เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ  (อ่าน 31022 ครั้ง)

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 16:49 น. »
ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
เนื่องจากลูกชายมีอาการชักพัฒนาการของน้องจะมีการพัฒนาดีขึ้นตอนไหนบ้างคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 17:10 น. »
เนื่องจากลูกชายมีอาการชักพัฒนาการของน้องจะมีการพัฒนาดีขึ้นตอนไหนบ้างคะ

พัฒนาการจะดีขึ้นตอนที่คุมชักได้ครับ (อันนนี้คิดเองน๊ะครับ)
เพราะหากยังคงชักอยู่ ไม่ว่าจะแสดงอาการชักให้เห็น หรือไม่แสดงอาการชักให้เห็นแต่ยังมีคลื่นชักอยู่ (สามารถตรวจคลื่นชักโดย EGG ครับ) คิดว่าคลื่นชักคงไปรบกวนระบบการทำงานของสมอง  เพราะตอนรักษาผมเองก็ไม่ได้ถามคุณหมอเรื่องพัฒนาการซักเท่าไหร่ครับ เคยถามแล้วคุณหมอบอกแค่ว่า พัฒนาการจะช้ากว่าเด็กทั่วไป

ที่บอกมาเพราะผมสังเกตลูกผม ตอนเริ่มชักได้ 4 เดือน จนถึงกลับมาชักใหม่ตอน 8 เดือน ผมเห็นพัฒนาการช่วงที่หยุดชักไปตอน 4 เดือน
จนถึง 8 เดือน มีแค่ พลิกคว่าหงายเท่านั้นเองครับ หลังก็ยังไม่แข็งซักที คอก็แข็งขึ้นมานิดเดียว

อ้อ ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ น้องเริ่มคว้าของตอนอายุได้เกือบ 11 เดือนครับ เอามือมาจับของ
แล้วฤทธิของยาผมคิดว่าเป็นอีกสาเหตุที่ทำให้พัฒนาการช้าด้วยครับ ผมสังเกตจากน้องพอหยุดกินยา dep แล้ว รู้สึกว่าน้องร่าเริง โต้ตอบ
จากเดิมจะเฉยๆ ไม่ค่อยรับรู้ซักเท่าไหร่ครับ

ยังไงเดี๋ยวรอท่านอื่นมาตอบอีกน๊ะครับ
ยินดีต้อนรับคุณ sorada น๊ะครับ

ไม่ทราบว่าน้องอายุเท่าไหร่แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 18:42 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 09:50 น. »

ขอตอบจากประสบการณ์ของลูกสาวนะค่ะ น้องมีอาการชักตอน 1 ขวบพอดี ก่อนชักเริ่มก้าวเดินแล้ว แต่พอชักก็ไม่ยอมเดินเลย รักษาอยู่ที่รพ. 1 อาทิตย์ พอคุมอาการชักได้ก็กลับบ้าน ช่วงแรกยังไม่ยอมคลาน ไม่ยอมปีนป่ายเหมือนเก่า ใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตย์จึงค่อยๆดีขึ้น จนตอนนี้ไม่มีอาการชักมาเกือบ 2 เดือนแล้ว แต่ต้องกินยาอยู่ค่ะ ตอนนี้เดินได้เหมือนเพื่อนๆวันเดียวกันแล้วค่ะ แต่ต้องระวังอย่าให้ชักซ้ำอ่ะค่ะ

แล้วลูกชายชักเนื่องจากสาเหตุอะไรค่ะ แล้วอากรดีขึ้นหรือยัง

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 16:25 น. »
หลังชักถี่ๆ น้องเนยพูดช้าลงค่ะ คำที่เคยพูดบ่อยๆ ชอบพูด ก็ไม่ค่อยพูดแล้ว บางทีก็เงียบเหมือนนึกไม่ออก ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะยาหรือเป่ล่าค่ะ ตอนนี้ยังคงนอนอยู่ ร.พ. ไว้มาเล่าใหม่นะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:19 น. »
ลูกผม ไม่มีปัญหาเรื่องพัฒนาการนะครับ เท่าที่ดูก็เหมือนเด็กคนอื่น แต่การให้ยาทำให้เด็กซึมลงกว่าปกติ แต่สักพักเมื่อปรับตัวกับยาได้ ก็ดูปกติ แต่ไม่แน่ใจว่าตัวผมชินไปเองหรือเปล่า

ผมดูว่า Depakin มีผลกระทบไม่มากเท่า Daizepam ที่ให้เป็นครั้งคราว เมื่อก่อนนี้พอให้ Daizepam นี่เดินเป๋เลย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 มีนาคม 2010 เวลา 15:13 น. »

พัฒนาการจะดีขึ้นตอนที่คุมชักได้ครับ (อันนนี้คิดเองน๊ะครับ)
เพราะหากยังคงชักอยู่ ไม่ว่าจะแสดงอาการชักให้เห็น หรือไม่แสดงอาการชักให้เห็นแต่ยังมีคลื่นชักอยู่ (สามารถตรวจคลื่นชักโดย EGG ครับ) คิดว่าคลื่นชักคงไปรบกวนระบบการทำงานของสมอง  เพราะตอนรักษาผมเองก็ไม่ได้ถามคุณหมอเรื่องพัฒนาการซักเท่าไหร่ครับ เคยถามแล้วคุณหมอบอกแค่ว่า พัฒนาการจะช้ากว่าเด็กทั่วไป

ที่บอกมาเพราะผมสังเกตลูกผม ตอนเริ่มชักได้ 4 เดือน จนถึงกลับมาชักใหม่ตอน 8 เดือน ผมเห็นพัฒนาการช่วงที่หยุดชักไปตอน 4 เดือน
จนถึง 8 เดือน มีแค่ พลิกคว่าหงายเท่านั้นเองครับ หลังก็ยังไม่แข็งซักที คอก็แข็งขึ้นมานิดเดียว

อ้อ ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ น้องเริ่มคว้าของตอนอายุได้เกือบ 11 เดือนครับ เอามือมาจับของ
แล้วฤทธิของยาผมคิดว่าเป็นอีกสาเหตุที่ทำให้พัฒนาการช้าด้วยครับ ผมสังเกตจากน้องพอหยุดกินยา dep แล้ว รู้สึกว่าน้องร่าเริง โต้ตอบ
จากเดิมจะเฉยๆ ไม่ค่อยรับรู้ซักเท่าไหร่ครับ

ยังไงเดี๋ยวรอท่านอื่นมาตอบอีกน๊ะครับ
ยินดีต้อนรับคุณ sorada น๊ะครับ

ไม่ทราบว่าน้องอายุเท่าไหร่แล้วครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 มีนาคม 2010 เวลา 15:18 น. »
ขอโทษที่นะคะพึ่งจะได้เข้ามาอีกครั้งเนื่องจากน้องกรต้องเข้าโรงพยาบาลมีอาการชักอีกแล้วแต่คราวนี้มีไข้40.3องศาแล้วชักคุณหมอบอกว่ายาที่กินไม่สามารถคุมชักได้เลยเปลี่ยนมาเป็นยาdpkคะตอนนี้น้องอายุ1ขวบ7เดือนยังไม่ยอมเดินเลยคะไม่พูดด้วยน้องเริ่มชักมาตอน 1 ขวบคะแม่เห็นพัฒนาการน้องช้าแล้วยาที่คุณหมอเปลี่ยนมีท่านใดให้ข้อมูลของผลกระทบบ้างคะกลัวน้องจะไม่ยอมเรียนรู้พัฒนาการคะ

ออฟไลน์ Champ

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 มีนาคม 2010 เวลา 20:59 น. »
   ชื่อสามัญ   Valproic acid(ชื่ออื่น) 

ชื่อการค้า
    Depakine solution 200 mg(ชื่อบริษัท)

รูปแบบยา     ยาน้ำสำหรับรับประทาน

ยานี้ใช้สำหรับ
  ยานี้ใช้เพื่อควบคุมหรือรักษาการชักในผู้ป่วยโรคลมชัก (epilepsy)
ยานี้อาจใช้เพื่อรักษาภาวะ mania ในโรค Bipolar disorder
ยานี้ใช้เพื่อป้องกันโรคปวดศีรษะไมเกรน (migraine)
ยานี้อาจใช้เพื่อรักษาโรคหรืออาการอื่นๆ ดังนั้นหากมีข้อสงสัยจึงควรสอบถามแพทย์หรือเภสัชกร

วิธีใช้ยา
  ยานี้ใช้สำหรับรับประทาน โดยทั่วไปรับประทานวันละ 2-4 ครั้ง หรือใช้ยานี้ตามวิธีใช้ที่ระบุบนฉลากยาอย่างเคร่งครัด โดยห้ามใช้ยาในขนาดที่มากหรือน้อยกว่าที่ระบุ และหากมีข้อสงสัยให้สอบถามแพทย์หรือเภสัชกร
รับประทานยานี้พร้อมอาหารหรือหลังอาหารทันที และควรรับประทานยาให้ตรงเวลาทุกครั้ง
ห้ามรับประทานยานี้มากกว่าหรือน้อยกว่า หรือบ่อยกว่าที่แพทย์สั่งให้ใช้
ไม่ควรหยุดใช้ยาเองทันที ควรปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรก่อนการหยุดใช้ยา
ยานี้อาจทำให้เกิดอาการง่วงซึม ดังนั้นจึงควรหลีกเลี่ยงการขับขี่ยานพาหนะหรือใช้เครื่องจักร
ยานี้อาจทำให้เกิดอาการหน้ามืด เวียนศีรษะ ดังนั้นจึงไม่ควรลุกขึ้นยืนหรือนั่งลงอย่างรวดเร็ว
การดื่มแอลกอฮอล์ระหว่างการใช้ยานี้อาจทำให้มีอาการมึนงงหรือง่วงซึมมากขึ้น
ควรใช้ช้อนสำหรับตวงยาโดยเฉพาะในการรับประทานยา ไม่ควรใช้ช้อนชงกาแฟหรือช้อนโต๊ะในครัวเรือนทั่วไป

สิ่งที่ควรแจ้งแพทย์หรือเภสัชกรทราบ
  ประวัติการแพ้ยา valproic acid (valproate sodium, divalproex sodium) หรือยาอื่นๆ
ยาอื่นๆ ทั้งยาที่แพทย์สั่งจ่ายและยาที่ใช้เอง วิตามิน อาหารเสริม และยาสมุนไพร ที่ท่านใช้อยู่ในขณะนี้หรือกำลังจะใช้
การตั้งครรภ์ การวางแผนในการตั้งครรภ์ หรือการให้นมบุตร
หากท่านกำลังจะเข้ารับการผ่าตัด หรือการทำทันตกรรมใดๆ ควรแจ้งให้แพทย์หรือทันตแพทย์ทราบว่าท่านกำลังใช้ยานี้อยู่
การมีหรือเคยมีความผิดปกติของการทำงานของตับหรือไต
การเป็นหรือเคยมีประวัติเป็นโรคเลือด (blood disorder) โรคที่เกี่ยวข้องกับสมองหรือสมองเสียหายถูกทำลาย ภาวะโปรตีนในเลือดต่ำ โรค Urea Cycle Disorder (UCD) การติดเชื้อ HIV, cytomegalovirus (CMV) ภาวะไขมันในเลือดสูง (hyperlipidemia) ภาวะการพัฒนาล่าช้า (mental retardation) ภาวะหมดสติเป็นเวลานาน (coma) อาการสับสน สูญเสียความสามารถในการคิดหรือเข้าใจ หงุดหงิด อาการเหนื่อยหรืออ่อนแรงอย่างมาก อาการอาเจียน
เคยมีประวัติหรือมีความคิด แผนการ หรือความพยายามที่จะฆ่าตัวตาย หรือเคยมีประวัติคนในครอบครัวฆ่าตัวตาย
เคยมีประวัติคนในครอบครัวเสียชีวิตหลังคลอดภายในระยะเวลา 1 เดือนโดยไม่ทราบสาเหตุ

ทำอย่างไรหากลืมรับประทานยาหรือใช้ยา
  โดยทั่วไปถ้าลืมรับประทานยา ให้รับประทานยาทันทีที่นึกได้ แต่ถ้าเป็นเวลาที่ใกล้กับมื้อต่อไป ให้ข้ามไปรับประทานยามื้อต่อไปเลยโดยไม่ต้องเพิ่มขนาดยาเป็นสองเท่า

อาการอันไม่พึงประสงค์จากการใช้ยา
  อาการอันไม่พึงประสงค์ที่ต้องแจ้งแพทย์หรือเภสัชกรทันที
มีอาการแพ้ เช่น ผื่นคัน ผื่นลมพิษ บวมตามอวัยวะต่างๆ เช่น ใบหน้า คอ ตา ริมฝีปาก ลิ้น มือ แขน น่อง ขา ข้อเท้า สายตาพร่า เห็นภาพซ้อน ดวงตาเคลื่อนไหวอย่างผิดปกติหรือควบคุมไม่ได้ มีอาการชักบ่อยขึ้น นานขึ้น รุนแรงขึ้น หรือมีอาการชักที่แตกต่างไปจากเดิม คลื่นไส้ อาเจียน ผิวหนังบางลง ลอก บวมพอง แดง ซึ่งรวมถึงเนื้อเยื่ออ่อนภายในช่องปาก ปวดท้องอย่างรุนแรงและหดเกร็งหรือเป็นตะคริว มีอาการสั่นที่มือหรือแขน มีเลือดออก มีรอยช้ำอย่างผิดปกติ หรือมีจุดรอยช้ำสีแดงบนผิวหนัง อ่อนเพลียหรือไม่มีแรงอย่างผิดปกติ อารมณ์เปลี่ยนแปลง มีความคิดหรือพยายามฆ่าตัวตาย หรืออยากตาย สับสน ซึมเศร้า ตาหรือผิวหนังเปลี่ยนเป็นสีเหลืองอย่างผิดปกติ มีไข้ ต่อมน้ำเหลืองบวมโต หายใจหรือกลืนลำบาก ข้อไม่มีแรง
อาการอันไม่พึงประสงค์อื่นที่อาจเกิดระหว่างใช้ยา หากเป็นต่อเนื่อง หรือ รบกวนชีวิตประจำวัน ให้ แจ้งแพทย์หรือเภสัชกรทราบ
ท้องผูกหรือท้องเสีย ปวดศีรษะ ความอยากอาหารเปลี่ยนแปลงไป เบื่ออาหารหรืออยากอาหารมากขึ้น ผมร่วง หรือเส้นผมและขนเจริญอย่างผิดปกติ น้ำหนักเปลี่ยนแปลงไป น้ำหนักเพิ่มขึ้น

การเก็บรักษายา
  เก็บยานี้ในภาชนะบรรจุเดิมที่บรรจุมา ปิดภาชนะให้สนิท และเก็บให้พ้นมือเด็ก
เก็บยานี้ที่อุณหภูมิห้องโดยไม่ให้อยู่ในที่ร้อนระหว่าง 15-25 องศาเซลเซียส เช่น บริเวณที่ถูกแสงแดดโดยตรง และไม่เก็บยาในบริเวณที่เปียกหรือชื้น
ทิ้งยานี้เมื่อยาหมดอายุ

อ้างอิงจาก
http://www.yaandyou.net/search2_web.php?nsetid=4073&tradename=Depakine%20solution%20200%20mg&dosageform=&gen_name=depakine solution 200 mg
การชักจะเกิดผลทำให้สมองเสียหายครับ คือ "ถ้าปล่อยให้คนไข้ชักอยู่เรื่อย สภาวะที่กระแสไฟฟ้าในสมองถูกระตุ้นมากเกินไป จะไปกระตุ้นให้เกิดการหลั่งสารทำลายเซลล์สมอง เซลล์สมองจะตาย"
ดร. นพ.โยธิน ชินวลัญช์  แพทย์ระบบประสาทผู้เชี่ยวชาญด้านโรคลมชัก ท่านกล่าวไว้ เป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้เราต้องการควบคุมอาการชักให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 23 มีนาคม 2010 เวลา 21:03 น. โดย Champ »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 11:59 น. »
อยากทราบว่าการชักในแต่ละครั้งนั้นกี่นานทีเซลล์สมองถึงจะถูกทำลายคะเพราะน้องกรชักประมาณ1-2นาทีคะและเซลล์สมองจะมีการพัฒนาตัวเองขึ้นมาใหม่ได้ไหมคะใครพอทราบบ้างช่วยไขปัญญาหาหน่อยคะสงสัยจัง ???กลัวสมองจะเสียไปเลยตรงส่วนนั้นแล้วจะมีผลอะไรบ้างคะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 12:42 น. »
ขอโทษที่นะคะพึ่งจะได้เข้ามาอีกครั้งเนื่องจากน้องกรต้องเข้าโรงพยาบาลมีอาการชักอีกแล้วแต่คราวนี้มีไข้40.3องศาแล้วชักคุณหมอบอกว่ายาที่กินไม่สามารถคุมชักได้เลยเปลี่ยนมาเป็นยาdpkคะตอนนี้น้องอายุ1ขวบ7เดือนยังไม่ยอมเดินเลยคะไม่พูดด้วยน้องเริ่มชักมาตอน 1 ขวบคะแม่เห็นพัฒนาการน้องช้าแล้วยาที่คุณหมอเปลี่ยนมีท่านใดให้ข้อมูลของผลกระทบบ้างคะกลัวน้องจะไม่ยอมเรียนรู้พัฒนาการคะ

ตอนนี้น้องเทรนด์ก็อายุ 1 ขวบกับ อีก 20 วันครับ
ตอนนี้น้องยังไม่นั่งเลยครับ พึ่งจะคว้าของได้ประมาณ เดือนกว่าๆ เมื่อก่อนไม่เคยคว้าเลย
ตอนนี้ หลังก็เริ่มแข็งขึ้นมาแล้ว คอแข็งขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลย เมื่อก่อนไม่เคยนั่งรถได้เลย เพราะตัวกับคอจะอ่อนมาก
พอนั่งจะเอียงพิงตลอด เมื่อวานซืน ลองจับนั่งดูปรากฎว่า ช่วงตัวก็ยังเอียงอยู่ แต่หัวตั้งได้มากกว่าเดิมแล้ว ดีใจมากๆเลย
ว่าจะให้หัดนั่ง จะเข็นพาไปเที่ยวหน่อย อุ้มอย่างเดียวคงเบื่อแย่เลย

ตอนนี้ก็พลิกคว่าหงายได้ แต่ส่วนใหญ่จะพลิกไปทางซ้ายทางเดียว เวลาพลิกคว่ำชูคอ ก็จะยังไม่ 90 องศา
แต่ก็ยังชูขึ้นได้ และได้ไม่นานมาก ส่วนแขนก็จะยังไม่เอาข้อศอกชันพื้น เหมือนยังแบะๆ อยู่ ก็พยายามบีบข้อศอก
ฝึกให้เขาลงน้ำหนักที่ข้อศอกบ่อยๆ (วิธีนี้รู้มาจากไปฝึกกิจกรรมบำบัดมาครับ)

ส่วนขาตอนนี้แข็งแรงขึ้นมาก เหยียดขาได้แรงดี ก็พยามยามจับเขายืนเล่น แต่ไม่ได้ลงน้ำหนักทั้งหมดครับ
ลงไปแค่ประมาณ 20%  เขาจะได้สนุก เขาก็จะกระโดดๆดึ๋งๆๆๆ ชอบมาก
วิธีการฝึกของผมก็คือ จับเขานั่งยองๆหัดให้เขาลงน้ำหนักที่เท้า บ่อยๆ เห็นผลเลยครับ ว่าขามีแรงขึ้นเยอะมากๆ

ช่วงนี้ก็กระตุ้นโดย นวดแขน ขา แล้วก็กดกระดูก เพื่อให้เขารับรู้ว่ามีข้อต่ออยู่ จะได้ใช้งานบ่อยๆ จะได้แข็งแรง

ส่วนยา depakin เท่าที่ผมสังเกต ช่วงที่ลูกผมเคยทาน เขาจะซึมๆครับ หลังจากงดไปแล้ว
รู้สึกว่า เขารับรู้ดีมากกว่าเดิมมาก มีโต้ตอบแบบว่า มองหน้ามองตา เมื่อก่อนไม่เคยเลย
แต่ก็คิดว่า อยู่ที่ร่างกายแต่ละคนด้วยครับว่าจะตอบสนองอย่างไรครับ
เพราะเห็นบางคนก็ไม่ค่อยเห็นผลกระทบครับ

อยากทราบว่าการชักในแต่ละครั้งนั้นกี่นานทีเซลล์สมองถึงจะถูกทำลายคะเพราะน้องกรชักประมาณ1-2นาทีคะและเซลล์สมองจะมีการพัฒนาตัวเองขึ้นมาใหม่ได้ไหมคะใครพอทราบบ้างช่วยไขปัญญาหาหน่อยคะสงสัยจัง ???กลัวสมองจะเสียไปเลยตรงส่วนนั้นแล้วจะมีผลอะไรบ้างคะ

เท่าที่คุณหมอเคยบอกเอาไว้ก็คือ ถ้าชักไม่ถึง 5 นาที  ยังไม่ถือว่านานครับ
แต่ถ้าเกินกว่านี้ จะไม่ดีครับ  จำได้ว่าคุณหมอจะบอกว่า เซลจะขาดออกซิเจนไปเลี้ยงครับ (ถ้าจำผิดอย่างไรขออภัยน๊ะครับ)

ความถี่ในการชัก ผมว่าน่าจะเกี่ยวข้องด้วยครับ คือ ถ้าถี่มาก เช่น ชักหลายครั้งใน 1 วันก็น่าจะมีผลด้วยครับ

ของน้องเทรนด์ ช่วงที่ชักมาก เห็นเลยว่าจากที่เคยพลิกเล่นบ่อย ก็ไม่ค่อยพลิก หลายๆอย่าง เหมือนหายไป
ก็ต้องมาเริ่มกระตุ้นใหม่ครับ หมอจึงพยายามให้คุมชักให้ได้ก่อน บางครั้งก็เลยให้ยาปริมาณที่มากเพื่อที่จะให้หยุดชักให้ได้

ส่วนเรื่องสมอง ก็พัฒนาขึ้นมาใหม่ได้แน่นอนครับ ก็ต้องพยายามกระตุ้นบ่อยๆครับ
ช่วงนี้ผมก็พาไปหานักกิจกรรมบำบัด เพื่อกระตุ้นพัฒนาการน้องครับ

สู้ๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 12:59 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 12:55 น. »
อันนี้เป้นความคิดเห็นของผมนะครับ
การชักทุกครั้งไม่ว่าจะกินเวลาเท่าใดก็จะส่งผลต่อสมอง ผลกระทบจากสมองที่เสียขึ้นอยู่กับสมองส่วนนั้นทำหน้าที่อะไรครับ
แต่ในเด็กเล็กสมองจะยังพัฒนาตัวยังไม่เต็มทีจึงมีโอกาสฟื้นตัวได้แต่ต้องมีการกระตุ้นที่เหมาะสมแต่อาจจะไม่เต็ม 100%
การพัฒนาการของสมองครับ ผมนำมาจากบทความใน web ของวิชาการ.com ครับ
อายุขวบครึ่งสมองพัฒนา 50%
อายุ 6 ขวบสมองพัฒนา 90 %
ตั้งแต่ 12 ขวบก็พัฒนาเต็มที่แล้ว

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 13:01 น. »
อันนี้เป้นความคิดเห็นของผมนะครับ
การชักทุกครั้งไม่ว่าจะกินเวลาเท่าใดก็จะส่งผลต่อสมอง ผลกระทบจากสมองที่เสียขึ้นอยู่กับสมองส่วนนั้นทำหน้าที่อะไรครับ
แต่ในเด็กเล็กสมองจะยังพัฒนาตัวยังไม่เต็มทีจึงมีโอกาสฟื้นตัวได้แต่ต้องมีการกระตุ้นที่เหมาะสมแต่อาจจะไม่เต็ม 100%
การพัฒนาการของสมองครับ ผมนำมาจากบทความใน web ของวิชาการ.com ครับ
อายุขวบครึ่งสมองพัฒนา 50%
อายุ 6 ขวบสมองพัฒนา 90 %
ตั้งแต่ 12 ขวบก็พัฒนาเต็มที่แล้ว

ขอบคุณคุณแชมป์มากๆครับ ที่มาช่วยให้ความรู้ ^.^  :)
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 14:35 น. »

ตำแหน่งการทำงานส่วนต่างๆของสมองครับ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 16:02 น. »
ขอถามคุณแชมป์นิดนึงครับ
ส่วนที่เกี่ยวกับกล้ามเนื้อนี่ จัดอยู่ในส่วนไหนหรอครับ
พอดีลูกผม เกี่ยวกับกล้ามเนื้อจะอ่อนซักหน่อยหนะครับ

ตอนนี้ก็ 1 ขวบ กับ 20 วันครับ
ยังนั่งไม่ได้ครับ กล้ามเนื้อแขนก็จะยังไม่ค่อยแข็งแรง
แต่ก็ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนครับ คือหลังพอแข็งบ้างแต่ไม่นานเท่าไหร่ก็จะเริ่มอ่อน นั่งหลังงอๆ
ก็ไม่กล้าให้นั่งนานมาก กลัวหลังจะงอครับ

ขอบคุณมากๆครับ
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 16:37 น. »
ขอคำแนะนำหน่อยคะมีการกระตุ้นพัฒนาการสำหรับเด็ก หรือกิจกรรมบำบัดที่ไหนบ้างคะ รวมถึงโรงพยาบาลพร้อมคุณหมอที่ไหนรักษาโรคลมชักได้ดีบ้างคะแนะนำหน่อยคะ