เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ  (อ่าน 31021 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 20:06 น. »
ตอนนี้ น้องเทรนด์ ไปฝึกกระตุ้นพัฒนาการที่ ศูนย์กระตุ้นพัฒนาการเด็กพิเศษ ?Special Child Center?
http://www.specialchild.co.th/profile.asp

ลองเข้าไปดูน๊ะครับ ที่ผมไปเป็นสาขาย่อย อยู่ที่ซอยวัชรพล ติดกับเสถียรธรรมสถานครับ

ส่วนอีกที่นึง ที่ผมเคยได้ยินมาจากพ่อแม่ของน้องที่เป็นลมชักเหมือนกัน แนะนำที่โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์
ให้ชื่อครูมาด้วยครับ ชื่อครูมาลัย ยังไงลองโทรไปสอบถามดูก็ได้ครับ ตอนแรกว่าจะไปที่นี่เหมือนกัน
แต่จากบ้านแล้วถือว่าไกลกว่าไปวัชรพลมาก จึงเลือกไปวัชรพลแทนครับ

ส่วนครูที่ฝึกสอนกระตุ้นพัฒนา เท่าที่ทราบมาจะเป็นบุคลากรที่จบจาก ม.เชียงใหม่ สาขาเทคนิคการแพทย์ทั้งสิ้นครับ
เพราะมีสอนที่ ม.เชียงใหม่ที่เดียวครับ
แต่ตอนนี้รู้สึกว่าจะมีเปิดสอนที่มหิดลแล้วเหมือนกัน แต่รุ่นแรกที่ม.มหิดลจะจบปีหน้าได้ครับ

ส่วนการรักษาโรคลมชัก น้องเทรนด์รักษาที่โรงพยาบาลพระมงกุฏเกล้าฯครับ
คุณหมอชาครินทร์ จะเป็นหัวหน้าทีมครับ
หรือจะลองไปที่ศิริราช หรือจุฬา ก็ดีครับ พอดีผมสะดวก รพ.พระมงกุฏที่สุดครับ ไกล้บ้านครับ ไปสะดวก

ตอนนี้พัฒนาการน้องกร พัฒนาการเป็นอย่างไรบ้างครับ นั่งได้เองหรือยังครับ
ยังไงมาเล่าให้ฟังกด้วยน๊ะครับ ขอบคุณมากครับ
สู้ๆครับ

สู้สู้

ออฟไลน์ Champ

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 24 มีนาคม 2010 เวลา 21:35 น. »
ขอถามคุณแชมป์นิดนึงครับ
ส่วนที่เกี่ยวกับกล้ามเนื้อนี่ จัดอยู่ในส่วนไหนหรอครับ
พอดีลูกผม เกี่ยวกับกล้ามเนื้อจะอ่อนซักหน่อยหนะครับ
ตอนนี้ก็ 1 ขวบ กับ 20 วันครับ
ยังนั่งไม่ได้ครับ กล้ามเนื้อแขนก็จะยังไม่ค่อยแข็งแรง
แต่ก็ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนครับ คือหลังพอแข็งบ้างแต่ไม่นานเท่าไหร่ก็จะเริ่มอ่อน นั่งหลังงอๆ
ก็ไม่กล้าให้นั่งนานมาก กลัวหลังจะงอครับ
ขอบคุณมากๆครับ
ไม่ต้องขอบคุณผมหรอกครับ คุณ popja ไม่ต้องเรียกผมว่า "คุณ" หรอกครับ

ส่วนที่เกี่ยวกับกล้ามเนื้อยู่ในส่วนการสั่งงานครับ(ส่วน motor)
เรียงตามลำดับลงมาเลยนะครับ ถ้าผมแปลผิดประการใดผมก็ประทานอภัยด้วยนะครับ
feet        ส่วนล่าง , เท้า
trunk      ลำตัว
shoulder   บ่า , ไหล่
elbow      ข้อศอก
wrist      ข้อมือ
hand      มือ
fingers   นิ้วมือ
lips      ริมฝีปาก
tongue   ลิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 20:12 น. โดย Champ »

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 15:10 น. »
น้องกรพึ่งจะจูงเดินคะแต่ยังจูงเดินไม่ค่อยดีคะ  น้องกรเริ่มชักตอนอีก3 วันครบอายุ12 เดือนคะแต่ตอน 9 เดือนน้องเกาะยืนได้แล้วคะตั้งแต่น้องชักและได้ยากันชักพัฒนาการน้องก้อช้าลงคะตอนนี้จูงเดินแต่ยังไม่แข็งนะคะพยายามหัดอยู่คะเหมือนขาน้องกรไม่มงคะ
ตอนแรกน้องชักหมอบอว่าพัฒนาการช้าเลยชักคะ1 ขวบต้องเดินพูด1คำที่มีความหมายน้องกรทำไม่ได้เลยหมอบอกว่าน้องมีภาวะปัญญาอ่อนแม่ตกใจมากแม่สอนน้องคลาดขึ้นบันไดน้องกรก้อทำได้แม่งง และกลัว พร้อมสับสนมากคะชัก พัฒนาการช้าทุกด้านและภาวะปัญญาอ่อนเหมือนกันหรือเปล่าคะ ตอนนี้น้องเรียกหันมาหาตามเสียงเรียกได้ ตอนนี้แม่จึงต้องหาข้อมูลเพื่อความเข้าใจให้มากขึ้นถ้าใครสามารถให้ข้อมูลได้คุณแม่ขอขอบคุณด้วยคะ ไม่รู้จะทำไงดี คุณหมอก้อบอกได้แต่ว่าต้องดูไปนานๆๆ ไม่รู้ต้องนานแค่ไหนใครช่วยให้คำแนะนำได้บ้างคะขอขอบคุณด้วยนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 14:42 น. »
ตอนนี้คุณหมอให้น้องกรเปลี่ยนยากันชักคะจากฟิโนบาลมาเป็นdpkคะอยากสอบถามว่ายาตัวนี้สามารถคุมชักได้ดีหรือเปล่าคะเพราะตอนน้องกินยาฟิโนบาลนั้นถ้าน้องไม่เป็นไข้สูงน้องก้อจะไม่ช้กเลยแต่คุณหมอบอกว่าผลของยามันไม่ดีต่อสมองและพัฒนาการของน้องจึงขอเปลี่ยนยามาเป็นdpk คุณแม่เลยอยากทราบว่ายาตัวนี้สามารถทานตัวเดียวแล้วคุมชักได้หรือเปล่าคะ เพราะน้องกรต้องรอระดับยาให้ถึงก่อนถึงจะหยุดยาฟิโนบาลแม่กลัวน้องจะชักอีกถ้าหยุดฟิโนบาล กลัวว่าdpkเอาไม่อยู่คุมไม่ได้ต้องกินยาหลายตัวคะเพราะน้องกินยายากมาก

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 16:55 น. »
น้องเนยแรกเริ่มหลังจากที่รู้ตัวว่าไม่ได้ชักเพราะไข้สูง ก็เริ่มกิน depakin อย่างเดียวมาตลอดค่ะ ดูเหมือนจะคุมชักได้ดี หายไปได้หลายเดือน แต่ตอนหลังเริ่มกลับมาชักอีก แถมถี่ขึ้นเรื่อยๆ ล่าสุดที่ admit อยู่ตอนนี้ หมอถอดตัวนี้ออกเป็นตัวแรกเพราะค่ายาไม่ขึ้นเลยค่ะ รักษาอยู่เดือนกว่าจนถึงปัจจุบัน หมอเพิ่งใส่ตัวนี้เข้ามาใหม่แล้วถอดตัวอื่นออกไป แกมว่าน่าจะแล้วแต่กลไกในร่างกายของเด็กแต่ละคนมากกว่าค่ะ ว่าจะคุมชักได้ดีแค่ไหน สำหรับน้องเนยแล้ว ยาทุกตัวแทบเอาไม่อยู่ค่ะ ใส่ๆ ถอดๆ ปรับยาไปเรื่อยๆ ตอนนี้ยังคุมชักไม่ได้ค่ะ

น้องเนยกิน Depakin / Dilantin / Keppra / Topamax เพิ่งถอด Tegretol ออกแล้วใส่ DPK เข้ามาใหม่อีกรอบหลังจากถอดออกไปเป็นตัวแรกเมื่อเดือนที่แล้ว บางตัวใช้ทั้งกินและฉีด และแต่ละตัวอยู่ในปริมาณสูง แต่ก็ยังคุมชักไม่ได้ค่ะ แต่เห็นคุณหมอว่า ดูจะตอบสนองต่อ Dilantin มากที่สุด เพราะขนาดให้แวเลี่ยม 3 หลอด แบบหยุดชักด่วน ยังไม่หยุดค่ะ แต่พอฉีด Dilantin เข้าไปถึงหยุดชักได้ค่ะ (ข้อมูลล่าสุด วันที่ 26/3/53 - ชักตั้งแต่ 00.30 น. - 10.00 น. ประมาณ 20 กว่าครั้งค่ะ)

น้องเนยรักษาที่โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้าฯ คุณหมอชาครินทร์เป็นหัวหน้าทีม เหมือนกับคุณป๊อปเลยค่ะ  ;D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 มีนาคม 2010 เวลา 16:43 น. »
ขอโทษทีนะคะขอถามหน่อยคะคุณหมอแจ้งหรือเปล่าคะว่าทำไมน้องเนยทำไมถึงกลับมาชักอีกได้คะและการกลับมาชักอีกนั้นยาตัวเดิมจะเอาอยู่เปล่าคะเพราะน้องกรก้อไม่ได้ชักมา4 เดือนแล้วเหมือนกันพึงมาชักเดือนมีนาคมนี้เองคะคุณหมอบอกว่ายาฟิโนบาลคุมชักไม่ได้คะเลยเปลี่ยนมาเป็นdpkคะคุณแม่เลยกลัวว่าจะคุมชักไม่ได้คะ กลัวจริงๆๆเลยคะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 มีนาคม 2010 เวลา 01:45 น. »
น้องกรพึ่งจะจูงเดินคะแต่ยังจูงเดินไม่ค่อยดีคะ  น้องกรเริ่มชักตอนอีก3 วันครบอายุ12 เดือนคะแต่ตอน 9 เดือนน้องเกาะยืนได้แล้วคะตั้งแต่น้องชักและได้ยากันชักพัฒนาการน้องก้อช้าลงคะตอนนี้จูงเดินแต่ยังไม่แข็งนะคะพยายามหัดอยู่คะเหมือนขาน้องกรไม่มงคะ
ตอนแรกน้องชักหมอบอว่าพัฒนาการช้าเลยชักคะ1 ขวบต้องเดินพูด1คำที่มีความหมายน้องกรทำไม่ได้เลยหมอบอกว่าน้องมีภาวะปัญญาอ่อนแม่ตกใจมากแม่สอนน้องคลาดขึ้นบันไดน้องกรก้อทำได้แม่งง และกลัว พร้อมสับสนมากคะชัก พัฒนาการช้าทุกด้านและภาวะปัญญาอ่อนเหมือนกันหรือเปล่าคะ ตอนนี้น้องเรียกหันมาหาตามเสียงเรียกได้ ตอนนี้แม่จึงต้องหาข้อมูลเพื่อความเข้าใจให้มากขึ้นถ้าใครสามารถให้ข้อมูลได้คุณแม่ขอขอบคุณด้วยคะ ไม่รู้จะทำไงดี คุณหมอก้อบอกได้แต่ว่าต้องดูไปนานๆๆ ไม่รู้ต้องนานแค่ไหนใครช่วยให้คำแนะนำได้บ้างคะขอขอบคุณด้วยนะคะ

เอ คุณหมอไม่ได้บอกเกี่ยวกับภาวะปัญญาอ่อนน๊ะครับ
สว่นเรื่องดูไปนาน ๆ ถ้าเป็นเรื่องชัก คุณหมอเคยบอกว่า จะหายขาดหรือไม่ต้องรอดูซัก 1 ปี
ถึงจะประเมินได้ครับผม

ขอโทษทีนะคะขอถามหน่อยคะคุณหมอแจ้งหรือเปล่าคะว่าทำไมน้องเนยทำไมถึงกลับมาชักอีกได้คะและการกลับมาชักอีกนั้นยาตัวเดิมจะเอาอยู่เปล่าคะเพราะน้องกรก้อไม่ได้ชักมา4 เดือนแล้วเหมือนกันพึงมาชักเดือนมีนาคมนี้เองคะคุณหมอบอกว่ายาฟิโนบาลคุมชักไม่ได้คะเลยเปลี่ยนมาเป็นdpkคะคุณแม่เลยกลัวว่าจะคุมชักไม่ได้คะ กลัวจริงๆๆเลยคะ

ผมว่า ต้องลองดูอาการไปก่อนน๊ะครับ เพราะเด็กแต่ละคนก็มีการตอบสนองต่อยาไม่เหมือนกันครับ
ยังไงก็อย่าพึ่งกังวลไปครับ บางคนก็กิน dapakin ตัวเดียวก็เอาอยู่ก็มีครับ โดยไม่ชักอีกเลย

สู้ๆน๊ะครับ
พวกเราเป็นกำลังใจให้เสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 28 มีนาคม 2010 เวลา 01:48 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 13:22 น. »
ตอนนี้น้องกรยังอยู่โรงพยาบาลอยู่คะกำลังรอปรับระดับยาdpkคะยังไม่ถึง น้องกรยอมก้างเดินแต่เหมือนไม่มีแรงคะเหมือนตัวยังอ่อนๆคะต้องจับของถึงยอมก้าวเดินคะปล่อยมือยังไม่ได้ไม่รู้เป็นเพราะยาหรือพัฒนาการน้องที่ช้า ยังไม่พูดเป็นคำเลยคะว่าจะพาไปพัฒนากล้ามเนื้อมัดใหญ่คะ ใครมีคำแนะนำอย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะคะ คุณแม่กลุ้มใจมากคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 เมษายน 2010 เวลา 16:23 น. »
ขอทราบหน่อยนะคะว่าส่วนใหญ่โรคลมชักนี้สามารถรักษาให้หายได้หรือเปล่าคะและสมองเด็กเล็กจะสามารถพัฒนาให้ใกล้เคียงกับเด็กทั่วๆๆไปได้หรือเปล่าคะ ช่วยแนะนำหน่อยคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 เมษายน 2010 เวลา 21:57 น. »
ขอทราบหน่อยนะคะว่าส่วนใหญ่โรคลมชักนี้สามารถรักษาให้หายได้หรือเปล่าคะและสมองเด็กเล็กจะสามารถพัฒนาให้ใกล้เคียงกับเด็กทั่วๆๆไปได้หรือเปล่าคะ ช่วยแนะนำหน่อยคะ
ถ้าสามารถควบคุมอาการชักได้ให้นับจากวันที่ชักครั้งสุดท้ายเป็นเวลา 2 ปี หรือ มากกว่าจึงจะเริ่มค่อยๆหยุดยา ถ้าไม่ชักติดต่อกันเป็นเวลา 5 ปี จะถือว่าหายขาดครับ
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ โรคลมชักประมาณ 70% สามารถควบคุมได้ด้วยการทานยา ถ้าเราสามารถควบคุมอาการชักได้ตั้งแต่ต้นๆ ก็จะเหมือนเด็กปกติทั่วไปครับ
ถ้าควบคุมได้ทีหลังอาจต้องการ การกระตุ้นที่เหมาะสมแต่อาจจะไม่เต็ม 100%

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 เมษายน 2010 เวลา 22:47 น. »
โรคลมชักสามารถรักษาหายขาดได้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล คนไทยเป็นโรคนี้ถึง 1% อย่างที่คุณchamp บอก 70% ของผู้ป่วยสามารถรักษาได้ด้วยยา อีก 30% เป็นผู้ป่วยที่ดื้อต่อยา แต่อาจรักษาได้ด้วยการผ่าตัด ซึ่งการประเมินผ่าตัดมีความละเอียดอ่อนมาก แต่โดยสถิติแล้วผู้ป่วยที่รักษาโดยการผ่าตัดมีโอกาสหายขาดสูง แต่หมอมักให้การรักษาด้วยยาก่อนเนื่องจากการผ่าตัดมีความเสี่ยง นอกจากผู้ป่วยที่ดื้อต่อยา คือใช้ยากันชักที่เหมาะสม 2 ตัว แล้วยังไม่สามารถควบคุมอาการชักได้ จึงจำเป็นต้องคิดเรื่องการผ่าตัด พัฒนาการของเด็กแต่ละคนเมื่อโตขึ้นก็ไม่เหมือนกัน เนื่องจากเราไม่รู้ว่าสมองส่วนใดถูกทำลาย แต่ถ้าได้รับการกระตุ้นที่เหมาะสม เด็กมักสามารถฟื้นฟูได้ง่ายกว่าผู้ใหญ่ โตขึ้นอาจไม่มีอะไรที่ดูผิดปกติเลยก็ได้ เพียงแต่การตอบโต้อาจช้าไปบ้าง ถึงรักษาด้วยยาจนหายขาด หยุดยาแล้ว ก็อาจกลับมาชักใหม่ได้เมื่อโตขึ้น ไม่แน่นอนค่ะ มีหมอท่านหนึ่งเคยบอกว่า เมื่อเป็นโรคนี้ต้องรู้จักดูแลรักษาตัว และอยู่ร่วมกับมันอย่างเป็นสุข

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพุธที่ 28 เมษายน 2010 เวลา 00:19 น. »
ผมขอแนะนำ web นะครับ http://www.thaiepilepsy.com เป็น web ที่ให้ความรู้เกี่ยวกับโรคลมชักที่ดีมากครับ
การผ่าตัดเพื่อการรักษาก็จะมี
การผ่าตัดฝังขั้วไฟฟ้าในสมอง (Invasive monitoring) เพื่อระบุขอบเขตและจุดที่ทำให้เกิดอาการชัก ซึ่งรายละเอียดมีใน http://www.thaiepilepsy.com/index.php?option=com_content&view=article&id=65:invasive-monitoring&catid=37:surgery&Itemid=55
การผ่าตัดเพื่อนำสิ่งผิดปกติในสมองออก เช่น เนื้องอก หรือ อื่นๆที่ทำให้เกิดการทำงานที่ผิดปกติของสมอง
ทำให้การผ่าตัดสามารถทำให้มีโอกาสหายจากโรคนี้สูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 28 เมษายน 2010 เวลา 19:12 น. โดย Champ »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:53 น. »
ถ้าเป็นเด็กอายุเท่าไรคะที่หมอจะพิจารณาเรื่องการผ่าตัด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 พฤษภาคม 2010 เวลา 02:01 น. »
ถ้าเป็นเด็กอายุเท่าไรคะที่หมอจะพิจารณาเรื่องการผ่าตัด

ผมเคยถามคุณหมอเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าจำถูกหรือเปล่า
คือ เด็ก 5 ขวบไปแล้ว สมองจะเจริญเต็มที่แล้ว ถ้าผ่าตัดช่วงก่อน 5 ขวบ หมอจะไม่ค่อยผ่า
เพราะสมองยังเจริญไม่เต็มที่ แต่ถ้าชักมากจำเป็นจริงๆ ก็ต้องรักษาโดยการผ่าตัดก่อน
ไม่แน่ใจว่าถูกหรือไม่ ถ้าไม่ถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยน๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 พฤษภาคม 2010 เวลา 11:43 น. »
เท่าที่เคยอ่านเจอมา ไม่มีเกณฑ์กำหนดอายุในการผ่าตัด ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมในการรักษา มีหลายๆ บทความทางการแพทย์บอกว่าหากได้รับการผ่าตัดเร็วจะดีกว่าปล่อยให้ชักมากๆ และสมองถูกทำลายไป เนื่องจากหากตัดส่วนที่ก่อให้เกิดอาการชักออกได้ในเด็กสมองจะฟื้นฟูได้ดีกว่าผู้ใหญ่ แต่เคยคุยกับหมอแล้วหมอบอกว่าเนื่องจากโรคทางสมองทำนายยากกว่าส่วนอื่นๆ เราไม่รู้ได้ว่าจะเกิดผลกระทบอะไรบ้าง แม้ว่าจะเห็นจุดที่ต้องผ่าตัดชัดเจน เมื่อผ่าตัดแล้วยังคงต้องดูผลที่ตามมาทีหลัง หากผ่าตัดประเมินผลรักษาแบบหายขาดยังน่าเสี่ยง แต่ถ้าผ่าตัดเพื่อบรรเทาอาการชัก ต้องคิดดูให้ดีเนื่องจากอาจไม่ได้ผลเลยก็ได้ แม้แต่การผ่าตัดติดขั้วไฟฟ้าในสมอง นอกจากค่ารักษาสูงแล้ว โอกาสประสบผลสำเร็จควบคุมชักได้ยังมีน้อยไม่ค่อยเป็นที่นิยมกัน ดังนั้นหากรักษาด้วยยาได้ หมอมักรักษาด้วยยาก่อน

คุณ sorada อย่าเพิ่งกังวลมากไป น้องกรรักษาอยู่ที่ รพ.ไหนคะ แม้วิธีการรักษาของคุณหมอจะคล้ายกันแต่บอกได้ว่าไม่เหมือนกันแน่ อย่างของลูกสาวที่เป็นหนักมากหมอท่านอื่นเวลามาดูแลแทนไม่ยอมปรับยาหรือทำอะไร บอกแต่ว่าให้รออาจารย์กลับมาดูเอง