เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ  (อ่าน 31025 ครั้ง)

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 14:47 น. »
ีน้องกรไปพัฒนาเหมือนกันคะที่ราชานุกูลคะแม่กลัวจริงๆๆแต่บอกตนเองว่าต้องทำใจให้ได้ถ้าน้องไม่ทันเด็กทั่วไปแต่ก้อยังกลัวอยู่ดีคะเพราะน้องไม่ค่ีอยสนใจสิ่งที่ทำกลัวเรียนรู้ไม่ได้ซนไม่อยู่นิ่งคะ ไม่มีสมาธิเลยต้องสิ่งที่สนใจเท่านั้นถึงจะมีสมาธิคะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:29 น. »
คุณหญิง เมื่อเช้าผมลองไปถามๆครูว่าเคยเจอเคสไม่นิ่งมั๊ย ครูบอกว่ามีนะครับ เทอมที่แล้วก็มีคนนึง ตอนนี้ขึ้น อ.2 ไปแล้ว
เท่าที่คุย ครูบอกว่าที่นี่เรียนร่วมได้ แต่ยังไงก็ต้องลองมาคุยกับครูที่ดูแลก่อนครับ ว่าจะช่วยปรับพฤติกรรมได้มั๊ย เวลาเจอปัญหาก็จะบอก ผปค ให้ไปปรึกษาหมอร่วมด้วย

ถ้าไหวจริงๆ ก็อยากให้ลองมาเรียนดูครับ อย่างที่ผมบอก ขอเรียนเป็นวัน/วัน ไปก่อน  ลองดูนะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มกราคม 2012 เวลา 10:22 น. »
ตามที่คุณหญิงถามมา ถามหมอเด้กมาให้แล้ว ตอบไว้ในนี้นะคะ จะได้มาดูเองได้ตลอด

น้องกร  อายุ 3 ขวบ สูง 95 ซม. น้ำหนัก 10 กก. ปีที่แล้วทั้งปี นน.ไม่ขึ้นเลย น้องกรทานได้ดี ทานทุกอย่าง ยกเว้นเนื้อสัตว์ทานน้อย ไม่ค่อยยอมทาน คุณหญิงเลยให้ไข่แดงมากหน่อยทดแทนให้ บางวันให้ถึง 4 ฟอง เคยไปหาหมอตรวจโภชนาการ ผลออกมาปกติ แต่ นน.ไม่ขึ้นเลย ตัวเล็ก ผอมบางมาก  ทำไงดี

ถ้าอาการชักคุมได้ดีแล้ว เรื่องกินอาหารได้น้อยน้ำหนักไม่ขึ้นเกิดได้จากหลายอย่าง ส่วนมากคือจากพฤติกรรมการเลี้ยงดูส่งผลต่อพฤติกรรมการกินของเด็กในที่สุด
ลองปรึกษาหมอพัฒนาการเด็ก เค้าจะซักประวัติตั้งแต่นิสัยการกิน การเลี้ยงดู และจะให้คำแนะนำว่าจะปรับพฤติกรรมทั้งเด็กและผู้ปกครองอย่างไรเพื่อให้เด็กกินได้มากขึ้น
ระหว่างนี้แนะนำให้กินวิตามินรวม ยี่ห้ออะไรก็ได้ หรือบางครั้งอาจให้ยาเพิ่มความอยากอาหารให้กินช่วงสั้น ๆ ประมาณ 1-2 เดือน เมื่อเด็กเริ่มกินอาหารได้มากขึ้นแล้วจึงให้เลิกกินยาอยากอาหาร
รายละเอียดการปรับพฤติกรรมเด็ก ลองอ่านในนี้ได้ (ปรับใช้ได้กับทุกพฤติกรรม) http://www.si.mahidol.ac.th/sidoctor/e-pl/articledetail.asp?id=705 

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มกราคม 2012 เวลา 11:36 น. »
   ขอเสริมนิดนึงค่ะ วิตมินรวมเป็นยี่ห้ออะไรก็ได้แต่ต้องมีส่วนประกอบของzincด้วยค่ะ เพราะจะเพิ่มการอยากอาหารค่ะ