เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 70475 ครั้ง)

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:05 น. »
ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้กำลังใจมานะครับ อ่านแล้วน้ำตาไหลเลย บางครั้งการไม่มีใครปรับทุกข์เลยก็เลยทำให้เครียดครับ
ตอนนี้พยายามให้ทานอาหารคีโตนอย่างเข้มงวดหน่อย  แต่ถ้าลูกสาวมีอาการทางจิตขึ้นมาก็ยากมาก แต่ก็จะพยายามครับ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 17:02 น. »
สวัสดีค่ะ

ถึงแม้ให้คำแนะนำไม่ได้ แต่ขอมาให้กำลังใจคุณพ่อคนเก่งค่ะ อ่านเรื่องที่น้องคิดถึงคุณแม่แล้วน้ำตาซึมเลย

ขอให้น้องอาการดีขึ้นๆๆนะค่ะ

เพื่อนๆห้องนี้อบอุ่นเสมอค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:15 น. »
ต่ายขอให้กำลังใจอีกเสียง ด้วย กระทู้ค่ะ

http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=142.0

ได้อะไรจากถังที่แตกร้าว เป็นที่มา ของเชื่อ Thanks-Epi ด้วยนะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:07 น. »
อ่านแล้วร้องไห้เลยค่ะ

ทุกข้อความเหมือนกลั่นมาจากหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่จริงๆ ก้อยว่าเราทุกคนเข้าใจหัวอกคุณพ่อนะคะ คุณ wisarut ไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวในโลกนะคะ มีเพื่อนมากมายในนี้พร้อมเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ท้อได้แต่อย่าถอยนะคะ สู้สู้ค่ะ ตะโกนออกมาก็ได้นะคะ สู้โว้ยยยย

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:12 น. »
ห้องนี้อบอุ่นจริงๆ นะนี่ ;D ;D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:07 น. »
อ่านแล้วร้องไห้เลยค่ะ

ทุกข้อความเหมือนกลั่นมาจากหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่จริงๆ ก้อยว่าเราทุกคนเข้าใจหัวอกคุณพ่อนะคะ คุณ wisarut ไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวในโลกนะคะ มีเพื่อนมากมายในนี้พร้อมเป็นกำลังใจให้ค่ะ

ท้อได้แต่อย่าถอยนะคะ สู้สู้ค่ะ ตะโกนออกมาก็ได้นะคะ สู้โว้ยยยย

อ่านแล้วตัวเล็กไปนิดค่ะ

สู้โว๊ยยยยยยยยยย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:44 น. »
เข้ามาอ่านช้ากว่าเพื่อนๆเลยค่ะ ซึ้งในความรักของพ่อที่มีต่อลูกหาอะไรมาเทียบไม่ได้เลย เป็นกำลังใจให้ลูกสาวหายเร็วๆค่ะ
ในเว็ปนี้หัวอกเดียวกันทั้งนั้น และเหมือนเป็นครอบครัวเดียวกันปรับทุกข์ได้ตลอดเวลา โดยเฉพาะกับพี่น้องเหมือนต้นไม้ต้นใหญ่ที่คอยบังแดดให้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:49 น. »
สงสัยพี่ตัวใหญ่มากนะนี่  :D :D

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:54 น. »
คุณ wisarut ลูกสาวทานอาหารสูตรใหม่มาตั้งแต่วันไหนคะ ตอนนี้อาการเป็นอย่างไรบ้าง ช่วงกลางวันอาการช้าลดลงไหม รู้สึกว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างหรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2011 เวลา 16:15 น. »
คุณ wisarut ลูกสาวทานอาหารสูตรใหม่มาตั้งแต่วันไหนคะ ตอนนี้อาการเป็นอย่างไรบ้าง ช่วงกลางวันอาการช้าลดลงไหม รู้สึกว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างหรือเปล่าคะ
ถ้านับจากวันที่ลดผักที่ตอนแรกโภชนากรเขาบอกมาว่ากินได้โดยไม่จำกัดปริมาณ ก็แค่สองวันเองครับ แต่ถ้านับจากวันที่คุณ NONG ให้สูตรมาก็วันนี้เป็นวันที่สี่ครับ  อาการช้ายังมีอยู่บ้างครับ แต่คิดว่าน้อยลงบ้าง แต่เมื่อคืนชักแค่ครั้งเดียวประมาณ 1 วินาทีเอง แบบต้องนั่งเฝ้าดูเวลาเขาหลับเลยครับถึงจะรู้เพราะว่าแค่เป็น 1 วินาทีเอง
ขอพระคุณมากนะครับที่คอยดูแลอยู่ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2011 เวลา 16:16 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 พฤษภาคม 2011 เวลา 16:36 น. »
แนวโน้มดูดีขึ้น ถ้าเราไม่ได้ให้ผักตั้งแต่ 4 วันก่อนคงเห็นอะไรบ้างแล้ว พรุ่งนี้น่าจะดีขึ้นอีก เอาใจช่วยนะคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 06:35 น. »
พอดีค้นหาแล้วเจอรายการยาของรพ.ศิริราชมาครับ
ยาลมชักบางตัวก็เห็นใช้ สิทธิ 30 บาทได้น๊ะครับ
โหลดเอกสารที่นี่ครับ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?action=dlattach;topic=262.0;attach=951
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 08:23 น. »
แนวโน้มดูดีขึ้น ถ้าเราไม่ได้ให้ผักตั้งแต่ 4 วันก่อนคงเห็นอะไรบ้างแล้ว พรุ่งนี้น่าจะดีขึ้นอีก เอาใจช่วยนะคะ
:D  :D
meeting..... meeting .... meeting

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 09:48 น. »
MEETING อะไรคุณต่าย

เดี๋ยวจะให้ vote meeting ถ้าจัดแล้วไม่มาน่าดู  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 09:56 น. โดย NONG »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 10:19 น. »
คุณ wisarut สิ่งที่อยากให้บอก อ.วันนี้ที่ไปตรวจ เพื่อประเมินการใช้อาหารคีโตฯ ค่ะ

1. สูตรอาหารที่เปลี่ยนไปเพิ่งใช้เต็มที่วันนี้เป็นวันที่สาม เท่านั้น
2. วันนี้ขอให้สังเกตช่วงกลางวันอาการสมองช้าลดน้อยลงแค่ไหน เช่น ระยะเวลาที่เป็นสั้นลง? หรือช้าเหมือนกันแต่อาการที่แสดงออกโดยทั่วไปเร็วขึ้นกว่าเดิมมั้ย และ ช่วงกลางคืนอาการที่เกิดขึ้นเทียบกับก่อนได้อาหารสูตรใหม่
3. อย่าลืมให้พยาบาลวัด urine ketone ให้ด้วย
 (ข้อ 2 - 3 ช่วยมาบอกในกระทู้ด้วยนะคะ)

ถ้า อ.ถามอะไรเกี่ยวกับอาหารที่ได้แล้วคุณ wisarut ไม่แน่ใจ ให้ อ.โทรถามเลย หรือมาเขียนคำถามไว้นะคะ เดี๋ยวดิฉันจะตอบ อ.ให้เอง ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 10:32 น. โดย NONG »