เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 69973 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:19 น. »
เคยพบจิตแพทย์บ่อยมากๆ ก่อนที่จะเข้าโรงพยาบาลเมื่อมกราคมปีนี้
เมื่อปีที่แล้วบางทีแกเกิดเศร้า แกก็จะขอให้พาไปพบจิตแพทย์เพื่อระบาย
ส่วนมากแกจะเศร้าเรื่องแม่ ตอนเด็กๆที่คุมชักได้แล้วพอแม่ทิ้งไป พาแกไปนั่งชิงช้าสวรรค์ พอลงมาแกก็บอกว่า คิดถึงแม่จัง แล้วก็ชัก และก็มาชักมาวันละ 100 กว่าหนจนต้องนอนโรงพยาบาล พยาบาลขอให้แพทย์เอาเข้าห้องไอซียู แต่แพทย์ให้รอดูก่อน เพราะขอร้องให้แม่มาเฝ้า พอแม่มาเฝ้าแค่ 3-4 วันแกหายชักเองโดยที่แพทย์ไม่ได้ปรับยาอะไรเลย

ตอนพบจิตแพทย์ทานทั้ง Fulox ซึ่งเป็นยารักษาโรคซึมเศร้า แต่พอทานไปนานนานกลับมีอาการก้าวร้าวมาแทน จิตแพทย์ปรับยากันมากมาย พอสุดท้ายมาใส่ Risperdol แทน hadol เลยชักมากขึ้นมาทันที    ***จากประสบการณ์ของผมถ้าจิตแพทย์จะปรับยาอะไรควรปรึกษาแพทย์ที่รักษาโรคลมชักก่อนครับ โดยเฉพาะยา Risperdol อาจทำให้ชักได้ (ความเห็นส่วนตัว) ***
จากประสบการณ์ตัวเองเหมือนกันค่ะ ตอนนั้น เป็นซึมเศร้า หมอจ่ายยา ยังบอกว่า ยาค่อนข้างแพง เพราะว่ามีผลกระทบกับยากันชัก (จำชื่อยาไม่ได้)ค่ะ ยังไงเสีย ต้องปรับใจตัวเองไว้ว่า
" เราได้อะไรผลอะไรจากเรื่องนี้ ขอให้เก็บไปคิดเป็นการบ้าน" คือประมาณว่า ไปเศร้าเรื่องแม่ป่วย แล้วกลับมาชักอีกน่ะ มันคุ้มมั้ย
..ต่ายเลยเลือก  หายชักดีกว่า  หายเลยค่ะ ยาหมอทิ้งเลย กินไปแค่2 เม็ดเองได้มั้ง (เสียดายตัง ตอนนั้นคิดด้วย หายด้วยตัวเองดีกว่า หายด้วยยาหมอนะค่ะ)

ถ้าเป็นคำแนะนำตอนนี้ เพราะน่าจะเป็นเรื่องอารมณ์ของน้องมากระตุ้นด้วย อยากให้น้องเขาสงบจิตใจด้วย  แต่ว่า ประมาณว่า ให้นึกเสมอว่า ตัวเองกำลังทำอะไรอยู่
เตือนตัวเองอยู่ตลอดเวลา (เปรียบกับ การ หายใจเข้าออก แต่นั่นออกจากออกแนวศาสนาไปค่ะ)
เช่น กำลังโกรธ ให้บอกตัวเองว่า โกรธนะ (การคิดแบบนี้ ทำให้เป็นการเตือนตัวเองไม่ให้โกรธ หรือโกรธช้าลง)
ร้องไห้ ก็เตือนตัวเองว่า ร้องไห้ 
คืออารมณ์จะช้าลงนะค่ะ  คล้ายกับการ คนที่เขาทำผิดโดยขาดสติ นั่นคือ เขาไม่ได้มีสติอยู่กับตัว  เรื่องนี้ จิตแพทย์แนะมาเองค่ะ ไม่ใช่แนวของศาสนาหรือสิ่งมองไม่เห็นค่ะ
น้องโตแล้ว สามารถบอกตัวเองได้ ไม่เหมือนน้องที่เล็กๆ ในบอร์ดนี้ แต่ปัญหาของคนที่ชักมากๆ นั่นคือ ฟังไม่รู้เรื่องค่ะ ได้แต่อือๆ ออๆ  แต่คิดไม่ได้ เคยเป็นค่ะ
ขอให้คุณพ่อ อดทน แล้ว บอกน้องใหม่อีกก็ได้ รออารมณ์เขานิ่งนะค่ะ

วิธีนี้ใช้ได้กับทุกคน ทุกอารมณ์ แล้วเราจะไม่ได้ยินคำว่า "คนผิด ทำไปเพราะอารมณ์ชั่ววูบ" เหมือนข่าวหน้าหนึ่งทุกวันนี้...แนวจิตแพทย์ค่ะ ไม่ใช่แนวของสิ่งที่มองไม่เห็นค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:47 น. »
ดูสูตรพลังงานอาหารให้แล้วค่ะ แต่เนื่องจากไม่ได้บอกว่าเนื้อสัตว์เป็นแบบไหน คิดเป็นเนื้อสัตว์ไขมันต่ำมากให้ 2 ส่วน ไขมันต่ำให้ 1 ส่วน ไขมันปานกลางให้ 1 ส่วน ดิฉันคิดพลังงาน MCT OIL แบบที่ถูกต้องให้ ดังนั้นอาจไม่เท่ากับนักโภชนากรที่มักคิดให้ MCT เท่ากับน้ำมันพืชอื่นๆ ที่ต้องมาคิดแยกแบบนี้เพื่อให้รู้ว่าผู้ป่วยได้ปริมาณสารอาหารอย่างละกี่กรัมและสัดส่วนไขมันต่อคาร์โบไฮเดรตรวมกับโปรตีนเป็นเท่าไร ไว้ใช้ต่อไปเมื่อต้องการเปลี่ยนแปลงพลังงานอาหาร เพราะหากผู้ป่วยใช้คีโตฯ ได้ผล ต้องใช้ต่อเนื่องหลายปี

แผนการรับประทานอาหาร
พลังงาน 2000 กิโลแคลอรี่ต่อวัน     54 กรัมโปรตีน

ข้าว แป้ง หรือ ธัญพืช  6 ส่วน (ข้าว 5 ช้อน = 1 ส่วน)
ผัก  3 ส่วน (ผัก 1/2 ถ้วยตวง = 1 ส่วน)
ผลไม้  1  ส่วน (ผลไม้หั่นชิ้นพอดีคำ 6 -10 ชิ้นคำ = 1 ส่วน)
นม  1  ส่วน (นมสดจืด โยเกิร์ต 240 มิลลิลิตร = 1 ส่วน)
เนื้อสัตว์  4  ส่วน (ไข่ไก่ 1 ฟอง หรือเนื้อสัตว์สุก 2 ช้อนโต๊ะ = 1 ส่วน)
ไขมันและน้ำมัน  6  ส่วน (น้ำมัน 1 ช้อนชา = 1 ส่วน)
MCT oil = 18 ส่วน (MCT oil 5 CC = 1 ส่วน)

จากสูตรที่ให้มา คาร์โบไฮเดรต 150 กรัม โปรตีน 54 กรัม ไขมัน 126.34 กรัม พลังงาน 1,953.06 kcal

คุณ wisarut สูตรอาหารนี้น่าจะมีปัญหา ปริมาณคาร์โบไฮเดรตสูงมากเกินไป มากพอที่ร่างกายจะนำไปใช้เป็นพลังงานไม่ต้องใช้ไขมันที่ให้มา  ถ้าวัดแล้วคีโตนไม่ขึ้นก็ไม่น่าแปลกใจเลย สงสัยว่าคงต้องแจ้ง อ.โยธิน ให้ทราบข้อมูลนี้แล้วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 26 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:17 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:45 น. »
เป็นกำลังใจให้คุณพ่อ wisarut น๊ะครับ

ตลอด 26 ปี คุณ wisarut ต้องมีความรักและความอดทนมากทีเดียวครับ
ขอให้ลูกสาวรักษาหายโดยเร็ววันครับ
และขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยเหลือกันและกัน ให้ความรู้และกำลังใจกันเสมอมาครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 01:22 น. »
ขอบคุณคุณ NONG มากๆๆๆ ครับ
แล้วผมจะลดส่วนไหนครับเพื่อให้ปริมาณคาร์โบไฮเดรตลดลงได้ครับ  ในเนื้อสัตว์มีคาร์โบไฮเดรตหรือเปล่าครับ  ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
ตอนนี้ลูกสาวผมยังชักอยู่ทุกคืนเลยครับ  พอคืนไหนชัก วันต่อมาจะมีอาการทางจิตมาก  และจะหงุดหงิดเวลาหิวด้วย เหมือนตอนเด็กๆเลย พอชักเสร็จจะกินข้าวเป็นหม้อๆเลยครับ ไม่ว่าจะทำอย่างไรก็ไม่ยอมหยุดกิน แต่อาการนั้นเป็นเมื่อประมาณ 15 ปีมาแล้วครับ  ตอนนี้ก็ได้แต่หวังให้อาการชักหยุดเสียที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 01:25 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:23 น. »
ต้องขอโทษคุณ wisarut ด้วย เนื่องจากเห็นว่าเร่งด่วน เลยแจ้ง อ.โยธิน เรื่องอาหารคีโตฯ ของลูกสาวคุณ wisarut ไปแล้ว ตั้งแต่เมื่อคืน คิดว่า อ.คงหงุดหงิดกับเรื่องนี้

แล้วผมจะลดส่วนไหนครับเพื่อให้ปริมาณคาร์โบไฮเดรตลดลงได้ครับ  ในเนื้อสัตว์มีคาร์โบไฮเดรตหรือเปล่าครับ  ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
ตอนนี้ลูกสาวผมยังชักอยู่ทุกคืนเลยครับ  พอคืนไหนชัก วันต่อมาจะมีอาการทางจิตมาก  และจะหงุดหงิดเวลาหิวด้วย เหมือนตอนเด็กๆเลย พอชักเสร็จจะกินข้าวเป็นหม้อๆเลยครับ ไม่ว่าจะทำอย่างไรก็ไม่ยอมหยุดกิน แต่อาการนั้นเป็นเมื่อประมาณ 15 ปีมาแล้วครับ  ตอนนี้ก็ได้แต่หวังให้อาการชักหยุดเสียที

ในเนื้อสัตว์ไม่มีคาร์โบไฮเดรตค่ะ

ให้ลดส่วนของ ข้าว แป้ง ลงเหลือ 2 ส่วน นมก็เอาออกเลยค่ะ เราจะลดคาร์โบไฮเดรตได้  84 ก. แล้วเพิ่มส่วนของเนื้อสัตว์ขึ้นไปเป็น 12 ส่วน ดังนี้

ข้าว แป้ง หรือ ธัญพืช  2 ส่วน (ข้าว นน. 55 ก. = 1 ส่วน อ้อ น้ำตาลให้คิดลงส่วนนี้ได้ น้ำตาล 18 ก. = 1ส่วน เอาไว้ทำน้ำมะนาวทานเล่นได้ ไม่ต้องใช้ถึง 1 ส่วน ใช้ 0.5 ส่วนก็ได้ คำนวณเอาเลยค่ะ)

ผัก  3 ส่วน (ผักดิบ นน. 80 ก. = 1 ส่วน)
ผลไม้  1  ส่วน (ผลไม้ขึ้นอยู่กับชนิดของผลไม้ที่เลือก เลือกมาให้บางอย่างก่อนค่ะ นน.เป็น กรัมหมด คิดเฉพาะส่วนที่ทานได้ 1 ส่วน =
                          สับปะรด           125
                          ส้มเขียวหวาน   150
                          ส้มโอ            130
                          แอบเปิ้ล            100
                          องุ่น                    100
                          เงาะ                   85
                          ชมพู่                    250
                          แตงโม               285
                          ฝรั่ง                    120
                          มะม่วงดิบ            100
                          มะม่วงสุก             80
                          มะละกอสุก             115

เนื้อสัตว์  12  ส่วน (ไข่ไก่ 1 ฟอง หรือ ไข่ขาว 2 ฟอง หรือเนื้อสัตว์ดิบ  40  ก. หรือ เนื้อสัตว์สุก 30 ก. = 1 ส่วน ชั่ง นน.ดิบ ก่อนนำไปปรุงอาหาร จะง่ายกว่า และขอเน้นว่าอย่าให้ไข่ไก่ทุกวัน สัปดาห์หนึ่งให้ สัก 3 ครั้งพอแล้ว)

เนื้อสัตว์ไขมันต่ำมาก     6  ส่วน     เนื้อสัตว์ไขมันต่ำ  4  ส่วน   เนื้อสัตว์ไขมันปานกลาง   2   ส่วน  

ไขมันและน้ำมัน  9  ส่วน (น้ำมัน 1 ช้อนชา = 1 ส่วน)
MCT oil = 15 ส่วน (MCT oil 5 ก. = 1 ส่วน)

ถ้าให้ตามสูตรนี้จะได้ คาร์โบไฮเดรต 66 กรัม โปรตีน 94 กรัม ไขมัน 142.166 กรัม พลังงาน 1,919.49 kcal

อีกเรื่องที่ขอแนะนำ สูตรอาหารนี้เป็นสูตรต่อวัน เวลาทำอาหารให้แบ่งส่วนของคาร์โบไฮเดรต ซึ่งมีอยู่ใน  ข้าว ผัก ผลไม้ ใน 3 มื้อให้ใกล้เคียงกัน อย่าเทคาร์โบไฮเดรตลงมื้อใดมื้อหนึ่งทั้งหมด หรือมากเกินไป เพราะร่างกายจะปรับตัว รอเมื่อมื้อที่ให้คาร์โบไฮเดรตมาก นำไปใช้เป็นพลังงานทีเดียว คีโตนก็จะหายไปได้เหมือนกัน

เท่านี้น่าจะเพียงพอให้คีโตนขึ้นได้ ที่จริงอยากลดคาร์โบไฮเดรตลงมากกว่านี้ แต่คิดว่าในการให้อาหารคีโตฯ กับลูกสาวคุณ wisarut น่าจะมีปัญหาที่อาการทางจิตด้วย ไม่ทราบว่าคุยกับเธอรู้เรื่องไหม ว่ามีความจำเป็นต้องทานแบบนี้ เพราะถ้าคนไข้ต่อต้านคุณwisarut จะยิ่งปวดหัวแน่ คนไข้ นน.เยอะไปอย่างที่เคยบอก และเรามีความจำเป็นต้องจำกัดอาหาร ไม่รู้ว่าคนไข้จะยอมไหม เพราะถ้าไม่ยอมจริงๆ แล้วเราไม่ให้จะเกิดอาการเครียดขึ้นได้ นี่คงต้องเป็นการบ้านให้คุณ wisarut จัดการเองแล้ว

ดิฉันคิดเองว่าคนไข้มี activity ไม่มาก พลัังาน 1900 kcal น่าจะเพียงพอ ไม่อยากให้มากนักเพราะเราต้องพยามยามไม่ให้ นน.คนไข้มากเกินไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 01 มิถุนายน 2011 เวลา 21:25 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:07 น. »
ต้องขอโทษคุณ wisarut ด้วย เนื่องจากเห็นว่าเร่งด่วน เลยแจ้ง อ.โยธิน เรื่องอาหารคีโตฯ ของลูกสาวคุณ wisarut ไปแล้ว ตั้งแต่เมื่อคืน คิดว่า อ.หงุดหงิดกับเรื่องนี้

ตอนนี้ลูกสาวผมยังชักอยู่ทุกคืนเลยครับ  พอคืนไหนชัก วันต่อมาจะมีอาการทางจิตมาก  และจะหงุดหงิดเวลาหิวด้วย เหมือนตอนเด็กๆเลย พอชักเสร็จจะกินข้าวเป็นหม้อๆเลยครับ ไม่ว่าจะทำอย่างไรก็ไม่ยอมหยุดกิน แต่อาการนั้นเป็นเมื่อประมาณ 15 ปีมาแล้วครับ  ตอนนี้ก็ได้แต่หวังให้อาการชักหยุดเสียที

ในเนื้อสัตว์ไม่มีคาร์โบไฮเดรตค่ะ

ให้ลดส่วนของ ข้าว แป้ง ลงเหลือ 2 ส่วน นมก็เอาออกเลยค่ะ เราจะลดคาร์โบไฮเดรตได้  84 ก. แล้วเพิ่มส่วนของเนื้อสัตว์ขึ้นไปเป็น 12 ส่วน ดังนี้

ข้าว แป้ง หรือ ธัญพืช  2 ส่วน (ข้าว นน. 55 ก. = 1 ส่วน อ้อ น้ำตาลให้คิดลงส่วนนี้ได้ น้ำตาล 18 ก. = 1ส่วน เอาไว้ทำน้ำมะนาวทานเล่นได้ ไม่ต้องใช้ถึง 1 ส่วน ใช้ 0.5 ส่วนก็ได้ คำนวณเอาเลยค่ะ)

ผัก  3 ส่วน (ผักดิบ นน. 80 ก. = 1 ส่วน)
ผลไม้  1  ส่วน (ผลไม้ขึ้นอยู่กับชนิดของผลไม้ที่เลือก เลือกมาให้บางอย่างก่อนค่ะ นน.เป็น กรัมหมด คิดเฉพาะส่วนที่ทานได้ 1 ส่วน =
                          สับปะรด           125
                          ส้มเขียวหวาน   150
                          ส้มโอ            130
                          แอบเปิ้ล            100
                          องุ่น                    100
                          เงาะ                   85
                          ชมพู่                    250
                          แตงโม               285
                          ฝรั่ง                    120
                          มะม่วงดิบ            100
                          มะม่วงสุก             80
                          มะละกอสุก             115

เนื้อสัตว์  12  ส่วน (ไข่ไก่ 1 ฟอง หรือ ไข่ขาว 2 ฟอง หรือเนื้อสัตว์ดิบ  40  ก. หรือ เนื้อสัตว์สุก 30 ก. = 1 ส่วน ชั่ง นน.ดิบ ก่อนนำไปปรุงอาหาร จะง่ายกว่า และขอเน้นว่าอย่าให้ไข่ไก่ทุกวัน สัปดาห์หนึ่งให้ สัก 3 ครั้งพอแล้ว)

เนื้อสัตว์ไขมันต่ำมาก     6  ส่วน     เนื้อสัตว์ไขมันต่ำ  4  ส่วน   เนื้อสัตว์ไขมันปานกลาง   2   ส่วน  

ไขมันและน้ำมัน  9  ส่วน (น้ำมัน 1 ช้อนชา = 1 ส่วน)
MCT oil = 15 ส่วน (MCT oil 5 CC = 1 ส่วน)

ถ้าให้ตามสูตรนี้จะได้ คาร์โบไฮเดรต 66 กรัม โปรตีน 94 กรัม ไขมัน 142.166 กรัม พลังงาน 1,919.49 kcal

อีกเรื่องที่ขอแนะนำ สูตรอาหารนี้เป็นสูตรต่อวัน เวลาทำอาหารให้แบ่งส่วนของคาร์โบไฮเดรต ซึ่งมีอยู่ใน  ข้าว ผัก ผลไม้ ใน 3 มื้อให้ใกล้เคียงกัน อย่าเทคาร์โบไฮเดรตลงมื้อใดมื้อหนึ่งทั้งหมด หรือมากเกินไป เพราะร่างกายจะปรับตัว รอเมื่อมื้อที่ให้คาร์โบไฮเดรตมาก นำไปใช้เป็นพลังงานทีเดียว คีโตนก็จะหายไปได้เหมือนกัน

เท่านี้น่าจะเพียงพอให้คีโตนขึ้นได้ ที่จริงอยากลดคาร์โบไฮเดรตลงมากกว่านี้ แต่คิดว่าในการให้อาหารคีโตฯ กับลูกสาวคุณ wisarut น่าจะมีปัญหาที่อาการทางจิตด้วย ไม่ทราบว่าคุยกับเธอรู้เรื่องไหม ว่ามีความจำเป็นต้องทานแบบนี้ เพราะถ้าคนไข้ต่อต้านคุณwisarut จะยิ่งปวดหัวแน่ คนไข้ นน.เยอะไปอย่างที่เคยบอก และเรามีความจำเป็นต้องจำกัดอาหาร ไม่รู้ว่าคนไข้จะยอมไหม เพราะถ้าไม่ยอมจริงๆ แล้วเราไม่ให้จะเกิดอาการเครียดขึ้นได้ นี่คงต้องเป็นการบ้านให้คุณ wisarut จัดการเองแล้ว

ดิฉันคิดเองว่าคนไข้มี activity ไม่มาก พลัังาน 1900 kcal น่าจะเพียงพอ ไม่อยากให้มากนักเพราะเราต้องพยามยามไม่ให้ นน.คนไข้มากเกินไปด้วย

ต้องขอขอบคุณ คุณ NONG มากนะครับ  สงสัยคุณหมอโยธิน จะหงุดหงิดผมที่ผมไม่สามารถจัดการอะไรได้สักเรื่อง แค่ให้ทานอาหารยังไม่สำเร็จ
ขอถามอีกข้อครับ  ถ้าเวลาวันไหนลูกสาวผมหิวมาก จะเพิ่มเนื้อสัตว์อีกสักส่วนได้หรือเปล่าครับ
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่รบกวนอยู่ตลอด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:17 น. »
เพิ่มได้ค่ะ  แต่ขอเพิ่ม น้ำมัน 1 ส่วนด้วยนะคะ จะได้พลังงานเพิ่มประมาณ 82 kcal อย่ามากกว่านี้แล้วนะคะ ร่วม 2000 kcal แล้ว

อ.ไม่หงุดหงิดคุณ wisarut หรอกค่ะ หงุดหงิดโภชนากรมากกว่า อาหารคีโตฯ ไม่ใช่จะทำได้ง่ายๆค่ะ ต้องทำความเข้าใจมากหน่อย เราไม่ใช่นักโภชนากรไม่เข้าใจไม่แปลกค่ะ อยากให้น้องเค้าใช้อาหารคีโตฯ ได้ผลจริงๆ จะๆได้ไม่ต้องผ่าตัด และกลับมาใช้ชีวิตได้เหมือนคนปกติทั่วไป

ไม่รบกวนหรอกค่ะ ยินดีค่ะ

อ้อ มีอีกเรื่อง คิดว่าดิฉันเคยเจอลูกสาวคุณ wisarut เมื่อประมาณต้นปี ตอนที่ admit ที่รพ.กรุงเทพ คิดว่าน่าจะใช่พบคุณย่าด้วย ท่านรูปร่างเล็ก ผอมๆ ส่วนลูกสาวรูปร่างใหญ่ พูดช้ามาก จำได้ว่าคุณย่าบอกว่าเพิ่งย้ายมารักษากับ อ.โยธิน  ใช่คนเดียวกันไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:30 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:55 น. »
เพิ่มได้ค่ะ  แต่ขอเพิ่ม น้ำมัน 1 ส่วนด้วยนะคะ จะได้พลังงานเพิ่มประมาณ 82 kcal อย่ามากกว่านี้แล้วนะคะ ร่วม 2000 kcal แล้ว

อ.ไม่หงุดหงิดคุณ wisarut หรอกค่ะ หงุดหงิดโภชนากรมากกว่า อาหารคีโตฯ ไม่ใช่จะทำได้ง่ายๆค่ะ ต้องทำความเข้าใจมากหน่อย เราไม่ใช่นักโภชนากรไม่เข้าใจไม่แปลกค่ะ อยากให้น้องเค้าใช้อาหารคีโตฯ ได้ผลจริงๆ จะๆได้ไม่ต้องผ่าตัด และกลับมาใช้ชีวิตได้เหมือนคนปกติทั่วไป

ไม่รบกวนหรอกค่ะ ยินดีค่ะ

อ้อ มีอีกเรื่อง คิดว่าดิฉันเคยเจอลูกสาวคุณ wisarut เมื่อประมาณต้นปี ตอนที่ admit ที่รพ.กรุงเทพ คิดว่าน่าจะใช่พบคุณย่าด้วย ท่านรูปร่างเล็ก ผอมๆ ส่วนลูกสาวรูปร่างใหญ่ พูดช้ามาก จำได้ว่าคุณย่าบอกว่าเพิ่งย้ายมารักษากับ อ.โยธิน  ใช่คนเดียวกันไหมคะ

ใช่ครับ  แต่ตอนนี้อาการพูดช้าไม่ได้เป็นตลอดเวลาเหมือนเมื่อก่อน  มีดีขึ้นบ้าง ตอนนี้ก็หวัง อาหารคีโตฯ นี้แหละครับ แต่ลูกสาวผมมีอาการทางจิตด้วยก็ไม่รู้จะสำเร็จหรือเปล่า
ขอขอบพระคุณอย่างสูง ในความเมตตาที่แนะนำผมทุกๆ เรื่องครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:10 น. »
เข้ามาแสดงความดีใจที่บอร์ดนี้สามารถช่วยพี่ๆน้องๆที่ป่วยเป็นโรคลมชักครับ
หวังว่าคุณ wisarut คงได้แนวทางคีโตนที่มีประโยชน์จากพี่น้องเยอะๆครับ   :) :)
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:29 น. »
คุณ wisarut ลองเข้มงวดเรื่องอาหารสัก 4-5 วันจะได้ดูว่าได้ผลไหม ถ้าได้ผลอาการจะดีขึ้นเรื่อยๆ นน.ก็จะต้องลดลงด้วย ถ้ามีปัญหา ก็เข้ามาบอกนะคะ
นัดตรวจกับ อ.อีกทีเมื่อไรคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:13 น. »
คุณ wisarut ลองเข้มงวดเรื่องอาหารสัก 4-5 วันจะได้ดูว่าได้ผลไหม ถ้าได้ผลอาการจะดีขึ้นเรื่อยๆ นน.ก็จะต้องลดลงด้วย ถ้ามีปัญหา ก็เข้ามาบอกนะคะ
นัดตรวจกับ อ.อีกทีเมื่อไรคะ
มีนัดตอน 5 โมงเย็น วันพุธที่ 1 มิถุนายน นี้ครับ  ถ้าได้ผลอาการชักจะหยุดหรือครับ ตอนนี้ชักประมาณคืนละ 3 ครั้งครับ แต่เป็นชักสั้นๆ ครั้งละประมาณ 2-10 วินาที แต่อาการสมองช้าตอนกลางวันจะเป็นอยู่นานเป็นชั่วโมงเลยครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:34 น. »
ถ้าได้ผลจะดีขึ้นแน่นอนค่ะ ลองถาม อ.โยธิน ดูค่ะ ตรวจวันที่ 1 ยังมีเวลา อยากให้ได้ผลก่อนไปหา อ. จะได้มีความคืบหน้าในการรักษาบ้าง

เพิ่มเติมอีกนิดค่ะ เวลาทานอาหารคีโตฯ ทุกหมวด แป้ง เนื้อ ผัก ทานไม่หมดไม่เป็นไร หรือบางครั้งไม่อยากทานข้าวก็ตัดออกได้เลยไม่มีปัญหา  แต่ในส่วนของไขมัน ต้องทานให้หมด เวลาทำอาหารจะทอด ผัด  อะไรก็ตามให้เทน้ำมันที่ใช้ทำทานไปด้วยทั้งหมดห้ามเหลือทิ้ง และที่สำคัญ MCT อย่าให้โดนความร้อน ห้ามเอาลงทอด ผัด ให้เติมหลังทำอาหารเสร็จแล้ว (ดิฉันคิดเอาเองว่ายังไม่รู้สักเรื่องนึกอะไรได้ก็จะบอก ไม่ว่ากันนะคะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:54 น. โดย NONG »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:55 น. »
คำนวณแบบพลังงานอาหารมาให้ค่ะ file นี้เก็บไว้คำนวณเวลาเปลี่ยนแปลงสูตรอาหารได้นะคะ ไว้ใช้อาหารได้ผลดีจะเปลี่ยนวิธีการคิดให้ละเอียดกว่านี้ตอนนี้ใช้แบบอาหารทดแทนไปก่อนค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:02 น. »
ถ้าได้ผลจะดีขึ้นแน่นอนค่ะ ลองถาม อ.โยธิน ดูค่ะ ตรวจวันที่ 1 ยังมีเวลา อยากให้ได้ผลก่อนไปหา อ. จะได้มีความคืบหน้าในการรักษาบ้าง

เพิ่มเติมอีกนิดค่ะ เวลาทานอาหารคีโตฯ ทุกหมวด แป้ง เนื้อ ผัก ทานไม่หมดไม่เป็นไร หรือบางครั้งไม่อยากทานข้าวก็ตัดออกได้เลยไม่มีปัญหา  แต่ในส่วนของไขมัน ต้องทานให้หมด เวลาทำอาหารจะทอด ผัด  อะไรก็ตามให้เทน้ำมันที่ใช้ทำทานไปด้วยทั้งหมดห้ามเหลือทิ้ง และที่สำคัญ MCT อย่าให้โดนความร้อน ห้ามเอาลงทอด ผัด ให้เติมหลังทำอาหารเสร็จแล้ว (ดิฉันคิดเอาเองว่ายังไม่รู้สักเรื่องนึกอะไรได้ก็จะบอก ไม่ว่ากันนะคะ)
ขอบคุณมากครับที่แนะนำมาตลอด ผมไม่รู้สักเรื่องจริงๆ  ลูกเป็นลมชักมา 25 ปี ก็เพิ่งจะรู้กับคุณหมอโยธินนี่แหละครับว่ามีการรักษาแบบควบคุมอาหารนี้ด้วย  ทั้งๆที่เมื่อก่อนก็รักษากับคุณหมอที่มีความชำนาญทางด้านลมชักทั้งนั้น มีแต่บอกว่าถ้าดื้อยาก็ต้องผ่าตัดหรือฝังเครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมอง

MCT oil ลูกสาวผมชอบวิธีดื่มแยกต่างหากเลยครับ เป็นอะไรหรือเปล่า และถ้ากินมากไปจะมีผลดีหรือเสียครับ ส่วนน้ำมันลงไปผัดกับกับข้าวบางทีกับข้าวก็เหลือบ้างครับ  ส่วนตอนนี้ลูกสาวผมมีประจำเดือนจะมีปัญหากับการอาหารคีโตฯ หรือเปล่าครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:11 น. »
MCT oil ลูกสาวผมชอบวิธีดื่มแยกต่างหากเลยครับ เป็นอะไรหรือเปล่า และถ้ากินมากไปจะมีผลดีหรือเสียครับ ส่วนน้ำมันลงไปผัดกับกับข้าวบางทีกับข้าวก็เหลือบ้างครับ  ส่วนตอนนี้ลูกสาวผมมีประจำเดือนจะมีปัญหากับการอาหารคีโตฯ หรือเปล่าครับ

ดื่มแยกได้เลยก็ดีค่ะ ไม่เป็นอะไรถ้าได้อ่านบทความที่ดิฉันเขียนให้ อ.โยธินจะมีเคล็ดลับในการใช้ MCT อยู่ข้อนึงคือ ถ้าอยากทานอาหารแบบปกติก็ทาน MCT เป็นยาไปเลย MCT กินมากมีผลกับตับต้องตรวจฟังก์ชั่นตับตามไปเรื่อยๆ ค่ะ ประจำเดือนไม่มีผลอะไรค่ะ ทานอาหารคีโตฯ ใช้ชีวิตได้ตามปกติ ยกเว้นเรื่องการทานนี่แหละค่ะที่ผิดปกติไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:20 น. โดย NONG »