เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)  (อ่าน 27929 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 ธันวาคม 2010 เวลา 13:28 น. »
สวัสดีค่ะทุกท่าน...ดีใจมากเลยที่เจอเว็บบอร์ดนี้ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวเองก่อนนะคะ ชื่อ ปู ค่ะ ลูกชื่อ น้องคูเป้ เพศชาย ตอนนี้อายุ 1 เดือน กับ 22 วัน น้องเริ่มมีอาการเกร็ง กระตุกที่แขนข้างขวา ตั้งแต่อายุครบ 28 วัน (วันศุกร์ตอนทุ่มนึง) ทีแรกคิดว่าเค้ากระตุกธรรมดา เนื่องจากเป็นลูกคนแรก ไม่ค่อยมีประสบการณ์ในการเลี้ยงเด็ก แล้วเค้าก็กระตุกเรื่อยมาหลายครั้ง ครั้งละประมาณ 5 นาที ก็ตกใจเลยมานั่งค้นข้อมูลในเน็ต อาการที่ลูกแสดงออกเหมือนเป็นอาการชัก ก็เลยรีบพาไปหาหมอที่คลีนิค (วันเสาร์) หมอตอบกลับมาบอกว่า มาหาที่คลีนิคก็ช่วยอะไรไม่ได้นอกจากให้คำแนะนำและรอไปหาหมอที่โรงพยาบาล จากนั้นก็กลับมาที่บ้านสังเกตุอาการลูกตลอด และได้บันทึกเวลาพร้อมคลิปไว้ พอวันอาทิตย์ทนเห็นลูกเป็นแบบนั้นไม่ไหวเลยไปที่ฉุกเฉินของโรงพยาบาล ทางโรงพยาบาลบอกไม่มีหมอเด็กให้มาพรุ่งนี้ ก็อดทนรอจนถึงวันจันทร์ พอไปหาเค้าก็ส่งไปอีกโรงพยาบาลนึง หมอแจ้งว่าลูกมีอาการชัก แต่ตอนที่เป็นตั้งแต่ครั้งแรกจนครั้งล่าสุดตอนไปหาหมอเค้าไม่มีไข้เลย หมอก็เลยแอดมิดเพื่อตรวจหาสาเหตุ เจาะเลือด เจาะไขสันหลัง และทำการ CT Scan ผลออกมาไม่พบสิ่งผิดปกติใด ๆ และขั้นต่อไปคงต้องรอทำ MRI แต่ตอนนี้ลูกยังอายุน้อยไปหมอไม่ทำให้เลยให้ยา ฟิโนบาร์บ มาทานทุกวันวันละ 2 ครั้ง ครั้งละ 1 cc. ก็ให้ลูกทานเรื่อยมาจากนั้นก็ไม่พบว่ากระตุก พอมาวันที่ 5 ธ.ค.ที่ผ่านมาตอนตี 4 เกิดเป็นอีก แต่ไม่เหมือนครั้งที่เป็นครั้งแรก ตอนนี้เค้าจะมีอาการเกร็งมาก่อนแล้วกระตุกแต่ไม่นาน เลยพาไปหาหมออีก(ไม่ใช่หมอคนเดิม เป็นคลีนิคใกล้บ้าน) หมอแนะนำให้เพิ่มยาเพราะน้ำหนักลูกเพิ่มขึ้น ตอนนี้ลูกทานครั้งละ 1.8 cc. วันละ 2 ครั้ง แต่ตอนนี้ก็ยังมีอาการอยู่ กลุ้มใจมากเลยค่ะ สาเหตุการชักก็ยังหาไม่เจอ ไม่รู้จะทำยังไงดี เลยอยากมาถามเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้ เผื่อใครมีคำแนะนำดี ๆ ให้น่ะค่ะ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ

1. อยากรู้ว่าในขณะที่เด็กมีอาการชักเค้าจะรู้สึกตัวไหมคะ เพราะเค้าเคยชักตอนที่ดูดนม แต่เค้าไม่หยุดดูดนะคะก็ยังดูดปกติทั้งที่แขนกำลังกระตุก

2. น้องคูเป้มีโอกาสเป็นโรคลมชักมั๊ยคะ ทั้งที่พันธุกรรมไม่เคยมีประวัติเป็นโรคนี้มาก่อน

3. มีวิธีส่งเสริมพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักบ่อย ๆ แบบนี้บ้างมั๊ยคะ เพราะกลัวพัฒนาการเค้าช้ากว่าวัยน่ะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง ไว้มีความคืบหน้ายังไงจะนำข้อมูลมาอัพเดตให้ได้อ่านกันค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 14:21 น. โดย Nong_coupe »
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

• Meeting2
  • *
Re: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 ธันวาคม 2010 เวลา 14:52 น. »
ขออีกหนึ่งคำถามค่ะ

> ขณะที่ลูกกำลังชัก ควรกระตุ้นให้รู้สึกตัว หรือปล่อยให้รู้สึกตัวเองคะ ?
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 ธันวาคม 2010 เวลา 19:02 น. »
สวัสดีค่ะคุณปู ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ

น้องคูเป้ (ชื่อเหมือนรุ่นรถเลย) อายุใกล้กับน้องเนเน่ ลูกสาวคนเล็กของแกมเลยค่ะ คุณปูลองเอาคลิปอาการน้องมาลงให้เพื่อนดูนะคะ หลายคนในนี้จะได้ช่วยกันดูค่ะ การรักษาและการปรับยาควรรักษากับหมอคนเดียวกัน ไม่ควรเปลี่ยนหมอไปมาค่ะ ไม่ทราบรักษาอยู่ที่ไหนคะ การตรวจให้แน่ใจว่ามีคลื่นชักในหัวจริงหรือเปล่า น่าจะต้องทำ EEG ค่ะ

ตอบตามความเห็นส่วนตัวนะคะ ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญเท่าไร :D

1. อยากรู้ว่าในขณะที่เด็กมีอาการชักเค้าจะรู้สึกตัวไหมคะ เพราะเค้าเคยชักตอนที่ดูดนม แต่เค้าไม่หยุดดูดนะคะก็ยังดูดปกติทั้งที่แขนกำลังกระตุก
น้องเนย ลูกสาวคนโต มีสองอาการคือเกร็ง กับ กระตุก .. ถ้ากระตุกบางครั้งจะรู้สึกตัว สามารถทำอย่างอื่นได้ เพียงแต่ควบคุมอาการกระตุกไม่ได้ค่ะ ... น้องคูเป้ตอนดูดขณะชัก ไม่สำลักหรือคะ

2. น้องคูเป้มีโอกาสเป็นโรคลมชักมั๊ยคะ ทั้งที่พันธุกรรมไม่เคยมีประวัติเป็นโรคนี้มาก่อน
ฟังจากที่เล่ามา มีโอกาสเป็นค่ะ เพราะชักโดยไม่มีไข้นำ .. แต่ทั้งนี้ต้องรอคุณหมอตรวจละเอียดแน่นอนก่อนนะคะ ว่าเจอคลื่นชักหรือเปล่าถึงจะสรุปว่าเป็นหรือไม่เป็น

3. มีวิธีส่งเสริมพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักบ่อย ๆ แบบนี้บ้างมั๊ยคะ เพราะกลัวพัฒนาการเค้าช้ากว่าวัยน่ะค่ะ
ต้องรีบคุมชักให้ได้โดยด่วนค่ะ อายุน้อยมากขนาดนี้ ถ้าคุมชักไม่ได้ จะแย่มากจริงๆ เพราะพัฒนาการตั้งแต่แรกต้นจะหายไป .. ลองคุยกับคุณป๊อปดูนะคะ

รอพี่น้อง คุณป๊อป คุณหมู และท่านอื่นๆ มาช่วยตอบเพิ่มนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ สู้ ^^
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 ธันวาคม 2010 เวลา 19:47 น. »
ขอบคุณคุณแกมมาก ๆ ค่ะ ตอนนี้กังวลใจมาก ๆ ไม่รู้จะทำยังไงดี ปูอยู่ชลบุรีน่ะค่ะ แอดมิดครั้งแรกก็ที่โรงพยาบาลชลบุรี ส่วนทำ EEG คุณหมอแจ้งว่าลูกยังอายุน้อยเกินไป ต้องกินยารอความพร้อมก่อนน่ะค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 ธันวาคม 2010 เวลา 08:58 น. »
สวัสดีครับคุณปู แม่น้องคูเป้ครับ

น้องคูเป้ชักแต่เล็กค่อนข้างอันตรายครับ อาจส่งผลถึงพัฒนาการได้ถ้ายังไม่สามารถคุมชักได้ พัฒนาการตามวัยเช่น คอแข็ง คว้าของ ดูดนม กลืน พลิกคว่ำหงาย การสบตา
ถ้าน้องยังชักต่อเนื่องเรื่อยๆ พัฒนาการด้านต่างๆเหล่านี้จะหยุดไปครับ น้องเยลลี่พัฒนาการมาหยุดเรื่องการพูดกับกล้ามเนื้อมัดใหญ่ครับ แต่พอคุมอาการชักได้ ก็ค่อยๆฟื้นฟูพัฒนาการที่หายไปครับ
แต่ถ้าคุมชักๆไม่ได้ก็จะเรียกว่าพัฒนาการถดถอยครับ

ยังไม่ serious ขนาดนั้นนะครับ อย่าเพิ่งตกใจ แต่ให้เตรียมตัวรับมือครับ ทางที่ดีแนะนำให้ทำ eeg ครับ จะได้รู้เลยว่าเป็นโรคลมชักแบบไหนครับจะได้ทานยาถูกตัว และควรจะเป็นหมอด้านลมชักโดยเฉพาะครับ ส่วนทำ EEG ได้ตั้งแต่อายุเท่าไร ไม่มั่นใจครับ แต่ผมว่าน่าจะทำได้เลย ถ้า รพ มีความพร้อม มีเครื่องพร้อมครับ ไม่น่าจะปล่อยให้รอครับ
ในบ้านนี้ก็ส่วนใหญ่อยู่ ทาง พระมงกุฎ รามา ศิริราช รพ.กรุงเทพครับ ถ้าอยากให้แนะนำคุณหมอก็บอกได้เลยครับ

เรื่องลมชักกับพันธุกรรม ผมกับแฟนทางบ้านก็ไม่มีใครเคยเป็นโรคลมชัก มาเริ่มที่ลูกสาวผมคนแรกเลย คงตัดเรื่องพันธุกรรมออกไปได้

ลองหาข้อมูลจากกระทู้คุณ pop ดูครับ แล้วก็รอคำแนะนำจากพี่น้องครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้คุมชักให้ได้ครับ ^_^
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 ธันวาคม 2010 เวลา 09:19 น. »
ขอบคุณคุณ Jelly มากมายค่ะ คุณหมอไม่ยอมทำ EEG ให้น่ะค่ะ โดยให้เหตุผลว่าน้องยังเล็กไป ปูก็ไม่รู้เพราะไม่มีประสบการณ์ หมอว่ายังไง ปูก็ว่าตาม แต่ตอนนี้ลูกก็ยังมีอาการเกร็ง กระตุกอยู่ ไม่รู้จะทำไงดี คิดไว้อยู่เหมือนกันค่ะ ว่าจะพาลูกไปรักษาที่กรุงเทพ แต่ก็ไม่รู้โรงพยาบาล ยังไงขอบคุณนะคะที่ช่วยแนะนำ ว่าแต่เค้าตรวจทุกวันเลยใช่มั๊ยคะ ? แล้วเมื่อลูกเกิดอาการชัก เกร็ง กระตุก เพื่อน ๆ มีวิธีช่วยอย่างไรบ้างคะ บางคนก็บอกว่าห้ามจับ ห้ามเรียก เพราะจะยิ่งไปกระตุ้นให้เค้าชัก จริงหรือเปล่าคะ ตอนนี้เมื่อลูกชัก ปูก็จะจับตะแคงแล้วก็จับแขนข้างที่กระตุกเบา ๆ จนกว่าเค้าจะหยุดน่ะค่ะ ปูทำถูกมั๊ยคะ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 ธันวาคม 2010 เวลา 10:47 น. »
สวัสดีค่ะคุณปู

อ่านเรื่องน้องคูเป้แล้วสงสารน้องจังเลยค่ะ น้องยังเล็กนัก มาแนะนำเวลาน้องชัก ให้จับน้องนอนตะแคง น้องจะได้หายใจสะดวกค่ะ อย่าไปฝืนเค้า เค้าจะหยุดชักเอง ลองเอาคลิปลงให้เพื่อนๆดูดีมั๊ยค่ะ ส่วนลูกสาวก็ชักไม่มีไข้เหมือนกันค่ะ ตรวจทุกอย่างปกติหมด หมอบอกว่าอาจเป็นคลื่นในสมองผิดปกติ มันเกิดเองได้ค่ะ ตอนนี้ก็ทานฟีโนบาทอยู่ค่ะ

เรื่องมาหาหมอที่กรุงเทพ ถ้าไม่ลำบากด้านการเงิน เกดว่าไปรพ.กรุงเทพก็ดีค่ะ ถามพี่น้องหรือคุณหมู (jelly) ได้ค่ะ ส่วนลูกสาวรักษาที่ศิริราชค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

เกด

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 ธันวาคม 2010 เวลา 10:50 น. »
ผม หมูครับคุณ ปู

ถ้าเค้าเกร็งกระตุก เราคงทำได้แต่คอยระวังอันตรายเท่านั้นอะครับ อย่างสำลักนม ..
เพราะน้องยังเล็กมาก ถ้าเด็กโตหน่อย ก็ต้องระวังเรื่องสิ่งกระตุ้น หมอก็คงจะเป็นคนบอกเองครับว่าระวังอะไรบ้างเช่น แสงไฟแว๊บๆ ประมาณนั้นครับ
เรื่องห้ามจับห้ามเรียก อันนี้ไม่ทราบครับ เพราะตอนลูกสาวผมชัก ผมก็จับ ก็เรียกครับ เพราะตอนนั้นไม่รู้เรื่องอะไรเลย พยายามเรียกสติเค้าครับ

เรื่องหมอ ต้องลองโทรนัดดูครับ ส่วนใหญ่หมอประจำก็อยู่ตลอดครับ เพียงแต่คิวนัดอาจนานมาก โดยเฉพาะ รพ รัฐครับ ถ้าพอ support ไหว อยากให้มาทางเอกชนอะครับอันนี้แล้วแต่สะดวกครับ

น้องยังทานยาแล้วมีกระตุกอยู่เหรอครับ ยังงี้แสดงว่ายังคุมชักได้ไม่ดีอะครับ เป็นห่วงจัง
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 ธันวาคม 2010 เวลา 13:32 น. »
น้องอายุ เดือนกว่าก็น่าจะทำ EEG ได้นะครับ ให้ยาให้เด็กหลับก่อนแล้วค่อยทำ

ควรหาหมอเด็กทางด้านลมชักอย่างที่เพื่อนๆ แนะนำครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 ธันวาคม 2010 เวลา 21:11 น. »
สวัสดีค่ะคุณปู

น่าสงสารน้องคูเป้มากเลยมีอาการชักตั้ังแต่ยังเล็กมาก อย่างที่สมาชิกท่านอื่นๆตอบโรคนี้ต้องรักษากับแพทย์เฉพาะทางด้านลมชักไม่ใช่แพทย์ระบบประสาททั่วไป ยิ่งอยู่ต่างจังหวัดจะหาแพทย์ด้านนี้ลำบาก สิ่งที่สมควรทำอย่างยิ่งเพื่อดูว่าเป็นการชักแบบไหนที่ส่วนใดของสมองคือการทำ eeg คิดว่าทางนั้นน่าจะไม่มีเครื่อง eeg หรือหมอไม่ชำนาญในการอ่านคลื่นเด็กเล็กมากกว่า  eeg สามารถทำได้ตั้งแต่เด็กแรกเกิด ถึงไม่รู้สาเหตุของการชักแต่จะทำให้รู้จุดกำเนิด และรูปแบบการชัก เพื่อพิจารณาในการให้ยาต่อไป ยากันชักมีหลายชนิด ถ้าเลือกใช้ได้เหมาะสมกับประเภทการชัก จะสามารถคุมอาการชักน้องคูเป้ได้ ทำให้มีโอกาสกลับมาเป็นปกติได้เร็วขึ้น เพื่อไม่ให้เสียโอกาสในการกระตุ้นพัฒนาการ อย่างที่คุณหมูบอกถ้ายิ่งเป็นแต่เด็กเล็กแล้วคุมชักไม่ได้พัฒนาการของน้องในช่วงนั้นจะหายไป ทางที่ดีต้องคุมชักให้ได้เร็วที่สุด มิเช่นนั้นไม่สามารถกระตุ้นพัฒนาการน้องได้ค่ะ

เวลาน้องชักให้จับนอนตะแคงเพื่อให้หายใจสะดวกขึ้น อย่ากดหรือจับยึดแขนขาของน้อง ปล่อยให้ชักจนหยุดเอง หรือจะเรียกให้รู้สึกตัวบ้างก็ได้ เพียงแต่คอยระวังอย่าให้ตก ล้ม ระวังอาหารที่อยู่ในปากจะทำให้สำลัก อุดทางดินหายใจได้  ระหว่างชักผู้ป่วยอาจรู้สึกตัวหรือไม่รู้สึกตัวก็ได้แต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนมีทั้งสองแบบเลย บางครั้งรู้สึกตัวบางครั้งไม่รู้สึกตัว โรคลมชักเป็นโรคทางพันธุกรรมก็จริง แต่อาจเกิดจากสาเหตุอื่นได้อีกหลายสาเหตุค่ะ เอาเป็นว่าถ้าเป็นลมชักจริงก็ต้องรักษากันไปค่ะ

โรคนี้ต้องรักษาต่อเนื่องระยะยาว ถ้าหาแพทย์เฉพาะทางที่ชลบุรีลำบากก็จำเป็นต้องเข้ามารักษาในกรุงเทพจะดีกว่าค่ะ รพ.รัฐก็มีหลายที่ที่มีแพทย์และอุปกรณ์พร้อม หากไม่เดือดร้อนด้านค่าใช้จ่ายก็แนะนำให้รักษา รพ.เอกชน จะสะดวกกว่ามาก ไว้ตัดสินใจอย่างไรค่อยแนะนำอีกทีนะคะ สงสัยเรื่องใดก็ post เข้ามานะคะ ถ้ารู้ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 08 ธันวาคม 2010 เวลา 00:09 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 08 ธันวาคม 2010 เวลา 11:29 น. »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำดี ๆ ค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 08 ธันวาคม 2010 เวลา 17:31 น. »
เดี๋ยวปูจะเอาคลิปลงให้เพื่อน ๆ ดูนะคะ

ออฟไลน์ chapter

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 08 ธันวาคม 2010 เวลา 23:15 น. »
ถ้าอยู่ชลบุรี มีหมอรักษาโรคสมองเด็กอยู่ที่รพ.จังหวัดชลบุรี ชื่อหมอศิริพร  แต่ท่าทางจะยุ่งมาก
แล้วก็มีหมอสมองเด็กที่รพ.กรุงเทพพัทยา ครับ รู้สึกว่าจะเป็นหมอเด็กที่มาจากรพ.กรุงเทพมาช่วยตรวจ ลองโทรเช็คกับรพ.ได้ว่าหมอมาตรวจวันไหนบ้าง
เท่าที่รู้ ในชลบุรีมีแค่สองที่นี้ครับ ที่มีหมอเด็กเฉพาะทางเกี่ยวกับโรคชัก  ทั้งสองที่ตรวจคลื่นสมองได้ แต่รพ.รัฐเค้าอาจต้องรอคิวนานมาก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 ธันวาคม 2010 เวลา 07:15 น. »
ถ้าอยู่ชลบุรี มีหมอรักษาโรคสมองเด็กอยู่ที่รพ.จังหวัดชลบุรี ชื่อหมอศิริพร  แต่ท่าทางจะยุ่งมาก
แล้วก็มีหมอสมองเด็กที่รพ.กรุงเทพพัทยา ครับ รู้สึกว่าจะเป็นหมอเด็กที่มาจากรพ.กรุงเทพมาช่วยตรวจ ลองโทรเช็คกับรพ.ได้ว่าหมอมาตรวจวันไหนบ้าง
เท่าที่รู้ ในชลบุรีมีแค่สองที่นี้ครับ ที่มีหมอเด็กเฉพาะทางเกี่ยวกับโรคชัก  ทั้งสองที่ตรวจคลื่นสมองได้ แต่รพ.รัฐเค้าอาจต้องรอคิวนานมาก

ขอบคุณค่ะ วันที่ 23 นี้ทางโรงพยาบาลก็นัดให้พบกับหมอศิริพร น่าจะใช่คนเดียวกันค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 ธันวาคม 2010 เวลา 09:00 น. »
ถ้าเป็นหมอจาก รพ กรุงเทพ ลองถามชื่อดูครับ ว่ามีชื่อคุณหมอมนตรี รึป่าวครับ น้องเยลลี่ก็รักษากับคุณหมอมนตรีครับ คุณหมอเก่งครับ
รพ.กรุงเทพ