เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)  (อ่าน 27961 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพุธที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:33 น. »
คุณปู ตอนนี้น้องคูเป้เป็นไงบ้างคะ ดีขึ้นบ้างมั้ย เห็นคุณปูเข้ามาบ่อยๆ แต่ไม่ได้มา update เพิ่มขึ้น

เท่าที่รู้ หมอด้านนี้ที่ รพ.สรรพสิทธิประสงค์ มีท่านเดียว ไม่งั้นต้องไปหาหมอณรงค์ที่รพ.ศรีนครินทร์ ขอนแก่น เป็นหมอด้านลมชักโดยตรง กลัวแต่การเดินทางจะเป็นปัญหาอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:40 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพุธที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 10:15 น. »
คุณปู น้องคูเป้ พัฒนาการตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
มีช้าบ้างไหมครับ ถ้ายังไม่ช้า จะโชคดีมาก ต้องรีบคุมให้ได้เร็วๆครับ

ถ้าคุณปูว่าดูแล้ว การรักษาน้องยังมีอาการอยู่ ไม่น้อยลง
ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดูก่อนก็ได้ครับว่าแนวทางรักษาเป็นอย่างไร
เผื่อเป็นทางเลือกครับ

ตอนนี้น้องคูเป้ก็ 3 เดือนกว่าๆแล้วใช่ไหมเอ่ย

สู้ๆน๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพุธที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 10:17 น. »
ขอบคุณคุณน้องค่ะที่เป็นห่วง

ที่ไม่ได้เข้ามาอัพเดตกระทู้ตัวเองเพราะอาการยังคงที่น่ะค่ะ ยังทานยาตัวเดิมที่คุณหมอให้มา อาการคงที่ยังคงมีอาการบ้างแต่ไม่มาก
จริง ๆ แล้วคุณหมอท่านเกษียรราชการแล้วล่ะค่ะแต่คุณหมอก็ยังรับน้องคูเป้เป็นเคสพิเศษน่ะค่ะเพราะคิดว่าการเดินทางจะทำให้น้องเค้าเพลียเพราะยังเล็กมาก ตอนนี้ก็ 4 เดือนแล้วค่ะ ยังไม่ค่อยสบตาเท่าไหร่ เรียกก็ยังไม่หัน ส่วนคอบางครั้งก็แข็ง บางครั้งก็เหมือนไม่แข็งไม่แน่ใจว่าขี้เกียจยกคอหรือว่ายังไง ส่วนอารมณ์เป็นเด็กที่คุยเก่งค่ะ คุยแบบคุยไปเรื่อย ไม่มองหน้าคุยกับลมกับแล้ง แต่ไม่ค่อยงอแง ถ้าจะงอแงก็จะเป็นบางวันชอบเป็นช่วงเย็น ๆ ประมาณ 5 โมง แต่ไม่นาน และจากการสังเกตอาการถ้าน้องชัก (ตอนนี้ชักแบบสะดุ้งอ่ะค่ะ จากที่เคยชักแบบกระตุก แต่ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมากระตุกทั้งตัวเลย สงสารลูกมาก) จะเป็นช่วงเช้ามืดและตอนอากาศเย็น ๆ ซึ่งปูเองไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอากาศหรือเปล่า หลายอย่างเลยที่ปูจะจะพูดคุยแต่บางครั้งมันเหมือนพูดไม่ออก อธิบายไม่ถูก รู้แค่ว่าจะต้องพาลูกผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้

ขอบคุณสำหรับเว็บดีดีและสมาชิกทุกท่านที่คอยให้คำแนะนำและกำลังใจเสมอมาค่ะ

มีอะไรเพิ่มเติมจะมาอัพเดตให้ได้ทราบกันนะคะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพุธที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 10:25 น. »
คุณปู น้องคูเป้ พัฒนาการตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
มีช้าบ้างไหมครับ ถ้ายังไม่ช้า จะโชคดีมาก ต้องรีบคุมให้ได้เร็วๆครับ

ถ้าคุณปูว่าดูแล้ว การรักษาน้องยังมีอาการอยู่ ไม่น้อยลง
ลองปรึกษาหมอท่านอื่นดูก่อนก็ได้ครับว่าแนวทางรักษาเป็นอย่างไร
เผื่อเป็นทางเลือกครับ

ตอนนี้น้องคูเป้ก็ 3 เดือนกว่าๆแล้วใช่ไหมเอ่ย

สู้ๆน๊ะครับ

สวัสดีค่ะคุณป๊อป

พัฒนาการปูคิดว่าช้า แต่ถ้าถามว่าช้ามากไหม ปูตอบลำบากจริง ๆ ค่ะ เพราะจากการที่ปรึกษาคุณหมอ คุณหมอบอกว่าช้าแต่ไม่มาก แล้วปูก็ลองดูเด็กคนอื่นที่อยู่ในวัยเดียวกันบางคน(ที่ไม่เป็นโรคนะคะ) ก็ใกล้เคียงกับน้องคูเป้ บางคนก็ห่างไกลกันเหลือเกิน ซึ่งตอนนี้น้องคูเป้อายุ 4 เดือนแล้วค่ะ ยังไม่ค่อยสบตา เรียกก็ไม่หัน แต่บางครั้งถ้าเค้าร้องไห้งอแงปูลองทำเสียงดัง ๆ เช่น สั่นกระดิ่ง เค้าก็จะหยุดฟัง พอหยุดสั่นก็จะร้องต่อ อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ อาการชักที่น้องเค้าเคยเป็นตอนนี้ก็ลดลงค่ะแต่ยังมีอาการอยู่เล็กน้อย และคิดว่าสงกรานต์น่าจะกลับมาอยู่ชลบุรี ซึ่งคุณหมอที่ดูแลน้องคูเป้ก็บอกว่าไม่มีปัญหาอะไรเดี๋ยวจะทำหนังสือส่งตัวมาให้ แต่ตอนนี้ก็ยังคงทานยาตามที่คุณหมอสั่งอยู่ค่ะ

ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ cartoon

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 00:22 น. »
สวัสดีคะ อายุไล่เลี่ยกะน้องเก้าเลยอาารก้อใกล้เคียงตอนแรกกระตุกสะดุ้ง ต่อมาเปนชุดๆๆ และล่าสุดตอนนี้คือเร็งปากเขียว คุณหมอณรงค์ที่ขอนแก่นท่านบอกว่าน้องเปนครบสามขั้นเลย ล่าสุดทำ อีอีจีก้อสองขั้นแรกหายไปแล้วอาการดีขึ้นสมองมีการตอบสนองกว่าเก่า ตอนนี้ก้อเครียดกว่าเก่าคะน้องเกร็งจนไม่หายใจปากเขียวแต่เปนแวบเดียว น้องคูเป้ทำอีอีจีมาอีกรึยังคะ เหนมีทานยาตัว depekin เคยถามคุณหมอณรงค์ท่านว่าตัวนี้ทานในเด็กเล็กกว่า2ขวบไม่ค่อยดีนิคะท่านว่าจะทำลายตับมากๆ ตอนนี้น้องเก้าทานยาสามชนิด คือซาบริล ฟริเซียม และลามิตาว
sabril 500mg  1*1,3/4*1
frisium 5mg 2.5*2
dilantin50mg 1*2
zonigran  100mg  1*2
lamital  50mg  1*1,1.5*1
depakin 200mg 2*2
keppra 500mg  1*1
ketogenic diet

สู้ต่อไป สู้ๆ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:31 น. »
สวัสดีคะ อายุไล่เลี่ยกะน้องเก้าเลยอาารก้อใกล้เคียงตอนแรกกระตุกสะดุ้ง ต่อมาเปนชุดๆๆ และล่าสุดตอนนี้คือเร็งปากเขียว คุณหมอณรงค์ที่ขอนแก่นท่านบอกว่าน้องเปนครบสามขั้นเลย ล่าสุดทำ อีอีจีก้อสองขั้นแรกหายไปแล้วอาการดีขึ้นสมองมีการตอบสนองกว่าเก่า ตอนนี้ก้อเครียดกว่าเก่าคะน้องเกร็งจนไม่หายใจปากเขียวแต่เปนแวบเดียว น้องคูเป้ทำอีอีจีมาอีกรึยังคะ เหนมีทานยาตัว depekin เคยถามคุณหมอณรงค์ท่านว่าตัวนี้ทานในเด็กเล็กกว่า2ขวบไม่ค่อยดีนิคะท่านว่าจะทำลายตับมากๆ ตอนนี้น้องเก้าทานยาสามชนิด คือซาบริล ฟริเซียม และลามิตาว

สวัสดีค่ะคุณแม่น้องเก้า
น้องคูเป้ชักตั้งแต่อายุ 28 วันน่ะค่ะ ตอนนี้ก็ 4 เดือนแล้วการคุมชักก็ยังไม่ดีมาก ยังมีอาการอยู่บ้างเล็กน้อยน่ะค่ะ ทำ EEG มาแล้วครั้งนึงคุณหมอแจ้งว่าพบคลื่นลมชักไม่มากแต่เป็นใกล้เคียงกับจุดที่จะกระตุ้นให้การชักเกิดขึ้นได้บ่อย ๆ (อันนี้ปูก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่) ส่วนเรื่องยา depakin ปูก็ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่ายังไง เพราะถามคุณหมอ คุณหมอมักจะบอกว่ายาทุกชนิดมีผลข้างเคียงเสมอ แต่จำเป็นที่จะต้องใช้ ตอนนี้ก็ได้แต่ขอให้น้องคูเป้คุมชักได้ไวไว แล้วตอนนี้น้องเก้าเป็นยังไงบ้างคะ สงสัยปูคงได้ปรึกษาเรื่องพัฒนาการของน้องคูเป้ซะแล้วล่ะมั๊งคุณแม่น้องเก้า ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:55 น. โดย Nong_coupe »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 11:23 น. »
Up Date อาการของน้องคูเป้นะคะ

ตอนนี้น้องคูเป้อายุ 4 เดือนเริ่มมีอาการชักแบบใหม่เข้ามาแทรกอีกแล้วล่ะค่ะ จากเดิมเคยกระตุกที่แขน-ขา ข้างขวา และก็ย้ายมาข้างซ้าย และก็มากระตุกทั้งตัว ตอนนี้เป็นแบบเกร็งซักพักก็จะสะดุ้ง แล้วก็ตามมาด้วยการเคี้ยวปาก หาวนอน และเหม่อนิ่ง เป็นอยู่ประมาณ 1-2 นาทีค่ะ ตอนนี้รู้สึกเครียดมาก ๆ ไม่รู้จะทำยังไงดีเพราะยังคุมชักไม่ได้ จากเดิมที่น้องเคยคอแข็งตอนนี้เริ่มจะเนื้อตัวอ่อนปวกเปียกเหมือนเด็กแรกเกิด ยังไม่ยอมสบตา เรียกก็ไม่หันและมักจะมองขึ้นที่สูง บางครั้งก็ชอบแอ่นหลัง ลักษณะหน้าเงยขึ้นข้างบน มีใครพอจะทราบมั๊ยคะว่าเป็นอาการอะไร เมื่อนคืนอยู่ดี ๆ ก็ร้องกรี๊ดขึ้นมาเหมือนไม่สบายตัว ซักพักอาการชักแบบกระตุกก็เกิดขึ้นประมาณ 1-2 นาที รู้สึกว่าลูกจะกลั้นหายใจเหมือนพยายามจะต่อต้านอะไรซักอย่างด้วยค่ะ แต่ปากไม่เขียวนะคะ มีใครพอจะทราบไหมคะว่าการที่ลูกมีอาการแบบนี้เค้ากำลังจะต่อต้านกับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นกับเค้าหรือเปล่า หรือเป็นเพราะผลข้างเคียงของยา นอนหลับไม่สนิทและไม่นานมา 2 วันแล้วตอนนี้รู้สึกเครียดมาก ๆ ค่ะ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี สงสารลูกมากค่ะ เมื่อไหร่จะคุมชักได้ก็ไม่รู้ เวลาเค้าชักที เหมือนเค้าจะเหนื่อยมาก รบกวนสมาชิกผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ออฟไลน์ cartoon

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 17:33 น. »
คล้ายๆน้องเก้าเลยคะ ไม่อยากจะพูดให้เครียดกว่าเดิม ตอนนี้คุณหมอบอกน้องเก้าเป็นแบบLennox?Gastaut syndrome แล้วพัฒนามาจากInfantile Spasm จากนั้นหมอก้อบอกเปนwest Syndrome แกบอกน้องรักษายากลำดับต้นๆเลย เปนมาแล้วทุกอาการ ทั้งกระตุก ผวาสะดุ้ง ห่อตัวเคี้ยวปากตาเหลือก ตอนนี้ล่าสุด ปากเขียวกลั้นหายใจคะนานไม่เกิน1นาที แรกๆก้อนานๆมีหนล่าสุดวันนี้เปนหลายหนเลยระยะห่างสองสามชั่วโมงด้วย เครียดมากเหมือนกันพรุ่งนี้จะไปหาหมออีก หลังจากเค้านัดห่างอาทิตย์ละหนเพราะยาตัวที่สามlamital ออกฤทธ์ช้า รบกวนท่านอื่นๆผู้มีควาามรู้ช่วยเสริมด้วยคะ ขอบคุณมากกกกก
sabril 500mg  1*1,3/4*1
frisium 5mg 2.5*2
dilantin50mg 1*2
zonigran  100mg  1*2
lamital  50mg  1*1,1.5*1
depakin 200mg 2*2
keppra 500mg  1*1
ketogenic diet

สู้ต่อไป สู้ๆ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:32 น. »
คุณตูน อย่าเพิ่งเครียดมากไปค่ะ เดี๋ยวจะแย่ซะก่อน คุณหมอแค่สันนิษฐานมั้งคะ เพราะอาการลมชักกับอาการอื่นที่ไม่ใช่ประเภทของลมชัก บางทีก็มีลักษณะที่ใกล้เคียงกันมีมากค่ะ กรณีน้องเนย คุณหมอสันนิษฐานมาเยอะค่ะว่าเป็นแบบโน้นแบบนี้ แต่ก็ต้องตัดออกไปทีละอย่าง
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:48 น. »
คุณตูนฟังมาไม่ชัดเจนเปล่าคะ Infantile spasm ก็คือ West Syndrome อยู่แล้ว ส่วนที่ว่าตอนนี้กลายเป็น LGS หรือไม่ อย่างที่เคยบอกถ้าไม่แน่ใจ คุณตูนลองหา second openion  ให้ดูน้องเก้าอีกครั้ง  ไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็ต้องรักษาและดูแลเต็มที่อยู่แล้ว อย่ากังวลให้มากไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 09:30 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มีนาคม 2011 เวลา 10:27 น. »
Up Date นิดหน่อยนะคะ

ตอนนี้น้องคูเป้ admit ที่ รพ.ชลบุรีค่ะ คุณหมอกำลังปรับยาให้อยู่หลังจากที่เคยได้รับยาเยอะแยะมากมายมาจากอุบล คุณหมอที่ชลบุรีดูยาถึงกับอึ้งว่าทำไมมันเยอะแยะขนาดนี้แถมยังคุมชักไม่ได้อีก อาจเป็นไปได้ว่ายาทั้งหมดที่น้องคูเป้ได้รับอาจจะไม่ได้ผลเลยซักตัวเมื่อมาเจอกันได้ผลยังไงจะแวะมาอัพเดตให้สมาชิกทราบอีกทีนะคะ
ขอถามซักหน่อย
น้องคูเป้ชอบเอาลิ้นมาจุกที่ริมฝีปาก(เป็นเวลาที่รู้สึกตัวไม่ใช่เวลานอน)น่ะค่ะ มีลูกท่านใดเป็นมั๊ยคะ หรือพอบอกปูหน่อยได้ไหมคะว่ามันคืออาการอะไร ถามคุณหมอว่าเป็นปกติของเด็กวัยนี้มั๊ย คุณหมอตอบกลับมาว่าไม่เพราะน้องเค้าพัฒนาการช้า ปูก็เลยกังวลใจมากมายเลยค่ะตอนนี้ ไม่รู้ว่าที่คุณหมอพูดสื่อถึงความหมายของอาการอะไร ใครทราบช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 09:23 น. »
Up Date ค่ะ

ตอนนี้คุณหมอให้ยาน้องคูเป้ดังนี้
1. TEGRETOL 200 MG หลังอาหารเช้า กลางวัน เย็น ครั้งละ 1/4 เม็ด
2. PHENOBARBITAL 30 MG หลังอาหารเช้า เย็น ครั้งละ 1.5 เม็ด
3. TOPAMAX 50 MG หลังอาหารเช้า เย็น ครั้งละ 0.5 เม็ด
     อาการตอนนี้ก็ลดลงค่ะ จากที่เคยชักวันละ 20 กว่าครั้ง ลดเหลือวันละ 10 ครั้ง และก็ลดอาการชักจากหนักเป็นเบาลงค่ะ คุณหมอเองแจ้งมาว่ายาที่ให้ใหม่อาจจะต้องใช้เวลา 2 สัปดาห์กว่าจะเห็นผลชัดเจน ตอนนี้ก็เข้าสัปดาห์ที่สองแล้ว กำลังลุ้น ๆ อยู่ว่าขอให้น้องคูเป้คุมชักได้เร็ว ๆ เพราะวันนี้น้องคูเป้อายุครบ 5 เดือนแล้ว คอยังไม่แข็ง ยังไม่ยอมสบตา ตัวก็ยังอ่อนอยู่ แขนขามีแรงบ้างบางครั้ง คุยอ้อแอ้ได้ดีกว่าที่อยู่อุบล ตอนนี้หวังมาก ๆ อยากให้ลูกคุมชักได้เร็ว ๆ คุณหมอนัดติดตามผลอีกทีวันที่ 24 มี.ค.นี้ค่ะ อาจจะต้องทำ MRI ถ้ามีอะไรปูจะมาอัพเดตอีกทีนะคะ และขอเป็นกำลังใจให้กับคุณพ่อคุณแม่และคุณลูกทุกท่านค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 เมษายน 2011 เวลา 15:18 น. »
Nong_coupe [24|เม.ย. 01:36 PM]:   น้องคูเป้ต้องทำ MRI เพื่อหาสาเหตุแล้วล่ะค่ะ
Nong_coupe [24|เม.ย. 01:37 PM]:   ไม่ทราบว่าเค้าทำกันยังไง มีผลอะไรกับเด็กหรือเปล่าคะ

ขอโทษทีคุณปูตอนเข้ามาถามพอดีไม่อยู่หน้าเครื่อง ทำ MRI ก็คล้ายๆทำ CT Scan, X-rays ค่ะ การทำ MRI ไม่ต้องห่วงเรื่องผลกระทบอะไร หมอว่าทำได้ก็คงไม่มีปัญหา มีผลอะไรมั้ย ได้รับคลื่นแม่เหล็กอะไรไปตามเรื่องแต่ไม่ได้ทำบ่อยๆ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ เวลาทำก็จะตรวจดูความพร้อมของเด็กก่อนอาจมีตรวจเลือดดูค่าตับไต ถ้าเด็กรักษากับหมออยู่แล้ว หมอก็ดูแล้วหละค่ะว่าเด็กพร้อมทำหรือไม่  ตอนทำจะฉีดสีเข้าไปในร่างกายก่อนแล้วเอาเข้าเครื่อง (เรื่องการแพ้จากการฉีดสีสมัยนี้ก็ไม่น่าห่วงแล้ว มีเปอร์เซนต์น้อยมากๆ ไม่เหมือนสมัยก่อน) ให้นอนนิ่งๆ เครื่องเดินเสียงดังเด็กอาจตกใจได้ ถ้านอนไม่นิ่งจะใช้ไม่ได้เลยดังนั้นบางครั้งทำในเด็กอาจมีการดมยาด้วยเพื่อให้หลับสนิท ผลที่ได้ละเอียดว่าการทำ CT Scan, X-rays มาก ถ้ามีความผิดปกติในสมองสามารถมองเห็นได้ เช่น มีแผลเป็น มีเนื้อสมองมากน้อยกว่าที่ควร รอยหยักสมองผิดปกติมั้ยมีน้ำ มีช่องว่างในสมองตรงส่วนไหนบ้าง คนเป็นลมชักส่วนมากได้ทำทุกคนเพื่อดูจุดกำเนิดการชัก แต่บางคนชักโดยไม่ทราบสาเหตุทำไปก็ไม่เห็นอะไรผิดปกติ แต่ก็ทำให้รู้ว่าชักโดยไม่ทราบสาเหตุ  :'( :'( 

ตอนนี้น้องคูเป้เป็นไงบ้างคะ เข้ามา update อาการด้วยค่ะ ครั้งก่อนว่าชักน้อยลงอาการน่าจะดีขึ้น?

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2011 เวลา 10:46 น. »
ขอบคุณพี่น้องมาก ๆ (ขออนุญาตเรียกพี่นะคะ) เลยนะคะที่กรุณามาตอบในกระทู้นี้ ตอนนี้น้องคูเป้ได้รับยาเยอะมากแต่ยังคุมชักไม่ได้ (หมายถึงยังมีอาการอยู่บ้างเล็กน้อยน่ะค่ะ) และพัฒนาการก็ไม่ไปไหน คุณหมอก็หาสาเหตุไม่เจอ ทำ EEG รอบสองพบคลื่นลมชักอยู่มาก หมอแจ้งว่าจะเป็นตลอดเวลา เลยให้ตรวจ MRI เพิ่มเติมเผื่อจะพยากรณ์โรคได้ วันนี้บ่ายสองโมงนัดทำที่ ร.พ.กรุงเทพ-ระยองค่ะ ยังไงปูจะมา Up Date กระทู้ให้ทราบอีกทีนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2011 เวลา 18:58 น. »
Up Date ค่ะ

วันนี้บ่ายสองพาน้องคูเป้ไปตรวจ MRI มาแล้ว เป็นครั้งแรกในชีวิตปูที่ได้เห็นเครื่องชนิดนี้ อิอิ น่ากลัวจัง เสียงก็ดั๊ง ดัง ไปถึงพยาบาลให้ทานยานอนหลับ พอหลับแล้วก็นำน้องเข้าเครื่องใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมง แล้วเห็นคุณหมอมาคุยกะเจ้าหน้าที่ที่หน้าห้อง สักพักเจ้าหน้าที่เดินมาแจ้งว่าต้องฉีดสี แล้วตรวจต่ออีกประมาณ 12 นาทีสำเร็จ นั่งรอผล สักพักพยาบาลเดินมาถามว่า จะคุยกับคุณหมอมั๊ยคะ (ใจไม่ดีเลยค่ะ) ก็ตอบไปว่าคุยค่ะ สักพักพยาบาลเดินไปหาหมอแล้วเชิญเราไปพบ คุณหมอแจ้งมาว่า หมอดูผลหลายรอบแล้วนะ ไม่พบสิ่งผิดปกติใด ๆ นอกจากเนื้อสมองเหี่ยวซึ่งน่าจะเกิดจากที่น้องเค้าชักบ่อย ๆ แต่ยังไม่มากต้องรีบคุมชักให้ได้ซะก่อน ใจนึงก็ดีใจ อีกใจนึงก็คิดว่าแล้วมันเกิดจากอะไรหว่า ? แล้วยังงี้ต้องทำยังไงต่อไป งง ? ชีวิตลูกจะเป็นยังไง ?
ตอนนี้น้องคูเป้ได้ทานยาดังนี้ค่ะ

1.Topamax 50mg ครึ่งเม็ด เช้า หนึ่งเม็ด เย็น
2.Clonazepam 2mg เช้า กลางวัน เย็น ครึ่งเม็ดละลายน้ำ 4 cc. กินครั้งละ 2 cc. (ยานี้ทำให้มีเสมหะ ตอนนี้เสมหะเริ่มเยอะแล้วค่ะ)
3.Phenobarb 30mg หนึ่งเม็ดครึ่ง เช้า เย็น
4.Prednisolone 5mg เช้า กลางวัน เย็น ครั้งละ 1 เม็ด (ยาตัวนี้ไม่อยากให้ลูกกินเลยค่ะ หมอบอกมันเป็นสเตียรอยต์)
5.Vitamin B6 เช้า กลางวัน เย็น ครั้งละ 1 เม็ด

ทานยาเยอะขนาดนี้แล้วก็ยังมีอาการอยู่ดี ถึงจะน้อยลงแต่พัฒนาการลูกก็ไม่คืบ กลุ้มใจมากเลยค่ะ