เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (Up Date)  (อ่าน 27930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 ธันวาคม 2010 เวลา 11:03 น. »
ตอบให้ในส่วนของประสบการณ์ตัวเองนะคะ ถูกผิดไม่ว่ากันเนอะ
1. อยากรู้ว่าในขณะที่เด็กมีอาการชักเค้าจะรู้สึกตัวไหมคะ เพราะเค้าเคยชักตอนที่ดูดนม แต่เค้าไม่หยุดดูดนะคะก็ยังดูดปกติทั้งที่แขนกำลังกระตุก
ตัวเอง ยังนั่งกินข้าวได้หมดจาน ได้เลยค่ะ ผลไม้ก็จิ้มกินได้ด้วย เคี้ยวตุ้ยๆๆ เลย
รู้ตัวว่าตัวเองชัก( คือคนรอบข้างไม่รู้) ก็เพราะว่า ปวดหัว  

2. น้องคูเป้มีโอกาสเป็นโรคลมชักมั๊ยคะ ทั้งที่พันธุกรรมไม่เคยมีประวัติเป็นโรคนี้มาก่อน
ตามประวัติ ที่บ้าน+ญาติ ก็ไม่เคยมีใครเป็นค่ะ
3. มีวิธีส่งเสริมพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักบ่อย ๆ แบบนี้บ้างมั๊ยคะ เพราะกลัวพัฒนาการเค้าช้ากว่าวัยน่ะค่ะ
อันนี้ คงต้องให้คุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นมาตอบ  แต่ลูกตัวเอง ก็พัฒนาการช้าค่ะ  เพราะแม่ขาดชักไปหลายครั้งมากๆ  ค่ะ กว่า ลูกจะครบคลอด
4. ขณะที่ลูกกำลังชัก ควรกระตุ้นให้รู้สึกตัว หรือปล่อยให้รู้สึกตัวเองคะ ?
ไม่ควร  ค่ะ กระตุ้น ก็ไม่รู้เรื่องอะไร  (คนรอบข้างคิดว่ารู้ เลยเรียกกันใหญ่) เพราะตัวเอง พยักหน้ารับ ว่า "ไม่ชัก" 55555555 เตรียม รับมือหลังชัก ดีกว่า

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 ธันวาคม 2010 เวลา 16:14 น. »

เพื่อน ๆ ลองดูแล้วพิจารณาช่วยปูด้วยนะคะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/B7ZRZL0ERWM?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 23:19 น. โดย popja »
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 ธันวาคม 2010 เวลา 17:54 น. »
ดุคลิปแล้วคิดว่าน้องคูเป้มีอาการชักเฉพาะส่วนหนะค่ะ ถ้าทำ eeg น่าจะเห็นคลื่นชักได้ ลักษณะการชักแบบนี้ถ้าตื่นอยู่น้องคูเป้น่าจะรู้สึกตัว เพียงแต่บังคับการกระตุกของแขนไม่ได้ ลองพบหมอดูก่อนนะคะ คุณหมอศิริพร ก็เป็นหมอเชี่ยวชาญลมชักเด็กอยู่แล้วน่าจะดูแลได้ดี แต่เหมือนที่คุณ chapter บอกสงสัยคิวคงยาวและยุ่งมากๆ เพราะเป็น รพ.รัฐแถมเป็นneuro เด็กคนเดียวอีก ถ้า รพ.กรุงเทพ ชลบุรี มีหมอลมชักเด็กไปตรวจประจำให้ก็สะดวกเหมือนกัน แต่ถ้าฉุกเฉินต้องรอวันที่หมอเข้ามาจากกรุงเทพก็ลำบากหน่อย ยังไงขอให้หมอคุมอาการชักได้โดยเร็วนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 15:37 น. »
ขอบคุณคุณ NONG มากค่ะ สำหรับคำแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 20 มกราคม 2011 เวลา 10:25 น. โดย Nong_coupe »
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ chapter

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (ลงคลิปแล้วค่ะ)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 ธันวาคม 2010 เวลา 11:35 น. »
ที่อุบล มีหมอระบบประสาทเด็ก อยู่ที่โรงพยาบาลประสิทธิประสงค์ ครับ

ลองพาไปตรวจที่นั่นดูนะครับ

• Meeting2
  • *
Re: ลูกชักตั้งแต่อายุ 28 วัน (ลงคลิปแล้วค่ะ)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 ธันวาคม 2010 เวลา 17:47 น. »
ที่อุบล มีหมอระบบประสาทเด็ก อยู่ที่โรงพยาบาลประสิทธิประสงค์ ครับ

ลองพาไปตรวจที่นั่นดูนะครับ
ขอบคุณค่ะ...คุณ chapter

ออฟไลน์ mod

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 ธันวาคม 2010 เวลา 15:47 น. »
พอดีร้อนใจค่ะ เลยนัดหมอมนตรีพรุ่งนี้ ได้แล้ว
กะว่า คิววันที่ 5 เอาได้ follow up   
แล้วจะ update ข่าวนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 ธันวาคม 2010 เวลา 15:53 น. »
พอดีร้อนใจค่ะ เลยนัดหมอมนตรีพรุ่งนี้ ได้แล้ว
กะว่า คิววันที่ 5 เอาได้ follow up   
แล้วจะ update ข่าวนะคะ

รอฟังข่าวค่ะคุณมด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 ธันวาคม 2010 เวลา 16:04 น. »
Up Date อาการน้องคูเป้ค่ะ

หลังจากไปรับวัคซีน DTP-HB มา น้องคูเป้มีไข้ แล้วกลับมาชักอีกรอบ พา Admit ที่ รพ.สรรพสิทธิประสงค์ จ.อุบล ฯ

หมอเปลี่ยนยา แล้วทำ EEG ผลออกมาว่าพบคลื่นลมชักที่สมองข้างซ้าย แต่ก็บอกรายละเอียดไม่ได้มากกว่านี้ เพราะหมอเฉพาะทางเป็นหมอที่มาช่วยราชการ

แต่ก็มีคลีนิคอยู่ ก็เลยจะรักษาตัวที่นี่ ตอนนี้น้องคูเป้ก็ไม่มีอาการชักกระตุกที่แขนและขาอีก แต่จะมีอาการตากรอกไปมา ตอนนี้ออกจาก รพ.แล้วค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 ธันวาคม 2010 เวลา 16:09 น. »
ลืมบอกไปค่ะ  ตอนนี้น้องคูเป้กินยา 2 ตัว คือ

- PHENOBARBITAL 20MG ครั้งละ 4 cc. ทุก 12 ชั่วโมง
- CARBAMAZEPINE ครั้งละ 1cc. ทุก 8 ชั่วโมง

ออฟไลน์ MAE_MOD

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 ธันวาคม 2010 เวลา 00:11 น. »
มด update ในกะทู้แล้วค่ะ เข้าไปดูได้เลยนะคะ 

เป็นกำลังใจให้นะคะ

แม่ของนะโม

ออฟไลน์ mod

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 16:48 น. »
มด update ในกะทู้แล้วค่ะ เข้าไปดูได้เลยนะคะ 

เป็นกำลังใจให้นะคะ

แม่ของนะโม

มดให้เบอร์หมอไปแล้วนะคะ ในกระทู้

หมอรู้จัก หมอศิริพรด้วย  สงสัยคนในวงการเดียวกัน  ดูหมอกว้างขวางทีเดียว
หมอประจำนะโมก่อนหน้านี้ แกก็รู้จักค่ะ

เป็นกำลังใจค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 16:59 น. »
ขอบคุณค่ะ..คุณมด

ออฟไลน์ MAE_MOD

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 21:58 น. »
ขอบคุณค่ะ..คุณมด

มดอยู่ฟาก อัสสัม ค่ะ  ถ้ามาเที่ยวโรบินสันศรีราชาก็นัดได้นะคะ  ;)

คืนนี้ต้องจับตาดูนะโมดีๆค่ะ เจอเหตุการณ์เมื่อคืน หลอนไปเลย

แล้วจะคอย update เรื่อยๆนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 14:21 น. »
Up Date อาการของน้องคูเป้ค่ะ

ล่าสุดยังมีอาการชักอยู่ แถมยังเป็นหนักกว่าเดิมอีก หลังจากที่ปรับยามาแล้วหลายตัวและหลายครั้งมากค่ะ ล่าสุดเมื่อคืนวันที่ 26 ม.ค. ที่ผ่านมาคุณหมอให้น้องคูเป้ทานยาถึง 3 ตัว
1. Tegretol ครั้งละ 2 cc. เช้า/กลางวัน/เย็น
2. Depakin เช้า/เย็น
3. Phenytoin เช้า/ก่อนนอน
ก็ยังมีอาการชักอยู่ ไม่รู้จะทำยังไงดี ควรเปลี่ยนหมอมั๊ยคะ รบกวนสมาชิกช่วยแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้เครียดจะบ้าแล้วค่ะ