เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้คุณแม่แกม  (อ่าน 151811 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: กระทู้คุณแม่แกม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคารที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:25 น. »
ขอทราบเรื่องการพัฒนาการของเด็กที่มีอาการชักหน่อยคะ
เนื่องจากลูกชายมีอาการชักพัฒนาการของน้องจะมีการพัฒนาดีขึ้นตอนไหนบ้างคะ

ขออนุญาตแยกหัวข้อน๊ะครับ คุณ sorada เพืื่อนๆจะได้เห็นง่ายหน่อย จะได้แล้วเข้ามาช่วยกันตอบครับ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 มีนาคม 2010 เวลา 01:02 น. »
น้องเนยเป็นอย่างไรบ้างครับ
เป็นห่วงจัง

เป็นกำลังใจให้น๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 มีนาคม 2010 เวลา 15:59 น. »
คุณป๊อบคะ แวะเข้ามาตอบ มีเวลาแค่นิดเดียว เดี๋ยวต้องไปโรงพยาบาลต่อแล้ว

ตอนนี้อยู่เกือบสองอาทิตย์ได้แล้วคะ ท่าจะยังอยู่ต่อไปอีกนานหน่อย เพราะคุมชักไม่ได้เลย เน็ตก็มีปัญหา เข้าไม่ค่อยได้เลยที่โรงพยาบาล แย่จัง  >:(

น้องมีปัญหาเรื่องดื้อยาเหมือนกันค่ะ อาการชักยังค่อนข้างถี่ แต่ไม่รุนแรง แต่ละครั้งไม่เกิน 1 นาที แต่วันนึงเป็นสิบครั้งขึ้นไปค่ะ คุณหมอว่าให้ยาเยอะเต็มที่หลายตัวแล้ว แต่ส่วนใหญ่ร่างกายขับออกซะมากเลยคุมชักไม่ได้ซักที โดนหลายขนานค่ะ ตอนนี้ทั้งกินทั้งฉีด 3 ตัวได้แล้ว อาจมีตัวที่ 4 เพิ่มเข้ามาเร็วๆ นี้ เบลอน่าดูเลย ก้าวร้าวขึ้นมากด้วย แย่ในความรู้สึกของครอบครัวคือ แกไม่ค่อยยอมเรียกชื่อคนในบ้านแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะยาหรือเพราะชักถี่เกินไป พัฒนาการถดถอยเรื่อยๆ

แกมขึ้นมาอยู่ห้อง 710 ค่ะ สบายหน่อย มีที่กว้างให้เดินไปมาได้บ้าง แต่เบื่อจัง อยากกลับบ้านกันแล้วค่ะ  ;)

ไว้มาคุยใหม่นะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 04:25 น. »
คุณป๊อบคะ แวะเข้ามาตอบ มีเวลาแค่นิดเดียว เดี๋ยวต้องไปโรงพยาบาลต่อแล้ว

ตอนนี้อยู่เกือบสองอาทิตย์ได้แล้วคะ ท่าจะยังอยู่ต่อไปอีกนานหน่อย เพราะคุมชักไม่ได้เลย เน็ตก็มีปัญหา เข้าไม่ค่อยได้เลยที่โรงพยาบาล แย่จัง  >:(

น้องมีปัญหาเรื่องดื้อยาเหมือนกันค่ะ อาการชักยังค่อนข้างถี่ แต่ไม่รุนแรง แต่ละครั้งไม่เกิน 1 นาที แต่วันนึงเป็นสิบครั้งขึ้นไปค่ะ คุณหมอว่าให้ยาเยอะเต็มที่หลายตัวแล้ว แต่ส่วนใหญ่ร่างกายขับออกซะมากเลยคุมชักไม่ได้ซักที โดนหลายขนานค่ะ ตอนนี้ทั้งกินทั้งฉีด 3 ตัวได้แล้ว อาจมีตัวที่ 4 เพิ่มเข้ามาเร็วๆ นี้ เบลอน่าดูเลย ก้าวร้าวขึ้นมากด้วย แย่ในความรู้สึกของครอบครัวคือ แกไม่ค่อยยอมเรียกชื่อคนในบ้านแล้วค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะยาหรือเพราะชักถี่เกินไป พัฒนาการถดถอยเรื่อยๆ

แกมขึ้นมาอยู่ห้อง 710 ค่ะ สบายหน่อย มีที่กว้างให้เดินไปมาได้บ้าง แต่เบื่อจัง อยากกลับบ้านกันแล้วค่ะ  ;)

น้องเทรนด์ตอนที่ชักล่าสุดก็จะชักลักษณะเดียวกับที่คุณแกมบอกครับ ไม่เกิน 1 นาที แล้วก็ชักเยอะในแต่ละวัน
ประมาณ ราวๆ เกือบ 10 ครั้งได้ครับ

ส่วนที่ซึมๆแล้วไม่ยอมเรียกชื่อ ผมว่าเกี่ยวกับยาด้วยส่วนหนึ่งครับ ตอนน้องเทรนด์ได้ยาเยอะๆไปก็ซึมมากๆเลย
เหมือนเป็นคนละคนกันไปเลยครับ

ไม่ทราบว่าคุณหมอได้แนะนำอาหารคุมชักหรือเปล่าครับ
เพราะน้องเทรนด์ดื้อยาคุณหมอเลยบอกว่า จะให้ใช้อาหารช่วยคุมชัก จะได้ค่อยๆลดยาลงได้ครับ
เพราะน้องเทรนด์ก็ทานยาปริมาณมากเช่นกันครับ

ยังไงขอใหน้องเนยหายได้กลับบ้านไวๆ
ให้ร่าเริงแจ่มใสเหมือนเดิม
เข้าใจความรู้สึกคุณแม่กับคุณพ่อครับ
สู้ๆน๊ะครับ
ท้องฟ้ามีมืดครึ้มก็มีสว่างสดใส ขอให้ใจเย็นๆน๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 04:29 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 มีนาคม 2010 เวลา 23:51 น. »
อ่านแล้ว สงสารน้องจัง และเข้าใจหัวอก พ่อแม่ครับ

ขอให้สามารถควบคุมอาการชักได้ไวไวนะครับ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 มีนาคม 2010 เวลา 16:28 น. »
ซื้อ Aircard มาต่อแล้วทำให้เล่นเน็ตได้ที่โรงพยาบาล เลยมีเวลามาเล่าต่อระหว่างน้องเนยให้ยาฉีดและหลับอยู่ค่ะ ขอเล่าแบบย่อๆ ต่อเลยนะคะ

หลังจากเข้า Admit ตั้งแต่วันที่ 17 กุมภาพันธ์ - 8 มีนาคม 2553 ปัจจุบัน ยังคงนอนอยู่ที่โรงพยาบาลค่ะ เนื่องจากคุมชักยังไม่ได้ดี  :'(

วันที่ 17 ที่เริ่ม Admit น้องมีอาการชักนานที่สุดที่เคยเจอมา ... นาน 7 นาที ... คุณหมอต้องให้แวเรียมเหน็บทางก้นทันทีเพื่อหยุดอาการชัก

อาการวันที่ผ่านๆ มา น้องเนยยังคงชักอยู่เรื่อยๆ ไม่เกิน 2 นาที คุณหมอปรับยาขึ้นๆ ลงๆ อยู่ตลอด ก็ยังคุมได้ไม่ดีเนื่องจาก น้องเนยมีระบบขับสิ่งแปลกปลอมในร่างกายดีเกิน ให้ยามากเท่าไร ร่างกายก็ขับออก ระดับยาในเลือดจึงยังอยู่ในระดับต่ำ ผลของการรักษา ... ยังคลำทางอยู่ค่ะ

วันที่ 1 มีนาคม หลังจากอยู่มาเป็นอาทิตย์แล้วไม่มีวี่แววว่าจะเจอทางออกที่ดี แกมกับคุณตาเลยตกลงใจจะไปไหว้พระ ยกน้องเนยให้เป็นลูกหลวงพ่อโสธรที่วัดโสธร จ.ฉะเชิงเทรา หลังจากมีพระรูปหนึ่งบอกให้ไปทำพิธียกให้เป็นลูกหลวงพ่อ แกมได้ทำพิธีจุดธูปบอกกล่าวกลางแจ้งไปแล้วที่บ้าน ก่อนน้องเนยจะมีอาการมากแบบนี้ และตั้งใจว่าจะพาไปกราบท่านที่วัด แต่ก็ต้องมานอนโรงพยาบาลซะก่อน พอไปถึงก็ไปทำสังฆทานและเข้าไปขอท่าน บอกกล่าวยกให้เป็นลูก ขอให้ท่านคุ้มครอง รักษาให้หายขาดจากโรคนี้ ขอให้หมอค้นพบทางรักษาที่ถูกต้อง ตรงจุด ระหว่างขอให้ท่านช่วย ... น้ำตาไหลเลยค่ะ ไหว้ไป น้ำตาไหลไป  ;D

เย็นวันนั้นกลับมา สิ่งที่เกิดขึ้นคือ อาการของน้อง ชักน้อยลง เหลือแค่ 2 ครั้งได้ จากที่วันนึงเกือบ 10 ครั้ง ที่เหลือคือแค่อาการกระตุกและการสั่น .. แปลกใจจริงๆ ค่ะ นึกในใจว่าหลวงพ่อรับรู้แล้วแน่นอน

หลังจากนั้นวันต่อๆ มา อาการน้องเนยดีขึ้นเรื่อยๆ จริงๆ ค่ะ อาการชักไม่มีแล้ว เหลือแค่สั่นๆ เท่านั้น คุณหมอก็แปลกใจ จากวันที่ก่อนจะไปไหว้หลวงพ่อ (28 กุมภาพันธ์ 53) ชักแบบไม่หยุดหย่อนเลย มาอยู่เรื่อยๆ พออีกวันกลับหายไปเกือบหมด ช่วงนี้ถอด Depakin ออกไป ใส่ Kepa เข้ามาแทนด้วยค่ะ อาจจะเป็นไปได้ว่าหมอให้ยารักษาถูกทางขึ้นก็เป็นได้ .. แต่ก็ไม่ได้บอกเรื่องอื่นคุณหมอนะคะ อิอิ

ยาที่น้องเนยทานอยู่ (3 มีนาคม 53) : Topamax (50 mg) 1 เม็ด เช้า/เย็น, Kepa (500 mg) 1/4 เม็ด เช้า/เย็น, Dilantin (60 mg) ฉีดทุก 8 ชม.

และแล้ว 7 มีนาคม ก่อนวันพระ 1 วัน มันก็กลับมาเล่นงานอีก อาการช่วงเช้าและวันก่อนๆ ดีวันดีคืน ความจำ ความสามารถที่เคยทำได้แต่ก่อน ค่อยๆ กลับมาทีละอย่าง เป็นที่ดีใจของครอบครัวมากจริงๆ ค่ะ จนคุณหมอบอกว่า ทำ MRI วันที่ 9 แล้วจะนัดให้มาฟังผลอีกครั้ง นั่นหมายความว่าคงจะได้กลับบ้านเร็วๆ นี้ หรือหลังทำ MRI เสร็จ ตกเย็นช่วงระยะเวลาตั้งแต่ 6 โมงครึ่ง - 1 ทุ่มครึ่ง คราวนี้มาเป็นชุดเลยค่ะ ไม่ใช่แค่อาการสั่น หรือ กระตุกที่ปลายมือและเท้าเท่านั้น แต่มันเป็นอาการชักเหมือนที่เคยเป็น ตาค้าง เหลือกทางขวา ปากเบี้ยว ตัวกระตุก เกร็ง แต่ละครั้งประมาณไม่เกิน 30 วินาที เป็นอย่างงี้ทุกๆ 5-10 นาทีค่ะ รวม 6 ครั้งได้ ครั้งที่ 6 แย่สุด คือ ... ชักนานถึง 20 นาที

คุณหมอ+พยาบาล ล้อมกันเต็มเตียงเลยค่ะ แวเรียมโดสแรก ถูกเหน็บที่ก้นทันที แต่เอาไม่อยู่ค่ะ โดสที่สองจึงตามมา (แกมไม่แน่ใจว่าเป็นแวเรียมเหมือนเดิมหรือเปล่า พอดีกลับบ้านไปเก็บของมาใหม่ คุณยายกับคุณพ่อเฝ้าแทนค่ะ)

มาวันนี้ 8 มีนาคม 53 อาการตั้งแต่เช้า ถือว่าดีคงที่ค่ะ สั่นเล็กน้อย การชักไม่มีให้เห็น ผลตรวจเลือดพบว่าค่ายา Dilantin ต่ำลงเล็กน้อย จากเดิม 15 ลดเหลือ 13 ตอนนี้เลยได้ยาฉีดเพิ่มอีกนิดหน่อย หลังจากเปลี่ยนเป็นยาทานมาหลายวันแล้ว น้ำเกลือก็ถอดออกหลายวันแล้ว เดินเล่นได้ปกติ เบลอน้อยมากเพราะไม่มี Depakin แล้ว แต่ยังสั่นนิดๆ อยู่ คืนนี้ต้องงดอาหารและน้ำ เพื่อรอทำ MRI วันรุ่งขึ้นค่ะ

อ้อ..เรื่องเหลือเชื่ออีกเรื่องคือ เคยให้คนที่ดูกรรมทางโทรศัพท์ท่านนึงดูให้ เค้าบอกว่าน้องเนยมีกรรมเพราะชาติที่แล้วไปทรมานสัตว์ประเภทสุนัขไว้ โดยเอาเชือกไปแขวนแล้วรัดให้ตายทรมาน อาการชักที่เป็นมักจะเกิดขึ้นหรือรุนแรงกว่าปกติช่วงใกล้ๆ วันพระ ... แกมมานั่งคิด เออ..จริงเหมือนกัน หรือ บังเอิญมากกว่าน๊อ

<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพุธที่ 10 มีนาคม 2010 เวลา 20:12 น. »
อ่านโดยละเอียดแล้ว

Topamax (50 mg) 1 เม็ด เช้า/เย็น, Kepa (500 mg) 1/4 เม็ด เช้า/เย็น, Dilantin (60 mg) ฉีดทุก 8 ชม.

ขอนำปริมาณยาของน้องเทรนด์มาให้ดูน๊ะครับ
ของน้องเทรนด์ทานยาดังนี้ครับ
Topamax (50 mg) 2 เม็ด เช้า/เย็น, Kepa (500 mg) 1/2 เม็ด เช้า/เย็น

ส่วนอีกเรื่องครับ น้องเทรนด์เคยดูเหมือนกัน แล้วได้รับทราบว่าทุกวันพระจะชอบมีอะไรเกิดขึ้น
ซึ่งผมกับแฟนก็คอยสังเกตดูมันก็จริงครับ มักจะเกิดนู้นนี่ขึ้นมา
ทั้งๆที่วันอื่นก็ไม่มีอะไร

ขอให้น้องเนยคุมชักได้แล้วกลับบ้านไวๆครับ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธที่ 17 มีนาคม 2010 เวลา 02:48 น. »
คุณแม่แกมกลับมาบ้านหรือยังครับเนี่ย

สู้ๆน๊ะครับ
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพุธที่ 17 มีนาคม 2010 เวลา 16:16 น. »
คุณป๊อป แกมยังอยู่โรงพยาบาลค่ะ วันนี้ 17/3/53 ครบ 1 เดือนแล้วที่อยู่เนี่ย  :-[

น้องเนยยังชักถี่อยู่ค่ะ ดีสองวัน วันที่สามจะมาเป็นชุดๆ เลย ทำ MRI แล้ว ไม่เจอความผิดปกติ ตอนนี้กำลังจะทำ VDO EEG ส่องมัน 24 ชม. เลยค่ะ แล้วก็คุณหมอเริ่มคุยถึงเรื่องอาหารคีโตนแล้วค่ะ ตอนนี้น้องเนยถอด Depakin , Dilantin ออก เพราะไม่ได้ผล แล้วใส่ Tegitol (ไม่รู้พิมพ์ถูกรึป่าวนะคะ) เพิ่งเริ่มให้เมื่อวาน 16/3/53 รอดูการแพ้อยู่ค่ะ

ระดับยาที่คุณหมอให้ทุกตัว อยู่ในเกณฑ์สูง แต่ไม่สามารถคุมชักได้ค่ะ แย่จังเลย แต่ละครั้งชักไม่นานเท่าไร แต่มาเป็นชุดๆ ดีสองวัน ชักหนึ่งวัน แล้วก็ดีสองวัน ชักหนึ่งวัน เป็นแบบนี้สี่รอบแล้วค่ะ เลยไม่ได้ออกจากโรงพยาบาลซะที ตอนนี้กลิ่นยาเต็มตัวน้องเนยเลยค่ะ ยิ่งแพมเพิร์สนะยิ่งฉุนยามากๆ เลย  :-[

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพุธที่ 17 มีนาคม 2010 เวลา 17:28 น. »
คิดแล้วเป็นห่วงมากๆเลยครับ
เชือว่าทุกคนในนี้เป็นกำลังใจให้เสมอครับ

ส่วนยา Tegitol ยังไม่เคยได้ยินมาก่อนครับ เพื่อนท่านไหนถ้าเข้ามาอ่านทราบข้อมูลตัวยานี้ ช่วยให้ข้อมูลด้วยน๊ะครับ

คุณแกมเคยไปไหว้ร.6  หรือยังครับ ถ้ายังไงลองไปไหว้ท่านดูน๊ะครับ รูปปั้นท่านอยู่ติดกับตึกฉุกเฉินหนะครับ

ผมว่าจะบอกเรื่องนึงคือว่า ตอนที่อยู่ห้องคู่ เห็นอีกเตียงเขานำพวงมาลัยมาไหว้ที่หัวเตียงด้วยครับ
ยังไงลองนำมาไหว้ดูก็ดีน๊ะครับ

ผมเอาใจช่วยเต็มที่เลยน๊ะครับ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพุธที่ 17 มีนาคม 2010 เวลา 17:45 น. »
คุณแกมครับ
เห็นน้องเอินเอิน ลูกคุณ kedy ก็ทานยาชื่อ Carbamzepine (เท่าที่ผมลอง search ดูยาตัวนี้ Tegretol เป็นชื่อการค้าของยา Carbamazepine ครับ)

ผมขอ copy มาให้ดูน๊ะครับ

เพิ่มเติมอีกนิด ลุกสาวทานยาชื่อ carbamazepine อ่ะค่ะ น้องเคยทานตัวนี้หรือเปล่าค๊ะ

มารอฟังรายละเอียดต่อนะค่ะ

แล้วก็มีกระทู้นี้ครับ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=32.msg136#msg136

carbamazepine ยาตัวนี้มีผลการศึกษาแล้วว่าสามารถยับยั้งอาการชักได้ดีเหมือนกับไดแลนตินครับ
การจ่ายยากันชักจะจ่ายยาตามลักษณะของการชักนะครับเพราะฉะนั้นบางทีจึงเห็นผู้ป่วยบางคนทานยาทีละหลายๆตัวครับ
คุณ popja , kedy  , แม่ยิ้ม ครับ ผมอายุแค่ 24 ปีเองครับปีนี้ไม่ต้องเรียกคุณหรอกครับ ถ้าผมพูดไม่สุภาพหรือผิดพลาดประการใดผมก็ขอโทษด้วยนะครับ

เห็นคุณแชมป์ เข้ามาตอบเรื่องยา carbamazepine  ให้ครับ

ยังไงลองคุยกับคุณแม่เกดดูน๊ะครับว่า ยาที่น้องเอินเอิน ทานไปมีผลข้างเคียงอย่างไรบ้างครับ

พอดีผมไป copy มาจาก เวป http://drug.pharmacy.psu.ac.th/Question.asp?ID=7666&gid=7 อื่นน๊ะครับ
[8 กันยายน 2549 : 23:31:26]
 |  กลับไปกระดานถาม:ตอบ | ตอบคำถามนี้  
ผมอยากทราบครับว่ายาตัวนี้คืออะไรแล้วเอาไว้แก้อะไรครับ tegretol CR 400 mg carbamazepin พอดีผมเห็นพี่สาวผมทายาตัวนี้ทุกวันเลยครับ  
จาก ฉัตรชัย superpaman@hotmail.com
นักศึกษา สถานศึกษา
ชวาลีมาภรณ์ กรุงเทพมหานคร
จุดประสงค์การสอบถามเพื่อ :แลกเปลี่ยนข้อคิดเห็น
IP [ xxx.128.111.223]

[9 ก.ย. 49 : 8:45:09] ภ.ญ.สุมาพร ไทยเจริญ susie@srbr.in.th IP [ xxx.24.192.225]  : 1  |  |  
เป็นยาพวกแอนตี้-อิปิเล็บติก(anti-epileptic)
- ใช้ระงับการชัก
- ช่วยป้องกันอาการปวดอย่างเฉียบพลันเป็นพัก ๆ ในผู้ป่วยที่มีอาการปวดประสาทเส้นที่ 5 ที่หาสาเหตุไม่ได้
- ในผู้ป่วยที่มีอาการไม่ปกติหลังจากหยุดดื่มเหล้า ยาเทเกรตอลจะช่วยลดโอกาสที่จะเกิดการชัก ดังนั้นอาการชักของลมบ้าหมูจะลดลงและยังช่วยทำให้อาการป่วยทางจิตประสาทและระบบประสาทอัตโนมัติดีขึ้น
- ในผู้ป่วยเบาจืด ยาเทเกรตอลจะช่วยลดจำนวนปัสสาวะอย่างรวดเร็วและบรรเทาอาการกระหายน้ำด้วยค่ะ

[9 ก.ย. 49 : 16:21:00] พงศธร เหล่าสกุล ph_boy@chaiyo.com IP [ xxx.113.71.105]  : 2  |  |  
Carbamazepine (เพิ่มเติม)
Use: Prophylaxis of generalized tonic-clonic, partial (especially complex partial),and mixed partial or generalized seizure disorder; pain relief of trigeminal neuralgia

Unlabeled use: Treat bipolar disorders and other affective disorders; resistant schizophrenia, alcohol withdrawal, restless leg syndrome, and psychotic behavior associated with dementia

ผลข้างเคียง(อาจพบได้ในบางคน)
ง่วง เวียนศีรษะ ตามัว เห็นภาพซ้อน เดินเซ เม็ดเลือดขาวต่ำ คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้อง ท้องเดิน ตับอักเสบ และเกิดการแพ้ยาชนิด Stevens-Johnson syndrome ได้

คำแนะนำเพิ่มเติม
1.ระวังอุบัติเหตุ เพราะยาอาจทำให้ง่วง เวียนศีรษะ ตามัว
2.ถ้าคลื่นไส้อาจรับประทานยาพร้อมอาหารเพื่อลดอาการคลื่นไส้
3.ถ้าผู้ป่วย มีไข้ เจ็บคอ แผลในปาก จ้ำเลือด ให้รีบปรึกษาแพทย์
4.ติดตามดูระดับเม็ดเลือกขาว ถ้าลดต่ำกว่า 4000 เซลล์ต่อลบ.มม. ต้องหยุดยา

สีฟ้าเภสัช อ.เมือง จ.ภูเก็ต

[8 ธ.ค. 49 : 16:24:52] นศภ. ขวัญฤทัย เซ่งหนู/ อ. วันทนา เหรียญมงคล fon-dokphin@hotmail.com IP [ xxx.168.58.64]  : 3  |  |  
tegretol? CR คือชื่อการค้าของยา carbamazepin มีความแรงของยา 400 mg เป็นยาในรูปแบบ ยาเม็ด (tablet) ออกฤทธิ์เนิ่น (extended-release) (1) ผลิตโดยบริษัท Novartis(2)
นอกจากนี้รูปแบบยายังมีทั้ง Capsule ออกฤทธิ์เนิ่น (Extended Release) ในความแรง 100, 200, 300 MG รูปแบบยาน้ำแขวนตะกอน ความแรง100 MG/5 ML ยาเม็ด ความแรง200 MG และยาเม็ดสำหรับเคี้ยว ความแรง 100 MG (1) แต่ในประเทศไทยสำหรับชื่อการค้า tegretol? จะมีเฉพาะรูปแบบยาเม็ด(tablet) ความแรง 200 mg, ยาเม็ดออกฤทธิ์เนิ่น (Controlled-release tablet) ความแรง 200, 400 mg และยาน้ำเชื่อม ความแรง 100 mg/5ml2
ยา Carbamazepine มีอาการข้างเคียงต่อระบบทางเดินอาหาร ดังนั้นจึงควรรับประทานหลังอาหารและดื่มน้ำตาม มากๆ 3 สำหรับ ยาออกฤทธิ์เนิ่นในรูปแบบเม็ด (extended-release, tablet) ตรวจสอบยาก่อนรับประทานว่าอยู่ในสภาพดีหรือไม่ ยาไม่ถูกทำลาย หากยากร่อนไม่ควรรับประทาน ควรกลืนทั้งเม็ดห้ามหักหรือเคี้ยวเม็ดยา(1,3)
carbamazepin เป็นยาในกลุ่มยาต้านการชัก (Anticonvulsant) และ Dibenzazepine Carboxamide(1)

ข้อบ่งใช้
ข้อบ่งใช้ของยา carbamazepin ที่ผ่านการรับรองจากองค์การอาหารและยา ได้แก่ ใช้ในการรักษา
? โรคทางจิตเภท โรคอารมณ์แปรปรวน 2 ขั้ว (Bipolar I disorder) ชนิด acute manic and mixed episodes(1)
? โรคลมชักชนิด Partial, generalized, and mixed types (1)
? อาการปวดจากเส้นประสาทสมองคู่ที่เก้า (Glossopharyngeal neuralgia) (1)
? อาการปวดจากเส้นประสาทสมองคู่ที่ห้า (Trigeminal neuralgia)(1)
ข้อบ่งใช้ของยา carbamazepin ที่ยังไม่ผ่านการรับรองจากองค์การอาหารและยา ได้แก่ ใช้ในการรักษา
? โรคทางจิตเภท (Psychotic disorder (1), resistant schizophrenis(3))
? กลุ่มอาการเนื่องจากการขาดสุรา (Ethanol withdrawal) (3)
? โรคเกี่ยวกับการนอนหลับที่ผิดปกติโดยรู้สึกกระตุกที่เท้า (Restless leg syndrome(3) )
? ความเครียดที่เกิดจากการสูญเสีย (Post-traumatic stress disorders(3))

Referance
1. CCIS DRUGDEX? System. MICROMEDEX, Grenwood Village, Colorado (Edition expires March 2006).
2. Romano MB (ed). MIMS Thailand 1st Issue 2006. 102nd ed. Bangkok: TIMS (Thailand) Ltd, 2006:161.
3. Lacy CF, Armstrong LL, Goldman MP & Lance LL. Drug Information Handbook International with Canadian and International Drug monographs. 13th ed. Ohio: Lexi-Comp, 2005:701-2

Keywords : carbamazepin

อ้างอิงจาก
http://yaandyou.net/search2_web.php?nsetid=621&dosageform=&tradename=Tegretol%20CR%20200&dosagetech=&gen_name=CARBAMAZEPINE

ค้นหายาที่ชื่อว่า Carbamazepine  > ข้อมูลผลิตภัณฑ์ยา > ชื่อการค้า (Trade Name)  Tegretol CR 200
  พบข้อมูลยา 1 รูปแบบ
  รูปแบบที่ : 1/1

[ยาเม็ด (ควบคุมการปลดปล่อยยา)]  

ชื่อสามัญ   Carbamazepine

ชื่อการค้า
    Tegretol cr 200(ชื่อบริษัท)

รูปแบบยา     ยาเม็ด (ควบคุมการปลดปล่อยยา)

ยานี้ใช้สำหรับ
  ยานี้ใช้เพื่อควบคุมหรือรักษาการชักในผู้ป่วยโรคลมชัก (epilepsy)
ยานี้ใช้เพื่อรักษาอาการปวดประสาทไทรเจมินัล (trigeminal neuralgia) หรืออาการปวดเส้นประสาทที่ใบหน้า
ยานี้อาจใช้เพื่อรักษาโรคหรืออาการอื่นๆ ดังนั้นหากมีข้อสงสัยจึงควรสอบถามแพทย์หรือเภสัชกร

วิธีใช้ยา
  ยานี้อยู่ในรูปแบบยาเม็ดควบคุมการปลดปล่อยตัวยา ใช้สำหรับรับประทาน โดยทั่วไปรับประทานวันละสองครั้ง หรือใช้ยานี้ตามวิธีใช้ที่ระบุบนฉลากยาอย่างเคร่งครัด โดยห้ามใช้ยาในขนาดที่มากหรือน้อยกว่าที่ระบุ และหากมีข้อสงสัยให้สอบถามแพทย์หรือเภสัชกร
รับประทานยานี้พร้อมอาหาร และควรรับประทานยาให้ตรงเวลาทุกครั้ง
กลืนยาทั้งเม็ด ห้ามบด เคี้ยว หักแบ่งหรือทำให้เม็ดยาแตก
ก่อนรับประทานยานี้ ควรตรวจดูเม็ดยาว่ามีความเสียหายหรือไม่ ห้ามรับประทานเม็ดยาที่มีรอยแตกหรือบิ่น
ห้ามรับประทานยานี้มากกว่าหรือน้อยกว่า หรือบ่อยกว่าที่แพทย์สั่งให้ใช้
การรับประทานยานี้ในปริมาณที่มากกว่าที่ระบุอาจทำให้เกิดอันตรายร้ายแรงได้
ห้ามหยุดใช้ยาเองทันที ควรปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรก่อนการหยุดใช้ยา
ห้ามเปลี่ยนรูปแบบเภสัชภัณฑ์หรือยี่ห้อของยานี้เอง ควรปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรก่อน
ควรสอบถามแพทย์หรือเภสัชกรเกี่ยวกับการใช้ยานี้ร่วมกับการรับประทานผลไม้หรือน้ำผลไม้จำพวกส้ม
ยานี้อาจทำให้เกิดอาการง่วงซึม ดังนั้นจึงควรหลีกเลี่ยงการขับขี่ยานพาหนะหรือใช้เครื่องจักร
ยานี้อาจทำให้เกิดอาการหน้ามืด เวียนศีรษะ ดังนั้นจึงไม่ควรลุกขึ้นยืนหรือนั่งลงอย่างรวดเร็ว
การดื่มแอลกอฮอล์ระหว่างการใช้ยานี้อาจทำให้มีอาการมึนงงหรือง่วงซึมมากขึ้น

สิ่งที่ควรแจ้งแพทย์หรือเภสัชกรทราบ
  ประวัติการแพ้ยา carbamazepine หรือยาอื่นๆ
ยาอื่นๆ ทั้งยาที่แพทย์สั่งจ่ายและยาที่ใช้เอง วิตามิน อาหารเสริม และยาสมุนไพร (โดยเฉพาะ St. Johns Wort) ที่ท่านใช้อยู่ในขณะนี้หรือกำลังจะใช้
การตั้งครรภ์ การวางแผนในการตั้งครรภ์ หรือการให้นมบุตร เนื่องจากยานี้อาจทำให้เกิดการแท้งหรือเป็นอันตรายต่อเด็กในครรภ์ได้
การผ่าตัดและศัลยกรรม ซึ่งรวมถึงการผ่าตัดทางทันตกรรมและการทำฟัน
การมีหรือเคยมีความผิดปกติของการทำงานของหัวใจ ตับหรือไต
การเป็นหรือเคยมีประวัติเป็นโรคต้อหิน (glaucoma) โรคจิต (psychosis) โรคไทรอยด์ (thyroid disease) โรคที่เกี่ยวข้องกับไขกระดูก โรค Porphyria โรคหัวใจ โรคหัวใจเต้นผิดจังหวะ
การใช้ยาคุมกำเนิด
เคยมีประวัติหรือมีความคิด แผนการ หรือความพยายามที่จะฆ่าตัวตาย หรือเคยมีประวัติคนในครอบครัวฆ่าตัวตาย

ทำอย่างไรหากลืมรับประทานยาหรือใช้ยา
  โดยทั่วไปถ้าลืมรับประทานยา ให้รับประทานยาทันทีที่นึกได้ แต่ถ้าเป็นเวลาที่ใกล้กับมื้อต่อไป ให้ข้ามไปรับประทานยามื้อต่อไปเลยโดยไม่ต้องเพิ่มขนาดยาเป็นสองเท่า

อาการอันไม่พึงประสงค์จากการใช้ยา
  อาการอันไม่พึงประสงค์ที่ต้องแจ้งแพทย์หรือเภสัชกรทันที
มีอาการแพ้ เช่น ผื่นคัน ผื่นลมพิษ บวมตามอวัยวะต่างๆ เช่น ใบหน้า ริมฝีปาก ลิ้น มีปัญหาเกี่ยวกับการหายใจ การมองเห็นเปลี่ยนแปลงไป มีปัญหาเกี่ยวกับการมองเห็น สับสน อารมณ์เสีย ซึมเศร้า คิดวางแผนหรือพยายามฆ่าตัวตาย การสูญเสียสภาพไปจากความเป็นจริง ปัสสาวะมีสีคล้ำ เจ็บขณะปัสสาวะหรือปัสสาวะลำบาก หัวใจเต้นผิดจังหวะหรือเร็วผิดปกติ เจ็บหน้าอก มีไข้ หนาวสั่น เจ็บคอ มีแผลในปาก ผิวหนังบางลง ลอก บวมพอง แดง ซึ่งรวมถึงเนื้อเยื่ออ่อนภายในช่องปาก ได้ยินเสียงกริ่งในหู ชัก ปวดท้อง เจ็บปวดกล้ามเนื้อหรือข้อ ข้อบวม มีเลือดออกหรือมีรอยช้ำอย่างผิดปกติ อ่อนเพลียหรือไม่มีแรงอย่างผิดปกติ
อาการอันไม่พึงประสงค์อื่นที่อาจเกิดระหว่างใช้ยา หากเป็นต่อเนื่อง หรือ รบกวนชีวิตประจำวัน ให้ แจ้งแพทย์หรือเภสัชกรทราบ
เชื่องช้า งุ่มง่าม ปวดศีรษะ ท้องผูกหรือท้องเสีย คลื่นไส้ อาเจียน ไวต่อแสง ทำให้ผิวหนังเกิดอาการไหม้แดดได้ง่าย ควรสวมใส่เสื้อผ้าให้มิดชิด สวมแว่นกันแดด สวมหมวก เมื่อออกนอกบ้าน และหลีกเลี่ยงบริเวณที่มีแสงสว่างจ้า

การเก็บรักษายา
  เก็บยานี้ในภาชนะบรรจุเดิมที่บรรจุมา ปิดภาชนะให้สนิท และเก็บให้พ้นมือเด็ก
เก็บยานี้ที่อุณหภูมิห้องโดยไม่ให้อยู่ในที่อุณหภูมิมากกว่า 15-30 องศาเซลเซียส เช่น เก็บในบริเวณที่ไม่ถูกแสงแดดโดยตรง และไม่เก็บยาในบริเวณที่เปียกหรือชื้น
ทิ้งยานี้เมื่อยาหมดอายุ

อีกที่นึงครับ

http://www.pharm.chula.ac.th/osotsala/drug%20data/advise/CARBAMZE.HTM

Carbamzepine (คาร์บามาซีฟีน)

--------------------------------------------------------------------------------

ชื่อการค้า : Antafit, Carbazene, Carmapine, Carpine, Carzepine, Mapezine, Panitol, Taver, Tegretol

ทำไมจึงต้องใช้ยานี้ :   จะออกฤทธิ์ต่อสมองและระบบประสาทเพื่อควบคุมอาการชักต่างๆ นอกจากนี้ยังใช้บรรเทาอาการปวด บริเวณใบหน้าและอาการผิดปกติอื่นๆ ทางจิต วิธีใช้ยา รับประทานวันละ 2-4 ครั้งหลังอาหารหรือใช้ยาตามแพทย์สั่ง อย่างเคร่งครัด หากมีข้อสงสัยควรปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกร

คำแนะนำระหว่างที่ใช้ยานี้ :

ควรตรวจนับเม็ดเลือดและตรวจดูหนาที่ของตับก่อนเริ่มการรักษา  
 ควรตรวจนับเม็ดเลือดซ้ำทุกสัปดาห์ในระยะเดือนแรกของการรักษาต่อไปตรวจเดือนละครั้ง ส่วนการตรวจหน้าที่ของตับควรทำเป็นระยะๆ  
 ยาชนิดนี้อาจทำให้เกิดอาการมึนงง, ตาพร่า, ง่วงซึม ดังนั้นจึงควรระมัดระวังขณะขับยานพาหนะหรือทำงานเกี่ยวกับเครื่องจักรกลและไม่ควรรับประทานร่วมกับเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์, ยานอนหลับ, ยาแก้แพ้  
 การใช้ยานี้ควรอยู่ในการดูแลของแพทย์เท่านั้น ไม่ควรเพิ่มหรือลดขนาดยาเอง  
 การใช้ยาในเด็ก เมื่อเริ่มใช้แล้วควรสังเกตพฤติกรรมของเด็ก เช่น อารมณ์ การนอนหลับ อาการชัก ฯลฯ เพื่อเป็นประโยชน์ในการรักษาของแพทย์  

เมื่อคุณลืมกินยา :  ควรรับประทานทันทีที่นึกขึ้นได้ แต่ถ้าเวลาที่ทานใกล้เคียงกับเวลาที่จะทานครั้งต่อไปควรงดทานยาที่ลืมและให้รับประทาน ตามเวลา ที่จะทานครั้งต่อไปตามปกติ ไม่ควรเพิ่มปริมาณยาเป็น 2 เท่า

ผลข้างเคียงของยา : อาการไม่พึงประสงค์อาจจะ เกิดขึ้นในแต่ละคนแตกต่างกัน เช่น มึนงง, ตาพร่ามัว, นอนไม่หลับ,เกิดภาพหลอน, เบื่ออาหาร, ปากแห้ง, ปวดศีรษะ, ง่วงนอน, วิงเวียน หน้ามืด, คลื่นไส้อาเจียน, ท้องเสียหรือท้องผูก          ในผู้สูงอายุบางครั้งอาจจะมีอาการสับสนและหงุดหงิดไม่สบายใจ โดยเฉพาะมักจะเกิดในระยะแรกของการรักษา ระดับเกลือโซเดียมในเลือดอาจจะต่ำได้อันเนื่องมาจากฤทธิ์ต้านการขับปัสสาวะของยานี้ อาจเกิดอาการผื่นขึ้นที่ผิวหนัง มีไข้ รวมทั้งอาการโรคผิวหนังชนิดรุนแรง ได้แก่ exfoliative, Stevens-Johnson Syndrome, toxic epidermal necrolysis

คำเตือนและข้อควรระวัง :

ในผู้ป่วยที่เป็นโรคหัวใจและหลอดเลือดอย่างรุนแรง หรือตับ ไต ไม่ปกติและในผู้ป่วยสูงอายุควรระมัดระวังเกี่ยวกับขนาดยาที่ใช้  
 หญิงตั้งครรภ์หรือให้นมบุตร ต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์  
 ผู้ที่ใช้ยาอะมิทริปไทลีน, อิมิปรามีน, นอร์ทริปไทลีน,โปรทริปไทลีนแล้วเกิดอาการผิดปกติควรปรึกษาแพทย์ ก่อนใช้ยาคาร์บามาซีฟีน  
 ผู้ที่กำลังรับประทานยาอื่นอยู่โดยเฉพาะอย่างยิ่งด๊อกซีไซคลิน, วาฟฟาริน, ยาเม็ดคุมกำเนิดถึงแม้ว่าจะหยุดการใช้ยานั้นไป 2 สัปดาห์แล้วก็ควรแจ้งให้แพทย์ทราบก่อนที่จะใช้ยาคาร์บามาซีปีน  
 ควรหลีกเลี่ยงแสงแดดเนื่องจากยานี้จะทำให้ผิวหนังไวต่อแสงแดด  

การเก็บรักษา :

เก็บในภาชนะปิดสนิทให้พ้นมือเด็ก  
 เก็บให้พ้นแสง, ความร้อนและความชื้น  

อันนี้เป็นเกร็ดเล็กน้อยน๊ะครับ
Tegretol 200mg.tab.
Tegretol CR 200mg.tab.

โปรดสังเกตอักษร CR ย่อมาจาก Control release
จากภาพ ความแตกต่างของยาทั้งสองเป็นเพราะ
Tegretol CR. ออกฤทธิ์อยู่ในร่างกายนานกว่า Tegretol.
ดังนั้นขอเสนอว่า ในการคัดลอกชื่อยามีข้อควรระวังคือ
-ไม่ลืมคักลอกอักษร CR (พบมีอุบัติการณ์บ่อยพอสมควร)
- ตรวจสอบวิธีรับประทานยาTegretolและTegretol CRให้เป็นไปตามDosage regimen
/ขอบคุณค่ะ/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 17 มีนาคม 2010 เวลา 18:32 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 มีนาคม 2010 เวลา 17:14 น. »
ขอบคุณค่ะคุณป๊อป

ล่าสุด 18/3/53 คุณหมอบอกว่ายังไม่จำเป็นต้องทำ VDO EEG เพราะยังไม่มีอาการชักค่ะ แต่เริ่มคุยเรื่องอาหารคีโตนแล้ว ตอนนี้แกมรอดูผลของ Tegretol ซักสองสามวันก่อนว่าคุมชักได้บ้างหรือเปล่า คุณหมอชาครินทร์หวังกับยาตัวนี้มากเลยค่ะ ท่านไม่ค่อยชอบตัวนี้เท่าไรเพราะมันมีผลข้างเคียง 2% อาจแพ้ได้ แกมก็สังเกตอยู่ทุกวันค่ะว่าน้องเนยมีผื่นขึ้นบ้างหรือเปล่า

ส่วนอาหารคีโตน เบื้องต้นคุยกันว่าจะทดลองประมาณ 3 เดือนก่อนว่าได้ผลหรือเปล่า เห็นว่าปีที่แล้วผู้ป่วย 10 คน ได้ผลประมาณ 6-7 คน ก็คิดว่าคงจะลองดู เพราะยาอย่างเดียวดูไม่ค่อยได้ผลเท่าไรเลยค่ะ ยิ่งวันนี้เป็นวันที่สองแล้วของการหยุดชักถี่ๆ ตั้งแต่เย็นนี้ไปจนถึงพรุ่งนี้ เป็นช่วงที่มักเกิดการชักถี่ๆ รอลุ้นผลกับยาตัวใหม่นี้อยู่ค่ะ

ช่วงที่ผ่านมาน้องเนยมีส่งตรวจเลือด ตรวจปัสสาวะ และเจาะเอาน้ำไขสันหลังไปตรวจด้วยค่ะ มีตรวจดูโครโมโซมด้วย คือตรวจทุกอย่างเท่าที่จะตรวจได้ค่ะ เฮ้อ...ขนาดแค่ 2 ขวบเอง โดนซะขนาดนี้ ได้แต่หวังว่าเค้าจะหายขาดในตอนโต และสามารถดำเนินชีวิตได้อย่างมีความสุขเหมือนเด็กทั่วไป

แกมไปไหว้บ่อยๆ ค่ะ ทั้ง ร.6 / พ่อปู่ฤาษี / เจ้าพ่อท้าวหิรัญ ว่างๆ น้องนอนหลับ ก็เดินออกไปซื้อพวงมาลัยมาถวาย มาขอพร ส่วนหัวเตียงคนไข้ก็ไหว้เรื่อยๆ ค่ะ

พรุ่งนี้มีนัดไปหาอาจารย์ท่านนึง ดูกรรมให้น้องเนย (อีกแล้ว ^^) เห็นว่าท่านสื่อกับองค์พระพิฆเนศได้ เลยว่าจะลองไปดูเผื่อมีวิธีแนะนำที่ดีค่ะ

ตอนนี้มีสมาชิกใหม่อยู่ในท้องอีกคนแล้วค่ะ เพิ่งทราบอาทิตย์ที่แล้ว น่าจะเดือนกว่าๆ ได้ ตอนแรกว่าจะมีคนเดียวพอ แต่คนนี้มายังไงไม่รู้ อิอิ ก็กังวลพอควร กลัวจะเป็นอะไรอีกรึป่าว แถมแกมพักผ่อนน้อยด้วย เครียดด้วย ชีวิตตอนนี้กินนอนอยู่โรงพยาบาลพร้อมน้องเนย ยังไม่ได้ฝากท้องเลย ว่าจะไปวิภาวดีเพราะน้องเนยก็เกิดที่นั่น ใกล้บ้าน เดินทางสะดวกด้วย จอดรถง่ายกว่าที่นี่ค่ะ แต่ยังไม่รู้หาหมอผ่าคลอดคนไหนดี ใจไม่อยากได้คนเก่าแล้วเพราะไม่ประทับใจค่ะ จะมีใครพอแนะนำได้บ้างหรือเปล่าเนี่ย  ;D

เค้าว่ากันว่า ถ้ามีลูกคนที่สอง คนแรกจากที่เคยป่วยบ่อย หรือดื้อ หรือซนมากๆ จะค่อยๆ ลดลงไปค่ะ .... อย่างให้เป็นแบบที่เค้าว่าจริงๆ นะนี่ :D

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 มีนาคม 2010 เวลา 22:16 น. »
สงสารน้องจัง โดนตรวจเยอะเลย
ขอให้ยาคุมชักอยู่และไม่มีผลข้างเคียงใดๆเลยครับ

(เค้าว่ากันว่า ถ้ามีลูกคนที่สอง คนแรกจากที่เคยป่วยบ่อย หรือดื้อ หรือซนมากๆ จะค่อยๆ ลดลงไปค่ะ .... อย่างให้เป็นแบบที่เค้าว่าจริงๆ นะนี่ )
ผมก็ว่าจะมีอีกคนครับ แต่อยากให้น้องเทรนด์เข้าโรงเรียนก่อนแล้วค่อยว่ากัน
ตอนที่คุณยายดูให้ คุณยายก็บอกว่า ให้มีอีกคนจะดีมากๆเลยครับ
ผมกับแฟนก็ยังไม่ได้ตัดสินใจ เพราะช่วงนี้ก็ดูแลน้องเทรนด์กันอย่างเต็มที่

สมาชิกใหม่ ผมถือว่าเป็นฤกษ์ดีมากๆครับ เขาเองคอยช่วยเหลือเราอยู่ครับ
ดีใจด้วยน๊ะครับ  :) 
สู้สู้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 มีนาคม 2010 เวลา 13:39 น. »
สวัสดีจ้าแม่แกม เพิ่งได้เข้ามาอ่านเพราะงานสุมหัวอยู่หลายวัน เห็นคุณป๊อปอ้างถึงยาที่ลุกสาวเกดทาน ชื่อ Tegretol หรือ Carbamazepine นั้นแหละค่ะ เอินๆทานตั้งแต่อยู่รพ.แล้ว ออกมาก็ทานตลอด วันละ 3 ครั้ง ทุก 8 ชม. ตอนลองทานยาตัวนี้ที่รพ.ก็ไม่มีผื่นขึ้นอะไรน่ะค่ะ และก็ไม่มีอาการชักอีก เท่าที่อ่านจากข้อมูลคุณป๊อปก้อรู้สึกว่า คุมอาการชักได้เอาการอยู่ เพราะคุณหมอที่ศิริราชบอกว่า ถ้ายังมีอาการชักก็ยังไม่ให้กลับบ้านอ่ะค่ะ ยังไงขอให้น้องเนยทานยานี้ได้ไม่มีอาการชักอีกนะค่ะ

เรื่องตรวจคลื่นสมอง eeg ตอนเอินๆก็ตรวจค่ะ ก็ไม่พบสาเหตุ คุณหมอบอกมีเยอะค่ะ ที่ไม่ทราบสาเหตุ ก็ให้กินยากันชักไปเลย 2 ปี ส่วนตรวจน้ำไขสันหลัง เอินๆก็โดนจิ้มมาแล้ว ตอนนั้นขวบนึงเองอ่า สงสารลูกจับใจเลย เพราะเค้าจะเจ็บแบบนอนงอตัวไม่ได้เลย เราร้องไห้ตามลูกเลยอ่า

ดีใจกับสมาชิกใหม่นะค๊ะ เกดฝากท้องที่ศิริราชค่ะ ถูกและดี คลอดเองด้วย ตอนน้องเนยคลอดเองหรือเปล่าค๊ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 มีนาคม 2010 เวลา 19:30 น. »
กลับบ้านมาเม้าท์ได้นิดนึงค่าคุณป๊อป / คุณเกด

น้องเนยยังนอนอยู่โรงพยาบาลเหมือนเดิมค่ะ ตอนนี้เริ่มจับทางกันได้แล้ว รอบนี้จะลองอัดยาก่อนวันที่เสี่ยงต่อการชักเป็นชุด แถมเพิ่ม tegretol มากขึ้นอีกค่ะ เนื่องจากรอบก่อน 4 CC. เอาไม่อยู่ เพิ่มเป็น 6 แล้วล่าสุดอาจารย์ชาครินทร์ให้เพิ่มเป็น 8 CC. แล้วค่ะ Dilantin ยังคงให้อยู่ แถมมีฉีดเพิ่มอีก ... วางแผนกันอย่างเหนียวแน่นล่วงหน้าเลยค่ะ  ;D

มาดูกันซิว่า จะเอาอยู่ไหมเนอะ..

ตามที่เคยบอกว่าไปดูกรรมกับอาจารย์ท่านนึงที่สื่อกับองค์พระพิฆเนศได้ กลับมาได้คำปฎิบัติตัวดีๆ เยอะเลยค่ะ ในส่วนของน้องเนย ชาติก่อนมีบุญมาก เพราะทำบุญไว้เยอะ แต่เป็นคนปากไม่ดี ใครทำบุญก็จะไปทักท้วงเค้า ไปเบรคเค้า เช่น ทำไมทำบุญแค่นี้ล่ะ หรือ สวดมนต์เบาๆ หน่อยได้ไหม ... คือ ปากเสีย ปากไว น่ะค่ะ  :-[ ไม่สามารถแก้ไขกรรมนี้ได้ค่ะ นอกจากคิดได้เอง ส่วนเจ้ากรรมนายเวรไม่มีค่ะ เพราะเป็นกรรมที่เกิดจากตัวเอง

จริงเท็จอย่างไร เราพิสูจน์ไม่ได้ แต่ก็ปฎิบัติตัวตามที่อาจารย์เค้าแนะนำมา และตอนนี้ก็ฝากให้เป็นลูกพระพิฆเนศเรียบร้อยแล้วค่ะ ก็คงทำบุญปล่อยสัตว์เยอะๆ ถวายบุญให้ท่านบ่อยๆ แล้วอะไรๆ คงดีขึ้นเรื่อยๆ

ส่วนท้องใหม่นี้ เค้าว่าเป็น ช ค่ะ ทักมาก่อนที่แกมจะถามซะอีกอ่ะ ท้องแค่ 1 เดือน ใส่เสื้อพอดีตัว ไม่น่าดูออกว่าท้องด้วยซ้ำนะ หรือว่าหุ่นแกมจะเหมือนคนท้องอยู่แล้วไม่แน่ใจค่ะ 555+ เค้าว่าคนนี้จะเป็นอภิชาติบุตร เกิดมาจะทำให้พ่อแม่ดีมากๆ ดียิ่งๆ ขึ้นไป ก็ต้องมาลุ้นกันแหล่ะค่ะ ท้องนี้คงผ่าค่ะ เพราะตอนท้องน้องเนยต้องผ่าคลอด เนื่องจากศีรษะใหญ่ เชิงกรานแกมแคบ คลอดไม่ได้ค่ะ ปากมดลูกเปิดสุดๆ แล้วก็คลอดไม่ได้ซักที ท้องสองนี้เลยคิดว่าน่าจะต้องผ่าเหมือนเดิม

ตอนนี้มองหาโรงพยาบาลที่เดินทางสะดวก จอดรถง่ายหน่อยค่ะ น่าจะเป็นสินแพทย์ แต่ไม่รู้จักหมอที่ทำคลอดเก่งเลย ใครพอมีข้อมูลบ้างคะ