เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้คุณแม่แกม  (อ่าน 152435 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: กระทู้คุณแม่แกม
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพุธที่ 31 มีนาคม 2010 เวลา 19:38 น. »
น้องเนย กลับบ้านหรือยังครับคุณแม่แกม
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 เมษายน 2010 เวลา 23:49 น. »
ล่าสุดตอนนี้ (8/4/53)

น้องเนยเพิ่งเริ่มกิน Ketogenic Diet วันที่ 5 และเพิ่งทำ EEG Video Monitor เสร็จค่ะ ทำไปหนึ่งวัน คุณหมอให้เข็นเครื่องขึ้นมาตั้งเลย ค่อนข้างเหนื่อยและลำบากพอควร เพราะน้องซนไม่อยู่นิ่ง ไปไหนก็ต้องหิ้วอุปกรณ์ที่ติดกับศีรษะไปด้วยตลอดเลย ไหนจะเสาน้ำเกลือ กับ เสาให้ยาอีก เวลาเข้าห้องน้ำเลยต้องล้างก้นกับบนเตียงเลย เพราะน้องกินคีโตนแล้วท้องค่อนข้างถ่ายเหลว วันนึง 4-5 รอบ

คีโตน น้องเนยชอบกินนมปั่นค่ะ (แป้งถั่วเหลือง + MCT Oil) แต่ข้าวไม่ค่อยกิน คุณหมอบอกว่าต้องกินสองอย่างควบคู่กันไป เลยเป็นผลให้น้องท้องเสียค่ะ ตอนนี้เลยผอมน่าดู ตัวเหี่ยวเลย  :-\

ส่วน EEG Video Monitor คุณหมอเริ่มด้วยการลดยากันชักทั้งหมดที่กินลง (6-7 หลอด รวมวิตามินต่างๆ) เพื่อต้องการให้ชักค่ะ แล้วให้ทำการกด record ไว้ทุกครั้ง คืนนั้นจนถึงเช้า ชัก 26 ครั้งได้ เดินไปเรียกพยาบาล ก็เข้ามาดูบอกไม่รุนแรง ให้ยาไม่ได้เพราะต้องบันทึก ไม่งั้นไม่เห็น อุตส่าห์ติดตั้งไปแล้ว ใจจะสลายเลยค่ะ เห็นชักกะตาแล้วน้องมองมาที่แม่กับยายทุกครั้งเหมือนจะให้ช่วย (ปกติเวลาชัก แม่หรือยายจะโอบกอดแล้วบอกเค้าว่าไม่เป็นไร แม่กับยายอยู่ข้างๆ น้องตลอด ไม่ต้องกลัว) สุดท้ายก็ให้ยากันชักดิบมา เห็นเค้าว่างั้น ไม่แน่ใจหมายความว่ายังไง สรุปคืนนั้นกดบันทึกได้ถี่เลยค่ะ หน้าจอยุ่งเหยิงไปหมด ไม่เป็นระเบียบเลย ขนาดหยุดชัก หลับสนิทไปแล้ว ในสมองยังเป็นเส้นยุ่งๆ เละเทะไปหมด ส่วนมากจะเป็นด้านหน้าซ้าย ไว้มีเวลาจะเอารูปมาลงให้ดูนะคะ

เช้าวันรุ่งขึ้น คุณหมอมานั่งดูกราฟ นานพอควรเลยค่ะ แล้วก็ให้บันทึกต่อถ้ามีการชัก แกมก็ท้อเลยเพราะไม่ได้นอน ผลัดเวรกับยาย แกมนอนตอนตีหนึ่ง - ตีสาม แล้วตื่นมาให้ยายนอนต่อ ส่วนแกมเฝ้าต่อจนถึงเจ็ดโมงเช้า ตาแข็งนอนไม่ได้เลยค่ะ แล้วจะให้จับตาบันทึกต่ออีกเหรอเนี่ย ตกบ่ายหมอให้แกะออกเพราะข้อมูลบันทึกเยอะมากพอแล้ว ดีใจมากเลย ช่วงเย็นคุณหมอพร้อมคณะเข้ามาคุยว่า แผนต่อไปคือ ... คงต้องฉีดสี ...

ฉีดสีคือ ฉีดสารเคมีเข้าเส้นเลือดขณะที่มีอาการชัก สารนี้จะเข้าไปยังส่วนที่เกิดการชัก เพื่อให้มองเห็นตำแหน่งการชักชัดเจนมากขึ้น เพื่อเตรียมการผ่าตัดในอนาคต

คุณหมอว่าน้องเนยเข้าข่ายดื้อต่อการชัก อาจต้องพิจารณาถึงเรื่องผ่าตัดร่วมด้วยค่ะ ตอนนี้ก็รอที่จะทำการรักษาขั้นต่อๆ ไปอยู่ แต่คงเริ่มหลังสงกรานต์ ... ปีนี้เลยได้รดน้ำดำหัวตากับยายที่โรงพยาบาลแน่นอน  ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 เมษายน 2010 เวลา 23:23 น. »
-->น้องเนยเพิ่งเริ่มกิน Ketogenic Diet วันที่ 5

ไม่ทราบว่า ผลตรวจ Ketogenic Diet ได้ค่าขึ้นมาหรือยังครับ เพราะเห็นว่ายังชักอยู่เยอะเลย

-->เพราะน้องกินคีโตนแล้วท้องค่อนข้างถ่ายเหลว วันนึง 4-5 รอบ

การถ่ายเหลว เกิดจากตัว MCT Oil ครับ ตอนแรกน้องเทรนด์ก็ถ่ายเหลวมากเลย
สุดท้ายก็เปลี่ยนมาเป็นนมไก่ คือผสม MCT Oil เพียงแค่ 5cc
แล้วก็ผสมใส่อาหารเสริม 3cc รวม MCT Oil ทั้งวันก็ 8 cc ครับ
เดิมจำได้ว่าผสม MCT Oil ต่อวัน 50 cc ได้ครับ ถ่ายปรู๊ดปร๊าดเลยครับ
ผมว่า ถ้าทานมา 5 วันแล้วยังถ่ายเหลวอยู่ ลองปรึกษาคุณหมอเรืองวิทย์
ให้พี่เป็นพาขึ้นไปหาก็ได้ครับ เผื่อคุณหมอจะปรับสูตรลด MCT Oil ให้ครับ

-->ส่วน EEG Video Monitor คุณหมอเริ่มด้วยการลดยากันชักทั้งหมดที่กินลง (6-7 หลอด รวมวิตามินต่างๆ) เพื่อต้องการให้ชักค่ะ แล้วให้ทำการกด record ไว้ทุกครั้ง คืนนั้นจนถึงเช้า ชัก 26 ครั้งได้ เดินไปเรียกพยาบาล ก็เข้ามาดูบอกไม่รุนแรง ให้ยาไม่ได้เพราะต้องบันทึก ไม่งั้นไม่เห็น อุตส่าห์ติดตั้งไปแล้ว ใจจะสลายเลยค่ะ เห็นชักกะตาแล้วน้องมองมาที่แม่กับยายทุกครั้งเหมือนจะให้ช่วย (ปกติเวลาชัก แม่หรือยายจะโอบกอดแล้วบอกเค้าว่าไม่เป็นไร แม่กับยายอยู่ข้างๆ น้องตลอด ไม่ต้องกลัว) สุดท้ายก็ให้ยากันชักดิบมา เห็นเค้าว่างั้น ไม่แน่ใจหมายความว่ายังไง สรุปคืนนั้นกดบันทึกได้ถี่เลยค่ะ หน้าจอยุ่งเหยิงไปหมด ไม่เป็นระเบียบเลย ขนาดหยุดชัก หลับสนิทไปแล้ว ในสมองยังเป็นเส้นยุ่งๆ เละเทะไปหมด ส่วนมากจะเป็นด้านหน้าซ้าย ไว้มีเวลาจะเอารูปมาลงให้ดูนะคะ

ผมว่า เรื่องนี้เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆมากเลยครับ ผมเองก็พึ่งทราบถึงการทำ EEG Video Monitor ว่าต้องทำละเอียดและลำบากมากเลย ขนาดนอนหลับยังมีคลื่นชักด้วยหรอครับเนี่ย

--> แผนต่อไปคือ ... คงต้องฉีดสี   

เอ ต้องฉีดสีเลยหรอครับ คุณหมอไม่รอดูผลคีโตนก่อนหรือครับ
ยังไงช่วยแจ้งด้วยน๊ะครับ คุณหมอแจ้งผลข้างเคียงของการฉีดสีหรือยังครับ

--> คุณหมอว่าน้องเนยเข้าข่ายดื้อต่อการชัก อาจต้องพิจารณาถึงเรื่องผ่าตัดร่วมด้วยค่ะ ตอนนี้ก็รอที่จะทำการรักษาขั้นต่อๆ ไปอยู่ แต่คงเริ่มหลังสงกรานต์ ... ปีนี้เลยได้รดน้ำดำหัวตากับยายที่โรงพยาบาลแน่นอน 

ผมมีหลังไมค์ครับ ลองอ่านดูก็ได้น๊ะครับ

ปล.เรื่องแนวทางกาารักษาของน้องเนยที่คุณแกมช่วยให้ข้อมูลนั้น ผมว่าเป็นประโยชน์มากๆทั้งผมและคนอื่นๆ
และจะส่งผลให้น้องเนยหยุดชักแบบปาฏิหาริย์เลยครับ

สู้สู้

ออฟไลน์ Champ

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 เมษายน 2010 เวลา 15:16 น. »
ที่ต้องฉีดสีผมคิดว่าเนื่องจากการทำ EEG สามารถระบุตำแหน่งที่ทำให้เกิดอาการชักส่วนใหญ่(จุดชัก)ได้แล้ว ต่อไปที่จะฉีดสีเพื่อระบุขอบเขตที่แน่นอน หรือบีบขอบเขตให้แคบลงเพื่อเป็นประโยชน์ในการรักษาโดยการผ่าตัดเพื่อนำจุดชักที่ทำให้เกิดอาการชักส่วนใหญ่ออกไป และเพื่อลดผลกระทบจากการผ่านำเนื้อสมองส่วนที่เสีย(ส่วนที่ทำให้ชัก)ออกมาโดยไม่มีสมองส่วนที่ดีออกมาด้วยหรือออกมาให้น้อยที่สุด ซึ่งจะทำให้อาการชักน้อยลงหรืออาจจะหายขาดได้ครับ ผมก็เป็นกำลังใจให้ คุณพ่อ-แม่ ขอให้น้องเขาหายขาดด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 10 เมษายน 2010 เวลา 15:18 น. โดย Champ »

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 เมษายน 2010 เวลา 11:10 น. »
ขอถามน้องแชมป์น๊ะครับ ว่าการฉีดสีมีผลกระทบอะไรหรือไม่ครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ Champ

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 เมษายน 2010 เวลา 14:07 น. »
การฉีดสีไม่มีผลกระทบใดๆครับ เนื่องจากสารนี้สามารถถูกขับออกจากร่างกายได้เองครับ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 เมษายน 2010 เวลา 16:02 น. »
ลงรูปให้ดูค่ะ มีวิดีโอด้วย

รูปนี้ตอนทำ EEG Video Monitor ครั้งแรก ระยะเวลา 3 ชั่วโมง
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 เมษายน 2010 เวลา 16:09 น. »
รูปนี้ทำ CT Scan + MRI รูปแบบไม่แตกต่างกันมากนัก ต้องทำให้หลับค่ะ ถึงจะทำได้

ออฟไลน์ chet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 เมษายน 2010 เวลา 06:24 น. »
หวัดดีครับ ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยคน ผมเป็นอดีตผู้ป่วยโรคลมชักของมูลนิธิเทียนส่องใจเพื่อคนไข้โรคลมชักในพระอุปถัมภ์ฯที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 เมษายน 2010 เวลา 10:04 น. »
ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะคุณ chet รบกวนเช็คข้อความหลังไมค์นิดนะคะ  ;D

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 เมษายน 2010 เวลา 23:22 น. »
หวัดดีครับ ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยคน ผมเป็นอดีตผู้ป่วยโรคลมชักของมูลนิธิเทียนส่องใจเพื่อคนไข้โรคลมชักในพระอุปถัมภ์ฯที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ยินต้อนรับครับคุณ chet ยังไงมาร่วมแชร์ประสบการณ์กันน๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพุธที่ 21 เมษายน 2010 เวลา 00:52 น. »
สวัสดีค่ะทุกท่าน เพิ่งเจอwebนี้ เลยขอคุยด้วยคน ลูกสาวอายุ 20 ปี เป็นโรคลมชักมาแต่เด็ก แต่ไม่รุนแรงเพิ่งมาเป็นมากเมื่อกลางปี51 เป็นการชักแบบต่อเนื่อง Status epilepticus หลายครั้งเรียกว่าเป็นหนักมาก ทานยากันชัก 6 ตัว ปริมาณมากจนหมอท่านอื่นๆ ตกใจไม่นึกว่าจะมีคนไข้ที่ต้องรับยามากขนาดนี้ ลูกไม่สามารถผ่าตัดได้ และดื้อยาขนาดหนัก ระบบร่างกายค่อยๆ เสียไปทีละอย่าง 2 ปี มานี้แทบต้องย้ายไปอยู่โรงพยาบาลแทนบ้าน ต้องใช้หมอดูแลแต่ละระบบของร่างกาย 5-6 ท่าน หมอคิดว่าคงไม่รอดหลายๆ ครั้ง ตอนนี้แทบไม่น่าเชื่อว่าเปลี่ยนเป็นอาหาร ketogenic diet แล้ว เมื่อประมาณ 7 เดือนที่แล้ว อาการดีขึ้นเป็นคนละคน หมอก็บอกว่านึกไม่ถึงเด็กโตจะใช้ได้ผล ประสบการณ์ตลอด 2 ปีมานี้บอกได้เลยว่ามากมายจนนึกไม่ถึง  ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ป่วยและ พ่อแม่ ทุกท่านที่ต้องดูแลผู้ป่วยโรคลมชัก มีความหวังเสมอค่ะ อย่าท้อ ถ้าคนดูแลท้อเมื่อไร  ผู้ป่วยไม่รอดแน่  สู้ๆนะคะ 

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพุธที่ 21 เมษายน 2010 เวลา 01:41 น. »
สวัสดีครับพี่ nong

ได้อ่านแล้ว รูสึกถึงความเป็นพ่อแม่ ความรักที่มีต่อลูก ตัวผมเองก็รู้สึกได้เลยว่าต้องเผชิญกับอะไรบ้าง
มันทั้งเหนื่อยทั้งท้อ แต่ก็สู้ เพราะความรักปราถนาให้เขาหาย
ความเป็นพ่อแม่ที่อยากให้เขาสามารถยืนหยัดได้ด้วยตัวเขาเองได้
ก็ขอให้บุญกุศลที่มาช่วยกันให้ความรู้ประสบการณ์จงดลบันดาลให้ลูกผู้เป็นที่รักของพ่อแม่ทุกๆท่าน
หายป่วยจากโรคลมชักโดยเร็วและหายตลอดไปเถิด

ขอถามนิดนึงครับว่า ลูกคุณแม่ nong ทานอาหาร  ketogenic diet ตอนนี้รักษาที่ไหนอยู่ครับ สูตรเป็นอย่างไรบ้างแล้วต้องทานนานเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 22 เมษายน 2010 เวลา 01:09 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพุธที่ 21 เมษายน 2010 เวลา 23:29 น. »
ยินดีต้อนรับค่ะคุณ Nong

น้องเนยลักษณะคล้ายลูกสาวคุณเลยค่ะ แต่เค้าแค่ 2 ขวบ ชักแบบต่อเนื่อง ถี่มากๆ ค่ะ ล่าสุด (21/4/53) น้องเข้า ICU แล้ว เพราะชักไม่หยุด โหลดยากี่หลอดๆ ก็เอาไม่อยู่ ขนาดเลี้ยงยาในน้ำเกลือตลอด 24 ชม. แล้วด้วย สองสามวันที่ผ่านมา ชักทุกวัน มีวันนึงช่วงตั้งแต่เที่ยงคืน - 3 ทุ่มกว่าๆ นับจำนวนได้ 67 ครั้ง แรงหมดลุกไม่ขึ้นเลยค่ะ จะหลับก็หลับไม่ได้ เพราะมาทุกๆ 2 นาที .... น้ำตาพ่อแม่ร่วงเลยค่ะ

ตอนนี้ย้ายไปนอน ICU เพราะว่าต้องเพิ่มขนาดยาและเพิ่มยาตัวใหม่ให้ ซึ่งมีผลข้างเคียงคือ กดการหายใจ จำเป็นต้องสอดท่อลงในคอ เพื่อให้ออกซิเจนช่วยด้วย ตอนนี้ทั้งท่อหายใจ ท่อดูดเสมหะ ท่อฉี่ เต็มตัวเลยค่ะ แถมโดนมัดมือสองข้างอีกตะหาก .. เฮ้ออ

ยาที่ใช้อยู่ตอนนี้ มี 6 ตัว คือ Depakin, Dilantin, Topamax,  Revotril, Tegretol, Phenobarb (ตัวใหม่ที่เพิ่มเข้ามา) >>> อันนี้คือเพิ่งถามคุณหมอที่ดูแลประจำ ICU นะคะ อาจจะจำชื่อผิดพลาดไป เด๋วต้องเช็คอีกที เพราะสลับยาเข้าออกบ่อยมากๆ ค่ะ

กำลังใจที่มีอยู่ตอนนี้คือ ธรรมะ สวดมนต์ ทำบุญให้มาก ทำให้เราปล่อยวางไม่ยึดติด และจิตใจสงบมากขึ้นค่ะ ส่วนเรื่องทางการรักษาก็ต้องปล่อยให้เป็นไปตามแผนการรักษาต่อไป

อ้อ..ตอนนี้อาหารคีโตนก็ต้องงดไปโดยปริยาย เพราะไม่สามารถกินเองได้ค่ะ นอนไม่รู้สึกตัวอยู่ต้องให้น้ำเกลือแทน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 เมษายน 2010 เวลา 01:40 น. »
ลูกสาวผ่านเรื่องพวกนี้มาหมด หลายครั้ง ไม่อยากให้ใครเป็นเหมือนที่ลูกสาวเป็น เข้าใจ เห็นใจมาก ยังมีอะไรตามมาอีกมาก ภาวนาอย่าได้เป็นเหมือนที่ลูกสาวเคยผ่านมา อันตรายมาก คุณแม่แกมศึกษาเรื่องโรคลมชักให้มากเมื่อน้องเค้าดีขึ้นออกจาก ICU จะช่วยได้มาก ถ้ามีเรื่องที่อยากรู้ถามได้นะคะ อย่ากลัวและเศร้าใจไปเลย คุณแม่ช่วยได้จริงๆ ค่ะ