เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ  (อ่าน 29566 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 11:33 น. »
ครับ อาจารย์บอกครับ ผมอ่านเองไม่เป็นอยู่แล้ว :P

ของน้องเอินๆ นี่อะไรเป็นตัวกระตุ้นครับ แสงกระพริบเหรอ เห็นคุณเกดกลัว

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
Re: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 13:39 น. »
จริงๆแล้วก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าอะไรคือตัวกระตุ้นกันแน่ ได้แค่สันนิษฐานเอา ตอนไปทำ eeg เจ้าหน้าให้รายละเอียดพวกสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงอาการชัก ก็มีพวกไข้สูง อย่านอนดึก พวกไฟแว๊บ อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ เลยประติดประต่อดูว่าก่อนชักซ้ำ ทำไรกะลูกบ้าง เลยนึกถึงของเล่นที่ว่า แต่คิดว่า อาจไม่ถูกกับยาแล้วก็ได้ค่ะ เลยต้องเปลี่ยนยา สรุปตอนนี้ป้องกันทุกอย่างกันเลยหล่ะค่ะ

พี่จั๊มพ์พัฒนาการปกติดีน่ะค่ะ เอินๆเหมือนจะพูดช้าอ่ะค่ะ ตอนกำลังหัดพูด ดันมาชักซ้ำ เหมือนพัฒนาการตรงนี้ช้าไปอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 16:06 น. »
คุณเกดตอนทำ eeg มียิงไฟแว๊บๆป่าวครับ ลอง test ดูว่าแว็ปๆเป็นตัวกระตุ้นหรือป่าว
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 16:38 น. »
ไม่มีค่ะคุณหมู ถ้ามีแล้วชักอีก แย่เลยอ่ะค่ะ ก็เลยต้องกินยาต่อไปจนครบ 2 ปี แต่ของเยลลี่มีเทสเพราะอะไรค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 16:44 น. »
คุณเกดไปทำ eeg ที่ตึกเจ้าฟ้าฯ ชั้น 9 หรือเปล่าครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 16:59 น. »
ใช่ค่ะ ครั้งแรกทำที่ห้องทำงานอ.สุรชัย ทำกับพี่ผญ.ที่ตัวผอมๆอ่ะค่ะ แต่ตอนทำครั้งที่ 2 ทำที่ icu เด็กค่ะ เพราะทำแบบ 24 ชม.

คุณเจนไปหาอ.ชาครินทร์มาเหรอค่ะ อ.ว่าไงบ้าง เล่ารายละเอียดได้มั๊ยเอ่ย

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 18:05 น. »
อาจารย์ไม่มีความเห็นที่แตกต่างจากแนวทางที่รักษาอยู่ครับ และบอกว่าอยู่ในมือดีแล้ว แม้จะยังคุมชักไม่ได้ 100% ก็ทำให้มั่นใจขึ้นครับ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 18:32 น. »
ไม่มีค่ะคุณหมู ถ้ามีแล้วชักอีก แย่เลยอ่ะค่ะ ก็เลยต้องกินยาต่อไปจนครบ 2 ปี แต่ของเยลลี่มีเทสเพราะอะไรค่ะ

ตอนทำeeg น่าจะมีเทสไฟแว้บๆ นา แต่เทสตอนหลับนะครับ ทั้งเยลลี่ จีบันทำทุกครั้งครับ ดูว่ามันถูกกระตุ้นหรือเปล่า คือดูในคลื่นเลยครับว่าเวลามีไฟแว้บๆๆแล้วคลื่นเปนไง ตอนใกล้ทำเสร็จมีปรบมือดังๆให้ตกใจตื่นด้วย  น่าลองปรึกษาหมอดูครับคุณเกด จะได้ไม่ต้องกังวลมาก
เล่าให้ฟัง ได้ดูข่าวมั้ยครับ วิคตอเรีย เบคแฮม ตะโกนด่าปาปารัซซี่ที่ยิงแฟลชถ่ายรูปลูกคนกลางของเธอ เธอว่าโกรธมากเพราะอาจทำให้ลูกเธอชักได้ ลูกเธอก็เป็นโรคลมชัก เจอไฟแว้บๆเจอแฟลชไม่ได้เลย ชักทันที.
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 02:08 น. »
การที่ผป. ไม่ชักต่อสิ่งกระตุ้นนั้นๆ เช่นแสงไปแว้บๆ จำเป็นต้องหลีกเลี่ยงมั้ยครับ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 12:24 น. »
บางทีีก็กันไว้ก่อนก็ดี แต่เยลลี่ผมไม่เคยระวังเรื่องแสงสีอะครับ ถ่ายรูปเจอแฟลช เล่นของเล่น ปกติ เพิ่งจะมาอ่านเจอนี่แหละครับ ก็เลยระวังไว้หน่อยดีกว่า

คุณเจน เยลลี่เป็นไง อ้วนเทอะทะมั้ย  ;D แฟนบอกว่าน้องจัมพ์เก่ง พูดเก่งเดินเก่ง เสียดายไม่ได้คุยกัน พอดีผมทำงานวันเสาร์
ยังงี้ผมลุ้นให้เยลลี่พูดเก่งๆบ้าง คุยกับที่ รร เป็นไงครับ เยลลี่ฝึกกับครูนาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 12:45 น. โดย jelly »
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 13:47 น. »
การที่ผป. ไม่ชักต่อสิ่งกระตุ้นนั้นๆ เช่นแสงไปแว้บๆ จำเป็นต้องหลีกเลี่ยงมั้ยครับ

ถึงจะไม่เคยมีอาการจากสิ่งกระตุ้น แต่ถ้าหลีกเลี่ยงได้ก็จะดีค่ะ เพราะไม่รู้ว่าครั้งไหนจะเกิดอาการขึ้นมา เมื่อเกิดครั้งแรกแล้วครั้งต่อๆ ไปก็จะตามมา ป้องกันไว้เลยดีกว่าเมื่อรู้อยู่แล้วว่าสิ่งเหล่านี้มีผลกระทบกับ ผป.โรคลมชัก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 10:59 น. »
คุณหมูค่ะ

น้องเยลลี่หัดพูดที่ไหนค่ะ เค้าสอนยังไงค่ะ เอินเอินจะ 2 ขวบแล้ว ยังพูดได้ไม่กี่คำเลย ทั้งที่ทุกคนในบ้านก็พูดกับเค้าบ่อยๆค่ะ เผื่อมีแนวทางสอนพูดมากกว่านี้

คุณเจน

น้องจั๊มพ์ไปเจอะน้องเยลลี่มาแล้วเหรอค่ะ ดูรูปน้องใน fb น่ารักเชียว เห็นแล้วอยากมีลูกชายสักคน  ;D น้องจั๊มพ์พูดได้แบบคำที่มีความหมาย ตั้งแต่กี่ขวบค่ะ แล้วอาการชักที่เกิดขึ้นมีผลกับการพูดบางรือเปล่าเอ่ย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 11:20 น. »
เยลลี่ฝึกพูดที่อนุบาลบ้านโดม ครับ เป็น จนท มารับ job สอน ฝึกแค่อ่าทิตย์ละ ครึ่ง ชม เอง
แต่เมื่อวานก็ถามครูว่าเป็นไงมั่ง ครูว่าดีขึ้นเรื่อยๆ ออกเสียงตาม เข้าใจศัพท์ เดวค่อยๆเก่งขึ้น
ค่อยใจชื้นหน่อยครับ แต่ตอนนนี้ผมเองก้รู้สึกว่าเยลลี่พูดเยอะขึ้นกว่าเมื่อก่อนมาก เป็นแนวประมาณออกเสียงอะครับ สามพยางค์มีหลุดมามั่ง ตอนนี้เวลาผมร้องเพลงบาร์นี่มีฮัมตามด้วย ฮาดี

เวลาไปดูก็ว่าสอนเองที่บ้านก็ได้ แต่ผมว่าครูเค้าก็มีเทคนิคส่วนตัว เค้าจะมี action เวลาสอนเด็กพูด ซึ่งผมว่าแปลกดีเป็นเรื่องที่เรามองข้ามไป รวมถึงการฝึกน้องให้มีสมาธิ นั่งฟังครูไม่วอกแวก หัดอยู่กับคนอื่น ทำตามคำสั่ง ผมว่าก็ได้หลายอย่างครับ
รพ.กรุงเทพ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 11:28 น. »
อีกเรื่องครับ คุณเจน ฝึก OT ก็เหมือนว่าฝึกเองที่บ้านได้ เดินรางเดี่ยว นั่งชิงช้า ไถนา ปั้นดินน้ำมัน เดินถือถังน้ำสองมือ นั่งบอลโยคะ ลงบ่อถั่ว หยิบลูกปัด หาลูกแก้วในบ่อถั่ว บลาๆๆๆ

แต่ที่ได้นอนกจากนั้นคือ สมาธิในการเรียน เวลาเด็กอยู่กับครูกับพ่อแม่ไม่เหมือนกัน บางเคสอยู่กับพ่อแม่ ไม่ยอมทำ อยู่กับครูเรียบร้อยทำทุกอย่าง  ;D
เคยถามครูว่าเด็กคนอื่นดูปกรติ มาฝึกทำไม ครูOT บอกว่าเด็กหลายคนไม่มีสมาธิ เวลาในห้องเรียนไม่เรียน เล่น ยุกยิก วิ่งรอบห้อง มาฝึกเพื่อฝึกสมาธิ ให้นิ่ง หัดฟังคำสั่ง ครูก็บอกว่าเยลลี่มีวอกแวกบ้าง แต่เรียกกลับมาทำงานต่อได้ ที่เหลือก็เน้นเรื่องสรีระ ร่างกาย ข้อต่อ การทรงตัว ครับ สำหรับเยลลี่

ใจก็คิดว่าสอนเองได้ แต่สุดท้ายให้ครูเค้าประเมินดูด้วยครับ ว่าเยลลี่ขาดตรงไหน มันก็ยังขาดอีกเยอะ เลยว่าเรียนๆไปละกัน 
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 12:53 น. »
อ้างถึง
คุณเจน เยลลี่เป็นไง อ้วนเทอะทะมั้ย   แฟนบอกว่าน้องจัมพ์เก่ง พูดเก่งเดินเก่ง เสียดายไม่ได้คุยกัน พอดีผมทำงานวันเสาร์
ยังงี้ผมลุ้นให้เยลลี่พูดเก่งๆบ้าง คุยกับที่ รร เป็นไงครับ เยลลี่ฝึกกับครูนาครับ

ไปเจอเยลลี่ที่รุ่งอรุณมา ดูก็ไม่อ้วนมากนะ ไม่น่าหนักถึง 18 kg เลย สงสัยเนื้อแน่นน่าดู  ;D
พอดีเยลลี่หยิบ IPAD มาเล่น จั๊มพ์รีบเข้าไปขอเล่นเลย ;D ที่บ้านป่าป๊าไม่ซื้อให้เล่นอ่ะ

จั๊มพ์ก็พูดเก่งครับ พัฒนาการเรื่องพูดปกติตั้งแต่เล็กๆ มีบ้างบางครั้งที่เอื้อนก่อนจะพูดออกคำแรก เหมือนกำลังนึกว่าจะพูดอะไร
ช่วงนี้ชอบ ร เรือ ควบกล้ำครับ สงสัยไปจำครูพูดมา แต่ใช้ไม่ถูกอ่ะ เช่น เรียกปราปร๊า หรือขนมปรัง ซักผร้า  :P

เยลลี่ผมว่าน่าจะใกล้พูดแล้วล่ะ เพราะวันก่อนผมถามชื่อ ก็บอกนะครับแต่เสียงไม่ออกมา อยู่ที่ริมฝีปาก ผมคิดว่าเป็นเพราะไม่ค่อยกล้าออกเสียงหรือเปล่า เดี๋ยวพอพูดออกมาได้ คราวนี้ก็น่าจะคล่องแล้ว เพราะเข้าใจความหมายอยู่แล้ว

คุยกับครูนาและครูอีกคน เค้าบอกว่าต้องให้ครูปอดูก่อน เห็นเดินเก่งอย่างนี้ แต่ล้มง่ายครับแล้วก็เดินคานทรงตัวไม่ค่อยได้ ครูที่รร.วรรณสว่างจิต บอกเดินลงน้ำหนักไม่ค่อย Balance

อยากจะสอนเองเหมือนกัน จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ แต่อย่างที่คุณหมูว่า บางอยางมันเป็นเทคนิคที่เราคาดไม่ถึง เลยอยากไปดูการสอนครับ

อ้างถึง
น้องจั๊มพ์ไปเจอะน้องเยลลี่มาแล้วเหรอค่ะ ดูรูปน้องใน fb น่ารักเชียว เห็นแล้วอยากมีลูกชายสักคน   น้องจั๊มพ์พูดได้แบบคำที่มีความหมาย ตั้งแต่กี่ขวบค่ะ แล้วอาการชักที่เกิดขึ้นมีผลกับการพูดบางรือเปล่าเอ่ย

คุณเกดมีอีกคนก็ดีนะ ผู้หญิงคน ผู้ชายคน ดีครับ ;D เรื่องพูดก็ตามที่ตอบคุณหมูไปครับ