เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ  (อ่าน 29563 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« เมื่อ: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 13:00 น. »
สวัสดีครับ ผมชื่อเจนครับ เป็นพ่อของน้องจั๊มพ์ ปัจจุบันอายุ 2 ปี 10 เดือน

จริง ๆ ผมเป็นสมาชิกอยู่นานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้ Post ชอบเข้ามาอ่านเพื่อหาความรู้เพิ่มเติมมากกว่า

ขอเล่าเรื่องของลูกชายนะครับ

จั๊มพ์เริ่มชักครั้งแรกเมื่ออายุ 8 เดือนซึ่งตอนนั้นเข้าใจว่าเป็นอาการชักเนื่องจากไข้ หลังจากนั้นอีก 13 วันก็ชักอีก แล้วก็หายไปนานถึง 5 เดือน กลับมาเป็นครั้งที่ 3 ซึ่งทุกครั้งจะมาพร้อมกับการมีไข้ หมอจึงให้ยากันชัก Diazepam มากินเมื่อเวลามีไข้ แต่มักไม่ค่อยทัน

อาการชักกระชักแบบกระตุกทั้งตัว เกร็ง หน้า-ปากเขียวค้ำ โดยเฉพาะครั้งแรกเกิดขณะที่ผมอุ้มอยู่เลย ตอนนั้นไม่มีประสบการณ์แล้วเจออาการแบบนั้น แทบช็อคเลยครับ อาการชักกินเวลาประมาณ 2-3 นาที ซึ่งหลังจากกลับมาจะมีอาการไข้สูงมาก หนาวสั่น และเพลียหมดแรง ซึ่งผมว่าก่อนชักไข้จะไม่สูงมาก แต่อยู่ๆ เหมือนขึ้นปื้ดมา

ผมพาไปหาหมอที่ศิริราช ทำ EEG ไม่พบรอยปิดปกติ ซึ่งหมอคิดว่าน่าจะเป็นอาการชักเนื่องจากไข้สูง

จนกระทั่งเกิดชักซ้ำอีก 3 ครั้ง ระยะห่างแต่ละครั้งประมาณ 1 เดือน จึงไปทำ EEG ครั้งที่ 2 พบรอยโรค หมอว่าเป็นโรคลมชัก โดยทุกครั้งมีไข้เป็นตัวกระตุ้น หมอให้ตัดสินใจว่าจะเริ่มให้ยากันชัก

จนกระทั่งเกิดชักอีก 2 ครั้งห่างครั้งละ 2 เดือน จึงเริ่มให้ Depakine ยาน้ำ ตอนนั้นอายุ 1 ปี 8 เดือน เริ่มให้ยาขนาด 200 mg ต่อวัน และเพิ่มมาเรื่อยๆ จนครั้งก่อนปัจจุบันอยู่ที่ 600 mg ต่อวัน ยังมีอาการชักเมื่อมีไข้อยู่ วัดระดับยาได้ 72 หมอให้เพิ่มอีก เป็น 700 mg ในปัจจุบัน รอตรวจเลือดเพื่อดูระดับยาอีกครั้ง

ซึ่งหลังจากเริ่มยากันชักมาประมาณ 1 ปี ระหว่างนั้นยังมีการชักอีก 7 ครั้ง ทุกครั้งหมอก็จะเพิ่มปริมาณยาขึ้นเรื่อยๆ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นปกติหรือไม่ เพราะกิน 45 mg/kg เกินจากที่ระบุในฉลากยาค่อนข้างเยอะ ใครกินตัวนี้เยอะขนาดนี้มั่งครับ (น้องจั๊มพ์หนัก 14.5 kg)

ผมยังอยากที่จะให้น้องกินยาตัวเดียวอยู่ แต่กำลังคิดถึงเรื่องยาตัวอื่น เพราะเริ่มไม่แน่ใจว่า Depakine เอาอยู่

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 13:32 น. »
สวัสดีครับคุณเจน เห็น on บ่อยแต่ไม่เคยคุย :D

เรื่องยา dapakine ลูกผมทานอยู่ครับ วันละ 1.6 เช้า-เย็น ครับ อายุ 3 ขวบ หนัก 18.5 kg ครับ
ทานปริมาณนี้มาเกือบปีแล้วมังครับ เอ ผมคำนวนไม่เป็นซะด้วยเลยไม่รู้ว่าทานเยอะรึป่าว

น้องจั๊มพ์อายุ 2.10 ขวบแล้วพัฒนาการโดยรวมเป็นยังไงบ้างครับ อ่านแล้วก็ชักไม่เยอะนะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
Re: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 14:01 น. »
Depakine ถ้าเป็นตัวเดียวกัน Syringe สีชมพู บอกปริมาตรและปริมาณยาด้วย 200mg / cc

ถ้าน้องทานอยู่ 1.6 cc ก็วันละ 320 mg หนัก 18.5 kg (อ้วนแฮะ) ก็ประมาณ 17 mg/kg ทานไม่เยอะครับ

แล้วระดับยาเป็นไงครับ

เรื่องพัฒนาการของน้องจั๊มพ์ OK ดีครับ ถือเป็นโชคดีของเราอยู่

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 14:09 น. »
เรื่องระดับยาไม่ได้เจาะเลือดตรวจมาครึง่ปีแล้วครับ แต่คราวก่อนก็โอเคดีครับ หมอว่างั้นนะครับ ถ้าจำไม่ผิด 40 กว่าๆ นะ  
เดวเดือนหน้ามีไปต้องเจาะ depakine กับ SGOT ครับ ได้ผลยังไงเดวมาเล่าให้ฟัง

โชคดีจังครับที่น้องมีพัฒนาการแข็งแรงปกรติ เหลือแต่เรื่องคุมชัก

ผมคำนวนยาไม่เป็นครับ ขอบคุณมากครับ ถ้าสอนผมหน่อยก็ดีครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 14:11 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 16:45 น. »
ก็ต้องดูขนาดปริมาณยาที่ระบุที่ขวด แล้วก็คูณด้วยปริมาตรที่เรากิน ก็เท่านั้นแหละครับ

ไม่ซีเรียสมั้งครับ ถ้าจำเป็น CC ก็ CC ตลอด

แต่ของผมจำ mg เนื่องจากที่ Syringe ก็มีหน่วย mg ระบุอยู่

ถ้าเป็นยาตัวอื่น ยากเหมือนกัน เดี๋ยวสับสนด้วย

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 16:52 น. »
สวัสดีค่ะคุณเจน

ขอบคุณนะค่ะที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์กันอีกคน เกดว่าเป็นประโยชน์ต่อพ่อแม่ที่ลูกเป็นโรคนี้จริงๆค่ะ เพราะแต่ละเคสก็แตกต่างกันไป ลูกสาวเกดน้องเอินเอินค่ะ มีอาการชักแบบเดียวกับน้องจั๊มพ์เลยค่ะ แต่เป็นแบบไม่มีไข้ ชักครั้งแรกตอน 1 ขวบ แต่จะชักครั้งละไม่เกิน 2 นาที แล้วคลาย แต่หลายครั้งต่อวัน  :'( ก็รักษาที่ศิริราชอ่ะค่ะ ตอนแรกทานยา carbamazapine แต่คุมได้ 6 เดือน ชักซ้ำอีก เลยเปลี่ยนมาทานฟีโนบาทค่ะ ตอนนี้ป้องกัน สิ่งกระตุ้นทุกอย่าง เพราะตรวจทุกอย่างแล้วไม่เจอสาเหตุค่ะ เกดขอถามข้อสงสัยนิดนึงน่ะค่ะ เห็นว่ารักษาที่เดียวกัน แต่เกดไม่ค่อยได้เจออ.สุรชัยตรวจเท่าไหร่ค่ะ เคยคุยแค่ตอนอ.มาดูเอินเอินตอนเข้า ICU

1. ตอนทำ EEG ครั้งแรก ทำแค่ 20 นาทีหรือเปล่าค่ะ ถึงไม่เจอรอยโรค และทำไมครั้งที่ 2 ถึงเจอค่ะ
2. ยากันชักที่ทานครั้งแรกคือdepakine หรือเปล่าเอ่ย เพราะเอินๆต้องเปลี่ยนยาด้วย เพราะคุมไม่อยู่แล้ว ไม่เพิ่มปริมาณค่ะเปลี่ยนเลย ทำไมเคสน้องจั๊มพ์ ถึงยังไม่เปลี่ยนยา
3. ไม่ทราบว่าไปตรวจที่คลีนิคระบบประสาทวันพฤหัสหรือเปล่าค่ะ ส่วนมากเอินๆตรวจกับหมอคนอื่นค่ะ เข้าไม่ถึงอ.สุรชัยค่ะ หาอ.ต้องเคสหนักๆ
4. เรื่องไข้สูงแล้วชักเนี้ย กี่องศาค่ะ เอินๆขนาด 37.5 ก็รีบเช็ดตัวกินยาแล้ว กลัวๆค่ะ ครั้งก่อนเกือบ 40 อยู่รพ. แต่ยาคงคุมอยู่ รอดตัวไป

ยังไงเป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 23:29 น. »
คุณเกด พี่ตอบแทนคุณเจนได้มั้ยเอ่ย

1.บอกตั้งหลายครั้งแล้วว่า eeg แค่ 20นาที ไม่เห็นคลื่นชักก็ไม่แปลกอะไร เพราะไม่ใช่ว่าชักตลอดเวลา ถ้าชักไม่มากช่วงที่ทำอาจจะมองไม่เห็นได้ค่ะ ทำครั้งที่ 2 เจอก็บังเอิญทำตอนมีคลื่นออกมาพอดีค่ะ
ก็เลยเห็น eeg ไม่ใช่การเอ็กซเรย์ จะได้เห็นรอยโรคตลอดเวลาค่ะ มันต้องมีคลื่นออกมาจึงจะรู้ว่าเกิดจากส่วนไหนของสมอง
2.ครั้งแรกก็ทาน Diazepam ไงคะ ทำไมน้องจั๊มพ์ถึงไม่เปลี่ยนยา ทั้งที่คุมไม่อยู่ นั่นสิ ต้องถามหมอค่ะเพราะคุณเจนคงเปลี่ยนเองไม่ได้
3.ข้อนี้ไม่รู้แฮะวันพฤหัสรึเปล่า  แต่แน่ๆ น้องจั๊มพ์เคยตรวจกับ อ.สุรชัย ไม่ต้องหนักก็ตรวจได้มั้ง อ.ออก opd ใช่เปล่า
4.ที่แน่แน่น้องเอินเอินไม่sensitive กับไข้สูง นับว่าโชคดีนะคะนี่ ไม่งั้น 40 ชักแน่เลย ดูอย่างน้องกร 37.5 ก็ชักแล้ว

ตอบผิดคุณเจนตอบใหม่นะคะ อิอิ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 กันยายน 2010 เวลา 07:17 น. »
สวัสดีคุณเกด พอดีพี่น้องช่วยตอบหลายข้อ ขอบคุณครับ :)

1. เรื่อง EEG ไปตรวจที่ตึกเจ้าฟ้า ให้กินยาเพื่อให้หลับก่อน แล้วทำประมาณ 20 นาที ผมเองก็ไม่รู้หรอกว่าทำไมครั้งแรกไม่เจอ แต่ครั้งที่ 2 เจอ โชคดีพี่น้องช่วยตอบให้แล้ว แต่ผมเองก็เคยอ่านเจอว่าการทำครั้งแรกมีโอกาสเจอ 50% ของผมคงอยู่ใน 50% หลัง
2. Diazepam เป็นยาที่ทานในช่วงยังไม่ทานยาต่อเนื่องครับ จ่ายให้โดยหมอเด็กที่ Jump ชักครั้งแรก แต่พอเริ่มรักษาโดยการกินยาแล้ว ก็ใช้ Depakine มาตลอด ไม่เคยเปลี่ยนยา ใช้วิธีเพิ่มปริมาณขึ้นเรื่อยๆ
3. ผมพาน้องไปพบอาจารย์ตอนคลีนิกนอกเวลาวันเสาร์เช้าครับ รักษากับอาจารย์ตลอด
4. จั๊มชักไข้ไม่สูงมากครับ ประมาณ 38 แต่หลังชักจะสูงมากขึ้นอีก ผมรู้สึกเหมือนไข้มันกำลังขึ้นแบบปื้ด แล้วก็ชัก แล้วไข้ก็ขึ้นต่อ คุมยากมากครับ มันไม่ใช่แบบไข้สูงจนได้องศาแล้วจึงชัก บางทีวัดดูไม่สูงอีก 10 นาทีเกิดชักแล้ววัดดู 38.4 แต่ก็ไม่แน่นอน ถือว่า Jump sensitive กับไข้แบบที่พี่น้องบอกก็ว่าได้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 ตุลาคม 2010 เวลา 09:46 น. »
น้องจั๊มเป็นไงบ้างค่ะคุณเจน แล้วจะต้องไปหาอาจารย์อีกเมื่อไหร่เอ่ย น้องเอินเอินมีนัดไปรับยาอีกเดือนหน้าค่ะ แต่ไปคลีนิคธรรมดาค่ะ ปลายเดือนมีนัดฉีดวัคซีนกับอาจารย์ค่ะ  :)

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 ตุลาคม 2010 เวลา 10:18 น. »
ครับคุณเกด, จั๊มพ์ก็อาการปกติดีครับ ไม่มีไข้จึงไม่มีอาการชัก ขอบคุณนะครับทีเป็นห่วง

มีนัดอาจารย์อีกครั้งวันเสาร์สิ้นเดือนครับ คราวนี้ต้องเจาะเลือดดูระดับยาอีก

แล้วน้องเอิน เอินเป็นไงมั่งครับ ผมสงสัยกรณีของน้องเอินเอินว่าตอนที่กินยา carbamazapine ไป 6 เดือนแล้วชักอีก
ทำไมถึงเปลี่ยนยาเลย ไม่ต้องเพิ่มระดับยาหรือครับ

ตอนนี้ฟีโนบาทคุมอยู่แล้วใช่มั้ยครับ ผลข้างเคียงของยา 2 ตัวน้องเอินเอินกินแล้วมีอะไรผิดปกติหรือเปล่า ต่างกันอย่างไรครับ
อยากได้ข้อมูล กรณีที่น้องจั๊มพ์ต้องเปลี่ยนจาก Depakine ถ้ายังคุมไม่อยู่ครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 ตุลาคม 2010 เวลา 13:45 น. »
ดีแล้วค่ะ ที่ไม่มีไข้ จะได้ไม่ชักเยอะ ตอนนี้น้องจัมพ์ชักน้อยลงหรือเปล่าค่ะ

ว้าอดเจอกันเลย เอินเอินมีนัดฉีดวัคซีนวันอาทิตย์ที่ 31 ค่ะ น่าจะไปวันเสาร์จะได้เจอกัน สงสารน้องจัมพ์โดนเจาะเลือดอีก

คือตอนที่ชักซ้ำ เกดก็พาไปที่รพ.อ่ะค่ะ เพราะหมอเคยบอกว่าถ้ามีอาการอีกให้พามารพ.ทันที ก็เข้าฉุกเฉิน หมอประจำแผนกมาดู แล้ว บอกให้เพิ่มยา และให้กลับบ้านได้ แต่เอินเอินก็ชักโชว์หลายครั้งค่ะ อาการมาทุก 2 ชม. เลยต้อง admit ค่ะ และก็ทานยาตามขนาดที่ปรับขึ้น ก็ยังชักอยู่ค่ะ และเพิ่ม conazepam อีกตัวก็ยังชัก ทุก 1 ชม. โหลด dilantin อีก ก็ยังชัก โอ้ย ตอนนั้นเกดกะแฟนจะบ้าอยู่แล้วค่ะ ในที่สุดอาจารย์ก็ต้องใช้ไม้ตายแบบครั้งก่อน คือพาเข้า ICU โหลด ฟีโนบาท หยุดชักเลยค่ะ เลยตกลงให้ทานฟีโนบาทเพราะ carbamazapine คุมไม่อยู่แล้ว

ตอนทาน CBZ ก็ปกติดีค่ะ แต่จะทานยากหน่อยเพราะต้องทานทุก 8 ชม. เที่ยงคืนก็ต้องปลุกกันมากินยา พัฒนาการก็ปกติดีค่ะ คงเพราะคุมชักอยู่ แต่ไม่น่าพลาดเรื่องไฟแว๊บๆเลย ตอนทานระดับยาก็ปกติดีค่ะ เกือบลืมก่อนชักซ้ำ ไปตรวจระดับยาก็ปกติดีค่ะ ก็เลยไม่รู้ว่าระดับยาที่ทานมันน้อย หรือยาคุมไม่อยู่แล้ว โรคนี้บางครั้งก็วิเคราะห์ยากค่ะ

ส่วนฟีโนบาท โอโห้ ตอนทานแรกๆ เอินเอิน activeมากๆ ยังจำได้เลยว่าพอยาได้ระดับแบบทานครบ ไม่ใช่แค่โหลดยาให้หยุดชักนะค่ะ  เธออยู่ไม่นิ่งเลย ดึงสายน้ำเกลือ เลือดพุ่งเลยค่ะ หมอบอกเพราะเค้ายังปรับตัวไม่ได้ สัก 2 อาทิตย์เริ่มซนน้อยลง ยานี้กินแล้วเด็กจะ ไฮเปอร์ อยู่ไม่นิ่งนะค่ะ แต่ตอนนี้ที่บ้านเริ่มชินค่ะ ก็ถือว่าซนปกติ ยานี้ไม่ต้องตรวจระดับยาด้วย รอดตัวไปไม่ต้องโดนเจาะเลือด โดนที่ไร ร้องรพ.แทบแตกค่ะ

เกดว่าอาจารย์คงมีเหตุผลที่ให้ทาน depakine หรือเปล่า แต่เอินเอินไม่เคยทานยาตัวนี้เลยค่ะ แม้ตอนนี้ที่ชักถี่ก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 12 ตุลาคม 2010 เวลา 14:09 น. โดย kedy »

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 ตุลาคม 2010 เวลา 16:44 น. »
ดึงสายน้ำเกลือจนเลือดพุ่ง ฟังดูน่ากลัวแฮะ แต่เด็กซนดีกว่าเด็กซึมครับ ถ้าปรับตัวได้แล้วไม่ไฮเปอร์มาก น่าจะ OK นะ

ทราบว่าปกติอาจารย์จะตรวจเกี่ยวกับสมองวันเสาร์ ส่วนวันอาทิตย์จะตรวจ case ทั่วไป แต่บางครั้งผมก็ไปวันอาทิตย์นะ
ไว้โอกาสเหมาะๆ อาจได้เจอกันครับ :)

จำได้ว่าคุณเกดเคยบอกว่าเอินเอินทำ EEG แล้วปกติดี อาจารย์บอกหรือเปล่าครับว่าเป็นชักแบบไหน ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับการที่ให้ยาต่างกันกับจั๊มพ์มั๊งครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 ตุลาคม 2010 เวลา 16:58 น. »
เอินเอินเป็นลมชักแบบ generalized tonic seizure คือชักเกร็งทั้งตัวค่ะ เคยอ่านเจอเกี่ยวกับการรักษา ก็มีให้ทานทั้ง CBZ และฟีโนบาท แต่ตอนชักครั้งแรก ได้ทาน CBZ ค่ะ  ครั้งหลังเลยเปลี่ยนยาค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 10:42 น. »
เท่าที่หาอ่านมา การจำแนกรูปแบบการชักจะมีผลต่อการเลือกใช้ยาในการรักษา แต่ที่ผมดูจาก case ของจั๊มพ์ ดูจากกราฟ EEG บอกว่าเป็นแบบ Focal epilepsy (Partial seizure) แต่อาการชักดูแล้วเหมือนเป็น Generalized

ไอ้รูปแบบการชักที่มันสามารถเปลี่ยนไปได้เรื่อยๆ จนผมรู้สึกว่าการให้ยากันชักเป็นเหมือนแบบ Trial & Error
ลองกันไปจนกว่าจะได้สูตรที่ลงตัวสำหรับแต่ละคน ซึ่งจั๊มพ์ยังไม่ได้สูตรที่ลงตัว

คราวก่อนที่เจาะเลือด ช่วยกันหลอกล่อจนจั๊มพ์ไม่ร้องไห้เลย พยาบาลชมใหญ่ว่าเก่งมากเลย  :D
เดี๋ยวคราวนี้ลองดูอีกที

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม 2010 เวลา 11:13 น. »
กราฟ EEG ที่เจอรอยโรค บอกชัดเจนเลยเหรอค่ะ ว่าเป็นลมชักแบบไหน ไม่ทราบว่าอ.สุรชัยอ่านเองหือเปล่าค่ะ ของเอินๆตรวจ 2 ครั้ง อ.อ่านให้ครั้งหลังอ่ะค่ะ

แต่อาการชักของน้องจั๊มพ์เหมือนเอินเอินเลยค่ะ เป็นไม่นาน แต่น้องเอินเอินมาบ่อยเกิน ไม่มีไข้ก็มา น้องจั๊มพ์ถือว่าห่างมาก ขอให้เจอยาที่ทำให้หยุดชักได้เลยนะค่ะ และต้องดูแลเรื่องไข้ขึ้นด้วย อยากเอินเอินเนี้ยก็ระวังสุดๆ 37 กว่าๆก็กินยากันไว้แล้ว กลัวค่ะ

พี่จั๊มพ์ซิน๊ะ เรียกตามเอินๆ อิอิ เก่งมากเลย เจาะเลือดไม่ร้องด้วย  :)