เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ  (อ่าน 29565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 22:29 น. »
คุณเจน

ถ้าได้ไปหาอ.สุ ลองถามดูซิค่ะ ขนาดตอนนั้นเอิร์นท้องผูก เกดยังมึนถามอ.เลยว่า เกี่ยวกับยากันชักป่าวค่ะ อ.บอก อะไรๆก็มาโทษยาผม 555

อันนี้คุณพ่อคุณแม่น่าจะใจเย็นๆไว้ก่อน เห็นด้วยว่า ขอให้คุมชักได้ ส่วน ผลข้างเคียงนั้น ค่อยๆดูกันไป อาจจะเพราะ
นิสัย/รอบข้าง/ผลกระทบจากการป่วย ฯลฯ หลายๆอย่างค่ะ  เด็กปกติ(บางคน) ยังอาการมากกว่านี้อีก ไม่งั้นคงไม่มีจิตเวชเด็ก
ส่วนยาที่เอิร์นกิน จะทำให้เด็กซน อยู่ไม่สุก มันก็จริงค่ะ พูดไม่หยุด วันมิตติ้งเธอก็ขึ้นไปเต้นบนเวทีไม่ยอมลงเลย 555
กิน phenobarb หรือเปล่าคะ หรือตัวอื่นๆ น่าจะเขียนไว้ที่มุมยา ว่าเป็นผลข้างเคียงของยาตัวไหน
ลูกต่ายไม่กินยา ยังซนมาก ที่เห็นวันโน้นคือ เรียบร้อยมากขึ้นแล้ว
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 กรกฎาคม 2012 เวลา 07:05 น. »
Update อีกครั้งครับ

อุตส่าห์ไม่มีอาการมาเกือบปี เหลืออีกเพียง 2 สัปดาห์ก็จะครบ 1 ปี แต่ ...

12/6/12 4:00 เกิดชักขึ้นมาอีก ตอนแรกไข้ไม่สูงมากวัดได้ประมาณ 37.8 ต่อจากนั้นไข้ก็วิ่งต่อจนมีอาการชักอีก 4 ครั้ง รวม 5 ครั้งใน 1 ไปถึงรพ. ยังมีสะดุ้งอยู่ หลังได้ Valium ทางก้น 5 mg อาการสงบ ทำ EEG ตอนประมาณ 11 โมง ก็เจอคลื่นจากสมองส่วนหน้า ปรับปริมาณ Keppra แล้วนัดดูกันอีกครั้ง

26/6/12 17:50 ชักอีกครั้ง ครั้งนี้กำลังนั่งรอกินขนมอยู่ อาการปกติไม่มีใครดูออกว่ามีไข้ แต่พอชักแล้วเท่านั้น ไข้มาแบบสูงมากไปวัดที่ รพ.ได้ 39 เลย จนชักซ้ำที่ รพ.อีก 1 ครั้ง แต่ที่รพ.นี้ หมอให้ valium ทางก้น 5 mg แล้วยังเพิ่มให้ทางสายน้ำเกลืออีก 5 mg นอนหลับแบบไม่รู้เรื่องไปเลย 10 ชม. ตื่นมายังซ่าได้อยู่ นี่ยาก็เพิ่งปรับไป 2 สัปดาห์ ระดับน่าจะได้แล้วแต่ยังเอาไม่อยู่ เมื่อไหร่โรงงานไฟฟ้าในสมองจะซ่อมตัวเองเสร็จสักทีนะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 07 กรกฎาคม 2012 เวลา 09:30 น. »
เสียดายจัง มีไข้เป็นตัวนำทุกทีเลย ดันมาไม่รู้ตัวอีก ทั้งที่เราพยายามอุดจุดบกพร่องแล้วน๊า ... สู้ต่อนะคะคุณเจน เอาใจช่วยค่ะ :)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กรกฎาคม 2012 เวลา 10:45 น. »
เซงเลยคุณเจน แต่ตื่นมายังซ่าได้ก็ค่อยยังชั่วครับ นอนยาว 10 ชม.นี่ก็ลุ้นๆเลย
เอาใจช่วยครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 กรกฎาคม 2012 เวลา 22:21 น. »
ทั้งเซ็ง และเสียดายครับคุณหมู คุณแกม คิดว่าปีที่ผ่านโตขึ้นสมองน่าจะปรับสภาพได้ดีขึ้น แต่กลับมาชักอีกเลยต้องดูกันใหม่อีก

ล่าสุดเมื่อวาน (8/7/12) อยู่ๆก็ชักโดยที่ไม่มีไข้ ป๊าเครียดหนักเลย ตอนนี้เลยหลอนๆ ที่กลัวไว้มาจนได้ เซ็งสุดๆ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 กรกฎาคม 2012 เวลา 17:00 น. »
ยังไงก็ต้องสู้นะคุณเจนเป็นอีก1กำลังใจค่ะ

ออฟไลน์ ืnid1kt

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 16 กรกฎาคม 2012 เวลา 08:45 น. »
ขอให้อาการดีขึ้นไวไวนะคะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันพุธที่ 08 สิงหาคม 2012 เวลา 23:50 น. »
หายไปพักใหญ่ ขอบคุณคุณann กับ คุณ ืnid1kt (ชื่อพิมพ์ยากอ้า) อยากให้เด็กทุกๆคน อาการดีขึ้นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 เมษายน 2013 เวลา 07:00 น. »
ไม่ได้เข้าเวบมา update ตั้งนาน ไม่ใช่เป็นเพราะไม่มีอาการ แต่เป็นเยอะจนแทบไม่อยากจะคิดถึงเลย

ตั้งแต่ update ครั้งล่าสุดก็มีอาการชักเรื่อยมา โดยที่ไม่มีไข้มาเป็นตัวกระตุ้น ความถี่ก็ประมาณเดือนละ 4-5 ครั้ง แต่มีรูปแบบเปลี่ยนไปเพิ่มเข้ามาบ้าง มีการเหม่อนิ่ง หยุดค้าง เรียกไม่รู้สึกตัว บางทีตัวอ่อน บางครั้งก็เกร็งกระตุกทั้งตัว เรียกว่ามาหลายรูปแบบ นึกจะมาเมื่อไหร่ก็มา จับทางไม่ถูกจนทุกวันนี้

ตัวยาก็ปรับเพิ่ม keppra จนถึงวันละ 100 mg/kg/day เอาไม่อยู่ เลยถอด keppra ออกแล้ว ปัจจุบันกำลังกิน Lamictal ควบคู่กับ Tregetol อยู่ ตั้งแต่เริ่ม Tegretol สังเกตว่าไม่ได้ช่วยให้ไม่ชัก (ความถี่เหมือนเดิม) แต่ทำให้ความรุนแรงของการชักลดลงจากที่เกร็งกระตุกแบบ Generalized มาเป็นเหม่อนิ่งค้าง เรียกไม่รู้ตัว หรือบางที่ตัวอ่อนล้ม กระตุกเฉพาะหน้าหรือมือเท้า

ตอนนี้สมาชิกในเวบเยอะขึ้นมากเลย ตามอ่านไม่ไหว เลยรู้สึกว่าคนเป็นโรคลมชักกันมากจัง

พี่น้อง ถ้ามี meeting ครั้งหน้าสงสัยต้องหาที่กว้างกว่าเดิมแล้วล่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 เมษายน 2013 เวลา 09:43 น. »
อยากจัดเหมือนกันค่ะคุณเจน แต่พี่ไม่ค่อยว่าง กำลังปรึกษาสมาชิกให้ช่วยดำเนินการอยู่ค่ะ ;)

ขอให้จั๊มดีขึ้นโดยเร็วนะคะ ไม่น่ากลายเป็นชักมากแบบนี้เลย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 เมษายน 2013 เวลา 08:22 น. »
meeting meeting meeting

คุณเจน หายไปนาน คิดว่า น้องคงคุมชักได้ดีแล้ว
พี่น้องจัดมีตติ้ง คงต้องทำโพลว่า ใครต้องการอย่างไรแล้วล่ะค่ะ ต่ายเห็นเวปสมาธิสั้น เขาไปวัดทำบุญกันนะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 เมษายน 2013 เวลา 21:36 น. »
หายไปนานเพราะชักเยอะ จนไม่อยากจะมา repeat อีกที นี่ก็ยังไม่ดีเท่าไหร่

ยุ่งจนลืมเลยว่า ปีใหม่เราไม่จัด meeting กัน กิจกรรมอะไรก็ได้ครับ แต่หาแบบหลบร้อนหน่อคงดี

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2013 เวลา 16:56 น. »
หวัดดีครับคุณเจน
เพิ่งรู้ว่าจั๊มพ์กลับมามีอาการอีก อ่านดูก็ไม่ดีเลย พัฒนาการการเรียนรู้ ที่ รร .เป็นไงบ้างครับ
เอาใจช่วยครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 เมษายน 2013 เวลา 22:41 น. »
คุณหมู, การเรียนรู้ทั่วไปที่โรงเรียนก็โอเคอยู่นะครับ พฤติกรรมก็ดูดีขึ้น รู้เรื่องมากขึ้น แต่ยังเอาตัวเองเป็นศูนย์กลาง ครูต้องช่วยกระตุ้นให้อยากทำ ถ้าอยากทำก็จะทำได้

แต่ปัญหาสุขภาพทำให้ต้องงดกิจกรรมว่ายน้ำ และพละบางอย่างที่อาจจะทำให้เหนื่อยมาก เพราะกลัวว่าจะมีอาการ

ตอนนี้ผมคิดเองว่า Lamictal น่าจะไม่ work เพราะคุมได้ไม่ดีเลย ลองให้ถึงระดับยาแล้วก็น่าจะต้องลองสูตรใหม่อีก เหนื่อยจัง

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันพุธที่ 01 พฤษภาคม 2013 เวลา 19:05 น. »
คุณหมู, การเรียนรู้ทั่วไปที่โรงเรียนก็โอเคอยู่นะครับ พฤติกรรมก็ดูดีขึ้น รู้เรื่องมากขึ้น แต่ยังเอาตัวเองเป็นศูนย์กลาง ครูต้องช่วยกระตุ้นให้อยากทำ ถ้าอยากทำก็จะทำได้

แต่ปัญหาสุขภาพทำให้ต้องงดกิจกรรมว่ายน้ำ และพละบางอย่างที่อาจจะทำให้เหนื่อยมาก เพราะกลัวว่าจะมีอาการ

ตอนนี้ผมคิดเองว่า Lamictal น่าจะไม่ work เพราะคุมได้ไม่ดีเลย ลองให้ถึงระดับยาแล้วก็น่าจะต้องลองสูตรใหม่อีก เหนื่อยจัง

ถ้าโดยรวม การเรียน/พฤติกรรม ฯลฯ ดีขึ้น ก็โอเคนะคะ ยังไงเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ  ;D