เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ  (อ่าน 29737 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 14:05 น. »
๊Update ครับ

เมื่อวันที่ 24-25 ไป Admit ที่ศิริราช 1 คืนเพื่อทำ MRI ถามเหตุึผลที่ต้อง Admit ว่าเนื่องจากเด็กยังเล็ก เวลาทำต้องให้ยาให้น้องหลับก่อน

ทางหมอเลยให้มา Admit เพื่อแน่ใจว่าสภาพร่างกาย การงดอาหารและน้ำเหมาะและพร้อมต่อการให้ยานอนหลับ (หมอว่างั้นนะ)

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปฟังผล แต่แผนกรังสียังไม่อ่านผลมาให้ อ.เลยดูผลทางคอมให้ก่อน ซึ่งก็บอกว่าไม่พบอะไรผิดปกติ

ที่จะเป็นสาเหตุของโรคลมชัก มีอยู่รูปนึงที่อ.ว่ามีจุดสีขาวอยู่ แต่จุดนี้ไม่เกี่ยวกับอาการชัก และน่าจะไม่เป็นอันตราย

ทั้งนี้เมื่อไม่เห็นสิ่งผิดปกติ ก็คงต้องติดตามดูอาการกันต่อไป ว่าจะมีอาการชักอีกหรือไม่ และถ้ายังเป็นอยู่ อาจพิจารณาทำ MRI อีกครั้ง

เมื่อโตกว่านี้

...........................

ตอนที่ Admit ต้องเจาะสายน้ำเกลือ เลยขอให้ตรวจดูระดับยาด้วย ซึ่งได้ค่าสูงมากถึง 130 ตอนที่เจาะครั้งนี้ผิดเวลาจากที่เคยเจาะตอนเช้า

ห่างจากมื้อยาสุดท้ายประมาณ 10 ชั่วโมง แต่ครั้งนี้เจาะไปตอนเย็น ห่างจากยามื้อเที่ยงประมาณ 5 ชั่วโมง ผมเลยคิดว่าระดับยาเลยสูงเกิน

ในใจผมตอนนี้ เริ่มจะมั่นใจว่า Depakine น่าจะคุมชักไม่ได้ เพราะคิดถึงช่วงที่เคยชักมา บางครั้งเป็นหลังให้ยาไปไม่นาน ซึ่งระดับต้องเกือบ

100 หรือไม่ก็เกินแน่ๆ เมื่อวานที่คุย อ.ก็บอกว่าค่า 50-100 เป็นค่ามาตรฐาน แต่บางคนต้องสูงกว่านี้เยอะถึงคุมชักได้ ตอนนี้ยังไม่ลดยา

แต่เตรียมพิจารณาถึงยาตัวที่สอง ถ้ายังมีอาการอยู่

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอ Share ประสบการณ์และขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 22:53 น. »
อย่ามีอาการอีกเลยน๊าน้องจั๊มพ์  ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 10:24 น. »
คุณเจน

ตามมาดูอาการน้องจั๊มพ์ค่ะ เพิ่งตรวจ mri ครั้งแรกใช่ป่าวค่ะ ดีแล้วค่ะที่ไม่เจอสิ่งผิดปกติ แล้วต้องตรวจ eeg อีกหรือเปล่าค่ะ

ยังไม่ต้องเปลี่ยนยา ก้ทายตัวเดิมต่อไป ดีน่ะว่าทานแต่ตัวเดียว จะบอกว่าเอิร์นๆกินยาเองได้แบบพี่จั๊มพ์แล้ว คว้าไซลิ้งมาดูดเองเลย มีนัดเจออ.อีกเดือนเมษาเลยค่ะ

สู้ๆน่ะน้องจั๊มพ์

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 มีนาคม 2011 เวลา 01:39 น. »
สวัสดีค่ะคุณเจน
อ่านเรื่องราวของน้องจั๊มแล้ว มีส่วนคล้ายไตตั้นมากค่ะ คือน้องกิน dpk และเพิ่มขนาดยาขึ้นตลอด แต่มีปัญหาเรื่องคุมชักไม่ได้เมื่อมีไข้ ตอนนี้ไตตั้นอายุ 3 ปี 3 เดือน น้ำหนัก 14.2 kg หมอวินิจฉัยว่าเป็นการชักเฉพาะที่ partial seizure ค่ะ
ล่าสุดหลังจากชักจากไข้ ติดกันเป็นครั้งที่ 4 หมอได้สั่งเปลี่ยนยาจาก dpk เป็น keppra ค่ะ เพิ่งเริ่ม start เมื่อพุธที่แล้วนี้เอง ไม่แน่ใจว่ามาถูกทางหรือเปล่า ตอนนี้ก็กังวลเรื่อง side effect ของยาด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 16:43 น. »
สวัสดีครับ คุณหน่อง,

น้องไตตั้น เพิ่งเริ่ม Keppra ไปก็คงต้องดูอาการประเมิน side effect ไปก่อนมั้งครับ หมออาจปรับยาหรือปริมาณอีกครั้ง
อาการแบบจั๊มพ์ กับ ไตตั้น มักปรับยาช้า เพราะไม่ได้ชักบ่อย ส่วนมากเป็นตอนเป็นไข้ ต้องกินยาไปตั้งนานกว่าจะมาปรับทีนึงเมื่อเกิดอาการ หรือตรวจวัดได้ปริมาณยาต่ำ
ดังนั้นที่เห็นปกติอยู่ ไม่ได้แปลว่ายาคุมอยู่ แต่ยังไม่มีตัวกระตุ้นมาทำให้เกิดอาการ

ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่า Keppra นี่ไม่มีการเจาะเลือดตรวจวัดปริมาณยาเหมือน Dpk ด้วยนะครับ
ใช่หรือเปล่า เดี๋ยวให้เพื่อนๆมาช่วยตอบครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 22:21 น. »
ใช่ค่ะคุณเจน หมอบอกมาเหมือนกันว่าตัวนี้ไม่ต้องเจาะเลือดวัดระดับยา ฟังๆดูเหมือนจะไม่มีให้วัดอะไรประมาณนี้ (เนื่องจากยังใหม่หรือไงไม่ทราบ เค้าไม่วัดกัน) และหมอก็บอกด้วยว่าตัวนี้ไม่มีผลกับตับหรือเกล็ดเลือดเหมือน dpk แต่ผลข้างเคียงก็จะเป็นเรื่องอารมณ์ ตอนหมอบอกมาฟังดูแล้วก็คิดในใจเหมือนกันว่า เอ ถ้ามันดีกว่า dpk หมายถึงผลข้างเคียงน้อยกว่า ทำไมเค้าไม่ให้ keppra แต่แรก แต่ตอนนี้พอจะเข้าใจได้ว่า ที่ว่าไม่มีอาจจะเพระ Case น้อยเลยยังไม่เจอก็ได้ ส่วน dpk นั้นใช้มานาน และก็ได้ผลวงกว้างมากกว่า แต่ตัว keppra เห็นคุณหมอบอกว่าจะได้ผลดีกับพวกที่เป็นอาการชักเฉพาะที่ แบบไตตั้นค่ะ

สำหรับเรื่องปรับยา เริ่มแรกหมอให้ลด dpk ครั้งละ 0.5 / 2 week ลดไปเรื่อยๆ จนเหลือ 0 ส่วน keppra ทานครั้งแรก 1 ml 1 week แล้วค่อยเพิ่มเป็น 1.5 ml ไปตลอด ถ้ามีอาการค่อยเพิ่มปริมาณ ประมาณว่าจนกว่าที่เค้าจะทนได้ หรือจะเกิด side effect ประมาณนี้ค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 17:53 น. »
๊Update ครับ ...

มันมาอีกแล้ว ...

เพิ่งจะดีใจไปว่าจั๊มพ์มีไข้ตอนช่วงวันสงกรานต์ แต่ไม่ชัก ก็คิดว่าเริ่มดีขึ้น ร่างกายเริ่มคุมชักอยู่แล้ว

แต่เมื่อวันที่ 8 ที่ผ่านมา เป็นไข้เลยพาไปหาหมอที่ รพ. ก็สบายดีวิ่งเล่นทั่ว รพ.เลย แต่พอตอนนั่งรถกลับบ้านเริ่มซึม
ชักใจไม่ดี พอกลับบ้านไข้ขึ้นสูง เช็ดตัวให้ก็หนาวจนสั่นไปหมด บ่นอยากนอน พอนอนหลับไปแป๊บเดียว เกิดชักเกร็งทั้งตัวประมาณ 3 นาที
พอหยุดชัก ไข้ก็ค่อยๆลดจนไม่มีไข้เลย รู้สึกเหมือนกำลังต่อสู้กับการชักอยู่ พอมันชนะก็พอใจ ไข้ก็ลดยังไงงั้นเลย
คราวนี้ห่างจากครั้งก่อน 5 เดือน เดี๋ยวไปหาหมอแล้วกลับมา Update เพิ่มเติมครับ

ใครมีวิธีการดีดี ในการเช็ดตัวแล้วเกิดอาการหนาวจนสั่นไปทั้งตัวบ้างครับ เพราะพอหนาวมากๆ เลยต้องหยุดเช็ด ไข้ก็ไม่ยอมลง
อีกเรื่องก็คือเวลามือ-เท้าเย็นมากๆ ก่อนจะมีไข้ แก้ยังไงครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:21 น. »
ใช่ค่ะคุณเจน หมอบอกมาเหมือนกันว่าตัวนี้ไม่ต้องเจาะเลือดวัดระดับยา ฟังๆดูเหมือนจะไม่มีให้วัดอะไรประมาณนี้ (เนื่องจากยังใหม่หรือไงไม่ทราบ เค้าไม่วัดกัน) และหมอก็บอกด้วยว่าตัวนี้ไม่มีผลกับตับหรือเกล็ดเลือดเหมือน dpk แต่ผลข้างเคียงก็จะเป็นเรื่องอารมณ์ ตอนหมอบอกมาฟังดูแล้วก็คิดในใจเหมือนกันว่า เอ ถ้ามันดีกว่า dpk หมายถึงผลข้างเคียงน้อยกว่า ทำไมเค้าไม่ให้ keppra แต่แรก แต่ตอนนี้พอจะเข้าใจได้ว่า ที่ว่าไม่มีอาจจะเพระ Case น้อยเลยยังไม่เจอก็ได้ ส่วน dpk นั้นใช้มานาน และก็ได้ผลวงกว้างมากกว่า แต่ตัว keppra เห็นคุณหมอบอกว่าจะได้ผลดีกับพวกที่เป็นอาการชักเฉพาะที่ แบบไตตั้นค่ะ

เนื่องจากkeppra เป็นยากันชักรุ่นใหม่ จะไม่มีปริมาณสำหรับเด็ก เป็น มก./กก./วัน
ส่วนตัวต่าย keppra หมอจ่ายให้เป็นยาตัวสุดท้ายเลยค่ะ หมอบอกว่า ยาตัวนี้ ถือว่าผลข้างเคียงน้อยที่สุด และตอนท้องก็ต้องเลิกกิน พอไม่ให้นมลูกก็ต้องกินต่อค่ะ
สำหรับในใบแนบยานะคะ
เขียนว่า ทารกและเด็กอายุต่ำกว่า 4 ปี ไม่แนะนำให้ใช้ เนื่องจากไม่มีข้อมูลด้านความปลอดภัยและประสิทธิภาพเพียงพอ
สำหรับ depkine ปริมาณในเด็ก จะอยู่ที่ 10-40  มก./กก./วัน

ส่วนเรื่องเช็ดตัว เช็ดด้วยน้ำอุ่นหรือเปล่าคะ แล้ว อุณหภูมิในห้อง เย็นไปหรือเปล่า
เวลาต่ายเช็ดตัวลูก ต่ายจะ แปะๆๆๆ เอาก่อนนะค่ะ ไม่เช็ดทีเดียว ดูอาการเขาก่อน ถ้าดูแล้วเขาไม่รับ เอามือปัดออก ก็หยุดเช็ด ค่อยๆ รอแปะผ้า อีกรอบ
เช็ดแบบเรื่อยๆ ไม่เช็ดทีเดียว

เวลามือเท้าลูกเย็นมากไป ต่ายจะ กุมไว้ในมือ จนกว่าเขาจะรู้สึกไออุ่น จากตัวเราไปถึงเขา

ต่ายเอง กลัวลูกจะชักเหมือนต่าย เลยค่อนข้างระวังเรื่องไข้มากค่ะ เวลาฉีดวัคซีนที ต้องผลัดเวรกับแฟน นั่งเฝ้าทั้งคืนเลย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:46 น. »
แย่จังเลยค่ะคุณเจน น้องจั๊มพ์ชักอีกจนได้  :-[

น้องเนยเคยชักเพราะไข้สูงช่วงเริ่มแรก อาการมือเท้าเย็น แสดงว่ามันกำลังพุ่งปรี้ดแล้ว เคยเช็ดตัวให้ก็สะท้านไปหมดเลยค่ะ ร้องงอแงมาก สงสารก็สงสารแต่พยาบาลบอกว่าต้องเช็ดไม่งั้นไม่ลงแน่นอน แกมว่าน่าจะรีบเช็ดอย่างรวดเร็วแล้วก็ผสมน้ำให้อุ่นมากหน่อยค่ะ จะทำให้ไม่หนาวสั่น พอใส่เสื้อเสร็จแล้ว เอาผ้าขนหนูชุบน้ำอุ่นหน่อยมาพันที่เท้า เอาแบบอุ่นกึ่งร้อนนิดๆ นะคะ แล้วห่มผ้าให้ ไม่ต้องหนามาก ไม่ต้องห่อมาก เด๋วทะลุขึ้นมาอีก .. น่าจะช่วยได้ ลองดูนะคะ  :D

อ้อ .. ถ้าเริ่มมีไข้ กินยาลดไข้ทันทีเลยค่ะ แล้วเช็ดตัวถี่เลย เพราะมันมาเร็วมากจริงๆ ไอ้ไข้เด็กเนี่ย .. น้องเนยพลาดเพราะแบบนี้แหล่ะค่า วัดแรกๆ ก็ 37 กว่า ไม่ถึง 3 นาที ขึ้นไป 38.7 ได้ T_T

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/17GJp0JlcUw?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:21 น. »
ว้า.........แย่จังค่ะ วันก่อนคุยกับคุณเจนยังนึกยินดีด้วย ว่าน้องจั๊มพ์มีไข้แต่ไม่ชักแล้ว นับเป็น sign ที่ดีแล้วเชียว

ตอนไตตั้นเป็นไข้ ก็ไม่ค่อยยอมให้เช็ดตัวค่ะ ฉะนั้นพอเห็นเค้าตัวรุมๆก็เลยหยอดพาราก่อนเลย ก็รอดมาได้บ้าง แต่ที่ชักล่าสุดเพราะไข้ ตอนเช็ดตัวให้ (หลังชักไปแล้ว) ก็มีอาการสะท้าน ตัวสั่นเหมือนกัน อ่านข้อมูลจากคุณต่าย คุณแกมแล้วจะนำไปปรับใช้บ้างค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:33 น. »
ตอนนี้ไข้หายไป 2-3 วันแล้ว ยังเหลือเสียงแหบใหญ่มากเลย แต่ก็ซ่าเป็นปกติ Week นี้เจอวันหยุดยาวเลยยังไม่ได้ไปหาหมอเลย

เห็น Clip น้องเนยแล้วจั๊มพ์ก็สั่นแบบนี้เลย ฟันกระทบกัน กึก กึก กึก ตลอด

เวลาเช็ดก็พยายามทำแบบนี้นะ ..... 2 พ่อแม่ช่วยกันใหญ่ จั๊มพ์ก็โวยวาย "รังแกจั๊มพ์ทำไม" ฟังแล้วอดขำไม่ได้

ไม่ชอบมากๆเลย เรื่องเช็ดตัวนี่ เอาไว้ขู่เวลาดื้อได้ตลอด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:53 น. »
ขำน้องจั๊มพ์จังค่ะ  ;D ช่างพูด อ่านแล้วคิดถึงไตตั้นเหมือนกัน ช่วงนี้ศัพท์เยอะ ตอนเป็นไข้ก็ไม่ยอมให้เช็ดตัวง่ายๆ มานั่งนึกดูไม่ค่อยได้เคยเช็ดให้ตอนรู้สึกตัวดีด้วยซ้ำ ส่วนใหญ่จะเป็นหลังชักไปแล้ว เพราะมันมาเร็ว ไปเร็วแบบนี้ล่ะค่ะ (หมายถึงไข้) ตอนเค้าตัวรุมๆ แบบวัดด้วยปรอทยังไม่มีไข้นะคะ แต่จับๆตัว+ดูอาการแล้วเรารู้สึกว่ามันใกล้จะมาแล้ว ก็พยายามจะเช็ดตัวให้ เค้าก็ไม่ยอม เลยต้องต่อรองให้กินพารา ประมาณว่ายอมกินยาแต่ไม่ยอมให้เช็ดตัวอ่ะค่ะ
ล่าสุดที่ชักเพราะไข้ ตอนเช็ดตัวให้ (หลังชักไปแล้ว)เค้าก็พูดอะไรฟังแล้วตลกๆแบบนี้เหมือนกัน พูดทั้งๆที่ยังไม่รู้สึกตัวดีเลย รู้สึกจะเป็น ไตตั้นไม่เอาแล้วนะครับ...(จำไม่ค่อยได้แล้วว)  คือห้ามไม่ให้เราเช็ดตัว แต่พูดแบบเพราะๆน่ะค่ะ ตอนนั้นฟังแล้วทั้งขำ ทั้งสงสาร แล้วก็ดีใจด้วยที่เค้ามีสติรับรู้แล้ว

น้องจัมพ์ยังไม่หายดี ยังงัยคุณเจนระวังๆดีๆนะคะ ตอนไตตั้นครั้งที่แล้วไข้ก็มาตอนเริ่มๆวันแรก แล้วก็พอใกล้ๆหาย แบบน้ามูกเริ่มไม่มี ไม่ไอ แล้ว ตอนหมอนัดไปดูอาการ ยังบอกว่าใกล้หายแล้วหล่ะ แต่มันดันมาอีก เหมือนสั่งลางัยไม่รู้ มาคืนเดียว แล้วหลังจากนั้นไม่กี่วันค่อยหายดีค่ะ

ล่าสุดที่พบคุณหมอสรวิศ ก็พยายามถามเพื่อหาวิธีป้องกันเรื่องเป็นไข้แล้วจะชัก ว่าจำเป็นต้องทาน Diazepam มั๊ย เห็นคุณหมอว่าถ้ามีไข้เกิน 38.5 แล้วค่อยให้ทาน แต่ที่ผ่านมารู้สึกว่าไม่ค่อยน่าจะช่วยได้ ส่วน Brufen นี่คุณหมอไม่แนะนำให้ทานเอง ควรให้หมอสั่งมากกว่าค่ะ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:50 น. »
หลังจากที่ไปพบหมอมาเมื่อวันเสาร์ เมื่อวานก็เริ่มยาตัวใหม่ คือ Keppra โดยเริ่มจากน้อยๆ จนถึงระดับที่ต้องการ 1.5 ml / มื้อ x เช้า,เย็น
เทียบกับน้ำหนักตัว จะได้ยาอยู่ประมาณวันละ 20 mg/kg และค่อยๆลด Depakine จนหมดประมาณ 55 วัน หมอว่าอาจมี Side Effect
เรื่องของอารมณ์ แต่เท่าที่กินไปนิดๆ ยังไม่เห็นชัดว่ากระทบแค่ไหน คงต้องรอดูตอนปริมาณมากกว่านี้อีกหน่อย

หมอนัดอีกที 2 เดือน ค่อยดูว่าเป็นไง หวังว่าจะเอาอยู่นะคราวนี้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 พฤษภาคม 2011 เวลา 22:07 น. »
คุณเจน ว่าจะโทรไปถามอยู่เหมือนกันว่าน้องจั๊มพ์เป็นงัยบ้าง

ถ้าเปลี่ยนเป็น Keppra แล้ว  ก็สูตรเดียวกับไตตั้นเด๊ะเลยค่ะ dose เท่ากันด้วย
สำหรับเรื่องอารมณ์ เท่าที่จำได้ สัปดาห์แรกๆเค้าจะค่อนข้างกระสับกระส่าย โดยเฉพาะตอนนอน เหมือนนอนหลับไม่สนิทแล้วก็ละเมอคล้ายฝันร้าย ประมาณนี้ค่ะ
ว่าไปตอนนี้ก็ดีขึ้นเยอะนะคะ เกือบเหมือนปกติแล้ว อาจจะเป็นเพราะปรับตัวได้ แล้วก็ช่วงนี้กลับมาอยู่บ้านได้สัก  2week แล้ว ช่วงตอนเปลี่ยนยาคิดว่ามีหลายปัจจัยด้วย คือ ช่วงนั้นยังไม่หายจากหวัดเรื้อรังดี แล้วก็เปลี่ยนสภาพแวดล้อมด้วย อาการก็เลยไปกันใหญ่

สำหรับน้องจั๊มพ์ หากพื้นฐานค่อนข้างอารมณ์ดีอยู่แล้ว อาจจะไม่มี side effect ด้านอารมณ์เหมือนไตตั้นก็ได้นะคะ อย่างที่เคยบอกว่าช่วงทาน dpk อยู่เค้าก็มีอารมณ์หงุดหงิด กรี๊ดๆอยู่บ้างเหมือนกัน

เห็นแวบๆที่ chat คุยกะพี่น้องเรื่องยา จะบอกว่าขวดแรกที่ไตตั้นได้มาจากศิริราชก็ Lot เดียวกันนี้เลยค่ะ (exp. 21 Sep 2011) ช่วงก่อนกลับสุราษฎร์ หน่องติดต่อ Sale ของบริษัท เตรียมสั่งกลับมาอีกขวด ก็ได้ Lot เดียวกันนี้เหมือนกัน เพราะเห็น Sale ว่ายา Lot ใหม่จะเข้าอีกทีต้นเดือนกรกฎาเลย รอไม่ได้ ก็ต้องซื้อค่ะ คิดๆอยู่เหมือนกันว่าที่ ศิริราช สงสัยก็ยังคงเป็น Lot เก่าอยู่ (อ้อ! ซื้อกับ sale รู้สึกจะถูกกว่าที่ศิริราชอยู่ สองสามร้อยค่ะ)

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:45 น. »
มาลุ้นด้วยคน ขอให้ Keppra เอาอยู่นะน้องจั๊มพ์ นัด 2 เดือนเหมือนเอิร์นเลย คราวนี้อาจได้เจอกัน เพราะเกดไม่พาไปคลีนิคในเวลาแล้ว บอกขอตรวจกะอาจารย์คนเดียวเลย  :)