เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ  (อ่าน 37030 ครั้ง)

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กันยายน 2010 เวลา 21:49 น. »
สวัสดีค่ะ ชื่อ อ้อยนะคะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ตอนนี้เพิ่งมีลูกชายคนแรก
อายุ 2 ขวบ 8 เดือน คุณหมอบอกว่า เป็นลมชัก แบบเริ่มแรก
ให้ยา เดพากิ้น มากินแล้ว มีอาการข้างเคียง กระสับกระส่าย อารมณ์ร้ายตลอด
เลยให้หยุดไป 2-3 วันแล้วค่ะ อยากทราบว่าจะเป็นอะไรมั๊ย
แล้วมีลูกท่านไหนเป็นอบบนี้มั๊ยคะ ตอนนี้กังวลมาก ๆ เลย รบกวนช่วยให้คำแนะนำหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กันยายน 2010 เวลา 22:22 น. »
สวัสดีค่ะคุณอ้อย

เป็นผลข้างเคียงของยาค่ะ ลูกชายชักมากี่ครั้ง รักษาอยู่ที่ไหนคะ ที่ไม่เข้าใจคืองดยากันชักเฉยๆ เลยรึคะ  ไม่เปลี่ยนเป็นยาตัวอื่นหรือ เด็กในห้องนี้หลายคนก็อายุใกล้เคียงกับลูกชายคุณอ้อย ลองอ่านของคนอื่นๆ ดูก่อนค่ะ จะรู้เรื่องโรคลมชักและอาการของเด็กแต่ละคนด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 06 กันยายน 2010 เวลา 22:30 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กันยายน 2010 เวลา 22:22 น. »
ยินดีต้อนรับคุณอ้อยครับ

ยาไม่ควรหยุดครับ น่าจะมีผลเกี่ยวกับการดื้อยา
ลูกผมน้องเทรนด์เคยทานตอนแก 4 เดือน
แรกๆเหมือนจะไม่ค่อยนอน พอดีจำไม่ค่อยได้เท่าไหร่
แต่อาการก้าวร้าวไม่มีน๊ะครับ แต่กระสับกระส่ายมีครับ

ไม่ทราบว่าคุณหมอให้ปริมาณยาเท่าไหร่ต่อวันครับ
เดี๋ยวรอเพื่อนๆเข้ามาตอบน๊ะครับ
อย่าพึ่งกังวลไปน๊ะครับ ค่อยๆดูสังเกตอาการไป
ถ้ามีผลข้างเคียงมาก ต้องไปพบคุณหมอบอกอาการให้ฟัง
เผื่อคุณหมอจะปรับยาให้ครับ

ไม่ทราบว่าลักษณะอาการชักของน้องเป็นแบบไหนหรอครับ
เหม่อ ชักทั้งตัวหรือว่าอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 06 กันยายน 2010 เวลา 23:17 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 01:18 น. »
hi krub . jelly 's been on depakine for year . No side effect for her krub. Be careful of quitting depakine na krub. There are many people here helping you. Maybe give us more detail about your child's seizure

Sorry for english.
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 01:43 น. »
555+ คุณหมู ภาษาปะกิตมาเลย

สวัสดีค่ะคุณอ้อย อาการน้องเป็นแบบไหนคะ ใครเป็นคนให้หยุดยาเอ่ย ปกติจะไม่มีการหยุดยานะคะ มีแต่ปรับยา ลองเล่ารายละเอียดอาการของน้อง หรือ ลงคลิปวิดีโอให้เพื่อนๆ ดูก็ได้ค่ะ อาการอาจเหมือนเด็กๆ ในเว็บนี้บ้าง
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 08:35 น. »
เล่นจากมือถือพิมพ์ไทยยากครับ แหะๆพอดีเมื่อคืนเยลลี่ตื่นมาอึ๊ตอนเกือบตีหนึ่ง ทีนี้ไม่ยอมนอนเลย
กว่าจะหลับ ผมเลยไม่ง่วงเลย

ยังไงคุณอ้อยเล่ารายละเอียดของน้องมากหน่อยครับ จะได้ช่วยกันดูครับ เริ่มสังเกตว่าน้องชักตั้งแต่อายุเท่าไร.....
มีเพื่อนๆคอยช่วยให้ข้อมูลอยู่นะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 10:04 น. »
คุณอ้อย เวลาน้องชักให้จับตัวนอนตะแคงน๊ะครับ จะได้หายใจได้สะดวกครับ
สู้สู้

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 23:47 น. »
ขอบคุณทุกท่านคะ ลูกมีอาการร้องตอนกลางคืนทุกวันแบบไม่รู้สาเหตุ   ร้องแล้วมีอาการเกร็งขาแข็งทั้งสองข้าง ตัวก็เกร็งสักสิบห้านาที ก็จะรู้สึกตัวแล้วจะหยุดร้อง บางคืนจะเป็นแบบนี้สองครั้ง   เป็นแบบนี้มาเป็นปีแม่ก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร    แล้วรู้สึกว่าลูกเดินขาไม่แข็งแรงล้มบ่อย แล้วเวลานอนแขนขากระตุก ทำให้ลูกตกใจตื่นจนนอนไม่ได้ตอนร้องกลางคืนนี่คืออาการชักอย่างหนึ่ง   คุณหมอตรวจคลื่นสมองผลออกมาว่าเป็นอาการแรกเริ่ม ให้ยาเดพากิ้นมาทานเช้าเย็นครั้งละ 0. 5 ซ ซ  ทานได้สักสามอาทิตย์  รู้กสึกลูกกระสับกระส่ายขี้โมโหหงุดหงิดตลอด   กัดแม่เขียวไปหมดทั้งแขน แล้วปาของ งอแงมากๆคะ  คิดว่าเป็นที่ยา นอนไม่หลับด้วยคะ แล้วมีโรคประจำตัวคือปวดฟันตลอด รักษาฟันครอบฟัน  แล้วยังไม่หายปวดอีก จนหมอฟันปวดหัวมากๆแล้ว ทำไมยังไม่หายปวดอีก ไม่รู้ว่ายาที่หมอให้มีผลทำให้เหงือกบวมมั้ย ปวดมากขึ้นกว่าเดิมอีก เลยลองให้หยุดยา เพราะแม่เหนื่อยมากเลยเลี้ยงลูกอยู่คนเดียว หยุดยามาสามวันแล้วคะ    กลางคืนนอนก็ตื่นตลอด     แม่ก็เลยไม่ค่อยมีเวลาว่างเลย   คุณหมอบอกว่าถ้าลูกชักบ่อยๆ หมายถึงร้องตอนกลางคืน  อีกหน่อยจะชักแบบลมบ้าหมูได้คะ  แค่นี้ก่อนนะคะ ลูกตื่น ขอบคุณมากๆเลยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 19:14 น. โดย nattapol »

ออฟไลน์ sanguanwong

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 11:32 น. »
สวัสดีค่ะคุณอ้อย :) อาการคุ้นๆ เหมือนจะคล้ายๆกับน้องใบเตยเลย ลูกสาวรึลูกชายคะ
อยากดูคลิปเวลาน้องเค้ามีอาการจังเลยค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 13:04 น. »
คุณอ้อย

ที่หมอชาคินทร์ดูแล้วคิดว่าคงยังเป็นไม่มาก อย่าให้พัฒนาการจนเป็นลมบ้าหมูคือชักเกร็งกระตุกทั้งตัวจะรักษายากแล้ว คุณอ้อยหยุดยามา 3 วัน วันนี้ยาในกระแสเลือดน่าจะหมดลองดูว่าน้องชักมากขึ้นหรือไม่ คอยสังเกตดูด้วยค่ะว่ามีอาการหยุดนิ่ง เหม่อ เป็นช่วงสั้นๆ หรือทำอะไรซ้ำๆ เช่น ผงกหัว กระพริบตา ซ้ำๆ หลายครั้ง แล้วกลับมาเป็นปกติบ้างไหม เป็นรูปแบบการชักที่คิดว่าน่าจะเกิดขึ้นได้กับลูกคุณอ้อย ถ้าอย่างไรเอากลับไปให้หมอดูอีกทีดีกว่า การตรวจเจอคลื่นวินิจฉัยแล้วว่าเป็นลมชัก ทานยาแล้วหยุดยากระทันหันอาจมีผลให้ชักแบบทันทีทันใดได้ ไม่ได้จะให้เป็นกังวล แต่เพราะเคยเห็นเด็กประมาณ 2 ขวบ ที่หยุดยาเพราะญาติไม่รู้เรื่องเห็นว่าไม่มีอาการอะไรแล้ว  อยู่ๆ เด็กหยุดนิ่งไปเฉยๆ ส่งเข้า ICU มาแล้ว ขอให้ระวังด้วยค่ะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 21:31 น. »
สวัสดีค่ะคุณอ้อย :) อาการคุ้นๆ เหมือนจะคล้ายๆกับน้องใบเตยเลย ลูกสาวรึลูกชายคะ
อยากดูคลิปเวลาน้องเค้ามีอาการจังเลยค่ะ

ลูกชาย อายุ 2 ขวบ 8 เดือน ค่ะ
มีคลิปถ่ายอยู่ แต่ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่
ไว้จะถ่ายมาลงนะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 21:37 น. »
คุณอ้อยคะ เนื่องจากลูกคุณอ้อยคล้ายน้องใบเตยมาก เลยขอยกการตอบที่ตอบใบเตยมาไว้ให้คุณอ้อยดูด้วย จะตัดส่วนที่ไม่เหมือนกันออกไปเป็นแนวทางเผื่อคุณอ้อยตัดสินใจในการรักษาค่ะ

มีอีกสาเหตุหนึ่งที่พอเป็นไปได้กรณีเกร็งขาเนื่องจากกล้ามเนื้อหดตัว เด็กจะเจ็บร้องทุกครั้งที่มีอาการเกร็งเหมือนเวลาเป็นตะคริว เพราะชักเกร็งจากลมชักจะไม่เจ็บปวด ถ้าเป็นแบบนี้จะไม่เห็นคลื่นชัก  แต่เนื่องจากลูกคุณอ้อยเคยตรวจเจอคลื่นมาก่อนมีโอกาสเป็นลมชักกว่า 90 %  ส่วนอาการที่คล้ายกล้ามเนื้อหดตัวเป็นไปได้ว่าเกิดร่วมกับลมชัก อาจเป็นพยาธิสภาพอย่างหนึ่งมากับโรคลมชัก ซึ่งทั้ง 2 กรณีนี้สามารถตรวจเช็คให้แน่นอนได้ด้วยการทำ MRI ค่าตรวจเช็คด้วย MRI ประมาณ 13,000.- บาท ซึ่งถ้าตรวจอาจพบทั้งพยาธิสภาพของการหดตัวของกล้ามเนื้อ และความผิดปกติในสมองด้วย (หากมีแผลหรือพยาธิสภาพอื่นในสมอง) การหยุดยาหากเป็นลมชักจริงจะอันตรายมากค่ะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 23:01 น. »
ขอบคุณมากๆคะ พรุ่งนี้จะไปพบคุณหมอชาครินทร์ แล้วยังไงจะกลับมาเล่าให้ฟังนะคะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 กันยายน 2010 เวลา 21:45 น. »
ไปพบคุณหมอชาครินทร์มาแล้วคะ คุณหมอให้ลดยาเหลือครึ่งหนึ่งจากที่ทานอยู๋ หลังจากหนึ่งอาทิตยฺก็ทานเท่าเดิมคะคุณหมอบอกว่าถ้ายังไม่ดีก็จะเปลี่ยนยาให้คะ ก็เลยขอคุณหมอย้ายไปรักษาที่ รพ พระมงกุฎได้มั้ยเพราะสู้ค่ารักษาไม่ไหวต้องษาอีกเป็นปี คุณหมอก็เลยเขีนนหนังสือให้ไปรักษาต่อที่ รพ พระมงกุฎคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 กันยายน 2010 เวลา 21:56 น. »
ดีแล้วค่ะ อยากให้รักษาต่อเนื่อง เพิ่งเป็นจะได้หายขาดไปเลย ติดใจเรื่องอะไรลองเข้ามาถามเพื่อนๆ ในห้องนี้นะคะคุณอ้อย อย่าหยุดยาเองอีกเป็นห่วงน้องเค้าจะเป็นอันตราย สงสารน้องเค้าค่ะ

คุณหมอใจดีมากเลย  ขอให้แข็งแรงหายจากโรคนี้โดยเร็วค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2010 เวลา 00:14 น. โดย NONG »