เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ  (อ่าน 37032 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 กันยายน 2010 เวลา 07:40 น. »
ถ้าคิดว่าการทำฟันผิดพลาดก็เปลี่ยนสถานที่ทำฟันค่ะ ปล่อยไว้อย่างนี้น้องนิวจะยิ่งแย่ ที่พระมงกุฎก็น่าจะมีแผนกทันตกรรมนะคะ บางทีหมอฟันท่านนี้อาจอยู่พระมงกุฎด้วยก็เป้นได้ ถ้าอย่างไรลองดูคลีนิคทันตกรรมที่พระมงกุฎ หรือบริเวณรอบๆ มีหลาย รพ.เลย ที่รามาแผนกทันตกรรมก็ดีนะคะมีคลีนิคตอนเย็นด้วยค่ะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 20 กันยายน 2010 เวลา 10:04 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 กันยายน 2010 เวลา 10:21 น. »
คุณอ้อยหาหมอมาหลายที่แล้วเนอะ หรือลองไปหาที่รพ.กรุงเทพ ทั้งเรื่องลมชักและเรื่องฟันเลย ดีป่าว จะได้ไปแค่ทีเดียวอ่ะค่ะ
จะอ่านออกป่าวน๊อ font อิช้าน  :)

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 กันยายน 2010 เวลา 10:55 น. »
คิดเหมือนกันเลยคุณเกด ก็อยากให้รักษาที่เดียวกันไปเลยจะได้สะดวก แต่ไม่แน่ใจว่าหมอท่านใดมีปัญหาต้องเลือกเอาหละจะเชื่อหมอคนไหนแล้วลองเปลี่ยนอีกคนดู ครอบฟันเพราะอะไร เพราะฟันผุ รักษาฟันแล้วครอบก็น่าจะเสร็จเรื่องทำไมยังปวดอยู่ โรคประสาทกับโรคฟันบางอย่างก็ต้องรักษาไปด้วยกันอย่าง นอนกัดฟัน ก้ต้องรักษาไปพร้อมๆ กัน อย่างนี้ลองคิดดูอีกครั้งนะคะคุณอ้อย แต่ที่แน่ๆ รักษาฟัน ที่ รพ.กรุงเทพ ก็แพงน่าดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 20 กันยายน 2010 เวลา 10:59 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม 2010 เวลา 08:54 น. »
คุณอ้อย ถ้าไป รพ กรุงเทพอยากแนะนำให้ไปปรีกษาคุณหมอมนตรีอะครับ อย่าทิ้งไว้ปล่อยนาน สงสารน้อง
อย่างที่พี่น้องบอก ค่า DF ไม่แพงอย่างที่คิดนะครับ อยากจะบอกแค่ว่าเท่าไรแต่เดวไม่ดี ถ้า admit ยอมรับว่าเอกชนแพงจริง แต่ถ้านัดพบแพทย์ทั่วไป ถ้าเป็นคนไข้คุณหมอแล้ว จะรู้ครับ
ลูกผมสองคนอยู่กับคุณหมอมนตรีครับ...
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 พฤศจิกายน 2010 เวลา 03:35 น. »
สวัสดีค่ะคุณพ่อคุณแม่ทุกท่าน และพี่น้องด้วยค่ะ  ไม่ค่อยได้เข้ามาupdateเท่าไหร่เพราะไม่ว่างเลยค่ะ ลูกงอแงและนอนดึกมากๆ และเห็นพ่อแม่ในเว็ปนี้มีแต่เรื่องกลุ้มใจของลูกๆทั้งนั้น ก็เลยไม่ได้มาเล่าเรื่องน้องนิวถือว่ายังเป็นน้อยกว่าเด็กๆในนี่หลายคน  เพราะคุณหมอบอกว่าเดือนหน้านัดตรวจEGGแล้วถ้าไม่มีอะไรจะให้หยุดยา  แต่ไปหาคุณหมอครั้งที่แล้วเจาะเลือดคุณหมอบอกว่าระดับยายังตำอยู่ให้เพิ่มยาจาก0.5เป็น0.75เช้าเย็น พี่น้องบอกว่ายังเพิ่มยาอยู่เลยจะหยุดได้ยังไง เวลาไปพบคุณหมอตัวเองก็งงๆและลูกซนมากวิ่งไม่หยุด และคุณหมอคนไข้เยอะมาก รบกวนด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 19:03 น. โดย nattapol »

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:04 น. »
น้องยังปวดฟันอยู่ปาวครับ อ่านแล้วก็งงๆ เหมือนกัน
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 22 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:31 น. »
คุณอ้อย ถ้าหมอให้หยุดยากันชักจริงลองถามดูว่าเพราะอะไร น้องหายจากโรคลมชักแล้วหรือ  แล้วที่ตอนนี้คุณอ้อยบอกพี่ว่า น้องนิวยังคงมีกระตุกอยู่บ้างจะทำยังไง เป้นไรหรือเปล่า ถ้าหยุดยาแล้วเกิดกระตุกรุนแรงขึ้นมาจะให้ทำอย่างไรเพื่อบรรเทาอาการก่อนมาหาหมอใหม่

ถ้าไม่ได้ให้หยุดยา อาจเพราะคุณอ้อยฟังผิด เข้าใจผิด ลองถามดูแนวทางการรักษาโรคลมชักของน้องนิวว่า คุณหมอคิดว่าจะทำยังไงต่อ ปรับยาจนไม่มีอาการ หรือทำได้แค่คงไว้ประมาณนี้ อาการกระตุกเล็กน้อยที่มีอยู่ต้องเป็นอยู่อย่างนี้ตลอดหรือไม่ กระทบกับสมองของน้องนิวแค่ไหน พัฒนาการของน้องจะมีปัญหาหรือเปล่า และที่อยากให้ถามมากๆ เลยเอาให้แน่ว่าที่ปวดฟันเกี่ยวข้องกับระบบประสาทหรือไม่ ถ้าเกิดต้องจัดฟัน (เพราะอาการของน้องนิวพี่ว่าการสบฟันอาจมีปัญหา) เพื่อให้หายปวดจะทำได้หรือไม่

อ้อ อย่าลืมขอผลการตรวจ eeg มาด้วยนะคะ  ถามหมอด้วยว่าผลการทำ eeg เป็นอย่างไร และถ้ายังมีคลื่นอยู่ มาจากสมองส่วนไหน เป็นอาการชักแบบใด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 22 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:47 น. โดย NONG »

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธที่ 24 พฤศจิกายน 2010 เวลา 01:36 น. »
ฟันยังปวดอยู่ค่ะ  ถามคุณหมอว่าเรื่องฟันเกี่ยวกับประสาทมั้ยหมอตอบไม่ค่อยชัดเจนเท่าไร ครั้งที่แล้วเคยถามหมอบอกว่าขอทำ eggดูก่อนว่าผลเป็นยังไง แต่มาครั้งนี้เจอบอกว่าให้ทำ eggดู ถ้าไม่มีอะไรจะให้หยุดยา คิดว่าฟังไม่ผิดน๊ะค่ะพี่น้อง  แต่ไปครั้งหน้าก็จะถามให้ละเอียดตามที่พี่บอก  พี่น้องคิดว่ายาที่กินมีผลกับเหงือกจริงมั้ย  อ่านดูในเวปเค้าบอกยากันชักทำให้เหงือกบวม  บวมแล้วทำให้ปวดฟันมากเป็นไปได้มั้ย  แล้วตัวที่ครอบฟันก็ยิ่งไปบีบเลยทำให้ปวดมาก  แต่ถามหมอแล้วบอกว่ายี่ห้อนี้ไม่เป็น  เวลาลูกบอกปวดมากคนเป็นแม่ช่วยอะไรลูกไม่ได้ปวดใจจริงๆเลยค่ะ  กลางวันก็ไม่นอนกลางคืนก็ไม่ค่อยจะหลับ วื่งๆเต้นๆจนเที่ยงคืนตีหนึ่งเพลียมากๆถึงหลับได้  เรื่องกระตุกแขนและขาหมอบอกว่าไม่ใช่อาการชัก  แต่เดี๋ยวจะถามให้ชัดเจนอีกครั้งค่ะ  จะไปหาหมอฟันคนใหม่เป็นหมอฟันที่ยุวประสาท ทำฟันให้เด็กออทิสติก เค้าบอกหมอใจดี  เวลาทำฟันร้องแล้วเกร็งมากกลัวจะชัก ก็หวังไว้ว่าหมอคนใหม่คงจะเข้าเด็กที่มีโรคประจำตัว  เหนื่อยมากเลยค่ะ  ขอบคุณพี่น้อง และเพื่อนมากน๊ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 19:07 น. โดย nattapol »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพุธที่ 24 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:32 น. »
คุณอ้อยครับ อาการกระตุก มันจะมาพร้อมกับอาการชักน๊ะครับ
คือผมเองไม่รู้ว่าใช่ชักหรือเปล่า เคยถามหมอ หมอก็บอกว่าไม่ใช่ ถ่ายคลิปวีดีโอให้ดูหมอก็ว่าไม่ใช่

แต่ที่สำคัญ ก่อนเขาจะมีอาการชัก เขาไม่เคยกระตุก แล้วจะให้หมายถึงอะไร
พอหลังจากชักแล้วเขาก็มีอาการกระตุกมาตลอด จนพอเขาคุมชักได้ อาการกระตุกก็หายไป

ผมคิดอย่างหนึ่งว่า หากยังคุมชักได้ไม่ดี อาการกระตุกก็จะมีมาให้เห็น (อาจจะเป็นสัญญาณว่า ยังคุมชักไม่ได้)
ช่วงที่น้องเทรนด์ คุมชักได้ไม่ดี จะมีอาการกระตุกครับ ถ้าเริ่มคุมชักได้ดีแล้ว อาการนี้จะหายไปเลยครับ ไม่มีให้เห็นเลย

ผมว่า หมอบางทีเขาว่าไม่ใช่หละครับ แต่ต้องมาดูที่ต้นเหตุว่า ยังคุมชักได้ไม่สมบูรณ์หรือไม่ครับ

เอาใจช่วยน๊ะครับ
สู้ๆ
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพุธที่ 24 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:12 น. »
ยามีผลกับเหงือกทำให้เหงือกบวมได้ น่าจะจริงค่ะ ลองปรึกษาข้อนี้กับหมอชาคินทร์ด้วยถ้าบวมทำให้เจ็บ (ต้องไม่มีที่ครอบฟันนะคะ) หมอจะเปลี่ยนยาตัวอื่นได้ไหม ไม่งั้นที่ว่าปวดอาจเป็นที่เหงือกก็ได้ อาการกระตุกพี่ว่ายัีงไงก็มากับการชัก คนปกติอะไรจะกระตุกอยู่ตลอด  เวลาทำ eeg คุณอ้อยคอยสังเกตุด้วยว่ามีช่วงที่น้องนิวกระตุกมั้ย ช่วงนั้นกราฟหน้าตาเป็นอย่างไร ถ้าถ่ายรูปกราฟช่วงนั้นมาได้ด้วยก็จะดี

ถ้าได้ไปหาหมอวรชนก่อนจะดีกว่า จะได้ดูเรื่องเหงือกด้วยเลย  อย่าลืมบอกเรื่องที่น้องเป็นลมชักด้วย เครื่องมือบางตัวใส่กับเด็กโรคลมชักไม่ได้ น้องนิวยังเล็ก อาจบอกอาการที่ตัวเองเป็นได้ไม่ถูกต้อง ต้องขอให้คุณหมอพยายามเข้าใจหน่อย ได้หมอฟันเด็กพิเศษอย่างนี้น่าจะเข้าใจง่ายขึ้น ถ้าได้ผลดีหมออาจเป็นหมอฟันประจำสำหรับเด็กเวปนี้ก็ได้

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:00 น. »
ขอรบกวนเพื่อนๆช่วยสอนเอาวีดีโอลง youTube หน่อยค่ะ เอาแบบเข้าใจง่ายๆน๊ะค่ะ ตัวเองความรู้น้อยค่ะ จะเอาวีดีโอของนิวตอนที่หลับแล้วกระตุกบ้างเล็กน้อย มาลงให้เพื่อนดู ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:18 น. »
น่าจะต้องสมัคร youtube ก่อนครับ ถึงจะ upload ได้อะ  ปุ่ม upload  จะอยู่ขวาบนครับ
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 16:56 น. »
ขอรบกวนเพื่อนๆช่วยสอนเอาวีดีโอลง youTube หน่อยค่ะ เอาแบบเข้าใจง่ายๆน๊ะค่ะ ตัวเองความรู้น้อยค่ะ จะเอาวีดีโอของนิวตอนที่หลับแล้วกระตุกบ้างเล็กน้อย มาลงให้เพื่อนดู ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

คุณอ้อยครับ ถามนิดครับว่าก่อนหน้าที่น้องจะชัก น้องเคยมีอาการกระตุกอย่างนี้ไหมครับ
ผมเชื่อว่าพ่อแม่ทุกท่านจะสังเกตน้องตลอด จะรู้เลยว่าน้องเคยเป็นหรือเปล่า
ผมเคยให้คุณหมอดูจนคุณหมอท่านรำคาญ คุณหมอท่านบอกว่า น้องเล่นหรือเปล่า ผมก็บอกว่าไม่ใช่ คุณหมอบอกว่า เราไม่ได้อยู่กับลูกตลอด ผมเลิกถามไปเลยครับ
เพราะรู้อยู่ว่าน้องไม่เคยเป็นอาการกระตุกเล็กๆ เบาๆอย่างนี้มาก่อนเลย
พึ่งจะเป็นหลังจากชักนี่แหละ ทั้งๆที่อาการชักหายไปแล้วก็ยังมีอาการกระตุกเล็กๆขึ้นมาอีก

ส่วนไฟล์ วีดีโอ ถ้าไม่ใหญ่มาก แนบไฟล์มาในกระทู้ได้เลยครับ
พอคุณอ้อยตอบกระทู้ แล้วก็ที่ ลิงค์ ที่เขียนว่า ตัวเลือกเพิ่มเติม...  (อยู่เหนือปุ่มตั้งกระทู้ด้านซ้ายมือครับ)

เดี่ยวเอารูปขึ้นให้ดูน๊ะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2010 เวลา 00:50 น. »
ใครมีไฟล์อาการกระตุกเล็กๆ อย่างที่คุณอ้อย คุณป๊อปว่าบ้างคะ ขอดูหน่อยค่ะ ไม่รู้น้องเนยเคยเป็นหรือเปล่า
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2010 เวลา 01:33 น. »
คุณพ่อ น้องเทรนด์ค่ะ เมื่อคนนี้ลองทำดูแล้วไม่สำเร็จค่ะ สงสัยไฟร์จะใหญ่เกินไป เดี๋ยวจะลองตัดวีดีโอออกบ้าง แล้วจะลองดูใหม่น๊ะค่ะ    ค่ะเรื่องกระตุก ไม่ได้เอาวีดีโอให้คุณหมอดู เพราะคิดว่าจะได้คำตอบเหมือนคุณพ่อน้องเทรนด์ เลยคิดว่าจะเอามาให้เพื่อนที่เหมือน หมอ ในเว็ปนี้ดู ไม่รู้ว่าจะเรียกว่ากระตุก หรือเปล่า จริงๆค่ะ เมื่อก่อนนี้ไม่มีอาการแบบนี่ ตอนน้องยังเล็กๆเวลานอน จะมีอาการผวา หรือว่าสดุ้ง ไม่มีอาการกระตุกเล็กๆแบบนี้ แต่ก็ไมรู้ว่าเรียกกระตุกหรือเปล่า ถึงอยากให้เพื่อนๆช่วยดูค่ะ