เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ  (อ่าน 37027 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 มกราคม 2012 เวลา 19:13 น. »
คุณอ้อย หมวกน่ารักมากเลยค่ะ ใส่แล้วสวยขึ้นอีกจากที่สวยอยู่แล้ว  ;)
เด็กๆ ก็ชอบกันทุกคนเลย ชอบทุกใบ สีสวย ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก อาการเริ่มต้น อยากรู้เรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:29 น. »
พี่น้องขอรบกวนหน่อยค่ะ น้องนิวฉี่บ่อยมากๆ ทุกห้านาทีเลยค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เป็นมาหนึ่งอาทิตย์แล้วค่ะ ไม่ทราบว่าทานยา dpk มานานมีผลกับไตแล้วเกี่ยวกับฉีบ่อยหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณพี่น้องมากนะค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 23:48 น. »
เจอปัญหาคล้ายกันเลยค่ะพี่อ้อย น้องเนยช่วงนี้เวลาเริ่มฉี่จะบอกว่าเจ็บค่ะ พอฉี่ไปซักพักถามว่าเจ็บอยู่ไหม เค้าบอกไม่เจ็บแล้ว ... เริ่มผิดสังเกตเหมือนกัน เป็นมาได้เกือบอาทิตย์แล้วค่ะ เริ่มพูดเจ็บบ่อยขึ้น
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 23:56 น. »
ทำไมปล่อยนานขนาดนี้ น่าจะทางเดินปัสสาวะอักเสบ แต่เป็นนานสองสัปดาห์โดยที่ไม่มีไข้ ก็น่าแปลกใจอยู่ ลองไปตรวจดูทีดีกว่าค่ะ

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 09:01 น. »
  ค่ะพี่น้อง เดี๋ยววันจันท์จะไปหาหมอค่ะ พักนี้น้องนิวกระตุกเยอะอีกแล้ว ช่วงนี้เรียนหนักมาก เทอมสอง ต้องย้าย รร.แน่นอนค่ะ
คุณแกม น้องนิวบอกปวดฉี่บ่อยแต่ไม่ไม่ได้เจ็บอะไร แต่เมื่อเดือนที่แล้วบ่นเจ็บช้างน้อย พาไปหาหมอหมอให้ยามาทาก็หายค่ะ ขอเบอร์โทรคุณแกมได้มั้ยค่ะ
เวลาเป็นอะไรจะได้โทรถาม ไม่ค่อยว่างเข้ามาคุยเลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะ พี่น้อง คุณแกม

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 16:14 น. »
เริ่มสังเกตว่าฉี่บ่อยเหมือนกันค่ะ และยังคงบอกว่าเจ็บอยู่เรื่อยๆ สงสัยต้องไปหาหมอซักหน่อยแล้วเหมือนกัน

เบอร์แกมหลังไมค์เลยนะคะพี่อ้อย
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 07:18 น. »
คุณแกมขอบคุณมากนะค่ะ พาน้องนิวไปหาหมอมาแล้วค่ะ คุณหมอตรวจฉี่แล้วบอกว่าไม่เป็นอะไร ที่ฉี่บ่อยเกิดจากความกังวล หรือเครียด ก็อาจทำให้เป็นได้
เดี๋ยวจะหายเองค่ะ แต่น้องนิวบอกอยู่ รร.คุณครูไม่ยอมให้ไปฉี่ ครูบอกให้อั้นไว้ก่อน เรียนหนังสือเสร็จแล้วถึงจะให้ไปฉี่ เรียนหนักมากค่ะ เอาขนมใส่กระเป๋าให้ไปทาน น้องนิวบอกไม่มีเวลาทานเลย น้องนิวโดนคุณครูดุและตีบ่อยค่ะ เลยไม่ชอบ รร.มากๆเลย ตัวเองก็ไม่อยากให้ลูกไปเรียนต่อ อยากให้หยุดไปเลย แล้วไปต่อ อ.2
ที่ รร.ใหม่ แต่ที่บ้านไม่ยอม บังคับให้ไปเรียนให้จบเทอม ช่วงเทอมสองนี่ น้องนิวนิสัยก้าวร้าวมากๆ กลับมาบ้าน
อาละวาด ก่อนเข้าเรียนไม่เป็นอย่างนี้เลยค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 09:15 น. »
เจอ รร. กับ ครูแบบนี้เผ่นดีกว่าครับ ฟังดูแล้วแย่มากๆๆๆๆ ทำให้เด็กไม่อยากไป รร.
ถ้าผมรู้ว่า รร.ทำกับเยลลี่แบบนี้ ผมไปถล่มแน่

คุณอ้อยลองมองๆ รร.เผื่อไว้ดีกว่า ให้ดีคุยกับครูให้รู้เรื่องก่อนเข้าว่าลูกเรามีปัญหาด้านใด แล้ว รร.จะดูแลยังไง
เมื่อวานเพิ่งคุยกะคุณหญิงเรื่องเอาน้องกรเข้าเด่นหล้าครับ รร.รับปากว่าจะดูให้ ผมให้คุณหญิงย้ำกับครูไปเลยว่าลูกเรามีปัญหายังไง เพราะตอนเยลลี่เข้าเรียน เราก็ฝากให้ครูช่วยดูหลายเรื่องเลยครับ...
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 09:38 น. »
อ่านแล้วยังไม่เชื่อเลยนะคะแอนไม่เข้าใจสมัยนี้ยังมีระบบตีอีกเหรอ เมื่อก่อนลูกสาวคนโตตอนอนุบาลไม่นิ่งชอบเดินเวลาเรียนโดนครูจับมัด แอนเอาออกเลยค่ะ แอนไม่สนใครทั้งนั้นถ้าเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องสำหรับลูกเราค่ะยังไงรีบเปลี่ยนรร.เถอะค่ะไม่เป็นผลดีกับลูกเราเลย ผู้ใหญ่ไม่ได้มารับรู้ปัญหาลูกเราทั้งหมดหรอก ไม่ได้ยุให้ไม่เชื่อฟังผู้ใหญ่นะคะ แอนก็อยู่ในระบบกงสี แต่แอนเชื่อในสิ่งที่ถูกต้องแอนเป็นคนตรง อย่างมากก็โดนด่าที่เราไม่เชื่อเคืองสักระยะก็หายค่ะ ;)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 09:57 น. »
จากลูกต่ายเลยนะ  รร. มีผลกับพัฒนาการของเด็กด้วยค่ะ

คือลูกต่าย เขาพัฒนาช้าอยู่แล้ว แรกๆ ต่ายเลยให้เรียนใกล้บ้าน  เพราะห่วงที่เขายังพูดไม่ได้ 
ต่ายก็เลยไม่ทราบว่า รร. เขาเป็นอย่างไร (ในรายละเอียดลึกๆ) แรกๆ เขาดูสนุกดี แต่พอเทอมถัดไป
ลูกร้องเมื่อเห็นรถตู้มารับ ตะกุยตะกาย อย่างน่าตกใจ ดูเขาทรมานมาก แต่กลับบ้าน ก็ร่าเริงเหมือนเดิม

ช่วงที่อยู่ รร.นั้น หมอพัฒนาการทางจุฬาตรวจแล้วว่า (ประมาณ 1 ปี) ลูกต่ายพัฒนาการไม่ดีขึ้นเลย ทั้งๆที่ต่ายกระตุ้นการพูดทุกวัน เกือบตลอดเวลาที่อยู่ด้วยกัน  ต่ายไปหาทางรร. เพื่อสอบถามว่า เป็นอย่างไรบ้าง ตามคำแนะนำของหมอ (แบบประมาณว่า ถามซอกแซกนะค่ะ)
ตัดสินใจเอาลูกต่ายออก ย้ายเลยค่ะ ไปรร. ที่ตั้งใจไว้ (แต่ไกลมาก) รร.กรพิทักษ์

ผลที่ได้คือ พอไปพบหมอพัฒนาการ หมอบอกว่า ลูกพัฒนาการเร็วขึ้น แบบก้าวกระโดด( แต่ในเกณฑ์ ถือว่า ช้าอยู่)

หมอสันนิษฐานว่า  น่าจะมาจากการย้ายรร.ด้วย     รร.เก่า น่าจะมีปัญหาอะไรซักอย่าง  เพราะถ้าเขาช้าจริงๆ กราฟพัฒนาการต้องเป็นแบบที่ผ่านมาใน 1 ปีที่ติดตามผล 

ทำให้ไม่ทราบว่า เกิดอะไรขึ้นบ้าง ตอนที่ลูกต่ายพูดไม่ได้ บอกไม่ได้ว่า ทำไมกลัวรร.ขนาดนั้น  ต่ายรู้สึกเสียดายเวลาที่ตัดสินใจผิดไปตอนนั้น

น่าจะลองพิจารณาดูนะค่ะ  จิตวิทยาเด็กในช่วงอายุ ไม่เกิน 6 ขวบมีผลสำคัญมากค่ะ แนะนำหนังสือเล่มนี้ค่ะ จิตวิทยาการเลี้ยงดูและอบรมเด็ก โดย ศาสตราจารย์แพทย์หญิงนงพงา ลิ้มสุวรรณ พ.บ.ภาควิชาจิตเวชศาสตร์ คณะ แพทยศาสตร์ ร.พ.รามาธิบดี
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันพุธที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 13:52 น. »
พาน้องนิวออกเถอะค่ะพี่อ้อย มีแต่เสียกับเสีย นอกจากจะสร้างทัศนคติที่ไม่ดีให้น้องนิวแล้วยังทำให้สุขภาพกาย สุขภาพจิตทั้งเราทั้งลูกเสียด้วยค่ะ

เวลาลูกเรามีปัญหา เค้าไม่ได้มาคอยดูแลหรือช่วยแก้ไขนะพี่

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 01 มีนาคม 2012 เวลา 10:08 น. »
แต่น้องนิวบอกอยู่ รร.คุณครูไม่ยอมให้ไปฉี่ ครูบอกให้อั้นไว้ก่อน เรียนหนังสือเสร็จแล้วถึงจะให้ไปฉี่ เรียนหนักมากค่ะ

ฝากคุณอ้อย หาข้อมูลเรื่องกระเพาะปัสสาวะอักเสบค่ะ  ต่ายเคยเป็นมาแล้ว รอดตายมาจนได้ค่ะ แรกๆ หมอทางคลีนิคใกล้บ้านคิดว่าไม่เป็นอะไรมาก ให้ยา/ฉีดยา  เพราะคิดว่า ไข้สูงมาก ไม่ได้มีโรคอื่น  จนหมอบอกว่า ไม่ไหว ต้องไปรพ.ดีกว่า  (แล้วต่ายก็ไม่ไปค่ะ เพราะไม่คิดว่าจะอันตรายขนาดนี้) บวกกับ เลี้ยงลูก กับงานที่ร้าน 
ทรมานยังกะอยู่บนหิมะน่ะ ตัวสั่นแบบบังคับตัวเองไม่ได้

จนคราวหลังมาดูทีวี มีหมอมาบอกว่า อาการนี้คือติดเชื้อจากกระเพาะปัสสาวะอักเสบ  ต่ายเลยไปจุฬาเล่าอาการให้ฟัง หมอบอกว่า ตรวจตอนนี้คงไม่เจอะเชื้อแล้ว  ถ้ามีอีกให้รีบมา รพ.

อ้างจาก http://rx12.wsnhosting.com/panpup/bladder.html

บอกได้คำเดียวว่า "เข็ด" ค่ะ  ถ้าปวดปัสสาวะ อยากเข้าห้องน้ำ ต่ายจะไม่อั้นอีกเลย ไม่คุ้มจริงๆ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 มีนาคม 2012 เวลา 23:42 น. »
ขอบคุณทุกคนนะค่ะ และแล้ววันนี้น้องนิวก็จบอนุบาล 1 จนได้ค่ะ แทบแย่เลยทั้งแม่ทั้งลูก ไปดู รร.ใหม่มาแล้วค่ะ แต่ทางรร.บอกให้พาน้องนิวไปตรวจดูก่อนว่าเป็น
สมาธิสั้นหรือเปล่า เพราะเห็นน้องนิววิ่งไม่หยุด อยู่ไม่นิ่งเลย คุณครูพูดเหมือนกันทั้งสอง รร.เลยค่ะ คงต้องพาไปตรวจแล้ว
พี่น้องค่ะ จะฝากพี่น้องถาม อ.หน่อยนะคะ ว่าจะเพิ่มยา  prenarpil 0.5 mg จากที่ทานครึ่งเม็ดก่อนนอน เพิ่มมื้อเช้าอีกครึ่งเม็ดได้มั้ยค่ะ พักนี้กระตุกเยอะมากขึ้นอีกแล้วค่ะ ครั้งก่อนนั้นเคยฝากพี่น้องถามครั้งหนึ่ง อ.บอกว่าเพิ่มได้ แต่ตอนนั้นน้องนิวยังเรียนอยู่ทานยามื้อเช้าแล้วง่วงมากไป รร.นั่งหลับครูก็ปลุกให้ตื่น ไม่ให้นอน ก็เลยไม่ให้ทาน แต่ตอนนี้ปิดเทอมแล้ว อยากให้พี่น้องถามให้อีกครั้งนะค่ะ ไม่ว่างเข้ามาคุยเลยพี่น้อง เหนื่อยทั้งแม่ทั้งลูกเลยค่ะ กว่าจะจบอนุบาล 1มาได้ กลับมาจาก รร.ทุกวันอาละวาดโวยวาย แปลงร่าง จากเทวดาน้อย กลายเป็นปีศาจน้อยแล้วเนี่ย รบกวนพี่น้องด้วยนะค่ ขอบคุณมากๆค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 31 มีนาคม 2012 เวลา 00:41 น. »
ไม่ต้องถามทานได้เลยค่ะ