เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ  (อ่าน 21964 ครั้ง)

ออฟไลน์ sudarat

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 21:51 น. »
 ;D ;D คุณติ๊กคะ 
          วันอังคารคลีนิคอ.ณรงค์ปิดคะ แต่อ.ออก opd เด็ก ที่รพ.ศรีนครินทร์ช่วงบ่าย ถ้าคุณสะดวกพาน้องไปก็ไปที่รพ.ศรีนครินทร์เลยก็ได้คะ แต่ไม่แน่ใจนะคะว่าจะได้พบอ.ไหม เพราะคิวค่อนข้างเยอะ ลองไปถามพยาบาลที่ opd ก่อนก็ได้ แต่คงต้องรีบทำบัตรก่อน 11.00 น.นะคะ เพราะหลังจากนั้นเค้าคงไม่ให้ขึ้นบัตร ยิ่งใช้สิทธิเบิกได้ยิ่งดีคะ เพราะยาน่าจะได้ตัวยาที่ดี แล้วถ้าเอา EEG ไปด้วยจะทุ่นเวลามากด้วย ที่ คลีนิกอ.ไม่มีเครื่อง EEG หรอกคะ แต่ไม่แน่ ถ้าไปคลีนิก ความรวดเร็วในการนัดทำ EEG ที่รพ.ศรีนครินทร์จะเร็วขึ้น (อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ) แต่ถ้ามีเวลาก็ไปหาอ.ที่ opd เลยก็ได้ คุณก็นำหลักฐานไปทำ on line ด้วยก็ดีคะ เผื่อวันหน้าวันหลัง แล้วอีกอย่าง ระยะทางระหว่าง นครพนม กับอุบล หรือขอนแก่น มันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อถือในการรักษาที่ รพ.สปส นะคะ แต่ที่ศรีนครินทร์ มันเป็นโรงเรียนแพทย์คะ แล้วเค้ามีสมาคมโรคชักด้วย แผนกเด็กน่าจะมีอ.ณรงค์คนเดียว แต่ของผู้ใหญ่มีเยอะอยู่ แล้วอีกอย่าง คือ เคยเจอ case ลักษณะคล้ายน้องใบเตย รักษาที่ สปส.ค่อนข้างนาน แต่จำไม่ได้ว่านานเท่าไหร่แล้ว เลยให้ทางเลือกอีกทางกับเค้า แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้น้องคนนั้นเค้าเป็นยังงัยบ้าง แต่ไม่เคยเห็น admitt ที่ตึกอีกเลย คุณติ๊กยังโชคดีที่น้องใบเตยยังเบิกได้ แต่ของหลานพี่สิคะ มันใช้บัตรทอง ต้องย้ายทะเบียนบ้านไปขอนแก่นก่อน แล้วค่อยไปขอใบส่งตัวจากรพ.ที่ใช้บัตร เลยต้องรับยาที่คลินิกแทน ลองเอาเบอร์โทรของคลีนิกอ.ณรงค์ไปนะ 043-243678 แต่ก่อน อ.ก็เปิดวันอังคาร แต่สงสัยแกคงเหนื่อยเพราะออกตรวจที่ opd บ่าย เห็นอ.บอกว่ากว่าจะตรวจเสร็จก็ปาไปเกือบ 5 โมง 6 โมงเย็นแล้วค่ะ ลองดูแล้วกันนะคะ เผื่อจะได้ไม่ต้องไปไกล

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 22:03 น. »
คุณ sudarat ครับ
ขอบคุณน๊ะครับที่อุตส่าเข้ามาให้คำแนะนำ  :)
วันหลังสงสัยอะไรเดี๋ยวจะขอปรึกษาหน่อยครับ
พอดีน้องรักษากับโรงพยาบาลรัฐเหมือนกัน

สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 23:27 น. »
ดูคลิปการชัก เหมือนไม่ค่อยรุนแรงนะคะคุณติ๊ก น้องใบเตยรู้เรื่องดีทุกอย่าง แขนไม่เกร็ง มีแต่ขาที่เกร็งเหยียดใช่ไหมคะ แต่ชักแบบไหนก็น่าจะกระเทือนสมองอยู่ดี รูปแบบการชักไม่เหมือนของน้องเนยเลย

คุณหมูมีคลิปตอนเยลลี่ชักบ้างหรือเปล่าคะ แกมอยากดูว่าประเภท infantile เป็นรูปแบบไหนค่ะ ของน้องเนยคุณหมอบอกเป็นแบบชักเฉพาะส่วน แต่แกมไม่ทราบเค้าเรียกว่าอะไรค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ sudarat

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 09:42 น. »
 ;D ;D ;D
         Epilepsy syndromes

นอกจากการจัดกลุ่มชนิดการชักแล้วยังมีการจัดกลุ่มอีกแบบตามลักษณะอายุที่เป็น ประวัติครอบครัว ชนิดการชักและอาการทางระบบประสาทโดยอาศัยการตรวจเช่นคลื่นสมอง, เอกซ์เรย์คอมพิวเตอร์, คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า การวินิจฉัยโรคลมชักตามกลุ่มแบบนี้ (epilepsy syndromes) ช่วยให้แพทย์สามารถบอกการพยากรณ์โรค, ให้คำปรึกษาทางพันธุกรรมและเลือกยากันชักที่เหมาะสม

International classification of epilepsies and epilepsy syndromes สามารถแบ่งได้เป็น

- Localization-related หรือ focal epilepsies
                     - Generalized epilepsies

และอาศัยสาเหตุของการเกิด syndromes สามารถแบ่งย่อยอีกเป็น

- Idiopathic อาจมีสาเหตุจากพันธุกรรม
                     - Symptomatic มีสาเหตุ
                     - Cryptogenic น่าจะมีสาเหตุแต่ยังไม่พบสาเหตุแน่ชัด

มี epilepsy syndrome ที่อาจพบได้บ่อยเช่น

Benign rolandic epilepsy หรือ benign childhood epilepsy with centrotemporal spikes พบในช่วงอายุ 3-13 ปี มักมีอาการชักตอนกลางคืนและคลื่นสมองมีลักษณะ high-amplitude midtemporal-central spikes และ sharp waves โดยเแพาะเวลาหลับไม่ลึก คนไข้มักมีสติปัญญาปกติ ตรวจร่างกายไม่มีความผิดปกติทางระบบประสาท อาการชักอาจเป็ฯแบบเฉพาะที่และบางครั้งมีเกร็งกระตุกแบบทุติยภูมิ อาการชักกลางคืนจะเห็นมีน้ำลายไหล เสียงครืดคราดในคอ อาจมีกระตุกที่ปาก อาการชักกลางวันมีการกระตุกของร่างายซีกหนึ่งโดยเฉพาะใบหน้า อาจมีการหยุดพูดแต่คนไข้รู้สึกตัวดี
           การพยากรณ์โรคโดยทั่วไปดี อาการชักมักคุมได้ด้วยยากันชัก ยาที่ใช้บ่อยเช่น Carbamazepine (CBZ), Valproate (VPA), benzodiazepine อย่างไรก็ตามเด็กที่มีอากรชักไม่บ่อยหรือไม่รุนแรงอาจไม่จำเป็นต้องใช้ยากันชัก ส่วนมากเมื่อโตเข้าวัยหนุ่มสาวก็หายไป

Juvenile myoclonic epilepsy (JME) มักมีประวัติทางพันธุกรรม พบในเด็กอายุช่วงวัยรุ่น มีลักษณะอาการกระตุกกล้ามเนื้อทันที อาการชักเกร็งกระตุก หรือชักแบบกระตุก เกร็ง กระตุกและบางทีอาจมีชักแบบ absence ด้วย มักเกิดช่วงเพิ่งตื่นนอน เป็นไม่รุนแรงและเป็นสองข้าง เกิดกับแขนมากกว่าโดยไม่เสียการรู้สึกตัว คนไข้อาจจะทำของหกหรือทำของตกระหว่างกระตุก ไม่บ่อยนักที่อาการชักเกิดกับส่วนขาทำให้หกล้ม
             คลื่นสมองจะมีลักษณะ spike-and-wave pattern ความถี่ 3.5-6 Hz และ multiple spike-and-wave complexes ซึ่งกระตุ้นโดยการใช้ไฟส่อง (photic stimulation) หรืออดนอน
             ยากันชักที่ใช้คือ  VPA ยาอื่นที่ใช้ได้เช่น Lamotrigine (LTG), topiramate (TPM), zonisamide (ZNS), levetriracepam (LEV) ส่วนการใช้ยา Phenytoin (PHT), CBZ, Oxcarbamazepine (OXC) gabapentin (GBP) อาจทำให้อาการชักเป็นมากขึ้น อาการชักตอบสนองดีต่อยาแต่มักจะเกิดถ้าหยุดยา ดังนั้นจึงแนะนำให้ทานยาไปตลอดชีวิต

Febrile convulsions พบบ่อยในเด็กอายุ 3เดือน- 5 ปี อาจมีประวัติลมชักในครอบครัว มีอุบัติการณ์เกิดประมาณ 4% พบว่า 1 ใน 3 ของเด็กที่เป็นจะมีอาการเกิดซ้ำเมื่อมีไข้ ถึงแม้อาการชักเมื่อมีไข้จะไม่รุนแรงแต่พบว่า ประมาณ 5% ของเด็กที่เป็นต่อมาจะเกิดโรคลมชัก
            การพยากรณ์โรคที่ไม่ดีได้แก่ มีลักษณะชักเฉพาะที่, ชักนานกว่า 15 นาที, มีความผิดปกติทางระบบประสาทเฉพาะที่และมีประวัติครอบครัวชักแบบไม่มีไข้ เด็กบางคนจะเกิดมีแผลเป็นที่สมองด้านข้างซึ่งดื้อต่อยากันชักได้
            การรักษาอาการชักจากไข้มักเป็นการรักษาตามอาการ เช่นเช็ดตัว ให้ยาลดไข้ แพทย์บางท่านแนะนำให้ใช้ยาเหน็บก้น diazepam ในเด็กที่มีประวัติเป็นมาก่อน ปัจจุบันกุมารประสาทแพทย์ไม่แนะนำการให้ยากันชักในเด็กที่มีชักจากไข้ที่เป็นแบบธรรมดา (เช่นชักสั้นกว่า 15 นาที)

Infantile spasms  เป็นอาการชักแบบทันที สั้นๆ มักมีอาการเกร็งกล้ามเนื้อในการงอของเอว, แขนขา, คอ มักพบในส่วนหนึ่งของ West syndrome ที่ประกอบด้วย infantile spasms, คลื่นสมองเป็นแบบ hypsarrhythmic คือไม่เป็นคลื่นที่เป็นระเบียบ และมี encephalopathy กับสติปัญญาอ่อน
           infantile spasms มีอัตราตายประมาณ 20% ซึ่งมักเป็นผลจากโรคดั้งเดิมที่เป็นอยู่ ในพวกที่รอดชีวิต 75% มักมีปัญญาอ่อนและมากกว่า 50% ยังมีอาการชักไปตลอดชีวิต
           สาเหตุของโรคอาจทราบเช่นมีความผิดปกติแต่กำเนิดของสมอง (มากกว่าครึ่งของคนไข้ที่เป็น tuberous sclerosis เกิดอาการ infantile spasms) มีสมองกระทบกระเทือนหลังคลอดหรือระหว่างตั้งครรภ์หรืออาจไม่ทราบสาเหตุ อาการเกร็งมักเริ่มประมาณก่อนอายุ 12 เดือน พบบ่อยช่วงอายุ 4-6 เดือน อาการชักอาจเป็นสิบหรือเป็นร้อยต่อวัน นอกจากกล้ามเนื้อเกร็งงอแล้วอาจมีแขนกางหรือหุบและคล้ายกับอาการกอดตัวเองและกล้ามเนื้อคอและลำตัวเหยียดให้เห็นได้
           คลื่นสมองส่วนมากผิดปกติมีลักษณะเป็น diffuse high-voltage spikes and slow waves ปนกับ disorganized, slow background (hyparrhythmia)
           การรักษามักควบคมได้ยาก ส่วนมากยาที่ใช้คือ adrenocortictropic hormone (ACTH), corticosteroid, VPA และ nitrazepam ปัจจุบันมีที่ได้ผบลค่อนข้างดีคือ vigabatrin (VGB)

Lennox-Gastaut syndrome เป็นกลุ่มที่ประกอบด้วยอาการชักหลายแบบและเด็กมีสติปัญญาอ่อน คลื่นสมองมีลักษณะ slow (<2.5 Hz) spike-and-wave patterns อยู่ปนกับ abnormal, slow background
           อาการชักเป็นทุกวัน เป็นสิบหรือร้อยและมีอาการเกร็งลำตัวม เกร็งกระตุก, atypical absence, myoclonic, atonic seizures ซึ่งมักทำให้เกิดการบาดเจ็บ อาการชักแบบ tonic มักเกิดกลางคืน บางครั้งเป็นชุด  ส่วนอาการชักแบบ atonic มีตั้งแต่หัวผงกลงจนถึงล้มอย่างรุนแรง
          เชาว์ปัญญาอาจด้อยลงก่อนเกิดอาการชักและร่วมกับการมีปัญหาทางด้านพฤติกรรม ส่วนมากเด็กมักมีความผิดปกติทางระบบประสาท
          การพยากรณ์โรคไม่ดี มักไม่ค่อยตอบสนองต่อยากันชัก ยาที่ช่วยลดอาการชักเช่น VPA, LTG, TPM, felbamate (FBM)

Mesial temporal sclerosis Hippocampal sclerosis เป็นพยาธิสภาพที่พบบ่อยที่สุดใน temporal lobe epilepsy ที่ดื้อต่อยา อาการชักมักเกิดก่อนช่วงวัยรุ่น อาจมีประวัติอาการชักตอนมีไข้เป็นเวลานานตอนเด็ก อาการชักมักมีอาการเตือนเช่น มวนท้อง ลมในกระเพาะ กลัว ภาพหลอนต่อมามีอาการชักแบบ complex partial seizure เช่น เหม่อ มือทำอะไรไม่รู้สึกตัว หลังชักอาจมีอาการสับสน อาจมีเกร็งกระตุกต่อมาได้
          การวินิจฉัยโดยการทำคลื่นสมอง อาจเห็น spikes ที่ตรง anterior temporal ในการถ่ายภาพ MRI จะเห็น hippocampal atrophy และมี signal เปลี่ยน
          การรักษา คนไข้อาจตอบสนองต่อยากันชัก แต่คนไข้บางรายเริ่มดื้อต่อยาเมื่อเข้าวัยผู้ใหญ่ ประมาณ 80% ในคนไข้ที่เลือกมาอย่างดีอาจหายจากการชักได้หลังการผ่าตัด temporal lobectomy ??? ???

หลานชายมีอาการให้กล่ม  Lennox Gastaul syndrom น่าสงสารเค้านะคะ หน้าตาเด็กดีมาก แล้วตอนนี้คุณยายเค้าให้ออกจากโรงเรียนพิเศษแล้ว ให้มาเรียนที่โรงเรียนธรรมดา แต่คุณครูคงจะรับมือไม่ไหวแล้ว เพราะเค้าเป็นผู้นำชุมชนคะ เพราะแทนที่เค้าจะปรับตัว ทำตามเด็กปกติ แต่เค้าดันสอนให้เด็กปกติ เป็นแบบเค้า คือปิดหูแล้วร้องกรี๊ด สงสัยต้องคุยกับคุณยายใหม่แล้ว ว่าคงต้องไปโรงเรียนพิเศษ เหมือนอย่างเดิมก่อน ถ้ามองในแง่ดี การกระทำที่เด็กทำ บางทีมันก็น่ารักนะคะ   

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 10:31 น. »
คลิป เยลลี่ชักครับ

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/ZCz9BBRntlA?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 18 มกราคม 2011 เวลา 23:21 น. โดย popja »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 11:10 น. »
ลักษณะของน้องเนย เหมือนจะเข้าข่าย Febrile convulsions มากที่สุดนะเนี่ย
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ sanguanwong

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 16:54 น. »
 :D คุณแกมค่ะ
     เดี๋่ยวนี้อาการชักของน้องใบเตยก็เริ่มเ้ปลี่ยนไปอีกแล้วค่ะ นอกจากจะที่เกร็งขา หลัง และท้องก็ยังแข็งโป๊กเลยค่ะ เวลาเกร็งก็เบ่งไปด้วย เบ่งยาวๆ ด้วยนะคะ เห็นแล้วเหนื่อยแทน ที่เพิ่มมาอีกตอนนี้ น้องเค้าเหม่อ และมีกระพริบตาถี่ๆ มือ เท้า แขน ขา กระตุกเวลานอนค่ะ       อาการเริ่มแรกน้องเค้าเริ่มที่ ส่ายหน้า กัดฟัน (อันนี้นึกว่าน้องเค้าทำเล่น) เวลานอนก็หลับไม่สนิทค่ะ กลิ้งไป กลิ้งมา จากหัวที่นอนไป สุดปลายที่นอน พลิกหน้า พลิกหลัง ต้องตามอุ้มเขาให้มานอนที่เดิมเกือบทุกคืนค่ะ บางครั้งมีผวา น้องร้องไห้เหมือนฝันร้ายเลย ถ้าคืนไหนเป็นมาก นอนอยู่ดีๆ ก็ร้องกรี๊ดขึ้นมาแบบไม่มีสาเหตุ แล้วก็ร้องไห้ไม่่ยอมหยุดง่ายๆ กว่าจะปลอบได้ นานเหมือนกัน หรือบางครั้งร้องกรี๊ด กรี๊ด ก็หลับต่อได้อีกค่ะ   เนี่ยติ๊กยังคิดว่าน้องเค้าน่าจะเป็นมานานแล้ว แต่เราไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่ค่ะ ประกอบกับไม่รู้ด้วยว่าอาการเเบบนี้ก็เป็นอาการของโรคด้วย จนกระทั้งน้องเค้าเกร็งนี่แหล่ะค่ะ ถึงได้พาไปหาหมอ  :( :( :(  แต่ดีที่เวลาเกร็งน้องเค้าก็ยังยิ้มได้ พูดคุยรู้เรื่องค่ะ ถ้าไม่ไหวก็มีร้องโวยวายเหมือนกัน

;D คุณ sudarat

คงไม่ได้ไปขอนแก่นแล้วล่ะค่ะ เพราะวันนี้พาน้องไปหาหมอ หมอแนะนำให้เข้ากรุงเทพเลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำและข้อมูลต่างๆ มีประโยชน์มากๆ เลยค่ะ  ไม่ทราบว่า คุณ sudarat เป็นพยาบาลที่ตึกไหนคะ เผื่อว่าจะได้เ่จอกันเวลาติ๊กกลับไปอยู่ที่นครพนม

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 17:27 น. »
:D คุณแกมค่ะ
     เดี๋่ยวนี้อาการชักของน้องใบเตยก็เริ่มเ้ปลี่ยนไปอีกแล้วค่ะ นอกจากจะที่เกร็งขา หลัง และท้องก็ยังแข็งโป๊กเลยค่ะ เวลาเกร็งก็เบ่งไปด้วย เบ่งยาวๆ ด้วยนะคะ เห็นแล้วเหนื่อยแทน ที่เพิ่มมาอีกตอนนี้ น้องเค้าเหม่อ และมีกระพริบตาถี่ๆ มือ เท้า แขน ขา กระตุกเวลานอนค่ะ       อาการเริ่มแรกน้องเค้าเริ่มที่ ส่ายหน้า กัดฟัน (อันนี้นึกว่าน้องเค้าทำเล่น) เวลานอนก็หลับไม่สนิทค่ะ กลิ้งไป กลิ้งมา จากหัวที่นอนไป สุดปลายที่นอน พลิกหน้า พลิกหลัง ต้องตามอุ้มเขาให้มานอนที่เดิมเกือบทุกคืนค่ะ บางครั้งมีผวา น้องร้องไห้เหมือนฝันร้ายเลย ถ้าคืนไหนเป็นมาก นอนอยู่ดีๆ ก็ร้องกรี๊ดขึ้นมาแบบไม่มีสาเหตุ แล้วก็ร้องไห้ไม่่ยอมหยุดง่ายๆ กว่าจะปลอบได้ นานเหมือนกัน หรือบางครั้งร้องกรี๊ด กรี๊ด ก็หลับต่อได้อีกค่ะ   เนี่ยติ๊กยังคิดว่าน้องเค้าน่าจะเป็นมานานแล้ว แต่เราไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่ค่ะ ประกอบกับไม่รู้ด้วยว่าอาการเเบบนี้ก็เป็นอาการของโรคด้วย จนกระทั้งน้องเค้าเกร็งนี่แหล่ะค่ะ ถึงได้พาไปหาหมอ  :( :( :(  แต่ดีที่เวลาเกร็งน้องเค้าก็ยังยิ้มได้ พูดคุยรู้เรื่องค่ะ ถ้าไม่ไหวก็มีร้องโวยวายเหมือนกัน

อาการที่ว่ากริ๊ด เหมือนน้องเทรนด์เลยครับ เป็นสัญญาณเตือนถึงอาการชักจะมามากขึ้น ซึ่งน้องนอนอยู่ดีๆ
ก็กริ๊ดลั่นบ้านขึ้นมาเลย แล้วก็ท่าทางตื่นตกใจกลัวมากๆเลย
แล้วก็จะมีอาการอื่นๆมาด้วย เช่น ผวาแบบแรงๆเลย ผวาทั้งตัว จะเป็นบ่อย ทั้งๆที่ก่อนหน้าไม่เคยเป็นเลย
ขนาดไม่ใช่ตอนนอนยังผวา ผมอุ้มอยู่ แรงมากๆจริงๆ รู้สึกถึงความแรงเลย
เวลานอนก็จะนอนกระสับกระส่าย พลิกไปพลิกมา เหมือนมีอะไรกวนตลอด
นอนหลับตา ก็จะหลับตาไม่สนิท จะสังเกตไม่ยาก เราจะเห็นได้เองเลยว่าลูกหลับตาไม่สนิท

สำหรับอาการที่บอกมา ผมกับแฟนก็สรุปว่า น่าจะมีอะไรมากวนสมอง ก็คงคลื่นชักหละครับ
ผมว่า คุณติ๊กควรจะต้องปรึกษาคุณหมอถึงวิธีการคุมชักให้เร็วขึ้นหน่อย เพื่อให้คุมชักได้ดีขึ้น
เพราะถ้าเริ่มมีอาการชักต่างๆเพิ่มมากขึ้น ก็จะไม่ดีต่อสมองครับ
ช่วงนั้นน้องเทรนด์ ที่เป็นมากๆ พัฒนาการจะหายไปเยอะเลย ต้องมาเริ่มใหม่ ก็ใช้เวลาพอสมควร
ถ้ายังคงเป็นอยู่ จะรู้สึกได้เลยว่ากล้ามเนื้อจะเริ่มอ่อนแรงลง ผมสังเกตจากน้องเทรนด์
ที่เมื่อก่อนเคยดูดนมได้เก่ง แล้วก็เรอ เก่ง หลังชักไปสักพัก จะเริ่มมีอาการสำลัก
คือกล้ามเนื้อจะเริ่มอ่อน ยิ่งชักจะยิ่งอ่อนครับ

ขอเพิ่มนิดครับ อาการส่ายหัวน้องเทรนด์ก็เป็นครับ บางทีก็หันไปหันมาซ้ำๆหลายๆครั้ง แบบไม่มีจุดหมาย

น้องเทรนด์เริ่มชักตอน 4 เดือน ช่วงนั้นยังกริ๊ดไม่เป็น
พอรักษาได้ยามาทานหยุดชักไปจนถึงเกือบ 8 เดือน
น้องเทรนด์ก็เริ่มมีอาการ อยู่ๆก็กริ๊ดลั่นบ้าง แล้วก็ร้องไม่หยุด
เป็นอยู่ 2-3 ครั้ง แล้วก็เริ่มมีอาการชักครับ ทั้งๆที่หายไป ตั้ง 4 เดือนแล้วครับ
เพิ่มอีกนิด ที่ว่ากระตุกแขนขาเวลานอน น้องเทรนด์ก็เป็นตามที่คุณติ๊กเล่าเลยครับ
สว่นใหญ่จะสลับกันไปมา เช่น ขาที แขนที ขาขวา ขาซ้าย แขนขวา สลับไปสลับมา
กระตุกพร้อมกันก็มีเป็นปกติเลยครับ ส่วนใหญ่เท่าที่จำได้
เวลาเคลิ้มจะกระตุกเยอะหน่อย เช่นตอนกินนม จะเคลิ้มหลับไป
ถ้าเกิดมีอาการชักมากๆน้องจะเพลียง่าย กินนมดูดแป๊ปเดียวก็จะหลับแล้ว คงเหนื่อยกับคลื่นชักหละครับผมว่า

ยังไงผมเอาใจช่วยครับ ขอให้น้องใบเตยคุมชักได้เร็วๆครับ
สู้ๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 20:33 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 05:41 น. »
 :( คุณป๊อบคะ

อ่านดูแล้วอาการน้องใบเตยค่อนข้างจะเหมือนน้องเทรนด์นะค่ะ เดี๋ยวนี้ติ๊กเริ่มสังเกต เห็นว่า
     บางครั้งที่น้องจะลุกขึ้นยืน เค้าลุกขึ้นยืนเองไม่ได้ค่ะ เหมือนขาไม่มีแรงหรือเจ็บเข่าประมาณนั้น เวลาเดินก็กระเผลกๆ
     ใบเตยจะร้องไห้ลั่นเลย แล้วก็เอามือชี้ที่ขาตัวเอง เมื่อคืนก็เป็นค่ะ เวลาที่น้องเค้าเกร็งเสียงข้อต่อที่เข่า
     และข้อเท้า ดังกร๊อบแกรบเลยล่ะค่ะ น่าจะเจ็บมากเลย
     วันศุกร์นี้จะเข้ากรุงเทพฯ แล้วค่ะ รู้สึกผิดยังไงไม่รู้ที่ปล่อยให้ลูกเป็นนานขนาดนี้ จะไปโรงพยาบาลธนบุรีค่ะ
     พบคุณหมอสุรชัยวันเสาร์ หมอเดียวกันกับน้องเอินเอิน ลุกสาวคุณเกดน่ะคะ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 08:55 น. »
คุณติ๊กค่ะ ดีแล้วค่ะที่ขึ้นกรุงเทพ แล้วพักที่ไหน มาพักบ้านเกดก็ได้น่ะ อยู่บางใหญ่ค่ะ ใช้เวลาไปรพ.ธนบุรี น่าจะไม่เกิน 1 ชม. ลองปรึกษาอ.สุรชัยดูนะค่ะ ตอนนี้ต้องรีบทุกอย่างเพราะถ้าปล่อยไว้นาน เด๊ยวพัฒนาการหายหมดค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 09:31 น. »
คุณเกดใจดีจัง รู้มั้ยคุณติ๊กมาทั้งครอบครัว คุณพ่อ คุณแม่ คุณลูก คุณตา คุณยายมาหมดเลย ฮิฮิ

คุณติ๊ก พี่อวยพรให้น้องใบเตยพบ อ.ที่เป็นคู่ดวงในการรักษาเหมือนน้องเยลลี่นะคะจะได้หายไวไว   

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 09:52 น. »
พี่น้อง มีแซว อิอิ ถ้ามาเยอะขนาดน้าน อยู่ได้คร่า แต่ต้องมาตำบักหุ้งให้เจ้าบ้านกินนะค่ะ ปลาร้าคั่กๆด้วย 555

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 13:23 น. »
คุณติ๊กค่ะ

เกด pm เบอร์โทรไปให้แล้วนะค่ะ ตรง ข้อความส่วนตัว ด้านบนอ่ะค่ะ แต่ถ้ายังไม่ได้เปิดเด๊ยว sms ไปให้จ้า มิได้ลงในนี้ เด๊ยว เจ้าหนี้โทรมา 555

อ.สุรชัย ใจดีมั๊ย ก็ใจดีค่ะ แต่เกดว่าบางทีแกก็หน้าดุๆอ่ะค่ะ ยังไงเอาแค่รักษาให้หายก็พอ ครั้งก่อนแกก็ช่วยซะไม่ต้องจ่ายตังค์เพิ่มเลย ลัดคิวให้สุดๆ

เดินทางปลอดภัยน่ะค่ะ อยากชิมปลาแดกเด้อคร่า ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 13:28 น. โดย kedy »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 13:43 น. »
คุณเกด หมอส่วนใหญ่ก็แบบนี้วางฟอร์มทำหน้าดุไว้ก่อน ใจดีทั้งนั้นไม่งั้นเป็นหมอไม่ได้เครียดหนัก

ปลาแดกทานไม่เป็น เอาปลาส้มมาฝากบ้างได้มั้ยอะ คุณติ๊ก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 16:11 น. »
 ;D ;D ;D ;D คุณเกดกะพี่น้อง
                 ถ้ามีโอกาสรับรองว่าได้ชิมแน่ค่ะ ปลาส้ม และปลาแดก 55555555  :D :D :D :D :D :D