เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ  (อ่าน 21970 ครั้ง)

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 09:23 น. »
คุณติ๊ก เอินเอินรักษาอยู่ที่ศิริราชค่ะเพราะเกิดที่นี้ เป็นหนักๆมา 2 ครั้งแล้วค่ะ ต้องเข้า icu เลยถึงจะหยุดชักได้ ตอนนี้อายุ 1 ขวบ 7 เดือนค่ะเป็นพี่น้องใบเตยไม่กี่เดือนเนอะ ช่วงนี้ซนตามวัยค่ะ พัฒนาการหลังคุมชักได้ก็ปกติค่ะ แต่พูดยังได้ไม่เยอะ ก็ต้องฝึกกันไปค่ะ กินยากันชัก 1 ตัวค่ะ ไม่มีอาการชักแล้วค่ะ แต่อย่างที่บอกว่าต้องระวังพวกสิ่งกระตุ้นด้วย เพราะตอนชักครั้งที่ 2 มีสิ่งกระตุ้นค่ะ เลยต้องเริ่มนับหนึ่งกันใหม่อีก

ออฟไลน์ sanguanwong

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 21:20 น. »
            สวัสดีค่ะคุณหมู ยินดีด้วยนะคะที่น้องเยลลี่ไม่มีอาการมา 1 ปีแล้ว เห็นรูปน้องแล้วน่ารักค่ะ

คุณเกด  มีอะไรบ้างที่เป็นตัวกระตุ้นทำให้น้องเกิดอาการได้บ้างคะ

พี่น้องคะ ขออนุญาติเรียกพี่นะคะ  โรงพยาบาลที่น้องรักษาตัวอยู่คือ โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ จังหวัดอุบล ค่ะ เป็นโรงพยาบาลศูนย์ ของภาคอีสาน เมื่อก่อนน้องใบเตยรักษาที่โรงพยาบาลนครพนมค่ะ หมอที่นครพนมคุมอาการไม่ได้ก็เลยส่งมาตรวจละเอียด ที่อุบล ค่ะ พยาบาลที่ทำ EEG ให้น้องบอกว่า เครืองทำ EEG ของภาคอีสานมีอยู่ 3 เครื่องน่ะคะ มีที่อุบล  ขอนแก่น  และโคราช รอคิวเป็นอาทิตย์เลยค่ะกว่าจะได้ตรวจ และต้องรออ่านผลอีกเป็นอาทิตย์เลยค่ะ เค้าบอกว่ายิ่งถ้าไป ร.พ จุฬา ยิ่งนานป็นเดือน ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่าคะ

คุณหมอที่ดูแลน้องใบเตยตอนแรกเป็นหมอเด็กธรรมดาและหมอระบบประสาทเด็ก แต่เค้าก็ไม่รู้จะให้ยาอะไรแล้วเพราะคุมอาการไม่ไ้ด้เลย ตอนที่นอนโรงพยาบาลยิ่งให้ยาหลายอย่างแต่ไม่ได้ผลค่ะ มีทั้งฉีด กินและให้ทางสายน้ำเกลืออีก อยู่ที่โรงพยาบาลเวลาลูกเราเกร็ง หมอเค้าก็จะบอกว่าต้องใจเย็นๆ ค่ะเป็นโรคนี้มันต้องใช้เวลาในการปรับยา เราก็ไม่มีความรู้บวกกับไม่รุ้จะทำยังไง ::) ก็เลยต้องเชื่อหมอค่ะ บางครั้งเราถามว่าไม่มีอะไรที่จะช่วยให้เขาหยุดได้ไหม เพราะลูกเป็นนาน สงสาร ตอนแรกรับไม่ได้ร้องไห้เลยค่ะ ทำไมหมอไม่ทำอะไรเลย เค้าบอกว่าให้ยาเต็มที่แล้ว ถ้าให้อีกอาจกดการหายใจของน้องได้ และหมอบอกอีกว่าถ้าน้องเค้าเกร็งเฉยๆ ไม่มีอาการเขียวก็ไม่ต้องวิตกกังวลอะไรมาก เพราะน้องยังมีสติดีอยู่ วันที่หมอให้ออกจากโรงพยาบาลน้องยังเกร็งเยอะอยู่เลย แล้วยังจะให้ออกอีก ติ๊กโกรธหมอมาก  >:(  ??? พยาบาลก็ยิ่งไม่รู้ว่าจะทำยังไง เหมือนกับว่าฉันช่วยได้แค่นี้ ติ๊กก็เลยให้หมอดูอาการอีกทีหนึ่ง แล้วเค้าก็เลยให้้อยู่ต่อ แต่ก็โชคดีค่ะที่อยู่ต่อไม่งั้นก็ต้องได้มาใหม่แน่ๆ เพราะวันต่อมาน้องมีไข้สูงถึง 39 องศา ขึ้น - ลด อยู่อย่างนั้นเป็นอาทิตย์เลยค่ะ หมอตรวจทุกอย่างแต่ไม่พบอะไร ไข้หวัด 2009 ก็ตรวจค่ะ ่แต่ไม่เจออะไรเลย พอวัีนที่ 7 ไข้ลด สรุปแล้วเป็นไข้หวัดใหญ่ธรรมดา จึงได้กลับบ้าน ต่อมาคุณหมอที่ดูแลน้องอยู่ก็ได้ส่งต่อให้อาจารย์หมอช่วยดูแลค่ะ เพราะหมอบอกว่าไม่รู้ว่าจะปรับยายังไง ปรับยายากมาก

หมอที่ดูแลตอนนี้เป็นอาจารย์หมอเกี่ยวกับระบบประสาทเด็ก ท่านเกษียนอาุยุแล้วแต่ก็มาทำงานช่วยที่โรงพยาบาลอยู่ค่ะ   แต่ตอนนี้อาจารย์หมอก็เริ่มหนักใจแล้วล่ะคะ เพราะปรับยายากจริงๆ ตอนนี้ก็เลยสรุปที่ต้องมาปรับยาและดูอาการกันทุกอาทิตย์ค่ะ ขนาดอาจารย์หมอยังบ่น สงสัยมีแนวโน้มว่าจะได้ไปกรุงเทพแล้วมั้งคะ แนะนำให้ไปที่ไหนดีคะ รัฐบาล หรือ เอกชน ดีคะพี่น้อง แต่อย่างที่พี่น้องบอกค่ะว่าอาจจะยากตรงที่การเดินทาง ยิ่งติ๊กเป็นคน ตจว. ซะด้วยซิ ตั้งแต่เกิดมาไปกรุงเทพเนี่ยนับครั้งได้เลยนะคะ แต่ถ้าจำเป็นต้องไปก็บ่ยั่นค่ะ ;D
ที่ขอนแก่นมีศูนย์วิจัยโรคลมชักค่ะ พี่ว่าน่าจะลองไปปรึกษาหมอที่นั่่นก่อนดีไหมคะ หรือว่าจะไปกรุงเทพเลย

อีกเรื่องค่ะ มีอาหารอะไรที่น้องเค้ากินไม่ได้มั่งคะ เคยได้ยินมาว่าเค้าไม่ให้กินหมูใช่รึเปล่าคะพี่น้อง  และติ๊กมีข้อสังเกตอย่างหนึ่งคะพี่ ถ้าวันไหนน้องเค้าเรอ หรือตดมากๆ ดูเหมือนกับว่าน้องจะไม่ค่อยเบ่งและเกร็งน่ะคะ เหมือนวันนี้กับเมื่อวานนี้ เป็นไม่นานค่ะ เมื่อวาน 2 ครั้ง ครั้งละ 2 นาที ส่วนวันนี้ ก็ประมาณ 7 ครั้งค่ะ ครั้งละ 5 - 30 วินาทีค่ะ น้องเตยเป็นคนที่มีลมในท้องเิยอะ น้องจะเป็นคนที่ตดยากมากค่ะ เรอก็น้อย ท้องป่องๆ ไม่รู้ว่านี่จะมีส่วนที่ทำให้น้องเค้าเบ่งเกร็งไหมคะพี่ แบบที่ว่าธาตุในร่างกายไม่สมดุลน่ะค่ะ น้องไม่ค่อยทานข้าวเลย แต่ก็กินนมปกติค่ะ กินวันหนึ่งก็  28 ออนซ์ ค่ะ ตอนนี้น้องกินนม เอนฟาโปร A+  น้องเตยจะชอบกินผลไม้มากๆ บางวันไม่กินข้าวเลย กินผลไม้อย่างเดียว ถ่ายอุตลุดเลยค่ะ บางวัน 6 ครั้งเลย

2 วัน มานี้ สังเกตเห็นอีกอย่างค่ะว่าน้อง เค้าอยู่เฉยๆ ก็มีอาการเหม่อ แล้วกระพริบตาปริบๆ ประมาณ ห้า หก ครั้ง บางครั้งก็ส่ายหน้าไป มา หลายครั้งเลย นี่เป็นอาการของโรคลมชักรึเปล่าคะ

คำถามข้อสงสัยเยอะเลยค่ะ คุณพ่อ คุณแม่ผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยนะคะ  ขอบคุณค้า

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 21:42 น. »
คุณติ๊กครับ
ถ้าพูดถึงอาการเหม่อ น้องเทรนด์จะเป็นช่วงชักครับ เราเป็นพ่อแม่ก็จะช่างสังเกตลูกเรา
คนอื่นจะดูไม่ออก นั่นคืออาการชักอย่างหนึ่งครับ เวลาน้องเทรนด์เหม่อ ผมจะลองเขย่าตัว เขาจะเฉยๆแล้วก็มองตรงๆเหม่อๆอย่างนั้น
ใช่เลยครับ ลองดุว่าเขาตอบสนองไหมตอนที่วากระพริบตา ถ้าไม่ตอบสนองแสดงว่าชักครับ
คงต้องแจ้งทางคุณหมอให้ทราบด้วย เพราะอาการชักเปลี่ยนไปได้เรื่อยๆ แต่ไม่ใช่กับทุกคนน๊ะ
เพราะน้องเทรนด์ก็เปลี่ยนมาหลายแบบแล้วเหมือนกันครับ

เคยแบบว่า มองยากที่สุดก็คือลักษณะอยู่ก็เหม่อนี่แหละครับ บางคร้งก็เหมื่อประมาณ 1 นาที
ถ้าไม่สังเกตจะไม่รู้เลยครับ

ยังไงเป็นกำลังใจครับ เอาใจช่วย
อย่าท้อน๊ะครับ มีเพื่อนๆคอยช่วยอยู่เยอะครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 22:38 น. »
คุณติ๊ก
สงสัยหลายอย่างตามแบบฉบับคนเริ่มศึกษาเลยค่ะ อาการน้องใบเตยแบบที่คุณป๊อบบอกเป็นอาการชักอย่างหนึ่ง ต้องคอยสังเกตุให้ดีค่ะ มีบ่อยแค่ไหน แต่ละครั้งนานเท่าใด การชักมีหลายแบบ ผู้ป่วยอาจเปลี่ยนรูปแบบการชักไปเรื่อยๆ ให้คอยดูลักษณะอาการที่ผิดปกติ อย่างที่เคยบอก อย่าคิดว่าบางเรื่องไม่เป็นไร ทุกเรื่องมีผลต่อผู้ป่วยค่ะ ใบเตยนอกจากชักแบบเกร็งกระตุกบางส่วนแล้วตอนนี้ยังมีเหม่อ และทำอาการซ้ำๆ หลายครั้งด้วย

ตอบแทนคุณเกดเลยนะคะ อาการกระตุ้นมีหลายอย่างแต่ละคนไม่เหมือนกัน ส่วนใหญ่ที่พบคือไข้สูง อาการเครียด แสงไฟกระพริบ แสงกระพริบจากจอคอมพิวเตอร์ หรือแม้แต่เวลานั่งรถแล้วมองออกนอกหน้าต่างเห็นภาพที่เลื่อนเปลี่ยนไปเร็วๆ ก็เกิดเป็นการกระตุ้นได้

เรื่อง รพ.เป็น รพ.ศูนย์แล้วก็คงต้องนับว่าดีที่สุดในแถบนั้น อันนี้ที่พี่เคยบอกว่าอาจเหมาะสมแล้วเพราะเห็นว่ามีการทำ eeg แล้วแสดงว่าพอรับได้ แต่พูดตรงๆ นะคะ (ไม่มีเจตนาจะลบหลู่คุณหมอเลย) หมอเฉพาะทางด้านลมชักมีค่อนข้างน้อยอยู่แล้ว ต่างจังหวัดหายากค่ะ ถ้าอาการมากหมอระบบประสาททั่วไปไม่เพียงพอ เรื่องให้ออกจาก รพ.ทั้งที่อาการยังมีอยู่ก็เป็นเรื่องปกติของรพ.รัฐ  1. คนไข้มาก 2. โรคนี้รักษายาก อยู่ก็ไม่รู้จะทำไรดี แล้วที่บอกให้ยามากอาจกดการหายใจก็จริงตามที่ว่าค่ะ แต่ถ้าต้องให้เพื่อหยุดชักก็ต้องเอาเข้า ICU เพื่อใช้เครื่องช่วยหายใจหรืออื่นๆ การให้ยาจะได้ไม่อันตราย

ถ้าคิดเปลี่ยนสถานที่รักษา ลองหาข้อมูลศูนย์ที่ขอนแก่นก่อนตัดสินใจดีไหม แต่ต้องเร็วนะคะ ถ้าไปรักษาต้องให้เวลาที่ศูนย์เหมือนกันถ้าไม่ work ใบเตยจะยิ่งเสียโอกาสไป  ฟังเล่าแล้วอยากให้เอาเข้ากรุงเทพ แต่มีปัญหาที่ต้องรักษาต่อเนื่องมันลำบากเหมือนกรณีน้ำใส คิดเองนะคะว่าถ้าน้ำใสอยู่กรุงเทพรักษาต่อเนื่องคงดีกว่านี้  ศูนย์รักษาลมชักมีหลายที่ รพ.จุฬา พระมงกุฏ ศิริราช รามา รพ.เด็ก มูลนิธิเทียนส่องใจ สถาบันประสาทวิทยา  รพ.รัฐค่าใช้จ่ายก็ถูกหน่อย แต่ก็ต้องยอมรับว่าคิวยาวและเตียงต้องรอคิว เครื่อง eeg ต้องจองจริงค่ะ แย่งคิวกันน่าดูเหมือนกัน โรคนี้เบิกหลักประกันสุขภาพแห่งชาติได้ (30 บาทเก่า)  ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องการเงินก็เข้า รพ.เอกชน เช่น รพ.กรุงเทพ ปิยะเวท บำรุงราษฎร์ บอกก่อนค่ารักษาค่อนข้างสูง แต่เราประหยัดได้โดยขอซื้อยาข้างนอก เครื่องมือค่อนข้างครบ สะดวก รวดเร็ว อย่าง ทำ eeg วันนั้นก็รู้ผลเลยค่ะ เดี๋ยวหมอก็อ่านให้แล้ว ลูกพี่รักษาอยู่ รพ.กรุงเทพ อาจารย์หมอก็มาจากพระมงกุฏ และเป็นเฉพาะทางด้านลมชัก

ถ้าให้แนะนำก็แนะนำที่เดียวกับพี่เพราะพี่ถนัดที่นี่ คุยได้ทั้งศูนย์สมอง ฝ่ายเทคนิค ICU และ word โดยเฉพาะ อ.  ;D ;D

เรื่องอาหารไม่ได้ทำ ketogenic ก็ทานได้ทุกอย่างค่ะ ไม่เคยได้ยินว่าห้ามกินหมู เรื่องเรอ ผายลม น่าจะเป็นปัญหาที่ระบบอื่นไม่ใช่สมองนะคะ  ทานผลไม้มากก็ถ่ายมากเป็นปกติค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 23:24 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 22:59 น. »
ฟังจากที่เล่า น้องใบเตยค่อนข้างคุมชักยากอยู่เหมือนกันเนอะ แต่อย่าเพิ่งท้อค่ะ ยังมีอีกหลายวิธีการรักษา อาจจะยังไม่เจอยาที่ใช่ก็ได้ อาหารคีโตนก็น่าสนใจค่ะ ได้ผลกับหลายๆ คนมาแล้ว .. แต่ไม่ใช่กับน้องเนย

เลือกรักษาที่ไหน ดูงบประมาณตัวเองเป็นหลักดีกว่าค่ะ เพราะโรคนี้ต้องรักษาต่อเนื่องเรื้อรังกันเลยทีเดียว ของรัฐบาลจะประหยัดได้มาก ยิ่งเป็นโรงเรียนแพทย์ด้วยแล้ว case study จะมีเยอะ ดีตรงนี้แหล่ะ แต่การบริการอาจจะล่าช้า ไม่ได้รับความสะดวกเท่าที่ควร คุณหมอ นักเรียนแพทย์ และคนไข้จะเยอะ รอคิวจองเตียงกันเลยค่ะ ส่วนอุปกรณ์เครื่องมือก็เหมือนกัน ต้องรอคิวอาจเป็นเดือนเช่นกัน ถ้าเป็นโรงพยาบาลเอกชน ก็จะสะดวกรวดเร็วกว่า บริการทันใจ คุณหมอเก่งก็เยอะค่ะ ส่วนใหญ่ก็มาจากโรงพยาบาลรัฐนั่นแหล่ะ แต่ค่ารักษาค่อนข้างสูง ลองพิจารณาดูนะคะ

น้องเนยใช้สิทธิ์ 30 บาทเหมือนกันค่ะ ให้คุณหมอเขียนส่งตัวมาจากอีกที่นึง ประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้พอสมควร แค่นี้ก็ร่วมแสนแย๊ว ดีที่แกมทำประกันชีวิตให้เค้าตั้งแต่อายุ 1 เดือน ก่อนหมอวินิจฉัยว่าเป็นโรคลมชักซะอีก เลยได้เคลมกลับมาบ้างน่ะค่ะ ;D

แต่ถ้าให้เลือกได้..ใครจะอยากเคลมประกันล่ะเนอะ ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 09:53 น. »
ขอบคุณพี่น้องค่ะ ที่ช่วยตอบคำถามให้ เวลาพาเอินๆนั่งรถ เกดต้องระวังพวกภาพเคลื่อนไหวที่เร็วๆด้วยใช่มั๊ยค่ะพี่น้อง จะได้บอกปะป๊าให้ขับช้าลงหน่อย วันก่อนเจอไฟกระพริบตรงที่ทำรถไฟฟ้าแถวบ้านอ่ะ เกดรีบปิดตาเอินๆเลย เอินๆก็จะแกะมือแม่ออก เด็กคงยังไม่รู้เรื่อง เด๊ยว งานเข้าอีก

คุณติ๊ก เกดว่าลองให้ทางรพ.ที่รักษาอยู่ส่งตัวมากรุงเทพดีกว่ามั๊ยค่ะ ไม่อยากให้ลองที่อื่นแล้ว เป็นนานมาก กลัวเรื่องสมองอ่ะค่ะ มีเคสที่ศิริราช แม่น้องคนนึงมาอยู่เป็นเดือนๆเลย เค้าก็มาเช่าหออยู่แถวรพ.ค่ะ สะดวกดีนะค่ะ

เรื่องยาที่กดการหายใจ ไม่รู้ว่าเป็นตัวเดียวกับที่เอินๆทานหรือเปล่า เพราะเอินๆก็ชักไม่หยุด ไดแลนตินก็เอาไม่อยู่ เลยต้องเข้าไปโหลดฟีโนบาทที่ icu ค่ะ มีพยาบาลดูแลตลอด ติดเครื่องช่วยหายใจ ผลก็คือหยุดชักได้ค่ะ อย่างที่บอกไปนอน icu มา 2 ครั้งแล้ว แต่ผลก็พอใจ เพราะหยุดชักจริงๆ เรื่องอาการเหม่อนี้ก็น่ากลัวเนอะ ถือเป็นอาการชักอย่างนึงค่ะ อยากให้น้องใบเตยได้รักษาที่ถูกทางอ่ะค่ะ ตอนเอินๆเป็นรอบ 2 ต้องเปลี่ยนตัวยาด้วย กว่าจะเข้าที่ ปาไปเป็นอาทิตย์ สู้ๆกันทั้งแม่และลูก แต่รพ.รัฐอย่างที่ทุกท่านว่าถูกต้องค่ะ อาจจะช้า บริการมีติดขัดบ้าง เราก็ต้องทำใจ เอินๆใช้สิทธิฉุกเฉินค่ะ เพราะรพ.ต้นสังกัด ไม่มี contact กับศิริราช แต่คุณหมอน่ารักค่ะ เห็นใจให้ใช้ฉุกเฉิน แต่พนง.เรื่องสิทธิบ่นค่ะ ว่าให้ไปใช้สิทธิรพ.ต้นสังกัด เกดเลยบอกว่า ปกติมารักษาก็จ่ายเงินเองทุกครั้งค่ะ ตอนวันนี้ลูกชักไม่หยุด หมอเลยให้ใช้ฉุกเฉิน คงไม่มีใครอยากใช้สิทธิหรอกค่ะ งืมๆๆไม่เห็นใจกันเล้ย

ถ้าคุณติ๊กมารักษาที่ศิริราชก็ติดต่อเกดได้นะค่ะ ยินดีแนะนำจ้า

คุณแกม น้องเนยใช้สิทธิแล้ว ยังมีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายเองอีกเหรอค่ะ ตอนเอินๆ ไม่ต้องจ่ายเลยค่ะ มีส่วนต่างไม่มีร้อยบาทเอง แต่อย่างที่บอก ไม่อยากได้เลยของฟะฟรีเนี้ยยย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 13:00 น. »
ขับปกติแต่อย่ามองออกด้านนอกสิคะ คือภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ สีแสงเปลี่ยนไปคล้ายไฟกระพริบ อีกอย่างคือแสงสะท้อนของแสงอาทิตย์ตามวัตถุต่างๆ ขณะรถเคลื่อนไหวค่ะ เรื่องนี้ อ.บอกมาค่ะพี่ก็ไม่ได้สังเกตหรอก เพราะของลูกสาวตัวกระตุ้นคือไฟกระพริบ

ปรับยาเป็นอาทิตย์เข้าที่รับได้ค่ะ แต่ 3 เดือนไม่ดีขึ้นกลับแย่ลง และเป็นยาตัวเดิมรับไม่ด้ายอะ  ??? :'( :-\

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 15:24 น. »
         ใช่คะๆ :D ถ้าเลือกได้ไม่เป็นดีก่า ไม่ต้่องใช้สิทธิอะไรให้ยุ่งยาก เนี่ยถ้าขอสัก 5 แสน แล้วไม่เป็นไม่มีเงินก็จะไปกู้มาให้ค้า 555555555  โอวแม่เจ้า  ??? อ่านแล้วเวียนหัวค่ะ ทำไมตัวกระตุ้นมันมีเยอะจริงหนอ แล้วน้องใบเตยจะเกิดจากอะไรกระตุ้นน้อ  แล้วถ้ายาคุมชักน้องทานแล้วได้ผล เวลามีตัวกระตุ้นก็ไม่ชักใช่ไหมคะ หรือว่าถึงแม้จะคุมอาการได้ก็ต้องหลีกเลี่ยงอีก
          วันนี้โทรไปเช็คโรงพยาบาลหลายที่ ที่พอจะไปได้ค่ะ มีที่ขอนแก่น จุฬา และ อีกที่ ร.พ ธนบุรี 1 ค่ะ ที่อยู่ใกล้ศิริราช พอดีพ่อน้องใบเตยมีสิทธิเบิกได้ที่ ร.พ ธนบุรีค่ะ หมอที่มารักษามาจากศิริราชค่ะ เป็นหมอระบบประสาทเด็ก ชื่อหมอ ชนิกานต์  และ หมอสุรชัย ค่ะ ไม่ทราบว่าคุณเกด รู้จักหมอ 2 ท่านนี้ไหมคะ ถ้าเป็นหมอที่รักษาน้องเอินเอินอยู่ก็ดีเลยค่ะ เห็นบอกว่าที่นั่นมีเครื่องมือครบครัน ก็น่าสนใจที่เป็นเอกชน บริการ รวดเร็วทันใจ ค่ะ เพราะถ้าไปรัฐบาลคงรอนาน อีกอย่างโชคดีหน่อยเบิกได้ทั้งหมด เมื่อก่อนมีสิทธิ ทั้ง ร.พ กรุงเทพฯ กับ ปิยะเวท เลยค่ะ แต่ยกเลิกไปเมื่อต้นปีซะงั้นเนื่องจากพนักงานไปหาหมอที่นั่นโดยไม่จำเป็น หมดงบไปเยอะ (แย่เลยใบเตยหมดสิทธิ :()ไม่งั้นก็คงจะไปที่ ร.พ กรุงเทพฯ ตามที่พี่น้องแนะนำเลยค่ะ  ครั้นจะไปโดยทุนส่วนตัวก็ไม่ไหว

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 15:40 น. »
คุมชักได้ก็ยังต้องระวังตัวกระตุ้นอยู่ค่ะ กลับไปอ่านกระทู้คุณ Sorada พี่เคยตอบไปยาวยืดแล้ว
น่าเสียดายถ้ารักษาที่ รพ.กรุงเทพ ปิยะเวท ได้จะช่วยดูให้ค่ะ อย่างนั้นก้ดูให้ทางนี้แล้วกัน เช็คประวัติหมอด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 13:49 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 15:51 น. »
มาเลยๆคุณติ๊ก เอินเอินลูกอาจารย์สุรชัยเองคร่า สงสัยเราได้เจอกันแน่ๆ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 11:54 น. »
คุณติ๊ก อ่านบทความนี้แล้วเห็นมีอาการใกล้เคียงของใบเตยเลยนำมาลงให้ดูค่ะ คุณหมอมนตรี รักษาน้องเยลลี่อยู่ค่ะ

สังเกตเมื่อลูกชัก  http://motherandchild.in.th/content/view/525/32/

มีคุณแม่หลายท่านสงสัยเกี่ยวกับอาการชักของลูก และส่งคำถามมาในคอลัมน์นี้ ว่าอยากรู้ถึงวิธีสังเกตและการช่วยเหลือเมื่อลูกมีอาการชัก เพื่อไขข้อสงสัย เราจึงเดินทางมาสอบถามพูดคุยกับ นายแพทย์มนตรี แสงภัทราชัย กุมารแพทย์ผู้เชี่ยวชาญโรคระบบประสาท แผนกกุมารเวช ที่โรงพยาบาลกรุงเทพ ซึ่งคุณหมอได้ให้ข้อมูลกับเราว่า
?โรคลมชักเป็นโรคที่พบได้ในทุกเพศทุกวัยครับ อย่างในเด็กทารกก็มีอาการชักได้ตั้งแต่อยู่ในครรภ์หรือภายใน 24 ชั่วโมงหลังเกิด หรืออาจจะไม่มีอาการเลย จนกระทั่งเขาเข้าสู่วัยเรียนหรือวัยรุ่นก็ได้ครับ ซึ่งโดยทั่วไปการชักในเด็ก กับในผู้ใหญ่จะมีความแตกต่างกัน โดยในผู้ใหญ่มักจะมีสาเหตุจากความผิดปกติในสมอง เช่น เนื้องอกในสมอง เส้นเลือดในสมองตีบขอด จากการที่เลือดออกในสมอง เป็นต้น
...แต่เมื่อพูดถึงเรื่องเด็กมีอาการชัก ก็ต้องแยกแยะก่อนว่า เด็กมีอาการชักหรือเป็นลมชัก เพราะโดยทั่วไปพ่อแม่พอเห็นเด็กมีอาการเกร็งตัว หรือมีอาการกระตุกของร่างกาย ก็คิดว่าเด็กเป็นลมชัก ก็พยายามช่วยเหลือ แต่อาการชักในความหมายของแพทย์ อาจจะเป็นหรือไม่เป็นอาการชักก็ได้ครับ ซึ่งอาการชักในทางการแพทย์จะหมายถึง อาการใดๆ ที่เกิดขึ้นเนื่องจากเกิดความผิดปกติของกระแสไฟฟ้าจากเซลล์สมองอย่างเฉียบพลัน แล้วทำให้เกิดอาการชัก เช่น อาจจะมีอาการชา เห็นภาพผิดปกติ นั่ง เหม่อก็ได้ครับ ดังนั้นถ้าเห็นว่าเด็กมีอาการเกร็ง มีการกระตุกของกล้ามเนื้อ แต่ไม่ได้เกิดจากการทำงานผิดปกติของสมอง อย่างนี้ก็ถือได้ว่าไม่ได้เป็นอาการชักครับ ขระที่โรคลมชัก สังเกตคือ เด็กจะมีอาการชักซ้ำๆ กัน แต่ไม่มีสาเหตุจากภายนอกสมองเป็นปัจจัยกระตุ้น
...อย่างไรก็ดี สาเหตุที่เด็กชักนี่ก็มีได้หลายอย่างครับ อาจจะชักจากการเป็นไข้ เป็นลมบ้าหมู ซึ่งอาการชักก็มีได้หลายอย่าง สังเกตคือ อาการชักไม่ใช่แค่แค่เกร็งกระตุกทั้งตัว ซึ่งอาการชักชนิดเกร็งกระตุกทั้งตัวและหมดสติ สมัยก่อนจะเรียกกันว่า ลมบ้าหมู ส่วนอาการชักที่ผู้ป่วยไม่มีอาการเกร็งหรือกระตุกทั้งตัว ก็เช่น อาการชักเฉพาะส่วน อย่างกระตุกแขนหรือขาข้างใดข้างหนึ่ง หรืออาการคลื่นไส้ปวดท้องเป็นๆ หายๆ อาการกลัว หรือความรู้สึกแปลกๆ อาการเห็นภาพหลอนหรือหูแว่ว ซึ่งขณะมีอาการ สังเกตว่าผู้ป่วยจะรู้สึกตัวดีครับ
...ส่วนอาการชักแบบซับซ้อน จุดสังเกตคือ ผู้ป่วยมักจะมีอาการเตือนก่อนชักครับ เช่น อาการกลัวหรือปวดท้อง คลื่นไส้ จากนั้นสังเกตว่าผู้ป่วยมักจะไม่รู้สึกตัว บางรายก็อาจมีพฤติกรรมแปลกๆ และซ้ำๆ เช่น ทำปากขมุบขมิบ เคี้ยวปาก ขยับมือไปมา หรือใช้มือขยำเสื้อผ้าอย่างไม่รู้ตัว หรือผู้ป่วยบางรายอาจมีอาการเกร็ง กระตุกทั้งตัวตามมาก็ได้ครับ
?อาการชักอีกแบบหนึ่งที่พบได้บ่อยในเด็ก ก็คือ อาการชักแบบเหม่อนิ่ง สังเกตคือ ผู้ปกครองจะพบว่าเด็กจะหยุดพูดหรือหยุดเล่นทันทีครับ มักไม่ค่อยตอบสนองต่อการเรียก บางครั้งเด็กจะจ้องไปข้างหน้าอย่างไร้จุดหมายคล้ายๆ กับอาการเหม่อ อาจจะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ ไม่ถึงนาที หรืออาจจะมีการกระพริบตาถี่ๆ ร่วมด้วย หลังจากนั้นเด็กก็สามารถกลับมาคุยหรือเล่นต่อได้ตามปกติครับ ...ขณะเดียวกัน อาการชักที่พบได้ในเด็กอีกแบบ ก็คือ อาการชักกระตุกแขนขาเป็นชุดๆ ซึ่งมักพบบ่อยในเด็กช่วงอายุ 3 เดือนถึง 1 ปี จุดสังเกตคือ เด็กจะมีอาการกระตุกแขนขาทั้งสองข้าง อาจเอาแขนโอบเข้าหาตัว และกระตุกศีรษะ ก้มเป็นจังหวะเหมือนพยักหน้า บ้างก็เหยีอดแขนหรือขา หรือทั้งแขนและขาสองข้างออกไปข้างหลัง พร้อมกับกระตุกศีรษะเงยขึ้นเป็นจังหวะ หรือทั้งสองแบบรวมกัน โดยอาการดังกล่าวมักเกิดเป็นชุดๆ ติดต่อกัน หรือบางครั้งมีอาการได้มากถึงร้อยครั้งต่อวัน ก็ต้องสังเกตให้ดี?อีกแบบก็คือ อาการชักแบบตัวอ่อน ซึ่งผู้ป่วยมักจะไม่มีอาการเกร็งกระตุกให้เห็น แต่จะชักแบบตัวอ่อน ไม่มีแรงและหมดสติล้มลงทันที อาการคล้ายคนเป็นลมครับ แต่ลักษณะชักเช่นนี้มักจะเกิดอย่างรวดเร็วไม่มีอาการเตือนมาก่อน จึงยากต่อการสังเกต
...ซึ่งถ้าคุณพ่อคุณแม่ผู้ปกครองสังเกตว่าเด็กมีอาการชักแบบใดแบบหนึ่ง และสงสัย หรือกังวล ก็สามารถมาพบกุมารแพทย์เพื่อตรวจได้ครับ แพทย์ก็จะทำซักประวัติอย่างละเอียดตั้งแต่เริ่มต้น เพื่อวินิจฉัยว่าอาการที่เกิดขึ้นใช่อาการชักจริงหรือไม่ และถ้าใช่ เป็นอาการชักชนิดไหนเพื่อการรักษา ให้คำแนะนำที่ถูกต้อง หรือในเด็กบางราย แพทย์ก็อาจจะให้ตรวจเอ๊กซเรย์สมองเพิ่มเติม
...สำหรับการดูแลเด็กที่มีอาการชักแบบใดแบบหนึ่งนั้น แนะนำว่าอย่างแรกเลยคือการตั้งสติให้ดีครับ อย่าตกใจหรือเอามือเอาช้อนสอดใส่ในปากเด็ก เพราะกลัวว่าเด็กจะกัดลิ้นตนเอง ก่อนอื่นควรจะรีบให้เด็กนอนตะแคง วิธีนี้จะช่วยป้องกันไม่ให้เด็กเอาลิ้นตกไปอุดหลอดลม และยังช่วยกันการสำลัก จากนั้นก็คลายเสื้อผ้าของเขาออกมาให้หลวมๆ ถ้าเขามีไข้ก็ให้รีบเช็ดตัวเพื่อลดให้ความร้อนลดลง และรีบพาเขาส่งโรงพยาบาลครับ?

นพ.มนตรี แสงภัทราชัย
กุมารแพทย์ผู้เชี่ยวชาญโรคระบบประสาท
ขอขอบคุณ โรงพยาบาลกรุงเทพ
โทร.1719

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 12:48 น. »
"ขณะเดียวกัน อาการชักที่พบได้ในเด็กอีกแบบ ก็คือ อาการชักกระตุกแขนขาเป็นชุดๆ ซึ่งมักพบบ่อยในเด็กช่วงอายุ 3 เดือนถึง 1 ปี จุดสังเกตคือ เด็กจะมีอาการกระตุกแขนขาทั้งสองข้าง อาจเอาแขนโอบเข้าหาตัว และกระตุกศีรษะ ก้มเป็นจังหวะเหมือนพยักหน้า บ้างก็เหยีอดแขนหรือขา หรือทั้งแขนและขาสองข้างออกไปข้างหลัง พร้อมกับกระตุกศีรษะเงยขึ้นเป็นจังหวะ หรือทั้งสองแบบรวมกัน"

นี่แหละครับที่เยลลี่เป็น คุณหมอมนตรีเป็นคนวินิจฉัยครับ เรียกว่า Infantile spasms
ขอขอบคุณคุณหมอมนตรีที่ช่วยรักษาน้องเยลลี่ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ sudarat

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 19:49 น. »
ได้อ่านเรื่องของคุณติ๊กแล้วเห็นใจค่ะ ตัวเองเป็นพยาบาลที่โรงพยาบาลนครพนม แต่คิดว่าน้องเค้าคงไม่ได้นอนตึกที่เราทำงาน น้องใบเตยเค้าใช้บัตรทองใช่ไหมคะ แต่อยากแนะนำคุณติ๊กนิดนึงคะ ถ้าคุณติ๊กพอจะมีกำลังทางเงินคงไม่ถึงหมื่นบาทหรอก คุณลองพาน้องไปหาอ.ณรงค์ที่ขอนแก่นสิคะ เพราะท่านเป็นแพทย์เชี่ยวชาญทางด้านการชักของเด็ก เป็นแพทย์ที่รพ.ศรีนครินทร์ ถ้าไปตรวจที่ รพ.สปส ลองขอแผ่นซีดีที่น้องใบเตยทำ EEG ดู แล้วให้อ.ณรงค์ดู ชื่อคลินิคเด็ก อยู่ฝั่งตรงข้ามทางเข้ารพ.ศรีนครินทร์เลย พออ.ดูแผ่นที่ทำ EEG ท่านคงบอกได้ว่าน้องใบเตยเป็นโรคชักประเภทอะไร เพราะถ้าคุณพาน้องไปกรุงเทพ คงเหนื่อยแย่ คลีนิคน่าจะเปิด 6 โมงเย็นถึง 2 ทุ่ม วันจันทร์- ศุกร์ 9-16 น.วันเสาร์ วันอังคารกับวันอาทิตย์ปิดนะคะ แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ถ้าไปลองเช็คอีกทีก็ได้ ที่อยากให้ไปขอนแก่นก็เพราะว่า หลานที่บ้านเค้าก็ชักเหมือนกัน เค้าเป็นประเภท LGS ตอนนี้อายุได้ 3 ปีกว่าแล้วแต่พัฒนาการเค้าช้า แล้วค่อนข้างก้าวร้าวไม่แน่ใจว่าจากยาที่เค้าทานรึเปล่า อาการตอนเด็กเรายังสังเกตไม่เห็น แต่พออายุเค้าได้ 1 ปี 2 เดือน เค้าเริ่มตื่นนอนตอนกลางคืนแล้วเอาหัวโขกฝา เหม่อ พัฒนาการเริ่มช้าเมื่อเปรียบเทียบกับเด็กอื่น ตอนแรกเข้าใจว่าเป็น ออติสติก แต่พอ EEG แล้วก็เลยรู้ว่าเค้าชัก พอดีแม่เค้าอยู่ที่ขอนแก่นด้วย ก็เลยให้รักษาที่นั่นเลย แล้วก็เรียนโรงเรียนพิเศษที่ขอนแก่น เห็นว่า EEG ครั้งสุดท้าย อ.ณรงค์บอกว่าหายแล้ว แต่ก็ไม่แน่หรอกคะ เพราะประเภทที่หลานชักเนี่ย มันชอบเปลี่ยนท่า เป็นกำลังใจให้นะคะ :) :) :) :)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 12:04 น. »
เอามาให้ดูกัน คลิปน้องใบเตยชักค่ะ   :( :( :( :( :( :( :( :( :(

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/qoCRl6-Db7E?fs=1&amp;hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/qoCRl6-Db7E?fs=1&amp;hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 19:37 น. »
ได้อ่านเรื่องของคุณติ๊กแล้วเห็นใจค่ะ ตัวเองเป็นพยาบาลที่โรงพยาบาลนครพนม แต่คิดว่าน้องเค้าคงไม่ได้นอนตึกที่เราทำงาน น้องใบเตยเค้าใช้บัตรทองใช่ไหมคะ แต่อยากแนะนำคุณติ๊กนิดนึงคะ ถ้าคุณติ๊กพอจะมีกำลังทางเงินคงไม่ถึงหมื่นบาทหรอก คุณลองพาน้องไปหาอ.ณรงค์ที่ขอนแก่นสิคะ เพราะท่านเป็นแพทย์เชี่ยวชาญทางด้านการชักของเด็ก เป็นแพทย์ที่รพ.ศรีนครินทร์ ถ้าไปตรวจที่ รพ.สปส ลองขอแผ่นซีดีที่น้องใบเตยทำ EEG ดู แล้วให้อ.ณรงค์ดู ชื่อคลินิคเด็ก อยู่ฝั่งตรงข้ามทางเข้ารพ.ศรีนครินทร์เลย พออ.ดูแผ่นที่ทำ EEG ท่านคงบอกได้ว่าน้องใบเตยเป็นโรคชักประเภทอะไร เพราะถ้าคุณพาน้องไปกรุงเทพ คงเหนื่อยแย่ คลีนิคน่าจะเปิด 6 โมงเย็นถึง 2 ทุ่ม วันจันทร์- ศุกร์ 9-16 น.วันเสาร์ วันอังคารกับวันอาทิตย์ปิดนะคะ แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ถ้าไปลองเช็คอีกทีก็ได้ ที่อยากให้ไปขอนแก่นก็เพราะว่า หลานที่บ้านเค้าก็ชักเหมือนกัน เค้าเป็นประเภท LGS ตอนนี้อายุได้ 3 ปีกว่าแล้วแต่พัฒนาการเค้าช้า แล้วค่อนข้างก้าวร้าวไม่แน่ใจว่าจากยาที่เค้าทานรึเปล่า อาการตอนเด็กเรายังสังเกตไม่เห็น แต่พออายุเค้าได้ 1 ปี 2 เดือน เค้าเริ่มตื่นนอนตอนกลางคืนแล้วเอาหัวโขกฝา เหม่อ พัฒนาการเริ่มช้าเมื่อเปรียบเทียบกับเด็กอื่น ตอนแรกเข้าใจว่าเป็น ออติสติก แต่พอ EEG แล้วก็เลยรู้ว่าเค้าชัก พอดีแม่เค้าอยู่ที่ขอนแก่นด้วย ก็เลยให้รักษาที่นั่นเลย แล้วก็เรียนโรงเรียนพิเศษที่ขอนแก่น เห็นว่า EEG ครั้งสุดท้าย อ.ณรงค์บอกว่าหายแล้ว แต่ก็ไม่แน่หรอกคะ เพราะประเภทที่หลานชักเนี่ย มันชอบเปลี่ยนท่า เป็นกำลังใจให้นะคะ :) :) :) :)

ขอบคุณมากค่ะ ที่แนะนำอีกหนึ่งทางเลือก น้องใบเตยมีสิทธิเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ค่ะ ไม่ทราบว่าที่คลีนิคหมอณรงค์มีเครื่องทำ EEG ด้วยไหมคะ วันอังคารนี้จะพาน้องไปพบหมอค่ะและจะ แจ้งว่าอยากจะพาลูกไปหาหมอที่กรุงเทพ ถามความคิดเห็นหมอด้วย เพราะยังไงแล้วน้องใบเตยก็อยู่ที่อุบลฯ ถ้าเกิดว่าอาการน้องเค้าไม่ดีหรือมีอะไรฉุกเฉินเร่งด่วน ก็ต้องไปพบคุณหมอที่นี่ก่อนอยู่ดี ไม่อยากให้คุณหมอเคืองค่ะ เพราะหมอดูแลเอาใจใส่น้องดีึค่ะ ในอุบลถ้าจะเทียบก็น่าจะเป็นอาจารย์หมอเฉพาะทางที่เก่งที่สุดแล้วตอนนี้  ขอบคุณนะคะที่ให้กำลังใจ ยินดีด้วยที่หลานหายดีแล้วค่ะ