เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ  (อ่าน 21968 ครั้ง)

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 09:35 น. »
คุณติ๊ก เห็นลงให้ fb เลยเป็นห่วง ตามมาอ่านในเว็บ ถือว่าโชคดีที่ตรวจพบนะค่ะ จะได้รักษาถูกทาง เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆค่ะ

ออฟไลน์ sudarat

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 ตุลาคม 2010 เวลา 23:26 น. »
ติ๊กคะ  ได้เอาแผ่น MRI ของน้องใบเตยมารึเปล่า หรือแผ่น CT Brain รึว่า CD EEG ก็ได้ ถ้ามีพี่ขอหน่อยได้ปะ เพราะเพื่อนพี่ที่เป็นแพทย์ศัลย์ประสาทเค้าบอกอยากดู เผื่อจะได้รู้ว่ามีปัญหาที่ไหน

ออฟไลน์ sanguanwong

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 ตุลาคม 2010 เวลา 07:47 น. »
ติ๊กคะ  ได้เอาแผ่น MRI ของน้องใบเตยมารึเปล่า หรือแผ่น CT Brain รึว่า CD EEG ก็ได้ ถ้ามีพี่ขอหน่อยได้ปะ เพราะเพื่อนพี่ที่เป็นแพทย์ศัลย์ประสาทเค้าบอกอยากดู เผื่อจะได้รู้ว่ามีปัญหาที่ไหน

พี่แนนคะ ติ๊กไม่ได้ติดมาด้วยเอาไว้ที่บ้านย่าใบเตย  เดี๋ยววันเสาร์หน้าไปจะหาหมออีกแล้วจะเอากลับมาให้ดูนะคะ มี MRI กะ cd eeg ค่ะ ส่วน แผ่น ct หายไปแระ ตอนที่ไปอุบล ไม่รู้ว่าเขาส่งคืนที่ รพ. นครพนมรึเปล่าน๊ะคะ  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะยาตัวใหม่ที่กินอยู่ หรือเพราะอาการไข้หวัดนะคะ ใบเตย งอแง ไม่เล่น เหมือนเดิม  เมื่อวานอาเจียน 3 ครั้งเลย และยังมีถ่ายเหลวเป็นสีดำด้วยค่ะ ซึมๆ ไม่เหมือนใบเตยคนก่อนเลย จะนอนท่าเดียว เหมือนจะเหนื่อยๆ ไม่มีแรง เมื่อก่อนเป็นไข้หวัดแค่ไหน น้องยังวิ่งเล่นได้อยู่เลย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 ตุลาคม 2010 เวลา 08:54 น. »
ติ๊ก ถ้าน้องอาการไม่ดีก็มาหาหมอที่นครก่อนก็ได้ แล้ววันเสาร์ อ.ณรงค์แกนัดเหรอคะ หลานพี่มันก็กลับไปขอนแก่นแล้ว ดูไปดูมาพี่ว่ามันเม่ง ๆ ยังงัยไม่รู้ ทำไมอ.เก่งจัง ไปที่อื่นไม่รู้ แต่กะแกรู้ พี่ก็ว่าจะเอา EEG ของหลานไปให้เพี่อนมันดูหน่อยเหมือนกัน เผอิญว่าติดต่อเพื่อนได้ 

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันพุธที่ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 21:24 น. »
ดีค่ะ ไม่ได้เข้ามานานแล้ว ไข้หวัดเล่นงานทั้งแม่ทั้งลูก ตอนนี้ลูกหายแล้ว แต่แม่ยังแย่ๆๆๆๆๆ
พี่แนนคะ ติ๊กยังไม่ได้แผ่น eeg มาเลยค่ะ ถามกะหมอ หมอหาไม่เจอ สงกะสัยทำหายซะแล้ว พี่เอาของหลานไปให้เพื่อนพี่อ่านรึยังคะ
ตอนนี้หมอเพิ่มยาบำรุงสมองมาให้อีก 1 ตัว ชื่อ เอนเซฟาโบล ทานก่อนอาหาร เช้า กลางวัน ครั้งละ 2.5 cc
อาการของน้องใบเตยตอนได้ยา keppra 2 อาทิตย์ ก็คุมอาการได้ แ่ต่ตอนนี้ 3 วันแล้ว เริ่มมีอาการเกร็งและอาการเบ่งอีกแล้ว  :( (อุตส่าห์ดีใจ)
ไปหาหมอมาเมื่อวันเสาร์เตรียมคำถามไปอย่างดี แต่เหมือนเดิมค่ะ หมอตอบไม่เคลียร์ พยายามแล้ว แต่หมอตอบมาทีไร ตัดบททุกทีเลย
ตอนนี้ก็อยู่ที่ คุมไม่ให้มีอาการเกร็ง และบำรุงสมองส่วนที่มีปัญหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 14 ตุลาคม 2010 เวลา 07:23 น. โดย sanguanwong »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 ตุลาคม 2010 เวลา 14:25 น. »
คุณติ๊ก ตกลงถามไม่สำเร็จหมอหลบเก่งกว่าอีกแล้ว ยาจะเริ่มเปลี่ยนไปมีตัวอื่นที่ไม่ใช่ยากันชักเข้ามาด้วย แสดงว่าคุณหมอรักษา white matter อยู่ ลองดูก่อนค่ะเมื่อยาเข้าที่อาการอาจดีขึ้น ที่จริงปัญหาเรื่อง white matter เกิดกับ ผป.ลมชักธรรมดาก็ได้ คือชักมากๆ ทำให้ส่วนของ white matter บวมอักเสบ ไม่ใช่เป็นแบบในลิงค์ที่พี่ให้มาวันก่อน คุณหมอไม่บอกให้ชัดเจนอาจจะยังไม่แน่ใจก็ได้ ค่ะ อย่าเพิ่งเครียดมากไป

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 ตุลาคม 2010 เวลา 14:35 น. »
ติ๊กคะ
    ไอ้ Encefabral หลานพี่มันก็ได้เหมือนกัน มันเหมือนยาบำรุงสมองเฉย ๆ ไม่ได้ช่วยเรื่องการชัก ตอนนี้ภูริ (ชื่อหลานพี่) มันก็กินยา 4 ตัว แล้ว EEG หน่ะ คงไม่ต้องเอามาหรอก เพื่อนของพี่เค้าเป็นแพทย์สมอง แต่เค้าคงไม่รู้เรื่องชักเท่าไหร่ เค้าจะดู MRI ของ brain ให้ เห็นว่าใบเตยเค้ามีปัญหาที่ white matter แต่ที่เคยถามหมอแถวนี้หรือว่าตามที่ศึกษามา ปัญหาของใบเตยค่อนข้างจะหนัก (ขอโทษนะคะติ๊ก ที่พี่ต้องพูดอย่างนี้เพราะพี่อยากให้ติ๊กเผื่อใจไว้บ้าง) โรคของใบเตย กับอาการชักของภูริก็ค่อนข้างหนัก พอ ๆ กัน เพราะว่าถ้าถามว่าจะหายมั้ย โอกาสที่จะหายชัก ค่อนข้างน้อยมาก ................ เพียงแค่คุมชักได้ ก็ถือว่าโชคดีแล้ว ติ๊กลองคุยกับคุณที่อยู่ร้อยเอ็ดดูนะ เผื่อแลกเปลี่ยแพทย์ที่อยู๋ศรีนครินทร์ได้ เพราะตอนนี้พี่ก็บอกให้ยายพาภูริไปรับยาที่ศรีนครินทร์บ้าง แล้วค่อยไปปรับยากับ อ.ณรงค์ที่คลีนิค ถ้ายังชักอีก เพราะไม่งั้นคงไม่ไหวกับค่าใช้จ่าย แน่ๆ แล้วบ้านติ๊กอยู่ อ.เมืองรึเปล่า เผื่อมีโอกาสพี่จะพาภูริไปเยี่ยมที่บ้าน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 04 พฤศจิกายน 2010 เวลา 13:09 น. »
ถึงพี่แนนค่ะ
  สวัสดีค่ะพี่เเนน ไม่ได้คุยกันนานเลยนะคะ ติ๊กส่งข้อความไปถึงพี่แนนหลายวันแล้ว ตรงกล่องข้อความส่วนตัวน่ะคะ
ไม่ทราบว่าพี่แนนเห็นรึเปล่าคะ เนี่ยกะว่าจะไปหาพี่แนนที่โรงพยาบาลด้วยค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 13:30 น. »
คุยกับคุณติ๊กแล้วรู้สึกดีดี เลยขอ UPDATE อาการของน้องใบเตยให้สมาชิกทราบหน่อยค่ะ อ่านยากนิด รอคุณป๊อบมาปรับปรุงละกัน

sanguanwong [19|ม.ค. 11:26 AM]:สวัสดีค่ะคุณป๊อบ
popja [19|ม.ค. 11:30 AM]:ไม่ได้เบิ่งนานเลย
popja [19|ม.ค. 11:30 AM]:คุณติ๊กสวัสดีครับ
sanguanwong [19|ม.ค. 11:31 AM]:ยุ่งๆ มากค่ะแอบดูทางมือถืออยู่บ่อยๆ เหมือนกัน เนี่ยก็พึ่งพาใบเตยกลับจากโรงบาล ท้องเสียค่ะ
sanguanwong [19|ม.ค. 11:32 AM]:น้องเทรนด์และคุณป๊อบสบายดีนะค๊ะ
popja [19|ม.ค. 11:36 AM]:สบายดีครับคุณติ๊ก น้องใบเตยตอนนี้ท้องเสียเพราะอะไรครับ
sanguanwong [19|ม.ค. 11:37 AM]:หวัดลงกระเพาะค่ะ
popja [19|ม.ค. 11:37 AM]:อ๋อ แล้วน้องใบเตยตอนนี้ ไม่มีอาการแล้วใช่ไหมครับ
sanguanwong [19|ม.ค. 11:38 AM]:ไม่มีตั้งแต่ปีใหม่แล้วค่ะคุณป๊อบ หายไปเลย
sanguanwong [19|ม.ค. 11:38 AM]:วันพฤหัสที่แล้ว ไปทำ eeg อีก ครั้ง หมอไม่เห็นคลื่นชักเลย
sanguanwong [19|ม.ค. 11:39 AM]:หมอให้หยุดยาด้วย แปลกมั๊ยค๊ะ
popja [19|ม.ค. 11:40 AM]:ดีใจด้วยครับ สิ่งไม่ดีให้ทิ้งไปในปีเก่าปีใหม่ให้เกิดแต่สิ่งดีๆกับน้องใบเตย
popja [19|ม.ค. 11:40 AM]:แปลกจังครับ
popja [19|ม.ค. 11:40 AM]:ตกลงน้องใบเตยเป็นโรคลมชักไหมครับ
sanguanwong [19|ม.ค. 11:40 AM]:นั่นสิคะ คุณป๊อบ ติ๊กล่ะ งงงงงงง
sanguanwong [19|ม.ค. 11:41 AM]:หมอเค้าบอกว่าน่าจะเป็นพฤติกรรมเหมือนที่ หมอกรุงเทพบอก
sanguanwong [19|ม.ค. 11:42 AM]:ติ๊กเลยถามว่าแล้วคลื่นชักที่หมอเคยตรวจเจอล่ะ หมายความว่ายังไง
popja [19|ม.ค. 11:42 AM]:อ้อ หมอว่าอย่างไรครับ
sanguanwong [19|ม.ค. 11:42 AM]:หมอก็บอกว่าคนปกติมาตรวจก็อาจจะเจอคลื่นได้เหมือนกัน
sanguanwong [19|ม.ค. 11:42 AM]:อันนี้ก็งงอีกอ่ะคะ
popja [19|ม.ค. 11:44 AM]:ผมกลับไปอ่านอาการ ที่ว่ามีผวา มีเหม่อ อะไรแบบนี้ ไม่มีแล้วใช่ไหมครับ
sanguanwong [19|ม.ค. 11:45 AM]:ยา ที่เคยกินอยู่ก็ให้หยุดเลย ไม่ปรับลดเลย ติ๊กถามตั้งหลายครั้งว่าหยุดเลยเหรอคะ หมอก็ยืนยันว่าให้หยุด แต่เวลาอ่านในฉลากยา เค้าก็แนะนำให้ค่อยๆ ลด
sanguanwong [19|ม.ค. 11:46 AM]:อ้อ ตอนที่ตรวจ eeg ก็มีอาการผวาให้เห็นค่ะ แต่หมอบอกว่าคนทั่วไปก็เป็นแค่สะดุ้งเท่านั้น
sanguanwong [19|ม.ค. 11:48 AM]:แล้ว อาการเหมอ ตาลอยช่วงนี้ก็ยังมีอยู่นะค๊ะ อย่างเมื่อวานน้องเค้ามองนิ่งนานๆ ติ๊กเอานิ้วเค้าไปเกือบจะจิ้มตาตั้งนาน ใบเตยถึงกระพริบตา แต่ปากก็ยังพูดอยู่ แต่พูดช้าๆ
popja [19|ม.ค. 11:49 AM]:อืมม
sanguanwong [19|ม.ค. 11:50 AM]:ส่วนอาการเกร็งที่ขาก็ไม่มีแล้ว
sanguanwong [19|ม.ค. 11:50 AM]:คุณป๊อบคิดว่าไงล่ะคะ
popja [19|ม.ค. 11:50 AM]:อาการเหม่อเหมือนยังมีอยู่น๊ะ
popja [19|ม.ค. 11:50 AM]:ผมว่า ปกติเวลาเอามือไปบังตาแล้วเขาจะหลบเลยป่าวครับ
popja [19|ม.ค. 11:51 AM]:ผมก็ใช้วิธีนี้กับน้องเทรนด์เหมือนกัน คือบางทีเห็นเขานิ่งๆ ก็เอามือไปบังทั้ง 2 ตาเลย ปกติบังแล้วเขาจะเอามือปัดออก
popja [19|ม.ค. 11:51 AM]:ถ้าตอนไหนไม่ปัด นี่ก็อาจจะมีอาการ
popja [19|ม.ค. 11:51 AM]:แต่อาการตาเหม่อ ก็จะมาร่วมกับอาการอื่นๆด้วย เช่นวันนั้น จะมองเห็นไม่ค่อยชัด งอแงบ่อย
sanguanwong [19|ม.ค. 11:51 AM]:ใช่ค่ะ ตามปกติคนเราจะทำอย่างนั้น แค่นี่นิ้วเกือบจะจิ้มตาเลย
popja [19|ม.ค. 11:51 AM]:ตัวอ่อนๆ
sanguanwong [19|ม.ค. 11:52 AM]:แต่ทำไงได้ล่ะคะ หมอเค้าบอกว่าผล eeg ปกติ
popja [19|ม.ค. 11:53 AM]:eeg นานไหมครับ
popja [19|ม.ค. 11:53 AM]:น้องเทรนด์ eeg 28 ชม.
sanguanwong [19|ม.ค. 11:53 AM]:30 นาทีค่ะ
popja [19|ม.ค. 11:53 AM]:48 ชม. 2 วันหนะครับ แต่จริงๆก็ประมาณ วันครึ่งได้
sanguanwong [19|ม.ค. 11:55 AM]:แต่ตอนนี้ก็ยังอุ่นใจหน่อยที่อาการเกร็งไม่มีเลย   
sanguanwong [19|ม.ค. 11:55 AM]:ค่ะ
popja [19|ม.ค. 11:55 AM]:จริงๆอยากให้น้องใบเตย eeg ซัก 1 วันเต็มๆดูครับ 2 วันเลยยิ่งดี
popja [19|ม.ค. 11:55 AM]:ครับ แสดงว่าอาการน้อยลงน๊ะครับ เกร็งไม่มี
popja [19|ม.ค. 11:55 AM]:หยุดยานานหรือยังครับ
popja [19|ม.ค. 11:56 AM]:ตอนนี้น้องเทรนด์ทาน keppra เหมือนกัน
sanguanwong [19|ม.ค. 12:07 PM]:พี่น้อง ยาเคปปรา หยุดยาเลย โดยไม่ได้ค่อยๆลดปริมาณเป็นไรไหมค๊ะ   
NONG [19|ม.ค. 12:07 PM]:การหยุดยาอยู่ที่หมอพิจารณาค่ะ ถ้าทานยากันชักอยู่หลายตัว เอาออกบางตัวบางทีให้หยุดเลยค่ะ
NONG [19|ม.ค. 12:08 PM]:ที่ว่าคนปกติทำ eeg บางครั้งก็เห็นคลื่นได้ ก็เป็นเรื่องจริงค่ะ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:08 PM]:อ้อ ค่ะ
NONG [19|ม.ค. 12:09 PM]:ยาบำรุงเส้นประสาทยังทานอยู่มั้ย
sanguanwong [19|ม.ค. 12:09 PM]:ทานอยู่ค่ะ
NONG [19|ม.ค. 12:10 PM]:ใบ เตยอาจมีอาการชักมาจากความผิดปกติของ white matter ถ้าความผิดปกติ หรือการอักเสบลดลง อาการกระตุกหายไปก็หยุดยากันชักได้ค่ะ ส่วนจะให้หยุดแบบไหนหมอคงดูให้เองค่ะ
NONG [19|ม.ค. 12:11 PM]:เพราะจริงๆ ก็ไม่แน่ใจว่าใบเตยจะเป็นลมชักนะคะ
NONG [19|ม.ค. 12:11 PM]:เรื่องนี้เราคุยกันหลายทีแล้วเนอะ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:11 PM]:2 ตัว หมอบอกว่า อีก 3 เดือน ทำ mri อีกที ถ้าสมองส่วนที่เคยผิดปกติ ได้รับการซ่อมแซมก็สามารถหยุดยาบำรุงสมองได้ค่ะ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:12 PM]:ใช่ค่ะพี่น้อง คุยกันหลายคั้งมากๆ
NONG [19|ม.ค. 12:12 PM]:white matter มีการอักเสบได้หลายแบบ อาจเป็นแบบน้อยๆแค่อักเสบธรรมดา แต่ รักษาผิดมาแต่เริ่มเลยทำให้เรื้อรังมานาน
NONG [19|ม.ค. 12:12 PM]:พอรักษาเส้นประสาทให้หายอักเสบแล้วก็กลับมาปกติได้
NONG [19|ม.ค. 12:13 PM]:เรื่องนี้พี่เคยถาม อ.ทีแล้ว อ.ว่าอาจไม่ใช่ความผิดปกติของwhite matter แต่อาจเกิดอักเสบขึ้นมา
sanguanwong [19|ม.ค. 12:14 PM]:การอักเสบนี้น่าจะมาจากอะไรได้บ้างคะพี่น้อง
NONG [19|ม.ค. 12:14 PM]:พี่เลยมาคิดเองว่าถ้าเกิดอักเสบแล้วทำให้กระตุกคล้ายลมชักแต่ไม่ได้รักษาเส้นประสาทที่อักเสบก็เลยไม่หายซะที
NONG [19|ม.ค. 12:15 PM]:555 ตอนถามมาว่าจะบอกแต่ไม่ค่อยเจอคุณติ๊ก ตอนนี้จำไม่ได้แล้วค่ะ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:15 PM]:พี่น้องอธิบายได้เข้าใจดีจัง ไม่เหมือนหมอเลย เข้าใจยากอ่ะคะ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:16 PM]:ไม่ค่อยได้เข้ามาค่ะพี่น้อง ถ้าเข้ามาก็แว๊บ ไม่รู้ยุ่งอะไร
NONG [19|ม.ค. 12:16 PM]:เพราะหมอรู้เยอะเกินไป เราเลยฟังไม่รู้เรื่อง
sanguanwong [19|ม.ค. 12:17 PM]:น่าจะใช่ค่ะพี่ เก่งแต่การสื่อสารเข้าใจยาก เอ๊ะรึว่าเรา ฟังไม่รู้เรื่องเอง ไปโทษหมอซะงั้น 555555
NONG [19|ม.ค. 12:17 PM]:พี่ยังคิดอยู่ ตอนหลังคุณติ๊กว่าดีขึ้นเลยคิดว่าอาจไม่ใช่ white matter เสียหาย แต่แค่อักเสบ งั้นคงดีขึ้นได้เรื่อยๆ
NONG [19|ม.ค. 12:17 PM]:น่าดีใจที่ดีขึ้นได้มาก
sanguanwong [19|ม.ค. 12:18 PM]:แต่ช่วงนี้ก็ชอบทำตาลอยๆ บ่อยๆ นะค๊ะ มาจาก white matter รึเปล่า   
NONG [19|ม.ค. 12:18 PM]:อาการเหม่ออาจมีค้างอยู่บ้าง หรือใบเตยเป็นแบบนี้มานานเลยทำเองบ้างมั้ง ยังดูมีแกล้งชักอยู่มั้ย
sanguanwong [19|ม.ค. 12:19 PM]:ไม่มีเลยค่ะพี่น้อง เงียบสนิทเลยค่ะพี่
sanguanwong [19|ม.ค. 12:19 PM]:ตั้งแต่วันที่ 31 ธันวาแล้ว
sanguanwong [19|ม.ค. 12:20 PM]:อาการเบ่งก็ไม่มีเลยค่ะ บางครั้งเกร็งขานิดๆ เหมือนคนบิดขี้เกียจเท่านั้นค่ะ
NONG [19|ม.ค. 12:25 PM]:ดีละ นี่ถ้าเส้นประสาทดีอาจหายเลยก็ได้
NONG [19|ม.ค. 12:26 PM]:ตอนนี้คงดูได้จาก mri อย่างเดียวว่าเส้นประสาทดีขึ้นยัง
NONG [19|ม.ค. 12:27 PM]:หมอไม่กล้าฟันธงว่าเส้นประสาทแค่อักเสบหรือผิดปกติมาแต่เกิด
NONG [19|ม.ค. 12:27 PM]:แต่ดูทิศทางดีขึ้นก็น่ายินดีละ ขอให้หายเลยนะคะ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:27 PM]:ค่ะพี่น้อง รออีก 3 เดือน จะได้รู้อีกที
sanguanwong [19|ม.ค. 12:28 PM]:ขอบคุณค่ะพี่น้อง ดีใจๆ จริงๆ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:28 PM]:ต้องขอบคุณพี่น้องจริงเลยๆ ที่ปรึกษาที่ดีมากๆๆ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:28 PM]:งง หมอมาทีไร คุยกะพี่น้อง สบายใจทุกที
sanguanwong [19|ม.ค. 12:28 PM]:อันนี้ไม่ได้ชมนะคะ แต่จากใจจริงค่ะพี่
NONG [19|ม.ค. 12:29 PM]:ก็น่าดีใจจริงๆ ด้วย แล้วแวะมาบอกความคืบหน้าบ้างค่ะ ไม่ต้องชมมาก ตอนนี้ตัวหนักลอยไม่ไหว 555
sanguanwong [19|ม.ค. 12:29 PM]:อิอิ สุขใจจัง
NONG [19|ม.ค. 12:31 PM]:โน่นไป update ในกระทู้ด้วย เพื่อนๆ จะได้ดีใจกัน
sanguanwong [19|ม.ค. 12:34 PM]:ได้ค่ะพี่น้อง แต่รอหน่อย ตอนนี้ใบเตยท้องเสีย งอแงมากๆๆๆๆๆ พึ่งกลับมาจากโรงพยาบาลเมื่อเช้าเอง
sanguanwong [19|ม.ค. 12:35 PM]:ตอนนี้ให้หยุดยาบำรุงสมองก่อนสักพัก อาการปวดท้องดีขึ้นก็จะให้กินต่อ ตอนนี้กินไรไม่ได้เลยค่ะ
NONG [19|ม.ค. 12:35 PM]:ทานอะไรระวังหน่อย เด็กท้องเสียขาดเกลือแร่ ต่อเนื่องไปหลายระบบ งั้นไปดูลูกก่อน ว่างค่อยมาเขียนกระทู้ค่ะ
NONG [19|ม.ค. 12:38 PM]:เดี๋ยวพี่เอาลงกระทู้คุณติ๊กเอง ทำเลยดีกว่า ขออนุญาตค่ะ
sanguanwong [19|ม.ค. 12:41 PM]:ตามสบายค่ะพี่น้อง ขอบคุณค่ะ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 29 มกราคม 2011 เวลา 22:07 น. โดย popja »

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 14:57 น. »
มาตามอาการน้องใบเตย อ่านแล้ว น่าจะดีขึ้นแล้วเนอะ ขอให้ปีใหม่นี้น้องใบเตยไม่เกร็งแล้วน้า แข็งแรงๆนะจ๊ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 17:04 น. »
ได้คุยกับคุณติ๊กมาเลยมา update ใบเตยสักนิด

ตอนนี้ใบเตยหยุดยาทุกตัวแล้ว ตั้งแต่เมษายน ใบเตยก็ไม่มีอาการอีก แต่ถ้าลงไปกระตุกอีก คุณติ๊กก็จะชวนใบเตยไปทำอย่างอื่นซึ่งใบเตยก็จะตามไปเลย สรุปว่าใบเตยไม่ได้เป็นลมชักและคิดว่าไม่ได้เป็น white matter อีกด้วย น่าจะปลายประสาทอักเสบซึ่งตอนนี้แม้แต่ยาบำรุงปลายประสาทก็เลิกกินแล้วเหมือนกัน

ดีใจที่ใบเตยหายดี แต่ งง กับการรักษาที่ผ่านมา ตั้งแต่ครั้งแรกที่วินิจฉัยเป็นโรคลมชักและทานยาเยอะมากมายจนถึงมาเป็น white matter ที่ไม่มีทางรักษาหาย

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 20:38 น. »
ดีใจกับน้องใบเตยด้วยครับ
เป็นสิ่งที่่ดีมากๆเลยที่ไม่ได้เป็นโรคนี้
 ;) ;D
สู้สู้