เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ภูริฉัตร เป็นโรคลมชักครับ  (อ่าน 25056 ครั้ง)

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
ภูริฉัตร เป็นโรคลมชักครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 14:38 น. »
มีลูกชายอายุ 2 ปี 6เดือน เป็นโรคลมชักค่ะ  ชักครั้งแรกอายุ 2 ขวบ เป็นอาการนิ่ง ตาค้าง เกร็ง แขน ขา หลังจากนั้นได้พาไปตรวจคลื่นสมอง...และเริ่มให้ยา...ครั้งแรก ดื้อมาก.... ตอนนี้ มีอาการไม่ค่อยพูด ชอบฉีกกระดาษ ชอบเล่นน้ำ ไม่ชอบอาบน้ำ...ชอบดมเสื้อผ้า เนื้อตัว ผม คนอื่น เบื่ออาหาร กินข้าวยาก ร้องหาแต่นมและขอกอดผ้านุ่ม  ไปโรงเรียนอนุบาลเมื่อวันที่ 1 พ.ย.2555  เป็นการเข้ากลางเทอม ไม่สนใจกิจกรรมใด ๆ ครูแจกเอกสารให้ระบายสี น้องเค้าก็ฉีกทิ้งหมดเลย...ครูพาร้องเพลงน้องเค้าจะยืนอยู่หน้าเสาธงคนเดียว มองทางโน้น ทางนี้..บางวันถ้าเล่นเหนื่อยมากจะยืนเบลอ เบลอ และกระตุกแขนขา เราจะเรียกสติให้คืน เอาน้ำลูบหน้าลูบตา เค้าก็จะคืนมา..ปกติ หมอจะนัด ทุกเดือน แต่เดือนนี้ หมอนัด 20/12/2555  การที่น้องเค้าเบลอ และกระตุกแขน ขา เกี่ยวกับยาหรือเปล่าคะ ตอนนี้ ให้ depakine 0.6 mill น้ำหนักตัว 17.00 กก.

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ภูริฉัตร เป็นโรคลมชักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 พฤศจิกายน 2012 เวลา 20:35 น. »
ผลข้างเคียงปกติของ depakine คือทำให้อยากอาหาร น้ำหนักขึ้น เคยมีเหมือนกันบางคนบอกว่าเบื่ออาหาร
อาการเบลอเป็นไปได้ว่ามาจากอาการชัก หรืออาจจะมาจากยาเกินก็ได้อ่านจากอาการที่เล่ามาไม่น่าใช่ยาเกิน น่าจะยังมีอาการชักอยู่มากกว่า น้องเขาเป็นลมชักแบบไหน หมอบอกหรือไม่ ถ้ามีอาการเหม่อนิ่ง รกะตุกแขนขา ให้บันทึกความถี่ไว้แจ้งหมอด้วยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 พฤศจิกายน 2012 เวลา 12:08 น. »
เป็นบางวัน...ถ้าเค้าเล่นเหนื่อย ๆ ก็จะเบลอ แล้วยืนสั่น แขน ขา กระตุกนิดหน่อยคะ  ก็พยายามไม่ให้เค้าเหนื่อยมาก...

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 15:34 น. »
วันอาทิตย์ที่ 2 ธ.ค.2555 ภูริ ชักเกร็ง มือ เท้า งอ หมดสติไป...เป็น 3 รอบ 1.ตี 3  2.6 โมงเช้า และ ครั้งที่  3. เวลา 6 โมงเย็น   แต่ละครั้งประมาณ 3 นาที ... หลังจากสติคืนมาแล้วก็ได้ให้กินนมและ นอน ตื่นมาก็มีอาการเบลอ ...สาเหตุมาจากอะไรคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 18:25 น. »
อย่างที่เคยบอก น้องภูริ น่าจะยังมีอาการชักอยู่ตลอด พอนานเข้าก็ชักรุนแรงออกมาให้เห็น ชักมากก็เพลีย สมองล้าทำให้หลับไป ตื่นมาเบลอ งง เป็นผลจากการชัก
คุณ apantri choomkote ควรจะแจ้งให้หมอที่ดูแลทราบว่าน้องภูริยังมีอาการชักอยู่ เพื่อให้คุมชักให้ได้มากกว่านี้ หากปล่อยไว้อย่างนี้เซลสมองจะยิ่งถูกทำลาย ซึ่งคาดเดาไม่ได้ว่าจะมีผลอย่างไรตามมา

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 ธันวาคม 2012 เวลา 18:50 น. »
การคุมชัก ถ้าไม่ได้คุมได้นานๆ (นานแค่ไหนคงแล้วแต่คนค่ะ)  คนไข้จะเหมือนเบลออยู่ตลอดเวลา ไม่แปลกค่ะ
ถ้าอาการเบลอหลังจากชักก็อาจจะมาหน่อย

ถ้าแนะนำก็ควรมีการกระตุ้นการใช้งานของสมองอยู่ตลอดเวลา มีงานได้ทำ ได้รับผิดชอบ แข่งกับตัวเอง (ไม่ได้แข่งกับคนอื่นนะคะ เพราะกดดันค่ะ)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 ธันวาคม 2012 เวลา 14:13 น. »
อาการดีขึ้นแล้วค่ะ...เช้าวันนี้ อังคารที่ 4 ธ.ค.2555 ภูริ ตื่นมาอาการดีขึ้นมาก พูดจ้อย จ้อย วิ่งไปบ้านคุณยายได้ตามปกติ...ไม่ได้โรงเรียนเพราะกลัวมีอาการชัก...กินหมูหวาน กินนม ขอผ้านุ่ม แล้วนอนดูทีวี..วันศุกร์จะไปหาหมออีกรอบ..แล้วจะแจ้งข่าวนะคะ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 ธันวาคม 2012 เวลา 19:57 น. »
วันนี้ พาภูริ ไปหาอาจารย์หมอณรงค์ ที่ กุมารเวชคลีนิค ขอนแก่น หมอแจ้งว่า เป็น LGS  ท่านใดมีประสบการณ์ตรงนี้ ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะ...ใจจะขาดกับลูกค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 ธันวาคม 2012 เวลา 22:13 น. »
 ที่หมอพูดก็เกินไปถ้าต้องตัดสมองออกข้างนึงจะอยู่อย่างมีคุณภาพชีวิตอย่างไรได้ เอาเป็นว่าเมื่อเป็นก็รักษากันไป
LGS เป็นโรคลมชักประเภทรุนแรง รักษาไม่หายขาด  ลักษณะคลื่น eeg ของ LGS เป็นลักษณะเฉพาะ อีกทั้งต้องดูอาการอื่นควบคู่กันไปด้วย น้องภูริรักษากับคุณหมอณรงค์มาแต่แรกหรือไม่ เพื่อความสบายใจในเมื่อตั้งแต่รักษาเพิ่งมีหมอว่าเป็น LGS ลองให้หมอลมชักท่านอื่นดูอีกครั้งว่ามีความเห็นเหมือนกันว่าเป็น LGS หรือไม่

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 ธันวาคม 2012 เวลา 21:31 น. »
รักษาที่ รพ.ศูนย์อุดรธานีค่ะ ตั้งแต่เดือน มิ.ย.55 ให้ depakine ตั้งแต่ 0.5 อาการก็มีกระดุกบ้าง เบลอ เหม่อ ชอบฉีกกระดาษ กินนมได้ตลอดเวลา ชอบดม ชอบกอดผ้าห่ม วันที่ 2 ธ.ค.55 ชัก สามครั้ง เลยพาไปหาหมอที่ รพ.ศูนย์ุอุดรอีกครั้ง หมอเพิ่มยา เป็น 0.8  แต่อยากให้อาการดีขึ้น จึงให้หมอทำ น.ส่งตัวไปรักษากับ อ.ณรงค์ เมื่อวันเสาร์ที่ 8/12/55  อาจารย์หมอบอกว่า เป็นลมชักที่เอายากสุด หากอยากหายขาดตามที่คนค้นพบบอกคือ การผ่าสมองทิ้งไป ซึ่งมันก็ไม่ใช่
หมอเลยให้ ไปสแกนสมองใหม่ แล้วเริ่มรักษากับอาจารย์หมออีกครั้ง พร้อมให้เพิ่มยา เป็น 1.3  รู้สึกว่าดีขึ้นมาก ไม่เบลอ ไม่เหม่อ ร่าเริง วิ่งซน เล่นไม่หยุดเลย ใจชื้นขึ้นมาแล้วค่ะ....อยากทราบว่า ถ้าชักแบบนี้ โตขึ้นจะเป็นอย่างไรคะ ไปโรงเรียนได้ไหม  ใช้ชีวิตปกติได้หรือเปล่าคะ อาการงอแงจะหายไปไหม พัฒนาการจะเป็นอย่างไรคะ ตอนนี้ น้องชายเค้าอายุ 1 ปี 7 เดือน เก่งกว่าพี่ชายอีกค่ะ ถามอะไรตอบได้หมดเลย..เครียดมากเลยค่ะ นอนไม่หลับมาสองวันแล้ว ร้องไห้ตลอดเลย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 09 ธันวาคม 2012 เวลา 22:21 น. »
คุณ apantri อย่าเพิ่งเครียดไปก่อนหน้า อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ขอให้เราทำให้ดีที่สุด  พยายามให้เต็มที่จะได้ไม่เสียใจว่าเพราะแม่ทำไม่เต็มที่ลูกถึงเป็นแบบนี้ เรื่องที่ว่าต่อไปจะเป็นอย่างไรไม่มีใครตอบได้ แน่นอนการชักมากๆ จะทำลายเซลสมอง แต่น้องภูริฉัตรยังเด็กอยู่มาก มีโอกาสฟื้นคืนได้อีกมาก ที่สำคัญคือการดูแลตั้งแต่นี้ให้ยาให้ครบ ถูกต้องตามเวลา ดูแลหลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้นการชัก รักษาสุขภาพให้แข็งแรง และที่สำคัญทำตามแพทย์สั่งอย่างสมเหตุสมผล สังเกตอาการ ความเปลี่ยนแปลงที่ผิดปกติแม้เพียงเล็กน้อยก็ต้องรายงานแพทย์ทราบ LGS จะมีการชักหลายรูปแบบเปลี่ยนไปมาได้ ให้ระวัง ไม่ใช่วิตกจริต ถึงแม้เป็น LGS ยังสามารถเติบโตและอยู่แบบมีคุณภาพชีวิตได้ ถึงอาจจะไม่ดีเท่าเด็กปกติ แต่ก็มีไม่น้อยที่สามารถดูแลตัวเองได้ในอนาคต เรื่องพัฒนาการต้องฝึกตลอด จัดตารางเวลาให้ฝึกไปตลอด LGS จะทำให้พัฒนาการถดถอย อย่ารอให้ถึงวันนั้น ให้เรียนรู้ในการฝึกสมาชิกหลายคนมีความรู้เรื่องฝึกพัฒนาการไม่น้อยน่าจะมาช่วยให้ความคิดเห็นได้ คุณแม่คงต้องเหนื่อยหน่อย แต่ขอให้สู้นะคะ เอาใจช่วยเสมอค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 09 ธันวาคม 2012 เวลา 22:34 น. โดย NONG »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 11 ธันวาคม 2012 เวลา 11:08 น. »
ขอบคุณมากค่ะ คุณNong วันนี้ ภูริ กินข้าวเยอะมาก ขอกินนมตลอด และนอนไม่อยากลุกไปไหน พยายามพาไปสนามเด็กเล่น ก็ไม่ตอบสนอง พูดช้า พูดเป็นคำ คำ ดูแล้วรู้เลยว่าเค้าไม่ปกติ...อยากรู้ว่าคุณแม่ท่านใดมีประสบการณ์พอจะแนะนำบ้างคะ ตอนนี้ ร้องไห้ ทุกวัน แต่พี่ที่ทำงานบอกให้ไป รพ.จุฬาฯ ทั้งเครียด ทั้งกลุ้ม ระคนกันไป ไม่อยากทำงานเลยค่ะ...

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 15:03 น. »
อัพเดท อาการภูริครับ เมื่อวันที่ 14/12/55  พาไปทำ egg ที่ รพ.ศรีนครินทร์ ปรากฎว่า "ท้ายทอยด้านขวา" ทำให้เกิดลมชัก แต่ยังไม่รู้ว่าเป็นอะไร วันที่ 21/12/12  หมอนัด ทำ MRI อีกครั้ง จากนั้น จะรู้ผลแล้วหาทางรักษาต่อไป คุณเพิ่มยา depakine เป็น 1.3  เพิ่มยาเม็ดให้อีกครึ่งเม็ด อาการดีขึ้นมาก..ซนสุด สุด ..ภาวนาให้เจอสาเหตุ และหาทางรักษาน้องให้ได้ค่ะ..สู้ สู้ สำหรับคุณแม่ ทุกคน..นะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ธันวาคม 2012 เวลา 16:42 น. »
เอาใจช่วยนะคะ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ธันวาคม 2012 เวลา 16:58 น. »
หมอให้ยามา ทำให้เค้าตื่นตอนตี 1 ทุกคืนเลยค่ะ แล้วเล่นถึงตี 3 ค่อยนอนต่อ ปกติหรือเปล่าคะ