เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ภูริฉัตร เป็นโรคลมชักครับ  (อ่าน 25048 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ภูริฉัตร เป็นโรคลมชักครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มกราคม 2013 เวลา 20:07 น. »
5555 ไปได้นะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 มกราคม 2013 เวลา 15:45 น. »
สนุก สนานกันจัง...ทำให้อารมณ์ดีค่ะ...เมื่อคืนพาภูริไปหาพระมา ท่านบอกว่า มีทางหาย ต้องกินน้ำมนต์และเอาน้ำมนต์ไปอาบ จนกว่าจะหาย ท่านสวดมนต์ให้ทุกวัน เป่ากระหม่อม ตอนนี้ หลับตอนกลางคืน ถึงเช้าเลยค่ะไม่ตื่นมากวนเหมือนเมื่อก่อนเลย อากาศเปลี่ยนแปลง เจ็บคอ มีน้ำมูก เลยงอแง...พยายามไปทุกที่ ที่เคยพาไป...ร่าเริงเข้าไว้ สู้ สู้ ครับ ลูกแม่

ออฟไลน์ LEO

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มกราคม 2013 เวลา 08:54 น. »
ผมก็เหมือนกันครับ
ทั้งวิทยาศาสตร์ และไสยศาสตร์
ทั้งไปหาหลวงพ่อทุกวันพระเพื่อทำบุญ
ทั้งให้หลวงพ่อเปลี่ยนชื่อให้ครับ
อย่างน้อยเราก็สบายใจที่ได้ทำบุญ
และเสริมภูมิคุ้มกันด้านจิตใจครับผม

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มกราคม 2013 เวลา 08:59 น. »
ค่ะ ค่ะ เราต้องคิดและให้กำลังใจตัวเองว่า ต้องหาย ต้องหาย เราต้องเข้มแข็งเพื่อเขา ถ้าไม่มีเรา เขาจะอยู่อย่างไร  ตอนนี้มีแค่อาการกระตุกตอนตื่นนอนนิดหน่อยและ ถ้าเล่นเหนื่อยมาก มาก ก็จะหยุด เหม่อ แล้วเราเรียกเค้าจะคืนมา...ถ้าหายจากอาการนี้ คงจะดีขึ้น มาก มาก  เป็นกำลังใจให้นะคะ

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพุธที่ 23 มกราคม 2013 เวลา 11:47 น. »
ภูริไปหาหมอล่าสุดเมื่อวันที่  19/01/2556 ค่ะ หมอให้ลดยา depakine จาก 1.3 ให้เหลือ 1.0 mil เพิ่มยาlamital เป็น 1 เม็ด Frisuim 1/2  อาการปกติ ไม่มีอาการชัก แต่ตื่นตี 1 นอนตี 4 พ่อกับแม่ เหนื่อยแทบขาดใจ เคยปรึกษาหมอแต่หมอบอกว่า เป็นเรื่องปกติที่สมองผิดปกติ เวลาก็ต้องเสียไปบ้าง หมอมียาให้ แต่เราว่าพอก่อนดีกว่า ให้เค้าปรับตัวเองให้ได้ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ก็อาจส่งไปโรงเรียนค่ะ ให้มีเพื่อนเล่นบ้าง สู้ สู้ สำหรับทุกครอบครัวนะคะ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มีนาคม 2013 เวลา 14:10 น. »
ล่าสุดครับ ภูริเลิก จากdepakine เป็นยาเม็ดค่ะ สีเหลือง ครึ่งเม็ด เช้า/ กลางวัน ซึ่งยานี้ หมอบอกว่าจะทำให้นอนยาก เนื่องจากเป็นยาบำรุงเลือดให้ไปเลี้ยงสมอง และยาFrisium 1 เม็ด lamictal 1 เม็ด เช้า/เย็น อาการชัก เป็นถี่กว่าเดิม เป็นแต่เราสังเกตเห็นก่อน ก็เอาน้ำลูบหน้า จับนอนหงาย ตะแคง หน้า จับ แขน ขา ไม่ให้เกร็งนาน  วันที่  16/03/2556  หมอนัดอีกรอบค่ะ ว่าจะเปลี่ยนยาให้เป็นยาสร้างเซลล์สมอง ตอนนี้ ห่วงแค่ว่า ไม่อยากให้ชักอีก  ตอนกลางคืนก็นอนยาก...ตื่นตอนดึกตลอด..พ่อกับแม่ ก็ต้องเปลี่ยนกันมาดูแลลูกค่ะ...ไปหาพระ ท่านก็บอกว่า หายแน่นอน..แต่ต้องใช้เวลาหน่อย..สู้เพื่อลูก เป็นกำลังใจให้พ่อ แม่ ทุกท่านนะคะ อยู่กับปัจจุบันค่ะ บางครั้งก็อดร้องไห้ สงสารลูกไม่ได้  เข้าใจหัวอกคนเป็น พ่อ เป็นแม่ ทุกท่านค่ะ

ออฟไลน์ gssanit

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มีนาคม 2013 เวลา 00:55 น. »
ขอเป็นกำลังใจช่วยน้องภูริฉัตรด้วยคนครับ
น้องแพนนี่มีคนทักจะให้เปลี่ยนชื่อเหมือนกันครับ แต่ยังติดว่ารักษากับคุณหมอมานาน
ประวัติโรงพยาบาล โรงเรียนก็มีมาก แพนเองเริ่มจำพยัญชนะเขียนชื่อตัวเองได้
อักษรอื่นยังจำได้ไม่แม่น เปลี่ยนชื่อยากไปก็เห็นใจเค้า
เธอเริ่มมีความคิดเป็นของตนเอง จึงคิดว่าเมื่อทุกอย่างพร้อมค่อยเปลี่ยนแล้วกัน
คิดเรื่องทำให้เค้ามีความสุข เป็นกำลังในการฝึกพัฒนาการ เด็กๆต้องการกำลังใจมากๆครับ
พ่อแม่ ผู้ปกครองเด็กที่ป่วยเป็นลมชัก นั้นต้องคิดเชิงบวก
และขออย่าท้อแท้และ panic นะครับ ตั้งสติ พยายามทำความเข้าใจอาการ และวิธีการรักษา
ด้วยความรักของพ่อแม่ นั้นจะมอบสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกเสมอครับ

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธที่ 13 มีนาคม 2013 เวลา 10:20 น. »
ขอบคุณมากค่ะ น้องแพนนี่ เป็นชนิดไหนคะ แล้วรักษาตั้งแต่อายุกี่ขวบ ภูริ ช่วงที่จับต้นชนปลายไม่ถูก ก็กินเวลาไป 6 เดือน เริ่มรักษาจริงจังเมื่อเดือน ธ.ค.55  ปัจจุบัน ถือว่าดีขึ้นมากค่ะ ภาวนาให้ลูกหายทุกวัน ทุกคืน ทุกลมหายใจ น้ำที่ดื่มก็ต้องสวดมนต์แล้วเป่าให้ดื่ม อาบน้ำก็สวดมนต์ทุกครั้งที่ราดน้ำ ขอให้น้อง หายวัน หายคืนนะคะ พาลูกไปโรงเรียนแล้ว อาจารย์ไม่รับค่ะ...เศร้า ได้อีก...

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 มีนาคม 2013 เวลา 09:08 น. »
ต่ายตามอ่านกระทู้คุณแม่หลายทีแล้ว ตอบข้อความได้ไม่ตรงกับอาการลูกชายเท่าไหร่เพราะไม่ค่อยมีความรู้ ต่ายรู้สึกว่าคุณแม่เครียดมากๆ ลองอ่านกระทู้นี้ดูค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,739.msg6674.html#msg6674

ถ้าคนถามว่า ทำไมคลื่นชักต่ายเยอะมากๆ แต่ไม่ชัก กระทู้นี้คงตอบได้ในทางวิทยาศาสตร์นะค่ะ
การทำสมาธิ ทำได้ทุกที่ค่ะ ลองหาอ่านเพิ่มดูค่ะ เกี่ยวกับจิตตานุภาพ ในเมืองนอกยอมรับแล้วแต่เมืองไทยยังไม่ค่อยศึกษาเท่าไหร่ (ถ้าคนที่รับรู้ได้ ก็คงไม่ค่อยพูด ) คิดว่าเป็นเรื่องงมงาย (ก็คงเพราะพวกหลอกลวงมีเยอะนะค่ะ)

ชอบประโยคสุดท้ายนะค่ะ

ให้รู้สึกว่าเคราะห์นั้นทำให้เราดีขึ้น เป็นครูของเรา เป็นผู้เตือนเรา เป็นผู้ลวงใจเรา อย่าเห็นว่าเคราะห์กรรมเป็นของเลว ไม่น่าปรารถนา ควรคิดว่าเป็นของดีที่ทำให้เราเข้มแข็งมั่นคงขึ้น ให้รู้สึกเสมอว่าเราเกิดมาเรียนทั้งเคราะห์ร้ายและเคราะห์ดี เคราะห์เป็นบทเรียนของเรา ที่จะทำให้เราแจ้งโลกแล้วจะได้พ้นโลก ดังนี้ จะไม่รู้จักเคราะห์ร้ายเลยในชีวิต
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ gssanit

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มีนาคม 2013 เวลา 01:52 น. »
น้องแพนนี่ได้รับการวินิจฉัยว่าเป็นโรคลมชัก โดย หมอมนตรี ตั้งแต่ 8 เดือนครับ
ช่วงนั้นพบการชักโดยไม่มีไข้ ติดกัน 3 ครั้งใน 2วัน ตรวจไม่พบคลื่นชัก แต่ก็เริ่มทานยาตั้งแต่นั้นมา
ปัจจุบัน 7 ขวบครึ่งแล้วครับ
หลังจากลูกเป็นโรคนี้จึงต้องหาความรู้เกี่ยวกับเด็กที่มีความต้องการพิเศษให้มากขึ้น
จากการชักบ่อยครั้งส่งผลต่อพัฒนาการด้านต่างๆ  ปรึกษากับพ่อแม่เด็กที่เป็นมานานกว่า
จึงรู้สึกว่า โรคนี้มีโอกาสดีขึ้นเมื่อได้รับการรักษา และการดูแลจากพ่อแม่ผู้ปกครอง
เรื่องโรงเรียนเป็นที่น่าหนักใจครับที่จะได้ที่พร้อมจะดูแลเด็กพิเศษ ได้รับการปฏิเสธหมือนกันต้องอธิบายจนคุณครูเข้าใจ ส่วนใหญ่รร จะกลัวว่าเด็กจะมีอันตราย พยายามต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 มีนาคม 2013 เวลา 11:58 น. »
ดื้อมาก.... ตอนนี้ มีอาการไม่ค่อยพูด ชอบฉีกกระดาษ ชอบเล่นน้ำ ไม่ชอบอาบน้ำ...ชอบดมเสื้อผ้า เนื้อตัว ผม คนอื่น เบื่ออาหาร กินข้าวยาก ร้องหาแต่นมและขอกอดผ้านุ่ม  ไปโรงเรียนอนุบาลเมื่อวันที่ 1 พ.ย.2555  เป็นการเข้ากลางเทอม ไม่สนใจกิจกรรมใด ๆ ครูแจกเอกสารให้ระบายสี น้องเค้าก็ฉีกทิ้งหมดเลย...

ต่ายเพิ่งย้อนกลับไปอ่านค่ะ อาการตรงนี้ ขอให้สังเกตุด้วย (แต่อย่าเพิ่งกังวลมากไป)  ลูกต่ายหมอวินัจฉันเป็นสมาธิสั้น เลยมีโอกาสได้อ่าน เวปนี้ มีประโยชน์มาก http://www.adhdthai.com/autistic/catalog.php?category=8

ยาลมชักบางประเภทมีผลต่อเด็ก ตอนนี้ลูกคุณออยคุมชักได้ ก็กลายเป็นว่า ต้องสังเกตุอาการสมาธิสั้นไปด้วย (เท่าที่ต่ายเห็น ยังไม่ซนเท่าลูกต่ายนะ อาจจะเพราะขายังไม่แข็งจริง หรืออาจจะไม่ใช่อาการสมาธิสั้นเลยก็ได้)
อย่างลูกคุณ gssanit ก็ใช้ยา  Abilify ช่วยด้านสมาธิ
เวปนี้ดีมากนะค่ะ  การใช้หลัก ทาน ศีล ภาวนา ตามเวปสมาธิสั้น  http://www.adhdthai.com/autistic/
อย่างน้อยที่สุด คุณแม่ก็เครียดน้อยลง น้องก็สบายใจขึ้น ไม่เครียด (แม่เครียดน้องรับรู้ได้ค่ะ) 

ลองมองโลกลมชักอีกแง่นึงบ้าง หากไม่เป็นโรคลมชัก ต่ายก็ไม่มีวันนี้  การสวดมนต์ที่ได้ผล จิตใจเราต้องสงบด้วย อยู่กับลมหายใจเข้า-ออก หรืออย่างน้อยต้องจดจ่อกับบทสวดมนต์ ปัจจุบันคือ บทสวดมนต์ตรงหน้า
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 มีนาคม 2013 เวลา 15:29 น. »
ขอบคุณ คุณต่ายมากค่ะ...อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ตอนนี้ภูริ ก็ซนตามประสาเด็ก วิ่งไม่มองข้างบน เรียกไม่สนใจ ไม่ค่อยหิวข้าว ตอนกลางคืน ขนาดหลับยังตื่นมาชัก..นิด นิด หน่อย หน่อย ก็จะมีตุ่มขึ้น เกาจนเลือดออก...ลูกเอ๋ย แม่ยิ่งใจจะขาด

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธที่ 27 มีนาคม 2013 เวลา 17:04 น. »
อากาศร้อน ทำให้เด็กไม่หิวข้าวหรือเปล่าคะ....เพราะไม่ทานข้าว เช้าและกลางวันมา สองวันแล้วค่ะ พูดก็เหมือนลิ้นไก่สั้น ซน ชอบ เล่นน้ำ ตอนนี้ ให้ยา Frisuim/Lamictal/เม็ดเหลืองอีก อาการขัก ยังมีอยู่ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 เมษายน 2013 เวลา 17:27 น. »
วันนี้ ภูริไม่สบายครับ ร้อนใน ไม่ทานข้าว ดูดนมจากขวดได้ งอแง แต่ยาก็ให้ขาดไม่ได้ เมื่อเช้ามีอาการชักตอนตื่นนอน  พาลูกไปทุกที่ ที่เคยพาเค้าไป ย้ำคิด ย้ำทำ อย่าให้เค้าลืม...แต่ตอบได้ว่าที่ไหน แม่ก็ปลื้มสุด สุด แล้ว ลูกรัก

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพุธที่ 03 เมษายน 2013 เวลา 17:08 น. »
ภูริ มีอาการร้อนใน พาไปกวาดปาก อาการดีขึ้น เมื่อเช้าตื่นขึ้น ก็มีอาการเลยให้นอนต่อ...อยู่บ้าน กับคุณยาย อากาศร้อน อย่างนี้ เป็นบ่อยค่ะ  บางทีไปยืนข้างหน้าต่างคนเดียว เหม่อ เหม่อ ...มองไปอีกที อ๊าว ลูกกำลังชักขยับตัวไม่ได้นินา....ก็รักษาตามอาการไปก่อนค่ะช่วงนี้..ชักก็เอาน้ำลูบหน้า ลูบตา...จับให้นอน จะได้ไม่เพลียมาก