เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส  (อ่าน 53047 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 12:46 น. »
รักษาคนละแห่งก็แบบนี้ อ.เธอก็คุมไม่ได้ ต้องคิดซะว่ามีคนดูแลหลายคน น่ากลุ้มเหมือนกันนะ

พี่เล่าตอนลูกสาว status ครั้งแรกให้ฟัง เข้า ICU แล้ว คลื่นเป็นคลื่นชักแบบรุนแรงต่อเนื่องตลอดไม่มีช่วงหยุด  ให้ยาทางเส้นเลือดหลายตัว  ใส่ท่อช่วยหายใจ  และอะไรไม่รู้ระโยงระยางเต็มไปหมด อ.มาดูเช้า บ่าย ดึก วันแรกๆที่ยังไม่หยุดชัก เธอก็อยู่แถวๆ ICU เดี๋ยวมาๆ  พี่ก็รู้สึกดีนะที่ อ.ดูแลใกล้ชิด แต่รู้ว่าเธอหนักใจมาก ตอนหลังหมอที่ ICU บอกว่าเคสนี้ อ.ทะนุถนอมมากห้ามใครทำอะไรก่อนรายงานเธอ ใครจะให้ยา จะปรับเปลี่ยนอะไรก็ตามต้องแจ้งก่อนทุกครั้ง คืออยู่ใน control หมด จนกลับมาได้ เธอถึงยอมปล่อยให้เป็นไปตามปกติ หมอที่ดูแลส่วนอื่นๆ ก็รักษาเองได้จดรายงานไว้ให้ก็พอ เธอก็มาอ่านทุกวัน ถ้ามีอะไรก็เขียน comment ไว้ให้ปรับไปตามที่เธอเห็นควร

ของน้ำใส เมื่อไรจะไปถึงไหนนี่ คุณปิ่นมีปรึกษา อ.บ้างมั้ยคะ เมื่ออาทิตย์ก่อนที่ลูกสาวไปตรวจ อ.บอกคุณปิ่นเคยโทรมาหา 2 ครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 04 ตุลาคม 2010 เวลา 17:58 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 15:10 น. »
ปิ่นหนักใจมากเลยค่ะ พี่น้อง
ตอนนี้จะเปิดศึกกับคุณหมอที่นี่แล้วค่ะ เพราะต้องรอคิวผ่าตัดนานนนนนมั่ก  เค้าจะให้ไปรอที่บ้าน ปิ่นยืนยันว่าอย่างไรแล้วก็จะขอให้น้ำใสเจาะท้องก่อนกลับ จะได้จบเป็นเรื่องๆไป เหนื่อยกับเรื่องปอดติดเชื้อของน้ำใสมากๆเลยค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 15:16 น. »
มาเจาะที่กรุงเทพมั้ยคะให้ อ.จัดการให้ นัดวันเข้ามาก่อนเจาะแล้วอยู่ต่อซัก 2-3 วันให้แผลพอดีขึ้นค่อยกลับ ระหว่างนั้นก็ให้ อ.ดูเรื่องชักไปด้วย

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 18:56 น. »
เป็นกำลังใจให้ครับคุณปิ่น ให้น้องน้ำใสแข็งแรงไวๆครับ
อ่านแล้วก็เป็นห่วง เข้าใจความรู้สึกเลย เวลาที่หมอปรับยาเนี่ย
ผมว่าแย้งแบบคุณปิ่นถูกต้องแล้วครับ เพราะมีหลายครั้งเหมือนกันที่ผมปากหนัก
อย่างที่พีน้องเคยบอกว่า บางทีคุณหมอก็หลงๆลืมๆเพราะคนไข้เยอะ
เราเองจะจำได้ว่าอะไรได้ผลหรือไม่ได้ผล
แย้งไปอย่างที่คุณปิ่นทำถูกแล้วครับ
สู้ๆครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ sanguanwong

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 22:03 น. »
เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ :) :) :) :)

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 23:34 น. »
เป็นกำลังใจให้ครับคุณปิ่น ให้น้องน้ำใสแข็งแรงไวๆครับ
อ่านแล้วก็เป็นห่วง เข้าใจความรู้สึกเลย เวลาที่หมอปรับยาเนี่ย
ผมว่าแย้งแบบคุณปิ่นถูกต้องแล้วครับ เพราะมีหลายครั้งเหมือนกันที่ผมปากหนัก
อย่างที่พีน้องเคยบอกว่า บางทีคุณหมอก็หลงๆลืมๆเพราะคนไข้เยอะ
เราเองจะจำได้ว่าอะไรได้ผลหรือไม่ได้ผล
แย้งไปอย่างที่คุณปิ่นทำถูกแล้วครับ
สู้ๆครับ

เก่งจังคุณป๊อบ จำได้ด้วยว่าพี่เคยบอกว่าอะไร

น่าเป็นห่วงน้ำใสยังชักอยู่ตลอดเลย เมื่อไรจะเดินหน้าได้ซะที  คุณปิ่นพยายามหน่อยค่ะ อย่าท้อนะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 09:38 น. »
คุณปิ่น หายไปหลายวันแล้ว พาน้องน้ำใสมารายงานตัวได้แล้ว เป็นอย่างไรบ้าง ดีขึ้นมั้ยคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 16:13 น. »
สวัสดีค่า หายไปหลายวัน ยุ่งเรื่องย้ายน้ำใสจากสุราษฏร์ กลับมาอยู่หาดใหญ่เหมือนเดิม บวกกับช่วงนี้ต้องประกบพี่เลี้ยงใหม่ค่ะ เลยไม่ได้เข้ามา Update เลย คิดถึงทุกคนมั่กๆ
ตอนนี้น้ำใสกลับมาอยู่บ้าน ก็ร่าเริงดีนะคะ แต่ก็ยังหวั่นๆ และกลุ้มใจอยู่ลึกๆ ว่าโรคปอดจะมาก่อนเจาะท้องอีกหรือเปล่าน้อ... เฮ้อ ! บางทีก็นึกท้อกับรพ.รัฐเสียจริงตุ
น้ำใสยังมีชักอยู่ช่วงก่อนนอน กับช่วงตื่นนอนค่ะ อาการก็มีตาค้างเหมือนเดิมและมีเกร็งแขนขาบางครั้ง  บางครั้งอาการคล้ายๆกับน้องเทรนด์และน้องใบเตย
แต่นั่นแหละค่ะ พอคลายตัวก็ยังเล่นได้เหมือนเดิม เริ่มหัดเดินใหม่ แต่ยังงกๆเงิ่นๆอยู่ ไม่เหมือนน้ำใสคนเดิมเมื่อ 4-5 เดือนก่อนเลยค่ะ ตอนนี้เริ่มโตแล้วจะบังคับอะไรก็ยาก พอเค้าเริ่มขี้เกียจก็แสดงออกชัดมาก และหากปล่อยให้เครียดนานก็ชักอีก   ตอนนี้รอวันรอคืนจะได้เริ่มคีโตฯ ซะที มัวแต่ไปอยู่รพ.โดนปรับยาเพิ่มตลอดจนน้ำใสเปลี๊ยนไป๋...

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 21:25 น. »
อีก 2อาทิตย์ มีนัดตรวจกับ อ. ถ้าเธอรู้ว่ายังไม่ได้เจาะท้อง และยังไม่ได้เริ่มคีโตฯ สงสัยอึ้งแน่ 555

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 21:44 น. »
นั่นแหละ พี่น้อง เหตุผลที่ปิ่นเงียบไป ไม่กล้าบอกใครๆ หรืออาจารย์  ปิ่นเองยังอึ้งเลยค่ะ ไม่นึกว่าคุณหมอที่นี่ จะเห็นโรคปอดติดเชื้อของน้ำใสเป็นเคสที่ไม่หนักหนาอะไร แต่คุณหมอที่ไม่ได้ดูแลน้ำใสโดยตรง (รักษาเรื่องอื่น) พอทราบว่ายังไม่ได้เจาะก็ค่อนข้างตกใจเหมือนกัน แต่คงชินกับระบบการรักษาของที่นี่แล้วหละ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 23:46 น. »
น่าเศร้าจริง เมื่อก่อนพี่เจอ human error ที่ รพ. บ้างความผิดพลาดโน่นนิดนี่หน่อย พี่ยังว่าอย่างนี้ ผป.ที่ไม่รู้เรื่องก็แย่กัน ตอนนี้รู้เรื่องที่ รพ.อื่นก็รู้สึกหนักหนากว่าที่เราเจอมามาก อย่างไรก็ขอให้แข็งแรงไปจนเจาะท้องได้

คุณปิ่น หมอบอกยังคงต้องเจาะอยู่ใช่ไหม น้ำใสดีพอทานเองไม่ต้องเจาะแล้วได้มั้ย นานมากแล้ว เปลี่ยนแปลงการวินิจฉัยบ้างมั้ยคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 16:37 น. »
น้ำใสยังมีภาวะเสี่ยงอยู่ค่ะ ปิ่นลองให้ทานน้ำเปล่าดูยังมีสำลักอยู่เลย และเสมหะก็ยังเยอะมากๆ 
ตอนที่นอนรพ. ปิ่นเองก็มึนน...กับคำวินิจฉัยของคุณหมอแต่ละท่านเหลือเกินมีคุณหมอศัลย์ แพทย์เวร อาจารย์หมอทั้งศัลย์ ลมชักและปอด  แพทย์ฝึกหัด แต่ละคนมาวินิจฉัยและแจ้งแนวทางรักษาคนละแบบทั้งนั้น  เท่าที่จับใจความได้คือ ตอนแรกคิดว่าหูรูดกระเพาะอาหารปิดไม่สนิท (เคสนี้เจาะไม่ได้)  มาตอนหลังคาดว่าเป็นกรดไหลย้อน อีกครั้งก็แจ้งว่าน่าจะเจาะท้องเพื่อไปเย็บหูรูดกระเพาะอาหาร  แล้วให้ทานทางสาย Ng ที่จมูกเหมือนเดิม  แต่วันกลับบ้าน บอกว่าให้มาเจาะท้องตามที่นัด 555
 ข้อเสียอีกอย่างคืออาจารย์หมอจะคุยภาษาหมอกันกับแพทย์เวร เราไม่สิทธิ์รับรู้สิ่งที่เค้าวินิจฉัยออกมา ก็พยายามถามคุณหมอเล็กๆค่ะว่าไงบ้าง ส่วนใหญ่จะบอกสั้นๆแค่ว่า ต้องรอให้ปอดหายดีค่ะแม่ แล้วจะปรึกษาอาจารย์อีกครั้ง  มีอยู่วันนึงปิ่นเดินหาคุณหมอที่พอจะตอบคำถามได้ซะทั่วตึก หาม่ายเจอ เลยกลับมาหาแพทย์เวร เจอคำตอบที่งั้นๆเลยเซ็งมากๆค่ะ ตอนกลับเค้าให้แบบสอบถามความพึงพอใจเลยระบายซะเต็มหน้ากระดาษ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 18:52 น. »
คุณปิ่นครับ

ตอนน้องเทรนด์ชักมากๆ ช่วงนั้น admit อยู่
สำลักบ่อยมากเช่นกันครับ
คุณหมอด้านระบบข้างใน (จำไม่ได้ว่าด้านไหนอ่ะครับ แต่เป็นเกี่ยวกับปอดโดยตรงนี่แหละครับ)
ก็วินิจฉัยว่า หูรูดน่าจะปิดไม่สนิท ซึ่งตัวผมเองแล้ว คิดว่า เป็นไปไม่ได้
เพราะก่อนหน้านี้ น้องเทรนด์ทานนมได้ไม่เคยสำลักเลย
พึ่งจะมาเป็นช่วงชัก ปัจจัยที่ทำให้สำลักคืออาการชัก ทำให้กล้ามเนื้ออ่อนแรงลง
คุณหมอนัดให้ไปกลืนแป้ง ผมกับแฟนก็ไม่ได้แย้งคุณหมอ
แต่ก็คิดในใจว่า พอคุมชักได้ก็กลับมาดีเอง
แล้วก็กลับมาดีจริงๆครับหลังจากคุมชักได้ ไม่ต้องทำอะไรเลย
ตอนนั้นทานคีโตนพอดี รู้สึกว่าโชคดีที่ไม่ต้องไปกลืนแป้งครับ

ยังไงเอาใจช่วยน๊ะครับ
ขอให้ได้ทานคีโตนไวๆครับ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ
พอดีนึกขึ้นมาได้ว่า คุณหมอพูดถึงเรื่องเจาะท้องเหมือนกันครับ
แต่หลังจากทานคีโตนได้ ทุกอย่างก็เป็นปกติครับ
ยังไงยังอยากให้คุณปิ่นลองให้ทานคีโตนคุมก่อน
ผมว่าถ้าได้อาหารคีโตนไปทุกอย่างน่าจะกลับเป็นปกติโดยไม่ต้องทำอะไรเลยครับ

เป็นห่วงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 19:57 น. โดย popja »
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 19:33 น. »
คุณปิ่น พี่ตอบไปทาง mail แล้วค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 กันยายน 2010 เวลา 00:11 น. »
ขอบคุณพี่น้องกับคุณป๊อบมากค่ะ   ช่วงนี้จะเข้ามาดูเวปช้าหน่อย วุ่นวายอยู่กับน้ำใสทั้งวันทั้งคืนเลย วันนี้อ่าน Mail พี่น้องสลับไปมากับคำแนะนำของคุณป๊อบ ปิ่นก็นำเอาคำแนะนำของพี่น้องและคุณป๊อบมาเป็นแนวทางในการรักษาน้ำใสทุกครั้งนะคะ จริงๆ อยากจะบอกว่าเป็นคำแนะนำที่อบอุ่น เคลียร์และดีกว่าคุณหมอซะอีก
  อยากลองคีโตฯเลยเหมือนกันค่ะแต่น้ำใสจะต่างกับน้องเทรนด์ตรงที่พัฒนาการด้านการดูดกลืนหายไปมากตั้งแต่ตอนชักสองขวบกว่าๆ รวมทั้งเรื่องดื้อ หากไม่เจาะท้องจะลำบากเรื่องทานยาด้วยค่ะ เขาไม่ยอมทานยาเลย ต่อต้านและอมยาเป็นชั่วโมง ไม่ว่ายาจะมีรสชาติอย่างไร ข้าวจะอร่อยแค่ไหน เธอไม่สน อะไรที่เข้าปากจะต่อต้านหมด เลยต้องยอมยกธงให้ลูกสาวสุดที่รัก ตอนแรกลำบากใจมากๆไม่อยากให้เจาะแต่เมื่อดูผลดีผลเสียแล้ว การเจาะจะดีกับน้ำใสมากกว่าการบังคับกินยา หรือการใส่สาย NG ทางจมูกค่ะ ข้อนี้อาจารย์เห็นด้วยว่าควรจะเจาะก่อนทานคีโตฯ น่าจะเหมาะกับน้ำใสมากกว่า 
ปิ่นอยากพาเค้าไปรักษากับอาจารย์มากๆ แต่ติดตรงน้ำใสจะเป็นโรคภูมิแพ้ เมื่อเดินทางบ่อย อากาศเปลี่ยนแปลงเธอจะทรุดทันที  เลยคิดว่ารอบนี้ยังไงก้ต้องเริ่มคีโตฯ ก่อนไปหาอาจารย์ เพราะเธอน่าจะมีภูมิต้านทานดีขึ้น 

ตอนนี้น้ำใสดูแข็งแรงขึ้นค่ะก็พยายามเป็นอย่างมากที่จะไม่ให้เธอโดนเข้ารพ.ก่อนวันนัดอีก ควบคุมทุกอย่าง ทั้งความสะอาด สิ่งแวดล้อม อุณหภูมิ  นั่งได้นานขึ้น ยืนได้เป็นพักๆ สลับกับกิจกรรมอื่นๆ เพื่อไม่ให้เธอเครียดอีก

ไปเจออาจารย์รอบหน้า ต้องบอกเธอแล้วหละ ว่ามีคู่แข่งซะแล้ว  ดุกว่าอาจารย์อีกด้วย แถมน่ารักและมีลูกสาวสวยอีกต่างหาก...น้ำใสรักษากับพี่น้องดีกว่า..อิอิ