เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส  (อ่าน 52535 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 04 กันยายน 2010 เวลา 19:51 น. »
ขอบคุณพี่น้องกับคุณป๊อบมากค่ะ   ช่วงนี้จะเข้ามาดูเวปช้าหน่อย วุ่นวายอยู่กับน้ำใสทั้งวันทั้งคืนเลย วันนี้อ่าน Mail พี่น้องสลับไปมากับคำแนะนำของคุณป๊อบ ปิ่นก็นำเอาคำแนะนำของพี่น้องและคุณป๊อบมาเป็นแนวทางในการรักษาน้ำใสทุกครั้งนะคะ จริงๆ อยากจะบอกว่าเป็นคำแนะนำที่อบอุ่น เคลียร์และดีกว่าคุณหมอซะอีก
  อยากลองคีโตฯเลยเหมือนกันค่ะแต่น้ำใสจะต่างกับน้องเทรนด์ตรงที่พัฒนาการด้านการดูดกลืนหายไปมากตั้งแต่ตอนชักสองขวบกว่าๆ รวมทั้งเรื่องดื้อ หากไม่เจาะท้องจะลำบากเรื่องทานยาด้วยค่ะ เขาไม่ยอมทานยาเลย ต่อต้านและอมยาเป็นชั่วโมง ไม่ว่ายาจะมีรสชาติอย่างไร ข้าวจะอร่อยแค่ไหน เธอไม่สน อะไรที่เข้าปากจะต่อต้านหมด เลยต้องยอมยกธงให้ลูกสาวสุดที่รัก ตอนแรกลำบากใจมากๆไม่อยากให้เจาะแต่เมื่อดูผลดีผลเสียแล้ว การเจาะจะดีกับน้ำใสมากกว่าการบังคับกินยา หรือการใส่สาย NG ทางจมูกค่ะ ข้อนี้อาจารย์เห็นด้วยว่าควรจะเจาะก่อนทานคีโตฯ น่าจะเหมาะกับน้ำใสมากกว่า 
ปิ่นอยากพาเค้าไปรักษากับอาจารย์มากๆ แต่ติดตรงน้ำใสจะเป็นโรคภูมิแพ้ เมื่อเดินทางบ่อย อากาศเปลี่ยนแปลงเธอจะทรุดทันที  เลยคิดว่ารอบนี้ยังไงก้ต้องเริ่มคีโตฯ ก่อนไปหาอาจารย์ เพราะเธอน่าจะมีภูมิต้านทานดีขึ้น 

ตอนนี้น้ำใสดูแข็งแรงขึ้นค่ะก็พยายามเป็นอย่างมากที่จะไม่ให้เธอโดนเข้ารพ.ก่อนวันนัดอีก ควบคุมทุกอย่าง ทั้งความสะอาด สิ่งแวดล้อม อุณหภูมิ  นั่งได้นานขึ้น ยืนได้เป็นพักๆ สลับกับกิจกรรมอื่นๆ เพื่อไม่ให้เธอเครียดอีก

ไปเจออาจารย์รอบหน้า ต้องบอกเธอแล้วหละ ว่ามีคู่แข่งซะแล้ว  ดุกว่าอาจารย์อีกด้วย แถมน่ารักและมีลูกสาวสวยอีกต่างหาก...น้ำใสรักษากับพี่น้องดีกว่า..อิอิ   

อ้าว พี่ดุเกินไปเหรอ แค่พูดตรงๆ  มิน่า...คุณป๊อบถึงว่าพี่บู๊ อย่างที่เคยบอกคนอยู่ใกล้เห็นทุกอย่างต้องเป็นคนตัดสินใจ พี่ก็แค่ให้ข้อคิดเห็น (ป่าวบังคับนา) พี่ก็ไม่กล้าบอกให้ให้คีโตฯ เลย ก็เพราะไม่เห็นสภาพน้ำใสด้วยตัวเอง ก็เกรงอยู๋ว่าถึงตอนนี้อาจให้ทางสาย NG ไม่ไหว แต่ถ้าเป็นเมื่อ 3 เดือนที่แล้ว อ.ยังบอกให้ใส่สายไปเลย ตอนนี้พี่คิดว่าแม้แต่ อ.ก็ไม่กล้าบอกอย่างนั้น ก็เพราะไม่เห็นนี่หละก็ต้องเชื่อที่ทางโน้นวินิจฉัยมา  เอาเป็นว่าเอาใจช่วยขอให้น้ำใสแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ อย่ามีปัญหาใดใดมาแทรกอีกเลย

ถ้าคุณปิ่นบอก อ.อย่างที่ว่าจริง เดี๋ยว อ.ก็บอกให้พี่ดูน้องมิ้นท์คนเดียวให้ดีเถอะ มีอะไรอย่ากลับมาถามผมอีก พี่ก็แย่สิ ต้องทำขนมไปติดสินบนอีก 5555+

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กันยายน 2010 เวลา 12:50 น. »
ผ่านไปถึงวันที่ 6 แล้ว น้ำใสยังโอเคอยู่ค่ะ ปิ่นนั่งนับวันตลอด อย่าให้โรคเข้ามาแทรกก่อนผ่าตัด แต่เมื่อวานแอบพาไปทานข้าวและซื้อของข้างนอกแป็บนึง  ก็ลองเอาช้อนซุปแตะลิ้นเธอนิดนึง  อ้าปากรอเหมือนลูกนกเลย สงสัยจะอยากกิน แต่เที่ยวนี้ไม่ใจอ่อนแล้วค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 11:59 น. »
น่าสงสารน้ำใส ยังไงอดทนไว้ก่อน จะได้ผ่านช่วงนี้ไปได้ด้วยดี อาทิตย์นี้มีนัดตรวจกับ อ. คุณปิ่นอยากฝากอะไรถึงบ้างมั้ยคะ คิดค่าฝากไม่แพงค่ะ   ;) ;)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 06:57 น. »
วันนี้ส่งน้ำใสเข้าไปนอนตีพุงอยู่ที่รพ.แล้วค่ะ  รอบนี้ไม่มีอาการรุนแรงมาก มีไข้และเสมหะเยอะ เลยรีบส่งเข้าไปให้รักษาซะก่อนถึงวันนัดเจาะท้อง (น่าสงสัยว่าจะติดเชื้ออะไรจากนอกบ้านวันที่พาไปใส่สาย NG ใหม่แน่ๆเลยค่ะ)  คุณหมอพ่นยาไป 3 รอบติดๆกันเลยดีขึ้นมาหน่อย แต่น่าจะดีกว่านอนพักที่บ้านค่ะ เกิดรุนแรงขึ้นมาอีกไปจะไปกันใหญ่ เหลือเวลาอาทิตย์เดียวน่าจะไม่หลุดวันนัดเจาะท้องอีก  ที่นี่เด็กๆเจาะท้องกันหลายคนเลยค่ะ โรคหอบกับปอดอักเสบเกือบครึ่ง Ward (ที่ห้องฉุกเฉินบ่นให้ฟัง) ที่หาดใหญ่อากาศไม่ค่อยดีด้วยค่ะช่วงนี้ มีพายุเข้า   เรื่องชัก ตอนนี้จะเป็นตอนเล่นหรือบำบัดเพลินๆ อยู่ดีๆก็จะฟุบลงตาค้าง ประมาณนาทีนึงค่ะ วันละ 1-3 ครั้ง

อาจารย์คงอึ้งอีกแน่ๆ ถ้ารู้ว่าเข้ารพ.อีก 555   ขึ้นไปตรวจที่รพ.กรุงเทพเมื่อไหร่จะรักษาเรื่องปอดด้วยเลย เหนื่อยมากๆเลยค่ะพี่น้อง

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 12:45 น. »
ไม่รู้จะว่าไงดีน้า ตกลงคุณปิ่นยังไม่มีอุปกรณ์? อันตรายเหมือนกันนะนี่ ก็น้ำใสเป็นเยอะซะขนาดนี้ เหนื่อยแน่ค่ะถ้าต้องวิ่งรอกบ้าน-รพ.แบบนี้ พี่คิดว่าคุณปิ่นใส่สาย NG เองได้ แล้วมีเครื่องให้ออกซิเจนอยู่ก็จะพ่นยาเองได้

ชักวันละ ประมาณ 3 ครั้งยังพอรับได้ แต่จะทำให้อาการต่อเนื่องอื่นๆไม่ดีขึันด้วยก็เพราะอาการชักเป็นตัวนำ ร่างกายส่วนอื่นก็ทรุดตาม เข้า รพ.ก่อนก็ดีค่ะจะได้ไม่เป็นมากขึ้น เรื่องจะมาให้ที่กรุงเทพดูปอด น่าจะอาการเดียวกับโรคลมชักค่ะ คือดูแล้วไม่สามารถทำให้หายได้ทันทีเพราะน้ำใสเป็นจนเรื้อรังแล้ว ถ้าจะตรวจจริงพี่จะคุยกับ อ.ศรชัยให้ นัดวันพร้อม อ.โยธิน เลย เอาวัน อ.ศรชัยเป็นเกณฑ์เพราะ อ.โยธินตรวจทุกวัน ยกเว้นวันอังคาร ถ้าจะให้ดีขอฟิล์มที่โน่นมาด้วยเลย

อยากให้ช่วยอะไรก็บอกนะคะ ยินดี เป็นห่วงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 08 กันยายน 2010 เวลา 17:25 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กันยายน 2010 เวลา 08:07 น. »
ขอบคุณมากนะคะ พี่น้อง
รอบนี้ต้องหัดไปใส่สาย NG ซะแล้ว (เมื่อก่อนกลัวทำผิดแล้วลูกจะเจ็บ)... ได้สักครึ่งของพี่น้องก็ยังดี  เครื่องอ็อกซิเจนมีแล้วค่ะ แต่วันก่อนโดนคุณหมอติงเรื่องพ่นยา เค้าให้ใช้กระบอกพ่นยาแบบฟื๊ดเดียวเสร็จ ไม่ยอมให้ใช้เครื่องพ่นยาที่บ้านเพราะกลัวน้ำใสปอดอักเสบจากความชื้น  (เลยงงหนะ...เพราะอยู่รพ.โดนพ่นทั้งสองแบบอยู่แล้ว เรื่องนี้ต้องขอคำอธิบายใหม่ )
แล้วจะแจ้งวันไปกทม.ให้พี่น้องทราบอีกครั้งนะคะ  ต้องขอขอบคุณพี่น้องล่วงหน้าจริงๆ ไม่รู้จะตอบแทนพี่น้องยังไงแล้วเนี่ย..ช่วยทุกอย่าง..เอาแบบขอพรพระทุกคืนให้คุ้มครองครอบครัวพี่น้อง พิเศษสำหรับน้องมินท์ด้วย สาธุ!!! ก็ไม่เคยได้เจอตัวจริงเสียงจริงเลยนี่คะ
ขอดูรูปพี่น้องบ้างได้มั้ยคะ รู้สึกว่าคนในเวปเค้าเห็นกันแล้วนะ ปิ่นยังไม่ได้เห็นเลยอ่ะ...

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กันยายน 2010 เวลา 10:39 น. »
สาย NG ใส่ไม่ยากคุณปิ่นลองฝึกดู ครั้งแรกที่ลูกสาวต้องใส่ก็ต้องวิ่งไป รพ.เพราะโทรคุยกับ อ.แล้วบอกให้พามาใส่สายเลยเพราะให้ยาไม่ได้ เลยเวลามานานแล้วกลัวชักอีก เสร็จก็มานึกทำไมต้องวิ่งไปอย่างนี้หว่า เลยถามเพื่อนที่เป็นพยาบาลว่าทำไง อยากใส่เอง เขาก็ว่ากล้าทำนะ ก็บอกให้บอกมาเถอะไม่มีปัญหา ตั้งแต่นั้นก็ใส่เอง 'แต่ใส่แล้วต้องตรวจสอบให้แน่ใจว่าเข้าไปในกระเพาะอาหารแน่แล้วจึงใช้ได้ จำไว้เสมอว่าถ้าไม่แน่ใจห้ามใช้เด็ดขาด ใส่ใหม่ดีกว่าใช้สายที่ไม่แน่ใจ' ประโยคนี้ อ.ศรชัย บอกมาหลังจากที่รู้ว่าสายเส้นหลังๆ มานี่คุณแม่ใส่เอง  ;) ;)

เครื่องให้ออกซิเจนมีแล้วก็ดีค่ะ หวังว่าเป็นเครื่องที่แรงดันพอสำหรับการพ่นยา ที่ รพ.ไม่ให้พ่นเองเพราะไม่แน่ใจว่าญาติ ผป.จะทำได้ถูกต้อง ก็ต้องทำให้เขาแน่ใจว่าทำได้ค่ะ เพราะอย่างไรยาพ่นต้องเบิก รพ.อยู่แล้วหาซื้อไม่ได้ กระบอกพ่นสำหรับน้ำใสคิดว่าพ่นรายวันคงพอได้ แต่พ่นเวลาหลอดลมตีบคงเอาไม่อยู่ ต้องใส่หน้ากากอย่างเดียว อ้อ อีกอย่างทาง รพ.คงกลัวด้วยว่าญาติ ผป.พ่นถี่มากเกินไป เดี๋ยวเป้นเรื่องอีก จริงแล้วไม่ต้องการให้พ่นยาที่บ้านเพื่อไม่ต้องไป รพ. แต่ที่ให้ทำเองได้กรณีหลอดลมตีบเฉียบพลัน จะได้พ่นยาสัก 1 dose ก่อนไป รพ. ประทังไว้ก่อน หรือถ้าเพิ่งเริ่มตีบพ่นครั้งเดียวอาจไม่ต้องไป รพ.ก็ได้ เอาแค่นั้น ค่ะ

รูปพี่ดูได้ใน facebook ค่ะ search หาตาม e-mail ของพี่ได้เลย เดี๋ยวเห็นแล้วผิดหวังนา คุณป๊อบยังบอกเหมือนคุณหญิงคุณนาย  ;D ;D ;D

ขอบคุณสำหรับพรที่ขอให้ค่ะ ทุกคำขอขอให้ประสิทธิผลกับครอบครัวคุณปิ่น โดยเฉพาะน้ำใสด้วยเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 09 กันยายน 2010 เวลา 17:50 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 กันยายน 2010 เวลา 18:28 น. »
ตอนนี้เฝ้าน้ำใสอยู่ที่รพ.ค่ะ รอบนี้อาการไม่หนักมากคุณหมอ Confirmได้เจาะท้องต่อเลยค่ะ ก็ต้องลุ้นกันอีกต่อไป ถ้าเค้าแข็งแรงเมื่อไหร่ก็จะไปตรวจกับอาจารย์ทั้งสองแน่ๆ  พอลูกเป็นอย่างนี้ก็นึกเสียดายที่ขอย้ายมาอยู่ใต้ซะก่อน ถ้าอยู่ที่กทม.ปิ่นว่าน้ำใสไปไกลแล้วนะ 

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2010 เวลา 22:44 น. »
คุณปิ่น
พี่เอาเวปตารางแสดงคุณค่าสารอาหารไทยให้คุณป๊อบลงไว้ใน กระทู้ กินอาหารรักษาโรคลมชัก ลองดูนะคะคิดว่าเป็นประโยชน์เวลาทำอาหารคีโตฯ จะละเอียดและใช้วัตถุดิบได้อย่างมั่นใจกว่าการใช้อาหารทดแทน ไว้ทานอาหารคีโตฯ สักพักแล้วเราค่อยมาดูเรื่องการจัดเมนูอาหารกันใหม่ น้ำใสยังดีอยู่นะคะ  ยังปลุกยากอยู่มั้ย ขอให้ดีขึ้นเรื่อยๆ นะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 00:05 น. »
วันนี้น้ำใสยังมีชักอยู่  ถ้าอุ้มก็จะฟุบใส่บ่าของปิ่นเลยค่ะ และดูเครียดๆ คุณหมอจะดูระดับยาอีกครั้ง อาจจะเป็นไปได้ที่น้ำใสน้ำหนักขึ้นมาอีกกิโลนึง (เดิม 17 kg เป็น 18 Kg.) ทำให้ยากันชักไม่ได้ระดับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 09:00 น. »
ทานนมทางสายอย่างเดียวน้ำหนักยังขึ้นได้เลยนะนี่ แสดงว่าไม่ค่อยเคลื่อนไหวตัวเลยกระมัง น้ำหนักขึ้นแค่ กก.เดียวไม่น่ากระทบระดับยา ตอนนี้ทานยาอะไรอยู่บ้างนะคะ เหมือนเดิมมั้ยเอ่ย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 16:24 น. »
วันนี้ไป รพ. เลยแวะหา อ.ศรชัยถามกรณีของน้ำใส อ.พูดถูกใจทีเดียวว่า "ต้นตอหยุดก่อนแล้วทุกอย่างจะดีขึ้น การกลืนจะกลับมา ทำไมปอดอักเสบขนาดนี้ ชักเยอะอยู่สิ" และว่าใส่สายหรือเจาะท้องให้ผลเหมือนกัน การให้อาหารเหมือนกัน แต่การดูแลเมื่อเจาะท้องง่ายกว่าสาย NG กรณีเด็กเล็กแบบนี้ เพราะไม่ต้องคอยไปใส่สายบ่อยๆ เด็กก็ชอบดึงออก ไม่ใช่แบบพี่ผิดปกติ คนอื่นเขาไม่ใส่สายกันเอง อ้าว! นี่พี่ผิดปกติเหรอ เลยบอกว่าเพิ่งบอกคุณแม่เด็กให้ไปหัดใส่สาย อ.เลยว่า...ไม่ต้อง อย่างคุณกรณีพิเศษ  คนเขาปกติก็ดีอยู่แล้ว ผมกลัวว่าใส่ไม่เข้าที่เข้าทางจะยิ่งหนัก..... เป็นงั้นไป ก็เลยมาแจ้งให้ทราบ ถ้าคุณปิ่นไปหัดใส่สายเวลาเจอ อ.ศรชัย ช่วยบอกด้วยว่าหัดเองค่ะ 555

ส่วน อ.โยธิน รับทราบว่ายังไม่เจาะท้อง งง เล็กน้อย พี่บอกคุณปิ่นก็เครียดเหมือนกัน อ.เลยบอกว่าคุณแม่ไม่เคยโทรมาเลยจากคราวก่อน

ส่วนลูกสาวคนสวยของพี่ อ.เอารูปไป present เมื่อประชุมแพทย์ประสาทครั้งที่แล้ว บอกคนฮือฮามาก เมื่อเห็นรูปเปรียบเทียบกับตอนป่วย ถามแต่ว่าทำไงถึงกลับมาสวยขนาดนี้ พี่บอกให้บอกไปเลยว่าหมอเก่ง เธอก็อมยิ้ม และบอกสูตรอาหารแจกไปหลายคนแล้วเขาต้องใช้รอพิมพ์ไม่ไหว แต่ อ.พิมพ์แน่ค่ะ รอ part ที่ อ.เขียนเองยังไม่เสร็จ และยังว่าจะเอารูปคนสวยลงหน้าปกเลย ยายหนูคนสวยเลยหัวเราะชอบใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 21:18 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 กันยายน 2010 เวลา 18:45 น. »
คุณผู้ชมทั้งหลายก็ต้องรอลุ้นดูคนสวยต่อไป  ในหนังสือขอลงรูปเยอะๆนะคะ ขอคู่กับคุณแม่คนเก่งด้วยค่ะ

สองวันที่ผ่านมาน้ำใสชักถี่ตอนช่วงตื่นนอนประมาณ 5 โมงเย็น ประมาณ 10-15 ครั้ง ประมาณ 5 นาทีเป็นครั้งนึง อาการก็กระตุก ตาค้าง ไม่ถึง 1 นาที มีบ้างครั้งที่เกร็งแขนขา โดยรวมแล้วดูไม่ดีเลยค่ะ มือเท้าเย็น เธอซึมมากผิดปกติไป ก็รายงานคุณหมอไป ตอนแรกคุณหมอคิดว่าธรรมดาของน้ำใส ก็เลยย้ำอีกทีว่า ไม่ธรรมดาแล้วค่ะ เค้าไม่เคยเป็นอย่างนี้มาก่อน  ไม่เคยชักถี่อย่างนี้ อยากให้คุณหมอดูระดับยาหน่อยเพราะน้ำใสน้ำหนักขึ้น 
วันนี้ คุณหมอเลยปรับยาคลอนาซีแปม  จากเดิม 0.5 เม็ด เช้า เที่ยง และหนึ่งเม็ดเย็น เป็น หนึ่งเม็ดเช้า 0.5 เม็ดเที่ยงและ 1 เม็ดเย็น และให้วิตามินเพิ่มวันละ  1 เม็ด (ยังไม่ทราบว่าวิตามินอะไร ต้องแอบถามคุณพยาบาลก่อนค่ะ เพราะคุณหมอบอกว่าทานแล้วจะแข็งแรงขึ้น ปิ่นแอบกลัวว่าน้ำใสจะเป็นหนูทดลองยา 555) วันนี้หลังจากปรับยา น้ำใสหลับสนิทเลยค่ะ ตั้งแต่บ่ายสอง จนถึงตอนนี้ยังไม่ตื่นเลย
น้ำใสน่าจะมีภาวะตื่นยากอย่างที่พี่น้องบอกไว้ชัวร์เลยค่ะ มีตอนเที่ยงคืนพยาบาลมาปลุกเธอไม่ตื่น ต้องใช้มือเขย่าแบบแรงๆ
เพราะเค้ากลัวน้ำใสลืมหายใจค่ะ
ยังไม่ได้ติดต่อหาอาจารย์เลยค่ะ คิดถึงมากแต่เกรงว่าถ้าปรึกษาไปโดยที่อาจารย์ไม่เห็นตัวน้ำใสด้วยตาตัวเอง จะลำบากใจที่จะวินิจฉัยน่ะค่ะ รอวันรอคืนจะได้ทำคีโตฯซะที น้ำใสแข็งแรงจะได้พาน้ำใสไปพบสองอาจารย์เร็วๆ  เรื่องลมชัก ที่นี่ยังไม่มีหมอที่เชี่ยวชาญพิเศษเลยค่ะ น่าเสียดายมากที่คุณหมอเก่งๆจะขึ้นกทม.กันหมดเลย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันพุธที่ 15 กันยายน 2010 เวลา 12:34 น. »
ถ้าพี่จำไม่ผิดน้ำใสมีนัดเจาะท้องวันนี้ใช่ไหม ภาวนาขอให้ผ่านไปด้วยดี อย่ามีปัญหาอีก  โชคดีนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันพุธที่ 15 กันยายน 2010 เวลา 22:56 น. »
เย็นนี้งดอาหารแล้วค่ะ พรุ่งนี้ได้คิวเจาะท้องรายสุดท้ายถ้าไม่มีอะไรผิดปกติ ก็ขอภาวนาให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีค่ะ น้ำใสจะได้เริ่มคีโตฯเสียที 
วันนี้หลับมาก เมายาเหลือเกิน ให้นั่งก็นั่งแบบสัปหงก เซไปเซมา ถ้าคีโตฯได้ผลจะขอถอดยาคลอนาซีแปมดีกว่าค่ะ
จริงๆพรุ่งนี้ต้องขึ้นไปประชุมที่กทม.ค่ะ  คงต้องขอยกเลิกก่อน อีกอย่างแม่ๆอย่างพวกเรา  ลูกต้องมาก่อนสิ่งอื่นเสมอ  ต้องทำหูหนักๆเข้าไว้อย่างที่พี่น้องเคยบอกไว้