เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส  (อ่าน 51858 ครั้ง)

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กันยายน 2010 เวลา 13:55 น. »
น้ำใสเข้าห้องผ่าตัดวันที่16 ก.ย.ตามที่นัดหมายค่ะ
กลางคืนก่อนวันผ่าตัด นั่งดูน้ำใสแบบไม่คลาดสายตา ต้องดูเองนะคะ พี่เลี้ยงนี่ให้กลับบ้านไปเลยจะได้ให้ข้อมูลคุณหมออย่างถูกต้องว่าลูกเรามีอาการอย่างไรบ้าง พร้อมจะเจาะท้องได้มั้ย มีไข้หรือเปล่า
หวั่นๆอยู่เหมือนกันค่ะ ตอนเช้าน้ำใสเสมหะเยอะมาก คุณหมอกายภาพขึ้นมาเคาะปอดให้ ยังไม่ทันได้ดูดเสมหะ โดนเวรเปลมารับเข้าห้องผ่าตัดซะก่อน  คุณหมอแจ้งแนวทางหลังจากออกจากห้องผ่าตัดไว้ดังนี้ 1.ถ้าน้ำใสอ่อนแอ ก็เข้า ICU
2.ถ้าหายใจเองไม่ได้ก็ใส่ท่อช่วยหายใจ 3.ถ้าแข็งแรงได้กลับเตียงเดิม
ประมาณ 11.25 น. ก็ไปส่งน้ำใสที่ห้องผ่าตัด อยู่เฝ้าจนน้ำใสหลับสนิทก็โดนไล่ออกมาคอยหน้าห้อง   นี่ขนาดแค่เจาะท้องกับเย็บหูรูดกระเพาะอาหาร ยังกังวลสุดๆเลยค่ะ กลัวภาวะแทรกซ้อน ก็นั่งอยู่หน้าห้องผ่าตัดไม่กล้าไปไหนแม้กระทั่งห้องน้ำ จนเวลา 5 โมงเย็น ถึงจะเข็นน้ำใสมาส่งให้ เห็นป้ายปักไว้ที่เตียงว่าให้กลับเตียงเดิม ก็รับลูกแบบงงๆ พยาบาล เวรเปลก็งง ทำไมน้ำใสได้กลับเตียงเดิม  แสดงว่าน้ำใสแข็งแรงนะเนี่ยะ ไปถึง ward สมาชิกกรี๊ดกันใหญ่กึ่งอิจฉานิดๆ ที่ไม่ต้องใส่ท่อช่วยหายใจเหมือนคนอื่นๆ  ส่วนคุณหมอที่ดูเคสน้ำใสยังงงไม่เลิกแต่ก็ดีใจที่ได้สมาชิกเดิมกลับมาไว้ในความดูแล ได้ยินเธอพูด "เราอยากได้คนของเรากลับมาที่เดิมอยู่แล้วค่ะ" 
กลางคืน น้ำใสนอนร้องไห้เจ็บแผลทั้งคืน และมีไข้สูง คงหิวด้วยค่ะ
ตอนผ่าตัด ก็ขอพรพระพิคเนศว์ หลวงปู่ทวด พระบิดา(มอ.) ให้น้ำใสแข็งแรง ท่านก็ให้ตามที่ขอจริงๆค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กันยายน 2010 เวลา 18:44 น. »
ยินดีด้วยนะคะคุณปิ่น ที่การผ่าตัดเป็นไปได้ด้วยดี ผ่านไปอีกเปลาะนึงแล้ว สู้ๆ ค่ะ :D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 กันยายน 2010 เวลา 16:37 น. »
วันนี้น้ำใสไม่มีไข้แล้วค่ะ แต่คุณหมอศัลย์ยังไม่เปิดแผลเลย  ให้น้ำเกลือ และน้ำหวานทางสายยางหน้าท้อง ยังไม่อนุญาต ให้ทานนม มาตั้งแต่วันเจาะท้อง นับดูก็ 4 วันแล้ว น้ำใสคงเพลียและสลึมสลือ นอนหลับตลอดทั้งวันทั้งคืน  เพิ่งมาถ่ายท้องเมื่อเช้า คุณหมอรอลุ้นเรื่องระบบขับถ่ายอยู่ค่ะ พรุ่งนี้น่าจะได้ทานนมแล้ว 
ยากันชัก ยังคงให้เดพากินทางเส้นอยู่ ยาอื่นๆก์ทานปกติ แต่น้ำใสไม่ชักเลยคงเป็นเพราะปริมาณยาที่เพิ่มเลยนอนหลับตลอดเวลา

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 กันยายน 2010 เวลา 23:01 น. »
ลืมเรื่องระบบขับถ่ายไปเลย ดีจังที่ถ่ายได้เองแล้วแสดงว่าระบบกลับมาได้ดี 4 วันแล้วพรุ่งนี้คงเปิดแผลแล้ว ขอให้แผลแห้งอาการดีตลอดเลยค่ะ
ดีว่าน้ำใสเบิกได้ (พี่จำไม่ผิดเบิกได้ใช่มั้ยคะ) depakin IV แพงหนักเลย 555 ยิ่ง รพ.เอกชนให้depakin IV สัก 2-3 วัน แม่แทบสลบ

ขอให้แข็งแรงขึ้นไวไว กลับบ้านได้ซะที :D ;)

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 กันยายน 2010 เวลา 10:23 น. »
มาติดตามอาการน้องน้ำใสค่ะ ขอให้หลวงปู่ทวดและพระบิดาคุ้มครองให้หายจากโรคนี้น่ะค่ะ บ้านเกดก็นับถือทั้ง 2 ท่านมากๆค่ะ คนใต้แท้ๆค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 กันยายน 2010 เวลา 11:54 น. »
ยินดีด้วยกับน้องน้ำใส ให้แข็งแรงเดินวิ่งได้ไวๆครับ

ตอนที่น้องเทรนด์เคยทานคีโตนสูตรแรกอยู่ ทำยังไงคีโตนก็ไม่ขึ้น
และมีช่วงนึงไม่สบายระหว่างทานสูตรแรก admit ให้น้ำเกลืออยู่อาทิตย์นึงได้แล้วกลับบ้าน
พอถึงวันนัดตรวจ คุณหมอบอกว่า ช่วงที่ไม่สบาย มา admit  คีโตนขึ้น
เราก็เลยบอกว่า แต่ตอนทานนมสูตรแรก ไม่ขึ้นเลย คุณหมอก็ไม่ได้ว่าอะไร
แต่บอกว่า ช่วงที่คนเราอ่อนแอ คีโตนจะขึ้นอัตโนมัติเองครับ

แต่ตอนนี้ใช้สูตร 2 นมไก่ ขึ้นเป็นปกติเลยครับ

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 กันยายน 2010 เวลา 21:48 น. »
ให้น้องน้ำใสแข็งแรงเร็วๆๆนะคะสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 กันยายน 2010 เวลา 13:40 น. »
ตอนนี้น้ำใสแผลแห้งดีแล้วค่ะ ใช้เวลาทดสอบสายให้อาหารทางหน้าท้องอยู่ประมาณ 3 วัน ตอนนี้ก็ OK.ค่ะ น่าจะได้กลับบ้านเร็วๆนี้ รอเรื่องการย่อยอาหารอย่างเดียว เพราะมีท้องเสียเมื่อวาน
เรื่องชักมีอยู่บ้างค่ะ น้ำใสเริ่มตื่นดีแล้วหลังจากที่หลับไปหลายวันแต่ตัวอ่อนไปเยอะ ตอนแรกคุณหมอจะถอดยาคลอนาซีแปมออกให้ในมื้อเช้า เหลือไว้เฉพาะกลางวันกับเย็น เห็นน้ำใสมีชักนิดๆเมื่อเช้าเลยไม่ถอดให้อีก

ขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจนะคะ ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาเพราะจะเฝ้าน้ำใสช่วงกลางคืนเอง อยากให้เวลากับลูกให้มากๆค่ะ ทิ้งไว้กับพี่เลี้ยง น้ำใสดูเครียดๆไป   

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 กันยายน 2010 เวลา 12:06 น. »
ยินดีด้วยค่ะที่ดีขึ้น กลางคืนเฝ้า กลางวันทำงาน สงสัยจะแย่เหมือนกันนะคุณปิ่น ที่สำคัญต้องดูแลตัวเองด้วยเพราะถ้าเราไม่ไหวใครจะดูแลลูกหละ   

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 03 ตุลาคม 2010 เวลา 17:31 น. »
ต้องขอโทษทุกคนด้วยนะคะ ที่หายไปนาน ตอนนี้น้ำใสยังอยู่รพ.ค่ะ จริงๆคุณหมอจะให้ออกเมื่อวาน เพราะทุกอย่างดูดีแล้ว แต่ปรากฎว่า น้ำใสชักตัวเขียวให้คุณหมอเห็น เลยต้อง admit ต่ออีก เฮ้อ !!! (ขอระบายหน่อยค้า) ตามคอนเซ็ปเดิม พอร่างกายเริ่มแข็งแรงก็จะชักทันที แต่ขออ่อนแอก็ไม่มีอาการ เมื่อคืนเฝ้าเองค่ะ น้ำใสมีไข้ เสมหะเยอะ หูอักเสบ ถ่ายเหลว(ครบชุดค่ะ) คงต้องรอให้หายไข้จึงจะได้ออกจากรพ. ทั้งแม่และลูกตาโหลเป็นหมีแพนด้า เพราะน้ำใสไม่ยอมนอนตั้งแต่เที่ยงคืนยันสิบโมงเช้า  เรื่องสายหน้าท้อง อีกหกสัปดาห์จะขอเปลี่ยนป็นแบบกระดุมค่ะ (ที่มอ.ไม่มี) ยังไม่ได้โทรไปเช็คที่รพ.กรุงเทพที่หาดใหญ่เลยค่ะ แบบกระดุมจะดูดีและสะดวกกว่าแบบสายคาอยู่ที่ท้อง
รอวันรอคืนจะได้ทานคีโตฯ จริงๆค่ะ อยู่รพ.นานมากๆจนเบื่อแล้ว

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันพุธที่ 06 ตุลาคม 2010 เวลา 10:22 น. »
เป็นห่วงน้ำใสอยู่เสมอนะคะ คุณปิ่น เกรงว่าที่โน่นคุมชักน้ำใสไม่ได้จริงจริง จะมีปัญหาไปตลอด นี่เป็นหนักเกินไปแล้ว นอกจากตาโหลแล้ว สภาพร่างกายส่วนอื่นและสภาพจิตใจเป็นอย่างไรบ้าง จนป่านนี้ยังไม่ได้เริ่มคีโตฯ กันเลย พี่จะไม่อยู่หลายวันถ้าเริ่มแล้วอย่างไร post เข้ามาทั้งไว้นะคะ มีโอกาสจะเข้ามาดูให้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันพุธที่ 06 ตุลาคม 2010 เวลา 10:29 น. »
เป็นห่วงน้ำใสจัง คุณปิ่นดูแลตัวเองด้วยนะ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันพุธที่ 06 ตุลาคม 2010 เวลา 13:55 น. »
สวัสดีค่ะ ทุกคน
วันนี้ขอแจ้งเรื่องน้ำใสนะคะ
น้องน้ำใสไปดีแล้วค่ะ เมื่อวันที่ 5 ตุลาคม 2553 เวลา 02.40 น. ด้วยระบบทางเดินหายใจล้มเหลว สืบเนื่องจากการหลับที่ยาวนานของน้ำใส และความไม่ใส่ใจของพี่เลี้ยง
สิ่งที่เคยกลัวมากที่สุด ในที่สุดก็เกิดขึ้นจนได้ ในวันที่พ่อและแม่ไม่อยู่ดูแลเค้า ทิ้งให้เค้าอยู่กับคนแปลกหน้า
พี่น้องคะ ฝากบอกอาจารย์ด้วยนะคะ ขอขอบคุณสำหรับทุกสิ่งทุกอย่างที่เคยดูแลกัน
และขอขอบคุณพี่น้องและสมาชิกชาวเวปนี้เป็นอย่างยิ่ง
หัวใจแตกสลายไปแล้วค่ะ ยากที่จะลืมได้จริงๆ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันพุธที่ 06 ตุลาคม 2010 เวลา 14:08 น. »
คุณปิ่น

เสียใจด้วยอย่างยิ่งค่ะ เป็นข่าวร้ายที่ไม่อยากรับทราบเลย ทางเดินหัวใจล้มเหลวที่พี่เตือนนักหนา

สู่สุคตินะน้ำใส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 07 ตุลาคม 2010 เวลา 10:28 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันพุธที่ 06 ตุลาคม 2010 เวลา 14:15 น. »
ขอแสดงความเสียใจอย่างเป็นที่สุดครับคุณปิ่น
น้ำใส หนูไม่ต้องไม่เจ็บอีกแล้วนะ
หนูจะอยู่ในใจเสมอ

ขอแสดงความเสียใจจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 06 ตุลาคม 2010 เวลา 14:18 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ