เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส  (อ่าน 51997 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 16 กรกฎาคม 2010 เวลา 17:57 น. »
คุณปิ่นยังไม่ไดัคุยกับอาจารย์หรือคะ เมื่อเย็นเข้าไป รพ.เจออาจารย์ พอเห็นพีุ่เํธอถามถึงน้ำใสก่อนเลยว่าได้ทำอาหารให้หรือเปล่า พี่ก็ว่าทำให้แล้วแต่น้ำใสยังไม่มีโอกาสทานเลย นีี่ก็เข้ารพ. อีกแล้ว เธอบอกให้ ให้ทางสาย NG เลย พี่บอกว่า ทำอาหารปั่นให้แล้ว แต่ก็ยังไม่มีโอกาสให้อยู่ เธอก็ถอนหายใจแล้วก็ไม่ว่าอะไร ถ้าว่างคุณปิ่นลองคุยกับเธอดู ดูเธอเป็นห่วง

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:32 น. »
ปิ่นยังไม่ได้คุยเลยค่ะ พอดีในช่วง1-2 ที่ผ่านมา ปิ่นเบลอมากเพราะไม่ได้นอนเลย และยังหาสาเหตุไม่ได้ที่ทำให้น้ำใสไข้สูงขนาดนี้ เลยเกรงว่าจะให้ข้อมูลอาจารย์ไม่ครบ จึงรอให้ทางมอ.หาสาเหตุของน้ำใสก่อนค่ะ เพิ่งเจอเมื่อวานว่า มีเชื้อราในปอด และสาเหตุที่ท้องเสียเนื่องจากปอดอักเสบจึงลามเข้าไปทำลายเซลบางชนิดในลำไส้ (ไม่แน่ใจว่าอธิบายผิดหรือเปล่าค่ะ เพราะจับใจความจากคุณหมอได้เท่านี้) จึงทำให้ลำไส้ไม่ย่อยอาหารประเภทไขมัน  รพ.ให้น้ำใสทานนม Blendera ทางสายยางค่ะ  ก็ต้องเปลี่ยนจากนม BD เป็น นม Pan น่าจะใช้เวลาประมาณสัก 2 อาทิตย์ที่จะฟื้นฟูเซลในลำใส้ และน่าจะกลับมาทานอาหารได้ตามปกติค่ะ และอีกสาเหตุหนึ่งคือคุรหมอเจอเชื้อในปัสสาวะ เลยต้อง ตรวจหาเชื้ออีกครั้ง น่าจะรู้ผลพรุ่งนี้ค่ะ เมื่อวานผ่านมา 2 วันน้ำใสไข้สูงตลอดและไม่ลืมตาเลย พร้อมทั้งถ่ายเหลวทุกครั้งที่ทานนมเข้าไป  มือเท้าเย็น น่าเป็นห่วงมาก พอร่างกายอ่อนแอ อะไรๆก็มารุมเร้าเต็มไปหมด  อ๋อ แต่ตอนไข้สูงเธอไม่ชักค่ะ มาชักเมื่อเช้านี้แค่แวบเดียวแบบเหม่อนิ่ง ปากคล้ำไปนิดนึง

ที่น่าหนักใจคือว่า ตัดสินใจให้อาหารทางสายยางไปแล้วแต่ก็ยังมีอาการปอดติดเชื้ออีก แล้วจะป้องกันอย่างไรดีคะ 

วันนี้ปิ่นโทรหาอาจารย์ที่รพ.ไม่ทัน ตั้งใจจะโทรเข้ารพ.ก่อนเพื่อขออนุญาตโทรเข้ามือถือในรอบถัดไปค่ะ เลยฝากโน๊ตให้อาจารย์ติดต่อกลับพรุ่งนี้

ตอนนี้รอทานอาหารคีโตฯ อย่างใจจดใจจ่อค่ะ ขอสูตรนมไก่อีกสักสูตรได้มั้ยคะพี่น้อง ปิ่นรอวันรอคืนจะได้พาน้ำใสออกจากรพ. คงจะอีกสักอาทิตย์กว่าๆค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 17:30 น. »
คุณปิ่นโทรเข้ามือถือเลยค่ะ เมื่อคืนโทรคุยกับอาจารย์พี่บอกเธอแล้วว่าคุณปิ่นอยากปรึกษาด้วยและจะโทรเข้ามา พี่ก็บอกอาการไปบ้างแล้ว อาจารย์ว่าต้องแก้เรื่องปอดอักเสบให้ได้ก่อนไม่งั้นให้อาหารไม่ได้และว่าคุณแม่น้ำใสไม่เห็นโทรมาเลย

สูตรนมไก่เดี๋ยวทำให้ใหม่ค่ะคงต้องพรุ่งนี้คืนนี้กลับดึก

เมื่อวานไป รพ.เพราะลูกสาวไปเรียนทำอาหารญี่ปุ่นครั้งแรกเธออยากเอาไปให้อาจารย์กับพวกพี่ๆ ที่ รพ.ชิมกันอาจารย์ดูลูกสาวพี่แล้วได้แต่บอกว่าดูดี ดีมากเลย พี่ก็ภาวนาขอให้ดีอย่างนี้ตลอดไป และขอให้น้ำใสดีขึ้นโดยเร็ว เสียดายที่อยู่ไกลไม่งั้นคงช่วยได้มากกว่านี้

ด้วยความเป็นห่วง

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:02 น. »
เป็นห่่วงน้องน้ำใสจัง

ก็ขอให้คุณพระรัตนตรัยช่วยคุ้มครองให้น้องน้ำใสหายป่วยไวๆ
จะได้เริ่มทานอาหารคีโตน และดีวันดีคืนขึ้นโดยเร็วรับ

สู้ๆครับ
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:26 น. »
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค้า
ตอนนี้น้ำใสยังนอนอยู่รพ. อาการไข้สูงลดลงก็ยังมีไข้อยู่ค่ะ แต่เรื่องถ่ายเหลวยังไม่ลดเลย วันนี้คุณหมดตรวจหาเชื้ออีกครั้ง สภาพตอนนี้น่าสงสารมาก น้ำใสอ่อนเพลีย นอนนิ่งๆ  หลับตลอด เมื่อวานมีชักครั้งหนึ่งมือเท้ากำ และเกร็ง ประมาณ 1 นาที

เมื่อวานมีคุยกับอาจารย์แล้วค่ะ และพูดถึงเรื่องเจาะท้องด้วย ซึ่งเป็นทางออกสำหรับเด็กที่มีปัญหาเรื่องลำไส้และปอดเรื้อรัง อาจารย์เห็นด้วยค่ะ คงจะให้อาหารทางหน้าท้องสักระยะ จนกว่าน้ำใสจะแข็งแรงขึ้น และอาหารคีโตฯ อาจารย์ให้ดูจังหวะที่เค้าไม่มีอาการปอดอักเสบและถ่ายเหลวแล้ว ก็ให้เริ่มได้เลย แต่เคสนี้คงต้องนอนรพ.อีกนานแน่ๆเลย

น้ำใสเริ่มมีอาการข้อติด วันนี้ให้นักกายภาพขึ้นไปดูแล้วค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:55 น. »
เมื่อวานพาลูกสาวไปตรวจตามนัด ยังทำเมนูใหม่ไปให้อาจารย์ชิม เธอบอกอร่อย รสชาตดี  เดี๋ยวก็อ้วนแย่ อยู่ดี ดี ให้เธอทานอาหารคีโตฯ

พึ่บอกอาจารย์ว่าคุณปิ่นรอเธอโทรกลับ เธอไม่รู้เรื่องคุณปิ่นฝากให้โทรกลับเลย  ไม่มีใครnoteให้ 
นมไก่ก็ยังไม่ได้ทำให้พอดียุ่งๆ และอาจารย์บอกให้ปอดอักเสบหายก่อนค่อยให้ รอนิด แล้วจะจัดการให้ค่ะ
ตอนนี้พอเจออาจารย์นอกจากเรื่องลูกสาวแล้ว ยังต้องคุยเรื่องน้ำใสด้วย อีกหน่อยคงคิด DF พี่เป็นสองเท่าด้วย

ดูแลให้ดีนะคะ ขอให้หายไวไว

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 12:24 น. »
ปิ่นแอบโทรเข้ามือถือไปแล้วค่ะ ฝากข้อความไว้ที่ศูนย์สมองฯ ส่วนใหญ่จะตกหล่นประจำ

ปิ่นคงต้องขอช่วยพี่น้องไปอีกนาน ตามประสาคนห่างไกลกทม.ค่ะ อาจารย์ใจดีมากแต่ปิ่นกับแฟนอธิบายภาษาหมอไม่ค่อยจะเป็น ส่วนใหญ่เธอจะมึนน ต้องถามซ้ำอีกถึงจะได้ใจความ ตอนนี้เธอฟังปุ๊บจะเข้าใจเลย ได้อานิสงค์จากทางพี่น้องไปอธิบายไว้บ้างนั่นละค่ะ

555

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:13 น. »
คุณปิ่น
 น้ำใสดีขึ้นรึยังคะ ทำสูตรอาหารให้แล้ว ใช้แบบพลังงานเดิม 1100 kcal CHO ไม่เกิน 30 g.

นมไก่ 1 มื้อ    
PROT  14.65 g.    FAT  29.89 g.   CHO 9.98 g.     Energy     367  kcal
- เนื้ออกไก่           75 กรัม
- น้ำตาลทราย          3 กรัม
- แป้งข้าวจ้าว           8 กรัม
- LCT (canola oil)  5 กรัม
- MCT Oil            19 กรัม
 วิธีทำตามแบบของคุณป๊อบเลยค่ะ สูตรนี้คำนวณตามสารอาหาร  ไม่เคยทำไม่รู้หน้าตาออกมาอย่างไร ของน้ำใสไม่ได้จำกัดน้ำ ถ้าข้นเหลวอย่างไรเติมน้ำได้เลย ใส่เกลือสักเล็กน้อยเพื่อเพิ่มรสชาตและสารอาหาร

หรือถ้าไม่ใช้แป้งข้าวเจ้าเปลี่ยนเป็นสูตรนี้ก็ได้ เป็นซุปข้นมันฝรั่ง บดเนื้อมันฝรั่งให้เละ ควรใส่เนยแต่ตอนนี้ใช้ oil กับ MCT ไปก่อน ให้คอเลสเตอรอลลดแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นเนยบ้างจะหอมกลมกล่อมกว่า อยากใส่แครอท หอมใหญ่ด้วยแต่กลัวน้ำใสจะทานไม่ได้

PROT  15.23 g.    FAT  29.52 g.   CHO 9.64 g.     Energy     365  kcal
- เนื้ออกไก่     70 กรัม
- มันฝรั่ง        63  กรัม
- LCT (canola oil)  5 กรัม
- MCT Oil     19   กรัม
- เกลือ ปรุงรส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 20 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:18 น. โดย NONG »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:17 น. »
ปิ่นคงต้องขอช่วยพี่น้องไปอีกนาน ตามประสาคนห่างไกลกทม.ค่ะ อาจารย์ใจดีมากแต่ปิ่นกับแฟนอธิบายภาษาหมอไม่ค่อยจะเป็น ส่วนใหญ่เธอจะมึนน ต้องถามซ้ำอีกถึงจะได้ใจความ ตอนนี้เธอฟังปุ๊บจะเข้าใจเลย ได้อานิสงค์จากทางพี่น้องไปอธิบายไว้บ้างนั่นละค่ะ

555

เรื่องมึนอาจารย์มึนตั้งแต่เมื่อก่อนพี่ก็พูดไม่ค่อยรู้เรื่องเธอก็ต้องพยายามฟังมานานแล้วค่ะ ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:51 น. »
คุณปิ่นครับ ขั้นตอนทำนมไก่ครับ
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=31.15
ลองดูน๊ะครับ
ถ่ายไว้ตั้งแต่เริ่มทำแรกๆเลยครับ สู้ๆ
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:35 น. »
เพิ่มเติมวิธีทำอีกนิด ใช้น้ำต้มไก่ที่เย็นแล้วต้มแป้งต่อได้เลยจะได้ได้สารอาหารเพิ่มขึ้น

ของน้ำใสให้ทานนมไก่อย่างเดียวไม่ได้นะคะเพราะไม่มีผักและเกลือแร่ตัวอื่น ต้องทานอาหารสูตรอื่นด้วย

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:22 น. »
อ่อ ขอบคุณครับพี่น้อง
พอดีตอนทำ พอต้มไก่เสร็จ
ผมทำอาหารเสริมต่อ โดยเอาน้ำต้มไก่เดิมทำอาหารเสริมครับ
แต่บางทีทำเสร็จแล้วก็เหลือทิ้ง เดี๋ยวจะพยายามเอามาต้มแป้งต่อแบบที่พี่ว่า
น้องจะได้สารอาหารครบๆด้วย ดีจัง ผมทำจนชิน ลืมคิดเรื่องเอาน้ำที่เหลือมา
ต้มแป้งต่อไปเลย

:D
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:55 น. »
คิดถึงทุกคนนะคะ  พอดีไปประชุมที่กทม.มาค่ะ กลับมาเปิด Mail ดู โอ้โห !!  เจอสูตรนมไก่กับซุปของพี่น้องกับคุณป๊อบ อยากจะพาน้ำใสกลับมาบ้านเหลือเกิน เมื่อไหร่จะได้ทานซะที ขอบคุณมากๆๆค้า
ตอนนี้น้ำใสดีขึ้นแล้วค่ะ สดใสขึ้น  ไม่มีไข้แล้ว หยุดถ่ายเหลว แต่ยังต้องให้นมแพนต่อเพื่อปรับสภาพลำไส้และรอให้ร่างกายแข็งแรงเพื่อเจาะท้อง แต่นั่นแหละ เธอเล่นจนไม่หลับไม่นอน คอยจ้องจะดึงสาย NG อย่างเดียว วุ่นวายมาก ไม่ยอมสองคืนติดๆกันจนเพลีย  วันนี้เลยเจอชักติดๆกัน 4 ครั้ง  จนคุณหมอใหญ่ต้องลงมาดู โดนเพิ่มยาโคนาซีแปม (ไม่ทราบว่าเรียกผิดหรือเปล่าค่ะ) ครึ่งเม็ดก่อนนอน เริ่มคืนนี้เลย คุณหมอทำให้เแจ้งว่าตัวยาจะทำให้ซึมลงและมีน้ำลายเยอะ โดนจนได้ค่ะ จริงๆปิ่นระวังอยู่ไม่อยากให้คุณหมอเพิ่มยาเลยเพราะเดี๋ยวจะเริ่มทานคีโตฯ แล้ว แต่คุณหมอทางใต้เธอไม่คิดว่าคีโตฯจะช่วยได้ วันนี้ปิ่นก็ยังยืนยันคุณหมอค่ะว่ายังไงแล้วก็จะให้ลูกทานให้ได้ 

ที่หายไปหลายวันนอกจากไปประชุมแล้วก็ไปแอบมีอาการเศร้าซึมมาจนไม่อยากคุยกับใครค่ะ พอดีพี่สาวไปให้หมอดูดูดวงของน้ำใส เค้าบอกว่าน้ำใสจะอยู่ได้ไม่นานก็จะจากเราไป โอ้ เจอคำทำนายอย่างนี้ทำเอานอนไม่หลับไปหลายคืน เลยไปถวายสังฆทานและให้พระสวดต่ออายุให้เธอ  ก็สบายใจขึ้นมาหน่อยค่ะ แต่ต้องระวังและดูแลเธอให้ดีที่สุดค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:01 น. »
นึกเป็นห่วงอยู่เชียวว่าหายไปหลายวัน กลัวว่าน้ำใสจะเป็นมากขึ้น ค่อยโล่งใจหน่อย เรื่องหมอดูพี่ไม่เคยสนใจ ใครเชื่อก็ไม่ว่ากัน พี่เชื่อในการกระทำมากกว่า ดูดีเราก็แค่สบายใจ ดูร้ายเราก็กลุ้มไม่ได้อะไรขึ้นมา เลยไม่ดูซะเลย

รพ.ทางโน้นมีใช้ ketogenic diet กับคนไข้ลมชักบ้างมั้ยคะ  เมื่อก่อนพี่ก็ไม่เคยคิดเลยว่าอาหารจะทำได้ขนาดนี้ เมื่อวันอังคารพาลูกสาวไปพบหมอต่อมไร้ท่อ พี่กับอาจารย์อยากให้ลดยาของคุณหมอได้แล้ว แต่เธอยังไม่ยอมลดเพราะกลัวมามีปัญหาตรงส่วนที่เธอดูอยู่ (เมื่อก่อนเกี่ยงกันมากว่าส่วนของหมอท่านไหนทำให้เกิดปัญหา) และเธอไม่เจอลูกสาวพี่มา 4 เดือนกว่าแล้วตั้งแต่ออกจาก รพ.ครั้งที่แอบทานขนม ได้แต่โทรคุยกัน  พอเห็นเธอตกใจมากเลยว่า ดีขนาดนี้เชียว มีหมอบางท่านบอกเธอว่าดี ดีแล้ว แต่เธอนึกไม่ถึงว่าจะดีขนาดนี้ เธอบอกพี่ว่า เธอกับหมออีกท่านถอดใจไปแล้ว นี่เพราะคุณแม่ไม่ยอมปล่อย เก่งมากๆ ตกลงยอมลดยาลง และจะปรับลดลงให้เรื่อยๆ ตามอาการจนหมดยาในส่วนของเธอคาดว่าประมาณ 3-6 เดือน

วันนี้ลูกสาวยังทำฟักทองแกงบวดไปฝากพี่ๆ กับอาจารย์ ที่รพ. ไปคุยใหญ่ว่าทำเองตั้งแต่หั่นฟักทองเลยทีเดียว

พี่ก็ว่าน้ำใสลองดูไม่เสียหายอะไร ไม่ได้ผลก็เลิกไป ถ้าได้ผลแค่ 2-3 ปีที่ต้องทานไม่หนักหนาอะไรเลย

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:25 น. »
คุณหมอทราบว่ามีวิธีนี้อีกทางที่รักษาค่ะแต่ไม่ลึกซึ้งมากและไม่สนใจด้วย เคยขอคุณหมอให้นำวิธีนี้มาใช้ที่นี่บ้างเธอส่ายหน้าอย่างเดียว ไม่มีนักโภชนาการด้วยค่ะ อีกอย่างเธอมีเข้าใจว่ามันมีขั้นตอนยุ่งยากเลยไม่คิดจะนำมาใช้ 
น้ำใสโดนแซวทุกครั้งที่เข้ารพ.  วันนี้เธอก็ยังถามอีก(น่าจะแอบรอดูผลเหมือนกัน อิอิ)  แต่ปิ่นกับพ่อน้ำใสก็ยืนยันต่อหน้าคุณหมอว่ายังไงก็ขอใช้วิธีนี้แหละเพราะเคยเห็นผลมาแล้วเพียงแต่ปิ่นนำมาใช้กับลูกผิดวิธีแค่นั้นเอง เลยเป็นปอดอักเสบซ้ำๆๆ
ไม่แน่นะคะ  หากได้ผลน้ำใสอาจจะเป็นพรีเซ็นเตอร์คีโตฯภาคใต้ก็ได้ค่ะ
และอาจารย์หมอคนเก่งอาจจะมีคนไข้เพิ่มจากทางใต้อีกเป็นพันรายแน่ๆ 555
อยากชมรูปถ่ายลูกสาวพี่น้องจัง ส่งมาให้ดูบ้างนะคะ