เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส  (อ่าน 50852 ครั้ง)

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:26 น. »
ช่วงนี้ยุ่งกับน้ำใสมากเลยค่ะ คนเลี้ยงกลับต่างจังหวัด เมื่อวานเค้าถ่ายเหลวทั้งวันเลย (ประมาณ 7 ครั้ง) แต่ยังไม่ได้เริ่มคีโตฯเลยนะคะ เมื่อวานทานเฉพาะนม BD (blendera) เป็นอาหารนมที่ให้ทางสายยาง  ก็ยังงงเลยค่ะ เพราะปกติก็ทานได้มาตั้งนานแล้วไม่เคยถ่ายเหลว วันนี้เลยลองงดนมแล้วให้อาหารปั่นสูตรของพี่น้องก่อนแต่ยังไม่ใส่น้ำมัน MCT ลงไป จะรอให้ท้องเค้าปกติก่อนน่ะค่ะ 

น่าแปลกที่สองสามวันนี้น้ำใสไม่มีอาการชักให้เห็นเลย ดีจัง คอเค้าเริ่มตั้งแล้วค่ะ

ให้หมอนวดแผนไทย ช่วยนวดเท้าที่มีอาการข้อติดให้ ดีขึ้นเยอะเลยค่ะ (เป็นหมอที่นวดเส้นของเด็กเล็กได้เก่งทีเดียว เป็นหมอบ้านที่โรงพยาบาลที่ภาคใต้เชิญให้ไปนวดคนไข้ที่รพ.ด้วยนะคะ)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:53 น. »
ไม่ชักก็ดีแล้วค่ะ ทานอาหารปั่นแล้วดีขึ้นไหม ตั้งใจจะบอกเหมือนกันว่าให้ทานปลาได้เลยเพราะไขมันในเลือดตัวไม่ดีสูงหมด ตัวดีก็ต่ำเกินไป ไม่ใส่ MCT พลังงานน้อยไป เหลือแค่ 560 kcal ต้องเพิ่มวัตถุดิบเป็น 2 เท่าเลย สูตรที่เป็นไข่ไก่ทั้งฟองให้ได้แค่สัปดาห์ไม่เกิน 3 ฟอง นอกนั้นให้ให้สูตรไข่ขาว
เอ็นไซด์ตับสูงไปแต่น้ำใสรักษาภูมิแพ้ด้วยอาจมาจากส่วนนี้ให้เฝ้าระวังไปก่อน
โปแตสเซี่ยมต่ำไปนิด อาจต้องเปลี่ยนผักแล้วจะดูให้ใหม่ค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:32 น. »
ขอบคุณมากค่ะ พี่น้อง

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:01 น. »
เปลี่ยนเป็นปวยเล้งก็ได้ค่ะ แทนกันเลย เพราะเรายังไม่ได้คุมสัดส่วน ถ้าหาไม่ได้ก็ไม่เป็นไรต่ำไปเล็กน้อยเท่านั้น โปแตสเซี่ยมมีผลกับการทำงานของสมองจำไม่ได้ว่าอะไร มีหมอท่านหนึ่งเคยอธิบายให้ฟัง แต่ลืมแล้วเอาไว้เจอจะถามใหม่ ก็อย่างนี้แหละค่ะชักจะหลงลืม แต่ที่จำได้คือปวยเล้งให้โปแตสเซี่ยมสูงรองจากพวกถั่วทั้งหลาย

น้ำตาลจะใส่แค่ 8 ก. ก็ได้นะคะอย่าทานหวานมากไม่ค่อยดีเท่าไร
ขอให้แข็งแรง แข็งแรงค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:31 น. »
รอวันรอคืนให้หนังสือคีโตฯสำเร็จ  พี่น้องทำอาหารได้เก่งมากๆเลยค่ะ
นัดตรวจอาจารย์รอบหน้าจะได้รับแจกหนังสือหรือเปล่าน้า

วันนี้น้ำใสยังถ่ายเหลวอยู่เลยค่ะ  เลยให้ทานน้ำเกลือไปก่อน เธอไอเยอะมาก น่าจะรำคาญสาย NG และวันนี้มีวูบนิ่งไปประมาณ1 - 2 วินาที

เคยได้ยินว่า โปแตสเซี่ยมต่ำจะทำให้อ่อนแรง ข้อมูลนี้จริงหรือเปล่าคะ พี่น้องพอจะมีข้อมูลมั้ยคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 08:15 น. »
บอกมาก็นึกได้มีผลต่อระบบประสาทสั่งงานกล้ามเนื้อ ทำให้กล้ามเนื้ออ่อนแรง หัวใจเต้นผิดปกติ ประมาณนี้ค่ะ

คุณปิ่นคงต้องรอก่อนอาจารย์บอกจะพิมพ์ตั้งแต่ต้นปี เดือนพฤษภาคม เพิ่งมาบอกให้เขียนหัวข้อขนมเพิ่ม พี่ก็ไม่ได้ถามเธอว่าจะพิมพ์เมื่อไร  มีแต่พยาบาลที่ รพ.หลายคนที่ทวงเธอประจำ  แต่นั่นรอเพื่อจะ diet เพราะเห็นต้นฉบับในคอมฯ ตอนลูกสาวไปนอน รพ. บอกไม่นึกว่า ketogenic จะดูดีน่าทานแบบนี้ได้ คิดแต่ว่าต้องแหวะอย่างเดียว  พี่ก็ยังบอกให้ไปลด นน.วิธีอื่นดีกว่า มันไม่ดีต่อสุขภาพ ทวงบ่อยๆ อาจารย์เลยบอกให้รอไปก่อนอ้วนให้เต็มที่ก่อน ขำ ขำ ค่ะ

ไม่น่าถ่ายเหลวเลย มาจากการให้อาหารแน่  ให้น้ำเกลือก่อนก็ดีค่ะ เด็กขาดเกลือแร่แล้วจะยื่งมีปัญหา

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:26 น. »
วันนี้น้ำใสดีขึ้นแล้วค่ะ น่าจะมาจากภาชนะและที่ทำการเตรียมอาหารที่ไม่ถูกวิธีแน่ๆค่ะ เลยมีการปนเปื้อน  ทั้งบ้านตอนนี้ต้องระวังเรื่องความสะอาดมากขึ้นเพราะน้ำใสติดเชื้อง่ายมาก 
วันนี้มีวูบไปสองครั้ง เลยตัวอ่อนไปหน่อย น้ำใสคงเปลี่ยนรูปแบบการชักอีกแล้ว แต่ดูตอนนี้เธอไม่มีความสุขเลยตั้งแต่ใส่สาย NG มา น้ำลายเต็มปาก ไออยู่ตลอดเวลา

กำลังคิดถึงเรื่องเจาะท้องค่ะ แต่ต้องระวังเรื่องความสะอาดและการติดเชื้อให้มากที่สุด

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:46 น. »
เหมือนที่ลูกสาวพี่เป็นเลย วนเวียนกับติดเชื้อ ปอดอักเสบ ชัก โคม่า หลายๆ เดือน จนมีโอกาสให้ ketogenic
น่าเสียดายที่น้ำใสยังไม่มีโอกาสให้ ketogenic ได้   ถ้าให้ได้และผลออกมาดีภาวะแทรกซ้อนพวกนี้จะหายไปเอง

อดทนไว้คุณปิ่น สู้ สู้ ค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:46 น. »
พอดีเห็นพูดกันเรื่องโปรตัสเซียม

คุณหมอให้น้องเทรนด์ทานโปรตัสเซียมวันละ 5cc
ทานวันแรก ตกใจเลยครับ น้องเหมือนเด็กปกติเลย คือ หลังและแขนแข็งแรงมากๆ งงมากๆเลยวันนั้น
ก็คิดกันว่าเป็นเพราะอะไรกัน เพราะไปทำอย่างอื่นมาด้วย มานั่งคิดทบทวนอีกที
เป็นเพราะโปรตัสเซียมนี่แหละ

แกแข็งแรงอยู่ได้ประมาณ 2 วันได้ พอวันที่ 3 ก็เริ่มไม่ค่อยแข็งแรงล่ะ ไม่รู้เพราะมีอาการชักข้างในด้วยหรือเปล่า
ตอนนั้น ยังไม่ลดน้ำตาล คือยังมีร่างกายแข็งบ้างอ่อนบ้างสลับกันอยู่ แต่ส่วนใหญ่จะอ่อนแรงซะมากกว่า
แต่ผลกระทบที่เจอมาคือ น้องเขานอนไม่ค่อยหลับครับ เหมือนกับหงุดหงิดมากด้วยเหมือนกัน

ตอนหลัง พอให้ทานแล้วรู้สึกว่านอนไม่ค่อยหลับ แล้วก็หงุดหงิด
ก็เลยลดลงเอง จนหาที่เหมาะสมที่สุดได้ก็คือ 0.5 cc วันเว้นวันครับ

เวลาไปหาคุณหมอ ก็บอกคุณหมอไปตามตรงว่า น้องเขาไม่ค่อยนอน แล้วก็ขี้หงุดหงิด
ลืมบอกไปครับ ตอนที่คุณหมอสั่งยาครั้งแรกไปรับกับเภสัช เภสัชเขาบอกว่า
ให้ไปถามคุณหมอใหม่ เพราะให้มากเกินไปสำหรับเด็กเล็ก
ผมก็เลยไปถามคุณหมอ ได้รับคำตอบมาว่า น้องเขาทานคีโตนอยู่ ให้เท่านี้ ไม่มากเลย
ผมก็เลยไปบอกเภสัช แต่เหมือนเภสัชเขาจะกังวลมากๆเลยครับ
แล้วก็ย้ำว่า ถ้าหัวใจเต้นแรงมาก ก็ให้หยุดทาน (ผมจำไม่ได้ แต่เหมือนเขากลัวหัวใจจะหยุดเต้นมั้งครับ)
ล่าสุดก็ถามคุณหมอใหม่ คุณหมอบอกว่า 5cc นี่ยังน้อยอยู่เลย
แต่ผมก็ให้น้องทาน 0.5cc สลับวันเว้นวัน เพราะเหมาะสมที่สุดสำหรับน้องหนะครับ

มารายงานนิดนึงครับ
ตั้งแต่ทานยาฆ่าเชื้อยาลดไข้มา วันนี้ช่วงเย็นน้องพึ่งจะเริ่มดีขึ้น คือ เริ่มหลังแข็งขึ้น
กล้ามเนื้อเริ่มดีขึ้น เทียบกับก่อนทาน แล้วยังไม่้แข็งแรงเท่าเลย
นี่ก็เป็นประมาณอาทิตย์ได้แล้ว

ถ้าเกิดว่าต้องทานยาอีก คงขอยาผู้ใหญ่มาตัดเม็ดแบ่งแล้วก็บดเอาเอง
เหมือนยากันชักดีกว่า เพราะไม่ต้องการให้น้องเปลี่ยนสัดส่วนอาหารคีโตนอีกแล้ว
ถ้าต้องเริ่มใหม่บ่อยๆไม่ดีแน่ครับ

ยังไงสู้ๆน๊ะครับคุณปิ่น น้องน้ำหวานตอนนี้เริ่มคีโตนหรือยังครับ
ลองทานนมไก่ไหมครับ
ทานง่ายดี จะได้ได้อาหารคีโตนไปก่อน
ร่างกายจะได้แข็งแรง
ผมไม่ค่อยอยากให้เจาะช่องท้องน๊ะครับ
พอเขาไม่ได้ทานผ่านสายแล้ว ค่อยเปลี่ยนเป็นสูตรพี่น้องอร่อยๆ

ส่วนเรื่องตับ จะมีการเจาะเลือดตรวจเป็นระยะๆอยู่แล้วน๊ะครับ คิดว่าไม่ต้องกังวลมาก
ครับ

สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:13 น. »
อาหารน้องเทรนด์จะได้โปแตสเซี่ยมจากผักเท่านั้น ซึ่งก็ทานน้อยมากและผักส่วนมากมีโปแตสเซี่ยมน้อยอยู่แล้ว ร่างกายต้องการโปแตสเซี่ยมทุกวัน เพื่อทำงานร่วมกับเกลือแร่ตัวอื่นช่วยการดูดซึมโปรตีน แล้วก็อะไรอีกหลายอย่างจำไม่ได้ พี่ก็คิดอย่างเภสัช ที่หมอให้น้องเทรนด์ดูมากไปจริงๆ
ลูกพี่เคยทาน potassium keline เพราะมีครั้งหนึ่งตรวจได้ต่ำ 3 ต้นๆ หมอให้แค่ 3 วัน และพี่เปลี่ยนอาหารปั่นเป็นปวยเล้งตั้งแต่วันแรกที่รู้เพราะหมอบอกให้หาโปแตสเซี่ยมมาใส่ในอาหารด้วย วันถัดมาหมอก็มาถามว่าให้อะไร พี่ก็บอกปวยเล้ง เธอก็ไม่รู้จัก ต้องบอก spinach แต่อาจารย์โยธินรู้จักค่ะ ตอนนี้ทุกสัปดาห์มี 4-5 มื้อเป็นปวยเล้งอบชีส เพราะสารอาหารเยอะดีและลูกสาวชอบ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:44 น. »
อาหารน้องเทรนด์จะได้โปแตสเซี่ยมจากผักเท่านั้น ซึ่งก็ทานน้อยมากและผักส่วนมากมีโปแตสเซี่ยมน้อยอยู่แล้ว ร่างกายต้องการโปแตสเซี่ยมทุกวัน เพื่อทำงานร่วมกับเกลือแร่ตัวอื่นช่วยการดูดซึมโปรตีน แล้วก็อะไรอีกหลายอย่างจำไม่ได้ พี่ก็คิดอย่างเภสัช ที่หมอให้น้องเทรนด์ดูมากไปจริงๆ
ลูกพี่เคยทาน potassium keline เพราะมีครั้งหนึ่งตรวจได้ต่ำ 3 ต้นๆ หมอให้แค่ 3 วัน และพี่เปลี่ยนอาหารปั่นเป็นปวยเล้งตั้งแต่วันแรกที่รู้เพราะหมอบอกให้หาโปแตสเซี่ยมมาใส่ในอาหารด้วย วันถัดมาหมอก็มาถามว่าให้อะไร พี่ก็บอกปวยเล้ง เธอก็ไม่รู้จัก ต้องบอก spinach แต่อาจารย์โยธินรู้จักค่ะ ตอนนี้ทุกสัปดาห์มี 4-5 มื้อเป็นปวยเล้งอบชีส เพราะสารอาหารเยอะดีและลูกสาวชอบ

เดี๋ยวผมจะไปหาซื้อมาให้น้องเทรนด์ทานบ้างครับ ขอบคุณครับ^.^
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 กรกฎาคม 2010 เวลา 08:18 น. »
ช่วงนี้เตรียมพร้อมจะทานคีโตฯแล้วค่ะ รอให้หยุดถ่ายเหลวสนิทก็จะเริ่มเลย
ก็พยายามระวังและภาวนาอย่าให้มีโรคแทรกซ้อนอีกค่ะ
เมื่อวานมีวูบและคอตกหลายครั้งเหมือนกัน ลักษณะนอนเล่นไป และตาเหม่อลอย สัก 2 วินาที แล้วก็เล่นต่อ ถ้าเอามาขึ้นบอลคอก็ตั้งดีค่ะ แต่สักพักก็คอตก สลับอยู่อย่างนี้ค่ะ ตอนนี้เธอเริ่มซนบ้างแล้วจากเดิมที่นอนนิ่งๆ
ตอนนี้น้ำใสทานวิตามินรวมที่เป็นน้ำ และยาฆ่าเชื้อ(ไกล้หมดแล้ว)  บวกกับยากันชักค่ะ

พยายามหาปวยเล้งที่หาดใหญ่ หายากมากๆค่ะ คงต้องหาในผักอื่นๆแล้ว

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 11 กรกฎาคม 2010 เวลา 09:34 น. »
คาดอยู่แล้วว่าคงหาได้ยาก ไม่เป็นไรค่ะขาดเล็กน้อยเอง ถ้าเป็นปกติทานกล้วยหอมมีเยอะเลยแต่เด็กทานคีโตฯ ก็ทานไม่ค่อยได้ ตรวจงวดหน้าถ้ายังต่ำอยู่ค่อยขอยาเพิ่มก็ได้ค่ะ หรือถ้าคอเรสเตอรอลลดแล้วบางมื้อให้เนื้อหมูบ้างก็ใช้ได้เหมือนกัน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:43 น. »
น้ำใสงานเข้าแล้วค่ะ เธอยังถ่ายเหลวไม่หยุด และมีไข้สูง
เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมามีนัดตรวจตา เธอตาเขนิดหน่อย เนื่องจากเมื่อก่อนเคยชักแบบตาค้างบ่อยมาก  และปรากฏว่ากลับโดน Admit เพราะคุณหมอดูเธอซึมๆไป และตัวร้อนจัด เลยขอให้นอนรพ.ดูอาการเพราะกลัวปอดอักเสบซ้ำรอยอีก แตก็ไม่พบว่าติดเชื้ออะไร วันนี้มีเกร็งไปประมาณ 2 นาที ปากคล้ำ

โชคร้ายที่ตอนนี้ต้องขึ้นมาอบรมที่กทม. 3 วัน เลยไม่ได้เฝ้าไข้เอง สงสารลูกมาก

ปิ่นยังหาช่วงที่จะทานคีโตฯไม่ได้เลยค่ะ นับเวลาไปแล้วน้ำใสอยู่รพ.มากกว่าบ้านซะอีก เป็นเวลาประมาณ 4 เดือนแล้วที่เข้าออกรพ. ยังหาวิธีที่ทำให้เธอฟื้นตัวไม่ได้เลย

คิดถึงอาจารย์หมอมากๆ ถ้าอยู่ไกล้ๆเธอคงให้คำแนะนำที่ดีๆมากกว่านี้  รพ.รัฐที่ใต้รักษาตามอาการค่ะ ไม่ค่อยจะตั้งข้อสงสัยอื่นๆมากมาย ปิ่นกลัวว่าน้ำใสจะมีโรคอื่นแทรกซ้อนที่ทำให้เธออ่อนแอได้ขนาดนั้น

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:34 น. »
คุณปิ่นเข้าmaileพึ่ขอ e-mail addressคุณปิ่นด้วย