เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส  (อ่าน 53412 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 สิงหาคม 2010 เวลา 17:12 น. »
ยินดีด้วยที่อาการดีขึ้น ดีจังเลยมีพักร้อนด้วย (หยุดป่วย ไม่ใช่หยุดงาน)   
รอเจาะท้องแผลแห้งดีก็คง วันที่ 20 กว่าแล้ว เลยยังไม่ได้เริ่มกันสักที อยากรู้ผลหนะค่ะว่าจะหยุดชักไหม แต่อย่างไรก็เอาชัวร์ไว้ก่อนก็ดีค่ะ แล้วเดือนนี้คงไม่ต้องมาพบอาจารย์แล้วมั้ง รอเจาะท้องเลยใช่มั้ยคะ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 สิงหาคม 2010 เวลา 21:50 น. »
ขอเลื่อนนัดอาจารย์ไปแล้วค่ะ เดือนก.ย.น่าจะได้ขึ้นกทม. ตอนนั้นคงได้เริ่มคีโตฯ แล้ว แล้วจะมา  Update เป้นระยะค่ะ
(จริงๆอยากเริ่มเลยแต่โดนอาจารย์เบรค สงสัยว่าเธอคงจะเหนื่อย รักษายังไงก็ไม่คืบหน้าจะที)
ตอนนี้อยากเห็นพรีเซ็นเตอร์คนเก่งลงหนังสือคีโตฯจังเลยค่ะ น่าจะมีคนหลงรักเป็นแถว พี่น้องต้องคุมเข้มแล้วล่ะค่ะ อีกอย่างน่ารักอย่างนี้ คุณแม่ต้องสวยแน่นอน

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 สิงหาคม 2010 เวลา 22:06 น. »
คุณแม่สวยสุดเลยค่ะ  อารมณ์ดี ยิ้มได้ตลอดเวลา มีครั้ง พยาบาลบอกว่ายิ้มได้ตลอดขนาดลูกเป็นหนักขนาดนี้ อ. เธอหันไปมองพยาบาลตาขวางเลย จริงแล้วพี่พยายามไม่เครียดหนะค่ะ มันไม่ได้อะไร

อาจารย์เบรคเพราะอยากมั่นใจหนะค่ะ เธอก็เป็นของเธออย่างนี้ บางทีพี่ก็ทำอะไรเลยเธอสั่ง เธอก็ขวางๆ พี่อยู่เหมือนกัน คงว่าดื้อจริง 55+

หนังสือได้ถามผู้ดำเนินการรึยังคะว่าจะออกเมื่อไร  เธอคงเก็บไว้เป็นงานหลังสุดกระมัง งานอื่นเต็มไปหมด  ฮิฮิ  ถ้ามีคนมาหลงเป็นแถวต้องล้างบันไดหน้าบ้านรอแล้วมั้ง

ขอให้น้ำใสอาการดีขึ้นเรื่อยๆ นะคะ จะได้ฝึกพัฒนาการตามน้องคนอื่นซะที หยุดมานานแล้ว

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 08:58 น. »
คุณปิ่น ตอนนี้น้ำใสทานอาหารอย่างไรอยู่คะ เคี้ยวอาหารได้เองมั้ย แล้วลดอาหารคอเลสเตอรอลสูงลงแล้วยัง เธอจะได้ไม่เหนื่อยง่าย เดี๋ยวพอเริ่มคีโตฯ คอเลสเตอรอลจะขึ้นอีก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 09:34 น. »
ตอนนี้ทานนม Blendera (นมรพ.) อย่างเดียวเลยค่ะ ประคองอย่าให้ปอดอักเสบก่อนถึงวันผ่าตัด  แต่มีบ้างที่เธออยากทานเอง ทำปากจั๊บๆ ก็จะป้อนน้ำซุปแกงจืด ข้าวเปล่าให้บ้างแต่ได้ไม่เกิน 5 คำ ค่ะ เธอจะเริ่มไอ เริ่มทำเป็นสำลัก ประมาณว่าเริ่มขี้เกียจอีกแล้ว ก็จะหยุด ((เค้าชอบกุ้ง เคี้ยวได้ไม่มีเบื่อ แต่ไม่ค่อยจะป้อนให้ค่ะ กลัวคอเลสเตอรอลขึ้นอีก)

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 10:06 น. »
คุณปิ่น ป้อนน้ำแกงอันตรายกว่าป้อนข้าวอีก ถ้ายังมีอาการคล้ายจะสำลักไม่ควรให้อาหารทางปากเลยค่ะ อาจพลัดเข้าไปตั้งแต่ไอครั้งแรกก่อนหยุดให้อีก ใจเย็นไว้ค่ะ อาการแบบนี้ถ้า อ.เห็นไม่ยอมให้ทางปากแน่
ดูแบบนี้น่าจะให้คีโตฯ ทางสายให้อาหารได้ แต่อ.ให้รอก็รอก่อนก็ได้

ส่วนกุ้งถ้าเอาหัวกุ้ง มันกุ้ง ออกหมดทานได้ค่ะ เอาแบบตัวขาวๆเหมือนกุ้งแช่แข็งหนะค่ะ ไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 10:16 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 21:36 น. »
สงสัยอาจารย์กลัวนำมันย้อนมาจากกระเพาะเข้าปอดน่ะค่ะ เลยห้ามไว้ แต่สงสัยต้องให้ป้าหยุดป้อนน้ำซุปดีกว่า ปิ่นกลัวเวลาผ่าตัดดมยามากๆ เพราะน้ำใสเสมหะเยอะ ขนาดช่วงนี้อยู่ไม่นิ่ง ซนตลอดเวลา เสมหะยังเยอะเลยค่ะ ต้องดูดออกก่อนอาหารทุกมื้อ เรื่องเสมหะนี่ คุณหมอบอกให้ทำใจและต้องทนฟังเสียงหายใจครืดคราด เพราะมาคู่กับเด็กพัฒนาการช้าอยู่แล้ว

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 06 สิงหาคม 2010 เวลา 22:08 น. »
พี่ก็ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเสมหะของเด็กเล็ก เดี๋ยวต้องหาตัวช่วยหน่อยแล้วอยากรู้บ้างอะ ตอนลูกสาวพี่คาสาย NG สลับซ้าย ขวา เคยถามหมอเหมือนกันว่าคาไว้ได้นานเท่าใด หมอบอกว่าอยู่ได้เป็นเดือนเกินความต้องการ แต่จริงแล้วไม่เกินเพราะอยู่ซะ 7-8 เดือน บางครั้งรูจมูกก็อักเสบ ช่วงนั้นเสมหะมากจริงๆ ไม่รู้มาจากไหน บางคืนไม่ต้องหลับนอนกันเลย ดูดเสมหะกันทั้งคืน เข้า ICU เพราะออกซิเจนตก ซะตั้งหลายครั้ง

ช่วงนี้ระวังหน่อยก็ดีค่ะ  จะได้เป็นไปตามโปรแกรมที่ตั้งไว้ ที่ว่าพี่ทำเกิน อ.สั่งพี่พูดเล่นนะคะ พี่ทำตามสั่งทุกครั้งเธอถึงกล้าให้ทำเอง แบบสั่งแล้วไว้ใจได้ไม่มีตกหล่น ตอนแรกก็สั่งแบบย้ำแล้วย้ำอีกเพราะพี่ชอบพูดเล่น  เธอก็ไม่แน่ใจว่าฟังเธอพูดรึเปล่า ต้องย้ำให้ทวนว่าเธอว่าอะไร พอมาหลังๆ ไม่แล้วสั่งแล้วไปเลย เดี๋ยวคุณปิ่นจะคิดว่าทำเกินได้ ไม่ใช่นะคะ

พรุ่งนี้ลูกสาวจะทำขนมไปแจกพวกพี่ๆ พยาบาลที่ รพ.กรุงเทพอีกแล้ว คราวก่อนแจกบางคนโดนโทรมาต่อว่า คราวนี้ลงทุนทำฟักทองแกงบวดหม้อใหญ่เลยแจกทุกแผนกที่เคยดูแลเธอมา  สนุกเธอหละ แน่นอนอาจารย์ต้องได้อีกแน่

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 09 สิงหาคม 2010 เวลา 23:29 น. »
หายไปสุราษฎร์สองวัน  เยี่ยมน้ำใสมาค่ะ
ตามฟอร์มเดิมค่ะ ออกจากรพ.ได้สองสามวันจะร่าเริงสดใสมาก ยิ้มแล้วโลกสดใส แต่พอมาอยู่บ้านได้สักพักก็เริ่มมีเสมหะ และมากขึ้นทุกวันๆ ตอนนี้ดูดตลอดเลยค่ะ และเธอก็จะเริ่มซบเซาลง เชื่อแล้วค่ะว่ายังไงก็น่าจะเริ่มมีอาการปอดอักเสบอีกแน่ๆ  ดีไม่ดีอาจจะได้เข้ารพ.ก่อนวันนัดเจาะท้องก็ได้ เค้าเป็นอย่างนี้ตลอดเลย ปิ่นก็พยายามจะนึกอยู่ค่ะแล้วตอนนี้เราดูแลต่างกับรพ.ตรงไหนบ้าง ก็น่าจะมี ไม่ได้รับการพ่นยาขยายหลอดลม ไม่ได้ทานยาฆ่าเชื้อ อ็อกซิเจนไม่ได้จ่อตลอดเวลา เคยได้ยินพยาบาลบ่นว่าพอไม่ได้ทานยาฆ่าเชื้อแล้วน้ำใสเสมหะเยอะทุกที   เมื่อคืนวานตอนเค้าหลับ น้ำใสปากซีดออกม่วงเลยค่ะ น่ากลัวมาก 
เมื่อวานเค้าแอบดึงสาย NG ออกแถมอาเจียนมาด้วย ป้าพาเข้ารพ.ไปใส่สายใหม่ เลยให้คุณหมอตรวจปอดให้ คุณหมอตรวจปอดปกติ เสมหะไม่มี น้ำใสซนมากอยู่ไม่นิ่งเลย จนคุณหมอบอกว่า ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ  ป้าแป่ว!! เพราะก่อนมารพ.น้ำใสยังมีเสียงครืดคราด หายใจติดๆขัดๆ ซึม แต่พอเมื่อพากลับมาบ้านก็เป็นแบบดิม นั่งดูดเสมหะกันทั้งคืน  ปิ่นไม่แน่ใจว่าน้ำใสเคยชินกับการอยู่รพ.หรือเปล่า เค้าสดชื่นมากเวลาไปรพ. มีบางคนแนะนำให้ไปซื้อบ้านข้างๆรพ.สักหลังน่าจะเหมาะ เคยมีอยู่ครั้งหนึ่ง ที่ต้องเอาน้ำใสไปนั่งที่รพ.เฉยๆเพื่อรอให้เธอมีพลังและสดชื่นขึ้น ฟังดูแล้วเหมือนบ้านนี้เป็นโรคจิตนะคะ แต่เป็นอย่างนั้นจริงๆ บางทีอยากเข้าไปปรึกษานักจิตวิทยาจริงๆนะคะ
ช่วงนี้ก็มีอาการชักแบบตาค้างวันละครั้งสองครั้ง และมีอาการกระตุกบ่อย มีใครเจออาการอย่างนี้บ้างคะ น้ำใสน่าจะเจ็บเพราะเค้าร้องไห้ทุกครั้งที่มีอาการ น่าสงสารมากๆค่ะ
.
...ไปรพ.กรุงเทพรอบหน้า จะมีโอกาสได้ชิมฟักทองแกงบวดบ้างมั้ยน้า ฝากบอกด้วยค่ะว่าอยากชิมมากๆเลย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 สิงหาคม 2010 เวลา 00:51 น. »
รู้ข่าวอย่างนี้เครียดเลย แล้วคุณปิ่นมี oximeter เครื่องให้ออกซิเจนแล้วหรือยัง เสมหะเยอะน่ากลัว ควรให้ออกซิเจนอยู่ตลอด คอยเคาะปอดเสมอๆ  ทั้งดึงสาย NG อาเจียนด้วยท่าทางปอดอักเสบอีกแน่ ไม่มีเวลาว่างกันพอดี ต้องเอาเรื่องปอดให้อยู่ไม่งั้นทำอะไรต่อไม่ได้แน่   ตอนลูกพี่เป็นหนักจนอาจารย์ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรอีกดี ยังบอก อ.ไม่รู้จะให้ยาอะไรก็เอายามาให้แม่แทนแล้วกัน ไม่ไหวเหมือนกัน แต่ก็เป็นแค่เดี๋ยวเดียวเพราะพี่รู้ว่าอย่างไรก็ต้องดูแลเธอต่ออยู่ดี จนคนรอบข้างกลัวแม่จะป่วยไปด้วยอีกคน เช้าไปทำงาน เย็นกลับมานอนเฝ้าที่ รพ. อยู่อย่างนี้เป็นเดือน ถ้ามีช่วงว่างทำให้น้ำใสหยุดชักได้ เชื่อว่าอาการพวกนี้จะหายไปด้วย อย่างลูกพี่พอหยุดชักอาการที่พ่วงมามากมายหลายโรคพลอยหายไปด้วย อดทนไว้คุณปิ่น สู้ สู้ ค่ะ

ถ้ามา บอกล่วงหน้าจะเอาไปให้ชิมค่ะ แต่ตอนนี้มี order จากอ.ห้อง ICU บอกขอเป็นกล้วยบวชชีบ้าง ตอนเข้าไปห้อง ICU พยาบาลบอก "อ.ลูกสาวทำขนมมาฝาก" เธอก็ยิ้มหน้าบานเดินมา คืออยู่นานเจอกันบ่อยจนคุ้นเคยกัน 

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 สิงหาคม 2010 เวลา 21:57 น. »
น้ำใสเป็นอย่างไรบ้างคุณปิ่น พร้อมเจาะท้องแล้วหรือไม่ พรุ่งนี้พี่พาลูกสาวไปตรวจตอนบ่ายเผื่อ อ.ถามถึง

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 00:11 น. »
กำลังคิดถึงพี่น้องพอดีเลยค่ะ ช่วงนี้หายเงียบกันไปหลายคนเลย อย่าลืมมา Updateข่าวคราวกันนะ

ไม่อยากบอกเลยว่างานเข้าอีกแล้ว น้ำใสมาตอกบัตรทำงานแล้วค่ะ ตอนนี้นอนอยู่รพ.เรียบร้อยรร.น้ำใสแล้ว ร่าเริงอยู่ได้สามวันไปติดหวัดใครก็ไม่รู้ แล้วก็มีเสมหะและอาเจียน ปอดอักเสบอีกรอบ วันแม่ที่ผ่านมา ตั้งใจจะไปสุราษฎร์ฯ เซอร์ไพรส์ลูกสาวหน่อย  ไปถึงนอนปากคล้ำอยู่รู้เลยว่าอ๊อกซิเจนต่ำมาก ปิ่นรีบพากลับสงขลาเลยเข้า Admit ตอนดึก พอคุณหมอเห็น อ้าว เจ้าเก่า ไม่ต้องซักข้อมูลมากมายเลยค่ะ จับน้ำใสใส่ท่อช่วยหายใจและขู่ว่าถ้ารอบหน้าเป็นอีกจะเจาะคอเลย ดูดเสมหะทุกครึ่งชม.ค่ะ แต่ไม่มีไข้นะคะ น้ำใสโดนเจาะเลือดไปตรวจไม่ต่ำกว่าสิบครั้ง เพราะตรวจเจอคาบอนไดอ็อกไซค์ในเลือดสูง น่าจะเกิดมาจากเสมหะ น่าสงสารจริงๆ  เค้าร้องไห้ตลอด เพราะโดนมัดมือ  ปิ่นไปแอบปล่อยมือตอนดึก สงสารหนะ   ดิ้นจนหมดแรง มือเท้ายกไม่ขึ้นเลย
แต่วันนี้ดูดีขึ้นแล้วค่ะ เค้าเริ่มซนแล้ว มือไม้เริ่มทำงาน เมื่อตอนเย็นแอบใช้เท้าเตะพยาบาลตอนดูดเสมหะ  แต่คุณหมอยังไม่ยอมถอดเครื่องออก เพราะต้องการให้ทางเดินหายใจสะอาดจริงๆ ไม่งั้นก็ไม่ได้เจาะท้องอีก  เหนื่อยมากๆ ปิ่นต้องย้ายลูกมาอยู่ที่หาดใหญ่แล้วค่ะ ต้องกำกับคนเลี้ยงเองแล้ว พรุ่งนี้ต้องเดินหน้าหาพี่เลี้ยงใหม่  อาจจะไปดูที่ศูนย์พยาบาลผู้ป่วยค่ะ  ตอนนี้ปิ่นย้ายบ้านมาอยู่ไกล้ๆที่ทำงานแล้ว จะได้สบายใจหน่อย
 ฝากคิดถึงอาจารย์ด้วยนะค่ะ  ทริบนี้น่าจะไม่ได้ไปตรวจกับอาจารย์อีกนาน แต่ยังไงก็จะพยายามทานคีโตฯให้ได้ก่อนไปเจออาจารย์ค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 09:24 น. »
เฮ้อ! อุตส่าห์เอาใจช่วยขออย่าให้ปอดอักเสบอีก งั้น ก็รักษากันไป พยายามอย่าให้เจาะคอเลยเป็นแผลไปตลอดมองเห็นด้วยเดี๋ยวเป็นสาวแล้วไม่สวยน้า คุณปิ่นใช้พี่เลี้ยงก็ต้องระวังมากหน่อย อย่าคิดว่ามาจากศูนย์แล้วจะรู้เรื่อง บางคนไม่รู้อะไรเลย คิดเอง ทำเอง เมื่อก่อนก็เคยใช้เอาไว้เช็ดตัว ดูแลเรื่องความสะอาด พลิกตัวตามเวลา เปลี่ยนไม่รู้กี่คนไม่ค่อยสนใจเอาใจใส่ ดูไปอย่างนั้นเอง เราก็อยากให้คนป่วยตื่น ระบบต่างๆจะได้ดี แต่เขากลับพยายามให้คนป่วยหลับ จะได้ไม่ต้องทำอะไร นั่งโทรศัพท์ทั้งวันซะงั้น ตอนหลังเลยหาเด็กมาฝึกเอง เก่งด้วย ทั้งหมอ+พยาบาลชมทุกคน แต่ก็อีก พอลูกสาวพี่ดีขึ้น ก็ออกไปรับดูแลผู้ป่วยเองเลย ยังเคยโดนหมอแซวว่าเปิดศูนย์เลยคุณแม่ฝึกเด็กเก่ง

ที่ฝากมาจะไปบอกให้ค่ะ แต่ อ.คงฝากบ่นมามากกว่า 55+

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 19:23 น. »
คุณปิ่น อาจารย์คิดว่าน้ำใสเจาะท้องแล้ว ทำไม? หรือหมอรอปอดอักเสบหายก่อน พี่ว่ารอหมอผ่าตัด แถมออกจาก รพ.ไปแล้วเข้ามาใหม่แล้วด้วย  เธอว่าให้ระวังมากหน่อย ปอดอักเสบบ่อยเกินไป อันตรายมากๆ (ขอย้ำ) ห้ามให้อาหารทางปากอีกเด็ดขาดให้รอเจาะท้องเลย (เห็นมั้ย เหมือนพี่บอกเลย) แล้วอธิบายเรื่องเจาะท้องในเด็กเล็กให้ฟังซะ....... (อย่างนี้พี่ไม่เก่งได้ไงนี่ ฮิฮิ)

อ้อ อาจารย์บอกคนสวยมาทีไรสวยขึ้นทุกที แถมเดินโชว์โฉมซะทั่ว ผมเดือดร้อนใครๆ ก็ถามทำอย่างไรจะได้เหมือนบ้าง 555  พี่เลยบอกว่าให้ไปชักก่อนสิ!!

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 22:50 น. »
จริงๆควรจะได้เจาะท้องตั้งแต่สองอาทิตย์ก่อน ตอนที่น้ำใสกำลังสดชื่น เฮ้อ !
อยากชมคนสวยของอาจารย์จริงๆ  เป็นเคสที่น่าภูมิใจมากๆ ทำไมอาจารย์ไม่ว่างเลย อยากให้มีรายการมาเชิญอาจารย์กับคนสวยไปออกทีวีจริงๆ คนป่วยคนอื่นจะได้มีกำลังใจ  ที่แน่ๆ รอหนังสือมากๆๆๆ เมื่อไหร่จะคลอดน้า พรีเซ็นเตอร์ก็พร้อมแล้วด้วย
กลัวเรื่องปอดอักเสบจริงๆ ค่ะ  อาจารย์ว่าไงบ้างคะ เรื่องเจาะท้องในเด็กเล็ก มันจะอันตรายมากมั้ยคะ ปิ่นกังวลเรื่องแผลติดเชื้อค่ะ ต่อไปคงไม่กล้าให้ไปไหนไกลๆแล้ว ยกเว้นมีนัดตรวจกับอาจารย์นั่นแหละ