Forum > ยารักษาโรคลมชัก

อยากทราบอันตรายต่อทารกของยากันชัก

<< < (2/3) > >>

ทัตชญา:
ขอบคุณ คุณ NONG มาก ๆเลยค่ะ ค่อยสบายใจขึ้น ต่อไปนี้คงไม่กล้าหยุดยาเองอีกค่ะ อยากปรึกษานิดนึงค่ะ ว่าถ้าเราจะตั้งครรภ์ควรไปพบหมอก่อนสักกี่เดือนคะ ตอนนี้หมอก็ให้ทาน folic acid อยู่แต่ทานแค่ 0.5 มก หรือ 1 เม็ดเหลือง ๆเองค่ะ(โดยที่นัทไม่ได้บอกว่าอยากจะตั้งครรภ์) และควรไปฝากครรภ์ที่ รพ รัฐไหนดีคะ ในกทม เพราะปัจจุบันรับยาจาก รพ เอกชนประกันสังคมอยู่ แต่รู้สึกหมอไม่ค่อยเก่ง และคุณ NONG บอกว่าไดแลนตินขนาดที่รับประทานมีผลกระทบต่อการตั้งครรภ์ต่ำ แสดงว่าหากรับยาขนาดนี้ระหว่างตั้งครรภ์ก็ไม่น่าห่วงอะไรใช่มั๊ยคะ ขอบคุณมาก ๆเพราะตอนนี้กังวลเรื่องนี้มาก ๆเลย ^ ^

NONG:
ตามข้อมูลที่มีเผยแผ่นะคะ ควรหาหมอประสาทด้านลมชักโดยตรงค่ะ หมอประสาททั่วไปก็สามารถรักษาลมชักได้ แต่ไม่ดีเท่าค่ะ เรื่องฝากครรภ์ รพ.รัฐไม่ทราบค่ะว่าที่ไหนดี ควรเลือกรพ.ที่มีหมอลมชักอยู่ด้วยนะคะ จะได้คุมไปด้วยกันเลย รามา พระมงกุฏ วชิระ ศิริราช น่าจะได้นะคะ หรือสะดวก รพ.อื่นก็ลองหาข้อมูลดูก่อน พบหมอเตรียมความพร้อมตั้งแต่ตอนนี้เลยค่ะ

ทัตชญา:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมาก ๆค่ะ ว่าจะไปพบหมอที่ รพ จุฬาค่ะ ^ ^

Thanks-Epi:

--- อ้างจาก: ทัตชญา ที่ วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2012 เวลา 22:43 น. ---ขอบคุณสำหรับข้อมูลมาก ๆค่ะ ว่าจะไปพบหมอที่ รพ จุฬาค่ะ ^ ^

--- End quote ---
เมื่อก่อนต่ายฝากครรภ์ที่จุฬาเพราะว่า ประวัติชักอยู่ที่นั้นตั้งแต่ปี 46 หมอสูติที่ไหนก็ไม่รับฝาก

ตอนนี้เครื่องมือยังอยู่ แต่...

แต่แพทย์ผู้เชี่ยวชาญ  "สำคัญมาก"  อยากให้พิจารณาดีๆ ว่า ควรฝากครรภ์ที่ไหน (ไม่ทราบว่า รักษามาจากที่ไหน) 

จำได้ว่า ตอนที่หมอเด็กทราบว่า ต่ายท้อง  ถึงกับหน้าซีด ไม่กล้าปรับยาให้ต้องรอ อ ชช คนเดียว(ตอนนี้เป็นหมอรักษาแล้ว ต่ายยังจำได้หน้าได้ดี เพราะปีที่แล้วดันตะคอกคนไข้ดังมาก ว่าทำไมชักอีก ผ่าตัดแล้วฯลฯ เสียงดังจนต่ายต้องหันไปดูว่าใครทะเลาะกัน )

แม้กระทั่งหมอสูติจุฬาด้วยก็ยังอ้อมแอ้มๆ  บอกว่า ยังไงก็ยังไม่ถึง 3 เดือน รอ อชช เซ็นมาก่อนดีกว่า หมอคนอื่นเซนมาไม่เอา

เมื่อ อชช รับรองแล้ว ก็เป็นคนส่งต่อว่า จะไปฝากครรภ์กับหมอสูติคนไหนที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับเด็กในครรภ์ที่มีปัญหา
(จำชื่อหมอสูติไม่ได้จริงๆ)

ถ้าจะได้แนะนำ ควรรักษากับแพทย์เอกชน (แม้แต่ต่ายก็ไปปรึกษากันไว้ก่อน แม้จะคุมชักได้ดีแล้ว)  แล้วรับยาประกันสังคมเหมือนเดิม  โดยไม่ต้องแจ้งแพทย์ประจำที่เดิม ว่าเรามีหมอสำรองไว้ (เอกชน)
ในนี้จะทราบกันว่า มีหมอท่านไหนเก่งๆ ค่ะ

--- อ้างจาก: ทัตชญา ที่ วันอังคารที่ 19 มิถุนายน 2012 เวลา 21:30 น. ---แต่มีสติทุกครั้งและพยายามบังคับตัวเองให้หยุดชัก ซึ่งหลัง ๆที่รู้ว่าจะชักจะสามารถหยุดได้หลังชักประมาณ 1-2
--- End quote ---
พอดีช่วงนี้มีปัญหาเรื่องยาไม่นำเข้า ต่ายเอง ก็มีอาการออกมา ซึ่งถ้าแพทย์ไม่เชี่ยวชาญจริงๆ ถึงกับหัวเราะ
ไม่ค่อยเชื่อนัก  อาการแค่ กระพริบตา 1 ครั้งเองค่ะ  ยังถือว่า เป็นอาการชักแล้ว(เนื่องจาก ต้องดูผล eeg)ประกอบกับคำวินิจฉัยของแพทย์ด้วย

ทัตชญา:
ขอบคุณ คุณต่ายค่ะ นัทเคยเข้าโครงการโรคลมชักที่จุฬาค่ะ เคยได้พบอาจารย์ชัยชลด้วย หมอมาตรวจคลื่นไฟฟ้าอะไรสักอย่างนี่หละค่ะ แต่ตอนที่พบหมอและคุยนาน ๆจะเป็นหมออีกท่านนึง จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร คุณหมอท่านนั้นบอกว่า คงต้องทานยาไปตลอดชีวิตเพราะยาก็คุมได้ดีหรือมีอีกวิธีคือผ่าตัด นัทเลยไม่ได้กลับไปที่จุฬาอีกและใช้วิธีรับยาจาก รพ เอกชนแทน เพราะคิดว่าคงไม่ผ่าตัดและใช้วิธีทานยาเอาค่ะ ตามที่คุณต่ายแนะนำคือถ้าจะตั้งครรภ์ให้ปรึกษาแพทย์ รพ เอกชนที่รับยาใช่มั๊ยคะ แต่เคยคุยกับหมอที่นี่แล้ว หมอเหมือนไม่ค่อยสนใจเรามากและดูไม่ค่อยเป๊ะเรื่องผลข้างเคียงของยา ก็เลยคิดว่าอยากไป รพ รัฐใหญ่ ๆมากกว่า ตอนแรกว่าจะไปโครงการโรคลมชัก รพ จุฬาเหมือนเดิมเพราะประวัติที่นั่นก็เคยมี แต่ถ้ามีที่อื่นแนะนำก็รบกวนด้วยนะคะ รวมทั้งการเตรียมตัวและปฏิบัติตนขณะตั้งครรภ์ด้วยค่ะ (ปล ที่อยากได้ รพ รัฐ เพราะแฟนเบิกได้ค่ะ ถ้าเอกชนประกันสังคมก็ไม่ค่อยใส่ใจเรา จะไป รพเอกชนอื่นก็แพงค่ะ) ขอบคุณค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version