Forum > ยารักษาโรคลมชัก

อยากทราบอันตรายต่อทารกของยากันชัก

(1/3) > >>

ทัตชญา:
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ชื่อนัทค่ะ ตอนนี้อายุ 32 ปีแล้ว และเตรียมตัวจะตั้งครรภ์แต่เป็นกังวลว่าลูกจะพิการหรือเปล่าคะ เพราะนัททานยาไดแลนตินอยู่ วันละ 250 มล ก็สามารถคุมอาการชักได้ดี ในปริมาณยาเท่านี้หากตั้งครรภ์จะมีผลต่อทารกหรือไม่คะ และหากเป็นอันตรายจะเกิดอะไรบ้าง กังวลมาก ๆรบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

NONG:
ตามสถิติแล้ว Dilantin มีผลต่อการตั้งครรภ์ค่อนข้างต่ำ โดยเฉพาะเมื่อทานเพียงตัวเดียว ทั้งนี้ควรทาน folate  เสริมก่อนการตั้งครรภ์ และตลอดการตั้งครรภ์ด้วย

ทางที่ดีที่สุด ควรปรึกษาแพทย์ผู้ดูแลโรคลมชักด้วย ในขณะตั้งครรภ์ แพทย์จะดูแลการให้ยากันชักขณะตั้งครรภ์ด้วย เพราะยากันชักส่วนใหญ่มีผลต่อเด็กในครรภ์

Thanks-Epi:
สวัสดีค่ะ ชื่อต่ายค่ะ แรกๆ ตั้งใจเข้ามาเวปนี้ เพื่อแชร์ประสบการณ์ชัก ช่วงท้อง(อย่างเดียว)เพราะข้อมูลค่อนข้างน้อย
มีกระทู้ที่เคยถามแล้วอยู่กระทู้นึง ลองอ่านดูค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,472.0.html
(จำได้ว่ามีอีก ถ้าเจอะ หรือพอเป็นแนวทางได้ จะหามาแปะให้ค่ะ)

การสร้างอวัยวะไม่ครบ (จากทานยากันชัก)  ก็จะมี ปากแหว่งเพดานโหว่ กับ ช่วงคอด้านหลัง กระดูกไม่ติดกัน(จำไม่ค่อยได้แล้วค่ะ) เป็นจุดที่หมอลมชักค่อนข้างเน้นมากๆ  ส่วนถ้าพิการส่วนอื่น  อาจจะต้องหาข้อมูลเพิ่ม หรือ ปรึกษาแพทย์เพิ่ม

ตอนที่ตรวจลูกต่าย เขาจะมีกรวยไตโต กับ ตาสองซ้าย-ขวา ด้านขนาด ไม่เท่ากัน (ซึ่งหมอลมชักบอกว่าไม่เกี่ยว)
แต่ตอนนี้ หล่อเชียวค่ะ

ส่วนจะถามอะไรเพิ่มเติม ลองอ่านดูก่อนแล้วถามได้ค่ะ การคุมชักได้ค่อนข้างดีแล้ว ดีใจด้วยค่ะ
แต่ดีมากๆ ที่ยากันชักมีแค่ตัวเดียว(สำคัญมากค่ะ) เพราะการตั้งครรภ์ ต้องลดยาให้เหลือน้อยที่สุด และกระจายยาออกเป็น 3 เวลา กรดโฟลิค ก็ควรทานเตรียมไว้ก่อน ประมาณ 1 ปี
แต่ไม่ทราบว่า ชักก่อนหน้านี้เป็นรูปแบบไหน / คุมมาได้นานเท่าไหร่/  การกระตุ้นการชักมีผลมากเร็วแค่ไหน (คือทนการกระตุ้นชักน่ะค่ะ เพราะต่ายใช้คำไม่ถูก)/
หมอที่รับปากดูแลครรภ์ให้ สามารถ ทำงานร่วมกับหมอลมชักได้หรือเปล่า/รพ.รับฝากครรภ์มีเครื่องมือทันสมัยแค่ไหน

แต่ยากันชักปัจจุบันนี้ มีผลต่อการสร้างอวัยวะค่อนข้างน้อยกว่ายารุ่นเก่า จะกังวลในเรื่องความปลอดภัยของแม่และเด็กเสียมากกว่า

ทัตชญา:
ขอบคุณคุณ Nong และคุณต่ายมาก ๆค่ะที่เข้ามาตอบ นัทเป็นลมชักมา 10 ปีแล้วนัทอยากเล่าอาการชักครั้งแรกให้ฟังค่ะ ว่าเป็นการชักแบบไม่รู้ตัว นอนหลับแล้วชักเกร็งไปทั้งตัว ปากเบี้ยว พี่ที่นอนด้วยเล่าอาการให้ฟังค่ะ พอตื่นมาตัวเองจำอะไรไม่ได้เลย และปวดหัวมากกกกกกกกกกกกก ไปหาหมอ รพ เอกชนแห่งหนึ่งก็บอกเป็นลมชักทำ MRI ก็หาสาเหตุไม่เจอ ก็เลยให้ทานยาไดแลนตินแต่นัทเวียนศีรษะ เพราะแพ้ยา เลยเปลี่ยนเป็นเดพากิ้น จากนั้นย้าย รพ ใหม่ เค้าให้กลับมาทานไดแลนติน ทีนี้ไม่แพ้แล้วทานได้ปกติ จากวันละ 3 เม็ดก็ลดลงเหลือ 2 เม็ด (200mg)แต่หมอเพิ่งมาเพิ่มเป็น 250 มก เพราะเจาะเลือดแล้วยาในเลือดน้อยเกินไป และให้ folic acid มาทานด้วย ถ้าทานยาตลอดจะไม่ชักเลยค่ะคุมได้ดีมาก แต่นัทเป็นพวกอยากลองของ บางทีลองไม่ทานสัก 3-4 วันอยากรู้จะชักมั๊ยสุดท้ายก็ชักทุกทีถ้าหยุดยาหลายวัน แต่อาการชักระยะหลังจะเป็นอาการชักที่รู้ตัวค่ะว่าจะชัก มันจะหวิว ๆบอกไม่ถูก ก็จะรีบวิ่งไปนั่งในห้องน้ำ และก็นั่งชัก ปากเบี้ยว น้ำลายไหล แต่มีสติทุกครั้งและพยายามบังคับตัวเองให้หยุดชัก ซึ่งหลัง ๆที่รู้ว่าจะชักจะสามารถหยุดได้หลังชักประมาณ 1-2 นาที และหายเป็นปกติโดยที่ออกมาจากห้องน้ำแล้วคนไม่รู้ว่าเพิ่งชักมาค่ะ เลยอยากรู้ว่าตัวเองจัดอยู่ในการชักแบบไหนและตอนนี้ก็ไม่กล้าขาดยาแล้วเพราะรู้ว่าตัวเองต้องชักแน่ ๆ เคยไปพบหมอที่ รพ จุฬาค่ะ คุณหมอบอกว่าหาสาเหตุไม่ได้ ต้องผ่าตัด หรือไม่ก็ทานยาตลอดชีวิตหยุดไม่ได้ แต่ตอนนี้อยากมีลูกเลยกลัวว่าลูกเราจะพิการปากแหว่ง เพดานโหว่หรือเปล่า ถ้าเรายังทานยาในขนาดนี้อยู่ สงสารลูกค่ะ

NONG:
ไม่ใช่บังคับให้หยุดชักได้หรอกค่ะ น่าจะหยุดเอง การชัก 1-2 นาที แล้วหยุดเป็นเรื่องปกติของคนเป็นลมชัก ถ้าชักนานมากกว่านี้อาจเป็นอันตรายได้ เมื่อหยุดชักก็กลับมาเป็นปกติสามารถทำงาน เดิน กิน ต่อได้เลย แต่ปล่อยชักบ่อยๆ ไม่ดีแน่ ถ้าอยากรู้ชักแบบไหน ก็ต้องให้หมอเป็นคนบอก โดยการทำ eeg และเล่าอาการให้หมอฟัง
ยากันชักไม่สมควรหยุดเอง การหยุดแล้วทำให้ชักกลับมา เป็นบ่อยๆ จะดื้อยาได้ อาจต้องเปลี่ยนยาหรือให้ยามากขึ้น หากต้องใช้ยามากกว่า 1 ตัว จะถือเป็นคนไข้ดื้อยา การรักษาจะยุ่งยากขึ้น
อย่าวิตกกังวลไปเลย ความเครียดจะยิ่งกระตุ้นอาการชัก  คุณนัททานยาน้อย อาการชักก็ไม่มาก เด็กคงแข็งแรงดีได้ ในการตั้งครรภ์ให้ปรึกษาทั้งหมอสูติ หมอประสาท จะได้เป็นผลดีที่สุดกับเด็ก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version