Forum > ยารักษาโรคลมชัก

อยากทราบอันตรายต่อทารกของยากันชัก

<< < (3/3)

NONG:
โครงการที่จุฬาเลิกไปแล้วค่ะ

Thanks-Epi:
ถ้าเป็นรัฐ ก็จะมี พระมงกุฎ อ.โยธิน (อ.โยธินอยู่ เอกชน รพ.กรุงเทพ)
แนะนำก็ ขอให้พบ อ.โยธินซักครั้งนึงก่อน ที่ รพ.กรุงเทพ เพื่อวิเคราะห์ /ขอความเห็น/ในการตั้งครรภ์ และทำประวัติใหม่     (ไม่ต้องรับยาค่ะ แค่ขอคุย เอกชนจะคุยได้ยาวๆ)
และแจ้งว่า เราขอรักษาต่อ ที่ รพ.พระมงกุฎ กับอ.โยธินต่อ และฝากครรภ์ที่ไหนดี

การปฎิบัติตัว ก็ตามกระทู้นั้นเลยค่ะ อ่านดูก่อน ว่าอันไหนไม่เข้าใจ ขอรายละเอียดเพิ่ม ก็บอกค่ะ (พร้อมทั้งปรึกษาสูติด้วยนะค่ะ เพราะหมอสูติ ต้องทางด้านนี้โดยเฉพาะด้วย)

ไม่ควรฝากครรภ์โดยนัดวันผ่าตัดเด็ดขาด เพราะตรงนี้ ทำให้ เราบาดเจ็บ และอาจจะไปชักที่บ้านได้ รวมถึงอันตรายในการอุ้มทารก
(คือ ช่วงปวดท้องคลอด อาจจะชักได้ แต่ยังอยู่ในความดูแลของแพทย์)
ปัญหาที่น่าคิดคือ ควรฝากครรภ์หรือไม่
-ถ้าฝาก กับหมอเก่งๆ  ต่ายต้องนัดวันผ่า หมอคิวเยอะ และถ้าระหว่างหมอไม่มา  ไม่มีใครในห้องคลอดมาดูแล
-ไม่ฝาก จะมีคนผลัดเปลี่ยนมาดูแลเพราะไม่รู้จะปวดท้องนานเท่าไหร่   แต่จะได้หมอคลอดเก่งหรือเปล่า

ต่ายตกลง ไม่ฝากค่ะ  ตอนอยู่ในห้องคลอด ได้นักศึกษาแพทย์ผลัดกันมาดูเยอะมาก จับเวลาความถี่ในการปวดท้องกันเลย  เรียกว่า เป็น case studyก็ว่าได้
***(ตรงนี้เป็นแค่ประสบการณ์ของต่ายนะ เพราะว่า คุณนัทต้องพิจารณาอีกทีนึงค่ะ)***

ตอนต่าย หมอให้คลอดเอง แบบ ถึงวินาทีสุดท้ายก็ว่าได้  (เตรียมเครื่องมือผ่าไว้แล้ว)  ก็มีฉีดมอร์ฟีน 3 เข็ม
บล็อคหลัง ยังไม่คลอดเสียที หมอเลยให้  แวเลี่ยม ให้หลับ เพื่อให้ต่ายเจ็บน้อยที่สุด กันที่จะชักระหว่างคลอด
พอพร้อมแล้วก็ปลุกให้คลอดเอง

ความเครียด สำคัญมาก ต่ายชักเกือบตลอดทุกวันทั้งวัน ช่วงท้อง เพราะเครียดมาก ส่งผล ให้ลูกต่ายพัฒนาการช้า
เพราะต่ายก็ต้องฝึกพัฒนาการเขามาด้วยตัวเอง ได้คุณแอน คุณหมู ช่วยแนะนำมานะค่ะ 

ขอเอาใจช่วยนะค่ะ ให้มีลูกน่ารักๆ  ปลอดภัย  เพราะยังไง คนป่วยลมชัก สามารถ ใช้ชีวิตได้เหมือนคนทั่วไปจริงๆ

ทัตชญา:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุก ๆอย่างค่ะ :)

BlackStarTh:
ถ้ามีอาการชักต้องใช้ยาตัวไหนแทนได้ไหม ที่ไม่ส่งผลต่อลูก ช่วยแนะนำหน่อยน้า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version