Forum > ระดมความคิด ในการเรียกร้องการนำเข้ายา Frisium

ร่วมระดมความคิด ในการเรียกร้องนำเข้ายา Frisium กระทู้นี้เลยครับ

<< < (2/5) > >>

toey:
ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ต้องกินยาควบคุมอาการลมชักอยู่ครับ ทุกวันนี้ผมสามารถทำงานได้เหมือนคนทั่วไปหรือบางทีอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำครับ ถึงตอนนี้ผมยังไม่ได้กินยา FRISIUM ด้วยแต่วันข้างหน้าผมอาจจะต้องกินยาตัวนี้ด้วยก็ได้ครับ ผมฝากถึงทุกคนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับยา FRISIUM ตัวนี้ว่าจะทำอะไรขอให้นึกถึงคนอื่นที่ต้องเดือดร้อนด้วยครับ วันหนึ่งคนที่เกี่ยวกับท่านอาจต้องกินยา FRISIUM ตัวนี้แล้วท่านหายา FRISIUM ตัวนี้ไม่ได้ท่านจะรู้สึกอย่างไรครับ

nongtt:
สงสัยว่าสาเหตุที่เลิกนำเข้า มาจากเรื่องกำไรขาดทุนอย่างเดียวหรือ เพราะถ้าใช่ก็เป็นเหตุผลที่ไร้มนุษยธรรมมาก  แต่หากมีเหตุผลอื่นอยู่ด้วยก็อยากให้ชี้แจงมาให้ชัดเจนว่าเป็นเพราะอะไรถึงต้องเลิกนำเข้า คิดแบบผู้ที่ไม่รู้ขั้นตอนหรือระบบอะไรเกี่ยวกับการให้สิทธิบริษัทใดบริษัทหนึ่งเป็นผู้นำเข้าและจัดจำหน่ายยาก็สงสัยว่า หากกำไรต่ำเกินไปก็ขอขึ้นราคาให้เหมาะสมไปสิ หรือไม่ก็มอบสิทธิ์การนำเข้านี้ให้บริษัทอื่นไม่ได้หรือ และทำไมหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่เข้ามาดำเนินการใดๆ จะปล่อยให้ยาขาดตลาดไปเองเช่นนี้จริงๆหรือ?
ยาโรคลมชักไม่เหมือนยาแก้ปวดหัวตัวร้อนทั่วไป ไม่สามารถใช้ยี่ห้ออื่นทดแทนกันได้ แม้จะเป็นยาในกลุ่มเดียวกันก็ให้ผลในการกันชักไม่เหมือนกัน ขอเรียกร้องให้ผู้เกี่ยวข้องรับทราบถึงความเดือดร้อนของผู้ป่วยและแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นโดยเร็วด้วยค่ะ

แกมแม่เนย:
ร้องทุกข์กับทางช่อง 3 ได้ไหมคะ ให้ช่วยเป็นกระบอกเสียงแทนอีกทางหนึ่ง

Thanks-Epi:
เอาเข้าจริง ยังไม่รู้ว่า หน่วยงานรัฐไหนเกี่ยวข้อง เลยค่ะ
เพราะจริงๆคนที่รู้มากกว่าเราๆ น่าจะเป็นสมาคมลมชัก http://www.thaiepilepsysociety.com/ ไม่ใช่หรือ

ส่วน อ. โย ที่ยื่นเรื่องนี้ ก็ได้แต่เหนื่อยใจว่า ทางสมาคมไม่ทำอะไรเลย ทั้งๆที่มีส่วนเกี่ยวข้องโดยตรง

ต่ายอยากถามจริงว่า สมาคม ได้รายได้จากไหน ไม่มีคนไข้ลมชักก็ไม่มีสมาคม  แต่พอคนไข้เดือดร้อนเข้าจริง

กลับ ..นิ่งเป็นใบ้..  แล้วสมาคมมีไว้ทำอะไรหรือ ใครรู้ตอบที 

อรอุมา. ไชยเศรษฐ:
แย่เลยนะคะแบบนี้ ..ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ใช้ยานี้ แต่การหยุดนำเข้ากระทันหันน่าจะส่งผลกระทบกับผู้ป่วยที่ใช้ยานี้อย่างมาก..ช่วยกันยังไงดีค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version