เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ชักแบบเหม่อ หยุดหายใจ ปากเขียว  (อ่าน 12346 ครั้ง)

ออฟไลน์ จอย

• Jr. Member
  • *
  • Tonpai ^_^
ชักแบบเหม่อ หยุดหายใจ ปากเขียว
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 13:37 น. »
สวัสดีค่ะ...สมาชิกทุกท่าน
    ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ..มีเรื่องจะเล่าและสอบถามสมาชิกค่ะ..ลูกสาวค่ะมีอาการชักแบบเหม่อ หยุดหายใจ ปากเขียว เป็นตั้งแต่อายุ 3 เดือน(ปัจจุบัน 1 ขวบค่ะ) ทำ EEG + CT แล้วพบเป็น porencephalic cyst at Rt.temporal lobe ค่ะ แพทย์วินิจฉัย CPS.รักษาด้วยยากันชัก ทีแรกให้ carbamazepine เพิ่ม dose เรื่อยเพราะคุมอาการน้องไม่ได้เลย ตอนนี้หยุดที่ 7.5 cc เช้า-เย็น เพิ่ม depakin ตอนนี้ หยุดที่ 1.5 cc เช้า-เย็น ก้อยังคุมอาการไม่ได้ ปัจจุบันเพิ่ม keppra 1 cc เช้า-เย็นค่ะ....ก็ไม่รู้ว่าจะคุมอาการชักได้มั้ย(ปกติเค้าชัก pattern เดียวกันเลยทุกครั้ง) ...แม่เครียดเลย ต้องการทำ MRI แต่คุณหมอเค้าบอกว่าสมองยังเล็กอยู่เลยอยากถามสมาชิกค่ะ....lสมาชิกมีปัญหาแบบเดียวกันหรือมีความรู้ช่วยดิฉันด้วยค่ะ...กำลังสับสนว่าจะเปลี่ยนที่รักษา รึยังไงดีขอบพระคุณมาณที่นี้ค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ชักแบบเหม่อ หยุดหายใจ ปากเขียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 22:16 น. »
MRI สำหรับเด็กเล็กมากๆ อาจไม่จำเป็นเพราะสมองยังโตไม่เต็มที่ ถ้าทำ CT แล้วมองเห็นพยาธิสภาพชัดเจนว่าสาเหตุการชักเกิดจากอะไรก็น่าจะวางแผนการรักษาได้ ต้องยอมรับอยู่อย่างว่าการทำ MRI ไม่ใช่การรักษา ทำแล้วก็ใช่ว่าจะคุมชักได้ ถ้าน้องต้นไผ่โตกว่านี้อีกหน่อยอาจจำเป็นต้องทำเพื่อประเมินการรักษาต่อ หรือประเมินการผ่าตัด ตอนนี้คงต้องให้หมอคุมชักด้วยยาไปก่อนค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ชักแบบเหม่อ หยุดหายใจ ปากเขียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 มีนาคม 2012 เวลา 22:46 น. »
มาให้กำลังใจคุณแม่ค่ะ เข้ามาต่ายอาจจะตอบอะไรมากไม่ค่อยได้ เพราะเป็นลมชักในเด็กเล็ก
โรคนี้คุณแม่ต้องสู้ๆค่ะ การดูคลิปมากๆ จะมีประโยชน์ หรือถ่ายคลิปแล้วมาแชร์ ช่วยกันดูให้ความเห็น
รักษาที่ไหนคะ ดูแล/ระวังข้อสังเกตุให้ดีด้วยค่ะ และหน้าร้อนนี้ (หรือหน้าอื่นๆ)  อย่าให้เด็กเล็กทานน้ำอัดลมที่มี
คาเฟอีนเลยค่ะ เลี่ยงไปเป็นอย่างอื่นแทน  สู้ๆ   จ้าาาาาาา
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ จอย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 มีนาคม 2012 เวลา 10:06 น. »
ขอบพระคุณในทุกความเห็นค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 มีนาคม 2012 เวลา 14:08 น. »
ควรมีถังอ๊อกซิเจนไว้ด้วยน๊ะครับ
ถังเล็กสุกประมาณ 2000 ครับ ถ้ารวมอุปกรณ์แบบพร้อมก็ประมาณ 4000 ครับ
เวลาหมดก็ไปให้ร้านรับเติมครับ                                    แ                ฆ                                     
สู้สู้

ออฟไลน์ จอย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน 2012 เวลา 14:35 น. »
เมื่อวานนี้ 10/6/55 ต้นไผ่ชักอีกแล้วค่ะ 3 ครั้งแบบเดิมเลย เหม่อ หยุดหายใจ ปากเขียว ไม่ถึงนาทีเลยได้ valium rectal suppo ไปซะ...สงบถึงเช้าเลย หลังจากที่คุมอาการได้ประมาณ 1 เดือน ได้คุยกะพี่น้องแล้วสบายใจขึ้นค่ะ....ได้คุยกะแม่น้องเมย์ กะคุณแจงด้วย ขอบพระคุณทุกความเห็น และทุกๆกำลังใจค่ะ...วันนี้กำลังดูอาการอยู่ไม่ยักกะมีค่อยยังชั่วหน่อยนึง....เดี๋ยวพุธนี้จะพาไปหาอาจารย์ที่มหาราชนครเชียงใหม่ค่ะ...ข่าวคราวจะมารายงานให้ทราบค่ะ

ออฟไลน์ NOP

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน 2012 เวลา 15:40 น. »
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ตอนนี้ผมก็กำลังอยู่ในสถานะการณ์เดียวกับคุณ เนื่องจากลูกสาว อายุ 5

ออฟไลน์ NOP

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน 2012 เวลา 15:49 น. »
ป่วยเป็นลมชักเหมือนกัน รักษาที่ พระมงกุฎ เดือนกว่ายังหาสาเหตุไม่ได้เลย และยังมีอาการชักเป็นระยะ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ จอย

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 มิถุนายน 2012 เวลา 16:35 น. »
ขอบพระตุณค่ะคุณ GUNSHIP

ออฟไลน์ จอย

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 มิถุนายน 2012 เวลา 10:31 น. »
ต้นไผ่เค้าน่าจะมีไข้นำมาก่อนค่ะเลยทำให้ชักครั้งนี้ วันที่แกชัก 3 รอบวัดยังไงก็ไม่มีไข้ วานนี้วัดไข้ 38 เลยอัด Antibiotic เข้าไปก่อนกลัวมีไข้สูงเกิน...ตอนนี้ไม่ไข้ ไม่ชัก ค่อยยังชั่วแม่สบายในละค่ะ

ออฟไลน์ จอย

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 กรกฎาคม 2012 เวลา 14:07 น. »
สวัสดีค่ะสมาชิก มา update ค่ะผล MRI ด.ญ.ต้นไผ่วันที่1/7/55 ที่ผ่านมาปรากฏว่า cyst ใน brain โตขึ้นค่ะ จากขนาด 2.3*3.2*3.7 ผ่านไปเกือบ 1 ปี ขยายเป็น 7.43*6.39*7.34 cms. พระเจ้า!!!!โตขึ้นมาก มิน่าล่ะถึงชักทุกเดือนเลย ตอนนี้กำลังรอปรึกษา second opinion อยู่ค่ะ ..แม่เครียด

ออฟไลน์ จอย

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2012 เวลา 14:58 น. »
สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน
   วันที่ 7/8/55 ที่ผ่านมาพาต้นไผ่ไปพบกุมารแพทย์มาค่ะ นำผล MRI ไปด้วยกุมารแพทย์เลย consult กุมารแพทย์ระบบประสาทที่น้องรักษาประจำอยู่..อาจารย์เห็นผล MRI เลยปรึกษาศัลยแพทย์ระบบประสาทค่ะ อาจารย์แนะนำให้ผ่าเพื่อ drain cyst ออกค่ะเพื่อควบคุมอาการชัก ตอนนี้นัดผ่าวันที่ 26/11/55 นี้..เลยนำเรื่องมาแจ้งแก่สมาชิกค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 สิงหาคม 2012 เวลา 15:54 น. »
เอาใจช่วยครับคุณจอย ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ จอย

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 11 สิงหาคม 2012 เวลา 22:03 น. »
ขอบพระคุณคุณหมูมากๆๆค่ะ :D

ออฟไลน์ จอย

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 ธันวาคม 2012 เวลา 22:48 น. »
สวัสดีค่ะ..สมาชิกทุกท่าน
    ไม่ได้เข้ามานานเลยค่ะ..มา update สถานการณ์ ด.ญ.ต้นไผ่ค่ะ..คุณหมอนัดผ่า วันที่ 26/11/55 นี้แต่มีอันจำเป็นต้องเลื่อน..เป็น 28/1/56... ยึดเวลาออกไปอีกหน่อย ดีที่ว่าต้นไผ่ไม่มีอาการชักค่ะ...ค่อยยังชั่วหน่อย....ตอนนี้ทาน CBZ 10 cc*2/ VPA 1.5*2 / Keppra 5*2 ก้อต้องลุ้นกันต่อไปค่ะ...เดินได้คล่องแล้วต้องระวังเรื่องการบาดเจ็บนิดหน่อย :-*