เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำค่ะ-น้องอิงค์เป็นดาวน์และมีอาการชักแบบสะดุ้ง  (อ่าน 29291 ครั้ง)

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
Re: ขอคำแนะนำค่ะ-น้องอิงค์เป็นดาวน์และมีอาการชักแบบสะดุ้ง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 ตุลาคม 2011 เวลา 23:25 น. »
คุณแอนคำถามที่เกดถามอาจารย์ เกดบอกเลยว่า มีหมอท่านอื่นสั่งปรับลดยา ทำให้น้องอิงค์กลับมาชักเยอะขึ้น แต่อ.ตอบกลับมาเช่นนั้น  เกดเลยถามต่อไม่ถูกเลยคะ เกดว่าหลังจากนี้ไม่กี่วันน่าจะมีการสรุปกันในทีมแพทย์ ว่าคุณหมอท่านใดจะเป็นเจ้าของไข้น้องอิงค์คะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ Nongink

• Jr. Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำค่ะ-น้องอิงค์เป็นดาวน์และมีอาการชักแบบสะดุ้ง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 12:54 น. »
คุณหมอบอกว่าน้องอิงค์มีความเป็นไปได้สูงที่จะเป็นโรคลมชัก LGS ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำในการดูแลน้องไม๊ค่ะ 

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 14:24 น. »
จะเป็น West Syndrome หรือเป็น LGS ก็ดูแลเหมือนกันค่ะ รูปแบบการชักของ LGS มีหลายแบบในคนเดียวก็ต้องสังเกตมากหน่อย ลักษณะคลื่น EEG ของ 2 แบบ แตกต่างกัน หมอน่าจะสรุปให้ได้เลย เอาใจช่วยนะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 14:07 น. »
Nongink [18|ต.ค. 01:44 PM]:   คุณยายเพิ่งโทรมาบอกว่า คุณหมอตรวจตาน้องแล้วบอกว่า เวลาชักขาดเลือดไปเลี้ยงที่ตา จะมีผลอะไรไม๊ค่ะ
Nongink [18|ต.ค. 01:44 PM]:   ไก่ใจร้อน ถามคุณยายก็ไม่รู้เรื่อง
NONG [18|ต.ค. 01:51 PM]:   คุณไก่
NONG [18|ต.ค. 01:51 PM]:   ปกติเนื้อเยื่อคนเราต้องมีออกซิเจนไปหล่อเลี้ยง
NONG [18|ต.ค. 01:51 PM]:   การขาดออกซิเจนทำให้เนื้อเยื่อเสียหาย มากน้อยขึ้นกับระยะเวลาที่ขาดออกซิเจนไป
NONG [18|ต.ค. 01:52 PM]:   น้องเป็นแบบนี้อาจเกิดพยาธิสภาพที่จอประสาทตาได้
Nongink [18|ต.ค. 01:56 PM]:   น้องจะตาบอดไม๊ค่ะ
NONG [18|ต.ค. 01:57 PM]:   อยู่ที่ว่าเป็นมากน้อยแค่ไหน ยังบอกไม่ได้ค่ะ
NONG [18|ต.ค. 01:58 PM]:   อย่าเพิ่งกังวลมากไป คงต้องให้หมอตาตรวจดูอีกครั้ง
NONG [18|ต.ค. 01:58 PM]:   เรื่องเกิดไปแล้วคงทำไรไม่ได้
NONG [18|ต.ค. 01:59 PM]:   นี่ขาดตอนไหนคะ ชักครั้งสุดท้ายหรือเปล่า
Nongink [18|ต.ค. 02:00 PM]:   เย็นนี้จะถามหมอดูนะคะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 15:46 น. »
คุณไก่ทำใจดีดี อะไรจะเกิดเราเป็นแม่ก็ต้องรับพี่ยังเคยคิดว่าถ้าหลิงไม่หายและเดินไม่ได้ไปตลอดจะทำยังไง แต่ก็เอาคำพระท่านมาข่มใจไว้ อดีตทำเมา ปัจจุบันธัมโม อนาคตทำมั่ว ก็เออเนอะจะกังวลในสิ่งที่ยังไม่เกิดไปทำไม เราทำหน้าที่แม่ในปัจจุบันนี้ให้ดีที่สุดจะดีกว่าค่ะ สู้นะ เหนื่อยได้แต่ห้ามท้อนะคะ

ออฟไลน์ เอญ่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 09:16 น. »
หวัดดีค่ะพี่ไก่แม่น้องออกัสที่นอนอยู่เตียงข้างๆกันน่ะค่ะขอบคุณที่แนะนำให้รู้จัก. Lomchakclub.com. ค่ะ

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 ตุลาคม 2011 เวลา 10:13 น. »
Update อาการน้องอิงค์ ตอนนี้น้องอิงค์ออกจาก รพ.รามาฯ แล้ว แต่ยังให้อาหารทางสายยางอยู่ (รพ.ต้องการกระจายคนไข้ออก เพราะกลัวน้ำท่วม) ปัจจุบันน้องกินยา
Sabril 1+1/4 เม็ด เช้า-เย็น
Topamax 1/4  เม็ด เช้า-เย็น
clobazam 1/4 เม็ด เช้า-เย็น
อาการล่าสุด ก็ยังชักหลังตื่นนอนทุกครั้ง ประมาณ 5 ชุด/วัน  ตอนนี้ตาน้องแย่ลงมาก ไม่มองสบตา เหมือนตาลอยตลอดเวลา ไม่พลิกคล่ำพลิกหงายแล้ว คออ่อนมาก ไม่สามารถชันคอได้แล้ว กลุ่มใจมากแต่ไม่รู้จะช่วยลูกอย่างไรดี...

ออฟไลน์ bpe

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 ตุลาคม 2011 เวลา 12:44 น. »
น้องอรรถทุกวันนี้ก็ยังชักอยู่ค่ะ ตักบาตรขอพรพระท่านสักวันต้องเป็นวันที่น้องอิงค์กลับมาแข็งแรง เข็มแข็งไว้ค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 ตุลาคม 2011 เวลา 13:30 น. »
คุณไก่คะ เรื่องพัฒนาการที่หายไปคงต้องใช่เวลาซักพักคะ น่าจะประมาณไม่เกินเดือน หลังคุมชักได้ พัฒนาการที่เคยทำได้ก็คงจากลับมา ช่วงที่น้องคุมชักได้แล้ว ก็กระตุ้นพัฒนาการไปนะคะ จาได้กลับมาไวๆ
มีช่วงที่กูเกิ้ลชักก็นิ่งไปประมาณ 2 อาทิตย์ หลังจากนั้นเกดก็กระตุ้น พัฒนาการก็เริ่มกลับมา สิ่งที่เคยก็กลับมาทำได้

เอาใจช่วยคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 พฤศจิกายน 2011 เวลา 10:03 น. »
คุณเกดค่ะ  ไก่รบกวนฝากขออนุญาต อ.ชัยยศ ขอ E-mail เพื่อเรียนปรึกษาอาการชักและการปรับยาของน้องอิงค์ เพราะตอนนี้น้องอิงค์อพยพหนีน้ำท่วมไปอยู่ชลบุรี ไม่สะดวกมาหา อ.ชัยยศ ที่ รพ.รามา อาการล่าสุดเมื่อคืนนี้ น้องตื่นตั้งแต่เที่ยงคืน ไม่หลับเลยจนเช้า และมีอาการชักมาก   รบกวนคุณเกดด้วยนะคะ 

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 พฤศจิกายน 2011 เวลา 22:54 น. »
คุณไก่เกดส่งเมล์ขออนุญาตอาจารย์ไปแล้วนะคะ ถ้าอ.ตอบกลับมาเมื่อไหร่จารีบโทรแจ้งเลยคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤศจิกายน 2011 เวลา 21:09 น. »
คุณไก่ อ.ชัยยศตอบมาแล้วคะ   

ให้คุณแม่น้องอิงค์โทรมาที่ รพ. รามา ห้องตรวจคลื่นสมองที่หมายเลข
*02-2011482* จะดีกว่าครับ เพราะว่าเราจะได้ตามเวชระเบียนเพื่อดูประวัติ
ขนาดของยากันชักที่ได้รับอยู่
และบันทึกคำแนะนำเช่นการปรับยาไว้ในเวชระเบียนด้วย โดยให้แจ้ง ชื่อ นามสกุล
เลขที่ประจำตัวผู้ป่วย คำถามหรือข้อสงสัย
พร้อมหมายเลขโทรศัพท์ที่สามารถติดต่อกลับได้สะดวก
แก่เจ้าหน้าที่ประจำห้องตรวจคลื่นสมอง
แล้วหมอหรือแพทย์ท่านอื่นๆที่ปฏิบัติงานอยู่ในช่วงนั้นจะติดต่อกลับไปครับ

หมอ ชัยยศ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธที่ 02 พฤศจิกายน 2011 เวลา 22:46 น. »
แบบนี้ก็คือหมอท่านไหนปรับยาก็ได้ แสดงว่าไม่อยู่ในความดูแลของหมอท่านไหนโดยตรงสิคะ อืม ไม่ชอบแบบนี้เลย

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 พฤศจิกายน 2011 เวลา 07:36 น. »
ไก่เองก็งง เหมือนกัน ตอนที่ถามคุณหมอ(ใหม่)(ตอนที่น้องนอน รพ.)ก็บอกว่าน้องอิงค์เป็นคนไข้ของ อ.ชัยยศอยู่แล้ว การปรับยาอยู่ภายใต้การดูแลของ อ. แต่ถ้าแบบนี้การปรับยาก็แล้วแต่วิจารณาณของหมอเวรนะซิ  ทำไมเป็นแบบนี้ล่ะ ต้องให้น้องอิงค์ไปหา อ.ที่คลินิกพิเศษเหรอถึงจะเป็นคนไข้ของ อ.ได้ ... เอาไงดี...จะเดินหน้า หรือ ถอยหลังดี...

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 พฤศจิกายน 2011 เวลา 08:10 น. »
   อือ แบบนี้ไม่ค่อยสวยเท่าไรเลยนะ เอแล้วคุณเกดพอทราบไหมคะว่าอ.ชัยยศ อยู่รพ.เอกชนไหม รพ.อะไร เผื่อจะให้คุณไก่ไปพบที่นั่น แล้วเวลาเบิกยาค่อยกลับมาเบิกที่รามาจะดีกว่าไหม