เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ  (อ่าน 37335 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 พฤศจิกายน 2010 เวลา 22:20 น. »
ดีใจมากเลยที่คุณป๊อบได้รู้สาเหตุและรายละเอียดมากมายขนาดนี้ บอกได้ชัดเจนจริงๆ จะได้แก้ไขได้ถ้าน้องโตกว่านี้หมดเวลาแก้ไข มารู้ทีหลังจะเสียใจที่ไม่ได้ทำให้เขาดีกว่าที่เป็น

ขอให้น้องเทรนด์แก้ไขได้และกลับมาฝึกพัฒนาการได้เหมือนเด็กอื่นแม้จะได้ไม่เท่ากันแต่ให้น้องเทรนด์มีคุณภาพชีวิตที่ดีอยู่ร่วมกับคนอื่นได้อย่างมีความสุข แค่นั้นพี่ว่าคุณพ่อคุณแม่คงดีใจมากแล้ว

สู้ สู้ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 07 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:53 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:48 น. »
หลังๆ จะไม่มีอาการแล้ว เพราะเลี่ยงการทานของหวานเด็ดขาด  แต่ก็จะยังมีเหม่อบ้าง แต่ผมกับแฟนก็เถียงกันว่าใช่หรือไม่ใช่
เพราะมันมาเร็วไปเร็ว และบางครั้งก็ไม่แน่ใจ อาการนี้ก็มีมาประปราย ไม่มากมายนัก

Absence  Seiauzes

อาการ  เหม่อนิ่ง ทันที และหายอย่างรวดเร็วภายใน 5 วินาที  ดูคล้ายคนใจลอย  แต่ผู้ป่วยจะไม่ได้ยิน และไม่รับรู้สิ่งใดๆ อาจจะจ้องตา หรือกระพริบตาถี่ๆ
มักเป็นในเด็ก

การปฐมพยาบาล
1. ไม่จำเป็น ต้องปฐมพยาบาล  แต่อาการชักแบบนี้  จำเป็นต้องแจ้งให้แพทย์ทราบด้วย
2. อาจจะลองพูด ตัวเลข หรือสิ่งของให้จำ แล้วถามภายหลังเมื่อหาย  ซึ่งผู้ป่วยที่ชักแบบนี้ จะบอกไม่ได้

ส่วนตัวแล้ว แรกๆ ก่อนชักเกร็งกระตุก ชักอาการนี้   ทำให้ไม่ทราบตัวเองเลยว่าเป็นอาการนึงของลมชัก  (หมอที่รักษา เอกชนก็ไม่ทราบ ว่าเราเป็นย้ำคิดย้ำทำ แนะนำว่า..ควรเลิกคิดไปเองได้แล้ว)
และยังมีอาการ cps ร่วมด้วยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 07 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:50 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 พฤศจิกายน 2010 เวลา 20:44 น. »
คุณป๊อปน่าจะมาถูกทางแล้วนะครับ อ่านแล้วรู้สึกดีที่รู้สาเหตุที่แท้จริงรวมถึงแนวทางการรักษา ดีใจมากๆครับ ถึงแม้จะยังเหนื่อยต่ออีกแต่เชื่อมือคุณป็อปอยู่แล้วว่าสามารถพาน้องเทรนด์กลับมาได้แน่ เอาใจช่วยอย่างเต็มที่ครับ น้องเทรนด์สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:31 น. »
ตามมาให้กำลังใจน้องแทรนด์ คุณป๊อปและครอบครัวค่ะ รู้สาเหตุและแนวทางแบบนี้ น้องแทรนด์ต้องดีขึ้นได้แน่ๆค่ะ  :)

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:59 น. »
สู้ๆๆๆนะคะ คุณป๊อบ
น้องเทรนด์ยังเล็ก ต้องฟื้นตัวได้เร็วแน่ๆ พยายามอย่าให้ไม่สบายบ่อยนะคะ น้องเทรนด์จะได้มีพัฒนาการดีขึ้นเรื่อยๆ แค่นี้ก้มีความสุขที่สุดแล้วค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:14 น. »
ขอบคุณทุกๆคนที่มาให้กำลังใจครับ พรุ่งนี้แล้วที่อ.โยธินนัด ได้ผลประการใด จะเล่าให้ฟังครับ  :)

คุณต่าย เวลาปวดหัว ปวดยังไงครับ
ที่ว่ามีอาการเหม่อ แล้วที่บอกว่า บางทีก็มึนอยู่หลายวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 09 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:31 น. โดย popja »
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอังคารที่ 09 พฤศจิกายน 2010 เวลา 23:06 น. »
เอาใจช่วยค่ะคุณป๊อบ ขอให้น้องเทรนด์พบแนวทางรักษาให้ดีขึ้นมากที่สุด เชื่อมั่นในความสามารถของ อ. และเชื่อว่าคุณป๊อบจะช่วยน้องเทรนด์ได้แน่ค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธที่ 10 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:50 น. »
ขอบคุณทุกๆคนที่มาให้กำลังใจครับ พรุ่งนี้แล้วที่อ.โยธินนัด ได้ผลประการใด จะเล่าให้ฟังครับ  :)

คุณต่าย เวลาปวดหัว ปวดยังไงครับ
ที่ว่ามีอาการเหม่อ แล้วที่บอกว่า บางทีก็มึนอยู่หลายวัน
ขอโทษที่เข้ามาตอบช้าค่ะ เพราะไม่ค่อยว่างค่ะ

หลังจากชัก จะปวดแบบ หัวจะแตก เหมือนโดนบีบที่ขมับ ตาพร่าลาย ตาจะปิดเพราะง่วง+เพลียไปทั้งตัว ยืนไม่ค่อยไหว อยากนอนอย่างเดียว หัวคิดอะไรไม่ออกแล้ว(และไม่คิดว่าตัวเองชักด้วย นอกจากจะนอนได้ซักตื่นนึงแล้ว)

ส่วนหากชักแบบเกร็งกระตุก(GTC)  อันนี้ อาการปวดหัวคล้ายกันแต่หนักกว่า คือ ระยะเวลาการปวดหัวจะนานกว่า นอนตื่นแล้ว ก็ยังปวดหัวอยู่ ถึงจะกินพาราแล้วก็ตาม
(เคยมีอยู่ครั้งนึง) ต้องไปนอนฟุบที่ทำงาน(ที่ทำงานที่นั้นโชคดีที่ หัวหน้าเข้าใจ)อยู่ 2-3 วัน  กว่าจะหลายมึนๆ งงๆ ใช้เวลาหลายเดือน
หรือบางครั้ง ตื่นเช้าขึ้นมา ปวดหัวลักษณะนี้ ใช่เลย ชักแน่ๆ
มีอยู่ครั้งนึง ตื่นขึ้นมา ปัสสวะรดที่นอนไปเลย ปวดหัวลักษณะเดียวกัน (แต่ไม่ค่อยรู้ตัว) เดินไปหยิบเตียงพับ(เตียงอยู่ คนละห้องเลย เดินไกลมากๆ)มานอน เพราะเตียงเปียกน้ำ   ;D  ;D
(ความรู้สึกตอนนั้นคือ  เตียงเปียก ได้ไง วะ)  
แต่...ที่กลายเป็น ตัวเราไม่ใช่ตัวเราแล้ว สมองแทบไม่สั่งงาน ทำอะไรก็ ไม่รู้เรื่อง เบลอ ฟังอะไรก็ไม่เข้าใจ  (ตามความเห็นที่บอกว่าไม่สบตบตา บางครั้ง ก็อาจจะมา
จาก การชัก น่าจะเป็นได้ค่ะ )
เพราะตัวเอง ก็ตาลอย หากคนใกล้ตัวจะรู้เลย  ตาเหมือนคนไม่รู้ตัว (ไม่ได้ชักนะคะ)  เพราะเพลียมาก+เหนื่อย+หัวสมองล้า

ถึงเน้นว่า  อย่าไปฝืนเขาชัก  แต่พร้อมรับมือหลังเขาตื่นมาแล้วดีกว่าค่ะ
เพราะคนชักบอกไม่ได้ ไม่รู้ตัว (แต่เหมือนจะรู้เพราะลืมตาแล้ว)

ส่วนตัวเอง เคยไปดิ้นหนี บุรุษพยาบาล ที่จุฬา ร้องกลับบ้านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  (ไม่รู้ตัวจริงๆ)
เพื่อนกลับโมโหว่า หวังดีอุตส่าห์ นำไปส่ง รพ. ทำไมไปดิ้น เสียยังงั้น
รู้ตัวอีกทีคือ นอนตื่นที่บ้านแล้ว ถึงได้คุยอธิบายเพื่อนว่า เราไม่รู้ตัวจริงๆ

ถึงใช้วิธีเช็คอาการโดยที่กล่างข้างต้น เช่น พูด/ยกของ/ถาม      อะไร ใช้เขาจำ  เด็กเล็ก (น่าจะ) ใช้วิธีอื่นๆ ลองดัดแปลงดูค่ะ
ถ้าเขาตอบไม่ได้ ก็แสดงว่า เขายังไม่รู้ตัวจริงๆ  
จะได้ไม่โทษกันไปมา หรือ จริงๆแล้วยังต้องพยาบาลใกล้ชิดเขาอยู่

และที่สำคัญ อย่าลืม กอดเขา /จับมือ คนชัก  เหมือน คนอยู่คนเดียวในโลก  คว้างไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 13 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:14 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 พฤศจิกายน 2010 เวลา 00:11 น. »
มารายงานครับ
วันนี้พอดีห้อง EEG เต็มครับ จึงรอทาง EEG ติดต่อมาอีกครั้งถ้าห้องว่าง
อ.โยธิน ให้ทำ EEG 24Hr.

ถามเรื่องกระหม่อม อ.บอกว่า รอดู 2 ขวบก่อน น่าจะปิดสนิท
ตอนนี้คงรอทำ EEG ก่อนถึงจะได้ทราบอะไรเพิ่มมากขึ้น แล้วจะมารายงานใหม่ครับ
ตอนรอพบ อ.อยู่
ได้ยินอ.คุยกับคนไข้ ว่ามีเวปของอ.เองที่ http://www.thailandepilepsy.org/?cat=7 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 11 พฤศจิกายน 2010 เวลา 01:03 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:37 น. »
ตกลงแล้วน้องเทรนด์ทำ EEG 2 วันครับ

เริ่มทำตั้งแต่วันศุกร์ 12 ช่วงบ่าย ถึง 14 พย.53
จะทุลักทุเลมาก ตอนที่ติดตัวจับคลื่นนี่แหละครับ
เทรนด์ร้องตลอด ต้องช่วยกันล๊อก ทั้งพ่อแม่
ตอนแรกมีความคิดว่า ตอนติดสงสัยคงยาก อาจจะต้องใช้ยา
แต่คุณหมอ บอกว่า เดี๋ยว จะไม่รู้ว่าซึมเพราะยาหรือเพราะมีอาการ
ก็เลยไม่ได้ใช้ แล้วก็ตัดสินใจ ช่วยกันรุม

กว่าจะติดเสร็จก็เป็นชม.ได้ เสร็จแล้วพยาบาล ก็เอาผ้าก๊อดพันตรงที่ติดอีกทีจะได้ไม่หลุด
แล้วก็เอาที่รวบสาย รวบสายข้างหลังไว้อย่างเป็นระเบียบ
เลยเหมือนเด็กมีเปียเลย ฮ่าๆ

พอจัดการติดตั้งตัวจับคลื่นเสร็จก็เริ่มต้นกิจวัตรประจำวัน เวลาเคลื่อนที่ ก็จะต้องคอยหิ้ว
ตัวตรวจจับคลื่น ไปด้วย หิ้วไปตลอด
แต่สายถือว่ายาวมากทีเดียว ลากไปได้ทั่วห้องเลย
เวลาไปนั่งที่ไกลๆจาก vdo ก็จะเดินไปหมุนกล้อง มาถ่ายไว้ด้วย (ลองถามพยาบาลว่า อัดเสียงด้วยไหม พยาบาลว่าอัดด้วย อิอิ)
คืนแรก น้องเทรนด์ก็จัดการดึงสายหลุดมา 3 เส้น (เอาแล้วไง ช่วงกลางคืนซะด้วยสิ)
มองจอ moniter คลื่น ยุ่งเหยิงเลย คลื่นเละไปหมด ทำไงหละทีนี้
เกรงใจพยาบาลที่มาติดตัวจับคลื่นชักด้วย เฮ้อ
แต่ก็ไม่อยากเสียเวลา ไม่งั้นทั้งคืนคงไม่ได้อะไรเลย ตัดสินใจบอกพยาบาลชั้น
แล้วพยาบาลชั้นก็เลยโทรตาม เฮ้อ สงสารจัง ต้องเข้ามาติดให้น้องใหม่
ตอนนั้นก็เกือบ 5 ทุ่มแล้ว

พอติดตั้งเสร็จ ก็คุมเข้ม กลัวจะไปดึงเล่นอีก สงสัยคงรำคาญน่าดู
ช่วงนี้ น้องจะกินน้อยหน่อย เพราะอาหารจะทำลำบาก
จะอุ่นอะไรก็ไม่ค่อยถนัดเหมือนอยู่บ้าน
ตอนแรกคิดว่า EEG 24 hr ก็ทำนมไก่มาเผื่ออีกวัน
แต่พอรู้ว่า 2 วัน ก็เลย กลับไปทำนมไก่ก่อน แล้วกลับมาใหม่

พอวันที่ 2 ก่อนกลับ แกคงรำคาญสุดๆ ดึงตลอดเลย
สงสัยถ้า EEG นานกว่านี้ แกคงไม่ยอมแน่เลย ก่อนจะถอดตัวเซนเซอร์ที่ติดที่หัวออก
แกก็ดึงแหลก จับแกไม่ค่อยจะทันเลย เพราะพอเอามือแกออกแว๊บเดียวแกก็เอามือดึงสายขวับทันทีเลย ปล้ำอยู่นานมาก

อ้อเวลานอน แกก็จะไม่กล้านอนหงาย เพราะพอจะนอน จะไปทับเปียข้างหลัง แกก็จะร้อง คงกลัวว่ามีอะไรอยู่ข้างหลังด้วย

กว่าจะ EEG เสร็จ ก็ทุลักทุเลพอควร แต่ก็คุ้มค่ามาก (ตอนแรกนึกว่าน้องเทรนด์จะไม่ยอมซะแล้ว)

ผมได้ถ่ายรูปคลื่นมาด้วยครับ

ตั้งแต่กลับบ้านมา วันอาทิตย์ก็ยุ่งทั้งวันเลย เพราะต้องย้ายของ ย้ายเครื่องคอมด้วย
แล้วที่สำคัญง่วงมาก เพราะต้องคอยจ้องตลอดว่า จะเอามือดึงหลุดอีกเมื่อไหร่
กลับมาก็พอทำอะไรเสร็จ ก็นอนก่อนเลย ว่าจะเข้ามาเขียนหลายครั้ง แต่ใจก็บอกว่า ขอนอนก่อนๆๆ ฮ่าๆ

มาดูรูปกันเลยครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน 2010 เวลา 23:40 น. โดย popja »
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน 2010 เวลา 22:08 น. »
ขอโทษทีคุณป๊อบ มาบอกวิธีเตรียมตัวทำ eeg ช้าไปหน่อย ก็ไม่อยู่อะ ดีนะที่ตัดสินใจไปตามเจ้าหน้าที่มาติดสายใหม่ไม่งั้นเสียเวลาไปฟรีๆ ทั้งคืน ไม่ได้อะไร

ดูรูปพันผ้าซะรอบหัวดูน่ารักไปอีกแบบ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:25 น. »
รูปทังหมดน๊ะครับ ผ่านการเซนเซอร์เรียบร้อยแล้ว

พอดีจดอาการที่ผิดสังเกตไว้ ซึ่งไม่รู้ว่ามันคืออาการชักหรือไม่ ลองดูความสัมพันธ์ในแต่ละรูปน๊ะครับ

12/11/53
15.30 นอนหลับสนิท
16.15 หายใจแรง ตาซ้ายปิดไม่สนิท
17.40 ส่ายหัว งึกๆ ตอนนอนอ่านนิทาน
xx.xx มีส่ายหัวอีก แล้วขี้ตา จำเวลาไม่ได้
21.40 สายหลุด 3 เส้น กราฟเจ้ง
21.50 นอนหลับ
22.34 หลับอยู่ ก็ค่อยลืมตามานิดนึง (ลืมนิดเดียวตาตี่ๆ) + แขนมีขยับนิดๆคล้ายๆกระตุกนิดๆ แต่นิดเดียวจริงๆ
22.43 หายใจแรง 3-4 ครั้ง แล้วก็ตากระพริบนิดๆเห็นตรงเปลือกตา ตาหลับไม่สนิท
23.40 คุณพยาบาลมาติดตัั้งสายที่หลุดให้เสร็จ
23.50 หลับ งอแง กลัวการติดตั้งสาย
13/11/53
00.10 หลับจริง หลังจากติดตั้งเสร็จ
00.15-17 ตาลืมมานิดนึง เหมือนกรอกลูกตานิดๆ มือกระตุกนิดๆ มีหายใจแรง ช่างนี้ ถ้าเห็นตาขยับในเปลือกตา ก็จะมีอาการ แขนกระตุกนิดๆร่วมด้วย เสร็จแล้วก็เหมือนรู้สึกตัว ขยับตัวพลิกนิดนึง
00.27 นอนหงาย แล้วก็ค่อยๆลืมตานิดๆ มองเปลือกตาเห็นขยับๆนิดๆ นิ้วมือมีขับนิดนึง หลับตาไม่สนิท ซักพักตาค่อยๆปิดสนิท
00.58 หายใจแรง แบบสั้นๆ หลายครั้ง
01.37 นอนอยู่ ก็ลืมตามานิดนึง แล้วหายใจแรง แบบสั้นๆ ตาขยิบๆในเปลือกตานิดๆ
01.55 เท่าที่สังเกต ตอนขยับตัว แล้วนอน เวฟจะนิ่งดี ดูเรียบๆไม่มั่ว แต่พอนอนไปซักพัก เวฟจะสูงขึ้น ดูรกตา
03.xx แฟนบอกว่า เห็นกราฟมั่วดี
04.50 เปลือกตาดูกระพริบๆ ลืมตานิดนึง นานอยู่เหมือนกัน
06.59 ลองอุ้มดู เทียบกับเมื่อวาน ดูวันนี้จะอ่อนกว่า ไม่ค่อยเกร็งเอว ชอบพิง
07.18 นั่งกินข้าว นั่งหลังงอ ไม่เกร็งเอว
09.50 หลับ
12.20 นั่งกินข้าว หลังงอ ไม่เกร็งเอวยืด
17.15 ตื่นนอน (ไม่รู้หลับตั้งแต่ตอนไหน ลืมจด)
18.10 ดูแข็งแรงขึ้น อุ้มขุึ้นให้นั่งกินข้าว
20.35 สั่นหัว  ไม่รู้จะสั่งทำไม
20.47 สั่นหัว
21.04 สั่นหัว
10.15 หลับ
10.20 ลืมตามานิดนึง แต่หลับอยู่ (ที่บอกว่าลืมตา คือขณะหลับน๊ะครับ)
10.58 ลืมตานิดนึง คือหลับตาไม่สนิท อันเดียวกันครับ
14/11/53
00.13 ลืมตาแล้วตากรอกนิดๆ
01.28 ตากรอกไปมา ลืมตานิดๆ
03.xx คลื่นแปลกๆ พี่พยาบาลบอกว่า คล้ายคลื่นชัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:51 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:43 น. »
มารายงานหลังจากพบหมอ วันพุธที่ 17 พ.ย.53 ครับ

หมอบอกว่า น้องเทรนด์ตอนนอนหลับเป็นน้อย ดูจากคลื่นแล้ว
แต่ตอนตื่นจะมีคลื่นออกมา จากด้านซ้าย ขวา แล้วก็ด้านหลัง ของหัวสมอง มาพร้อมๆกันหลายจุด
วันนึงเป็นประมาณ 3 ครั้งได้ ไม่ได้รุนแรง มาประมาณไม่เกิน 10 วินาที
อ.เลยเพิ่มยา kepa จากทานครึ่งเม็ดเช้าเย็น
เป็นทาน ครึ่งเม็ดเช้า และ 3/4 เม็ดเย็นครับ
นัดอีก 1 เดือน
เลยถามอ.ว่า คลื่นชักที่ว่านี้ เกี่ยวกับทำให้น้องตัวอ่อนใช่ไหม
อ.ว่า เกี่ยวครับ
อ.ดูน้ำหนักตัวน้องเทรนด์ 10 โล ก็เลยดูว่า เพิ่มยาได้เต็มที่เท่าไหร่

ผมก็เลยถามว่า แล้วยาตัวอื่นต้องเพิ่มไหม
อ.บอกประมาณว่า ตอนนี้ยาเหลือไม่กี่ตัว
แล้วอ.ถามว่าเคยทานยา ... ไหม
ผมจำชื่อไม่ได้ ผมเลยบอกว่า ยังไม่เคย
เคยทานแต่ dailantin กับ depakin
หมอเลยว่า dailantin กับ dep เป็นทางเลือกตัวต่อไป

สรุปแล้ว ก็เพิ่มปริมาณยา keppra ก่อนแล้วรอดูอาการว่าเป็นอย่างไรครับ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพุธที่ 17 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:57 น. »
คัดรูปน้องเทรนด์แบบสดใสร่าเริงมาให้ชมครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ nattapol

• Meeting
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 พฤศจิกายน 2010 เวลา 02:21 น. »
 ตามมาให้กำลังใจน้องเทรนด์ค่ะ ขอให้หายเร็วๆค่ะ คุณพ่อน้องเทรนด์เป็นคุณพ่อที่ยอดเยี่ยมมากเลยค่ะ ใส่ใจรายละเอียดของลูกมากๆ สู้ๆน๊ะค่ะ