เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ  (อ่าน 37722 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:06 น. »
เป็นคุณพ่อที่่รักลูกจริงๆ ขอให้น้อง อาการดีขึ้นๆๆๆ นะคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ลูกผมเริ่มชักใหม่ตอน 8 เดือน หลังจากชักล่าสุดตอน 4 เดือนครับ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 พฤศจิกายน 2010 เวลา 19:50 น. »
ขอบคุณครับ
ก็ขอให้เป็นกำลังใจให้คุณแม่คุณพ่อทุกๆคนเช่นกันครับ
สู้ๆ
สู้สู้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 18 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:05 น. »
เทรนด์สุดหล่อ สู้ๆๆนะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:27 น. »
ขอให้น้องเทรนด์แข็งแรงๆ ขึ้น และมีพัฒนาการก้าวหน้ามากๆ คอยเอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 21 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:57 น. »
น้องเทรนด์สู้สู้นะคะหายเร็วๆๆเป็นกำลังใจให้นะคะน้องเทรนด์สุดหล่อ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2010 เวลา 17:17 น. »
ขอจองไว้น๊ะครับ
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2010 เวลา 17:48 น. »
ที่ผ่านมาหลังจากปรัยยาแล้ว วันพุธที่ 17 พย.53 โดยรวมดีขึ้น
(การปรับยา คือ เพิ่ม keppra จากเดิม ครึ่งเม็ด เช้า/เย็น --> ครึ่งเม็ดเช้า และ 3/4 เม็ดเย็น และลด B6 ออก เพราะกิน B1-6-12 อยู่แล้ว)

มีกล้ามเนื้อมากขึ้น แต่อาการอ่อนยังคงมีอยู่ แลบลิ้นก็เก่งขึ้น อื่นๆรวมๆก็ดีขึ้น
หลังจากปรับยาได้ 2-3วัน น้องเทรนด์กินมันฝรั่งมา ปรากฎว่าตรวจแล้วคีโตนตก เหลือ 1+
มีอาการเหม่อบ้าง วันนั้นเพลียมาก นอนหลับมากกว่าปกติหลายชม.
หลังจากนั้นก็มีอาการเหม่อ หลังจากนั้น 2-3 วัน ก็ค่อยเริ่มดีขึ้น

ต่อมาก็มีอาการหน้าซีด เป็นบางครั้ง (คิดว่า หน้าซีดไม่เกี่ยวกับ keppra แน่เพราะเพิ่มปริมาณขึ้น ทำให้โดยรวมดีขึ้น คิดว่าน่าจะเกี่ยวกับลด b6 กับ คีโตนตกไม่ตัวใดก็ตัวหนึ่ง เพราะปรับแค่ 2 ตัวเอง)
หลังๆ เริ่มซีดถี่ขึ้น คือ อาการหน้าซีดจะเป็นนานขึ้น และเป็นบ่อยขึ้นตามลำดับ
จน 2 วันที่ผ่านมา 27-28 พย. แกหน้าซีดอย่างเห็นได้ชัด เป็นถี่ บางทีมองแล้วก็ซีดอยู่อย่างนั้น บางทีก็ซีดมาก บางทีก็ซีดน้อย
แต่ช่วงเวลาที่เขาซีดก็จะนาน ไม่ได้ดูว่ากี่นาที  เมื่อวานตอนเย็น 28 พย. ได้ไปตรวจ cbc ดูผลเลือด (พี่น้องแนะนำ ขอบคุณครับ)
แล้วก็ดูผลทารัสซีเมียด้วยเลย ผลเลือดรู้ผลเลย คุณหมอว่าปกติ ไม่ซีด
แต่ตอนไปตรวจก็ตัวซีดอยู่ แต่ไม่มาก
แถมช่วงเย็นก่อนไปตรวจ bcb ตื่นมา 6 โมงเย็น เป็นที่งงมาก เพราะร่างกายน้องเทรนด์ แข็งแรงมากครับ พูดได้ว่า แข็งแรงกว่าทุกครั้ง
แทบจะเหมือนเด็กปกติหละผมคิดกับแฟน  เพราะแกแรงเยอะมากๆ ขณะอุ้มแกอยู่ แกเอี้ยวตัว รู้สึกถึงแรงได้เลย หลังก็แข็งตรงดี ขาไม่ห้อย
 (ปกติ ขาแกจะห้อยแกว่งไปแกว่งมา เหมือนควบคุมกล้ามเนื้อขาให้นิ่งๆไม่ได้) ยังคุยกับแฟนเลยว่า ถ้าเป็นอย่างนี้ ไปฝึกพัฒนาการไม่นานคงพัฒนาไปเร็วมาก
แต่ก็แข็งแรงอยู่ได้ประมาณ ชม.กว่าๆ ช่วงหาหมอเสร็จกลับบ้าน ขาเริ่มห้อยครับ เริ่มไม่มีแรงเกร็ง
แต่ก็ยังงงกันอยู่ว่าแข็งแรงขึ้นมาขนาดนี้ได้อย่างไรกัน ผมพูดได้เลยว่า ตั้งแต่กุมภาพันธ์ ชักล่าสุด
จำได้ว่าแกเคยแข็งแรงปึ๊กขนาดนี้ครั้งนึง แต่ก็น้อยกว่านี้ (จำได้ว่าช่วงนั้นเริ่มทานโปรตัสเซียมวันแรก ทานที 5 cc ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
ตอนหลังคิดเอาเองว่าคงเพราะโปรตัสเซียมแน่เลย แต่ก็แข็งอยู่ 3 วัน ก็เริ่มอ่อนลงเหมือนเดิมทั้งๆที่ทาน โปรตัส 5 cc เท่าเดิม)
ตอนนี้ทานโปรอยู่วันละ 1.6 cc ครับ

วันนี้ 29 พย.53 ตอนเช้า ก็มีอาการซีด แต่ไม่มาก
นอนช่วงบ่ายตื่นมา ก็รู้สึกว่าอ่อน เพราะจับนั่งเก้าอี้หัดนั่ง แล้วแกเอนไปเอนมา ปกติจะยืดหลังได้นาน และนิ่งกว่านี้
อุ้มดูก็รู้สึกว่าอ่อนบางที ผมเห็นตอนเขากำลังหน้าซีดคือไล่สีเลยจากมีสีเลือด ค่อยๆขาวจนซีดไปเลย
เมื่อก่อนช่วงเป็นมากๆปลายปีที่แล้วที่ต้อง Admit ก็ซีดอย่างนี้ ช่วงนั้นชักเยอะมากๆ เลยเป็นกังวลมาก
มานั่งคิดกับแม่เขาแบบดิบๆ ไม่มีหลักการอะไร เพราะเห็นหยุดวิตามิน b6 ก็เลยใส่กลับให้เขาทานไปก่อน จะได้ไม่มีตัวแปรมากนัก
ตั้งแต่เมื่อวาน 28 พย. ก็รู้สึกเขาดีขึ้น ไม่รู้อุปทานเองไหม แต่โดยรวมรู้สึกเขาไม่งอแงง่ายเหมือนเมื่อวันก่อนหน้าที่จะกิน b6 ใหม่

อ้อ เล่าต่อน๊ะครับ พอตอนเย็น แม่เขาพาไปนั่งรถเล่น พาไปเที่ยว (รถเข็น) แม่บอกว่า น้องซีดปากขาวเลย (ไม่เขียวน๊ะครับ ขาวเลย เห็นพร้อมกับอีกคน แสดง
ว่าแม่เขาคงตาไม่ฝาดแน่) เห็นชัดมาก ระหว่างนั่งรถ เป็นไม่เกิน 1 นาทีครับ แล้วก็กลับมามีสีเลือดเหมือนเดิม ช่วงที่ซีด ตัวอ่อน จะมีอาการแบบเบลอๆ พอหายซีดแล้ว
ก็ชี้นู้นชี้นี่ตามปกติ แต่เข้าใจว่าวันนี้คงไม่ได้มีอาการแค่ครั้งเดียว

พอเข้าบ้านผมก็อุ้มน้องระหว่างเตรียมข้าว ปรากฎว่า แข็งแรงดี แต่ไม่เท่าเมื่อวานตอนไปหาหมอตรวจ bcb แต่ก็แข็งแรงพอๆกับเมื่อวานเลย
มีกำลังกล้ามเนื้อดี ต่างกับเมื่อช่วงบ่ายที่ตื่นมาแล้วอ่อนๆ

เมื่อกี้ ตอนทุ่มนึง อาบน้ำเสร็จก็ตัวซีดอีก แสดงว่าวันนึงคงเป็นหลายครั้งหละครับ

ตอนนี้เลยคิดอยู่ 2 อย่างคือ
1.ผลจากตอนคีโตนตก ปกติเวลามีอาการ กว่าจะหายจะใช้เวลานานมาก เกือบเดือน  (แต่เท่าที่เคยมีอาการ ไม่เคยมีอาการตัวซีดเลยครับ)
2. ผลจากการลด b6 คิดแบบง่ายๆดิบๆ แต่ถ้าเป็นจากตัวนี้จริงก็จะดีมาก  ;D

เลยเอาผลตรวจแนบมาให้ดูด้วยครับ

ตอนนี้ผมว่าโดยรวมน้องเทรนด์ดีขึ้นแล้ว ก็เหลือว่าจะทำยังไงให้ซีดหายไป  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 29 พฤศจิกายน 2010 เวลา 22:36 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 ธันวาคม 2010 เวลา 19:06 น. »
วันนี้ 2/12/53
น้องเทรนด์ไปฟังผลตรวจทารัสซีเมียมาครับ

คุณหมอบอกว่า น้องเทรนด์เป็นพาหะ เลยถามว่า จะมีอาการอะไรไหม คุณหมอว่าไม่มี
แต่ถ้าจะให้ละเอียดต้องไปตรวจกับคุณหมอระบบเลือด ตอนนี้นำผลมาให้ดูพลางๆก่อนครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 ธันวาคม 2010 เวลา 19:19 น. »
คุณป๊อป..แกมก็เป็นพาหะค่ะ ส่วนแฟน ตอนตรวจก่อนแต่งงานเค้าปกติ แต่พอท้องเนเน่เที่ยวนี้ อาจารย์หมอให้ตรวจใหม่ทั้งคู่แบบละเอียดกว่าเดิม ผลออกมาว่าแกมเป็นพาหะเห็นชัดเจนอยู่แล้ว ส่วนแฟนก็เป็นพาหะเหมือนกันค่ะแต่ต้องตรวจอย่างละเอียดถึงจะทราบ แต่แกมกับแฟนเป็นคนละชนิดกัน เนเน่คิดว่าไม่มีปัญหา แต่ลูกของเนเน่ในอนาคตนี่สิ .. เห็นหมอเด็กว่ามันจะไปลงที่รุ่นหลานน่ะค่ะ

ส่วนน้องเนยยังไม่เคยตรวจค่ะ ว่าจะให้ตรวจเหมือนกัน
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 ธันวาคม 2010 เวลา 19:58 น. »
คุณป๊อป..แกมก็เป็นพาหะค่ะ ส่วนแฟน ตอนตรวจก่อนแต่งงานเค้าปกติ แต่พอท้องเนเน่เที่ยวนี้ อาจารย์หมอให้ตรวจใหม่ทั้งคู่แบบละเอียดกว่าเดิม ผลออกมาว่าแกมเป็นพาหะเห็นชัดเจนอยู่แล้ว ส่วนแฟนก็เป็นพาหะเหมือนกันค่ะแต่ต้องตรวจอย่างละเอียดถึงจะทราบ แต่แกมกับแฟนเป็นคนละชนิดกัน เนเน่คิดว่าไม่มีปัญหา แต่ลูกของเนเน่ในอนาคตนี่สิ .. เห็นหมอเด็กว่ามันจะไปลงที่รุ่นหลานน่ะค่ะ

ส่วนน้องเนยยังไม่เคยตรวจค่ะ ว่าจะให้ตรวจเหมือนกัน

คุณแกมต้องทานยาอะไรไหมครับ

แล้วร่างกายคุณแกมปกติไหมครับ
เห็นป้าของแฟนเขาเป็นพาหะ แล้วต้องทานยาตลอดชีวิต ก็เลยสงสัยว่ายังไงครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 ธันวาคม 2010 เวลา 20:10 น. »
ทานเนื้อสัตว์และผักใบเขียวเพื่อให้ได้รับโปรตีน และสารโฟลิค พบหมอคราวหน้าถามเรื่องธาตุเหล็กที่ทานด้วย ถ้าไม่มีอาการอะไรไม่เป็นไร ถ้าแสดงอาการธาตุเหล็กทานไม่ได้ค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 ธันวาคม 2010 เวลา 19:10 น. »
อ้างถึง
คุณแกมต้องทานยาอะไรไหมครับ

แล้วร่างกายคุณแกมปกติไหมครับ
เห็นป้าของแฟนเขาเป็นพาหะ แล้วต้องทานยาตลอดชีวิต ก็เลยสงสัยว่ายังไงครับ

คุณหมอไม่ได้ให้ทานยาอะไรค่ะ เคยถามคุณหมอเหมือนกัน แกมจะผิวขาวอยู่แล้ว แต่ยังไม่ถึงกับซีดมาก ก็ให้กินพวกอาหารบำรุงเลือดบ้างน่ะค่ะ พวกตับ ไข่ ผักใบเขียว
ที่คุณป๊อปว่าป้าของแฟนเป็นพาหะ ต้องทานยาด้วยหรือคะ ไม่เคยได้ยิน .. รู้แต่ว่าถ้าเป็นต้องทานยา แล้วก็ถ่ายเลือดบ่อยๆ หรืออะไรประมาณเนี้ยค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 ธันวาคม 2010 เวลา 09:00 น. »
สรุปว่าที่เรื่อง ว๊ด คือเพราะธารัสซีเมียเหรอครับคุณ pop
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 ธันวาคม 2010 เวลา 16:28 น. »
น้องเทรนด์โตขึ้นเยอะเลย หล่อด้วยค่ะ เอาใจช่วยให้หายเร็วๆนะคะ 

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 ธันวาคม 2010 เวลา 01:11 น. »
ขอบคุณทุกๆกำลังใจครับ

หลังจากหายไปนานขอมารายงานครับ

หลังจากปรับยามาโดยรวมดูดีขึ้น ทั้งด้านกล้ามเนื้อ พัฒนาการ

วันที่ 5/12/53
น้องเทรนด์มีไข้แต่เช้าตรู่เลย ตอนแรกก็ไม่ได้วัดแต่จับแล้วตัวรุมๆ นึกว่าไม่เท่าไหร่
แต่เห็นว่าทำไมรุมไม่ลด เลยวัดกัน ได้ 38.3 ตกใจกันหมดเลย รีบให้กินยาลดไข้ทันทีเลย
ดูแล้วท่าทางเพลียมาก กินแล้วไข้ก็เริ่มลง

วันนี้ มีอาการกระสับกระส่ายทั้งวันเลย เหมือนทำตัวไม่ถูกงุ่นงานชอบกล
ไม่เคยเห็นเป็นอย่างนี้มาก่อนเลย ตรวจคีโตน 12.00 น. ก็ได้ 4+

หลังจากนั้นก็ทานยาลดไข้มาตลอด จนน้องหลับตอนกลางคืน
มารู้อีกทีน้องชักแล้ว เห็นน้องชักเกร็งกระตุกทั้งตัวอยู่
ตอนนั้นก็เป็นช่วงประมาณ ตี 1 ครึ่ง ของวันที่ 6/12/53
เกร็งกระตุกไม่ต่ำกว่า 1 นาที เพราะตื่นมาก็เห็นนอนชักอยู่แล้ว
ชักเสร็จมีอาการ เกร็งมือเท้าอยู่
วัดไข้ตอนนั้นได้ 38.9 โหห ไม่น่าเลยเรา ไม่คิดว่าน้องจะชักอีกเพราะหายไปนานแล้ว
แล้วก็ไม่เคยมีวี่แววการชักจากไข้เลย สงสัยคงเป็นเพราะว่า ตัวคงร้อนมานานแล้ว
เพราะหลับกันหมด เฮ้อ ต้องระวังให้ดีเลยน๊ะครับ ถ้าตัวร้อนต้องตื่นมาให้ยาน้องทุก 4 ชม.ยาหมดฤทธิเมื่อไหร่ต้องใส่เลย
เป็นประสบการณ์จำไปตลอดเลยงานนี้
พอหลังจากชักเสร็จก็รีบให้ทานยา และเช็ดตัวน้อง ค่อยดีขึ้นหน่อย

หลังจากนั้น ก็มีอาการนอนกระสับกระส่ายตลอด คือนอนไม่หลับ นอนไปแป๊ปเดียวก็จะร้องบ้าง ตากรอกไปมาบ้าง
พลิกตัวบ้าง กระตุกแขนขาบ้าง

ช่วงเช้าพาไปเดินเช่นตอน 7 โมง ปกติเดินผ่านกระจก จะให้ดูตัวเองในกระจก
แต่วันนั้น เหมือนไม่สนใจ (เข้าใจว่าน้องตามองไม่ชัด ตอนเด็กที่พัฒนาการไม่ไปไหน เพราะมองไม่ชัดครับ)
ช่วงไหนที่ดูร่างเริงแข็งแรง เวลาเห็นนมจะดีใจ ถ้าช่วงไหนมีอาการ เห็นนมก็จะเฉย เข้าใจว่าลักษณะเดียวกันคือมองไม่ชัดครับ
คิดว่าเวลามีอาการมากคงมีผลต่อการมองเห็นเขาด้วย
ดูตาเขาแล้ว ไม่เหมือนปกติ คือตาไม่ focus ไปไหน ตานิ่งๆเฉยๆ

หลังจากนั้น ช่วง 10 โมงเช้า เขาก็เริ่มง่วงนอนแล้ว
ผมเองก็กลัวๆอยู่ว่าเขาหลับแล้วจะมีอาการไหม
เขานอนตะแคงขวาอยู่หันหน้ามาทางซ้าย เขาหลับไปไม่ถึง 2 นาที
อยู่ๆก็หันหน้าไปทางขวา แล้วก็ค่อยๆโก่งก้นขึ้น แล้วก็เริ่มเกร็งกระตุกทันที ชักไปประมาณ 45 วินาที
หลังจากชักเสร็จ ยังมีอาการเกร็งอยู่ที่มือเท้า(เท้าจะเป็นเกร็งลักษณะจิกนิ้ว)
ประมาณ 20 วินาที จึงเริ่มคลายจากการเกร็งมือและเท้า
แล้วก็หลับต่อ
จึงตัดสินใจแล้วว่าไป รพ.ดีกว่า ตอนแรกคิดว่าจะชักแค่ครั้งเดียว ก็รีบเก็บของกัน

หลังจากไปที่ รพ.แล้วก็เริ่มมีอาการชักอีก 20 วินาที ตอนบ่าย 2 โมง ก็เริ่มได้แวเรียมแล้ว

(อ้อลืมบอกไป ช่วงก่อนจะมีไข้ น้องเทรนด์ไม่ถ่ายมา 7 วันแล้ว
ปกติจะสวน 3-4 วันครั้งแต่คราวนี้สวนแล้วก็ไม่ออก เหมือนไม่เบ่ง
ตอนนี้ก็กลุ้มกับเรื่องการขับถ่ายมาก เพราะเป็นเรื่องสำคัญมากเรื่องหนึ่ง แต่ปัสสวะได้ปกติ
จนวันนี้ก็ยังขับถ่ายยากอยู่ ก็กำลังปรึกษาคุณหมออยู่ ได้ที่สวนน้ำเกลือ แล้วก็ที่สวนแบบเป็นยามาด้วยแล้ว
ไม่รู้ว่าเพราะไม่ถ่ายด้วยหรือเปล่าจึงมีไข้ขึ้นได้)

สรุปแล้ว ชักเกร็งกระตุกทั้งตัวอยู่ 3 วัน
คือวันที่ 6-8 ธ.ค. ชักทั้งหมด 8 ครั้ง ได้แวเรียมไป
มีไข้สูงอยู่ประมาณ 5 วันได้ ก็ประมาณ 38 ขึ้นตลอด
ต้องทานยาลดไข้ตลอดเลย มีช่วงนึงเหมือนไข้หายไป แล้วก็กลับมาใหม่อีก ตั้งตัวแทบไม่ทัน
เลยไม่ได้ออกซักที กว่าจะออกก็วันอาทิตย์ อยู่ครบ 7 วันพอดี
ที่มีไข้เพราะติดเชื้อไวรัสครับ แต่ไม่รู้ว่าเชื้ออะไร ตอนแรกนึกว่าเป็นไข้เลือดออกเพราะออกผื่น
แต่พอตรวจมาแล้วก็ไม่ใช่

หลังจาก 3 วันที่มีไข้ น้องก็เริ่มออกผื่น เป็นส่าไข้ครับ
มีรูปให้ดูผื่นด้วย โดยผื่นจะเริ่มมาที่แถวลำตัวก่อน แล้วค่อยๆกระจายออกไปที่หน้า ปลายแขน ปลายขา
แล้วก็ค่อยๆจางหายไปจนหมด

อาการตอนช่วงที่ admit มีอาการแปลกๆอย่างนึงคือ เวลาน้องไข้ขึ้น มือเท้าจะเย็นมากๆ มากจริงๆครับ ผมว่า
เหมือนแช่เย็นเลย แต่พอทานยาลดไข้ไปซักพัก พอไข้เริ่มลด มือเท้าจะเริ่มกลับมาอุ่น
แล้วเป็นอย่างนี้ตลอด ช่วงที่มีไข้ ไม่เข้าใจเลยครับ ว่าน้องทำไมถึงมีอาการอย่างนี้
เวลาพยาบาลมาวัดความดัน หัวใจเต้นเร็วมาก 153 ครั้งต่อนาที แล้วก็พบตุ่มตรงคอ สองข้าง อีก

หลังจากกลับมาบ้านแล้วก็มีอาการกระตุก หลับไม่สนิทกระสับกระส่าย
หายใจแรง ผวา มีร้องตอนนอนหลับ มีหลายอย่าง
แต่อาการก็ค่อยๆลดลงไป

วันที่ 19/12/53  ไปพบอ.โยธินครับ

นำ clip ให้อ.ดู มีอาการเกร็งมือ ตากรอก มีตาเหลือกด้วย มีกระตุกเวลานอนหรือเคลิ้ม
อ.ว่า พวกนี้เป็นบ่อยไม่ดี มีผลต่อสมอง
เลยถามอ.ว่า การชักแบบเกร็งกระตุกทั้งตัว กับแบบเหม่ออันไหนแรงกว่ากัน
อ.ว่า ทั้งตัวแรงกว่า เพราะคลื่นออกมาทั่วสมองเลย แต่แบบเหม่อจะออกมาเฉพาะจุด
แต่ก็ไม่ดีทั้งนั้น อ.เพิ่ม keppra ให้อีก เป็น 3/4 เช้า/เย็น จากเดิม 1/2เช้า3/4 เย็น
เพราะดูแล้ว keppra ทำให้น้องดีขึ้นหลายอย่างเลยครับ

วันที่ 22/12/53 ไปพบอ.อีกรอบ
เอา clip ใหม่ให้อ.ดู
มีหน้ากระตุก หัวกระตุกนิดนึง  ตาเหลือก อ.ก็ให้ดูไปก่อน เพราะพึ่งปรับยา

วันนี้ 25/12/53 ดูอ่อนลงไปหน่อย ดูอ่อนทั้งวันเลย ทั้งๆที่เมื่อวานดูแข็งแรงอยู่
แต่เวลาหลับจะหลับได้สนิทมากขึ้น

เท่าที่สังเกต หลังจากปรับยา
ถ้าวันไหนแข็งแรง ขาจะยกเกร็งแรงดี ไม่แกว่ง บางทีจับยืนในน้ำ น้องยื่นได้นิ่งมาก ลงน้ำหนักเท้าได้ดี
ถ้าช่วงไหนอ่อนๆหน่อยขาก็จะแกว่งไปมา เหมือนบังคับกล้ามเนื้อไม่ได้ ตัวก็จะมาซบพิงเรา
แต่ก็มีอาการอ่อนให้เห็นบ้าง โดยรวมปัจจุบัน ถือว่าดูดีขึ้นครับ แม้จะมีอาการมากวนบ้างก็ตาม

ก็ขอให้น้องๆทุกคนดีวันดีคืน คุมชักได้ดีหายขาดกันเลย
สู้ๆครับ

ปล.ในรูปที่ออกส่าไข้ หลังจากมีไข้มาแล้ว 3 วัน ผื่นก็เริ่มออกที่ลำตัวก่อน ถ่ายตอนผื่นขึ้นที่หลัง กับที่คอน๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 26 ธันวาคม 2010 เวลา 20:31 น. โดย popja »
สู้สู้