เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์  (อ่าน 18968 ครั้ง)

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
    • http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amornrada
แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 16:31 น. »
สวัสดีค่ะ ยุ้ย แม่น้องยีนส์ค่ะ

มาอัปเดต อาการ การรักษา และผลการรักษาของน้องยีนส์ ค่ะ

เมื่อวาน ( 25/11/53 ) ไปพบหมอตามนัด จากการพูดคุยภาพรวม พบว่า โอกาสหายมาเป็นปกตินั้นยากมาก แต่ถ้าน้องยีนส์ไม่ชักพัฒนาการก็จะดีขึ้นตามลำดับ แต่จะดีมากน้อย แค่ไหน นั้น ขึ้นอยู่กับว่า สมองที่เหลืออยู่นั้นสามารถพัฒนาให้ดีได้มากน้อยแค่ไหน หรือว่า สมองที่ดีนั้น เป็นสมองส่วนไหน  และเนื่องจากน้องยีนส์หยุกชักได้สักระยะหนึ่งแล้วทางหมอเลยไม่ได้นัดทุกเดือน แต่ให้ไปพบหมอเกี่ยวกับการกระตุ้นพัฒนาการ

พอไปพบหมอด้านกระตุ้นพัฒนาการ พอหมอเห็นน้องยีนส์ ก็บอกว่า อาการของน้องยีนส์เ เป็นเยอะ แต่จะกระตุ้นไป เรื่อยๆ และดูว่าจะมีพัฒนาการดีแค่ไหน ครั้งนี้ เป็นครั้งแรก เลยถูกซักประวัติเยอะ และเองจากเมื่อวานเป็นวันพฤหัส พอดี ทางแผนกนี้มีการทดลองใช้ลูกประคบสมุนไพรสดรักษาเด็กที่มีอาการเกร็ง หรือกล้ามเนื้อหดตัว เลยให้น้องยีนส์ ไปทดลองทำดู ผลก็ดีพอสมควร กล้ามเนื้อผ่อนคลายขึ้น แต่ตอนที่ประคบ น้องยีนส์ ฃ่วงนอน เลยร้องไห้ แต่สักพักก็เล่นกับป้าๆที่นวดให้

หมอที่ทำการนวดบอกว่า ถ้าจะทำเองก็ได้ไม่ยาก แต่ต้องระวังเรื่องความร้อนของลูกประคบ ให้ดี ไม่ควรร้อนเกิน

ส่วนเรื่องการฝึกพัฒนาการทางด้านร่างกาย สำหรับเด็ก 9 เดือน อย่างน้องยีนส์ ก็คือ การหัดนั่ง การฝึกนอนคว่ำ เพื่อให้คอแข็งแรง เพราะน้องยีนส์ คอยังอ่อนอยู่ ไม่สามารถคว่ำ นั่ง เองได้ รวมถึงกล้ามเนื่อบางส่วนยังแข็งเกร็ง ไม่ผ่อนคลายอยู่บ้าง ทางเราก็เลยถามว่า น้องยีนส์ มีโอกาสจะเดินได้ไหม หมอบอกว่า ถ้าภายใน 2 ปี ถ้าสามารถนั่งเองได้ ก็อาจจะเดิน ได้ แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการฝึก และสมองที่เหลือสามารถพัฒนาได้แค่ไหน  (แต่หมอด้านสมองบอกว่า โอกาสกลับมาเป็นผู้เป็นคน ยาก )

หลังจากกลับมา ก็เลยลองมาฝึกให้น้องยีนส์ นั่ง โดยจับให้น้องยีนส์นั่งข้างหน้าใช้มือเราประคองลำตัว สองมือกดขาน้องไว้  เท่าที่สังเกตุ เวลาน้องยีนส์ คอตก เขาก็จะเงยหน้าขึ้นมา แต่ลำตัวยังพิงเราอยู่ ก็เลยจะลองฝึกไปเรื่อยๆ และดูพัฒนาการของน้องอีกที

ส่วนเรื่องการทำลูกประคบสมุนไพรสด กะว่าจะลองทำเอง แต่ยังไม่รู้ว่าจะได้ผลดีแค่ไหน วันอาทิตย์นี้จะลองทำดูค่ะ

ส่วนพัฒนาการด้านร่างกายของน้องยีนส์ ตอนนี้ ก็ยังทรงตัว แค่ไม่ชักก็ยังดีนะคะ

ไว้มีโอกาส จะกลับมาอัปเดตใหม่นะคะ  เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ในเวปบอร์ดนี้ด้วยเหมือนเดิมค่ะ

ยุ้ย แม่น้องยีนส์

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 16:49 น. »
เป็นกำลังใจให้แม่ยุ้ยและน้องยีนส์ค่ะ ยิ้มเก่งทั้งคุณแม่คุณลูกเลย  :)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 17:05 น. »
คุณยุ้ยกำลังใจดีมากๆ เลยค่ะ  น้องยีนส์ต้องดีขึ้นได้แน่เพราะคุณแม่นี่หละ  ที่ยอมรับความจริงและพร้อมจะสู้เพื่อน้องยีนส์

ชื่นชมกับความเข็มแข็งของคุณยุ้ย เอาใจช่วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 17:11 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 20:26 น. »
คุณยุ้ยครับ

น้องเทรนด์ชักตอนแรก 4 เดือนเช่นกันครับ
ตอนนี้ 1 ขวบ 8 เดือนแล้วยังนั่งไม่ได้ ต้องจับนั่งในเก้าอี้หัดนั่ง เดี๋ยวเอารูปมาลงให้ดูครับ ผมว่า ตั้งแต่มีเก้าอี้
เขาค่อยได้ใช้กำลังของเขาเองในการทรงตัว ไม่งั้นถ้าเราจับนั่ง เขาจะพิงเราตลอด คือไม่ยอมออกแรงเอง เลยไม่ค่อยได้ฝึกกล้ามเนื้อ
แต่น้องยีนส์ ตอนนี้อาจจะยังนั่งเก้าอี้นี้ลำบาก
เพราะดูแล้วคอยังไม่แข็ง (น้องเทรนด์คอเริ่มแข็งตอนขวบกว่าๆครับ)
อาการน้องเทรนด์จะมีอาการอ่อนแรง แต่ไม่มีอาการเกร็งร่วมด้วย
คุณหมอพัฒนาการว่า ถ้าคอยังไม่แข็ง กล้ามเนื้อหลังก็จะยังไม่แข็ง เพราะจะไล่จากคอลงมาส่วนล่างของร่างกายครับ

ไม่ทราบว่า ผล EEG เป็นอย่างไรครับ คุณหมอว่ายังมีคลื่นอยู่ไหมครับ หรือว่าอย่างไรครับ
เข้าใจว่า การที่น้องยังมีอาการคอยังไม่แข็ง และอาการเกร็งอยู่ น่าจะยังคุมชักยังไม่ดี ถึงแม้จะไม่ชักให้เห็น
ของน้องเทรนด์ก็เป็นลักษณะเดียวกัน คืออาการข้างนอกไม่มี แต่ยังชักข้างในอยู่ (ผล EEG มีคลื่นชัก) อาการคือ บางวันก็มีแรง บางวันก็พิงเต็มที่ ทิ้งตัวไม่ยอมเกร็งกล้ามเนื้อเองเลย
จากผลการ EEG คุณหมอจึงปรับเพิ่มปริมาณยาให้ใหม่ รู้สึกว่าตัวน้องเทรนด์หลายๆอย่างดีขึ้นครับ
เข้าใจว่าน่าจะเป็นผลจากการปรับยาให้คุมชักได้ดีขึ้น

ตอนนี้เข้าใจเองว่า น้องยีนส์ยังคงมีชักข้างในอยู่ (ไม่รู้เข้าใจถูกไหม)
จึงอยากให้คุมชักได้ดีกว่านี้ เพราะเห็น้นองเทรนด์เป็นอย่างนี้แล้ว เลยไม่อยากให้ใครพัฒนาการช้าเหมือนน้องเทรนด์อีก
ถ้าพัฒนาการยังช้ามากอยู่ ลองปรึกษาหมอดูก่อนเวลานัดน๊ะครับ ตอนนี้เราต้องแข็งกับเวลาเพื่อทำให้พัฒนาการน้องดีขึ้นให้มากที่สุดที่จะเป็นไปได้
ผมเคยไปกระตุ้นพัฒนาการ แต่เหมือนกระตุ้นอย่างไร น้องก็ไม่ค่อยก้าวหน้าเท่าไหร่ คงเพราะยังมีอาการคุมชักได้ไม่ดี

ไม่ทราบว่าตอนนี้น้องยีนส์ 8 เดือนแล้วทำอะไรได้บ้างครับ คว้าของหรือยังครับ จำหน้าพ่อแม่ กลัวคนแปลกหน้า ด้านการได้ยินปกติไหมครับ ของหล่นหันตามเสียง
พัมนาการด้านเหล่านี้ปกติไหมครับ กว่าน้องเทรนด์จะจำหน้าพ่อแม่ได้ก็ขวบกว่าๆครับ เพราะสายตาเขาไม่ค่อยดี (เป็นเพราะพัฒนาการเขาแหละครับ เลยช้าไปหมดเลย)

ยังไงสู้ๆน๊ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2010 เวลา 20:29 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2010 เวลา 00:46 น. »
เป็นกำลังใจให้แม่ยุ้ยกับน้องยีนส์นะคะ คุณแม่กำลังใจดี เข้มแข็ง น้องต้องมีพัฒนาการก้าวหน้าแน่นอนค่ะ  :D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
    • http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amornrada
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:13 น. »
 :) ;D
   ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ ไม่สามารถหาที่ไหนได้จริงๆ  ยุ้ยเคยพูดกับคนรอบข้างเสมอว่า ลูกต้องการเรา ถ้าเรา อ่อนแอ แพ้ คนที่แย่ คือลูก ทุกวันนี้ เหนื่อยไหม เหนื่อย แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย (กลางวันทำงาน กลางคืนเลี้ยงลูก ค่ะ ) แต่โชคดีที่ป้า น้องยีนส์ เขาก็เลี้ยงน้องยีนส์ได้ดีมาก

คุณป๊อป เรื่องผล EEG ยังมีคลื่นชักแทรกอยู่ค่ะ น้องจึงมีอาการตัวอ่อน คอไม่แข็ง เกร็งบ้าง เพราะตอนไปนวด กล้ามเนื้อบางส่วนก็ยังแข็งเกร็งอยู่ ส่วนเรื่องหัดนั่งก็จะลองฝึกสักพัก ถ้าดีขึ้น จะลองหาซื้อดูค่ะ คุณป๊อบมีที่แนะนำไหมคะ เพราะว่าตอนนี้ยุ้ยไม่เคยไปเดินห้างเลย
  เรื่องยายังให้ปริมาณเดิม คือ ครึ่ง เม็ด เช้า เย็น และก็มีวิตามินรวม ช่วยในเรื่องปลายประสาทค่ะ
  ส่วนเรื่องพัฒนาการอื่นๆ ยังจับของไม่ได้ สบตาไม่ดี เนื่องจากหมอแจ้งว่า อาจเป็นเพราะ ตอนเกิดที่มีปัญกา น้องให้ออกซิเจนมาก เลยเป็นผลต่อสายตา ส่วนเรื่องการได้ยินเป็นปกติ จำเสียงคนใกล้ชิดได้ดี เวลาเรียกชื่อ ก็จะดีใจ ถีบขา และก็ยิ้ม ค่ะ ส่วนเรื่องอารมณ์เป็นปกติค่ะ ยิ้มเก่ง  เริ่มพูดคุย อ้อแอ้ แต่คงอีกนานกว่าจะเป็นคำ ลองให้ฝึก เรียกแม่ ก็หัวเราะอย่างเดียว นานๆ จะยอมซักทีค่ะ

วันอาทิตย์นี้จะทำลูกประคบให้น้องยีนส์ค่ะ ได้ผลเป็นอย่างไร วันจันทร์จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับกำลังใจ ขอคืนกลับให้พ่อแม่ ทุกท่านเข้มแข็งเหมือนยุ้ย ที่ต้องสู้เพื่อให้ลูกดีขึ้น ทุกวินาที ทุกนาที ทุกชั่วโมง ทุกวัน มีค่าสำหรับลูกค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:26 น. »
คุณยุ้ยครับ

เก้าอี้หัดนั่งซื้อที่เซ็นทรัลสาขาลาดพร้าวครับ เอามาตัวสุดท้ายพอดี ไม่รู้ว่าเขาเอามาสต๊อกไว้ใหม่หรือยัง
แต่คิดว่าที่สาขานี้คงไม่เอามาขายแล้ว เพราะจะปิดปรับปรุงต้นปีหน้าแล้ว คงจะระบายของออกอย่างเดียวหนะครับ

ถ้าคุณยุ้ยอยู่แถวๆเซ็นทรัลสาขาไหน ลองแวะไปดูแผนกเด็กก็ได้ครับ น่าจะมีน๊ะครับ
หรือห้างที่อื่นแผนกเด็กคิดว่าน่าจะมีเหมือนกัน ยังไงถ้าไปที่ไหนแล้วเจอจะมาบอกสถานที่ให้ทราบน๊ะครับ

คุณยุ้ย ที่ว่าน้องยีนส์ยังจับของไม่ได้ หมายถึง กล้ามเนื้อมือยังไม่มีแรง หรือว่าเขาเกร็งครับ เลยจับไม่ได้
ถ้าหยิบของใส่มือเขา เขาจะกำไหมครับ
มีสงสัยถามเป็นความรู้น๊ะครับว่าทีคุณยุ้ยว่ามีเกร็ง คือบางทีก็เกร็งบางทีก็ไม่เกร็งอย่างนี้หรือเปล่าครับ สว่นใหญ่เกร็งที่ส่วนไหนหรอครับ

น้องยีนส์ท่าทางจะอารมณ์ดีน๊ะครับ หน้าเหมือนแม่เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:29 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 27 พฤศจิกายน 2010 เวลา 13:12 น. »
ขอบคุณ คุณป๊อบสำหรับข้อมูลเก้าอี้ค่ะ

เรื่องการจับสิ่งของ น้องยีนส์ ยังจับไม่ได้ ถ้าให้กำ ก็แป๊บเดียวก็ปล่อย ส่วนเรื่องเกร็งน้องเขาชอบทำท่างอตัว น่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะคันฟันแล้วต้องการจะงับด้วยหรือเปล่า

แต่ตอนที่ทำการนวดน้อง บางทีที่น่องเขาจะแข็งน่ะค่ะ  แล้วก็ตอนอาบน้ำ น้องเขาจะกำมือและหนีบแขนแน่นเลย ต้องค่อยๆ ถูไปสักพักจึงจะคลายมือและแขนบ้าง (อาบน้ำอุ่นอยู่เลย น้ำเย็นกรี๊ดบ้านแตก)
 และก็มีแขนที่จะยืดออกยาก ทางคุณหมอเลยให้ทำท่าตีกรรเชียง  ก็ดีขึ้นบ้าง แต่หมอบอกว่า ต้องดีกว่านี้ เพราะเวลาเราจับมือเขา เขาก็ยังดึงเกร็งอยู่น่ะค่ะ

เรื่องหน้าตา ยิ่งโต ทำไมยิ่งเหมือนยุ้ยก็ไม่รู้ เพราะว่า ตอนเล็กๆ มีแต่คนทักว่าเหมือนพ่อน่ะค่ะ สงสัยอยู่ด้วยกันมาก เพราะโบราณมักบอกว่าหน้าจะเหมือนคนที่เลี้ยงดูค่ะ (สงสัยจะอาภัพ เพราะว่าผู้หญิงหน้าเหมือนแม่จะอาภัพ ) ล้อเล่นน่ะค่ะ 

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ยุ้ย แม่น้องยีนส์

เอารูปตอนเกิดให้ดูค่ะ

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 01:15 น. »
น้องน่ารักมากเลยค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 มกราคม 2011 เวลา 16:13 น. »
หวัดดีค่ะ

ห่างหายไปนานเลยค่ะ งานยุ่งมากเลยช่วงปีใหม่ แต่ยังติดตามเรื่องราวของสมาชิกทุกท่านอยู่นะคะ  (รูปภาพงานMeeting น่ารักทุกครอบครัวเลยค่ะ )
   พอดีน้องยีนส์ได้ไปทำกายภาพบำบัดมาค่ะ กับฝึกพัฒนาการ แต่เนื่องจากอาการที่น้องยีนส์เป็นนั้นหนักเอาการผลการกระตุ้นพัฒนาการเลยแทบจะไม่เห็นความคืบหน้า เท่าที่เห็นในทางที่ดีขึ้น

1. ยอมให้จับนั่งได้นานขึ้น บางวันก็มีเกเรบ้าง แต่ถ้าให้หมอฝึก ร้องไห้อย่างเดียวเลย
2. ฝึกยืน เต็มเท้า เพราะจับยืน จะเขย่งปลายเท้าไว้

ส่วนเรื่องกล้ามเนื้อ ยืดหยุ่นขึ้น เกร็งน้อยลง (ยังนวดด้วยลูกประคบอยู่) คอแข็งขึ้น หลังยังไม่ได้ ถ้าจับให้นั่ง หัวยังทิ่มอยู่ แล้วก็จะเอนล้มไปทางซ้ายเสมอ

ส่วนทางด้านกายภาพบำบัด ทางรพ.เด็ก ให้ฝึกยืน น้องยีนส์ก็ชอบนะคะ แต่พอโดนจนท.หัดให้ลงน้ำหนักที่แขน ขา เพื่อฝึกการคลาน ก็ร้องไห้อีก สรุปวันนั้น เป็นการสอนทฤษฏี ค่ะ ปฎิบัติ น้องยีนส์ไม่ให้ความร่วมมือเลยค่ะ
    ส่วนยา ยังทาน Sabril อยู่ค่ะ ครั้งละครึ่งเม็ด เช้า - เย็น และก็มีวิตามินรวม

เรื่องอารมณ์ก็ดีเหมือนเดิม แต่ยิ่งโตยิ่งวีนเก่งขึ้น ไม่พอใจก็กรี๊ด แต่มักจะแพ้แม่ เสมอ ป้าน้องยีนส์บอกว่า น้องยีนส์ มีแม่ดุค่ะ 

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะคะที่ยังห่วงใยกันเสมอ

ยุ้ย แม่น้องยีนส์ค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มกราคม 2011 เวลา 19:42 น. »
meeting คราวหน้ามาร่วมงานด้วยกันนะคะคุณยุ้ย อ่านเรื่องน้องยีนส์ถึงแม้จะอาการไม่ดีขึ้นนัก แต่คุณยุ้ยเขียนแล้วอ่านไม่เครียดเลย อารมณ์ดีทั้งแม่ทั้งลูก อย่าดุนักเลยค่ะ เดี๋ยวน้องยีนส์กลัวแย่ ขอให้ฝึกพัฒนาการก้าวหน้าขึ้นเรื่อยๆ อีกไม่นานน้องยีนส์ต้องทำได้แน่ เพราะแม่ไม่ยอมแพ้นี่

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มกราคม 2011 เวลา 14:51 น. »
 :D ;D
ขอบคุณค่ะพี่น้อง ที่ว่าดุ น่ะค่ะ ขนาดดุน้องยีนส์ยังขำทั้งน้ำตาได้  ยุ้ยก็เลยคิดอยู่ว่า ดุหรือเปล่าเนี่ย ลูกขำตลอด น้องยีนส์ ชอบให้เล่นแบบเสียงดังๆน่ะค่ะ

ส่วนที่เล่าแบบไม่เครียด เพราะเห็นพ่อแม่แต่ละบ้านเครียดกันเยอะแล้วค่ะ (รวมถึงยุ้ยด้วย) ก็เลยเป็นแบบสนุกๆดีกว่า มองโลกแง่บวกไว้ จะได้มีกำลังใจสู้ต่อ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกครอบครัวผ่านวันอันแสนเจ็บปวดโดยเร็วนะคะ เป็นกำลังใจให้กันและกันเสมอค่ะ

ยุ้ย แม่ น้องยีนส์

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 11:53 น. »
 ; ;)
หวัดดีค่ะ ยุ้ยแม่น้องยีนส์ค่ะ
   ห่างหายไปนานแต่ว่ายังติดตามเพื่อนๆสมาชิกอยู่นะคะ พรุ่งนี้ (17/2/54)น้องยีนส์ต้องไปหาหมอตามนัดค่ะ แล้วช่วง 2-3 วันมานี้ น้องยีนส์ก็ชักอีกแล้ว แต่ไม่มาก น่าจะเป็นเพราะตัวโตขึ้น แล้วยังกินยาในปริมาณเดิม สงสัยัต้องโดนเพิ่มยาแน่เลย แต่โชคดีที่น้องยีนส์กินยาเก่ง เคี้ยวเอาเคี้ยวเอา
   เรื่องพัฒนาการหลังครบ 1 ขวบแล้ว ก็ยังทรงๆอยู่ แถมกลัวที่กลับมาชักอีกว่าจะถดถอยไปอีกมากน้อยแค่ไหน เฮ้อ ตอนนี้ถ้าจับให้นั่งก็ทรงตัวได้เองนิดหน่อย คอแข็งบ้างแล้วตอนอุ้ม ส่วนที่เก่งสุดๆ คงเป็นเรื่องกินนี่แหละ คนข้างบ้านมีลูกอายุ 1ขวบ 8 เดือน น้องยีนส์ 1 ขวบ ตัวโตเท่าเขาเลย สรุปเป็นเด็กยักษ์ไปเรียบร้อยแล้ว
  ยังไงก็ขอเป็นกำลังให้เพื่อนๆสมาชิกทุกบ้านนะคะ รวมตัวเองด้วย ถึงแม้ไม่ได้เข้ามาอัปเดต แต่ยังติดตามเพื่อนๆอยู่นะคะ

ยุ้ยแม่น้องยีนส์

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 12:47 น. »
ไว้เอารุปเด็กยักษ์มาลงให้ดูหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 10:58 น. »
หวัดดีค่ะ
ไปหาหมอมาแล้วค่ะ ก่อนไปหาหมอด้านสมองไปห้องฝึกพัฒนาการกับกายภาพบำบัดก่อนค่ะ หัดนั่ง หัดยืน หัดจับ นวดประคบเพื่อคลายเส้น
11.00 น.หาหมอ แจ้งหมอเรื่องน้องยีนส์กลับมาชักอีก หมอเลยปรับยา เป็น 3/4 เม็ด เช้า เย็น (sabril)
  ส่วนเรื่องน้ำหนักตัว ขึ้นมานิดเดียว 7.4 กก. เป็น 8.00 กก. เกือบตกเกณฑ์ เด็ก 1 ขวบค่ะ  แล้วที่กินเยอะๆไปไหนหมดนี่ ขนาดกินข้าว 3 มื้อแล้วนะเนี่ย แถมตัวก็โตอีกแต่น้ำหนักไม่ขึ้นค่ะ
  สำหรับการฝึกพัฒนาการเองที่บ้าน ก็เป็นการหัดนั่งก่อน เพราะคอกับหลังเริ่มแข็งแล้ว ทางหมอว่าแขนกับขาจะตามมาควบคู่กัน แล้วอาจเสริมด้วยการนวดประคบ เพื่อให้กล้ามเนื้อผ่อนคลายจากการเกร็งตัวค่ะ
 รูปเด็กยักษ์ ค่ะพี่น้อง ไปทำบุญวันเกิดที่วัดหงษ์ทองค่ะ แต่หลับตลอดเลยค่ะ