เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์  (อ่าน 18967 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 11:20 น. »
รูปดูดีเลยคุณยุ้ย ตัวโตดี ขึ้นยานิดเดียวเองจะได้คุมชักอยู่ จะนั่งได้แล้วดีจังเลย เดี๋ยวก็ทำอย่างอื่นได้นะคะ สู้หน่อย

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
    • http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amornrada
Re: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 12:42 น. »
 ;D ;D
ขอบคุณค่ะ

สู้ๆ ค่ะ หวังไว้อย่างนั้นค่ะ ดีขึ้น ไม่มาก หรือไม่ดีขึ้นเลย แต่เราก็ได้พยายามทำให้ลูกอย่างสุดความสามารถ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยค่ะ

สู้ต่อค่ะ กำลังใจเหลือเฟือจากที่นี่ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ยุ้ยแม่น้องยีนส์

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 23:53 น. »
พัฒนาการค่อยๆ ดีขึ้นตามลำดับเลยคุณยุ้ย ยินดีด้วยนะคะ ปาฎิหาริย์มีจริงค่ะ  ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
    • http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amornrada
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:59 น. »
 :D ;D

ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ น้องยีนส์จะโตให้ทันพี่เนยนะคะ

เป็นกำลังใจให้ทุกบ้านมีกำลังใจที่เข้มแข็งค่ะ

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2011 เวลา 12:57 น. »

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2011 เวลา 21:08 น. »

สวัสดีค่ะคุณแม่น้องยีนส์

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ สู้สู้นะคะ แต่สงสัยนิดนึงว่าน้องรักษาที่ไหนค่ะ น้องน้ำหนักมากกว่าน้องหลิงหลิงแต่ทานยาตัวเดียวกัน

แต่ทานน้อยกว่าเยอะเลยค่ะ หลิงหลิงทานsabril500mgเช้า1เม็ด เย็น1.5มและdepagin0.5mlเย็น0.75mlน้องหลิงหลิงอายุ9เดือน

น้ำหนัก6.9กกค่ะ แอนว่าหมอจ่ายยาน้อยไปเลยทำให้ยังคุมอาการไม่ได้รึเปล่าค่ะต้องขอโทษนะคะที่อาจทำให้ไม่สบายใจที่พิมพ์อย่างนี้

แต่เป็นห่วงค่ะ

แอน

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มีนาคม 2011 เวลา 11:40 น. »
 ;D
หวัดดีค่ะคุณแอน ยุ้ยค่ะ แม่น้องยีนส์

ตอนนี้ น้องยีนส์ อายุ 1 ขวบ 1เดือน 15 วัน หนัก 8 กิโลน้ำหนักตกเกณฑ์

ทาน Sabril 1 เม็ด เช้าเย็น ค่ะ เพิ่มเป็น 1 เม็ด เมื่อวันที่ 24/3/54 ณ วันนี้ 28/3/54 ขักลดลงค่ะ แต่นอนมาก ง่วงทั้งวัน แล้วก็งอแงมากขึ้น ปกติไม่ค่อยร้องไห้ เดี๋ยวนี้ นิดหน่อยก็ร้องค่ะ เหมือนอ้อนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ยุ้ยน้องยีนส์

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 เมษายน 2011 เวลา 11:40 น. »
 ;D ;D

สวัสดีค่ะ ยุ้ย แม่น้องยีนส์ ค่ะ

มาอัปเดตน้องยีนส์ ค่ะ  หลังจากชักคราวที่แล้ว ไปหาหมอเพิ่ม ยา  Sabril 1 เม็ด เช้า / เย็น เมื่อวันที่ 24 /3/54

ณ วันนี้ 4/4/54 หยุดชักมา 2 วันแล้วค่ะ (ดีใจจัง)ไม่มีอาการกระตุกด้วย เพราะว่าครั้งที่แล้วที่กลับมาชัก มีอาการกระตุกร่วมด้วยทั้งวัน

ส่วนพัฒนาการ ตอนนี้ ถ้าจับคว่ำ ให้หัดคลาน ก็จะถีบขายกเข่า 2 ข้างจนก้นโด่ง แต่เหมือนไถไปมากกว่า และคอเริ่มแข็งขึ้น ชอบให้จับคว่ำ  ส่วนมือยังหยิบของไม่ได้ ค่ะ

เรื่องอารมณ์ยังดีเหมือนเดิม หวังไว้ให้หยุดชักตลอดเถิด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่คุยกันนะคะ และเป็นกำลังใจให้ทุกบ้านเช่นกันค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 14 กันยายน 2011 เวลา 19:01 น. »
สวัสดีครับคุณยุ้ย น้องยีนส์เป็นอย่างไรบ้างครับตอนนี้
สู้สู้

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 12:04 น. »
 :-[ :-[
สวัสดีค่ะคุณป๊อป และสมาชิกทุกคนค่ะ

ก่ิอนอื่นต้องขอโทษนะคะที่ไม่ได้เข้ามาอัปเดตอาการน้องยีนส์เลย อย่างที่เคยคุยน่ะค่ะว่าระยะหลังๆอาการน้องยีนส์ไม่ดีขึ้น (ยังคุมชักไม่ได้) บวกกับงานที่ยุ่งมาก ก็เลยไม่ได้เข้ามาพูดคุย แต่ยังติดตามเพื่อนๆสมาชิกอยู่ พอดีช่วง 2 - 3 สัปดาห์มานี้ น้องยีนส์ป่วยเป็นไข้หวัดใหญ่ และปอดอักเสบ นอน รพ.รวม 10 วัน ( 2 รอบ) เลยต้องดูแลกันยกใหญ่
วันพรุ่งนี้ (16/9/2554) น้องยีนส์ไปตรวจ EEG ค่ะ จากการที่คุมชักไม่อยู่ค่ะ
ยากันชักที่ทานอยู่ปัจจุบัน
Sabril 1 1/8 เม็ด เช้า - เย็น
Topamax (25 mg ) 1/4 เม็ดเช้า - เย็น (2 สัปดาห์) หลังจากนั้นทาน 1/2 เม็ด เช้า -เย็น
Nitrazepam 1/4 เม็ด เช้า - เย็น

วันที่ 29/9/54 ฟังผล EEG ค่ะ

ขอบคุณคุณป๊อบและสมาชิกนะคะที่ยังไม่ลืมน้องยีนส์

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 กันยายน 2011 เวลา 12:37 น. »
ยังไงก็ขอให้น้องคุมได้ดีไวๆนะครับ

ตอนนี้น้องยีนส์ก็ อายุ ขวบ 8 เดือนแล้วใช่ไหมครับ
พัฒนาการน้องเป็นอย่างไรบ้างครับ ผมมีแบบประเมิน แต่เป็นสมุดที่นักกระตุ้นพัฒนาการเขาประเมิน
สมุดอยู่ที่นักกระตุ้นหนะครับ ถ้าได้มาแล้วจะมาพิมพ์ลงในเว็ป แล้วลองไปทำประเมินดูน๊ะครับ
ว่าเราขาดส่วนไหนต้องกระต้องส่วนไหนครับ
ให้สบายใจก่อนค่อยมาเล่าก็ได้ครับ สู้ๆน๊ะครับคุณยุ้ย
สู้สู้

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 15:40 น. »
 ;) ;)
สวัสดีค่ะ

29/9/2554 ไปหาหมอมาแล้ว ตามนัดกับฟังผล EEG สรุปคือ คลื่นชักเยอะมาก ยา Topamax ที่เพิ่มก็ไม่ได้ผล ยังมีอาการชักเท่าเดิม แต่แรงขึ้น หมอจึงหยุดยา Topamax และเพิ่ม Keppra แทน
แต่ยุ้ยขอเพิ่ม Sabril หมอบอกได้นิดหน่อย น้องยีนส์เลยต้องกินยา

Sabril เพิ่มเป็น  1 1/4 เม็ด เช้า / เย็น
Nitrazepam 1/4 เม็ด เช้า - เย็น (เท่าเดิม)
เพิ่ม keppra 1/2 เม็ด เช้า / เย็น 1 สัปดาห์ หลังจากนั้น 1 เม็ด เช้า / เย็น

หมอนัดอีครั้ง 10 ตุลา เพื่อดูผลการปรับยา 
  เมื่อเช้าเข้าเวปมา เห็นคุณแอนคุยเรื่อง หลิงหลิงทาน Keppra แล้วมีปัญหา เกิดอาการจิตตก รีบโทรกลับบ้านว่าน้องยีนส์เป็นไงบ้าง ป้าบอกว่า ไม่มีอาการผิดปกติ ค่อยเบาใจหน่อยค่ะ

แต่ไม่ทราบว่าเด็กที่ทานจะมีอาการข้างเคียงเหมือนกันหรือเปล่า
แต่ถามหมอถึงผลข้างเคียง หมอบอกไม่มีค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทุกบ้านค  และขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 15:51 น. »
คุณยุ้ยครับ

ปกติแล้ว เด็กแต่ละคนจะมีผลไม่เหมือนกันนะครับคุณยุ้ย
อย่างน้องวินทานยา lamictal แล้วมีชักแบบ drop attack เพิ่มขึ้นมาครับ เลยหยุดไป
แต่เด็กบางคนก็ทานได้ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ใจเย็นๆน๊ะครับ ค่อยๆดูไปครับ
การหยุดยา คุณหมอค่อยๆลดใช่ไหมครับ
เคยฟังว่า ถ้าหยุดยาทันที จะเหมือนสปริงครับ ต้องค่อยๆหยุดครับ
อ้อ แล้วอย่าลืมจดไว้ด้วยน๊ะครับว่าเพิ่มยาวันไหน ปริมาณเท่าไหร่
พัฒนาการมีอะไรดีขึ้นบ้าง วันไหน จะได้ดูความสัมพันธ์กับการทานยาครับ
เวลากลับไปไล่ดูจะรู้สาเหตุได้ง่ายครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
สู้สู้

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 16:10 น. »
 ;D ;D
ขอบคุณค่ะคุณป๊อบ
น้องยีนส์ทาน Topamax ไม่ถึงเดือนค่ะ ตัวนิ่ม ไม่ถีบขา
หมอเลยหยุด สังเกตุว่าคึกคัก ร่าเริงกว่าเดิมเยอะค่ะ กระเด้งตัว แอ่นตัว จนเกือบคว่ำเลย ค่ะ
ส่วนเรื่องยา ยุ้ยเป็นคนจัดการเองทั้งหมดค่ะ ลดภาระคนเลี้ยงค่ะ เกรงใจป้าน้องยีนส์น่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจค่ะ  สู้สู้ เหมือนกันค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 16:26 น. »
อืมม แสดงว่าน้องยีนส์ กับยา topamax ไม่ถูกกันแน่เลย
เห็นคุณมดก็บอกแม่น้องนะโมก็บอกว่า พอทานยา topamax แล้วไม่มีแรง
เมื่อก่อนน้องนะโมเคยนั่งได้ แต่พอทานยาไป 2 วัน นั่งได้4-5 วินาที ก็ล้มแล้วครับ
คุณหมอก็เลยให้คุณมดแม่น้องนะโมหยุดยา topamax ครับ
แต่บางคนทานก็ไม่มีอาการอะไรน๊ะครับคุณยุ้ย
ของน้องวินทางยา topamax ก็รู้สึกเหมือนกันว่าตัวอ่อน ตอนแรกก็ไม่คิดว่า
เป็นเพราะยาตัวนี้หรอกครับ เพราะตอนนั้นได้ยาหลายตัวมากครับ
ไม่ทราบว่า น้องยีนส์ตอนนั้นทาน topamax ต่อวันปริมาณเท่าไหร่ครับ

สู้สู้