เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์  (อ่าน 18970 ครั้ง)

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 16:48 น. »
  แอนว่าหลิงหลิงก็มีสิทธิตัวอ่อนเพราะโทพาแม็กซ์นะคะ แต่หลิงมีปัจจัยอื่นที่เผอิญช่วงนั้นเข้ารพ เลยสังเกตุไม่ออก แอนคุยแนวทางกะอ.ต่อไปคงลดโทพาแม็กซ์ แต่ขอดูเคปป้าก่อนว่าอ.จะเอายังไงค่ะ

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
    • http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amornrada
Re: แนวทางการรักษาโรคลมชัก ของน้องยีนส์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 17:07 น. »
 :D
 Topamax ทานแล้วตัวนิ่มค่ะ คอตกมาก เวลาจับนั่ง ไม่เลยหน้าเลย
เคยทาน 1 /4 เม็ด เช้า เย็น 2 สัปดาห์ หลังจากนั้น 1/2 เม็ด เช้า / เย็น ทานประมาณ 1 เดือนค่ะ อาการชัก ไม่ลดลง แถมตัวนิ่มมาก หมอเลยหยุด แล้วเอา Keppra เข้าแทนค่ะ หลังจากหยุดได้ ประมาณ 2 วัน อาการชัก ไม่ลด แต่ร่าเริงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด (หรือว่าหายป่วยด้วย)
ไว้มาอัปเดตอีกนะคะ ขอบคุณทุกคนค่ะ ที่ยังไม่ลืมน้องยีนส์

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
    • http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amornrada
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 16:58 น. »
สวัสดีค่ะ   

มาอัปเดตอาการน้องยีนส์ค่ะ

อาการโดยรวมยังมีชักอยู่ ไปหาหมอเมื่อวันที่ 8/12/11 จึงมีการปรับยากันอีกครั้ง

Sabril 1 1/4 เม็ด  เช้า เย็น  (เท่าเดิม)
Keppra (250) 2  เม็ด  เช้า เย็น
Nitrazepam 1/4 เม็ด เช้า - เย็น  เพิ่ม เป็น1/2 เม็ด เช้าเย็น
Depakine  0.5 cc. เช้า กลางวัน  0.75 cc  เย็น
หลังจากปรับยามาประมาณ 2 วัน ชักแบบเหวี่ยงแขนลดลง มีกระตุกบ้าง และเหม่อ
ส่วนพัฒนาการแทบจะไม่ดีขึ้น ยังนั่ง จับ คลาน ไม่ได้ จับคว่ำเริ่มถีบขา กระดกก้นได้นิดหน่อย

พบหมออีกครั้งวันที่ 5/1/12 เจาะเลือดดูค่าตับ

ยุ้ยแม่น้องยีนส์

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 18:51 น. »
สู้ต่อไปนะคุณยุ้ย เป็นกำลังใจให้เสมอ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2011 เวลา 23:06 น. »
เป็นกำลังใจอีกคนค่ะ และจะถามว่าคุณยุ้ยหาหมอที่ไหนคะค่ายาเบิกได้ปะ ถ้าไม่ได้แอนมีเคปป้าที่อ.โยถอดออก2กล่องขายให้ถูกถูกถ้าเบิกไม่ได้เอาไหมคะขนาด250มกเท่ากันค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 ธันวาคม 2011 เวลา 00:42 น. »
แกมมี depakine หลงเหลืออีกขวด แต่เปิดใช้แล้วหน่อยนึง ถ้าไม่ว่าอะไร ส่งต่อให้ได้นะคะ แจ้งที่อยู่มาได้เลยค่ะคุณยุ้ย

เอาใจช่วยเสมอนะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพุธที่ 14 ธันวาคม 2011 เวลา 09:09 น. »
 ;D ;D

ขอบคุณค่ะ พี่น้อง คุณแอน คุณแกม น้องยีนส์รักษาที่รพ.เด็กค่ะ ยาฟรีทั้งหมดค่ะ ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจ

สู้ๆค่ะ

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 มีนาคม 2012 เวลา 17:52 น. »
สวัสดีค่ะ

ยุ้ยแม่น้องยีนส์ค่ะ
ห่างหายจากกระทู้ไปนานมาก เนื่องจากเปลี่ยนที่ทำงาน และย้ายน้องยีนส์ไปอยู่ที่บ้านบางปะกงด้วย เลยยุ่งๆค่ะ

ตอนนี้น้องยีนส์อาการยังคงที่ มีชักบ้างเล็กน้อย
ทานยาเหมือนเดิมค่ะ

ส่วนพัฒนาการตอนนี้ยังทรงตัว ค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 มีนาคม 2012 เวลา 20:45 น. »
อย่าหายไปนานนักคุณยุ้ย คิดถึง  ;D ;D

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 พฤษภาคม 2012 เวลา 19:42 น. »
สวัสดีค่ะ
มาอัปเดตอาการน้องยีนส์ค่ะ  ตอนนี้น้องยีนส์นอนอยู่ ICU โรงพยาบาลชลบุรีค่ะ ด้วยอาการปอดอักเสบจากการกินข้าว นม แล้วก็ไอ จนปอดมีอาการอักเสบ นอนมา 15 วันแล้วค่ะ คุณหมอกับยุ้ยเลยให้ผ่าตัดให้อาหารทางหน้าท้องเนื่องจากน้องยีนส์ทานอาหารไม่เก่ง และอาจเกิดปัญหาแบบนี้อีก ตอนนี้ยังต้องใช้เครื่องช่วยหายใจอยู่เนื่องจากน้องยีนส์เหนื่อยมาก วันที่ 25 เอาเครื่องช่วยหายใจออก ไม่ถึงวันก็ต้องใส่ใหม่ และยังต้องนอนอีกหลายวันค่ะ  ท่านใดมีคำแนะนำสำหรับการให้อาหารทางหนเาท้องช่วยแนะนำด้วยนะคะ เนื่องจากยังไม่มีประสบการณ์ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 26 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:28 น. »
เป็นกำลังใจให้คุณยุ้ยน๊ะครับ
ขอให้น้องยีนส์ แข็งแรงไวๆครับ
ผมเคยเห็นน้องคนนึง เขาใส่สายทางหน้าท้อง
มาไม่ต่ำกว่า 3 ปีแล้วครับ
ตอนนี้เขาอายุ 6 ขวบครับ
แต่ไม่ได้ถามแม่น้องเขาว่า มีปัญหาอะไรบ้างครับ

ยังไง ขอบารมีองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์
พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทุกพระองค์ เทวดาพรหม ช่วยปกปักรักษาน้องยีนส์
แคล้วคลาดจากภัยทั้งปวง ให้น้องยีนส์แข็งแรง ออกจาก ICU ไวๆ
และขอให้ทานอาหาร ทานน้ำเองได้เองโดยไม่สำลักครับ จะได้ไม่ต้องใส่สายครับ

คุณยุ้ยครับ
ผมมีบทสวดนึง เป็นของท่านพ่อลี วัดโศการาม อ.เมือง จ.สมุทรปราการ
ชื่อว่าบทสวดทิพยมนต์ (สวดธาตุ)
ผมเข้าใจเองว่าจะช่วยปรับธาตุในร่างกายให้ดีขึ้นครับ
ลองโหลด mp3 ไปฟังน๊ะครับจะมีพระพูดถึงประวัติของบทสวดทิพย์มนต์นี้ให้ฟังก่อนครับ
และมีเสียงสวดด้วยครับจะสวดตามก็ได้ครับ
http://www.lomchakclub.com/v9/download/tipamon.mp3

ส่วนบทสวดอยู่ที่ link นี้น๊ะครับ
http://www.dannipparn.com/thread-55-1-1.html
http://kraap-pra.blogspot.com/2008/07/blog-post_10.html

บทสวดทิพย์มนต์สมัยพระสมณโคดมเสวยพระชาติเป็นพระฤาษี ; ท่านพ่อลี วัดอโศการาม

ในสมัยหนึ่งที่พระพุทธเจ้าพระสมณโคดม เสวยพระชาติเป็นพระฤาษีอยู่ในป่า ท่านได้สวดบททิพย์มนต์ เป็นประจำทุกวัน มีสิ่งน่าอัศจรรย์เกิดขึ้นคือ บรรดาสัตว์ต่างๆ ที่อาศัยอยู่ในป่านั้น เมื่อได้เข้ามาสู่บริเวณที่พำนักของพระฤาษี สัตว์ทั้งหลาย อาทิเช่น ช้างป่า เสือ หมี เก้ง กวาง เหล่านี้ จะกลายเป็นมิตรกันทันที ไม่มีการไล่ล่าทำลายกัน สัตว์เล็กและสัตว์ใหญ่ต่างก็พากันเป็นมิตรต่อกันด้วยอานุภาพแห่งทิพย์มนต์ที่แผ่ออกไปทุกวันในเขตที่พระฤาษีบำเพ็ญพรตอยู่

ย้อนไปเมื่อปีพ.ศ. 2500 หลวงปู่หลอดได้เดินทางจากป่ามาสู่กรุงเทพเป็นครั้งแรก ท่านได้มาจำพรรษาอยู่ที่วัดอโศการาม ของท่านพ่อลี ศิษย์หลวงปู่มั่น ซึ่งบททิพย์มนต์นั่นเอง ซึ่งท่านพ่อลีเป็นผู้ค้นพบจากพระไตรปิฎกท่านนำมาศึกษา และนำมาให้พระ เณร แม่ชี ที่วัดอโศกรามสวดกัน หลังจากทำวัตรเช้า วัตรเย็นทุกวัน

การสวดทิพย์มนต์เพื่อสิริมงคลแก่ผู้สวด เพื่อให้มีอายุ วรรณะ สุขะ พละ เพื่อส่งกุศลให้ผู้ป่วยให้ทุเลาจากอาการเจ็บป่วย หรือสวดส่งกุศลให้หลวงปู่ ครูอาจารย์ที่มีอายุมากให้มีพละกำลัง หรือสวดเพื่อบรรเทาเวทนา หรือสืบชะตาต่อายุ

ทิพย์มนต์

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (สามจบ)

พุทธัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
ธัมมัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
สังฆัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ พุทธัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ ธัมมัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ สังฆัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ พุทธัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ ธัมมัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ สังฆัง อายุวัฑฒะนัง ชีวิตัง ยาวะ นิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ

1. วาโย จะ พุทธะคุณัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

วาโย จะ ธัมเมตัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สวากขาโต ภะคะวาตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหีติ

วาโย จะ สังฆานัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรังปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

2. เตโช จะ พุทธะคุณัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

เตโช จะ ธัมเมตัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สวากขาโต ภะคะวาตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหีติ

เตโช จะ สังฆานัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรังปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

3. อาโป จะ พุทธะคุณัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

อาโป จะ ธัมเมตัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สวากขาโต ภะคะวาตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหีติ

อาโป จะ สังฆานัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรังปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

4. ปะฐะวี จะ พุทธะคุณัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

ปะฐะวี จะ ธัมเมตัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สวากขาโต ภะคะวาตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหีติ

ปะฐะวี จะ สังฆานัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สุปะฏิปันโน ภะคะ
วะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรังปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

5. อากาสา จะ พุทธะคุณัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

อากาสา จะ ธัมเมตัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สวากขาโต ภะคะวาตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหีติ

อากาสา จะ สังฆานัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรังปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

6. วิญญาณัง จะ พุทธะคุณัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

วิญญาณัง จะ ธัมเมตัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สวากขาโต ภะคะวาตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหีติ

วิญญาณัง จะ สังฆานัง อะระหัง พุทโธ อิติปิ โส ภะคะวา นะมามิหัง สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรังปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

ธาตุประริสุทธานุภาเวนะ สัพพะทุกขา สัพพะภะยา สัพพะโรคา วิมุจจันติ อิติ อุทธะมะโธ ติริยัง สัพพะธิ สัพพัตตะตายะ สัพพาวันตังโลกัง เมตตา กรุณา มุทิตา อุเปกขา สะหะคะเตนะ เจตะสา จะตุททิสัง ผะริตตะวา วิหะระติ สุขัง สุปะติ สุขัง ปะฎิพุชฌะติ นะปาปะกัง สุปินัง ปัสสะติ มะนุสสานัง ปิโย โหติ อะมะนุสสานัง ปิโย โหติ เทวะตา รักขันติ นาสสะ อัคคิ วา วิสัง วา สัตถัง วา กะมะติ ตุวะฏัง จิตตัง สะมาธิยะติ มุขวัณโณ วิปปะสีทะติ อะสัมมุฬะโห กาลังกะโรติ อุตตะริง อัปปะฏิวิชฌันโต พรหมมะโล กูปะโค โหติ อิติ อุทธะมะโธ ติริยัง อะเวรัง อะเวรา สุขะชีวิโน กะตัง ปุญญัง ผะลัง มัยหัง สัพเพภาคี ภะวันตุเต ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะ เทวะตา สัพพะพุทธานุภาเวนะ สัพพะธัมมานุภาเวนะ สัพพะสังฆานุภาเวนะ โสตถี โหนตุ นิรันตะรุง อะระหัง พุทโธ อิติปิโส ภะคะวา นะมามิหัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 26 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:12 น. โดย popja »
สู้สู้

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ธันวาคม 2012 เวลา 20:22 น. »
คุณยุ้ย น้องยีนส์พัฒนาการเป็นอย่างไรบ้างครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ธันวาคม 2012 เวลา 20:45 น. »
หวัดดีค่ะ
ขอโทษด้วยนะคะที่ห่างหายไปนาน จากคราวที่แล้ว ที่น้องยีนส์ เข้านอนที่โรงพยาบาลชลบุรี  รวมทั้งหมด 3 เดือนเต็ม นอนICU 1 เดือนเต็ม กลับมาอยู่บ้าน ก็ต้องดูแลเองทั้งหมด แทบไม่มีเวลาเปิดคอมเลยค่ะ

ตอนนี้น้องยีนส์ไม่ชักแล้วค่ะ แต่ยังมีอาการเกร็งอยู่บ้างเวลาได้ยินเสียงดังๆ เช่น เครื่องดูดฝุ่น หรือรถยนต์ค่ะ
ยายังทานเท่าเดิม แต่ลดบางตัวลงค่ะ
ส่วนเรื่องพัฒนาการ ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลยค่ะ เนื่องจากการฝึกพัฒนาการของน้องยีนส์ตอนนี้ยากกว่าเดิม เนื่องจากน้องยีนส์ ต้องเจาะคอเพื่อช่วยการหายใจ การฝึกเลยต้องชะลอออกไปก่อนค่ะ แต่ตอนนี้น้องยีนส์แข็งแรงขึ้นจากเดิมมากแล้วค่ะ

ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 ธันวาคม 2012 เวลา 16:13 น. »
 แม่น้องยีนส์คะ เข้าใจหัวอกคนเป็นแม่มากเลยค่ะ..ตอนนี้ ภูริ ต้องเจออะไรอีกเยอะ ...เป็นแบบ tuberous sclerosis  อ.ณรงค์ รพ.ศรีนครินทร์ ให้คำปรึกษาดีมากค่ะ..บอกทุกอย่าง เพื่อให้คุณแม่เตรียมใจ ให้ความหวังว่ายาอยู่ระหว่างทดลองอย่างหนัก..ขอให้มีทางรักษาลูกหาย....สาธุ