เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการตรวจ eeg กับ mri หน่อยค่ะ  (อ่าน 8771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pim_OoO_Pim

• Jr. Member
  • *
ถามเรื่องการตรวจ eeg กับ mri หน่อยค่ะ
« เมื่อ: วันพุธที่ 02 ตุลาคม 2013 เวลา 23:06 น. »
สวัสดีค่ะ

ในที่สุดก็ได้มีโอกาสตรวจ EEG กับเค้าบ้างแล้วค่ะ
วันก่อนพิมล้มหัวกระแทก แล้วไปรพ. ซึ่งตอนนั้นไม่รู้ตัวแล้วค่ะ
หมอบอกว่ามีอาการชักด้วยประมาณ 20วินาที เลยไม่รู้เป็นโรคลมชักรึเปล่า
หมอเลยใหไปอยู่ CCU แล้วหมอneuroมาตรวจ EEG บอกว่ามีคลื่นชักจากสมองด้านซ้าย (ไม่รู้ศัพท์อย่างเป็นทางการอะไรเลยนะคะ รู้มาแบบนี้ค่ะ หมอคงพูดให้ฟังง่ายๆมั๊งคะ) แต่พิมคิดว่าอาจจะมาจากที่หัวกระแทก เพราะหมอโรคหัวใจเคยเตือนไว้ระวังเรื่องศีรษะกระแทก คืนแรกหมอให้ทาน Keppra 3เม็ดค่ะ กี่มิลลิกรัมไม่แน่ใจแต่เม็ดใหญ่ๆสีน้ำตาล ทานแล้วง่วง+มึนสุดๆเลยค่ะ
พอวันรุ่งขึ้นหมอเลยให้ตรวจMRI แบบฉีดสี ปรากฎว่าปกติ
หมอเลยบอกว่าปกติ ไม่ได้เป็นโรคลมชัก แต่ยังต้องกินยากันไว้ก่อน ตอนนี้ลดเหลือ 1เม็ด 500 mg
เช้าเย็นค่ะ

พอออกจาก ccu ก็ไม่ได้เจอหมอ neuro คนนี้อีกเลยค่ะ เพราะหมอเจ้าของไข้เป็นหมอหัวใจ
เลยยังงงๆ สรุปคือว่า แม้ EEGจะมีผลผิดปกติ แต่ถ้า MRIแล้วปกติดีก็จะสรุปได้ว่าปกติและสามารถหักล้างจากผลตรวจ EEG ได้เลยใช่มั๊ยคะ......ที่หมอบอกว่าปกติ แต่ทำไมยังต้องทานยาอยู่หล่ะคะ ??
ถามหมอไปยังไม่ได้คำตอบเลยค่ะ (ไม่ประทับใจอย่างแรง)
ออกจากรพ.แบบงงๆ เลยว่าจะไปถามหมอประจำอีกที
รบกวนสมาชิกที่มีประสบการณ์ทุกท่าน ช่วยอธิบายความต่างของ EEG กับ MRIหน่อยค่่าาา
ว่าอันไหนที่เป็นตัวยืนยันสุดท้ายดีกว่ากัน แล้วถ้าผลตรวจ2อันไม่ตรงกัน จะต้องตรวจอะไรเพิ่มมั๊ยคะ
หรืออย่างกรณีนี้ที่ EEG ผิดปกติแต่ MRI ปกติ เคยเจอรึเปล่าคะ
หรือเป็นไปได้เพราะสมองได้รับการกระแทกเลยมีคลื่นไฟฟ้าที่ผิดปกติชั่วคราว

ขอบคุณมากๆค่ะ
(ตอนนี้จะยังทานKeppra เช้าเย็นก่อนค่ะ จนกว่าจะไปเจอหมอหรือรอดูคำตอบจากทุกๆท่านในนี้อีกทีค่ะ)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ถามเรื่องการตรวจ eeg กับ mri หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 ตุลาคม 2013 เวลา 00:34 น. »
ถ้าคุณพิมฟังมาถูกต้อง และไม่ได้เข้าใจผิด ที่หมอสมองพูดมาคงไม่ถูกต้องล่ะค่ะ
การตรวจeeg แล้วพบคลื่นชัก และดูอาการทางคลีนิคร่วมไปด้วย หมอสามารถสรุปว่าเป็นโรคลมชักหรือไม่ได้เลย การทำmri เพียงเพื่อดูความผิดปกติในสมองซึ่วอาจเป็นต้นเหตุที่ทำให้เกิดอาการชัก ซึ่งสมองอาจจะมีความผิดปกติหรือไม่มีก็ได้ ถ้าดู mri แล้วพบความผิดปกติก็มาดูว่าสามารถจัดการอะไรได้ไหม หรือดูว่าความผิดปกตินั้นมีการขยายออกไปหรือไม่
กรณี eeg ผิดปกติ mri ปกติ แล้วเป็นลมชักมีเยอะแยะค่ะ ฟังจากอาการที่เล่ามา อาการคุณพิมใกล้เคียงลมชักมากเลย
คุณพิมรักษาที่ไหนคะ อยากแนะนำให้ขอ eeg และ mri ครั้งนี้ไปให้หมอเชี่ยวชาญด้านลมชักโดยตรงดูดีกว่าว่าเป็นลมชักหรือไม่ ถ้าเป็นจะได้รักษาจริงจัง ถ้าไม่เป็นจะได้ไม่ต้องทานยาลมชักให้มีปัญหากับการใช้ชีวิตประจำวัน

• *
Re: ถามเรื่องการตรวจ eeg กับ mri หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 ตุลาคม 2013 เวลา 00:51 น. »
ขอบคุณมากค่ะ คิดว่าจะแวะเข้าไปขอผลจากคุณหมอเร็วๆนี้ค่ะ
เพราะหมอท่านนี้พูดแปลกๆ พิมลองถามคุณแม่อีกทีแล้วค่ะว่าหมอสรุปมาแบบนี้รึเปล่า แม่ก็เข้าใจแบบเดียวกันที่คุณหมอบอกคือ eeg มีคลื่นชัก แต่ mri ปกติ สรุปแล้วไม่มีอะไรผิดปกติ แต่งงที่สุดท้ายได้ยามาทานและนัดดูอาการอีกค่ะ (แต่ตอนทำ EEG ก้ไม่มีอาการชักนะคะ ทั้งๆที่ทดสอบหลายอย่างที่ปกติคนที่เป้นลมชักจะเป็น คือตอนที่เปิดไฟกระพริบๆ รู้สึกตรงช่วงนี้ไม่มีอะไร แต่ที่มีคลื่นผิดปกติ มันมาตั้งแต่ช่วงแรกที่ติดเลยค่ะ)
ค่ารักษารอบนี้แพงมากค่ะ แถมเจอหมอที่ให้คำตอบงงๆเข็ดเลยค่ะค่าป่วยครั้งนี้ 3คืน 7หมื่นกว่า...ออกมาแบบค้างคาใจ

แต่อาการที่เป็น ไม่ได้อยู่ดีๆป็นนะคะ เป็นหลังจากที่ศีรษะกระแทก แล้วหลังจากนั้นก็ไม่มีอาการอีกเลยค่ะ

แล้วสงสัยเรื่องการแพ้ยาด้วยค่ะคือตอนอยู่รพ.วันที่3 คันปาก แล้วปากบวมเจ่อมากค่ะ หมอเลยให้ยาแก้แพ้
แต่หมอneuroท่านนี้ยืนยันว่าไม่น่าใช่จากยาหมอ ...ซึ่งพิมพก็ไม่แน่ใจว่าจากอะไร เพราะ2วันแรกถ้าจะแพ้ยาก็น่าจะแพ้แล้ว โดยเฉพาะวันแรกที่ทานไปตั้ง3เม็ด แต่ทำไมเพิ่งมาเป็นวันที่3 ส่วนตอนนี้ยังเจ็บๆปากอยู่ บวมนิดหน่อยค่ะ....

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 ตุลาคม 2013 เวลา 13:38 น. »
คุณพิมยังเข้าใจอาการของคนลมชักน้อยค่ะ ตอนทำ eeg ไม่จำเป็นต้องมีอาการชัก ก็สามารถมีคลื่นชักได้ และถึงแม้เป้นลมชัก การเปิดไฟกระพริบสำหรับบางคนก้ไม่มีคลื่นชักออกมาค่ะ ไม่ใช่ต้องมีทุกครั้ง เพียงแต่ไฟกระพริบมักเป็นตัวกระตุ้มทำให้เห็นคลื่นชักได้ง่ายขึ้น

การแพ้ยา สำหรับยาบางตัวต้องทานไป3-5 วันถึงออกอาการ  ยากันชักส่วนมากที่แพ้จะมีอาการผื่นแดง ตามผิวหนัง

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 ตุลาคม 2013 เวลา 17:28 น. »
ขอบคุณมากค่ะ พิมไม่รู้เรื่องเรื่องพวกนี้เท่าไหร่เลยค่ะ
ยังไงก็รบกวนแนะนำด้วยนะคะ หรือบางที่พิมอาจจะเข้าใจผิดว่าโรคลมชักต้องเป็นอาการ แบบที่เราคิดเท่านั้น เช่นกระตุกหรืออะไรที่ชัดๆ มันอาจจะมีอาการที่เราไม่รู้ตัวเลยก็ได้
มีวิธีสังเกตุตัวเองยังไงบ้างหรอค่ะ ที่พอจะบอกได้ว่าเรากำลังมีอาการชัก

เห็นในนีิพูดถ๋งหมอโยธินบ่อยๆ ไม่ทราบว่าหมอตรวจที่ไหนบ้างคะ
หรือมีหมอท่านไหนแนะนำมั๊ยคะ รพ.ไหนก็ได้ค่ะ ตอนนี้ทีพิมไปประจำอยู่แล้ว จะมีทั้งสมิติเวชศรีนครินทร์ พระราม9 วิภาวดี ประวัติที่รพ.กรุงเทพก็มีค่ะ(แต่ไกลไปหน่อย)เพราะพิมจะไปเอาผลมาให้หมอดูให้ค่ะ จะได้ตัดสินใจเรื่องการทานยาต่อ (ถ้าเป็นรพ.ที่ไปอยฺ่แล้วจะได้ไปทีเดียวเลยค่ะ แต่รพ.อื่นๆ ก็ยินดีไปนะคะ) ...ตอนนี้ปรับตัวไม่ค่อยได้ง่วงมากเลย ไปออกกำลังกายที่รพ.แล้ว
ก็หลับยาวนาน จนพยาบาลตกใจว่าทำไมนอนมากผิดปกติ 555 กลับถึงบ้านก็พร้อมจะนอนต่ออีกแล้วค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 ตุลาคม 2013 เวลา 20:15 น. »
อาการชักมีหลายรูปแบบมาก ที่เห็นง่ายที่สุดคือชักเกร็งกระตุกทั้งตัว ชักบางส่วน เช่น แขน ขา  การสังเกตตัวเองอาจยากนิดนึงค่ะ ลองดูว่ามีอาการเหมือนหายไปช่วงเวลาหนึ่ง แล้วกลับมาใหม่ หรือทำอะไรซ้ำ ๆเช่น ตากระพริบติดติดกัน เคี้ยวปาก หรือ เหมือนเห็นเหตุการณ์ล่วงหน้า เห็นแสงวาบ เห็นภาพหลอน เหล่านี้เป็นอาการชักได้ทั้งนั้น
 คุณหมอโยธิน ตรวจที่ รพ.พระมงกุฏ กับ รพ.กรุงเทพ ค่ะ ถ้าได้ประวัติเดิมมาเอาให้ อ.โยธิน ดูจะดีมาก จะได้รู้ไปเลยว่าเป็นลมชักหรือไม่ จำเป็นต้องรักษาทางนี้ไหม

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 ตุลาคม 2013 เวลา 20:31 น. »
ขอบคุณค่ะ ^^

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 07:37 น. »
แต่อาการที่เป็น ไม่ได้อยู่ดีๆป็นนะคะ เป็นหลังจากที่ศีรษะกระแทก แล้วหลังจากนั้นก็ไม่มีอาการอีกเลยค่ะ

อาการชัก อาจจะเกิดช่วงหลับก็ได้นะคะ พอดีคุณพิมยังเข้าใจอาการชักน้อยอยู่ (แหม จริงๆ อยู่มานานแล้วเนี่ย  ;D)
อาการชักบางอย่างเราไม่ทราบค่ะ/ไม่ก็สังเกตุไม่ทัน เช่น ปลายนิ้วกระดิก/กระพริบตา  หมอบางคนก็ยังไม่ทราบก็มี
ยิ่งตอนนี้กำลังเพิ่งมึนด้วย อาจจะสังเกตุไม่ทัน

ต่ายสังเกตุจากแววตาค่ะ (ลองถามคุณแม่ดูค่ะ ว่าแววตาตอนนี้คุณพิมเปลี่ยนไป)
แต่แววตา ง่วงยา กับ แววตา ของการมีอาการลมชัก ไม่เหมือนกันค่ะ
กับการตัดสินใจช้าลง
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 16:06 น. »
ตอนนี้พิมดูเอ๋อๆไปเลยค่ะ เบลอๆ ตั้งแต่ทานยา keppra 500mg เช้าเย็น
ทั้งที่บ้านและตัวเองสังเกตุแทบไม่ได้เลยค่ะ เพราะเปลี่ยนไปจากเดิมมาก จากผลของยา
พิมยังรู้ตัวเลยว่าตัวเองเวลานั่งจะนั่งตาลอยๆ นิ่งๆ ถ้าให้นั่งตรงไหนก็อยู่อย่างนั้นได้นานเลยค่ะ 55555
จะเป้นแค่ช่วงแรกๆที่ทานยาหรือว่าเดี๋ยวก็ปรับตัวได้คะ (หมอนัดอีกทีวันศุกร์จะไปเอาผลมาให้หมอโยธินดูต่อค่ะ)ระหว่างนี้เลยทานยาไปก่อน

พอดีไปอ่านกระทู้ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=781.0
เลยอยากรีบไปหาอ.โยธิน ถ้าจะไปรพ.กรุงเทพต้องโทรไปนัดล่วงหน้านานมั๊ยคะ
อยากทราบค่าใช้จ่ายในการตรวจ EEG ที่รพ.กรุงเทพคร่าวๆหน่อยค่ะว่าประมาณเท่าไหร่ เผื่อจำเป็นต้องตรวจเพิ่ม
(จะได้เตรียมไปเผื่อต้องตรวจ) 

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ peipei

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 16:20 น. »
สวัสดีค่ะ เมื่อวันที่ 24/3/56 น้องเป้ยไปตรวจ EEG ค่าใช้จ่ายประมาณ 12,xxx ค่ะ เป็นรายการรวมค่าบริการและค่าตรวจรักษา แต่คชจ. นี้รวมค่าตรวจเลือดด้วย

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 16:37 น. »
ขอบคุณค่ะ คุณpeipei

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 ตุลาคม 2013 เวลา 20:41 น. »
ตรวจเฉพาะ eeg รวมค่าหมอประมาณสี่พันค่ะ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 ตุลาคม 2013 เวลา 19:38 น. »
เฮ้อ! ถ้า4พันค่อยยังชั่วหน่อยค่ะ ^^

ขอบคุณค่ะ
ไปหาหมอเมื่อไหร่แล้วจะมารายงานผลให้ฟังนะคะ ^^

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 16 ตุลาคม 2013 เวลา 23:09 น. »
อาทิตย์ที่แล้วแวะไปเอาปลมาแล้วกับcd mri
แต่ผลeeg มีแต่เป็นที่สรุป ไม่ให้กราฟมา ต้องไปขอใหม่รึเปล่าคะ

แต่ช่วงนี้ยังไม่ได้นัดหมอเลยค่ะ เพราะหัวกระแทกพื้น คราวนี้หัวแตกด้วยค่ะ
อยู่รพ.มาเกือบอาทิตย์แล้ว. ไว้ออกจากรพ.จะนัดอ.โยธินที่รพ.กรุงเทพ

ไม่ทราบว่าหมอตรวจวันไหนบ้างคะ แล้วต้องจองคิวล่วงหน้านานรึเปล่าคะ เพราะดูท่าทางคนไข้หมอจะเยอะ ขอบคุณมากค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 ตุลาคม 2013 เวลา 06:08 น. »
ควรให้ รพ.write eeg ลงแผ่นให้ เอามาทั้งหมดจะดีที่สุด แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ อ.อาจให้ทำใหม่ อ.มักไม่สนใจผลที่อ่านมาแล้ว สนใจจะดูคลื่นที่ออกมามากกว่า อ.ตรวจ รพ.กรุงเทพ จ-พ , ศ 16-18 น.  ส-อา 11-13 น. นัดก่อนก็ดีค่ะจะได้รู้ว่า อ.อยู่ไหม เพราะไปประชุมที่เมืองนอกบ่อยๆ จะได้ไม่เสีนเที่ยวไปแล้วไม่เจอ คิวแน่นก็ไม่มีปัญหา ถ้ารู้ว่าอยู่แน่ๆ ก็ไปหาได้ อ.ตรวจให้จนคนไข้หมด บอกว่ามาจากเวปลมชักคลับ อ.คุ้นเคยกับสมาชิกเราดี   8)
คุณพิมล้มบ่อยมากเลยนะคะ แบบนี้อันตรายจัง รีบไปตรวจหน่อยก็ดีค่ะ