เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ  (อ่าน 16931 ครั้ง)

ออฟไลน์ somyot

• Jr. Member
  • *
ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 สิงหาคม 2013 เวลา 12:51 น. »
ผมขออนุญาติเรียนถามพี่ๆ ทุกท่านครับ ลูกสาวผมอายุ 9 ขวบ มีอาการชักตอนนอนหลับ คือ หลังจากหลับไปได้สัก 30 นาที ไม่เกิน 1 ชั่วโมง ลูกปากจะเบี้ยว นําลายยืด ตาเหลือกและกระพริบถี่ๆ บางครั้งผมก็เอามือช้อนหัวลูกขึ้นมานั่ง พอลูกรู้สึกตัวก็ปล่อยให้นอนหลับต่อครับ แล้วลูกก็จะหลับยาวตลอดทั้งคืน จนถึงเช้าครับ จากชักครั้งแรกเมื่อปลายปีที่แล้ว จนถึงวันนี้ รวมๆ แล้วน่าจะ 10 ครั้งได้ครับ ผมสะดวก ร.พ.ศิริราช ไม่ทราบว่าต้องรักษากับคุณหมอท่านใดครับ และมีคลีนิคนอกเวลาไหมครับ ขอขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 สิงหาคม 2013 เวลา 13:28 น. »
ศิริราชพบหมอสุรชัยค่ะ ถ้าจำไม่ผิดหมอออกตรวจคลีนิคนอกเวลาวันเสาร์ด้วย

อาการของน้องเขาน่าจะเป็นลมชักไม่เคยรักษาเลยหรือ รีบไปรักษาโดยด่วนก่อนที่จะเป็นมากกว่านี้ จะรักษายากขึ้นค่ะ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 สิงหาคม 2013 เวลา 13:58 น. »
ขอขอบพระคุณคุณ NONG เป็นอย่างสูงครับ
ผมหลงทางไปหลายเดือนเลย เข้าใจว่าลูกผมมีการหยุดหายใจเวลานอนครับ ท่านใดพอมีข้อมูลเกี่ยวกับคลีนิคนอกเวลาไหมครับ ผมอยากได้เบอร์โทร.จะได้โทร.ไปนัดครับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ Kornchawan

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 10:30 น. »
สวัสดีค่ะ น้องลูกแก้วก็รักษาที่ศิริราชค่ะ กับคุณหมอสรวิศค่ะ คลินิกนอกเวลาเหมือนกัน ปกติคุณหมอจะนัดวันเสาร์ช่วงประมาณ 10 โมงค่ะที่ตึกเจ้าฟ้าค่ะ พรุ่งนี้น้องลูกแก้วก็ต้องไปเจาะเลือดเพื่อดูปริมาณยาค่ะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 11:51 น. »
สวัสดีค่ะ น้องลูกแก้วก็รักษาที่ศิริราชค่ะ กับคุณหมอสรวิศค่ะ คลินิกนอกเวลาเหมือนกัน ปกติคุณหมอจะนัดวันเสาร์ช่วงประมาณ 10 โมงค่ะที่ตึกเจ้าฟ้าค่ะ พรุ่งนี้น้องลูกแก้วก็ต้องไปเจาะเลือดเพื่อดูปริมาณยาค่ะ

ขอบพระคุณคุณ Kornchawan มากครับที่กรุณาแนะนำครับ
เมื่อวานผมหาเบอร์คลีนิคนอกเวลาจากกลูเกลิ้นแล้วโทร.ไปจองคิวแล้วครับ คิวเร็วสุดก็วันเสาร์ที่ 17 คุณหมอสุรชัย ลิขสิทธิ์วัฒนกุล ครับ ผมขอเรียนถามคุณ Kornchawan และท่านอื่นๆ ว่าผมต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ ต้องทำ MRI แล้วเอาผลไปให้ด้วยไหมครับ เพราะอยู่ ตจว. เผื่อจะทำให้อะไรๆ นั้นเร็วขึ้นครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 11:59 น. »
ผมไม่มีความรู้ อยากทราบว่าลูกสาวผมต้องทำ MRI หรือ EEG ครับ แล้วต้องทำก่อนที่จะไปพบคุณหมอไหมครับ ผมจะได้เอาผลไปให้คุณหมอในวันเสาร์ที่ 17 นี้ครับ ขอบคุณครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 12:49 น. »
ถ้ายังไม่เคยทำอะไรมาก่อนก็ไม่ต้องค่ะ ไปพบหมอแล้วหมอจะบอกเองว่าต้องทำอะไรบ้าง  คิดว่าeeg คงทำแน่ ส่วน MRI หมอคงรอดูก่อนค่ะ ถ้าอยากเตรียมตัวเด็กก็ให้สระผมมาก่อน หากทำ eeg จะทำให้ติดเครื่องได้สะดวกขึ้น eeg ทำที่ศิริราชได้เลยถ้ามีคิวว่าง หมอสุรชัยอ่านเองค่ะ แต่ รพ.รัฐติดข้อจำกัดมาก บางทีทำแล้วหมอยังไม่ว่างอ่านนัดมาฟังผลวันหลังก็ต้องลำบากเรื่องการเดินทาง ตรวจคลีนิคนอกเวลาอาจดีกว่าหน่อย ลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะ ถ้าทำแล้วขอให้หมออ่านผลเลยได้ไหมเพราะมาจาก ตจว. ไม่สะดวก อีกอย่างถ้าหมอสั่งยาตรวจดูให้ครบถ้วนก่อนกลับ ไม่งั้นได้ยาไม่ครบ กลับ ตจว.อาจหาซื้อได้ยาก
คุณหมอสรวิศ กับคุณหมอสุรชัยเป็นทีมเดียวกันค่ะ คุณหมอสุรชัยเป็นหัวหน้าประสาทเด็ก รักษาท่านไหนก็ได้

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 13:47 น. »
ทำ EEG ที่ศิริราช ทำได้เฉพาะวัน จ-ศ ในเวลาราชการค่ะ ครั้งแรกของน้องลูกแก้ว ถ่ายคลิปแล้วให้คุณหมอดูค่ะ คุณหมอก็จะให้ใบส่งตัวทำ EEG แต่เราต้องโทรนัดก่อนค่ะ ใช้เวลารอคิวไม่นานค่ะ ตอนของน้องลูกแก้วโทรไปวันจันทร์ก็นัดได้วันอังคารเลยค่ะ ลองปรึกษาคุณหมอดูก่อนนะค่ะ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 14:56 น. »
กราบขอบพระคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ ที่กรุณาแนะนำครับ
หากหมอที่ศิริราชสั่งทำ EEC ก็ต้องทำในเวลาราชการ ผมคงต้องเดินทาง ไป - กลับ 2 รอบ ผมกำลังหาทางว่าจะทำ EEC ที่ ร.พ.นครปฐมก่อน แล้วถือผลไปพบหมอ ในวันเสาร์ ที่ 17 นี้เลย แต่จะต้องเสียค่าทำเอง เพราะเป็น ร.พ.เอกชนครับ เมื่อคืนนี้หลังจากลูกสาวผมหลับได้ 20 นาทีก็ชักครับ
ผมเปิดไฟทิ้งเอาไว้ เลยมีโอกาสได้ถ่ายคลิปเอาไว้ครับ ก่อนหน้านี้ตอนที่ลูกสาวเป็นใหม่ๆ ผมเคยพาไปหาหมอแต่ผมไม่มีคลิป อธิบายไม่ถูก เรียกไม่ถูก เข้าใจว่าลูกมีภาวะหัวใจหยุดเต้น ก็แปลกใจว่าลูกนอนก็ไม่กรน นําหนักก็ไม่เกิน ไม่อ้วน หมอบอกว่าพ่อแม่วิตกจริตเกินไป ลูกไม่ได้เป็นอะไร จะให้ลูกเป็นให้ได้ หมอให้ไปตรวจการนอนหลับ แบบด่วน ผมก็ไปลงชื่อเพื่อตรวจการนอนหลับ แต่คิวยาวมาก ได้คิวปลายปีหน้า ช่วงระหว่างที่รอคิวนี้ ก็ไม่ได้ไปพบหมอ จนเมื่อคืนวานนี้ ผมเห็นอาการของลูกแล้ว มันมีอาการของการชักเกร็งอย่างชัดเจน มันไม่ใช่ภาวะหัวใจหยุดเต้นนี่ ผมจึงมาหาข้อมูลในกลูเกลิ้น จึงได้มาเจอเวปแห่งนี้ครับ   

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 สิงหาคม 2013 เวลา 15:10 น. »
ทำ eeg แล้วให้ทาง รพ. write ใส่แผ่น CD มาเลยนะคะ อย่างเอาแต่ผลอ่าน eeg มาหมอจะไม่ได้เห็นคลื่นที่ออกมา ค่าทำ eeg รพ.ใน กทม.ประมาณ 3,000 .- ที่นครปฐม ไม่ทราบราคาค่ะ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 สิงหาคม 2013 เวลา 14:46 น. »
น้องลูกแก้วทำที่ ศิริราช จ่ายไป 2,270 บาทค่ะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 28 สิงหาคม 2013 เวลา 16:26 น. »
หาหมอแล้วเป็นยังไงบ้างค่ะ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 สิงหาคม 2013 เวลา 13:21 น. »
หาหมอแล้วเป็นยังไงบ้างค่ะ

ขอบคุณมากครับ
ผมไปทำ eeg ที่ ร.พ.กรุงเทพ (ขอบคุณคุณ NONG มากครับ) สามารถทำ eeg ได้เลย ไม่ต้องมีคิว มีแต่ใบส่งตัวเด็กจาก ร.พ.ต้นสังกัดครับ พอดีเลย วันนั้นคุณหมอโยธินอยู่พอดี ก็เลยให้คุณหมอโยธินตรวจด้วยเลยครับ หมอบอกว่าเป็นลมชักชนิดที่ พออายุ 13 - 14 (หากไม่โชคร้าย) ก็จะหายไปเองครับ แล้วนัดดูอาการอีกทีที่ ร.พ.พระมงกุฎครับ หมอออกตรวจวันอังคารกับพุธที่นั่น หมอให้ยากันชักมากินก่อนนอน ตั้งแต่กินยามายังไม่เจอชักเลยครับ ผมก็เลยโทร.ไปยกเลิกที่ ร.พ.ศิริราช ครับ
เมื่อวันที่ 20 ที่ผ่านมา ก็ไปพบคุณหมอโยธินที่ ร.พ.พระมงกุฎ ตามที่นัดไว้ครับ คราวนี้ตรวจเลือด แล้วจ่ายยากันชักให้กินต่ออีก นัดอีกที่ 1 เดือน เพื่อทำ eeg ครับ รักษาที่ ร.พ.พระมงกุฎก็สะดวกดีครับ แต่ตอนรอยา นานมากๆ เลยครับ
แล้วผมจะมารายงานนะครับ ขอบพระคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 สิงหาคม 2013 เวลา 13:56 น. »
อ้าว กลายเป็นมาตรวจกับ อ.โยธินหรือคะ  ;D  อ.ดูแลคนไข้ดี (โดยเฉพาะสมาชิกลมชักคลับ  ;) พูดเล่นนะคะ ดูแลดีทุกคน ) ถ้ามา พมก.สะดวกก็ดีค่ะ
เป็นลมชักแบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย แต่ยังไงต้องดูแลให้ดีจะได้ไม่กลายเป็นลมชักแบบถาวรไป เอาใจช่วยค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 01 กันยายน 2013 เวลา 12:04 น. »
  อ.ดูแลคนไข้ดี (โดยเฉพาะสมาชิกลมชักคลับ  ;) พูดเล่นนะคะ ดูแลดีทุกคน )
วุ้ย..เรื่องจิงงงงงงงงง   ;D ;D ;D ;D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@