เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ  (อ่าน 16920 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชักเกร็งตอนหลับครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 มกราคม 2014 เวลา 08:10 น. »
Frisium 5   ที่ ทหารเรือมีค่ะ คลังยาไม่มีค่ะ ห้ามจำหน่าย (หมอต้องเซนอีกที) ส่วน ยาTegretal CR 200 คลังยามีค่ะ เรื่องหายาไม่ได้ ให้โทรเช็คตาม รพ.ค่ะ ว่าพอช่วยได้มั้ย
และโทรหาคลังยาได้ ขอโทษทีทีมาตอบช้าค่ะ
รพ.ธนบุรี 2 เป็นเอกชน  น่าจะแพงกว่า ที่ต่ายบอกค่ะ

พอดีได้คุณหมอที่ ร.พ.ประจำจังหวัดช่วยไว้ครับ
เขาเขียนใบสั่งยาให้ไปซื้อยาข้างนอกแล้วให้กลับ
เอามาให้เขาเซ็นรับรอง เพื่อไปทำเรื่องเบิกครับ
เหมือนโชคช่วยไว้เลย ที่สามารถเบิกได้ครับ
กราบขอบพระคุณพี่ต่ายเป็นอย่างสูงครับ

ไม่ต้องถึงกับกราบขอบพระคุณนะค่ะ ต่ายเองยังรู้สึกผิดเสียด้วยซ็ำที่พักนี้ไม่เข้ามาเช็คกระทู้ เหมือนพี่น้อง
ยาจำเป็นมากสำหรับคนไข้ยิ่งกว่าข้าวค่ะ ต่ายผ่านมาแล้ว ถ้าต้องเลือกยา กับ ข้าว
คนไข้ต้องการยามากกว่า

ต่ายยังต้องรีบไปประกันสังคมต้้งแต่ต้นเดือน รพ.แทบแตก อารมณ์เดียวกันคือ ขาดยาไม่ได้ (อีกวันไป รพ. พอดีนัดลูก)คนไข้ส่วนมาก มาให้หมอเซ็นแล้วไม่ตรวจค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ somyot

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 มกราคม 2014 เวลา 14:20 น. »
อัพเดทอาการล่าสุดครับ
เมื่อวันที่ 29 ม.ค.นี้มีนัดคุณหมอโยธินที่ ร.พ.พระมงกุฎ 09.00 -10.00 น.
ตอนกำลังไปปลุกลูกให้ตื่นเตรียมตัวออกเดินทาง ปรากฎว่าลูกผมชัก ปากเบี้ยว นําลายยืด
หลังจากเพิ่มยา Tegretal CR 200 เป็น 1 เม็ดครึ่ง กับ เพิ่ม Frisium 5 ครึ่งเม็ด ลูกผมไม่ชักมาเป็นเวลา 1 เดือนเต็มๆ มาเมื่อเช้าตอนที่ไปปลุกจะไป ร.พ.มีชัก 1 ครั้ง
ครั้งนี้คุณหมอให้ทำ EEG ปรากฎว่า มีคลื่นชักขึ้นถี่มาก
คุณหมอก็เลยปรับยา Tegretal CR 200 เป็น 2 เม็ด Frisium 5 ครึ่งเม็ด เหมือนเดิม แล้วก็จ่ายยามา 3 เดือน คุณหมอบอกว่าหากมีอาการอะไรก็ให้มาพบก่อนได้ นัดอีกที 27 เมษายน ครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 31 มกราคม 2014 เวลา 20:01 น. »
ขอให้คุมชักได้ไวไวนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 01 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 08:09 น. »
เป็นกำลังใจให้นะคะ
อาการชักมีขึ้นๆลงๆ พอคุมได้ก็อย่างวางใจ  ถ้ากลับมาชัก ก็อย่ากังวลไปนักค่ะ ให้สังเกตุอาการชักรูปแบบอื่นร่วมด้วยนะคะ เผื่อจะได้รายงานหมอถูกค่ะ  หมอโยละเอียดและใส่ใจกับอาการชักรูปแบบต่างๆค่ะ
เมื่อก่อนหมอไม่รู้จักชักเหม่อ (ไม่ใช่หมอลมชัก) คิดว่าต่ายไม่ชักแล้ว เลยลดยา ลดๆๆๆๆ จน  Tegretal CR  เหลือแค่ 200 mg  ปรากฏว่า ชักกระหน่ำ ตื่นมาเป็นอีกคนเลย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 10:38 น. »
ขอขอบพระคุณพี่ทั้ง 2 ท่านมากครับ หลังจากปรับยา Tegretal CR 200 เป็น 2 เม็ด Frisium 5 ครึ่งเม็ด ได้ 1 อาทิตย์ ลูกผมมีชักเมื่อวานตอนเช้า ขณะที่กำลังจะไปปลุกให้ไปร.ร. ซึ่งเป็นเวลาเดียวกันกับครั้งที่แล้วเลย ซึ่งไม่เคยชักในเวลานี้ ปกติจะชักหลังจากเริ่มหลับได้ 20 - 30 นาที ความแตกต่างอีก 2 อย่างก็คือ ชักนานกว่า ไม่รู้สึกตัว ประมาณ 1 นาทีได้ จากที่เคยเขย่าตัวลูกก็จะรู้สึกตัว 2 ครั้งล่าสุด เรียกเท่าไรก็ไม่รู้สึกตัว รวมๆ น่าจะ 1 นาทีได้ อีกอย่างก็คือ ขณะชัก ตาจะหลับอยู่ มือไม่จีบ แขนไม่เกร็ง ซึ่งไม่เหมือนครั้งก่อนๆ ที่ ตากระพริบถี่ๆ มือจีบ แขนเกร็ง ตอนนี้ผมกังวลมาก เพราะลูกบ่นมึนหัว ปวดหัวมา 3 - 4 วัน หลังปรับยา ไม่ทราบว่าเป็นอาการข้างเคียงที่ปรับยา หรือเป็นที่อากาศเปลี่ยน สิ่งที่ผมกลัวที่สุดก็คือเนื้องอกครับ เมื่อสักครู่นี้ผมโทร.จองคิวที่ ร.พ.กรุงเทพ ในวันอาทิตย์ที่ 9 นี้ครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 07:39 น. »
ถ้าปรับยา จากประสบการณ์ต่าย ไม่ได้ทำให้ปวดหัวนะค่ะ แต่มึนๆงง หรือง่วง ทำอะไรช้า ฯลฯ
หลังชักจะปวดหัวมาก หรืออาการปวดหัวเป็นเรื่องปกติสำหรับต่ายค่ะ (แม้จะคุมชักได้แล้ว ก็จะเป็นคนที่ปวดหัวง่ายมาก)
เรื่องที่ยังมาไม่ถึงอย่าไปกังวลค่ะ สติสำคัญที่จะทำให้เรารู้ว่าควรทำตัวอย่างไร ในสถานะการณ์ที่เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
หรือแม้อะไรจะเกิดขึ้น ก็ต้องเกิดค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 21:42 น. »
หมอว่าไงบ้างคะ ทำไมเพิ่มยากลับดูเหมือนชักมากขึ้น

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 09:43 น. »
ผมก็ไม่เข้าใจว่าจากที่เคยกิน Tegretal CR 200 ครึ่งเม็ดก็ไม่อาการชักคุมได้ถึง 3 เดือน จู่ๆ ก็กลับมาชัก มีคลื่นชักถี่อีก จนคุณหมอต้องเพิ่มมาเป็น 1 เม็ด > เม็ดครึ่ง > 2 เม็ด
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา คุณหมอทดสอบว่าลูกผมได้ยาเกินขนาดไหม และเจาะเลือดดูว่ามียามากไหม ผลออกมา 8 คุณหมอบอกว่าให้เพิ่มอีกครึ่งเม็ด หากเด็กตื่นนอนมามึนหัวมาก ก็ให้กลับไปที่ 2 เม็ด เหมือนเดิม ส่วน Frisium 5 ครึ่งเม็ด งด ให้ตัวใหม่มาชื่อ Rivotril 0.5 mg 1 เม็ด หากเด็กตื่นมามีอาการง่วงมากให้ลดเหลือครึ่งเม็ด
คืนวันอาทิตย์ก็จากปรับโด๊ดแรก Tegretal CR 200 จำนวน 2 เม็ดครึ่ง Rivotril 0.5 mg 1 เม็ด ตอนเช้าผมไปปลุกลูกให้ไปร.ร.ปรากฏว่าลุกล้มๆ จนต้องช่วยพยุง ระหว่างทางไปร.ร.ก็หลับตลอดทาง (มารู้ตอนเย็นลูกกลับมาเล่าให้ฟัง) วันอังคารจึงปรับ Rivotril 0.5 mg เป็น 1/2 เม็ด ส่วนยาTegretal CR 200 ที่เพิ่ม ผมถามลูกว่ามึนหัว งงหัวไหม เขาบอกว่ามีนิดๆ ปวดบ้าง มึนบ้าง แต่ทนได้ ผมก็บอกว่าหากทนไม่ไหวให้บอกจะได้กลับไปกิน 2 เม็ดตามเดิมครับ ลูกผมบอกว่าทนได้ไม่อยากลด กลัวชักอีก เช้าวันอังคารหลังจากปรับลด Rivotril 0.5 mg 1/2 เม็ด ก็ยังหลับบนรถนักเรียน เดี๋ยวดูเช้านี้อีกวันว่ายังหลับไหม หากลูกหลับ ผมควรดำเนินการอย่างไรต่อดีครับ ผมก็กำชับคนขับรถนักเรียนว่าหากลูกผมหลับในรถให้ปลุกด้วย กลัวจะลืมในรถแบบในข่าวครับ   

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพุธที่ 12 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 11:06 น. »
น่าจะยามากค่ะ เท่าที่ต่ายอ่าน เด็กได้  Tegretal CR 200   ปริมาณเท่าต่ายเลย (แต่ต่ายอายุ 39/ นน. 44) ได้ไปเทียบตารางนี้มั้ย คำนวณนน.เด็กกับปริมาณยา (คร่าวๆนะ)
Frisium 5 ครึ่งเม็ด ถือว่า มากกว่าต่ายอีก หมอเคยบอกว่า ของต่าย 4 เม็ดอยู่ได้ยังไง ไม่หลับหรือ  (ปัจจุบันต่ายลดได้เหลือ 2เม็ดค่ะ)
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,258.0.html
รายงานอาการเด็กเรื่องง่วงยามาก อีกทางคือหมอต้องเปลี่ยนไปใช้ยาตัวอื่นร่วมด้วย และลดปริมาณยาบางตัวลงค่ะ

เด็กอาจจะไม่หลับให้เห็น แต่การรับรู้จะไม่ค่อยรู้เรื่องนักนะค่ะ คือคล้ายๆหลับในนะค่ะ
ส่วนต่ายใช้นอนกลางวันช่วยนะค่ะ(คือ ได้ยาหลังอาหารเช้า ทำให้ง่วงอีกรอบค่ะ)  ในบอร์ดจะทราบว่า กลางวันต่ายจะแอบไปนอน2-3 ชม. เพื่อรอลูกค่ะ

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 11:30 น. »
ขอบพระคุณพี่ต่ายมากครับสำหรับข้อมูลครับ
แฟนผมคำนวนจากตารางยาที่พี่ต่ายแนบมา บอกว่าลูกผม
จากอายุและนําหนัก Tegretal CR 200 ได้ที่ 4 เม็ด ครึ่ง
(ไม่ทราบว่าคำนวนผิดหรือป่าว ทำไมเยอะจัง)
Rivotril 0.5 mg 1/2 เม็ด ลูกง่วงมากจึงลดเป็น 1/4 เม็ด
(คุณหมอจะดุไหมที่ผมลดยาเอง คุณหมอให้ลดแค่ 1/2 เม็ด)
ณ ตอนนี้ ที่กินอยู่ Tegretal CR 200 จำนวน 2 เม็ด ครึ่ง
Rivotril 0.5 mg จำนวน 1/4 เม็ด กินก่อนนอนทั้ง 2 ชนิด
หลังจากปรับยามาได้ 1 อาทิตย์ ลูกยังไม่ชักให้เห็นครับ 

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2014 เวลา 11:50 น. »
Tegretal CR 200 จำนวน 2 เม็ด ครึ่ง
Rivotril 0.5 mg จำนวน 1/4 เม็ด กินก่อนนอนทั้ง 2 ชนิด

จากเดือนกุมภามาจนถึงวันนี้ 4 เดือนแล้วที่ยาคุมอยู่ครับ
เดือนหน้านี้ มีนัดที่ ร.พ. คุณหมอจะลดยาให้ครับ
ลดยาแล้ว ค่อยดูอาการอีกที ว่ายาคุมอยู่ไหมครับ 

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2014 เวลา 18:24 น. »
หมอรีบลดยาจัง เร็วไปหรือเปล่า?

ออฟไลน์ Firm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 กันยายน 2014 เวลา 10:01 น. »
สวัสดีค่ะคุณsomyotแล้วปจุบันต่อนนี้น้องเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 ธันวาคม 2014 เวลา 13:35 น. »
หมอรีบลดยาจัง เร็วไปหรือเปล่า?

สวัสดีครับพี่น้อง
ในเดือนกรกฎาคมที่คุณหมอโยธินนัด เผอิญคุณหมอไม่อยู่
เลยตรวจกับคุณหมอท่านอื่น ก็เลยไม่ได้มีการปรับยาครับ
ยังคงกินตามเดิมที่ Tegretal CR 200 จำนวน 2 เม็ด ครึ่ง
Rivotril 0.5 mg จำนวน 1/4 เม็ด กินก่อนนอนทั้ง 2 ชนิดครับ

นัดรอบเดือนตุลาคม คุณหมอให้งดยา Rivotril 0.5 mg
จำนวน 1/4 เม็ด ครับ คงเหลือ Tegretal CR 200
จำนวน 2 เม็ด ครึ่ง ครับ ลูกยังไม่มีอาการชักครับ

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 ธันวาคม 2014 เวลา 13:42 น. »
สวัสดีค่ะคุณsomyotแล้วปจุบันต่อนนี้น้องเป็นอย่างไรบ้างค่ะ

สวัสดีครับพี่ Firm
อาการของลูกสาวผม ไม่ชักมาประมาณ 10 เดือนแล้วครับ
ลูกสาวผมชักครั้งสุดท้าย เมื่อเดือน กุมภาพันธ์ 2557 ครับ
เดิมที คุณหมอโยธินบอกว่า เดือนกรกฎา จะลองปรับยาลง
พอถึงนัด คุณหมอไม่อยู่ ก็เลยได้ตรวจกับคุณหมอท่านอื่น
เลยไม่มีการปรับยาครับ จนมาถึงรอบที่นัดใหม่เดือนตุลาคม
ที่ผ่านมา คุณหมอโยธินให้งดยา Rivotril 0.5 mg จำนวน
1/4 ครับ ตอนนี้กิน Tegretal CR 200 จำนวน 2 เม็ด ครึ่ง
เท่านั้นครับ ตั้งแต่ตุลาคมที่ผ่านมานี่ ยังไม่มีอาการชักครับ
ผมขอให้ลูกของพี่ Firm อาการดีขึ้น หายไวๆ ครับ