เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: การประมวลผลการรับความรู้สึก ( Sensory Integration : SI)  (อ่าน 13020 ครั้ง)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
การประมวลผลการรับความรู้สึก ( Sensory Integration : SI)
« เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 09:57 น. »
วันนี้ว่างๆ ขอเอาสิ่งที่เยลลี่ไปฝึกพัฒนาการมาแชร์ให้เพื่อนๆอ่านกันครับ

สิ่งที่เยลลี่ได้รับการฝึกอยู่ทุกๆอาทิตย์เรียกว่า " การประมวลผลการรับความรู้สึก ( Sensory Integration : SI)"

การประมวลผลการรับความรู้สึกคืออะไร
การประมวลผลการรับความรู้สึก (Sensory Integration) เป็นกระบวนการทางระบบประสาทที่มีมาตั้งแต่กำเนิดส่งผลต่อการรับความรู้สึก การประมวลผล และการแปลผลข้อมูลของสมอง ซึ่งได้จากการกระตุ้นจากสอ่งแวดล้อม ความผิดปกติของการประมวลผลการรับความรู้สึก เป็นความผิดปกติที่ข้อมูลการรับความรู้สึกต่างๆที่สมองรับเข้าไป ไม่ได้ประมวลผลหรือไม่ได้เกอดการจัดระเบียบอย่างเหมาะสม ซึ่งก่อให้เกิดปัญหาต่างๆ ที่หลากหลายในด้านพันาการและพฤติกรรม

ระบบการทรงตัว (Vestibular System)
ระบบนี้มีอวัยวะการรับความรู้สึกอยู่ในหูชั้นใน จะทำงานทันทีที่ศีรษะมีการเปลี่ยนแปลงไปจากแนวกลางลำตัว ส่งผลให้ร่างกายสามารถรักษาสมดุล ไม่ล้มลงเมื่อมีการเคลื่อนไหว คนที่มีปัญหาในระบบนี้ อาจแสดงออกโดยการแสดงอาการกลัวเมื่อต้องมีการเคลื่อนไหวอยู่บนพื้นที่ไม่ราบเรียบ โยกเยก สูงจากพื้น ทำให้มีลักษณะการเคลื่อนไหวที่งุ่มง่าม ไม่คล่องแคล่วสมวัย ไม่ชอบปีนป่ายหรือขึ้นลงบันได หรือในบางคนจะมีลักษณะกระตุ้นตัวเอง คือ ชอบหมุนตัวเอง มีการเคลื่อนไหวตลอดเวลา อยู่ไม่นิ่ง เป็นต้น

ระบบการรับความรู้สึกที่กล้ามเนื้อ เอ็นและข้อต่อ (Proprioceptive System)
ระบบนี้มีอวัยวะรับความรู้สึกอยู่ที่กล้ามเนื้อ เอ็นและข้อต่อทั่วร่างกาย ซึ่งจะทำงานทันทีที่ข้อต่อถูกกระแทกเข้าหากันหรือถูกดึงออกจากกัน ส่งผลให้เรารับรู้ตำแหน่งส่วนต่างๆของร่างกาย และทราบถึงทิศทางและความเร็วของการเคลื่อนไหวของแขนขาได้ดี คนที่มีปัญหาในระบบนี้ มักแสดงพฤติกรรม หกล้มบ่อย มีความยากลำบากในการใช้มือ ไม่สามารถกะแรงที่ต้องใช้ในกิจกรรมได้อย่างเหมาะสม เช่น เขียนหนังสือด้วยแรงกดที่มากเกินไปจนกระดาษทะลุ หรือเขียนเส้นบางมากจนเกินไป

ระบบการรับสัมผัส (Tactile System)
ระบบนี้มีอวัยวะการรับความรู้สึกสัมผัสทั่วร่างกาย เพื่อรับความรู้สึกสัมผัส เจ็บ ร้อน เย็น แรงกด คนที่มีปัญหาในระบบนี้ สามารถสังเกตได้จากการพฤติกรรมเดินเขย่งปลายเท้า รับประทานอาหารแบบซ้ำๆ มีความยากลำบากในการปรับตัวเข้ากับคนแปลกหน้า เปลี่ยนแปลงยาก ไม่ชอบใส่เสื้อผ้าใหม่ๆ ทำให้นำไปสู่พฤติกรรมแยกตัว หันเหความสนใจง่าย พัฒนาการของการใช้มือล่าช้ากว่าวัย เป็นต้น

การเกิดความผิดปกตินั้นอาจเกิดกับระบบใดเพียงระบบหนึ่ง หรือเกิดร่วมกันหลายระบบก็ได้ ส่งผลให้เกิดปัญหาพฤติกรรมในหลายๆด้านร่วมกัน เช่น การรับรู้ด้านภาษาที่ช้ากว่าวัย ความสามารถในการมีสมาธิที่จะทำงานต่างๆอย่างมีจุดมุ่งหมาย การหันเหความสนใจง่าย การปรับตัวที่ยากลำบาก พฤติกรรมก้าวร้าวหรือถดถอย เป็นต้น

ขอบคุณข้อมมูลจาก special child center ครับ

หลักๆ ที่เยลลี่บกพร่องคือ การทรงตัว เช่น หกล้มง่าย ไม่มีการพยุงตัว กล้ามเนื้อข้อต่อ พวกกล้ามเนื้อมัดใหญ่มัดเล็กต่างๆครับ ทุกวันนี้ก็ยังฝึกไปเรื่อยๆทุกอาทิตย์ครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
Re: การประมวลผลการรับความรู้สึก ( Sensory Integration : SI)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 08:52 น. »
น้องเยลลี่ฝึกที่ไหนคะเผื่อพาน้องกรไปบ้างคะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: การประมวลผลการรับความรู้สึก ( Sensory Integration : SI)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 12:54 น. »
เยลลี่ฝึกที่ รร รุ่งอรุณ ซอย พุทธบูชาครับ 
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 กันยายน 2010 เวลา 21:39 น. »
ต้องไปทุกวันหรือเปล่าคะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 ตุลาคม 2010 เวลา 09:52 น. »
หลักๆ ที่เยลลี่ฝึกทุกอาทิตย์ เช่น
1.หยิบ ปั้น ดินน้ำมัน ฝึกกล้ามเนื้อมัดเล็ก นิ้วมือ
2.เดินทรงตัวบนรางเดี่ยว ถ้าที่บ้านก็ใช้อิฐบล็อคเรียงยาวๆ แล้วเดินบนนั้น
3.นั่งชิงช้าแก่วง หน้า-หล้ง ซ้าย-ขวา ครูบอกว่าเรื่องของบาลานซ์ กล้ามเนื้อหลัง
4.นั่งลงในบ่อถั่วแดงค้นหาลูกแก้ว หาตุ๊กตาสัตว์ตามที่ครูขอ ฝึกสายตา ความเข้าในคำสั่ง
5.ถือถังน้ำสองมือแล้วเดินทรงตัว ไป-กลับ
6.ครูจับขาแล้วเยลลี่เดินท่าไถนา ฝึกกล้ามเนื้อแขน
7.นั่งทรงตัวบนบอลโยคะ ครูจับสะโพก
8.นอนคว่ำบนบอลโยคะ แล้วเอาห่วงยางใส่ลงแท่งไม้ ฝึกสายตา คอ
9.นั่งวาดรูป ระบายสี ฝึกสมาธิ

มีอีกหลายอย่างครับจะทยอยมาเล่า

ทั้งหมดที่ฝึกนี้ ผมว่าไม่จำเป็นต้องทำได้อย่างดีเยี่ยมครับ แค่เข้าใจคำสั่ง ทำตามที่ครูสั่ง มีสมาธิ มีความตั้งใจ มีความอดทนในการทำ ก็ถือว่าค่อยๆพัฒนาแล้วครับ
เยลลี่ยังมีวอกแวกบ้างเวลาทำกิจกรรมแล้วมีเพื่อนเล่นอยู่ข้างๆ ครูก็จะคอยเรียกให้มีสมาธิในงานของตัวเอง

เยลลี่ฝึกแบบนี้ทุกอาทิตย์ตั้งแต่รู้ว่าเป็นโรคลมชัก จนถึงวันนี้ก็เป็นเวลาปีกว่าที่ฝึกแล้ว ถึงแม้พัฒนาการโดยรวมยังไม่สามารถเท่าเด็กในวัยเดียวกัน แต่สิ่งที่ผมเห็นคือเยลลี่มีการพัฒนาที่ดีขึ้นเรื่อยๆถึงแม้จะแบบค่อยเป็นไป แต่อะไรที่ที่ดีขึ้นมันก็เป็นสิ่งที่เราดีใจมากๆครับ

ผมเคยถามครูว่าบางอย่างฝึกไปทำไม ครูบอกว่าฝึกให้มีสมาธิ จดจ่อกับงานที่ตัวเองได้รับคำสั่ง ซึ่งเด็กจะไปเจอจริงๆ เวลาเข้าโรงเรียนครับ

รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 ตุลาคม 2010 เวลา 10:58 น. »
คุณหมู

ที่รุ่งอรุณเปิดให้ฝึกวันเสาร์ อาทิตย์ใช่มั้ยครับ แล้วกี่โมง อยากแวะไปดูบ้าง

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 ตุลาคม 2010 เวลา 11:10 น. »
ครับ เยลลี่ฝึกที่รุ่งอรุณ วันเสาร์ บ่าย 2 ครับ แต่เสาร์นี้คงไม่ได้ไปเพราะเพิ่งหายป่าวยครับ เดวไปติดเด็กคนอื่นครับ
ไว้เสาร์หน้าจะบอกครับ ยินดีครับ มาคุยกัน

ถ้าอยากไปดูเป็นแนวทาง คุณเจนก็แวะเข้าไปเลยครับเสาร์-อาทิตย์ มีเด็กฝึกทั้งวันครับ
เยลลี่ฝึกกับครูนา คุณเจนบอกแกได้เลยครับว่าเพื่อนเยลลี่  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 08 ตุลาคม 2010 เวลา 11:13 น. โดย jelly »
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 11:44 น. »
http://www.cf.mahidol.ac.th/floortime/admin3/index.php?option=com_content&view=article&id=23

รายละเอียดตรงนี้ คงพอช่วย คุณแม่ๆ ได้บ้าง
การฝึก si  อยู่ที่ ความสม่ำเสมอ  ความสุขพร้อมหน้าพร้อมตา  ไม่ได้อยู่ที่ราคาค่ะ

เพิ่งเข้ามา เท่าที่อ่าน จะเป็น แม่ ที่มีลูกเป็นลมชัก  ทำให้พัฒนาการช้า

การฝึก si ราคาแพงมาก และด้วยคำพูดว่า ฝึกโดยผู้ช่วยชาญ  ช่วยเด็กเท่าที่เราสามารถช่วยได้
แต่หากใคร สามารถจ่ายค่าใช้จ่ายตรงนั้นได้ก็ไม่มีปัญหา  และควรจด พัฒนาการที่เพิ่มขึ้น ทุกๆ วันค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:54 น. »
เคยคิดจะไปฝึกพัฒนาการที่มหิดล แต่พอรู้ว่ารอคิวเกือบ 3-4 เดือน ก็ไม่ไหวครับ รอไม่ได้นานขนาดนั้น  ขนาด รพ กรุงเทพตอนนี้ยังไม่มีคิวแทรกให้เลย 
เวลาไปเห็นที่ฝึกกันก็ดูแล้วทำเองที่บ้านได้ แต่ก็อย่างน้อยมีผู้เชี่ยวชาญคอยดูแลอีกทีก็สบายใจครับ คิดเป็นเงินแล้วก้แพงครับ แต่ยังพอไหวครับ  ;) ;)
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2011 เวลา 00:11 น. »
เข้ามาเจอบทความของคุณหมู อ่านดูแล้วค่อนข้างตรงกับปัญหาของไตตั้นเลยค่ะ ซึ่งนอกจากจะหกล้มบ่อยแล้ว อีกเรื่องที่ว่า "คนที่มีปัญหาในระบบนี้ สามารถสังเกตได้จากการพฤติกรรมเดินเขย่งปลายเท้า รับประทานอาหารแบบซ้ำๆ" อันนี้ไม่รู้มาก่อนว่าผิดปกติด้วย

วันก่อนโทรไปที่รุ่งอรุณ ว่าจะพาเค้าไปประเมินพัฒนาการดู ทางโรงเรียนแจ้งว่าช่วงนี้เต็ม ต้องรอคิวไปประมาณหลังสงกรานต์เลย ไม่ทราบว่าตอนนี้น้องเยลลี่ยังไปฝึกอยู่หรือเปล่าคะ แล้วตอนประเมินเค้ามีขั้นตอนยังไง มีการกระตุ้นพัฒนาการทางด้านอารมณ์ด้วยหรือเปล่า เพราะตอนนี้ไตตั้นค่อนข้างมีปัญหา   ว่าจะไปสังเกตการณ์ดูเหมือนกัน เผื่อจะเป็นแนวทางนำมาฝึกบ้าง สามารถเข้าไปดูคุณครูฝึกได้ใช่มั๊ยคะ เค้าเริ่มฝึกกันกี่โมงถึงกี่โมงคะ

แล้วนอกจากรุ่งอรุณแล้ว แถวๆนี้มีที่อื่นอีกหรือเปล่า คุณหมูช่วยแนะนำหน่อยค่ะ (บ้านอยู่ปิ่นเกล้า) เพราะอย่าง special child center ก็ไกล ไปไม่ไหวน่ะค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2011 เวลา 13:09 น. »
คุณต่ายเพิ่งไปดูเยลลี่ฝึกที่รุ่งอรุณมาเมื่อวันเสาร์นี่เองครับ
ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ เพียงแต่ว่าอยากแนะนำในสิ่งที่มีประโยชน์ที่เราพอมีประสบการณ์มา  ;D ;D

ที่รุ่งอรุณ สอนเฉพาะ เสาร์-อาทิตย์ครับ เป็นห้องที่เค้าสอนเกี่ยวกับด้านนี้ มีครูฝึกเฉพาะทางเลยครับ
เรื่องคิวนัดก็คงอย่างคุณหน่องเช็คมาว่าคิวประเมินอาจจะนานหน่อย
รุ่งอรุณจะสอนด้าน occupational therapy/ sensory integration

ลองไปดูก่อนครับ ว่าเค้าสอน-เรียน กันยังไง แล้วถ้าเจอครูที่นู่นว่างอยู่ก็ลองคุยเกริ่นๆ ดูก่อน พาไตตั้นไปด้วยก็ดีครับ
หรือถ้าอยากดูตอนเยลลี่ฝึกก็มาดูๆได้เลยครับ วันเสาร์ บ่าย 2 ครับ  ;D ;D ;D

เยลล่ยังฝึกอยู่ทุกเสาร์ครับ แล้วก็ฝึกมา 1 ปีกว่าแล้ว เรื่องประเมิน ครูเค้าจะดูว่าน้องบกพร่องด้านไหนครับ มันเยอะครับ บางทีเป็นเรื่องเส้นผมบังภูเขา

ส่วนสถานที่ฝึกใกล้เคียงก็ มหิดล ศาลายา ครับ ผมเคยเกริ่นๆไปแล้วว่า คนรู้จักเค้าจองคิวกัน 6-7 เดือนอะครับ

ยินดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2011 เวลา 13:24 น. โดย jelly »
รพ.กรุงเทพ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2011 เวลา 13:13 น. »
เอาที่ครูประเมินเยลลี่มาให้อ่านนะครับ

เด็กร่วมมือในการทำกิจกรรมดี ร่าเริงยิ้มแย้ม ทำกิจกรรมได้ต่อเนื่อง หันเหไปสนใจทางอื่นได้ง่าย จะชี้แล้วจะพูดบอก เช่น ชี้ที่เด็กคนอื่น แล้วบอกว่าพี่ๆ หรือไม่ก็จะเรียกชื่อครูที่อยู่ในห้องโอที

SI program (การบูรณาการประสาทความรู้สึก)

ระบบการทรงตัว   เพื่อช่วยทรงตัวในการทำกิจกรรมการเคลื่อนไหวให้มีความมั่นคงมากขึ้น รวมทั้งเป็นการปรับระดับความตื่นตัวให้เพิ่มมากขึ้น

1. แกว่งชิงช้าทิศทาง                                            ทิศทางละ 30 ครั้งและแกว่งแบบหมุนวนด้านซ้าย 20 ครั้ง ด้านขวา 20 ครั้ง   สามารถคงท่าอยู่ในท่านั่งได้มั่นคงมากขึ้น โดยปรับสมดุลท่าทางของตนเองได้เหมาะสม
2. เดินทรงตัวบนสะพานทรงตัวข้ามห่วงที่วางซ้อนกัน 2 ห่วง ทั้ง 4 จุด  โดยเด็กปรับท่าทางการเดินของตนเองได้ คล่องแคล่วปานกลาง  มีเซตกจากสะพานที่เดิน 4 ครั้ง ครูต้องเรียกให้เด็กมองเวลาที่ตนเองเดิน
3. นั่งเด้งขึ้น ? ลงบนลูกบอลรอบละ 20 ครั้ง ทั้งหมด 5 รอบ

ระบบกล้ามเนื้อ เอ็น ข้อต่อ เพื่อช่วยเพิ่มความแข็งแรงทนทานของกล้ามเนื้อมัดใหญ่(กล้ามเนื้อลำตัว แขน และขา) รวมทั้งเสริมความมั่นคงในการทรงท่าขณะทำกิจกรรม
1. จับกระโดดมาด้านหน้า โดยครูจับที่มือทั้ง 2 ข้าง แล้วออกแรงดึง พร้อมทั้งบอกให้เด็กงอเข่าเพื่อนเตรียมท่ากระโดดมาด้านหน้า ยังทำเองไม่ได้ ต้องช่วยเหลืออยู่ค่อนข้างเยอะ
2. ทำท่าไถนาในระยะทาง 3 เมตร เด็กสามารถทำได้ต่อเนื่องพอควร โดยครูจับที่เข่า และช่วยรองที่ท้องของเด็กน้อยลง ทำทั้งหมด  5 รอบ

ระบบสัมผัส เพื่อส่งเสริมด้านการปรับตัวกับสิ่งใหม่ๆ รวมทั้งลดการหลีกเลี่ยงในบางผิวสัมผัสของเด็ก
1. ทาโลชั่น
2. แปรง Wilbarger Technique และกระตุ้นข้อต่อ
3. ยังมีกลัวที่จะจับ Putty โดยเด็กบอกว่ากลัวๆ

คร่าวๆ นะครับ จะสรุปการฝึกให้ทุกอาทิตย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2011 เวลา 13:20 น. โดย jelly »
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2011 เวลา 14:18 น. »
อ้างถึง
ที่รุ่งอรุณ สอนเฉพาะ เสาร์-อาทิตย์ครับ เป็นห้องที่เค้าสอนเกี่ยวกับด้านนี้ มีครูฝึกเฉพาะทางเลยครับ
เรื่องคิวนัดก็คงอย่างคุณหน่องเช็คมาว่าคิวประเมินอาจจะนานหน่อย
รุ่งอรุณจะสอนด้าน occupational therapy/ sensory integration

ลองไปดูก่อนครับ ว่าเค้าสอน-เรียน กันยังไง แล้วถ้าเจอครูที่นู่นว่างอยู่ก็ลองคุยเกริ่นๆ ดูก่อน พาไตตั้นไปด้วยก็ดีครับ
หรือถ้าอยากดูตอนเยลลี่ฝึกก็มาดูๆได้เลยครับ วันเสาร์ บ่าย 2 ครับ   

เยลล่ยังฝึกอยู่ทุกเสาร์ครับ แล้วก็ฝึกมา 1 ปีกว่าแล้ว เรื่องประเมิน ครูเค้าจะดูว่าน้องบกพร่องด้านไหนครับ มันเยอะครับ บางทีเป็นเรื่องเส้นผมบังภูเขา   

จั๊มพ์ ฝึกอยู่วันอาทิตย์ ตอนบ่าย 3 ครับ ถ้าว่างแวะมาดูได้เช่นกันครับ ผมว่าเหมือนกับให้เด็กไปเล่น ซึ่งครูก็พยายามเสริมพัฒนาการแบบง่ายๆ
ที่เราคาดไม่ถึง อย่างที่คุณหมูว่าเส้นผมบังภูเขา ซึ่งบางอย่างก็เอามาเล่นที่บ้านบ้าง แต่บางทีไม่ให้ความร่วมมือเหมือนฝึกกับครู

เวลาการฝึกที่รุ่งอรุณ ผมเข้าใจว่าวันธรรมดาก็มีนะครับ

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2011 เวลา 18:35 น. »

คุณnongtt

บ้านอยู่แถวปิ่นเกล้าถ้าเป็นพระรามหกแถววิชัยยุทธ ไกลไปไหมคะ สอนเหมือนกับรุ่งอรุณแทบทุกอย่างค่ะ บางอย่างที่ฝึกสมาธิอาจแตกต่างกันไป

ราคาก็ไกล้เคียงกันค่ะ ชมละ700บาท ลองไปดูก็ได้ค่ะ เค้าเปิดทุกวันยกเว้นวันอังคาร แต่ถ้าไปดูก็เสาร์อาทิตย์ดีกว่าค่ะ ลองโทรไปสอบถามดูค่ะ

เบอร์ที่แสงเหนือ02-2714455 แอนก็ไม่ได้ค่าโฆษนานะคะ แต่ลูกแอนฝึกที่นี่ค่ะ

แอน

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 30 มีนาคม 2011 เวลา 00:26 น. »
คุณหมู คุณแอน ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ว่าจะลองแวะไปเร็วๆนี้ค่ะ
ถามอีกเรื่องนะคะ เวลาจ่ายค่าเรียน ต้องจ่ายทั้งคอร์สเลยหรือเปล่า หรือจ่ายเป็นรายชั่วโมง เพราะหน่อง plan อยู่กรุงเทพถึงต้น พ.ค. เอง เห็นว่าคอร์สนึงมี 10 ครั้ง (รึปล่าว) แล้วต้องเรียนสัปดาห์ละวันเท่านั้นหรือเปล่า ถี่กว่านั้นได้มั๊ยคะ กะว่าจะไปฝึกพอเป็นไอเดีย แล้วคงต้องไปฝึกเองที่บ้านที่สุราษฎร์ต่อค่ะ

คุณเจน แล้วอย่างน้องจัมพ์ เห็นว่าประเมินแล้วปกติ แล้วต้องพัฒนาด้านไหนเป็นพิเศษบ้างคะ ยังไงเสาร์ อาทิตย์นี้ถ้ามีโอกาสจะพาไปดูค่ะ อยากพบน้องจัมพ์ด้วย