เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: การประมวลผลการรับความรู้สึก ( Sensory Integration : SI)  (อ่าน 13048 ครั้ง)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: การประมวลผลการรับความรู้สึก ( Sensory Integration : SI)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 30 มีนาคม 2011 เวลา 08:54 น. »
ครั้งละ 500 x 10 ครั้งครับ จ่ายทั้งคอร์สเลยทีละ 5000
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
Re: การประมวลผลการรับความรู้สึก ( Sensory Integration : SI)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 30 มีนาคม 2011 เวลา 16:39 น. »
อ้างถึง
คุณเจน แล้วอย่างน้องจัมพ์ เห็นว่าประเมินแล้วปกติ แล้วต้องพัฒนาด้านไหนเป็นพิเศษบ้างคะ ยังไงเสาร์ อาทิตย์นี้ถ้ามีโอกาสจะพาไปดูค่ะ อยากพบน้องจัมพ์ด้วย

จากการประเมินพัฒนาการ พบว่าปกติครับ แต่จั๊มพ์ก็มีข้อควรปรับปรุงบางอย่างเช่น
  • ไม่มองทางเวลาเดิน, ไม่ค่อยมองกิจกรรมที่ตัวเองกำลังทำ หรือพูดกับคนอื่นแล้วไม่มองหน้า
  • เสียสมาธิง่ายหากมีสิ่งกระตุ้นอื่น

ซึ่งไม่ถึงกับมีปัญหาอะไรมาก ผมเลยให้ฝึกเพื่อเสริม อาทิตย์นี้จำไม่ได้ว่าจะครั้ง 9 หรือ 10 แล้ว

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 30 มีนาคม 2011 เวลา 20:24 น. »

คุณหน่อง

จ่ายที่แสงเหนือปรกติแอนจ่ายเป็นครอส แต่ลองสอบถามดูค่ะเห็นมีผู้ปกครองคนอื่นจ่ายแค่ครึ่งครอสก็มี ส่วนเรียนแล้วแต่ตกลงค่ะ

จะเรียนสัปดาหละกี่ครั้งก็ได้ถ้าครูที่ฝึกมีเวลาให้ ที่นี่ค่อนข้างดีไม่เขี้ยวไม่สดวกจะหยุด บอกเค้าก่อนก็ไม่หัก บางทีแอนไม่บอกยังไม่หักเลยค่ะ

และครูที่นี่จบจากม.เชียงใหม่ทั้งหมด  แอนว่าokนะ                             

แอน

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 เมษายน 2011 เวลา 22:11 น. »
วันก่อนโทรไปที่แสงเหนือแล้ว คิวประเมินเป็นหลังสงกรานต์เลย และพอดีคุณครูที่รุ่งอรุณติดต่อมา บอกว่าถ้าอยู่แถวปิ่นเกล้า ก็มีอีกที่แนะนำอยู่ central ปิ่นเกล้า ค่ะ ชื่อ Kids in sync เลยลองไปดู แล้วก็ประเมินเรียบร้อยแล้ว ได้คิวเร็วเพราะสงสัยที่นี่จะแพงกว่าที่อื่น เพราะคิดค่าประเมิน 1500 แน่ะค่ะ

ผลออกมา ก็ค่อนข้างเป็นไปตามคาดคือ ด้านอื่นก็ปกติ จะมีที่เป็นปัญหาก็คือด้านความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ ทางครูที่ประเมินแนะนำให้ออกกำลังกายผ่านการเล่น ให้พาไปเล่นเครื่องเล่นสนามเด็กเล่น หรือจะเข้า course แบบ gymbolee ก็ได้ คือเค้าสามารถปฎิบัติกิจกรรมที่สั่งให้ทำได้ แต่เนื่องจากกล้ามเนื้อมัดเล็ก มัดใหญ่ไม่ค่อยแข็งแรง จะทำให้ล้าได้ง่ายกว่าเพื่อน เช่น อาจเล่นพละได้ไม่ดี หรือเขียนหนังสือไม่ได้นาน พาลจะทำให้ไม่ชอบเขียน หรือไม่เข้ากลุ่มกับเพื่อนได้ค่ะ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 11:57 น. »
คุณหมูคะ สอบถามหน่อยว่า ที่รุ่งอรุณนี้รับฝึกเด็กเล็กป่าวคะ อายุ 5 เดือน อะคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 13:55 น. »
คุณหมูคะ สอบถามหน่อยว่า ที่รุ่งอรุณนี้รับฝึกเด็กเล็กป่าวคะ อายุ 5 เดือน อะคะ

เล็กมากอะครับ ยังไม่เคยเห็นนะครับว่าอายุขนาดนี้อะครับ
ผมว่าลองโทรไปปรึกษาก็ดีครับ ชื่อครูปอครับ เป็นครูหัวหน้าครับ

ถ้าที่อนุบาลบ้านโดมก็ลองติดต่อครูไลลาเลยครับ ฝึก OT เหมือนกันครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 เมษายน 2011 เวลา 12:25 น. »
เท่าที่ต่ายไปดูมา ต่ายชอบที่บ้านโดมนะคะ  เพราะเขาให้คำแนะนำดี ทั้งๆ ที่ลูกเรายังไม่ได้เข้าไปฝึก  บอกเป็นแนวๆ  เพราะไม่มีตารางให้

ต่ายพาลูกเข้าไปเรื่อง การพูด  (แต่ที่นั่นจะมีเรื่อง si ด้วย)

ให้ลูกต่ายเข้าไปฝึกเลย (ทั้งๆที่ไม่ได้จ่ายตัง และให้ต่ายนั่งดูไปด้วย พอเป็นแนวๆ ) และบอกว่า ไปฝึกประมาณนี้ที่บ้านก่อน
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2011 เวลา 11:42 น. »

สวัสดีค่ะคุณหน่อง

โดยทั่วไปแล้วการประเมิณไม่หน้าที่จะต้องเสียค่าใช้จ่าย น่าจะต่อรองได้หรือเต็มที่ถ้าเราจะยังไม่ฝึกกะเขา ก็น่าจะเสียไม่เกิน700นะคะ

เพราะส่วนใหญ่แอนเอาไปก็ไม่เคยเสียค่าประเมินสักที่เลย การฝึกพัฒนาการเด็กเล็กมีที่ของรัฐเช่นราชานุกูล,ศิริราชถ้าเอกชนก็มี

ที่แสงเหนือและspecial child centerและบ้านครูอ้อแถววิภาวดีก็น่าจะมีค่ะ

แอน

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:01 น. »
คุณแอน
หน่องเสียตังค์ไปเรียบร้อยแล้วอ่ะค่ะ จ่ายไปแล้วก็คิดว่าแพงอยู่เหมือนกัน แต่ก็เหมือนซื้อเวลา+ความสะดวกด้วย เพราะใกล้บ้าน เดินทางสะดวก อย่างที่แสงเหนือ ได้คิวแล้ว แต่เค้านัดช่วงบ่าย 3  มันติดเวลานอนของลูก แล้วก็ขากลับก็ตรงกับ rush hour ด้วย เลยไม่ค่อยสะดวกอ่ะค่ะ

ที่คุณแอนบอกว่าประเมินไม่น่าเสียค่าใช้จ่าย แต่ทั้งรุ่งอรุณและแสงเหนือ หน่องโทรไปก็เห็นเค้าว่ามีค่าใช้จ่ายนะคะ ที่รุ่งอรุณคิด 800 แสงเหนือบอกมา 1000 บาท แต่ต้องรอคิวนานเหมือนกัน เพราะพอดีติดวันหยุดช่วงสงกรานต์  พอติดต่อไปที่นี่ได้คิวเลยก็เลยนัดประเมินเลยค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ  :D