เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: Updateอาการหลังผ่าตัดของน้องภู่กัน  (อ่าน 8749 ครั้ง)

ออฟไลน์ poogun

• Jr. Member
  • *
Updateอาการหลังผ่าตัดของน้องภู่กัน
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มิถุนายน 2013 เวลา 11:11 น. »
น้องภู่กันผ่าตัดเมื่อวันที่26พค.56 อาการหลังผ่าตัดคือ มีชัก1ครั้งเมื่อวานนี้ เบาๆ เหม่อนิดหน่อยโดยรวมดีขึ้นค่ะร่าเริงมากขึ้น แต่ยังเดินไม่ได้เท่าก่อนผ่าตัดเหมือนกล้ามเนื้ออ่อนแรง สนใจสิ่งรอบข้างมากขึ้น ฟังแม่พูดแล้วจากเมื่อก่อนไม่ฟัง เรียกก้อไม่หันมามอง #แต่ยังมีไข้ทุกวันวันละครั้งทานยาลดไข้ก้อลดลง แต่อีกวันก้อเปนอีก เลยพาไปหาหมอ หมอบอกว่าต่อมทอนซิลติดเชื้อไรรัสฉีดย่าฆ่าเชื้อแล้วไข้ลดไปวันเดียวอีกวันก้อมีไข้อีก แต่ไม่สูงมาก รอดูอีกสักวันสองวันถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องพบหมอกันอีกรอบ# มีนัดกับอ.อีกที่วันที่19มิย. แล้วจะมาอัพเดทต่อนะคะ #ตอนนี้คุณแม่มีความสุขมากค่ะ หวังว่าลูกจะไม่ชักเลยแม้สักครั้งเดียว.  สาธุ.....

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: Updateอาการหลังผ่าตัดของน้องภู่กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 14 มิถุนายน 2013 เวลา 14:34 น. »
ยินดีด้วยที่การผ่าตัดผ่านไปด้วยดี ขอให้แข็งแรงขึ้นในเร็ววันนะคะ

ออฟไลน์ Tanisa

• Full Member
  • *
  • Never let epilepsy hold you back.
Re: Updateอาการหลังผ่าตัดของน้องภู่กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 มิถุนายน 2013 เวลา 12:02 น. »
คุณแม่สู้ๆนะคะ อยากให้น้องหายเร็วๆจัง  ;D
"Life is not about waiting for the storms to pass... It's about learning how to dance in the rain."

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มิถุนายน 2013 เวลา 12:12 น. »
ตอนนี้น้องภู่กัน ยังไม่ชักเลยค่ะ # น้ำหนักลดไป 1.5 kg # พัฒนาการดีขึ้นเรื่อยๆ ทำตามคำสั่งมากขึ้น ติดที่ว่าดื้อมากขึ้นด้วย เดินไม่ล้มแต่เหมือนไม่แข็ง ยกเท้าไม่ค่อยสูง นอนน้อยมากตอนกลางคืน ชอบตื่นตอนดึก ประมาณตี 2 แล้วยาวถึงเช้า หมอบอกว่าอีกสักพักจะปรับเวลาได้เอง #เรื่องการพูด มีเสียง ออกมาแบบฟังไม่เป็นคำ เหมือนอ้าปากเรียกแม่แต่ไม่ชัดเจน พูดไม่เป็นภาษาทั้งวัน อารมณ์ดี คุณหมอนัดห่างออกไปเป็นเดือนละครั้ง # ตอนนี้ทานยา Sabril 3.5 เม็ด/ วัน Topamax50mg 1.5 เม็ด/วัน Dipakine 6cc/วัน Clonazepam0.5mg 1.5 เม็ด/วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 2013 เวลา 15:45 น. โดย poogun »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มิถุนายน 2013 เวลา 12:31 น. »
ดีขึ้นมากเร็วมากแล้วค่ะ เรื่องเดินใจเย็นนิดนึง เพิ่งผ่าตัดมาไม่นานเอง อีกหน่อยคงเก่งขึ้น เอาใจช่วยค่ะ

ออฟไลน์ แม่น้องเมย์

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 2013 เวลา 09:39 น. »
ขอให้หายจากลมชักนะค่ะเรื่องนำหนักลดไม่หว่งของน้องเมยลงตั้ง10กว่ากก.จากตัวอ้วนๆๆกลายเป็นสาวหุ่นดีเลยเรื่องเดินต้องใจเย็นๆขอให้สู้ๆๆเพื่อลูกของเราเอง

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 กรกฎาคม 2013 เวลา 14:14 น. »
ขอบคุณคุณน้องอีกครั้งค่ะ ขอบคุณมาก# แม่น้องเมย์ด้วยค่ะ ตอนนนี้น้องเมย์เป็นไงบ้าง ไปโรงเรียนแล้วใช่ไหมค่ะ ตามข่าวอยู่เหมือนกัน อาการและการรักษาเหมือนน้องภู่กันเลย หลังผ่าตัดน้องดีขึ้นเลยใช่ไหมค่ะ  น้องภู่กันยังมีไข้อยู่บ้างในบ้างวันเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ยังกังวลเรื่องนี้อยู่ ถามคุณหมอ ก็บอกว่าเป็นแบบนี้แหละ อุณหภูมิในร่างกายยังไม่คงทีใช้เวลาปรับตัว พยายามอยู่ในที่เย็นๆ

ออฟไลน์ นันทนา2526

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 กรกฎาคม 2013 เวลา 18:27 น. »
นอ้งพู่กันเป็นลมชักแบบไหนคะรักษาอยู่กับหมออะไรคะร.พ.ไหนคะการผ่าตัดช่วยให้หายขาดเลยหรือเปล่าคะรบกวนชว่ยแนะนำหน่อยค่ะเพราะคุณหมอที่ลูกดิฉันรักษาอยู่ไมค่อยชอบให้ถามซักเท่าไหร่ตตอนนี้ดิฉันทุกใจมากค่ะดีใจกับน้องพู่กันดวยนะคะ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 กรกฎาคม 2013 เวลา 20:30 น. »
คุณนันทนา#เริ่มแรกเป็นแบบInfantile Spasms. แล้วรูปแบบเปลี่ยนเป็นแบบdropคะ ตอนนี้รักษาอยู่รพ.กรุงเทพ อ.โยธินคะ การผ่าตัดไม่ได้ทำให้หายขาดคะของน้องภู่กันหมอต้องการให้อาการชักน้อยลงเพราะกลัวเรื่องอุบัติเหต เพราะน้องชักทุกวัน วันละ10-15ครั้งไม่มีอาการนำชัก เป็นตอนไหนไม่รู้ น้องชีวิตลำบากมากไม่ได้เล่น พัฒนาการช้า ดื้อยากินยามาหลายตัวไม่เคยคุมชักได้ เลยต้องเลือกรักษาด้วยวิธีการผ่าตัดคะ

ออฟไลน์ qqqqq

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 05:00 น. »
ขอให้น้องภู่กันหายไว้ๆนะค่ะ  สู้ๆค่ะ  เป็นกำลังใจให้
ยิ้มๆๆ

ออฟไลน์ แม่น้องเมย์

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 03 กรกฎาคม 2013 เวลา 09:48 น. »
ตอนน้องเมย์ก็มีไข้ช่วง3วันแรกหลังออกจากICUก็ดีขึ้นเรื่อยๆน้องเมย์ฟื้นตัวไวคงเป็นเพราะน้องเขาโตแล้วตอนผ่าตัด6ขวบแล้วตอนนี้ก็ไปเรียนที่ศูนย์การศึกษาพิเศษพัฒนาการด้านการเรียนช้ากว่าปกติ อ.สิริรุจนัดทำMRI(22/7/56)ทาง รพ.แจ้งมาเมื่อวานนี้ว่าเป็นวันหยุดเลยขอเลื่อนเป็นเดือนสิงหาคม56 ขอให้แม่น้องภู่กันสู้ๆๆน้องเขาอาจเล็กอยู่เลยฟื้นตัวช้าหน่อยขอให้น้องเขาหายไวๆนะค่ะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 กันยายน 2013 เวลา 22:01 น. »
ตอนนี้น้องกันนอนอยู่รพ.รามาด้วยอาการปอดติดเช้ือ(icu)มีไข้สูงแล้วชักไป5ครั้งในเวลา3วันเปนแบบแอบชักด้วยคือนอนนิ่งๆไม่เกร่งไม่กระตุกต้องดูม่านตาถึงจะรู้ว่าชัก ต้องให้ยานอนหลับตลอดไม่งั้นจะชัก ตอนนี้ก้อรอดูอยู่ว่าเค้าจะตอบสนองกะยาฆ่าเชื้อตัวใหม่ที่หมอให้หรือเปล่า ไข้จะลดลงไหมจะได้เลิกชักสะที

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2013 เวลา 11:27 น. »
ทำไมปอดติดเชื้อ สำลักอาหาร เป็นหวัด? ครั้งก่อนก็ติดเชื้อ ที่จริงหลังผ่าตัดอาการดีขึ้นมากแล้ว ขืนติดเชื้อบ่อยๆ จะไม่ดีอีก ต้องระวังสุขภาพมากๆ ใครเป็นหวัดห้ามเข้าใกล้เลย อากาศไม่ดีก็ต้องเก็บตัวในบ้านอยู่ในห้องรักษาอุณหภูมิให้คงที่ ยังดีที่เข้ารามาหมอประสาทยังดูแลอาการชักให้ได้ด้วย ปอดติดเชื้อกับชักมักมาคู่กันเสมอ ชักแบบต้องดูม่านตาเอาเองนี่แย่หน่อยไม่รู้ว่าชักเมื่อไร หมอไม่ติดมอนิเตอร์ไว้เลยหรือ เมื่อก่อนมิ้นท์เป็นหนักก็ชักแบบนี้ อ.โยธิน ต้องให้ติดมอนิเตอร์ดูคลื่นสมองตลอดเวลา ถ้าคลื่นมาในอาการชักแรงๆให้ยาฉีดทันที แต่มักฉีด depakine IV ให้ค่ะ ไม่ใช่ยานอนหลับ มิ้นท์ตอบสนอง depakine ดีมาก มีตอนที่ status ที่ฉีดเป็นยานอนหลับ จำชื่อไม่ได้ละ เอาใจช่วยให้ดีขึ้นไวไวนะคะ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2013 เวลา 16:26 น. »
ตอนนี้น้องอยู่รพ.รามาธิบดีเครื่องวัดคลื่นสมองไม่พอทำไปได้แค่ครั้งเดียวได้1ชม.ไม่พบคลื่นชักมีแต่คลื่นช้า โปรตีนตำ่เกร็ดเลือดตำ่นอนนิ่งๆเลยค่ะ หมอบอกให้ยาหยุดชักไปแล้ว แต่ก็ยังได้ยินว่าต้องฉีดแวเลี่ยมอยู่ ยาชนิดเดียวกันหรือป่าวค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2013 เวลา 21:16 น. โดย poogun »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2013 เวลา 17:04 น. »
แวเลี่ยมเป็นยานอนหลับค่ะ ต่ายเคยได้ฉีดตอนจะตลอด ส่วนที่พี่น้องพูดถึง เดวพี่น้องคงมาอธิบาย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@