เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: Updateอาการหลังผ่าตัดของน้องภู่กัน  (อ่าน 8750 ครั้ง)

ออฟไลน์ poogun

• Jr. Member
  • *
Re: Updateอาการหลังผ่าตัดของน้องภู่กัน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2013 เวลา 21:19 น. »
ถึงว่าภู่กันนอนตลอดแสดงว่าน้องได้ยาตลอดมันหมายถึงน้องชักตลอดเลยหรือค่ะต่าย

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: Updateอาการหลังผ่าตัดของน้องภู่กัน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2013 เวลา 21:28 น. »
ถึงว่าภู่กันนอนตลอดแสดงว่าน้องได้ยาตลอดมันหมายถึงน้องชักตลอดเลยหรือค่ะต่าย
ตอนที่เขาให้แวเลี่ยมต่าย เพื่อป้องกันที่จะชักระหว่างรอคลอดนะค่ะ (พี่น้องเคยบอกว่า น้องมินต์ใช้วิธีนี้ไม่ได้) แต่กรณีน้องภู่กัน อันนี้ต่ายไม่ทราบค่ะ เพราะการชักระหว่างหลับ ถ้าให้แน่ใจต้องติด eeg ไว้ตลอดอย่างที่พี่น้องบอกนะค่ะ เพื่อใช้คลื่นเป็นตัวบ่งบอก

ตอนนี้น้องนอนอยู่ รพ .รามาหรือคะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2013 เวลา 22:58 น. »
แวเลี่ยมช่วยให้หลับให้สมองหยุดเครียด หยุดชักได้ แต่บางทีไม่พอการให้แวเลี่ยมซ้ำเร็วเกินไปอาจทำให้หยุดหายใจได้ จึงต้องให้แวเลี่ยมในห้อง ICU เพื่อให้ช่วยเหลือได้ทัน ถ้าอาการหนักมากลองปรึกษาหมอต้องย้ายมา รพ.เอกชนเพื่อให้สามารถติดเครื่อง EEG ได้ตลอด24 ชม. ตอนมิ้นท์เป็นหนักติดเป็นเดือน เครื่องพังไปเครื่องเลย แน่นอนค่าใช้จ่ายสูงกว่าที่รามามาก ต้องตัดสินใจค่ะ ตอนนั้นค่าใช้จ่ายสูงเคยปรึกษา อ.โยธินขอย้ายไป พมก.เหมือนกัน อ.ว่า ไม่ให้ย้าย เราก็นึกไม่พอใจเหมือนกัน แล้ว อ.มาคุยด้วยบอกไม่อยากให้ย้ายเพราะความพร้อมต่างกัน แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆ ก็จะย้ายให้ สุดท้ายครอบครัวคุยกันว่าไม่ย้าย ขอทำให้ดีที่สุดค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2013 เวลา 11:42 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ เย้า

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 กันยายน 2013 เวลา 10:52 น. »
น้องนัทมีโครงการผ่าตัดเดือนธันวานี้เหมือนกันที่รามามีอะไรช่วยแนะนำหน่อยมั๊ยคะตอนนี้แก5.5ขวบอยากให้แนะนำหน่อยค่ะว่าเคยผ่ากันที่ไหนบ้างแล้วเป็นงัยกันบ้างคะตอนนี้กลัวเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ตุลาคม 2013 เวลา 20:12 น. »
ตอนนี้ภู่กันยังอยู่รพ.รามาคะ อาการที่ปอดติดเชื้อRSVดีขึ้นบ้างแล้วแต่ยังมีเสมหะเยอะอยู่ มีไข้ตำ่บ้าง แต่ที่แม่กังวลคือน้องภู่กันยังไม่รับรู้อาไรทั้งนั้น ไม่มองตาม นั้งไม่ได้ กินนมทางสายอยู่ ขยับแขนขาได้เล็กน้อย วันนี้เห็นเริ่มหันซ้ายหันขวาบ้าง เหมือน้องอายุสัก1-2เดือน หมอบอกว่าเป็นพระยาที่ให้หลับตอนที่น้องภูกันชัก หรือยาที่ให้เปนแบบฉีดตอนอยู่ไอซียู ให้รอดูอาการไปก่อนอีกสะ1-2วัน เพราะน้องอาการหนักอยู่เหมือนกัน มีชักไป5ครั้งตอนicu เพราะไข้สูง EEG. ไม่พบคลื่นชัก ต้องใช้เครื่องช่วยหายใจ นอนหลับแบบไม่รู้ตัวตั้งแต่18-26กันยายน28ออกจากicu แบบหลับๆตื่นๆ29-30 นิ่งมากกระพริบตาอย่างเดียว 1ตค.มีขยับแขนแบบคล้ายๆกระตุกซำ้ๆ เป็นอย่างอยู่ 4ครั้งวันที่2ตค.ก็หาย มีใครเคยเจอประสบการแบบนี้บ้างแม่ควรทำไงดี

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 พฤศจิกายน 2013 เวลา 23:30 น. »
ตอนนี้น้องภู่กันเป็นอย่างไรบ้างคะ  อาการชักน้องดีขึ้นไหมค่ะ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 พฤศจิกายน 2013 เวลา 16:58 น. »
ตั้งแต่ผ่าตัดมาก็ไม่เคยชักแบบเดิมอีกเลย ที่ภู่กันชักคือจากไข้ขึ้นสูง เดือนนี้วันที่19พย.คุณหมอนัดทำEEG ค่ะเดี๋ยวจะมาอัพเดทค่ะ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 20 ธันวาคม 2013 เวลา 09:12 น. »
น้องภู่กันเป็นอย่างไรบ้างคะ

ออฟไลน์ kidprasarn

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 ธันวาคม 2013 เวลา 19:17 น. »
ให้กำลังน้องภู่กัน และครอบครัวครับ
ขอให้หายไวๆ นะครับ
เซ่ง พ่อ น้องโปรด

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2014 เวลา 14:33 น. »
มาอัพเดทน้องภู่กันคะ หายไปนานเลยคุณแม่ไม่ว่างเลย หลังจากหชักชุดใหญ่รอบก่อน น้องภู่กันก็ต้องเข้าโรงพยาบาลอีก2ครั้ง จากโรคเดิมปอดอักเสบ เป็นๆกันเลยแต่ละครั้งนอนรพ.เปนเดือน เกือบจะต้องฉลองปีใหม่กะคุณพยาบาลสะแล้ว ผลEEG. ที่ตรวจล่าสุดพบคลื่นชักน้อยมากแทบไม่มีเลย แต่มีคลื่นช้า พัฒนาการของน้องก็ช้าไปครึ่งนึ่งของอายุเลยคะ แต่โดยรวมก็ดีขึ้น อาการชักแบบเดิมที่เคยเปนก้อยังไม่เห็นอีกเลยนะคะ ตอนนี้แม่ก้อต้องฝึกพัฒนาการน้องเอง ทำไปเรื่อยแหละคะ รอสุขภาพดีกว่านี้จะเข้าฝึกอย่างจิงจังเพราะตอนนี้ติดเชื้อง่ายคะ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 มีนาคม 2014 เวลา 21:38 น. »
ที่คุณแม่บอกน้องพัฒนาการช้าลงครึ่งหนึ่งมาจากผลของการผ่าตัดหรือเปล่าคะหรือเดิมน้องช้าอยู่แล้วเพราะนัทจะผ่าแล้วคุณแม่กลัวพัฒนาการหลังผ่าตัดแย่กว่าเดิมมากอะค่ะและน้องภู่กันผ่าสมองส่วนไหนคะของนัทนี่จะเป็นด้านซ้ายคะเพราะเรียงตัวผิดปรกติทำให้ปล่อยคลื่นชักออกมาค่ะ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 เมษายน 2014 เวลา 11:55 น. »
พัฒนาการช้าจากโรคลมชักนั้นแหละคะ หลังจากผ่าตัดมาไม่ชักอีกนะ แต่ชักเพราะไข้สูง2ครั้ง ของน้องภู่กันผ่าแยกสมอง70%เพราะติดกันแล้วเหมือนไฟฟ้าในสมองทำงานผิดปกติ เพียงแต่หลังผ่าตัดน้องไม่ค่อยแข็งแรงป่วยบ่อยติดเชื้อง่าย เป็นหวัดทีก้อจะหนักกว่าเด็กคนอื่น ตอนนี้ดีขึ้นแล้วคะ

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 เมษายน 2014 เวลา 21:38 น. »
ขอบคุณค่ะ
ตอนนี้น้องเป็นอย่างไรบ้างคะ ขอให้หายวันหายคืน นัทจะมีกำหนดผ่าวันที่ 12/5/57 ที่รามาค่ะ เริ่มกลัวเหมือนกัน ที่น้องภู่กันติดเชื้อง่ายมาจากการผ่าตัดหรือเปล่าคะ หรือปรกติน้องติดเชื้อง่ายอยู่แล้ว แล้วตอนนี้น้องยังคงทานยากันชักอยู่หรือเปล่าคะ ถ้าทานอยู่คุณหมอมีกำหนดไหมคะว่าจะหยุดยาได้เมื่อไหร่ ถามเยอะหน่อยนะคะ เพราะเริ่มกังวลมากๆ แล้ว

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 09:37 น. »
น้องภู่กันติดเชื้อง่ายหลังผ่าตัดคะภูมิตำ่ ตอนนี้เรื่องลมชักยังทายยาอยู่4ตัว แต่คุณหมอเริ่มลดยาบ้างตัวให้แล้วคะอีกเดือนก้อหน้าจะเอา ยาsabril500mg. ออกตอนนี้เหลือทานวันละ1เม็ดทานยาตัวนี้มาปีกว่าแล้วเปนยาตัวแรกที่ทานเลย แล้วหลังจากนั้นจะEEGอีกครั้งคะ
เปนกำลังใจให้นะคะขอให้การผ่าตัดประสบความสำเร็จ#สู้นะคะยอดคุณแม่

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 เมษายน 2014 เวลา 12:49 น. »
ภู่กันเอายาออกได้หลายตัวแสดงว่าการผ่าตัดได้ผลดี ทาน sabril มาปีกว่าคงถึงเวลาควรเอาออกได้แล้ว อีกหน่อยแข็งแรงขึ้นภูมิคุ้มกันคงดีขึ้น ขอให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ