เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ค่ะ  (อ่าน 9930 ครั้ง)

ออฟไลน์ poogun

• Jr. Member
  • *
สมาชิกใหม่ค่ะ
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 มีนาคม 2013 เวลา 11:57 น. »
ลูกสาวเป็นลมชัก Infantile spasms เป็นมา  4 เดือนแล้ว ยังคุมชักไม่ได้เลยค่ะทำไงดี

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 มีนาคม 2013 เวลา 14:45 น. »
Infantile spasms เป้นโรคลมชักที่ค่อนข้างรุนแรง ตอนนี้รักษาที่ไหน อย่างไรบ้างคะ การรักษาโรคลมชักต้องใช้เวลาที่สำคัญต้องพยายามคุมชักให้ได้โดยเร็วอยู่ที่หมอที่ดูแลต้องเชี่ยวชาญด้านโรคลมชักโดยตรง และคุณพ่อคุณแม่ต้องช่วยกันค่ะ จะว่ารุนแรงจนไม่มีโอกาสก็ไม่ใช่ ลองอ่านเรื่องราวของน้องเยลลี่ดูค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,50.0.html ตอนนี้เยลลี่ก็หายแล้ว สู้ สู้นะคะ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 มีนาคม 2013 เวลา 11:08 น. »
เริ่มแรกที่ตรวจพบคุณหมอมนตรีที่ รพ กรุงเทพ แต่ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง เลยเปลี่ยนเป็น รพ เด็ก คุณหมอสมจิตร พอดีว่าน้องเป็นไข้หวัดใหญ่ต้องนอนรพใกล้บ้าน มาเจอคุณหมออารยา ช่วยปรับยาให้ อาการน้องหายไป 1 อาทิตย์แต่หาซื้อยาsabril ไม่ได้เลยกลับไปหาหมอที่รพเด็กอีกรอบ โดนปรับยาอีกครั้ง คราวนี้กลับมาชักอีกถึงตอนนี้ยังคุมชักไม่ได้ กินยาDepakinชนิดน้ำ ก็ยังคุมชักไม่ได้ และเหมือนว่า จะมีอาการแพ้ เป็นตุ่มแดงทั้งตัว หมอเลยบอกว่าท่าทางจะแพ้ ก็เลยให้หยุดยาแล้ว ตอนนี้ ลองยาอีกตัว TOPAMAX อีก 1 อาทิตย์ ถ้ายังไม่ดี หมอบอกคงต้องเลือกผ่าตัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 25 มีนาคม 2013 เวลา 11:46 น. โดย poogun »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 มีนาคม 2013 เวลา 11:43 น. »
หมอสรุปการผ่าตัดเร็วเกินไปไหม? ถ้าใช้ sabril แล้วคุมได้ไม่เข้าใจว่าหมอเปลี่ยนยาทำไม sabril มักเป็นตัวเลือกแรกสำหรับ Infantile spasms อยู่แล้ว
ที่ว่าหาหมอมนตรีค่าใช้จ่ายสูง ได้ปรึกษาคุณหมอไหมคะ เราสามารถขอหมอซื้อยานอก รพ.ได้ sabril ก็ซื้อได้ไม่มีปัญหา

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 มีนาคม 2013 เวลา 12:03 น. »
ตอนนี้ ยา Sabril ก็ยังกินอยู่นะค่ะ แล้วก็มี ALODORM อีกตัว ที่เพิ่มมาเมื่อวันเสาร์ คือ TOPAMAX กินเช้าเย็น 1 ส่วน 4 เม็ด ลอง 1 อาทิตย์ คุณแม่สับสนหมดแล้วค่ะ ตั้งแต่คุณหมอบอกอาจจะต้องผ่าตัด ควรทำอย่างไรต่อดีค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 มีนาคม 2013 เวลา 13:26 น. »
ที่เพิ่มมาเมื่อวันเสาร์ คือ TOPAMAX กินเช้าเย็น 1 ส่วน 4 เม็ด ลอง 1 อาทิตย์ คุณแม่สับสนหมดแล้วค่ะ ตั้งแต่คุณหมอบอกอาจจะต้องผ่าตัด ควรทำอย่างไรต่อดีค่ะ
ยังเพิ่งเริ่มทานไม่กี่วันค่ะ ใจเย็นๆค่ะ กว่ายาจะออกฤทธิ์ได้เต็มที่ (ต่ายไม่แน่ใจว่า กี่วันนะค่ะ รอพี่น้องให้ความเห็น)
เรื่องผ่าตัด ลองหาข้อมูลไปก่อน ไม่ทราบว่า เพื่อนสมาชิกในนี้ ที่เคยผ่าตัด รักษากันนานกี่เดือน กี่ปี หมอถึงตัดสินใจผ่าตัด (ขอข้อมูลด้วยจ้าาาาาาาาาา น่าเห็นใจคุณแม่เขา)

หมอที่คุณออยรักษาน้องบีมคือ อ.โยธินค่ะ แม้จะรักษาคนไข้ลมชักผู้ใหญ่เสียส่วนมาก แต่คุณออยเลือกที่จะให้ดูน้องบีม และไปปรึกษาที่ พมก.ในบางครั้ง (ยกเว้นช่วงแรก หรือปัญหาบางอย่างที่ต้องคุย ที่ รพ.กรุงเทพ ใช้เวลาคุยนาน)
ทำให้ประหยัดไปได้เยอะมากค่ะ ซื้อยา-เบิกยาที่ พมก.

อ.โยธิน ต่ายเองยังย้ายจาก จุฬามาหาอ.โยธินเลย รับรองว่า เก่งมากค่ะ (การอธิบาย กันเอง และน้ำใจคุณหมอค่ะ)
ของให้เป็นอีกตัวเลือกนึงที่หมอชำนาญและประหยัดค่าใช้จ่าย  ยิ่งถ้าข้องใจเรื่องการผ่าตัด ลองไปถามอ.โยธินดูค่ะว่าท่านมีความเห็นว่าอย่างไร
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 มีนาคม 2013 เวลา 00:36 น. »
หมอตัดสินใจผ่าตัด เมื่อคิดว่ารักษาด้วยยาไม่ได้ผล และเห็นจุดกำเนิดการชักชัดเจนสามารถผ่าตัดได้ผลดี หากไม่ต้องการผ่าตัดก็ลองปรึกษา second opinion ดูอีกทาง จริงแล้วสำหรับคนไข้ที่ไม่สามารถรักษาได้ด้วยยา และสามารถผ่าตัดได้เป็นทางเลือกที่ดีทีเดียว แต่คนมักกลัวการผ่าตัดเพราะคิดว่ามีความเสี่ยง

สำหรับน้องpoogun สี่เดือนที่รักษาทำให้รู้สึกว่าเร็วเกินไปในการผ่าตัด ลองรักษาดูให้แน่ใจว่าไม่สามารถคุมชักได้ค่อยนึกถึงการผ่าตัดดีกว่าไหม?

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 มีนาคม 2013 เวลา 07:30 น. »
หมอตัดสินใจผ่าตัด เมื่อคิดว่ารักษาด้วยยาไม่ได้ผล และเห็นจุดกำเนิดการชักชัดเจนสามารถผ่าตัดได้ผลดี หากไม่ต้องการผ่าตัดก็ลองปรึกษา second opinion ดูอีกทาง จริงแล้วสำหรับคนไข้ที่ไม่สามารถรักษาได้ด้วยยา และสามารถผ่าตัดได้เป็นทางเลือกที่ดีทีเดียว แต่คนมักกลัวการผ่าตัดเพราะคิดว่ามีความเสี่ยง

สำหรับน้องpoogun สี่เดือนที่รักษาทำให้รู้สึกว่าเร็วเกินไปในการผ่าตัด ลองรักษาดูให้แน่ใจว่าไม่สามารถคุมชักได้ค่อยนึกถึงการผ่าตัดดีกว่าไหม?
พอดีคุณแม่เขาลังเลเรื่องการผ่าตัด ทำให้นึกถึงหมอโยธิน เพราะต่ายเคยคุยเรื่องตรวจ MRI   ซึ่ง หมอโยธินบอกต่ายว่า ไม่จำเป็นต้องตรวจแล้วเพราะต่ายไม่ผ่าตัด และที่สำคัญคือ การตรวจด้วยเครื่องจะตั้งค่าละเอียดเห็นจุดกำเนิดชักได้ชัดเจน (คือไม่เหมือนตรวจMRI แต่กรณีอื่นๆ) หากตั้งค่าผิด ก็อาจจะไม่เห็นจุดกำเนิดชักก็ได้
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 มีนาคม 2013 เวลา 12:22 น. »
รอดูเสาร์นี้ ว่าคุณหมอจะรักษายังไงต่อ เดี๋ยวมาบอกนะค่ะ ตอนนี้จำนวนอาการชักของน้องยังขึ้นๆลงๆ วันที่ 23จำนวน 24 ครั้ง วันที่ 24 จำนวน 19 ครั้ง วันที่ 25 จำนวน20 ครั้ง วันที่ 26 จำนวน 17 ครั้ง

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 มีนาคม 2013 เวลา 12:27 น. »
น้องยังชักมากอยู่เลยค่ะ อายุเท่าไรแล้วคะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 มีนาคม 2013 เวลา 12:29 น. »
เอาใจช่วย นะคะ ..

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 มีนาคม 2013 เวลา 13:38 น. »
น้อง 1 ขวบ 4 เดือน 20 วัน พัฒนาการ: เดินได้แต่ไม่เก่ง เดินล้มเดินล้มช่วงนี้ ไม่พูดแต่มีเสียงบ้าง

ออฟไลน์ qqqqq

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 มีนาคม 2013 เวลา 15:49 น. »
สู้ สู้ นะค่ะ  เป็นกำลังใจให้นะคะ
คุมชักได้ พัฒนาการดีขึ้นตามลำดับค่ะ อย่าลืมฝึกพัฒนาการนะต่ะ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2013 เวลา 09:36 น. »
อัพเดทอาการน้องภู่กันคะ ตอนนี้น้องชักน้อยลงเหลือวันละ10-12ครั้ง แต่น้องนอนอยู่โรงพยาบาลเพราะติดเชื้อไวรัส RSV.  มีไข้ปอดอักเสบ หลอดลมอักเสบคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2013 เวลา 11:06 น. »
เป็นไข้ติดเชื้อจะกระตุ้นอาการชักได้ หากนอน รพ.ควรมีหมอลมชักดูอาการควบคู่ไปด้วย