เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ค่ะ  (อ่าน 9917 ครั้ง)

ออฟไลน์ poogun

• Jr. Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ค่ะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2013 เวลา 18:48 น. »
คะคุณnongแต่แม่ก็แปลกใจนี่เป็นครั้งที่สองแล้วที่น้องป่วยมีไข้แล้วอาการชักลดลงเหมือนครั้งที่น้องเปนไข้หวัดใหญ่อาการชักก็ลดลงจนหายไปเลย แต่ได้แค่1อาทิตย์เพราะหมอคิดว่าน้องคุมชักได้แล้วเลยลดsabril ก็เลยกลับมาชักอีก วันนี้น้องชักไป4ครั้ง. ตอนนี้น้องยังมีไข้อยู่เลย หวังว่าอาการชักจะหายไปเลยนะคะ คุณแม่ลุ้นอยู่

ออฟไลน์ apantri choomkote

• Full Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 เมษายน 2013 เวลา 17:37 น. »
อาจารย์หมอ ณรงค์ ที่ ศรีนครินทร์ ขอนแก่น เคยบอกว่า เคสของน้องภูริ การผ่าตัดคือวิธีสุดท้าย ที่จะใช้รักษา เพราะบางที ผ่าตัดไปแล้วก็อาจเกิดได้อีก ตอนนี้ กินยาไปก่อน แล้วติดตามอาการเรื่อย ๆ ช่วงนี้ เค้าจะมีอาการนำก่อนชักคือ ยืนเหม่อ ยิ้มแหย ๆ รู้เลย ต้องรีบเรียกสติลูกคืน หากเค้าไม่ไหว จับนอน แล้วตะแคงหน้า ให้ไปด้านใดด้านหนึ่ง แล้วเค้าจะคืนมา แต่เหนื่อยแล้วหลับค่ะ...

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 เมษายน 2013 เวลา 12:32 น. »
Update อาการน้องภู่กันค่ะ ตอนนี้ชักเหลือวันละ6-8ครั้งแต่ยังดูอ่อนเพลียเหม่อบ่อยขึ้นจับตัวร้อนตลอดแต่วัดไข้ก็ไม่มี ต้องคอยเช็ดตัวทั้งวันช่วงที่นอนรพ.ชักเหลือแค่วันละ 3 ครั้ง พูดหมำ่ๆได้แล้วหลังจากที่หายไปนานมากไม่มีเสียงไรเลย หมอเลยนัดอีกที20/4/2556

ออฟไลน์ Ope Oei

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 11 เมษายน 2013 เวลา 21:35 น. »
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ว่าแต่ทำไมคุณหมอลดยาเร็วจัง infantile ยา sabril นี่ตรงที่สุดแล้วครับ สู้ๆ ครับ 

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 17 เมษายน 2013 เวลา 21:16 น. »
ท่านสมาชิกค่ะตอนนี้ยาsabrilกำลังจะหมดเหลืออาทิตย์เดียวพอดีคุณหมอที่เคยสั่งให้ไม่สะดวกติดธุระอยู่ต่างจังหวัดอีก2อาทิตย์ถึงจะกลับมีที่แนะนำที่ซื้อไหมคะ รบกวนด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 17 เมษายน 2013 เวลา 22:17 น. »
ดูที่คุณหมูเคยแนะนำนะคะ
http://www.lomchakclub.com/v9/...#msg1418

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 เมษายน 2013 เวลา 17:22 น. »
น้องภู่กันยังคุมชักไม่ได้วันละ11 ครั้ง คงต้องเปลี่ยนหมอแล้วค่ะ อาการตอนนี้ตัวอ่อนไม่ค่อยเดิน ดูลอยๆบ้างไม่นานเพราะคอยเรียกสติอยู่ 4เดือนจะเข้า5 เดือนแล้วยังคุมไม่ได้มันนานไปใช่ไหมค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2013 เวลา 17:03 น. »
หวัดดีครับ
อ่านดูว่าเริ่มรักษากับคุณหมอมนตรี แล้วหยุดเพราะ คชจ. อาจเพราะค่ายา sabril ที่เบิกกะ รพ.ปะครับ
เอ กระทู้้ที่ผมแนะนำเรื่องยามันหายไปละ
ลองติดต่อซื้อยาข้างนอกเองครับ กับทางดีทแฮมล์
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 เมษายน 2013 เวลา 22:47 น. »
ตอนนี้ทางดิทแฮมล์ไม่ขายให้บุคลธรรมดาแล้วค่ะต้องเป็นรพ+หมอสั่งค่ะซื้อยากแล้วค่ะ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 พฤษภาคม 2013 เวลา 10:35 น. »
ตอนนี้น้องภู่กันคุณหมอให้ลองกลับมาทาน depakine อีกครั้งเพื่อนดูว่าแพ้จริงๆไหม เพราะคุณหมอบอกว่ายาตัวนี้มันน่าจะดีกะน้องไม่ควรถอนออกตอนนี้ ลอง 1 อาทิตย์ค่ะ
แล้วน้องก็ยังทานยาตัวเดิมอยู่  Topamax น้องทานแล้วตัวร้อนแดงทั้งวันเลย ต้องคอยเช็ดตัว ให้ดื่มน้ำมากๆ ไม่ให้โดนแดด คุณหมอบอกค่ะ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 พฤษภาคม 2013 เวลา 15:41 น. »
พรุ่งนี้คุณหมอให้น้องภู่กันทำMRIต่อด้วย Video EEG24 ชม. เพราะคุณหมอดูจาก EEG รอบที่แล้วน้องหน้าจะเป็นลมชักแบบ drop อาจต้องผ่าตัดจริงๆค่ะ แต่หมอบอกต้องรอให้น้องภู่กันอายุครบ 2 ขวบ  ระหว่างรอขอให้คุมชักได้ด้วยยา วันเสาร์หมออ่านผลเดี่ยวมาอัพเดทอีกทีค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 พฤษภาคม 2013 เวลา 18:20 น. »
ก็คิดอยู่ว่าถ้าจะผ่าจริงคงต้องหลัง 2 ขวบไปแล้ว ผ่าตัดแล้วหายขาดเลยก็มีค่ะ  เอาใจช่วยนะคะ

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 พฤษภาคม 2013 เวลา 22:42 น. »
ผลmriไม่มีอะไรผิดปกติ สรุปเป็นลมชักแบบdrop. คลื่นชักมีทั้งสองข้าง คุณหมอแนะนำให้ผ่าคะ ตอนคุณหมอบอกยังอึ้งอยู่เลยยังไม่มีคำถามไรถามหมอต่อ คุณหมอให้เวลาตัดสิ้นใจเข้ามาคุยกับคุณหมออีกที นี้หญิงควรต้องรู้อะไรบ้างคะ และควรเตรียมตัวอย่างไร ควรมีคำถามีอะไรถามคุณหมอบ้าง นัดคุยกับคุณหมอวันอังคารคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 พฤษภาคม 2013 เวลา 07:23 น. »
ไม่ควรกังวลมากจนเกินไปค่ะ (จากข้อความในแชท) เตรียมทำใจให้สบายกว่านี้ แล้วคำถามต่างๆ จะเกิดขึ้นเอง อาจจะเพราะเรามีสติรอบคอบขึ้น ถอยออกมามองห่างๆ จะดีกว่าการจนติดขอบสนามฟุตบอล
การกลัว/วิตก เด็กก็สามารถรับรู้ได้จากสีหน้าของพ่อแม่ ทำให้เด็กเครียดเกินกว่าเหตุที่จะเป็น (เคยได้ยินคำว่า ความคิดมีแรงดึงดูดหรือเปล่าคะ)

หลายคนอยากผ่าค่ะ (รวมทั้งต่ายด้วย แต่ไม่มีโอกาส) เพราะเป็นความหวังว่า อาจจะหายขาดจากโรคลมชักได้ 
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 พฤษภาคม 2013 เวลา 12:54 น. »
ขอขอบคุณ#คุณน้อง,คุณต่ายมากค่ะสำหรับคำแนะนำและกำลังใจ