เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส  (อ่าน 53042 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 23:28 น. »
อ.ว่าเจาะท้องในเด็กเล็กกรณีนี้สมควรทำเพราะดูแลง่ายกว่าการใช้ NG ซึ่งต้องเปลี่ยนสายบ่อยๆ ประมาณ 2 สัปดาห์ต่อครั้ง และไม่มีหูรูดปิดทำให้อาหารไหลย้อนได้ เจาะท้องดูแลง่ายกว่ามากแต่ต้องระวังเรื่องความสะอาดแผลให้ดี ในลักษณะใกล้เคียงกับน้ำใสเด็กที่เจาะท้องอาการจะดีกว่า ถ้าปล่อยให้ปอดอักเสบบ่อยๆ มีโอกาสเฉียบพลันได้ง่าย อ้อแล้วก็ไม่สมควรต้องเจาะคอถ้าไม่มีอาการตีบเฉียบพลัน  พี่แนะนำนิดคุณปิ่น ให้น้ำใสอยู่ใกล้ตัวดีกว่า เปลี่ยนมือบ่อยๆ ไม่ดีการสังเกตความต่อเนื่องของอาการจะไม่ได้เท่าที่ควร

ลูกสาวพี่ถึงจะดูดีแต่มี sign หลายอย่างที่ยังไม่นิ่ง พี่รู้สึกอย่างนั้นแต่ไม่ได้บอกอ. กลับมาแล้วพี่โทรถาม อ.ตอบมาว่าดูยังไม่นิ่ง คิดเหมือนกันเลย อาจจะเพราะพี่ช่างสังเกตและรายงานได้ค่อนข้างครบ ตอนตรวจก็คุยกันแบบสนุกสนานเฮฮาเล่าเรื่องโน้นเรื่องนี้เธอก็ว่าดูดีนะ ตอบสนองดี ดูสดใสดี แต่ อ.ว่าดีได้เพราะแม่นะคะ เรื่องนี้ชมต่อหน้าเลย
สรุปแล้วเป็นแบบนี้แปลกไหมหละ แต่ไม่เหนือความคาดหมายพี่ก็ทึ่งเธอเหมือนกัน 

• Shoutbox
  • *
Re: สูตรอาหาร Ketogenic diet ของน้ำใส
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันอังคารที่ 17 สิงหาคม 2010 เวลา 23:28 น. »
คุณปิ่น

น้ำใสพร้อมผ่าตัดพรุ่งนี้แล้วหรือไม่   ไม่ต้องกังวลนะคะ ผ่าตัดเล็กๆ เอง
อย่างไรก็ขอให้การผ่าตัดราบรื่นด้วยดีนะคะ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันพุธที่ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 08:37 น. »
มาเป็นกำลังใจในการผ่าตัดของน้องน้ำใสด้วยคนค่ะ ติดตามข่าวตลอด พี่น้องขรา อยากเห็นหน้าคนสวย คนเก่งจังเลย ลงรูปให้ยลโฉมหน่อยได้มิค๊ะ ^ ^

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันพุธที่ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 10:34 น. »
พี่น้องขรา อยากเห็นหน้าคนสวย คนเก่งจังเลย ลงรูปให้ยลโฉมหน่อยได้มิค๊ะ ^ ^

เดี๋ยวตกหลุมรักลูกสาวพี่เหมือนคุณปิ่นอีกคนนา ชักใจอ่อนแล้วนะนี่ อาจารย์ก็ไม่พิมพ์หนังสือให้เสร็จๆ จะได้ยลโฉมกันทุกคน ฮิฮิ

ส่งที่mail คุณเกดค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 10:39 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันพุธที่ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 20:21 น. »
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ผ่าตัดราบรื่นครับผม
สู้สู้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 08:48 น. »
พี่น้องค่ะ ได้ยลโฉมแร้น สมคำล่ำลือจริงๆค่ะ ^ ^

คุณป๊อป น้องแทรนด์เป็นยังไงบ้างค่ะ

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 11:10 น. »
เป็นกำลังใจให้อีกคนคะ ขอให้ผ่านไปอย่างราบรื่นคะ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 14:15 น. »
ขอโทษทุกคนที่เงียบหายไปค่ะ และขอขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจด้วยค้า

น้ำใสยังเจาะท้องไม่ได้เลย ยังมีเสมหะเยอะอยู่ค่ะ ปอดดีขึ้นนิดนึง คุณหมอยังไม่โอเคเลยยังไม่ถอดท่อช่วยหายใจให้  ตอนนี้คุณหมอผ่าตัดก็แวะมาดูอยู่ตลอดค่ะ  และจะเช็คหูรูดกระเพาะอาหารให้ชัวร์อีกครั้งว่ามีปัญหาหรือเปล่า ถ้ามีก็จะรักษาตรงนี้ก่อนเจาะท้อง  ตอนนี้เริ่มแข็งแรงแล้ว อยากเล่นตามประสาเด็กอยู่ไม่นิ่งแต่ติดเครื่องช่วยหายใจ พยาบาลเลยต้องวิ่งเข้าวิ่งออกเตียงน้ำใสตลอดเวลาเพราะเครื่องหลุดตลอด น้ำใสแอบดึง (ฆาตกรรมตัวเองแท้ๆ)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 14:17 น. »
ต้องขอคอนเฟริมจิงๆ ว่าใครได้ยลโฉมคนสวยของพี่น้องต้องตกหลุมรักเธอจริงๆ  น่ารักมั่กๆ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 14:38 น. »
บอกเจ้าตัวให้แล้ว เธอฝากขอบคุณทุกท่านเลยค่ะ

เมื่อวานพาไปพบ อ.ที่ห้อง ICU ให้ตรวจดูที พอเข้าไปพี่ก็บอกหมอดูทืสิน้องเค้าเป็นอย่างไรบ้าง หมอหันไปมองแล้วบอก "สวยครับ"  ฮา ตรึม

อ้าว น้ำใสยังไม่เจาะท้องอีก อุตส่าห์ลุ้น ชักน้อยลงมั้ยคะ เด็กก็อย่างนี้ไม่รับรู้หรอก ไม่เข้าใจว่าแม่เป็นห่วง ขอให้หายไวไว นะคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 21:27 น. »
พี่น้องค่ะ ได้ยลโฉมแร้น สมคำล่ำลือจริงๆค่ะ ^ ^

คุณป๊อป น้องแทรนด์เป็นยังไงบ้างค่ะ

ตอนนี้รับรู้ดีขึ้นครับ ใช้มือเก่งขึ้น หยิบของชิ้นเล็กๆ
กล้ามเนื้อหลังยังแข็งๆอ่อนๆสลับไปมาอยู่
ตอนนี้ยังนั่งไม่ได้
ขาเริ่มนิ่งขึ้น แข็งแรงขึ้น
ปกติเวลาจับยืนจะไม่ยันขาชอบชักขึ้น
ตอนนี้เหมือนยันได้นิ่งขึ้น แต่ได้ไม่นาน

ที่ดีสุดคือการรับรู้ จำหน้าได้ กลัวคนแปลกหน้า
สลับของที่มือได้คล่องขึ้นแล้ว
แต่ยังจับขวดนมกินเองไม่ได้ ได้แต่หยิบของชิ้นเล็กๆครับ

เห็นน้องเทรนด์ได้อย่างก็ดีใจมาก
แล้วน้องเอินเอินตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างเอ่ย รู้สึกจะบอกว่าซนมากเลยใช่ไหมครับ
เห็นร่าเริงก็มีความสุขแล้ว

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2010 เวลา 21:30 น. โดย popja »
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 สิงหาคม 2010 เวลา 10:19 น. »
ดีใจด้วบคุณปีอบที่น้องเทรนด์ดีขึ้น รู้สึกดีจริงๆ นะนี่ อีกหน่อยเก่งขึ้นก็ไปโรงเรียนแบบเยลลี่ได้แล้ว

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 สิงหาคม 2010 เวลา 10:38 น. »
คุณปิ่น น้ำใสดีขั้นแล้วยังคะ ชักน้อยลงมั้ย
ด้วยความเป็นห่วง

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 10:09 น. »
ไปอบรมที่กทมมาค่ะ เพิ่งมาถึงก็รีบแจ้นไปดูน้ำใสที่รพ.เลย ถอดท่อช่วยหายใจออกแล้วค่ะ แต่ยังต้องให้อ็อกซิเจนอยู่ วัดแล้วดูต่ำๆไป แต่ก็ดีกว่าใส่ท่อนะคะ คุณหมอไปเพิ่มยาคลอนาซีแปมไปอีกหนึ่งเม็ดตอนเที่ยง น้ำใสเลยหลับยาวทั้งวันทั้งคืน จริงๆไม่อยากให้ใช้ยาตัวนี้เลยค่ะ เขาก็ชักอยู่เหมือนเดิมนั่นแหละ วันละ 2-3 ครั้งตอนนอนหลับ  ซึมไปเยอะ  วันนี้แย้งคุณหมอไปแล้ว แต่เธอคิดว่ายายังไม่ออกฤทธิ์ เลยทำให้น้ำใสยังมีชักอยู่ เฮ้อ ใจจริงอยากให้คุณหมอดูเรื่องปอดอย่างเดียวนั่นล่ะค่ะ ไม่อยากให้ลองยากันชักอีกเลย  อาจารย์ก็ยังไม่อยากให้ทานเลย เธอกลัวน้ำใสนอนเยอะยิ่งทำให้ปอดแย่ไปอีก ที่นี่เค้าไม่ได้คิดอย่างนั้น ส่วนใหญ่จะมีแต่ปรับยาเพิ่มอย่างเดียว

บ่นซะยาวเลย คุณหมอยังไม่เจาะท้องให้เลยค่ะ รอเช็คเรื่องกรดไหลย้อนอีกครั้ง (ถ้าน้ำใสเป็นโรคกรดไหลย้อน ก็จะไม่เจาะท้องให้ค่ะ)   

คิดถึงทุกๆคนนะคะ 

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 สิงหาคม 2010 เวลา 10:19 น. »
มีสมาชิกใหม่มาหลายรายเลย ขอเคลียร์เรื่องน้ำใสซักพักนะคะทุกคน แล้วจะมาคุยด้วย