เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ น้องแพนนี่ชักแบบ akinetic seizure ครับ  (อ่าน 8919 ครั้ง)

ออฟไลน์ gssanit

• Jr. Member
  • *
สมาชิกใหม่ น้องแพนนี่ชักแบบ akinetic seizure ครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 เมษายน 2012 เวลา 00:31 น. »
ปัจจุบัน น้องแพน อายุ 6 ปี 4 เดือน มีอาการชักแบบ Akinetic แขนและมือข้างซ่้าย จะยกขึ้นไม่ได้ไม่มีแรง และควบคุมตำแหน่งหยิบจับสิิ่งของไม่ได้ ส่วนมือขวาจะทำงานได้ระหว่างการชัก รู้สึกตัวตลอดช่วงที่มีอาการ ครั้งละ 15-20 นาที หลังจากนัน้ก็เป็นปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เริ่มมีอาการชักครั้งแรกเมื่ออายุ 8 เดืิิอน เป็นแบบเกร็งทั้งตัว ไป admit ที่ รพ 1 คืน ตอนเช้ามีอาการอีกครั้งโดยไม่มีไข้ คุณหมอให้ตรวจ EEG และ แนะนำให้เริ่มรักษาโรคลมชัก
น้องแพนทาน tegretal 2 ปีโดยไม่มีอาการชักที่สังเกตได้ และเริ่มลดยาหลังอายุ 2 ปี 8 เดือน เข้าเรียนชั้นเตรียมอนุบาลได้ตามปกติ และหยุดยาช่วงเดือน กันยา ปี 51
เดือน ต.ค 51 มีอาการชักแล้วหลับไปจึงเริ่มทานยาอีกครั้ง จนกระทั้ง เม.ย. 52 จึงพบอาการชักลักษณะเดียวกับที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน
น้องแพน ได้รับยา Trileptal, Keppra, Topamax, Depakin และ Abilify
MRI ไม่เห็นจุดที่ผิดปกติที่ชัดเจน โดยเข้ารับการผ่าตัดเมื่อ ส.ค. 54 คุณหมอตัดเนื้อสมองออกไปบางส่วน ระบุได้ว่า เป็น cortical dysplasia
อาการชักมีความรุณแรงและความถี่ลดลง
เรื่องพัฒนาการตอนนี้ยังไม่ยอมเรียนเขียนอักษร และยังจำไม่ได้ และเริ่มเข้าฝึกกระตุ้นพัฒนาการด้านต่างๆมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ น้องแพนนี่ชักแบบ akinetic seizure ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 เมษายน 2012 เวลา 02:33 น. »
น้องแพนทาน tegretal 2 ปีโดยไม่มีอาการชักที่สังเกตได้

ตรงนี้ต่ายเองก็เคยนะ  แพทย์ไม่ทราบ และลดยากันชักต่าย ทำให้เกิดอาการชักลมบ้าหมูชุดใหญ่ขึ้นมา เพราะช่วงนั้น ชักแบบ cps แพทย์ไม่ทราบ
หรือเมื่อไม่นานนี่ ต่ายมีการลดยา  เพียงแค่กระพริบตา 1 ครั้งและร้อนวูบที่หน้า อ โย ก็ให้กลับไปรับประทานยาในโดสที่คุมอาการได้ดี  เพื่อป้องกันจะดีกว่าค่ะ เนื่องจากต่ายเองก็ทานยามานานมากกว่า 20 ปี และหลายตัว
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
Re: สมาชิกใหม่ น้องแพนนี่ชักแบบ akinetic seizure ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 13 เมษายน 2012 เวลา 11:47 น. »
cps คืออะไรครับ คุณต่ายช่วยแนะนำด้วยครับ
ทานยามากๆจะส่งผลกับการเรียนอย่างไรบ้างครับ น้องแพนทานยาแล้วจะหลับในห้องเรียนทุกวัน
คุณครูบอกว่ายังไม่พร้อมขึ้น ป.1 พ่อแม่ตัดสินใจให้เรียน อ.3 อีกปี ยังไม่รู้ว่าจะเรียนต่อไปไหวหรือไม่
ตอนนี้ไม่สนใจเรื่องการเรียนเลย วิ่งเล่นอย่างเดียวไม่อยู่นิ่งไม่รับเรื่องวิชาการเลยครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2012 เวลา 00:50 น. »
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,314.0.html

ชนิดของอาการชัก (อาจจะไม่ครบค่ะ)
อาการคือ เหม่อนิ่งไป (ต่ายไม่รู้ตัว)  ประมาณแป๊ปเดียว เหมือนคนใจลอย 
ต่ายจะจำเหตุการณ์ หรือคำพูดคนรอบข้างไม่ได้  แต่สามารถตอบเขาได้ว่า ไม่เป็นอะไร ไม่ชัก ฯลฯ หรือไม่ก็
ข้ามถนน ลงรถ ลงเรือ ตากผ้า ล้างเท้า ฯลฯ ได้เหมือนว่า ไม่มีอะไรเกิดขึ้น คนรอบข้างจะเห็นแค่ต่าย เหม่อนิ่งไปเหมือนใช้ความคิด หรือไม่ก็ไม่ผิดสังเกตุเลย เพราะแม้แต่ผ้า ก็ยังตากได้ ลงเรือ คลองแสนแสบก็ผ่านมาแล้ว
ฯลฯ เป็นมากหน่อยก็อาจจะชะงัก เช่น ยกช้อนกินข้าวค้างไว้( แล้วก็กินต่อไปได้) 

ที่สังเกตุได้ คือตาเหม่อเลยไป และเพลีย ง่วง ฯลฯ

การหลับในห้องเรียนเป็นเรื่องปกติของต่าย จนต่ายต้องลาออกตอนช่วง ม.5 เทอมปลาย เพราะทนแรงกดดันไม่ได้
เพราะเกรดตก เรียนไม่รู้เรื่องค่ะ  เลย ใช้ใบสอบเทียบ เรียนรามแทน เพราะสามารถจัดตารางเรียนได้เอง

ถ้าครูประเมินแล้วไม่พร้อมคือไม่พร้อม อย่าผลักดันเด็กค่ะ ต่ายว่า สามารถมาติวเองแบบสนุกๆ ที่บ้านได้
แม้แต่ลูกต่ายที่พัฒนาการช้าประมาณ 1 ปี วิชา โฟนิค กลับได้คะแนนที่ถือว่าดีมาก

เช่นการร้องเป็นเพลง หรือ ระหว่างการทำกิจกรรม(งานบ้าน/เดินเล่น) ต่ายก็สอนลูกไปด้วยได้
ที่ไหนๆ ก็เป็นห้องเรียนสำหรับลูกต่ายได้ ถ้าต่ายจะสอนให้เขาอ่านหนังสือ หรือบวกเลข ป้ายโฆษณาต่างๆมีประโยชน์มากสำหรับต่าย หรือวิชา สปช./สรน. มองไปทางไหนก็สอนได้ ถ้าจะสอน
แต่ลูกต่ายอ่อนก็เพียงการเขียน(เขาพัฒนาการช้าเรื่องกล้ามเนื้อมัดเล็ก) ต่ายใช้เม้าคอม เป็นตัวช่วยเพราะเขาไม่ให้ความร่วมมือในการฝึกพัฒนาการเลย  ลูกต่ายเลยได้คลิก ยูทูป ดูโฟนิคเอง จำเองไดัเลย อยู่ที่ว่าเราจะเอาอะไรให้เด็กดูมากกว่าจริงๆค่ะ

การอ่านสำคัญกว่าการเขียนอยู่แล้วค่ะ อ่านต้องมาก่อน เขียนช้าไม่เป็นไร(คือจะหวังอะไรพร้อมกัน เด็กสุขภาพดีๆยังทำไม่ได้เลยค่ะ)
การอยู่ไม่นิ่ง มาจากยา(บางตัวหรือเปล่า) ตรงนี้ต้องให้พ่อแม่สมาชิกท่านอื่นมาตอบค่ะ เพราะต่ายไม่ค่อยรู้เรื่องลมชักในเด็กเล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 15 เมษายน 2012 เวลา 11:16 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2012 เวลา 12:21 น. »
อ่านแล้วงงนิดนึงค่ะตตอน้องไม่ชัก2ปีแล้วคุณหมอเอายาออกโดยไม่ได้ทำeegเหรอคะเพระแอนว่าก่อนจะลดยาหรือเอายาออกหมดควรตรวจด้วยeegก่อนเพราะกลับมาชักใหม่ค่อนข้างแย่แต่จะบอกว่าน้องยังโชคดีกว่าเด็กหลายคนทีี่มีพัฒนาการด้านร่างกายทีี่ปรกติแม้จะยังเรียนหนังสือไม่ได้ก็ตามดีกว่าเด็กในเวปนี้หลายคนยังนั่งไม่ได้เลยค่ะ ก็ขอให้น้องคุมอาการได้ดีและเรียนหนังสืได้นะคะ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 14 เมษายน 2012 เวลา 23:50 น. »
สวัสดีค่ะ

อ่านเรื่องราวของน้องแพนแล้ว ไม่ทราบว่าก่อนผ่าตัดน้องแพนมีอาการชักมากและรุนแรงแค่ไหน และพัฒนาการเป็นอย่างไรคะ เพราะเท่าที่อ่านหลังผ่าตัดน้องก็ยังต้องทานยากันชักมากอยู่ แล้วก่อนผ่าตัดคุณหมอได้ประเมินโอกาสหายและความเสี่ยง หรือผลกระทบเรื่องต่างๆเกี่ยวกับสมองไว้อย่างไรบ้าง

ตอนนี้ลูกชายหน่องก็ยังคุมชักไม่ได้ ทานยากันชักตัวที่ 3 แล้ว คุณหมอบอกว่าถ้าตัวที่ 4 แล้วยังคุมชักไม่อยู่ ก็ต้องมาประเมินเรื่องผ่าตัด เท่าที่ทราบก่อนผ่าตัดจะต้องมีการประเมินอย่างละเอียดถึงโอกาสที่จะหาย และหากผ่าแล้วกระทบต่อการทำงานหลักๆของสมอง เช่น การพูด ความจำ หรือการควบคุมการทำงานของแขน ขา ก็จะไม่ผ่า ใช่มั๊ยคะ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 15 เมษายน 2012 เวลา 09:41 น. »
ก่อนผ่าตัดน้องมีอาการชักสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง ขณะที่การปะเมินพัฒนาการได้คะแนนต่ำกว่าค่าเฉลี่ยของเด็กอายุเท่ากันเล็กน้อดี ได้ยครับ
เนื่องจากน้องได้รับยาในปริมาณมากแล้วยังควบคุมอาการชักไม่ได้ ทางเราจึงประเมินทางเลือกต่างๆรวมถึง kd ด้วย
ได้ลองทำ kd แล้วแต่ไม่ได้ผลสำเร็จ เนื่องจากแพนนี่เป็นเด็กที่สามารถช่วยตัวเองได้ไปโรงเรียนได้ ขณะที่บอกคุณครูแล้วว่าห้ามทานขนม เธอยังแอบเข้าโรงครัวของโรงเรียนไปหาขนมทานเองได้
จึงตัดสินใจเข้ารับการผ่าตัดซึ่งคุณหมอท่านแนะนำตั้งแต่สองปีที่แล้ว เราก็ขอผลัดมาเรื่อย เพราะการผ่าตัดสมองถือเป็นเรื่องใหญ่ คุยกันทั้งบ้านส่วนมากคุณปู่ ย่าและคุณยายจะไม่ยินดีด้วยเกรงจะได้ไม่คุ้มเสีย
สุรปว่าพ่อ แม่ต้องตัดสินใจ ส่วนผลการผ่าตัดและความเสี่ยงต่างๆ ก็ต้องเตรียมพร้อมยอมรับไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นตามมา
คุณหมอมีเครื่องมือช่วยในการผ่าตัดเป็นอย่างดี น้องแพนใส่แผ่น electrode เพื่อทำแผนที่ในสมองเพื่อให้รู้ว่าจุดไหนที่ตัดออกไม่ได้เนื่องจากเป็นส่วนสำคัญต่อการเคลื่อนไหว (Motor area) และจุดใดทำให้เกิดการชัก จากการประเมินพบว่าบางส่วนของจุดที่ทำให้เกิดการชักของแพนมีบางส่วนอยู่ใกล้ motor strip จึงตัดออกได้ไม่หมด คุณหมอจะให้ข้อมูลกับพ่อแม่อย่างละเอียดครับก่อนลงมือผ่าตัด
หลังการผ่าตัดการใช้มือข้างซ้ายของแพนลดลง คุณหมอบอกว่าจะมีผลกับการควบคุมการเคลื่อนไหวด้วยสายตาเช่นโยนรับบอล ตีเทนนิส ปิงปอง ซึ่งไม่กระทบชีวิตประจำวันครับ

ขอบคุณคุณต่ายที่แนะนำเรื่องการเรียนครับ จะเน้นเรื่องการอ่านเพิ่มเติมนะครับ ตอนนี้ ได้แค่ สระ อะ กับ อา ส่วน อิ อี และอื่นๆ ยังจำไม่ได้เลยครับ แต่บางเรื่องแพนก็จำได้ดีเมื่อคืนที่บ้านไฟด้บเธอบยังจำได้ว่าเก็บไฟฉายไว้ที่ไหน ก็ทำให้พ่อแม่ ดีใจ เก่งมากลูกรัก

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2012 เวลา 15:32 น. »
ตั้งแต่เดือน ม.ค. ๕๕ น้องแพนมีอาการชักถี่ขึ้นครับ
ม.ค. ๑๑ ครั้ง
ก.พ. ๒ ครั้ง นอนโรงพยาบาลดูคลื่นเป็นเวลา ๑ สัปดาห์คลื่นเรียบดีครับ
มี.ค. ๗ ครั้ง
เม.ย. ๔ ครั้ง พยายามทำ Ketogenic ลดน้ำตาล เพิ่มไขมันด่วน
พ.ค. ๗ ครั้ง ทำแล้ว Ketone ยังไม่ขึ้นเนื่องจากทานอาหารได้ไม่พอ น้ำหนักลด
มิ.ย. ๑๖ ครั้ง ลดยา Trileptal เพิ่ม Sonigrand ๕๐ มก. เช้า-เย็น เพิ่ม topamax จนเป็น ๑๐๐ มก. เช้า-เย็น
กลับมาทานอาหารตามปกติ ไม่ห้ามนมและน้ำตาลแล้ว  กินเค้ก คุกกี้ ขนม ช็อกโกแลตให้เต็มที่เลยนะลูก
ก.ค. ๒๑ ครั้ง ไปแล้วครับ รอเพิ่ม Sonigrand ให้ครบ ๑๐๐ มก. เช้า-เย็น
รอดูกันต่อไปครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:36 น. »
เข้ามาอัพได้เรื่อยๆนะค่ะ น้องเครียดจากการเรียนหรือเปล่า ช่วงนี้ระวังไข้ด้วยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 กรกฎาคม 2012 เวลา 23:59 น. »
มีหลายครั้งที่มีอาการชักจากความเครียดครับ เธอมักจะควบคุมอารมณ์ได้ยาก
บางครั้งดีใจ เสียใจ หรือ โกรธ เมื่อพ่อไม่ตามใจ โดนดุก็พบอาการชักตามมา
การเรียนตอนนี้ก็ยังไม่สนใจเท่าที่ควร คงเป็นเพราะเนื้อหาในห้องเรียนยากเกินไป
เมื่อสอนต่อบล็อก หรือ ขีดเขียน เล่นเกมส์ นับเลข หากยากเกินไปก็อารมณ์เสีย
ตอนนี้กำลังปรึกษาหมอพัฒนาการเพื่อประเมินและหาข้อสรุปเรื่องการเรียนอีกครั้งครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม 2012 เวลา 08:05 น. »
เรื่องแก้ไขเด็กถูกตามใจ คงมีพ่อแม่ท่านอื่นมีประสบการณ์มากกว่าต่ายนะค่ะ
(จริงๆต่ายก็มีปัญหานะ ลูกเอาแต่ใจ)

เนื้อหาสมัยนี้ยากมาก ต่ายเป็นคนสอนการบ้านลูก ยังต้องร้อง...โอโฮ้... เรียนกันขนาดนี้เชียว
บางครั้ง ก็แอบบอกคำตอบไปเลย ถ้ายากมากเกินไป การสอนเด็กต้องใจเย็นมากๆ ต่ายยังเคยตะคอกลูกเลยค่ะ แต่ก็ไม่ยอมให้คนอื่นสอนเหมือนกัน
ต้องหลอกล่อสารพัด (หมอพัฒนาการยังถามต่ายเลย ว่าเอาเทคนิคอะไรมาสอนลูก) ต่ายให้ตุ๊กตามาแข่งเรียนกับลูกค่ะ (เปรียบเทียบเขาตุ๊กตา กับ การเปรียบเทียบ พี่น้องแท้ๆที่เป็นคน เด็กจะคนละอารมณ์กันนะคะ)   
(น้องแพนตอนนี้คงยังไม่ 7ขวบมั้ง) จำได้ว่า เมื่อก่อนเราอายุเท่านี้ ก็ยังไม่ได้เรียนอะไรเลย
ต่ายแนะนำอีกอย่าง หาหนังสือจิตเวชเด็ก  มาอ่านด้วยก็น่าจะดีเป็นความรู้ไปด้วย   

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 22 สิงหาคม 2012 เวลา 00:54 น. »
สรุปได้ว่าช่วงมี้อาการชักของแพนนี่เป็น complex partial ครับ
หลังปรับยาในช่วงปลาย ก.ค. อาการชักแบบเหม่อช่วงสั้นๆ พบได้บ่ิิอยหลายครั้งต่อวัน
อาการชักนาน 15-20 นาที ลดลง
คุณต่ายช่วงที่มีอาการเหม่อความถี่เป็นอย่างไรบ้างครับ
คุณหมอเริ่มฟิโนบาทิล ครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 22 สิงหาคม 2012 เวลา 08:10 น. »
ชักเหม่อ ระยะเวลาจะไม่นานค่ะ แต่ถี่ การทำลายเนื้อสมอง จะไม่มาก เท่ากับการชักแบบลมบ้าหมู
อันตรายก็จะมักเรื่องอุบัติเหตุมากกว่า เนื่องจากคนรอบข้างสังเกตุไม่ทัน

สังเกตุได้จาก ผู้ป่วยจะปะติดปะต่อเรื่องราวไม่ค่อยได้ (เพราะเวลาเหม่อ ฟังเราพูดก็จริง แต่ไม่รู้ ไม่ได้ยินเสียง) มักพยักหน้าเออ ออ ไปด้วย(ต่ายนะค่ะ) แต่ถามเข้าจริง ก็ไม่รับรู้  หรือทำอะไรช้าลง  และอาจจะปวดหัวร่วมด้วย(ก็ต้องนอนพักนะค่ะ)

แต่ อย่าสังเกตุ จนผู้ป่วยเครียดเหมือนโดนจับผิด (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ) คนปกติยังเบลอได้เลย (ขอให้คิดอย่างนั้นนะค่ะ ) ต่ายเองลดยาอยู่ บางครั้งไม่ได้นั่งสมาธิหลายวัน  ก็มีอาการช้าออกมา ต่ายก็คิดว่า คนธรรมดาบางคนยังช้ากว่าต่ายเลยอะ 5555  พยายามมองให้เป็นบวกเข้าไว้ค่ะ

เหมือนพี่น้องบอกต่าย "เดวหมอไม่มีงานทำพอดี คนไข้ หายป่วยกันหมด"

ฟิโนบาทเนี่ย ทำให้ซนมากขึ้นในเด็กหรือเปล่าคะ(สงสัยค่ะ รอผู้รู้มาตอบค่ะ)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 22 สิงหาคม 2012 เวลา 18:25 น. »
ฟีโนบาบ ช่วยให้ซนมากขึ้นค่ะ อยู่ไม่นิ่ง แต่ยังไงก็ต้องคุมชักให้อยู่ก่อน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 22 สิงหาคม 2012 เวลา 20:33 น. »
แล้วที่ลูกต่ายสุดซนจนทุกวันนี้น่ะ เพราะฟีโนบาบ ทางสายสะดือหรือเปล่าอะ

..........สุดยอด!!   ซนจน master ต้องตั้งฉายาให้ว่า monkey boy
หมอเคยบอกว่า ยาตัวนี้แปลก ในเด็กจะทำให้ซน ในผู้ใหญ่จะทำให้ซึม(จำได้ประมาณนี้ค่ะ)